Sinh viên mới ra trường, tâm sự mỏng.

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi The Loser, 29/8/13.

1. The Loser

The Loser Mr & Ms Pac-Man

Đêm, nghĩ nhiều chuyện đời, ko có ai tâm sự, đành đem lên đây.

Mình, dân tỉnh lẻ lên SG học, sinh viên mà, tiền ba mẹ cho chỉ đủ ăn, thành ra cũng ko dám yêu đương gì nhiều. Năm 2 DH thì có quen 1 con gấu được 5 tháng, ít tiền quá, ko chi phí nổi cho nhưng cuộc đi chơi, con gấu cũng thuộc dạng tiểu thư vô tư vô nghĩ, lại là dân SG gốc, thấy ko đến được, đành chia tay 1 cuộc tình 5 tháng.

Thời gian FA cũng cô đơn, rảnh toàn tụ tập đám đực rựa đi với nhau, nhiều lúc cũng muốn có con bồ nhưng nghĩ lại vấn đề tài chính, đành cho qua. Muốn có bồ phải có tí tiền dư ra, nghèo quá ko nên có bồ. FA chơi với FA được rồi.

Lúc mới chia tay, nhớ kinh khủng, thèm cái cảm giác sống trong tình yêu, đi đâu làm gì cũng có nhau, ấm áp lắm. Chia tay được 1 thời gian, con gấu quen bồ mới, nhà giàu, up hình lên FB tè le. Kệ. Không cảm xúc. Cũng ko hiểu vì sao lại ko cảm xúc.

Cô đơn riết thành quen. Ừ thì FA cũng vẫn sống được. Vẫn còn nhiều niềm vui khác.

Nãy giờ là đang nói chuyện tình cảm.

Chuyện sự nghiệp cũng ko khá hơn. Học trong 1 trường kinh tế top 3 của miền nam, tốt nghiệp loại khá, ra trường thất nghiệp. Gửi CV tùm lum chỗ chả ai gọi phỏng vấn. Quan hệ ko có, tiền tệ ko có, càng ko phải hậu duệ. Tính đến ngày hôm nay là ăn bám được hơn 2 tháng. Cảm giác như 1 thằng vô dụng.

Thời sinh viên cũng có đi làm thêm chứ ko phải lười biếng. Năm 4 xin được việc làm part time, trợ giảng cho 1 trung tâm tiếng anh nhỏ. Ko phải đam mê gì nghề thầy giáo, nhưng đi dạy để đỡ quên kiến thức. Làm cho đến bây giờ. Trường bóc lột kinh khủng, trả lương cho sinh viên bèo nhèo, nhưng ít ra cũng cao hơn so với làm ở KFC với Lotteria.

Chuyện gia đình cũng buồn. Người ta mượn tiền ba mẹ rồi ko có khả năng trả. Lại là người thân nên đòi thẳng ko được. Hồi đó nhà cũng khá giờ mắc cái nợ nên đâm ra cũng tàn tàn. Ba làm kĩ sư, kinh tế suy thoái ko có công trình cho ba làm, toàn lãnh lương cứng mỗi tháng chả được bao nhiu. Hàng tháng tiền gia đình xài cứ âm vào tiền gốc gửi NH. Kiểu này vài năm nữa chắc cả nhà húp cháo.

Tốt nghiệp xong nhìn bạn bè trên FB đi du lịch up ảnh. Cũng muốn đi cho khuây khỏa đầu óc nhưng nghĩ lại ko có tiền. Hàng ngày đành lết xác đến trung tâm để dạy, được đồng nào hay đồng nấy. Vẫn mong có 1 việc làm full-time.

Buồn. Tìm đến bia rượu để giải tỏa. Cũng tốt. Bia vừa rẻ mà lại làm người ta say xỉn. Say xỉn làm người ta ko suy nghĩ được gì nhiều. Mình thích say xỉn.

Đêm khuya, tâm sự mỏng.

2. ging1212

ging1212 Trên thông thiên văn,dưới tường địa lý Lão Làng GVN

Về quê thử xem sao bạn :) .

3. zzMzz

zzMzz T.E.T.Я.I.S GameOver

Chủ topic cứ như vẻ chán đời nhỉ ?? Học kinh tế top 3 TP... Mà học về cái gì ?? Ko có việc làm ư ?? Chuyện nhỏ. Tự lên kế hoạch cho cuộc đời mình.. Nêu muốn làm công ăn lương thì cứ tạm sống qua ngày... Làm bất kể việc gì... Lương bèo cũng làm (miễn lảm đúng nghề để lấy kinh nghiệm). Còn nếu ấp ủ chí lớn ?? Như kinh doanh thì lập ra kế hoạch ngay bây giờ..

Bây giờ kinh tế khó khăn thiếu cha gì sinh viên ko có việc làm ?? Châu Âu, Mỹ có hơn triệu ng` thất nghiệp. Nhưng cũng có câu "Thời thế tạo anh hùng". Chính những trắc trở từ bản thân... Việc làm.. Hay chí lớn kinh doanh thì lúc này nên suy nghĩ về tương lai và cả cơ hội (cái này mỗi ng` phải nắm thôi).

Thay vì nhậu nhẹt rượu bia, tự soạn cái tuơng lai (mặc dù có thể ko làm dc (do kinh tế cả mà) nhưng hãy cố gắng).

Hay kiếm chổ nào làm từ thiện. Đi giúp ng` cho qua ngày ấy lại tốt hơn nhậu nhẹt bê tha.

4. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Nhân nói chuyện bia , cách đây 7 năm bồ làm lương tháng 10 chai ( chưa kể đi mua đồ thì còn ăn thêm hoa hồng ) - uống bia hơi 3k/lít.
    H lấy đứa khác - lương ko bàn mà mỗi lần uống bia ít thì 10k-1mấy k - 5 chai là thấy bắt đầu xót tiền cmnr. Tuần 3 -5 buổi thì cứ gọi là ...

Liệu cơm mà gắp mắm thôi, than đủ kiểu còn lấy rượu bia giải buồn.

bạn trẻ than quá ... m chưa có bằng gì vẫn đg đi làm tốt đây =)) =))

Sống gì k có hoài bão hay mục đích thay đổi cuộc đời mình toàn bơi móc những cái chưa làm đc ra mà tự kỉ, trc mình cũng có tg giống bạn trẻ - thảm hơn. Sống cứ kiểu thụ động, chờ sung rớt vào mồm thì chả bao h khá đc. Biển thì lúc nào cũng to & có sóng, than làm gì ? Vấn đề là bạn đi tìm gỗ, sắt để đóng thuyền để cưỡi sóng hay là đầu trần chân đất ra đó mà bơi ... ( xong than đuối )

Chỉnh sửa cuối: 29/8/13
  5. YeuBeNhieu73

YeuBeNhieu73 SPARTAN John-117 Lão Làng GVN

Kinh Tế top 3, TN loại khá, 2 tháng ko xin dc việc mà đã bi quan thế cơ à ...

Thế những người TN loại giỏi mà ko xin dc việc làm chắc ...

6. tugay

tugay Mario & Luigi Lão Làng GVN

đồng ý với chủ thớt: "Quan hệ ko có, tiền tệ ko có, càng ko phải hậu duệ." thì mút chỉ xin được việc

7. Nighter

Nighter

sống là phải lạc quan
    ng` may mắn trong cuộc đời có mấy ai
    --------------
    điều quan trọng nhất đối với mỗi ng`, quyết định tương lai một người là tư duy-thái độ về bản thân về cuộc sống, đó là điều quan trọng nhất
    thái độ quyết định hành vi, thái độ sẽ quyết định chú là ai
    tư duy lúc nào cũng nghĩ mình kém, mình nghèo hèn, mình thất bại, tư thế tự nhiên cũng thấp kém, đi cúi đầu, ko dám nhìn thẳng ng` ta

mới vào đời, trải qa vài ba cái thất bại vớ vẩn mà đã suy sụp chán trường, đời chú-đời thằng đàn ông sẽ còn phải trải qua nhiều khó khăn nứa, mới thế đã tỏ vẻ yếu đuổi kiểu cô bé, sau này thì tự tử à

tiền, kiến thức là điều kiện cần, nhưng ko đủ, chú ko tán đc gái, ko xin đc việc là tư duy chú kém, ko đủ tự tin, ko đủ mạnh mẽ

đâm đầu vào rượu bia để qên đi buồn chán lại càng thể hiện chú yếu đuổi, chẳng giải quyết đc vấn đề j, lâu dài lại sinh ra phụ thuộc vào rượu mỗi lần cần qên đi nỗi buồn trong lòng

8. Meiji1412

Meiji1412 C O N T R A

Hậu duệ không có, nó là ba má sinh ra, xem như là số trời.
    Tiền không có, kiếm không được, bất lực, vô năng, do ông trời?
    Quan hệ không có, không thể tự tìm ra được, vậy thì đúng là bất tài thật!
    Bất tài quá, chết đi, sống chi cho chật đất!

9. dai dung si

dai dung si Legend of Zelda

Vớ vẫn , đọc chữ có chữ ko rồi phán như thánh , chủ thớt vẫn kiếm tiền đc nhưng đủ tự lo bản thân nên hơi có áp lực vì không gánh vác cho gia đình được gì . Mình thấy nhiều ng gia đình đk ko tốt mà công việc ít thuận lợi thường hay bị thế này.

Mình ko khuyên bạn chủ thớt về việc làm vì chắc nghĩ bạn cũng cố gắng mà tìm việc , đừng nản bạn giờ send CV bằng mail khỏi lo tốn giấy tốn tiền . Mình chỉ nghĩ bạn nên tận dụng tốt hơn cái khoản thời gian đang đợi việc này . mình cũng từng có kn hơi giống bạn, bị giữ bằng 1 năm lại kẹt cái dân quân tự vệ khoảng thời gian đó . Chán nên xách tập vở ra mà học điên học khùng, nhờ khoản rảnh đó mà mình học thêm đc tiếng Trung và Hàn . Giờ đi làm cũng giúp đc mình nhiêu việc đó bạn .

Chút it kinh nghiệm , mong chia sẻ cùng bạn

10. KoreaTea

KoreaTea Dragon Quest

nên thêm 1 câu trình độ nwax :)) có trình độ thì không xin chỗ này sẽ xin được chỗ khác thôi.

11. Rigo

Rigo C O N T R A Lão Làng GVN

hồi mới vô SG mình cũng 2 tháng gửi cv khắp các cty éo cty nào nhận, thằng ko kêu pvấn, thằng phỏng vấn rồi éo nhận, cũng như chủ top éo có quan hệ, tiền bạc hay quen biết gì, xong thời gian đc nhận vào làm, lương bình quân năm đầu cũng ổn, từ từ cũng ổn thôi

12. dung.lonely

dung.lonely Mario & Luigi

hê hê, cậu thớt nên biết phần đông số lớn đều thế, lứa u 83 ~ 85 chộp hết việc ngon rồi, từ 87 trở đi đều lòng tòng hết.

13. pentiumD805

pentiumD805 Youtube Master Race

vài năm nữa 87 lại ngon...90 vẫn lòng tòng. hê hê :D

14. Fire Emblem

Fire Emblem Keliena Mintha Lão Làng GVN

Chờ việc lâu hơn thôi, kiểu như người ta quan hệ xin việc mất 1 tháng, không quan hệ mất 6 tháng.

Chứ đời này ai đâu mà toàn "quan hệ, tiền tệ"

Mà nói thẳng, chí có ba má xin việc cho mới có "chỗ" để đút tiền, còn bình thường nộp cái CV nó gọi đến pv thì đút tiền cho ai.

15. mioNguyen

Đã đi làm rất nhiều chỗ mà k có 3 cái trên đỡ cho, mút chỉ =)) Trg thì còn nợ môn đầy ra =)) Chưa = 1 góc chủ thớt. Đời vẫn còn tươi chán.

Chỉnh sửa cuối: 3/9/13
  16. tugay

tugay Mario & Luigi Lão Làng GVN

t cũng đã làm ở trong HCM, ĐN được khoảng 3 tháng (cách đây 2 năm-còn bây h thì ko biết), nộp CV phỏng vấn là ok lun, có điều ở trong đấy lạ nước lạ cái, lại sống 1 mình nên t ko mún ở lại, hồi đó lương đủ tiền thuê nhà + sinh hoạt. Ra HN thì nộp 10 CV, 1 cty gọi đi phỏng vấn, phỏng vấn xong để đấy, kêu là e cứ về nhà chờ điện thoại với email, cuối cùng lại vác CV đi nộp tiếp
    P/S: ghi nhận ý kiến của FireEmblem, còn Mio t cũng chưa hiểu bạn "=))" cái gì trong bài viết của t, khi 1 phần của nó là đúng so với thời điểm này khi mà KT suy thoái đek có việc để làm @@, còn thêm nữa là bạn xin việc gì thì t ko biết, nhưng cty hiện tại của t tuyển kế toán ( t đang làm nghề này) hầu như chỉ có quen mới được nhận ( cty tư nhân nha)
    Xin hết

Chỉnh sửa cuối: 4/9/13
  17. nghia9a

nghia9a Title này để cho lên dogtag Lão Làng GVN

đã chán đời lại còn uống bia, uống bia vào càng chán đời thêm:4cool_doubt:.

18. rayan89

rayan89 Youtube Master Race

Còn trẻ mà, cố gắng lên.
    Tui chưa ra trường nhưng may mắn tìm đc việc rồi, hú hồn trym én

19. mioNguyen

M đi làm 4-5 năm nay toàn tự xin k nhờ 3 điểm bạn nói ở trên ( bonus bằng chưa có ) + ngành mình thuộc diện suy thoái nặng. Thế thì nên =)) vì mình may mắn hay là do ăn ở thôi =))

Cứ tự AQ + đổ thừa hoàn cảnh mãi thì sao khá đc. Nhụt chí mà thôi.

Nguồn cơn cv hiện tại : lang thang forum chơi thấy đăng, mail cv qua, pv - định làm chơi chơi coi nó tròn méo ntn lấy kn - làm 8 tháng - kí hợp đồng 1 năm. Còn cái ng mà mướn m trc k vp làm việc h, có mỗi 1 trợ lí + 1 kế toán ( toàn freelance ) h thuê thêm vp thêm nv mua máy tá lả :v

Chỉnh sửa cuối: 5/9/13
  20. nguyen.thuha

nguyen.thuha Youtube Master Race

nghỉ ngơi một thơi gian đi bạn!

- - - Updated - - -

nghỉ ngơi một thơi gian đi bạn!