Tenchu : Grand Master

Thảo luận trong 'Stealth and Tactics Action' bắt đầu bởi basaf_13, 9/11/04.

1. basaf_13

basaf_13 Gate gate paragate Moderator

Thưa toàn thể các anh em !
    Thực ra , để có một hướng dẫn cho 1 Game..Không khó ! Bạn có thể đi dịch Guide ở các Web và 1 Hướng Dẫn hoàn chỉnh sẽ ra đời..Nhưng , chúng ta đều cũng biết , Stealth Game khác các dòng Game khác ở một chỗ ..Đó là Kĩ Năng và Kinh Nghiệm . Nếu một người viết Guide của cắm đầu vào dịch ..Thì tất nhiên , đó cũng có thể coi là một Hướng Dẫn nhưng , thực sự nó chỉ là cách đơn giản để qua một màn mà thôi .Với Game Tenchu , bạn qua màn không khó , những cũng không đơn giản ..Và , để đạt cấp độ Grand Master thì thực sự ..Không phải ai cũng làm ngay được . Vậy , tôi xin mạo muội làm Topic về Tenchu nhằm mục đích hướng dẫn cho 2 Game : Tenchu I và II ..Bởi lý do :

- Hiện nay 2 Game này đã có phương pháp cho chơi giả lập , nên một số Gamer trước đây bỏ sót nó đã có thể chơi lại được .
    - Tránh tình trạng các Tenchu Fan qua màn mà cái Grand Master chưa thấy được gì .
    - Nhằm mục đích cho ai chưa biết về Tenchu có thể hiểu nó sâu hơn với 2 phiên bản thành công của loạt Game này .

Do đó , tôi xin được làm hướng dẫn . Hướng dẫn tôi viết chủ yếu dựa vào kinh nghiệm bản thân và của các anh em đồng đội đã chơi Tenchu . Hướng dẫn viết có chút sáng tạo để tránh tình trạng nhàm chán khi đọc .
    Tôi không chỉ cặn kẽ đường đi nước bước , chỗ này có cái gì , chỗ kia có cái gì mà chỉ đơn giản ..Cho các bạn khả năng qua màn với mức tổn thất tối thiểu ..Mong các anh em giúp đỡ .

Tenchu I : Stealth Assassins​

Cốt Truyện : Không cần hiểu dài dòng phức tạp , ở Tenchu I , bạn có 2 nhiệm vụ chính : Tiêu diệt Mei Oh và giải cứu Kiku . Mỗi Màn chơi sẽ cho bạn một lời dẫn truyện khác nhau và nhiều khi , những sự kiện này chưa chắc đã liền mạch với nhau ..

Characters : Rikimaru & Ayame .

Rikimaru :

Vũ khí : Izayoi
    Leader của Azuma Ninja Clan . Trong số ba đệ tử ưu tú của Shiunsai , anh là người bình thường nhất , không nhanh như Ayame và không kĩ thuật bằng Tatsumaru ( bạn có thể tìm hiểu anh chàng này qua Tenchu II ) . Nhưng là người bản lĩnh nhất .

Ayame :

Tên Thật : Omon
    Vũ khí : Song chuỳ thủ ( Đôi kiếm ngắn )
    Một Kunoichi của Azuma Ninja Clan . Ayame không nhiều về sức mạnh nhưng có một tốc độ đáng nể ..Người có khả năng Stealth Kill nhanh nhất , tuy các đòn thế của cô không mạnh mẽ và nhiều chi tiết quá bay bướm .

Hệ Điều Khiển Trong Tenchu I :

Với Game Pad của Hệ PS 1 ..Tenchu I cho bạn những kĩ năng tương ứng với các nút sau :

Vuông : Tấn Công .
    Tam Giác : Sử Dụng Item
    O : Ngồi Nấp , Nép Tường
    X : Nhảy .
    R1 : Ngồi Nấp , Nép Tường
    L1 : Nhìn xa .
    L2 / R2 : Chọn lựa Item sử dụng .

Lên : Tiến về trước .
    Trái : Quay người qua Trái .
    Phải : Quay người qua Phải .
    Lùi : Đi Lùi + Đỡ Đòn .

Ngoải ra , bạn có thể kết hợp những Nút Định Hướng và Nút Hành Động để tạo nên các thể đánh và di chuyển khác nhau :

Trái + Vuông : Chém qua trái .
    Phải + Vuông : Chém qua Phải .
    R1 + Vuông : Chém Lướt từ dưới lên .
    X + Lên + Vuông ( hoặc X + Vuông ) : Nhảy chém xuống .
    Phải + Vuông + Trái + Vuông : Một đòn rất đẹp , thử mà xem .
    Trái + Vuông + Phải + Vuông : Cũng đẹp chả kém .
    Lên + Lên + Vuông : Chọc Kiếm .

Lên + X : Nhảy Về Trước .
    Lên + Lên + X : Nhảy 2 bước ( lộn người ) .
    Lùi + Lên + X : Nhảy búng người ra sau .
    Trái + X : Nhảy trái .
    Phải + X : nhảy phải .
    Lùi + X : Nhảy về sau .

Để thực hiện những pha lướt người , bạn có thể nhấp Kép Tổ Hợp Phím Định Hướng mà bạn cần chọn ..Ví Dụ : 2 Lên : Lướt Lên .
    Như vậy bạn đã nắm được cơ bản về hệ điều khiển . Rất có lợi cho việc Chiến đấu sau này ..

Kĩ Năng Hạ Độc Thủ :

Đây được gọi là Stealth Kill , có 2 dạng Stealth Kill trong Game :
    - Stealth Kill có hoạt cảnh : Một đoạn cắt cảnh thể hiện bạn hành xự .
    - Stealth Kill không có hoạt cảnh : Rất đơn giản , một kiếm khi đối thủ không phòng bị .

Để thực hiện Stealth Kill , bạn phải ra đòn lúc đối thủ chưa chuẩn bị . Ở đây là chưa rút vũ khí ra đối phó và tất nhiên : Chưa phát hiện ra bạn .
    Trong Game có 3 Chiêu Stealth Kill ( Có cảnh ) cho mỗi Character :
    - Sau Lưng .
    - Gần Mặt với một góc độ vừa phải .
    - Vào vào từ các hướng ..Tấn công ra tay hoặc Lưng Áp Lưng .
    Các chiêu Stealth Kill ra làm sao thì tự các bạn tìm hiểu . Tôi không nói thêm kẻo làm mất sự tò mò .

Hệ Tính Điểm Ranking System :

Hệ thống định cấp mỗi khi bạn qua màn ..Với mỗi màn chơi , với từng cấp bạn sẽ được hưởng những ưu đãi khác nhau ..Cụ thể là về Item .
    Sau đây là bảng Ranking System của Tenchu I :

Thug : Quá kém , quên Item đi : < 100
    Novice : Chả có kinh nhiệm .Nothing : 101 < ? < 200
    Ninja : Tạm chấp nhận được tuy nhiên Nothing : 201 < ? < 300
    Master Ninja : Rất khá , bạn sẽ có thêm số Item mới : 301 < ? < 400
    Grad Master : Tuyệt , Item mới và Special Item ( Bùa ) > 400

Như vậy , muốn đạt cấp độ cao nhất : Grand Master để hưởng Special Item , bạn cần nắm vững điều này và chú ý vào bảng trên ..Nếu số điểm đạt > 400 thì...Oky ! ^_^
    Ngoài ra , Game có trừ trừ hao thời gian nhưng...Quên nó đi , không thấm là bao đâu

Đến đây là chấm dứt tạp thời..Tôi phải về nhà ăn cơm đây.Ngày mai là hướng dẫn qua màn cụ thể .

2. basaf_13

Come on babe !
    Thưa các anh em ..Lần trước hội Tenchu đã bị Mặt Nạ cho mí tấn thuốc nổ C4 banh ta lông ..Nhưng đó chưa phải là vấn đề quan trọng . Cái quan trọng là việc các Male Ninja bị các Kunoichi trôm đồ bét nhè...Và để cải thiện tình trạng trên tôi đưa đến quyết định.......Uhm...Cấm các Nữ Ninja mặc đồ vô cuộc họp và lớp học :'> ..Và kèm theo quyết định này , để tạo hiệu quả tốt nhất cho việc hấp thu , tôi xin bỏ việc sử dụng mí cái đèn cầy , đuốc lồ ô bập bùng tí tách và thanh bằng...Đèn Cao Áp . Vâng , chú ý chú ý !! !

Bây giờ là việc đầu tiên :

Hệ Thống Item trong Tenchu :
    Item là các món đồ hỗ trợ các Ninja của chúng ta trong việc hành sự ...Trong Tenchu I : Stealth Assasins , chúng ta có những món sau :

Caltrops : Chông rải đường , rất hữu ích khi bạn bỏ chạy ..Dù là bất cứ màn nào , việc có 1 hoặc 2 món là điều cốt yếu .

Coloured Rice : Đánh dấu đường đi của bạn ...Muốn biết cụ thể ra sao . Mời bạn xài nó vài nhất Select để mở bản đồ sẽ rõ .

Grappling Hook : Món duy nhất vô hạn dụng trong Tenchu ...Dùng để móc và bay lên một vị trí cao mà bạn không thể nhảy hoặc không muốn nhảy .

Grenade : Lựu đạn nổ ( Thuốc nổ ) , xin đối thủ bạn 30 Hp khi ăn phải .

Healing Potion : Hay gọi là...Nồi Cơm Điện vì hình dáng của nó ...Là món hồi HP của bạn ..100 HP khi sử dụng .

Mine : Thuốc nổ để đặt bẫy ...Đặt nó xuống đất , chờ đối thủ đi vào và....Ầm ầm ầm ! Xin ngay 35 HP

Poison Rice : Hay gọi là..bả chó . Món hữu ích nhất trong Game , dùng để dụ đối thủ và Stealth . Lưu ý chỉ dùng được khi đối thủ ở trạng thái không phòng bị . Nếu đối thủ ăn phải , một cơn đau bụng để để bạn Killing hắn , nhưng tốt nhất không nên để chúng ăn .

Shuriken : Phi tiêu ...Có thể nhắm ném . Xin đối thủ 15 HP .

Smoke Bomb : Bom mù , bom khói cay ...Dùng trong chiến đấu hay bỏ chạy đều tốt cả .

Và đây là các Special Item :

Lightfoot Scroll : Còn hay được gọi là Shigoku , cho phép bạn phi thân như gió trong 5 giây . Rất hiệu quả . Cuộn giấy Vàng . Lấy ở màn : Punish the Evil Merchant

Fire-Eater Scroll Bùa khè lửa , vô cùng mạnh ..Xin ngay 60 Hp ..Tội cái niệm chú ra nó hơi lâu ^_^ ! Cuộn Giấy Đỏ . Lấy ở Màn :Deliver the Secret Message

Shadow Decoy : Hình nhân thế mạng sẽ hiện ra khi bạn ném nó . Màu tím , có thể lấy được ở màn : Infiltrate the Manji Cult

Chameleon Spell : Bùa giả trang . Lưu ý , để đạt hiệu quả khi sử dụng trong lúc giả trang tuyệt đối không giết người . Lấy tại Màn : Cure The Princess
    Là một mảnh áo vuông màu trắng xanh , giả trang trong 20 Giây .

Ninja Armor : Áp giáp Ninja ..Nhìn như một cái mũ bằng sắt đen đen . Tránh 30 % Lực Sát Thương . Lấy tại : Execute the Currupt Minister

Protection Amulet : Bùa tăng sức phòng thủ và tấn công . Lấy tại : Rescue the Captive Ninja . Là một mảnh giấy đầy chữ , hiệu quả trong 15 giây .

Resurrection Leaf : Chiếc lá xanh kì diệu ..Hồi sinh cho bạn khi chết nhưng rơi xuống vực thì..hết thuốc . Lấy tại : Destroy the Foreign Pirate

Sleeping Gas : Làm đối thủ ngủ mê ngay lập tức dù trong trạng thái chiến đấu ( kém hiệu quả với trùm ) . Lấy tại màn : Cross the Checkpoint

Super Shuriken : Siêu Tiêu , ném 8 chiếc Tiêu ra đối thủ , lấy tại : Training ( Màn ngoài Menu .

Decoy Whistle : Bùa giả tiếng thú vật , đánh lạc sự chú ý của đối thủ ( trừ Boss hoặc khi chiến đấu ) . Là một vật màu xanh ngọc , hình thù như cái hũ . Lấy tại : Free The Princess ( Màn cuối ) .

Dog Bone : Một khúc xương . Quăng nó ra là có con chó hộ thân ..Siêu vô ích . Lấy tại : Reclaim the castle - Mà màn này khó mới đau iem .

Thía là xong mảng Item nhá..Sướng nhá . Còn đây là kinh nghiệm của khổ chủ :

1 . Luôn để ý xung quanh và đồng hồ đo Ki ..Trước một cánh cửa hoặc khu vực mới , ngồi nấp là tốt nhất . Mái nhà luôn là nơi an toàn hoặc một nơi cao tương tự .

2 . Đừng chém giết nhiều , một Màn thịt 5 con là đủ . Không cần nhiều .

3 . Quên đi bất cử món Item nào ở các Misssion đầu , chỉ từ màn 8 hãy chú ý tới các món nhặt được ở màn chơi . Vì khi qua với cấp Master Ninja hoặc Grand Master , bạn sẽ tự có nó mà thôi .

4 . Khi đã bị lộ , dù đông dù ít ..Chạy là tốt nhất . Mái nhà là tổ ấm .

5 . Stealth Kill không có hoạt cảnh lợi hơn có hoạt cảnh .

5 . Đối phó với Boss cứ xài Item mà tẩn . Đừng quân tử ...Hại thân .

6 . Luôn nhớ : Riki là sức mạnh nhưng ra đòn chậm , tuy nhiên các đòn thế liên hoàn nhanh . Ayame ra đòn nhanh nhưng liên hoàn các đòn rất chậm .

7 . Đừng bực tức khi chơi .....Good Job .

Đã xong...Và bây giờ là............E hèm ...Tôi về đi tắm . Ngày mai hoặc ngày kia..Xem nào ,sẽ hướng dẫn cụ thể các Missions , kể cả màn Tranning ...Vì lấy Grand Master bài nì hơi khác các bài khác một chút ^_^ !
    Đã xong...Chúc cả nhà ngủ ngon và ........Anh em Nam Ninja đâu...Xử lý các em Kunoichi đê..Trả thù vụ lần trước...A La Xô.....o.o....o.o.o. !! ^_^

3. basaf_13

Ui da ..Đau quá...Thía mới chít iem chớ ! Hôm qua ham quá , ai ngờ mí con Kunoichi nó thủ Châm cài Tóc.....May mà.....Lần sau cẩn thận hơn thui...Lào ! Campuchia...Indonexia....Thái Lan...Việt Lam ..Sau đây là hướng dẫn qua màn của Tenchu I . Tất nhiên là tránh tổn thất tới mức tối đa .

Màn I : Punish the evil merchant

Nhiệm vụ : Echigoya là một tên ăn xương uống máu nhân dân...Lòng tham vô độ và bỉ ổi vô cùng ( Dạng Thô Lô Bi Ôi í mà - Thô Lỗ Bỉ Ổi ) . Hắn thích nằm chăn ấm , và bạn có nhiệm vụ đưa hắn nằm từ chăn ấm sang một thứ cũng rất ấm....Máu của hắn . Kill with Power .

Item cần thiết : Chả cần gì cả nếu bạn là một Killmaster nhưng với một người mới...Hãy đem : 1 bình Potion , 2 đến 3 chiếc Shuriken tuỳ ý và cần thêm một món : Poison Rice nhé .

Bắt đầu : Bạn đang đứng ở một nơi ngoài dinh thự Echigoya . Nhìn lên phía trên , có thấy một bức tường cao ngất ngưởng chứ ? Phóng dây lên đó . Sau đó , bạn thấy 2 con đường : Rẽ Phải hoặc Đi Thẳng . Hãy đi thẳng nhé ....Chạy khoảng 5 đến 7 mét thì bạn sẽ thấy Ki báo hiệu có địch ..Nhìn xuống dưới về bên tay trái : 1 Tên Địch ..Xử lý hắn và leo lên . Các tên địch bên tay phải bạn bỏ qua chúng ...Chạy tiếp đến một chỗ rẽ xuống về tay phải . Rẽ vô đó .
    Giờ bạn có 2 lựa chọn : An nhàn bây giờ hoặc An nhàn về sau ..Tôi nghĩ nên chọn phương án thứ hai . Bạn đi theo gờ tường mà mình vừa rẽ ..Good . Bạn sẽ thấy 2 Mái nhà to ..Đi vào bên trái , sẽ có 1 cái hốc nhỏ ? Chui vào .
    Lưu ý rằng nếu chọn độ khó cao , ở đó sẽ có 1 tên Lính đứng gác đó ..
    Bạn chui vào hốc đó và nhảy xuống dưới ..Một đoạn cắt cảnh , và bạn đấu với Boss .

Boss : Hanbe - Samurai quèn . Giết tên này không khó lắm nhưng bạn lưu ý , khi đối thoại với hắn bạn giữ nút Lùi cho tôi .Vì sau khi buôn xong , hắn sẽ xồ vào cho bạn 2 kiếm ..Đỡ được rùi nhé , lao lên...Chém hắn bét nhè , thích thì xài Shuriken cũng được .
    Tên này không có khả năng đỡ đòn , nhưng hắn rút kiếm nhanh vô cùng . Đánh hắn khi kiếm hắn tra vào bao í , nếu là Rikimaru bạn cứ chém liên tục cho tôi , dồn hắn vào góc mà bương ..Còn là Ayame , đếm nhé , cứ ba đợt tấn công thì lùi ra đỡ đòn ..Kill hắn xong .

Bạn trở lại mái nhà bằng lối cũ ..Yên tâm đi , làm cách của tôi thì chả có tên địch nào xông vào " giúp " bạn đâu. Đừng giết cô thôn nữ . Chui qua hốc mà bạn vào , sang phải để quay lại bờ tường cũ ..Giờ nhìn đó , có 4 cái kho chọn chọn lựa và 4 tên Địch cho bạn làm thịt ...Cái kho thứ hai tính từ nhà Echigoya ra là nơi Echigoya núp , hai cái bên kia thì cái mở được có 1 quả Bom Nổ . Nếu không có ở đó thì bạn bỏ đi , quay lại căn nhà có Echigoya và thịt hắn ..Lưu ý : Bọn Lính này canh khá kĩ , xài Poison Rice mà dụ chúng , thịt từng thằng 1 , đừng thịt thằng đứng giữa 4 căn nhà nhé...Giết nó sau cùng .

Boss : Echigoya . Chả phải lo gì ..Xông thẳng lên mà chém nó đến chết .

Như vậy màn I đã xong , bạn giết đủ 5 tên và ít nhất khi qua màn bạn sẽ được cấp Master Ninja ( Khỏi lo nhặt đồ ^_^ ) . Hãy nhớ , khi bị lộ thì bay ngay lên mái nhà và chỉ giết những tên trong hướng dẫn ..Đừng giết bọn khác .

Special Item : Lightfoot Scroll

Màn I :Mission 2: Deliver the Secret message
    Goh da hay đánh Lô Đề , bạn biết mà..

Nhiệm vụ : Chuyển kết quả đề cho Goh Da ^_^ ..Thực ra là chuyển thư của bọn đạo tặc định tấn công lâu đài ông .

Item : Nếu đã hoàn thành Game với số Special Item cần có , hãy mang 2 Shigoku và 2 Áo Nguỵ Trang .
    Còn không....Nothing .

Bắt Đầu : Bài này rất đơn giản . Có 1 con đường thẳng và bạn chạy thật nhanh !
    Khi vào Game , bạn quay ra sau lưng và núp vào 1 căn nhà nhỏ cuối Màn , thịt con Dog đang tung tẩy ở đó và chạy dọc con đường . Đến khu nhà gần ruộng rau , nhảy lên mái và rình thịt 1 em Kunoichi ở đó..Thịt xong . Bây giờ an tâm rồi . Nhảy xuống dưới con đường mà đi , chả sợ thằng nào . ^_^ ! Cách chỗ em Kuinochi vài căn nhà có 1 bác nông dân..Tránh bác nhé , đừng giết , đừng để lộ .
    Cứ nép về bên trái mà đi , cho đến khi bạn nhìn thấy 1 chiếc xe bò ...Và 1 ngã rẽ . Ở chỗ ngã rẽ có 1 em thôn nữ , mà khi em gặp bạn em làm gì thì chắc bạn đã rõ . Vọt qua em và nép về bên phải mà đi vì lính ở khu này tụ tập nhiều ở bên phải . Đi đến một chỗ mà bạn nhìn thấy 1 cây cầu nhỉ ? Tên Ninja ở bên phải và Kunoichi ở bên trái ..Thích thì thịt không thì làm 1 đứa rồi toé...Làm phát ngẫu hững Lý Qua Cầu , nhưng đừng hiên ngang ta bước nhé ..Gần hết cầu , nhìn qua phải ..Thấy gì chưa ? Một iem Ninja ...Chờ iem í quay đi rồi thịt ...Tông vô cửa và qua màn .

Boss : Chả có iem lào nhưng toàn Ninja ..Gặp chúng , một khi đã lộ cứ chạy thật lực..Đừng dại mà đấu .

Special Item : Fire-Eater Scroll - Bùa khè lửa .

Màn III : Rescue the Captive ninja

Nhiệm vụ : Cứu đồng đội đi đánh tổ tôm bị chức tránh gô cổ ...Rất đơn giản .

Item : 1 Potion , 5 + Shuriken , Chông , Poison Rice

Bắt Đầu : Hơi a Kay..Giữ rừng hoang sương muối bạn ngồi một đống làm gì thì tôi chả bít ^_^ ! Nhìn một vòng về tay phải ..Bạn có thấy một vách núi chớ....Trước khi đâm đầu vô đó thì thịt em Sói lượn như đèn quay đó đã . Roài thì nép vàp núi và đi lên phía bên tay phải ( Khi đã nép người vào ) .Lên đó , thịt 1 em Lính đứng canh 1 cửa hang..Xong , đừng chạy vào , nép sang bên ..dùng bả dụ em thứ hai ....Thịt nốt . Chạy lên ở đó nếu có sẽ là 1 Fire cho bạn nhặt . Nép vào góc , 1 em đứng phía xa , chỗ có ánh sáng...Rình mà thịt .
    Bây giờ có 2 lối rẽ , đi lối lên dốc sướng hơn . Nếu phần khó ở chỗ mô đất lộ ra có 1 em Lính , còn không thì thôi . Chạy lên và phóng sang bên kia ..Dưới là vực . Quay qua trái , phóng qua đó...Sau đó nép người vào góc khuất gần nhất...1 em đi ra và sẽ đi vào chỗ bạn . Chớ " lóng " , nó quay đi ngay thôi..Còn chờ gì nữa . Chạy vào cánh cửa sắt và nhảy bám lên tường phía phải ...1 em ở đó hoặc giữa cây cầu đất....Thịt nhanh . Sau đó nhảy ( cứ nhảy đừng sợ , an toàn lắm ^_^ ) về oên tay phải ..Vô cái cửa dưới đoá...Chạy cái nép ngay vào tường , 1 em đang đi...Quay đi ta thịt ngay .
    Chạy tiếp lên sẽ nhặt 1 bình Potion ..Chớ tí rồi rẽ sang bên phải . Thịt 1 em ở đó....Chạy ra và lên phía trước , làm tiếp 1 em ..Sau đó chờ em đi ở cái ngõ nhỏ ra..Thịt luôn....Chạy lên một tí , nếu có thì thịt luôn em bắn cung và giờ thì nghe kĩ nhé .

Chạy lên mép dốc , cách đúng 1m5 là đủ ..Không quá , bạn có 2 cách : Nảhy X để dụ con gấu hoặc đừng nhắm ném đủ 5 Shuriken lên . Nhắm vào lưng con gấu , lúc nào cũng trúng . Thịt con gấu xong mới xông vào làm em trùm .

Boss : Goo - Một thằng béo ú cầm quả chuỳ to tổ bố thằng ăn mày . Khi nói chuyện với nó xong..Lao thẳng vào mà chém nó..Khi nó vung chuỳ lên í .
    Sau đó cứ chém liên tục . Nhưng , cứ 4 đợt tấn công thì lùi ra xa nhé..Tại sao thì rồi sẽ biết..Trường kì kháng chiến ..Thắng là cái chắc . Thằng này đánh chậm lắm , cứ giã thật lực .

Special Item :Protection Amulet

Màn IV : Cross the check point

Nhiệm vụ : Thịt 2 em Boss và đi từ cổng này qua cổng khác.Quá đơn giản .

Item : Poison Rice , Shuriken . 2 Potion hoặc 1 cái thôi...

Bắt đầu
    Vừa vào đã đụng ngay 1 em Boss..Cô pé khá xinh và cầm 1 cái đại đao dài..Công thức rất đơn giản..Áp sát ăn tiền .
    Thịt xong cô pé..Phóng dây lên phía cao ( bên trái ) chạy trên đó vào phóng vào nháy cây to trước mặt .
    Nhìn quanh....2 em Lính - Thịt ! Đi qua chảo lửa và chạy lên cao..1 em Lính..thịt..Chạy qua cầu..Ngồi đó...Rình ..Chạy tiếp....1 em Lính..thịt..Đi qua phải và nép vào tường . Có 1 chú Kiếm Sĩ nhà quê...Thịt..Nhìn qua trái ..1 em Cung Thủ..thịt...Men theo dốc cao và nhìn xuống..1 con Dog chỗ xa và ở dưới là 2 em ...Thịt cả hai , ưu tiên em bên trái trước . Nhảy lên phái trên..Thịt em Dog..Chạy xuống dưới : 3 em ..1 em Thương , 1 em Kiếm , 1 em Cung...Hai em đứng trên cái bệ cao..Lưu ý là thịt 1 em rồi nhảy xuống luôn . Lấy bả dụ em dưới đất..Thịt...Bò lộn ra chỗ em còn lại trên cao..Thịt . Xong , vô cửa và thịt Boss .

Boss : Akechi - Song Kiếm ..Thằng này đi thì chậm mà chém thì nhanh...Đòn của nó cao nhất là đánh 5 chiêu kiếm . Liệu mà né . Nhớ này : 1 khi cậu để nó ép vào 1 góc và không ra được..Cậu chết 100% . Khi thằng này ép ai vào 1 góc.Nó đánh lên tục đến nỗi không thể đỡ nổi thì thôi........Chém tới chết . Nên dụ nó ra ngoài mà băm...Hạ nó bằng tất cả những gì ta có..

Special Item :Sleeping Gas

Như vậy...4 màn êm đẹp của Tenchu I đã qua và giờ thì cuộc chiến mới thực sự bắt đầu....Chú ý nhé..Như tôi đã nói . Đi Tenchu I , từ màn 8 trở đi bạn mới cần nhặt Item ..Đừng kiếm nó , mất time..Đem theo số cần thiết và lãnh Grand Master .
    Thôi..Về táng cơm trưa đây.Hí hí hí...Chiều qua nhà GF...Đời cứ gọi là sướng như tiên....!! ^_^ ! Chú ý , tôi đang viết FAQ , bác nào hỏi giè vào Topic Game Tenchu .. Thêm nữa , Kurenai tớ chưa xài :'> / Chờ Fatal Shadow cơ .

4. basaf_13

E hèm..E hèm...Hôm bị một thằng đựa rựa nó xài Nick con gái lừa mình ..Thía mới đau..Đến khổ !
    Nào...Này thì FAQ này...Continue..!

Màn V :Excute the corrupt minister

Nhiệm vụ : Kataoka ..Một Quý Tộc Samurai với tài cung xạ thần sầu...Mặt đất có lẽ quá chật chội để hắn tung hoành...Vốn là một người duới trướng Goh Da , hắn có lẽ cần được chuyển hộ khẩu xuống Âm Phủ để mà thỏa sức cung kiếm .

Item : Chẳng cần nhiều đâu , đây chỉ là một màn thư giãn...Cứ thoải mái đem theo những gì bạn thích..Potion và Shuriken có lẽ là lựa chọn tốt nhất . Chớ quên Poison Rice - không thể thiếu . Thêm 1 bom Khói nếu bạn chơi bản English .

Bắt đầu : BẠn đang đứng cạnh một con lạch nước nhỏ ? Bầu trời phớt nhẹ những bông tuyết và quang cảnh mùa đông băng giá thật ấm lòng . Đừng chạy linh tinh , 1 phút để nhìn ngắm cảnh tượng tuyệt vời kia và bây giờ , ngước lên : 1 căn nhà nhỏ trước mặt .
    Tốt , hãy phóng dây và leo lên mái ngôi nhà đó...Bây giờ chạy trên mái nhà và ra phía mép mái bên ngoài...Nhìn thấy gì chưa ? Một khoảng sân rộng và phía xa là một dãy nhà...Phóng sang đó . Nào , bây giờ thì bạn chạy thẳng trên mái nhà đó ( Có một lối đi thẳng khá rõ ràng ) . Đi đến một ngã ba , 90 độ về bên phải và đi tiếp ..Đi hết mái bạn sẽ thấy một cái giếng....Dont move !
    Bây giờ , ra mép mái sát giếng , nhìn dưới chân : 1 em và.......thịt . Nếu không có em này , rất đơn giản , nhảy xuống và đi về hành lang sang lưng ..Quanh đó có thêm 1 em nữa...Thịt . Giờ , phóng dây lên phía mái nhà và đi dọc theo con đường hành lang và sang trái . Gần lạch nước có một em ..Thịt nhanh em này , sau đó nhìn thẳng về phía bên kia lạch nước : 1 em nữa..Stealth Kill . Đã xong ba em ..Roài . Giờ chạy về phía giếng và đụng Một tên Vệ Sĩ của Kataoka .

Boss : Thằng này tớ quên tên....Nhưng nó cũng như một tên Lính Bình thường thôi..Máu nhiều hơn tí và ngu vẫn y chang . Đừng lo lắng , giết nó dễ hơn bạn tưởng nhiều . Thỉnh thoảng nó sẽ giơ cao kiếm để thị uy nhưng thực ra..bạn sẽ hiểu mình cần làm gì . Đánh nó khi còn khoảng 40 - 50 % Hp thì nó sẽ chịu thua..But...Kataoka sẽ tặng thằng này một mũi tên Vàng..Đã xong , tôi chỉ tiếc cái mình không rút được mũi tên ra..^_^ .

Nào...Thịt xong tên này , tôi bày cho các bạn chơi bản tiếng Anh một trò cực vui , bạn đi ra xác tên Vệ Sĩ và cầm quả lựu khói ném vô ..Nó ( cái xác ) sẽ bật dậy như chớp..ôm mặt ho hen , sau đó sẽ " sống " . But , bạn có thể đi xuyên qua người thằng này mà vô tư..Đây là một lỗi ngớ ngẩn mà tôi khám phá ra .
    Giờ leo lên lại mái nhà và chạy ngược lại hướng cũ..Đi hết mái nhà đó , giờ bạn có hai cách . Nhảy 2 bước để qua hoặc phóng dây..Tốt nhất là nhảy nhưng theo tôi phóng dây tốt hơn ( Rất khó căn điểm phóng dây , đứng thật sát góc bên trái của mái nhà ) . Giờ , bạn thích thì có thể thịt mấy tên Lính cạnh đó hoặc nhảy xuống dưới khu đất mà dùng để luyện bắn cung ấy ( Có mí cái hồng tâm ) ..Bạn sẽ gặp Kataoka và bi giờ , sẽ có 2 trường hợp :

Rikimaru : Kataoka sẽ ngoan ngoãn chịu chít và thực hành Lễ Mổ Bụng của các Samurai , bạn sẽ chỉ việc nhìn Riki cho đầu hắn bay như quả bóng mà thôi..Nhiều người nghĩ Riki chơi không đẹp nhưng thực chất anh chỉ làm nghĩa vụ của một người trong lễ Mổ Bụng mà thôi : Chặt đầu người tự sát .

Ayame : Có vẻ như Ayame quá xinh đẹp nên Kataoka định hạ cô nàng rồi bắt về làm thiếp chăng ? Sẽ đấu với hắn . Tên này đánh chỉ bình thường nhưng để đấu với hắn ngon lành , khi đi Ayame bạn nên thịt hết các em gần đó , cẩn tắc vô ưu , tránh bị đánh hội đồng .
    Kataoka có chiêu bắn ba mũi tên vô cùng hiểm và khi ở gần , hắn sẽ dùng cung để đỡ đòn và nện bạn ...Đừng nghĩ áp sát là xong..Nhưng giết hắn đơn giản lắm . Giết nó xong là bạn.......Vi vu qua bài .

Special Item : Ninja Armor - Cực hữu dụng , sau khi có nó cứ lấy mà xài .

Màn VI :Infiltrate the Maji Cult

Nhiệm vụ : Đi chùa nhưng gặp bọn Sư Hổ Mang . Bạn sẽ gặp Onikage - Tên Boss đẹp giai số 1 và làm thịt hắn . Thực ra là lấy viên đá quỷ : Demon Stone - cái này cũng có 1 Game tên là thía , chơi trên PS 2 ^_^ .

Item : + 3 Potion , + 3 Fire ( Bom nổ ) , Chông và Poison Rice .

Bắt đầu : Màn này đường đi thì dễ nhưng tôi khuyến cáo là chớ chạy lung tung mà tìm Item..Vô vị . Bạn sẽ gặp mấy em Undead nhưng chém thì cũng Dead như thường .
    Dưới một con dốc..Dài...Cao...Chạy lên trên , đụng ngay 1 em Undead đang tung tẩy ..Cho em này về Âm Phủ bằng một đòn Stealth Kill bất kì . Chạy lên trên sẽ gặp một bọn Canh Chùa ăn mặc như dở hơi và đeo cái của nợ gì ở mặt thì có Chúa và chúng mới biết ..Kệ , giết nó cái đã .
    Xong , bây giờ nhìn lên cái cổng ( dạng như cổng thần đạo Shito í nhỉ ) , phóng dây lên và đi sang tay phải . Nhảy qua một mái nhà và đi trên mái nhà to và dài..Cuối mái nhà , rẽ phải ( thực ra là chỉ rẽ phải được thôi ) ..Ở đó phần khó sẽ có một em Cung Thủ , còn không thì toé..Giờ..Gần đó sẽ có 1 em Undead và 2 em Lính Canh..Liệu cơm mà gắp mắm ..thịt nhanh thì tốt và xài Poison Rice để dụ , bọn này gày gò , đói ăn kinh dị .
    Xong , chạy vào cái cửa to của cái nhà cũng to trước mặt ..Đi lại khéo vào vì sẽ có một em Undead tung tẩy ở đoá..Thịt !
    Sau đó phóng dây lên các bục cao trên mái..Đừng leo lên mà quan sát đã : Có Địch , 1 em Cung Thủ hoặc 1 em Undead , mà có khi là cả hai...Xong , giải quyết chúng nhanh để còn toé..Giờ thì lượn ở đó sẽ có một bình Potion để mà cuỗm..Quá ngon . Giờ lên cao và nhảy vào đầu bức tượng xấu òm đó...Một cô em xinh đẹp hiện ra.......Và...

Boss : No - Em này cực xinh với số đo ba vòng : 120 - 140 - 200 +__+ . Kinh hoàng , tay em cầm cái quạt ba tiêu sẵn sàng thổi mình qua Tây Trúc . Nào..Em này đi chậm , đánh nhanh và mạnh . Khi bạn ở xa em sẽ chơi chiêu : Lợn Ỉn nó bay để mà lao vào táng..Mạnh đáo để . Đừng xài Item với em , tội nghiệp ( Thực ra là tích trữ mà táng Onikage ) ..Hạ em xong..Ka ka ka , đang cười thì thằng Sở Khanh nào cũng cười theo..Nó nhảy xuống và....Cãi nhau một lúc . Theo tôi chủ để cái nhau là về tình hình dầu mỏ , hai thằng bất đồng quan điểm nên đánh nhau ..Bọn ngu phu >__< .

Boss : Onikage - Ninja mạnh kinh dị , đánh nhanh , mạnh , tốc độ cao , phản xạ tốt ( đừng mở mà nhắm Shuriken trúng nhé ) . Tên này có thói tọng máu khi còn 1/2 HP . Yên tâm đê , bạn chỉ việc giã cho em này xuống còn xấp xỉ 150 HP là em toé ngay..Ke ke ke , giờ thì khi cắt cảnh vừa dứt..Cầm ngay quả Fire mà ném , đảm bảo trúng 100 % vì em sẽ lao vào ta..Giờ thì uống Potion hoặc cầm quả Fire thứ hai..Chờ em dậy và...Sau đó là quả thứ 3 hoặc thứ 4 tuỳ ý..Em ra đi nhanh như khi em xuất hiện..Giết nhẹ như bỡn..Tuy không quân tử cho lắm :'> !
    Thía là đã qua màn...Onikage nhảy lên và chốt hạ một câu với bạn : Tuần tới giá dầu sẽ tăng....Đợi đó , hẹn mi tại Khách Sạn : Con Đười Ươi , tư dinh của ta..Ka ka ka..Rồi cút một mạch ^_^ !

Special Item :Shadow Decoy - Bài đi thì khó mà cái bùa thì rõ vô dụng...Chán..Tôi đi 4 lần để lấy Grand Master bài này , nghĩ lại thấy mình ngu quá...+_+ !

Đã xong 2 bài......Thôi..Toé đây...Mệt rồi...Sắp tới sẽ làm tiếp Mission VII , VIII , IX . Riêng bài X sẽ để riêng kèm 1 phần siêu thú vị của Tenchu I do tội soạn tặng các bạn .
    Sao lão Lion Hét chưa cộng điểm cho mình nhẩy ? Cộng MP đê........

5. basaf_13

Mày nhầm ? Ai bảo bài V không dùng mái nhà đi được..Sai bét rồi em à ? Tao toàn xài cái món bựa đóa để ăn Grand Master đoá...Bài nì lấy cái Ninja Giáp ngon như bỡn...Đừng dại mà đi cổng , nhớ nhé .
    Còn bài I giết Echigoya thì đi kiểu dek nào chả thía hả em ? Này nhé , mầy đi cổng và đi đường bộ vào..Sẽ đấu với ít nhất là 4 thằng Lính , 2 thương 1 kiếm 1 cung..Nếu tao nhớ không lầm là thía..Còn đi đường cái mái là ngon ăn..Mày nhầm rùi em ơi...! :)) ! Đi đường nào xong chả băm được thằng Echigoya...Chán em lắm...Thôi , lượn đi cho anh viết..Đợi đến Tenchu II rùi thì vào bổ sung cho anh...Mày cứ tính đi từ bài I đến bài IX mà cứ 1 lần lấy 1 Grand Master thì gặp anh..Bài X khó quá...Cái nì anh lấy ranh dự mà thề đoá...Nên yên tâm đê...FAQ đảm bảo chất lượng .

P/S : Lượn nhanh nhanh nhanh và nhanh.............!

6. basaf_13

E Hèm..Sau một thời gian bận không kể xiết....Bận bét nhè , bận lên bận xuống , bận tới bận lui , bận chui bận nhủi .Hôm nay mới lên được để làm cho trọn vẹn cái lày.......He he he

Màn VII : Destroy foreign pirate

Nhiệm vụ : Có một bọn Lưu Manh giả danh..thuỷ thủ . Bạn cần thanh lý bọn này gấp ..Mang lại trật tự trị an cho xã hội .

Item : Poison Rice và vài bình Potion , nếu thích thì một hoặc hai nắm chông hoặc vài chiếc Shuriken .

Bắt đầu : Một đêm tối trời..Mà sao các Ninja toàn làm ăn vào ban đêm nhẩy ? Thía mới tài ?
    Bây giờ..Từ nơi bạn đang đứng...Hít một hơi dài vào và phóng dây lên mái nhà phía bên trái , bạn lưu ý cho : Cứ bên trái mà đi . Bây giờ , bạn có thể tung tẩy thoái mái trên mái nhà rồi..Nếu có thì hãy thịt một em cầm Súng ở gần đó .
    Bài này xuất hiện toàn các em Thuỷ Thủ béo như thùng phi..Em thì vác Mỏ Neo , em thì cầm súng bắn..tằng tằng..Đi 20 HP . Giờ hãy cứ phi theo đường bên trái mà lấy con lạch nước phía dưới làm kim chi nam..Rồi..Chạy tới gần mấy khu nhà mang kiến trúc Châu Âu..Lạ lắm , nhìn cái biết liền à . Roài..Giờ sẽ có một hoặc 2 em tung tăng đón gió tại đó..Cầm Poison Rice mà dụ các bé rồi thì tiễn các pé về âm tào ăn Tết..Thịt xong các em...Chạy thẳng hướng lên con Tàu to đùng ra í . Nhớ nhé : Bên trái mà đi. Giờ thì để ý vào Ki , ở đó sẽ có một em bắn súng đứng hóng mát . Rình rình quăng cho em nó cái Poison Rice mà thịt . Thịt xong chạy lên con tàu rồi hướng ra mũi tàu....Một em bé bự phi từ trên cột buồm xuống......

Boss : Bakmer - Một Thuyền Trưởng Hải Tặc đúng nghĩa với một tay móc câu một tay là cây Mã Tấu..Thằng này cho đi đóng Hài có mà bội thực..nhầm...bội thu . Em này đánh thì nhanh như đi lại chậm như con rùa..Chả phải lo nghĩ nhiều , ngay lúc đầu chạy nhanh vào tặng cho em mấy kiếm..Bảo đảm em nhận mà không nói năng chi lun..Em í đánh nhiều nhất là 3 chiêu..Liệu mà đỡ..Roài..Thỉnh thoảng quăng cái Shuriken hoặc giả vờ bỏ chạy rồi thưởng cho em cái chông...Đã xong .

Như vậy...Màn VII đã qua chóng vánh , bài này rất dễ vì chỉ mang tính thư giãn mà thôi..Hãy thoải mái mà tận hưởng nó nhé .

Special Item : Resurrection Leaf - Nếu có nó hãy dùng ngay cho màn sau ..Lá hồi Sinh tuyệt diệu .

Màn VIII : Curing the Princess

Nhiệm vụ : Do ham ăn , Kiku táng liên tục 3 tô Bún Ốc nên bị Tào Tháo đuổi cho bét nhè..Em đang trong tình trạng vô cùng hiểm nghèo : Đi phản Lực về Trực Thăng ..Các " lang băm " đã bó tay...Một tia hy vọng loé lên : Thần dược ở trên một đỉnh núi cao...Lấy nó về chữa bện cho Kiku bé bỏng .

Item : +2 Potion , + 2 Poison Rice , + 3 Chông , + 2 bom Khói ..

Special Item ( nếu có ) : Bùa mê : Sleeping Gas , Lá hồi sinh càng nhiều càng ít .

Bắt đầu :
    Bạn đang đứng ở cuối rừng..LÁ vàng tơi lả tả..Chao ôi ..Thơ mộng đến hãi hùng vì ...bên kia toàn vực sâu hút mắt...Rơi xuống dù có Lá Hồi Sinh thì vẫn cứ vô âm phủ hoài . Bạn chạy lên phía trên và nép vào bất cứ gốc cây nào có thể ( nhiều cây lắm ) . Hãy để ý vào đồng hồ Ki...Roài..Bài này sẽ có 3 dạng Lính , bọn này là bọn canh cây thuốc ..Thía mà có thằng nào bảo là Ninja..Thía mới tài ^_^ , mang dang đi viết FAQ mà còn chưa chơi nổi :)) !
    Chúng chia làm 3 loại : Các em Cung Thủ - Các Em Quyền Trượng - Các em Song Đoản Kiếm . Giờ liệu cơm mà gắp mắm .
    Chạy lên và làm thịt , xem nào : 1 em Dog ngây thơ , 1 em Lính bơ vơ và một em Lính thẫn thờ..Thịt khoảng từ 3 đến 4 em là ngon..Giờ chạy lên , bạn sẽ thấy một ngách rẽ , trời ơi ...bé vô cùng , nhìn qua bên kia ..Một cái hang , chu oa..Nếu nó có vài quả Tạc Đạn thì hãy phi sang . Còn không thì kệ xác cái hang .
    Trên cái ngách bé vô cùng bạn định đi ..Có 1 em Lính , hãy đợi em quay mặt rồi làm thịt em í..Chạy đến hết ngách nhỏ , nếu có hãy nhặt một bình Potion hoặc 1 quả Fire ( nếu có ) rồi quay trở lại con đường và rẽ trái...Lối bắc qua sẽ có 1 em Cung Thủ đứng chờ..Rình em í quay mặt đi hai bên ( trái hoặc phải ) thì lao vào làm ngay..Chớ chần chừ..Rình xem còn bé nào cạnh đó không ? Không thì rẽ về bên phải ..Đến chỗ có nước chảy ì ào..Nhảy vào một cái hốc và em vào . Đồng hồ Ki chỉ rất gần..Có em..Ném Poison Rice hoặc chờ em í quay đi ta làm thịt ngay . Giờ , chạy qua cái hốc và đi thẳng , quay qua trái rồi ném Dây lên phía cao..Dont Movie .
    Sẽ có một hoặc 2 em ở chỗ đó..Các em này nhanh lắm , đánh khó lắm nên hãy liệu thần hồn..Một em trên cao và một em dưới thấp , thịt em dưới trước , phóng dây lên và làm thịt em ở trên cao..Đã xong . Giờ trèo lên bục cao và phóng dây lên gờ cao trước mặt . Đã xong..Leo lên rồi ép người vào vách đá..Sẽ có một em đoá...Thịt em này ngay...Rồi bình tĩnh đi tiếp..Giờ con đường sẽ độc đạo và chỉ việc rình và thịt thôi..Nói thì dễ nhưng làm thì khó vô cùng...Nếu đánh nhau thì lựa chọn tốt nhất là bỏ chạy .
    Roài...Giờ đi đến một chỗ , có một phần đất nhô ra rất vô lý và..một cái cây bé bé xinh xinh...A La Xô..Cẩn thận kẻo rơi xuống vực là ăn cháo.....Xem một đoạn cắt cảnh , nghe Rikimaru thì thào :
    - Con ranh Kiku nốc cho lắm rồi để ông đang đêm phải đi làm việc...Chẹp chẹp

Như vậy , màn VIII - Một trong những màn khó nhất của Game đã được bạn " phi " qua..Xong , Màn này không có Boss nhưng mỗi tên Lính sẽ là một tên Boss cực khó chịu , bọn này đuổi rất gắt và đánh rất nhanh....Cẩn thận .

Special Item :Chameleon Spell - Vô cùng hiệu quả. Tuy nhiên khi xài nó thì tránh chém giết , Bọn Dog vẫn phát hiện ra bạn dù bạn đang giả trang . Ngoài ra , nếu muốn lấy Grand Master tại màn II thì dùng cái này và Shingoku là vô địch ^_^ .

Màn IX : Reclaim the castle

Nhiệm Vụ : Onikage - Nhân vật hoàn hảo nhất trong Game đã ra tay..Hắn hẹn bạn đến khách sạn Chiều Tìm để trả đũa vụ thua vì giá dầu mỏ ..Ức chế cao trào..Thư thách đấu được ném đến trúng mộng Rikimaru khi anh đang đi WC..Quá cay cú..Rikimaru rắp tâm trả thù ..Và...........

Item : +2 Potion , + 3 Fire , Poison Rice , + 2 Bom Gas , Shuriken or Chông ...Tuỳ . Mang một Lá Hồi Sinh ( nếu có ) .

Bắt đầu : Bài này khó cũng khó mà dễ cùng dễ....Giờ thì nghe nhé . Lưu ý : Chạy lên cao .
    Vào màn , bạn sẽ thấy một cánh cổng..Dont go ! Phóng dây lên phía cao và rình.Ke ke ke ..Một em Kunoichi dáng đẹp vô cùng đang ưỡn ẹo như thách thức...Tiễn em lun . Chạy lên con dốc phía trái....Sẽ có mí em Jonin mang mặt nạ ( bọn nì táng rất khó , tội cái tham ăn vô độ ) và nhử em í..Thịt em í lun . Nào , quay qua phải..Có nhìn thấy cái cổng to đùng ra không ? Đoá..Chạy vào và để ý đồng hồ Ki . Sẽ có 2 em Lính ..1 em bên trái và một em bên phải . Chớ xông vào nhà ngay nhé..Ưu tiên thịt em bên trái trước và làm em bên phải sau..Đã xong . Giờ chạy vào , bên trái sẽ có một em Jonin, đi về bên phải . Hè hè hè..Nhớ luôn nhìn vào đồng hồ Ki . Roài..Trong các phòng nhỏ sẽ có mí em Kunoichi đang thơ thẩn . Nếu đuợc hãy Stealth Kill em bằng chiêu bẻ khớp , nghe tiếng xương kêu sướng tai lắm , nhất là phụ nữ .
    Giờ thì chạy lên các cầu thang thật nhanh.....Có rất nhiều em Lính đoá..Luôn nép mình và cúi thấp ..Đi lên tầng hai sẽ có mí cái tượng to to.. Thỉnh thoảng ở đoá sẽ có bình Potion hoặc Lựu Đạn ... Thịt .
    Giờ thì cứ nhắm cái Cầu Thang nào là ta phi lên ngay..Chờ chần chờ..Sau đó sẽ có một đoạn thang rất ghắt và dài...Ít địch..Chạy lên và...Onikage...

Boss : Onikage - Best of Ninja . Em này đánh nhanh , mạnh , xài Item bét nhè và luôn tọng Potion khi còn 1/2 HP ..Liệu mà đánh , tuy nhiên không phải vô Lý mà tôi bảo bạn mang mí cục Fire..Em sẽ song phi 2 cước khi bạn ở xa..Đá liên hoàn 4 chiêu khi bạn ở gần và bổ gót khi bạn quá gần ...Ai thích xài các chiêu đó của Onikgae thì chơi Tenchu WOH ..Lấy Onikage táng sướng lắm .
    Giờ hãy cứ đỡ đòn và tấn công sau khi em đã tấn công..Chớ dại làm liều...Cuộc đấu này chỉ của hai ta nên không lo bị Hội Đồng ^_^ . Khi em ở gần thì tặng cho em mí cái Shuriken .Hoặc chờ em chạy lại , ném Gas Boom và cho em hít khói , chém cho em bét nhè..He he he , khi em còn 1/2 HP thì chú ý là chuyển Item qua món Fire..Chờ em nâng bình Potion lên..Ném..Ha ha ha , nhặt ngay được bình Potion miễn phí..Cách này cũng áp dụng khi táng Onikage ở màn X . Roài...Nhặt xong còn bao nhiêu Fire , Gas Boom , Shuriken thì cho em ăn nốt kẻo tội nghiệp...Onikage về chầu diêm chúa..Tuy nhiên , là một Ninja hắn đã dùng trò Ve Sầu Thoát Xác để thoát thân , ánh sáng chói loà và Onikage mất dạng. Rikimaru lầm bầm chửi thề và hết màn .

Đã xong màn IX........Hít một hơi dài để chuẩn bị cho màn X .
    Special Item : Dog Bone - Vô cùng siêu vô ích. Lấy rất khó mà đến khi xài chỉ có thấy một con chó chạy rông..chán...Tôi căm hận cái Tenchu khi đã đặt món Item này ở Màn này .

Oa oa oa...Mệt rùi , buồn ngủ rồi....Về đi ăn cơm đây...He he he , các chiêu đá của Onikage trong Tenchu WOH mà bạn gặp nè :
    Đá liên hoàn 4 chiêu : 3 Vuông và xoay Alanog Stick 1 vòng + Vuông .
    Bổ gót : R1 + Vuông .
    Song phi : Đi bước đôi và Vuông .
    Tuyệt chiêu : X+O ..Xem nó dìm cả cái chân vào mặt đối thủ mà sướng...

7. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

chỉ cho người chơi nói chung chứ có chỉ cho cao thủ như huynh đâu, đây là chỗ hướng dẫn chứ có thảo luận cách chơi đâu, muốn thì qua bên Game Tenchu mà viết!

8. basaf_13

Như đã nói một lần và lần này tôi lặp lại thêm một lần nữa...Ninja có rất nhiều kiểu Ninja nhưng xoay quanh câu nói : Live by Hornor - Kill by Stealth .

Có những Ninja chọn cho mình vế thứ nhất : Họ có thể thoải mái đánh Boss và đấu tay ba , tay tư với tổn thất ít nhất có thể..Tuy nhiên , với họ ..Grand Master có lẽ là một chuyện quá xa vời..Tôi không nghi ngờ gì khi nghĩ rằng họ thật khó mà tự mình lấy đủ toàn bộ số GM Item cả..Họ là những chiến binh thiện nghệ trong chiến đấu nhưng sẽ là những tên ngố khi hành động ...

Có những Ninja chọn vế thứ hai , cũng đúng nhưng không phải cái kiểu : Phát hiện - Chạy - Chờ - Tấn Công ..Rất mất mặt , hãy chạy trốn khi đối phương quá đông hoặc đối thủ quá thiện chiến : Jonin .

Còn những Ninja thực thụ hành động với cả 2 vế : Là một cái bóng khi hành động và qua màn mà không một lần phát hiện..Đó mới là những Ninja thực thụ..Họ có thể ngồi chờ gần 5 phút đồng hồ chỉ để nắm bắt được lộ trình canh gác của các tên Lính gần nhau mà chờ ra tay hợp lý ..Với họ , việc Stealth Kill từ 3 tên trở lên trong không gian gần nhau và thời gian chớp nhoáng không có gì là khó..Họ luôn tìm cách tránh thiệt hại cho bản thân ở mức tối đa. Dùng Item đánh Boss không có gì là sai cả , hơn nữa , đó mới là người có đầu óc chứ không phải loại ngu phu chỉ có chém và giết ..Giết trùm với lượng máu gần như nguyên vẹn hoặc gần nguyên vẹn . Còn bạn , đọc FAQ này , bạn muốn là dạng Ninja nào ?

Màn X : Free The Princess

Nhiệm vụ : Hắn đã xuất hiện : Mei Oh - Vua địa ngục . Kẻ mà quyền năng vượt sức tưởng tượng . Người có thể điều khiển được Onikage bất tử . Đây là lần đầu tiên và cũng là duy nhất bạn chạm trán hắn...Với tham vọng thống trị , sau nhiều lần bị Azuma Ninja cản bước . Mei Oh đã biết đối thủ của hắn cần loại bỏ càng sớm càng tốt chính là Azuma Ninja ..Bắt cóc Kiku , hắn khiến Rikimaru và Ayame buộc phải ra tay ..Hai Ninja sẽ ra sao khi đối đầu với họ là một kẻ không phải là người ? Ngoài ra , đạo quân Ma Quỷ do hắn tạo ra nhờ viên Demon Stone đã hiện diện.......Một con đường tối tăm trước mắt

Item : All the Best for Last . Hãy đem theo những gì tốt nhất . Potion thật nhiều , LÁ Hồi Sinh , Fire hoặc Smoke Boom . Nếu có Ninja Armor thì hãy sử dụng ngay . Tuy nhiên , chớ quên " bảo bối " : Poison Rice .

Bắt đầu : Tuyết trắng xoá...Một lâu đài trước mắt . Bạn hãy đi lên phía trên..Nhẹ nhàng hết mức có thể và luôn nhìn vào đồng hồ Ki ..Cẩn thận từng chút một . Bạn lưu ý cho : Lính bài này còn hơn cả những tên Boss ở các màn cũ , máu nhiều và tấn công nhanh , tầm nhìn không thua kém gì bọn Jonin cả .
    Phía trước bạn , sẽ có tập hợp khoảng 3 tên . Một Thương - Kiếm và Cung , nếu đi phần Hard , tên Cung Thủ sẽ đừng ở mô đất phía dưới cây cầu , chênh vênh giữa dòng nước..Tương đối khó để Kill . Bạn thật khéo léo khi xử lý tụi này , hãy quăng Poison Rice và dụ chúng vào tròng ..Nhanh tay lẹ mắt .
    Bạn chạy dọc theo con đường và thấy những hàng cột đá..Phía trước là một cánh cửa to..Chú ý nhé , ở đó có một tên Lính lượn lờ..Cho cháu nó về Âm Tào ..Chạy vào cánh cổng và nghe thật kĩ : Giết Sạch Lính ở đây .

Chúng sẽ gồm 2 tên Cung Thủ đứng ở 2 góc phía xa , 2 tên Lính Thương canh ở giữa ( mỗi bên 1 em ) , khoảng 2 em Undead và một em kiếm lang thang ( nếu có ) , một chú Dog vô tư . Ở giữa khu vực đó có một cột đất khá to..Và , hãy ưu tiên giết em Lính bên trái , lợi dụng cột đất làm Undead , diệt tên bên phải và đi lên thịt em Cung ở phía xa ..Sau đó làm tiếp em thứ hai..Nhiều khi ở chỗ cây cột sẽ có 1 bình Potion hoặc 1 Fire , rất tuyệt ..Hãy xài Poison Rice dụ chúng , đây là món hữu hiệu vô cùng . Giờ sau khi chắc ăn rằng mình đã giết sạch , chạy vào cảnh cổng và đấu với Onikage . Bạn đã hiểu vì sao tôi nói giết sạch chứ ?

Boss : Lại là nó : Onikage . Luôn uống máu khi còn 1/2 HP , tấn công nhanh mạnh với tốc độ vượt trội . Nhớ thật kĩ , chỉ đánh khi hắn đã tấn công ..Khi hắn nâng Potion lên tọng : ném Fire mà cướp lấy . Rải chông khi chạy và cẩn thận Shuriken hắn ném..Nếu phần Hard thì sẽ được hít khói Smoke Boom tha hồ ..Bình tĩnh tự tin và chiến đấu .

Đã đánh xong Onikage , dường như hắn đã chết thật...Bạn xem đoạn cắt cảnh thể hiện uy lực của Izayoi chém vỡ đá và lao xuống lòng đất..Tìm đến Mei Oh . Giờ thì không cần chú ý lắm đến đường đi vì chủ yếu nó rất đơn giản . Tuy nhiên , nham thạch nóng bỏng sẵn sàng thiêu bạn ra tro và nhất là rơi xuống các vực hoặc hố nham thạch thì...không còn gì bằng . Rất nhiều Undead , tuy nhiên , thịt không khó lắm . Nếu chịu khó tìm tòi bạn sẽ gặp kha khá Potion và Fire...Dùng Dây để qua những chỗ khó..Và đi về bên phải nhé .
    Nào , giờ sau một hồi mò mẫm bạn sẽ thấy một con đường nhỏ nằm phía dưới chỗ bạn đang đứng sau khi thịt 1 em Lính Ma . Dưới là Nham Thạch đến nóng cả người ..Chạy về bên phải con đường nhỏ đó , mà cũng chỉ đi được về bên phải mà thôi ^_^ ..Nhìn thật kĩ , Lính khoảng 3 tên..Thịt nhanh và kĩ ..Vị trí khó nên cần chú ý khi Stealth Kill , nên dùng 1 kiếm chém nhanh chứ không cần xem hoạt cảnh .
    Giờ , phóng dây lên một cái hốc......Chạy vào và nhìn thấy một tảng đá..Chuyển Item qua món Fire và chờ phiến đá lùi ra..Nhảy xuống dưới..Chạm chám Mei Oh .

Boss : Chậm mà mạnh . Mei Oh có 2 tuyệt chiêu là Tàng Hình và Phóng Sét . Khi vào màn , tại chỗ bạn đứng hãy quại ngay 1 Fire..Chắc chắn trúng , và ném đến khi hết thì thôi..Giờ , đánh tay không với tên Boss này khi hắn đã " không còn nguyên vẹn " . Tuy nhiên vẫn nguy hiểm như thủa nào .
    Khi bạn thấy hắn giật đùng đùng và nhoè đi ..Hắn sẽ tàng hình thật nhanh ra sau lưng bạn và đâm kiếm trong vòng 2 giây sau khi biến mất . Có 2 cách mà né .
    1 : Chạy vòng tròn quanh sân đấu ngay khi hắn biến mất : Dễ dàng , an toàn những kém hiệu quả vì áp sát lại hắn lâu .
    2 : Đếm nhẩm 1..2...3 sau khi hắn biến hình..đến 2 thì nhấp kép sang Phải . Nhớ là sang phải nhé vì xác xuất né đòn cao hơn bên trái ( Khi đâm Mei oh hoi chếch về phía trái ) . Bạn sẽ thấy hắn vọt qua mình trong tích tắc , rất sướng và hiệu quả vô cùng . Tuy nhiên tương đối liều lĩnh , nhuần nhuyễn điều khiển và 1 Game Pad ngon lành thì hãy làm .
    Khi bạn thấy Mei Oh cũng giật đùng đùng rồi đưa hai tay cầm kiếm lên thủ ..Ka me Jô Kô..Nhầm...Shu Zu Ki bút bi bút máy...Một luồng sẽ phóng ra và chạy xa mà né ..

Mei Oh chém chậm và ít đòn..tuy nhiên : mạnh . Đừng để nó ép vào góc mà hãy làm điều ngược lại...Sau khi bạn ném cho nó ăn khoảng 5 quả Fire thì thịt nó không khó khăn lắm...Cố lên Chiaki !

Qua màn..Bạn được coi 1 cắt cảnh và một Movie Ending . Nếu là lấy Rikimaru thì cắt cảnh sẽ là Ayame cứu Kiku , và ngược lại . Tuy nhiên , Ending thì y chang..

Ending Movie : Hai Ninja phóng như bay cùng Kiku bé bỏng...Đá , đất ...Không gian rung chuyển dữ dội ..Hang động đang sụp xuống..Chạy..Phi thân..Chạy..Phi Thân..Sắp đến lối ra..Một tảng đá lớn chắn đường..Rikimaru sau 1 giây suy nghĩ , anh tiến lại nâng phiến đá lên..Ayame và Kiku vọt qua trong tíc tắc..Đá..Sụp...Ayame lao lên phía ánh sáng...Rikimaru hi sinh chăng ?
    Kiku quay lại , mặt cô tái nhợt và tiếng kêu Ri..Ki..Ma..Ru thất thanh . Thanh Izayoi cắm trên đất lạnh.............Một thiên anh hùng ca đã khép lại . Số phận Rikimaru hoàn toàn mờ mịt.....Một kết thúc có thể là khép hoặc mở..Một câu truyện mới mở ra hoặc bản anh hùng ca sẽ tiếp diễn...

Special Item : Decoy Whistle - Khá hay và thú vị ..Giả tiếng động vật để đánh lạc hướng đối thủ . Good Item..Tuy nhiên lấy cũng chẳng dễ dàng gì..Để có nó tôi phải xài tới Áo Cải Trang mới nên chuyện .

9. basaf_13

Come on babes !! Trời HN hôm nay mưa to vô cùng...Rả rích bét nhè..Tôi căm thù cái cơn mưa HN ..Ôi..Sướng thay bọn ở HCM..Nào..Đã xong Tenchu I , tôi không hướng dẫn màn Training để lấy Super Shuriken vì không đi nổi bài này thì chẳng chơi Tenchu còn hơn ....Now..Chúng ta tới phiên bản tiếp theo :

Tenchu II : Birth of Stealth Assasins

Vài nét về Game : Một trong những phiên bản thành công nhất của Tenchu Series . Tenchu II hội đủ tất cả những yếu tố hoàn hảo nhất của các bản Tenchu từ trước đến nay cộng lại . Đồ hoạ đẹp và có những nét tinh tế rất riêng , Game play cải tiến nhảy vọt và hơn thế nữa : một Cốt Truyện đủ để mang lại cho bạn những ấn tượng khó phai nhất .
    Đúng với cái tên của nó , một hành trình dài tìm hiểu quá khứ của Rikimaru , Ayame và Azuma Ninja với những thăng trầm theo thế sự ...Tất cả những nhân vật đã quá quen thuộc với Tenchu Fan như : Onikage , Rikimaru , Ayame ...đều được thể hiện chân thật và sống động cá tính trong Tenchu : Birth of Stealth Assasins . Hãy đón nhận nó như một tín đồ nếu bạn là Tenchu Fan , để rồi sau này khi nhắc tới phiên bản tuyệt vời nhất , cái tên : Tenchu : BoSA sẽ luôn là lựa chọn hàng đầu .

Cốt Truyện Chính : Cốt truyện của Tenchu : BoSA được diễn ra rất liền mạch và theo 3 Chương Chính : The Red Lotus - Shifting Sands - Solitude .
    Thế kỉ XVI của Nhật xảy ra những cuộc chiến liên miên dai dẳng tranh giành quyền lực của các Lãnh Chúa . Lord Goh Da , một lãnh chúa rất được lòng dân cần đến sự giúp đỡ của Shiunsai - Master of Azuma Ninja Clan để đem lại hoà bình và trị an trong vùng đất của ông ...Ba học trò ưu tú : Rikimaru - Ayame và người huynh trưởng : Tatsumaru - Người được chân truyền thanh Izayoi : Bảo kiếm Linh Thiêng của phái Azuma .
    Cùng tồn tại song song với Azuma Ninja , Nyogetsu Ninja dưới quyền của Toda , và đuợc dẫn dắt bởi : Kagami - Một Kunoichi đầy bản lĩnh nhưng cũng không kém phần tham vọng . Cô ta muốn để các Ninja thống trị thiên hạ và tất nhiên , tiêu diệt tất cả kẻ thù cản đường cô để đạt được điều này . Vô hình trung , Azuma Ninja đã trở thành cái gai trong mắt cô ta cùng với Lãnh Chúa Goh Da , nhưng trớ trêu thay , Tatsumaru - Leader Azuma Ninja lại rơi vào một cuộc tình bi thảm với nữ Kunoichi này ..Số phận họ sẽ ra sao ? Và vì sao một con người rất bình thường như Rikimaru lại trở thành người kế thừa Izayoi và Leader của Azuma Ninja ? Một Ayame xinh xắn , dễ thương lại lạnh lùng như đá ? Câu trả lời nằm trong bản hùng ca : Tenchu : Birth of Stealth Assasins .

Những Vấn Đề cơ bản cần nắm vững trong Tenchu II : Birth of Stealth Assasins :

1 . Hệ Điều Khiển :
    Tương tự như Tenchu I : Stealth Assasins và các thế đánh cũng y chang . Tuy nhiên , một số cải cách tương đối lớn như sau :

- Năng lực Đúp Phím Di Chuyển : Trước đây trong Tenchu I , bạn thường phải nhấp kép các nút định hướng để tạo cho mình những bước đi kép hay còn gọi là trượt thì sang Tenchu II , một bổ sung đáng chú ý giúp bạn dễ thở hơn trong việc này : O + Nút Định Hướng - Bạn có thể thực hiện các pha đi kép với hai phím này . Rất đơn giản và hiệu quả vô cùng . Tôi đánh giá cao năng lực này trong Tenchu II .

- Đổi góc nhìn Camera : Rất tuyệt vời..Đây là khả năng độc quyền trong Tenchu II mà không một phiên bản nào có được ..Rất đơn giản , bạn có thể sử dụng một chiêu kiếm chém ra sau người kèm theo nó là Camera quay ngược lại phía sau lưng . Góc nhìn được đổi với sự an toàn tối đa : Lùi + Vuông .

- Map : Bản đồ trong Tenchu II khác xa Tenchu I . Map sẽ không hiện lên đầy đủ các vị trí cho bạn nhìn và theo dõi như trong Tenchu I mà thay vào đó ..Rất thú vị , Map mở theo sự di chuyển của bạn . Càng đi sâu trong Game thì bản đồ càng mở dần theo..Đây là một điều rất thú vị trong Tenchu II . Và một kinh nghiệm cho các bạn khi xài Map : Điểm qua màn luôn nẳm ở hướng ngược lại nơi bạn xuất phát ..Chỉ việc đi theo là xong . Trừ một số màn tương đối đặc biệt . Phím Select vẫn dùng để mở Map .

- Cất Kiếm Tăng Tốc : Nâng tốc độ của Rikimaru lên đáng kể và Ayame thì không còn gì bằng . Bạn thực hiện việc này với cách nhấn kép nút : O .

- Kĩ Năng Dưới Nước : Rất hay , bơi và lặn được ..Sử dụng phím định hướng và nút X để lặn và bơi trong nước . Nút R1 khi bạn muốn nổi trên nước theo phong cách Ninja . Thú vị lắm .

Characters :

Có hai Character chính và một Character ẩn trong Tenchu II . Vẫn là : ...

Rikimaru : Không cần giới thiệu thêm , Nhưng tuy nhiên ..Thời gian đã lùi lại 7 năm và anh chàng mới có 18 . Một Tân Binh và còn ít kinh nghiệm ..Tuy nhiên những gì anh chàng làm được thì hiếm thấy . Bình thường và ít khả năng trội nhất trong bộ 3 Azuma Ninja Clan . Tốc độ bình thường , sức mạnh trung bình ..Tuy nhiên , một trái tim sắt cho anh ta khả năng thành Leader của Azuma sau này .
    Tên : Rikimaru
    Tên Thật : ?? tuy nhiên thường được gọi là Chikara khi còn nhỏ .
    Vũ khí : Katana

Ayame : Rất buồn với dung mạo của Ayame hồi bé..Nàng béo lên thấy rõ tuy nhiên qua Tenchu WOH thì ai không xiêu lòng vì nàng thì cũng lạ ...Một dáng người tuyệt đẹp và khuôn mặt mê ly . Tuy
    nhiên , khá " lạnh " . Cô bé thương thầm Tatsumaru tuy nhiên...Một kết cục đau lòng .
    Tên : Ayame
    Tên Thật : Omon
    Vũ khí : Song Đoản Kiếm .

Tatsumaru : Sẽ thật là sai lầm khi bạn nghĩ rằng chính Rikimaru là người được chân truyền Izayoi . Tatsumaru mới thực sự là chủ nhân của nó ..Tuy nhiên , anh có một câu truyện bi thảm trong Tenchu II . Một Leader như Tatsumaru nên bọc trái tim mình bằng sắt thì hơn . Tuyệt vời nhất trong bộ 3 Ninja ..Tốc độ kinh hồn , sức mạnh vô song và các Stealth Kill thì..." quá đã " . Tuy vậy , phải Ending Game với Riki và Ayame và Save lại mới Unlock được anh chàng này .
    Tên : Tatsumaru .
    Tên Thật : Tatsukichi
    Vũ khí : Izayoi .

Và một người nữa cũng nên được giới thiệu . Kẻ sau này trở thành đối thủ không đợi trời chung với Rikimaru
    Suzaku : Tuy nhiên , nếu đấu với hắn bạn sẽ nhận ra ngay hắn chính là : Onikage . Suzaku là Thủ Lĩnh của tổ chức :Burning Dawn ..Một băng đảng khó nhá và gặp nhiều trong Tenchu II ...Chả hiểu hắn ăn cái gì mà mắt bịt kín băng ..Chắc đui đây . Tuy nhiên , qua Tenchu I và nhất là Tenchu III ..Đôi mắt quỷ đã tăng thêm ma tính của hắn . Ai cũng bảo Onikage là dã man , thủ đoạn và tàn ác . Tuy nhiên , nếu chưa chơi Tenchu II thì nhận định ấy cũng là đoán mò mà thôi .
    Tên : Suzaku
    Vũ khí : Kiếm và Quyền Cước .
    Vai Trò : Lord of the Burning Dawn .

Hệ Ranking System trong Tenchu II :

Quy tắc tính điểm ở Tenchu Series để lấy cấp độ cao nhất khi qua màn : Grand Master . Tôi xin nhấn mạnh : Tenchu II là phiên bản Tenchu khó lấy Grand Master nhất ..Vì sao thì xin mời bạn coi bảng sau :

Và đây là quy tắc bù trừ điểm khi Action :

Và mong các bạn lưu ý cho : x là số điểm bạn sẽ qua màn . Sau đây là các cấp đánh giá :
    x < 100 : Novie - Có thêm chút Item , bạn chỉ là một kẻ không chuyên .
    101 < x < 200 : Apprentice - Còn kiém lắm .
    201 < x < 300 : Thug - Chả làm ăn được gì .
    301 < x < 400 : Ninja - Cấp độ quá phình phường .
    401 < x < 500 : Expert Ninja - Tạm chấp nhận được . Cố lên tí nữa .
    501 < x < 600 : Master Ninja - Tương đối tốt , tuy nhiên cần năng Stealth Kill hơn nữa ^_^ .
    x > 600 : Grand Master - Rất khó kiếm nhưng tôi bật mí nho nhỏ : Item lấy được sau cũng chỉ đề mà làm cảnh . 3 /4 trong số các Grand Master Item trong Tenchu II vô cùng kém hiệu quả ( với tôi - còn bạn ) .

Hệ Thống Item : Đã nhắc đến Tenchu là phải nhắc đến Item . Đồ nghề hành sự của các Ninja nhà ta trong Tenchu II tương đối khó kiếm . Tuy nhiên tôi sẽ cho bạn một số bí quyết . Nhiều người cứ hỏi là tại sao em đi được cấp Grand Master rồi mà chưa thấy GMItem đâu cả ? Và em phải lấy các món còn lại ở bài nào ? Tôi xin đáp ngay : Các Item trong Tenchu II có một số thay đổi nhỏ , và tôi chắc chắn rằng những món còn thiếu là Lá Hồi Sinh và Ninja Armor : Hai thứ khá chật vật khi đạt được ..Ngoài ra có một số thứ hay ho sau đây :

Air Bottle : Cung cấp cho bạn 100 % Oxy khi đang lặn mà gần tắt thở . Tôi chẳng hiểu cái này dùng để làm gì khi ta có thể xài chức năng ẩn mình dưới nước : R1 .

Blinding Dust : Khá vui đấy ..Lúc đầy tôi nghĩ nó là một cái bao gì gì đó nhưng ai ngờ nó là một túi da đựng..chắc là ớt bột . Khi bạn dùng nó một chùm hạt nhỏ màu đỏ bắn ra và đối thủ tha hồ ôm mặt mà nức nở ..Khá " bẩn " khi xài tuy nhiên lấy nó mà táng Onikage thì ..khá được .

Blow Gun : Tương đối xịn , tuy nhiên cũng chẳng hiệu quả cho lắm . Một ống sáo cho bạn khả năng giết chết đối thủ khi hắn ở trạng thái không phòng bị và nhiễm độc nó khi đang trong trạng thái : !!! ( nóng mắt ^_^ ) .

Caltrops : vô cùng hữu dụng trong Tenchu II ..Chông đoá , tuy nhiên cái hay ở món này là ở chỗ ..Nếu bạn nhấn phím Tiến và Tam Giác để sử dụng nó ..Ninja sẽ lướt người lên mà rải chông..Vừa né được đòn vừa bẫy được đối thủ . Thứ tôi hay xài nhất .

Leaves of Stealth : Một GM Item vô cùng ..vô vị . Tôi chẳng hiểu chúng ta cần nó để làm gì khi có khả năng cất kiếm tăng tốc độ . Nó cho bạn khả năng Teleports ( Ai chơi War III là biết ngay cái này ) ra sau đối thủ và thịt hắn ..Tuy nhiên , đổi lại thì cần những 10 GMs ..Quá tốn kém .

Coloured Rice : Đánh dấu đường ..Vô dụng nhất trong những thứ vô dụng..Và ngố hơn , khi xài cùng bùa Hồi Sinh , bạn sẽ hồi sinh lại ở chỗ mà bạn đánh giấu .

Dragon's Breath : Bùa lửa ..Nhìn là bạn biết ngay : Ngọn Lửa ^_^ . Khá mạnh và tương đối khó kiếm . Muốn lấy nó hả ?? Nghe nhé : Đạt 20 cấp Grand Master hãy đòi hỏi ..Khá cao và cần chơi lại nhiều lần .

Exploding Arrow : Tên Lửa đoá..Tội cái dùng chả hiệu quả cho lắm . Lấy được 20 HP thôi và cần 6 cấp GM để có nó ..Chết tội .

Grappling Hook : Chắc tôi chả cần nói nữa..Dây phóng .

Grenade : He he he..Cái nì táng Boss rất khoái . Lựu đạn thời cổ ..Tha hồ ta nổ ..Đối thủ bay 30 HP .

Healing Potion : Hồi 100 % HP .

Mine : Mìn đặt ..Khá hay . Tuy nhiên kém hiệu quả vì bọn Boss trong Tenchu II nhanh kinh dị , đặt được mìn thì nó xông tới rồi..Thía là cả hai cùng...Làm đối thủ đi ngay 35 HP .

Ninja Armor : Giảm tới 50% mức tổn thương..Khó lấy lắm đoá . Rikimaru mặt giáp rất ngầu như Ayame khi xài thứ này thì chả cải thiện tình hình được bao nhiêu..+__+ . Cần đạt 15 cấp Grand Master hãy đòi ( GM ) .

Ninja Camoflage : Áo tàng hình . Y chang trong Tenchu III . Lưu ý là khi xài nó các Item khác không xài được . Nên dùng trong tình trạng đối thủ quá đông và gần nhau khi Stealth Kill . Đạt 4 cấp GM thì có được món vô bổ này . Tôi ghét thứ này vô cùng ...

Ninja Rebirth : Bùa hồi sinh..Ôi...Vô cùng khó kiếm với 25 cấp Grand Master . Sử dụng kèm với món Đánh Dấu đường vô vị . Tôi không cần xài cái này vì các Tên Boss trong Tenchu II nếu tinh í thì thịt chúng không khó lắm .

Poison Antidote : Giải độc..Thà chẳng lấy còn hơn . Tuy nhiên , nếu bạn bị nhiễm độc thì cũng cần lắm . Lưu ý : Nhiễm độc là tình trạng nguy hiểm nhất với bạn trong Tenchu II . Dùng nó sẽ có thể 20 HP đoá ...Vui nhẩy ?

Poison Rice : Vô cùng hữu dụng..Bả nhử mồi..Đem nó đi , đem nó đi . Tuy nhiên cũng cần 1 cấp GM để lấy được . Bật mí nho nhỏ : Nó là một Item ẩn .

Smoke Bomb : Rất hay ..Một quả lựu cay có thể tiễn đối thủ lên Âm Phủ với tài kiếm pháp của bạn . Cũng là một Item có thể nhặt được .

Shuriken/ Throwing Knife : Tiêu đồng chí ạ . Tuy nhiên xài nó cũng chả vui vẻ gì...Không khoái lắm .

Sleeping Gas : Vui ra trò...Ném nó ra và một luồng khói tiễn đối thủ vào mộng mị . Cần 2 cấp GM để có..Tuy nhiên , xin lỗi nếu bạn thích xài nó : Vô Dụng .

Như vậy , Item trong Tenchu II khó lấy vì mỗi mòn dù nhỏ nhất cũng cần Grand Master để có , và nhiều Item không phụ thuộc và Màn mình lấy mà phụ thuộc vào số lần đạt Grand Master có thể có được . Tuy nhiên ,các món thông dụng như Potion hoặc Smoke Boom bạn có thể gặt được nếu đi qua màn với cấp Master Ninja , Expert Ninja . Thêm một chú ý cho các bạn : Các Item như Poison Rice , Smoke Boom , Grenade , Giải Độc , Blinding Dust sẽ tồn tại dưới dạng một số Item ẩn ( cũng chẳng ẩn lắm đâu mà lo , lấy dễ ợt , nó lù lù ra à ^_^ ) . Thêm một chú ý là nếu bạn đã nhặt được nó thì nên giữ lại chứ đừng xài ngay nhé ..Vì một lý do là nếu bạn xài mà qua màn với cấp quá .ẹ thì..Vĩnh biệt mùa hè..lun +__+ !
    Ngoài ra , nếu hoàn thành Game với 3 Character với cấp độ Grand Master toàn bộ các Missions thì số Item bạn được mang theo không phải là 12 đơn vị trong 4 món được đem cùng Dây Phóng mà sẽ là 24 đơn vị ..Woa...Cái này cho tôi táng Smoke Boom và Fire bét nhè...Sung sướng làm sao ^_^ . Good Luck .......

Oáp..Hết xìn rồi..Vìa nhà ăn cơm đi tắm đây..Tạnh mưa hay sao í nhẩy ? Vì tôi không rõ lắm khi đang đeo Phone với âm hưởng của..Symphor Metal . Ke ke ke , mí hôm nữa ta viết tiếp..He he he ..Bi bi các anh em .

10. basaf_13

Mày cứ từ từ anh coi nào....Xồn xồn xồn xồn....Từ từ..Gượm đấy . Roài tao làm cẩn thận . Nói chứ con PS 1 vừa thanh lý rồi..Đang cần tụ điểm có PS 1 đây..Lại còn cái đĩa Tenchu II cứ ậm à ậm ạch nữa mới đau..:(( ! Có gì anh phải cẩn cả chúng mày giúp nữa nhé..Có ý kiến cứ Post lên nghe !

À....Để nghe Symphor Metal thì em Dow hoặc nghe Online ở : www.mp3search.ru
    Có thể dùng tài khoản của anh mà Down hoặc nghe :
    Y.M : the_saf13@yahoo.com
    Pass : Anh quên mất rồi....hình như là basaf hay sao á .:p
    Không thì đăng kí tài khoản mới ..Muốn nghe thì search tên Band như..Rhapsody là xong ...Tao mới ghi được 1 cái đĩa..Ha ha , Rhapsody + Helloween + ManoWar + Scorpions + Iron Maiden..Hú hú hú..Sướng .
    Mày thích nhất bài gì của Rhapsody ? Anh thích Eternal Glory trong cái Symphor of Enchear Land nhất !

Thôi..Khi nào cần giúp anh sẽ gọi . Bi giờ các chú lượn đi cho nó nhanh !!

11. wiwi

Oni_saf viết hướng dẫn cho cao thủ hay trẻ em chơi thế này? :))
    anh quên một điều là ở những vòng đầu, khi mà chẳng moi đâu ra lính để SK đủ 600 điểm thì phải SK hết toàn bộ lính trong vòng đó, có khi chỉ 540 điểm nhưng vẫn được Grand Master (cái này vậy mà em mất một lần over game mới hiểu nên chẳng biết cái bảng tính điểm làm việc kiểu gì :)))

12. basaf_13

Anh đã nói rồi ..Cứ từ từ..Có một số Mission mà số điểm tối đa đạt được không vượt quá được 600 đâu..Lúc đó thì Grand Master sẽ tương đương với Expert hoặc Master . Cái này khi nào viết về từng Mission anh sẽ làm rõ cho . Nhé..Cưng ! Anh chỉ cần em viết hộ cái SK và mánh lưới mẹo mực khi chơi thôi..Chứ anh đem mẹo anh ra chúng nó bẩu : Không quân tử thì tooi !! :)) !

13. wiwi

Một vài mẹo dành cho "cuộc sống yên bình" của Tenchu II:

- Dù là tay chơi kỳ cựu của các stealth-action game thì bạn cũng cần được nhắc sử dụng R1 thường xuyên để tuyệt đối bí mật vì mục tiêu của bản hướng dẫn này là giúp bạn đạt Grand Master, bị phát hiện cũng có nghĩa là hãy reset lại.

- Rikimaru và Ayame đều có hai trạng thái "vũ trang" và "không vũ trang". Không cầm binh khí thì tốc độ rất cao, thích hợp cho các khoảng di chuyển và dò đường. Nhưng nếu bạn không chắc rằng trò chơi không có lỗi (một điều viễn tưởng :D) thì hãy luôn cầm bin khí trên tay trước khi stealth kill bất cứ tên lính nào dù sẽ làm cho bạn chậm lại khi di chuyên đến gần chúng.

- Một phương pháp stealth kill ưa thích của tôi là từ trên không chém xuống, điều này có thể thực hiện cực kỳ tuyệt vời và dễ dàng nhờ trò "cất vũ khí" vớ vẩn của K2 :)) : hãy cất vũ khí vào vỏ, canh khoảng cách vừa phải với kẻ thù, không cần lo quá về điều này, miễn là đừng quá xa chứ càng gần càng tốt, nhảy lộn vòng (double jump) về hướng chúng và cứ nhấp [ ] (vuông) liên tục, hắn chết 100% (trừ khi bạn xui gặp một khu vực có địa hình quái dị :p)!

- Đừng tiếc gì vài ống thổi Blow Gun để Stealth Kill, nếu grand master mỗi misson thì bạn có dư đủ để dùng!

- Chỉ nên mang những Item dùng cho trận Boss Battle vì với mục tiêu Grand Master, bạn không cần và đúng ra là không bao giờ chiến đấu với lính canh :p! Nếu võ nghệ thật cao cường thì bạn chỉ cần đem Blow Gun và vài bình Health Potion cũng đủ!

- Vì bản đồ mỗi vòng không thể "tải" quá nhiều nhân vật hoạt hình cùng lúc nên nhiều lúc bạn phải nên dạo một vòng bản đồ trước khi gặp Boss để stealth kill cho bằng hết quân địch!

- Nên nhớ, bạn phải Stealth Kill 15 tên mà không để phát hiện lần nào thì mới được Grand Master, cứ một lần bị phát hiện thì phải stealth kill thêm 2 tên. Đặc biệt, ở những vòng không đủ 15 lính canh cho bạn stealth kill thì chỉ cần stealth kill tất cả bọn chúng mà không bị phát hiện thì được Grand Master!

- Smoke Bomb là vô địch trong Tenchu II, hay ít ra là với tôi :D! Sử dụng nó với Boss và cho dù bạn là một đứa con nít ranh cũng thắng được chúng :))!

Stealth Kill trong Tenchu II-BoSA:
    - trước mặt
    - sau lưng
    - bên trái
    - bên phải
    - trên đầu
    - ngồi dưới chân
    - ám sát va chạm (chạm vào kẻ địch sao cho chúng phát hiện ra bạn nhưng chưa kịp rút binh khí ra thì bấm vuông ngay, kiểu này dễ bị phát hiện - không dùng khi đi grand master)

bận rộn wá, chừng nào rảnh thì làm thêm phần mô tả :D

14. basaf_13

Được..Tên Wiwi này được..Vụ WOH mình đem con em gái ra nhử nó...Nó làm hùng hục , quả này nhờ xuông...Biết nhau ngay +__+ ! Nào..Các Mission bắt đầu :

Rikimaru's Missions :

Training Mission : Đây thực ra không phải là một nhiệm vụ cụ thể mà chỉ mà một bài Test của lão già khú đế Shiunsai ra cho các đệ tử ( Trừ Tat ) .Tôi đã tham khảo từ Tenchu.De và một số " lão thành cao tuổi " về GM của màn này...Phần lớn là bảo không , hoặc có thể nhưng có một số thẳng bảo thủ bảo là có lấy được...Kệ chúng nó. Các bạn lấy được thì mừng cho các bạn còn không thì thôi...Thêm nữa , GM ở mấy bài nhỏ nhặt không đáng để quan tâm cho lắm . Good Job !

Yêu Cầu : Tìm đến nơi Shiunsai , thịt mấy em Black và qua màn . Bài Test hoàn thành và U are Ninja of Azuma Clan ! Rất đơn giản và vô cùng ngon ăn .

Bắt đầu : Tại nơi bạn đang đứng..Cảnh đẹp nhẩy ? Hãy quay 1 vòng ra sau lưng..Niệm câu thần chú tăng tốc bằng ..miệng : Saf13 đẹp giai tài hoa..Roài ! Giờ chạy như ma làm càng nhanh càng tốt..Hãy cất kiếm đi nhé..Bạn có nhìn thấy 1 khu Rừng To To không ? Đoá..Khi chạy gần tới nơi đoá thì rẽ sang trái..Bạn sẽ nhìn thấy 2 căn nhà vừa to vừa đẹp...Roài..Bay lên mái một căn và phóng dây lên phía cao ( Sẽ see thấy 1 căn nhá đoá ) . Bay lên chạy vào cửa trước và...Một Cắt Cảnh hiện ra..Lão già Shiunsai chơi khăm bạn . Kéo cái dây bạn ngã chổng vó xuống nền đất..Đau tê người..Cười 1 cái ..Vì bi giờ bạn đã được quyền chém giết..Ka ka ka . Nào . Giờ hành trình đơn giản đến mức tôi không cần chỉ bạn cũng biết luôn . Sẽ có mấy em Black Ninja nhưng thịt mí em này dễ như bỡn .
    Ngay tại nơi bạn đứng đi lên vài bước sẽ có 1 em..Tuỳ cách mà thịt , bạn có những 7 Stealth Kill cơ mà . Sau đó cứ theo con đường độc đạo của Game mà ta tiến..Đến một chỗ bạn thấy 1 cái biển có mũi tên chỉ lên trên..Phóng dây lên và..Ky..a.a.a..a. ! Lao xuống nước..Quay qua phải rồi bơi qua cái lối ngầm ở dưới..Qua bên kia..Trồi lên và thịt 1 em đứng ở " bến " đón bạn . Thịt xong quay qua trái có 1 em nữa..Thịt..Chạy đến 1 cái hố...Dont Move . Nhìn kĩ..1 em..Roài . Cho em í về Miền Cực Lạc và chạy vào cánh cửa sắt . Ka Ka ka ..Bài kiểm tra wèn của lão già sao " loè " được ta .

Màn Training đã xong..Cười 1 cái và hít thật sâu..Thử thách giờ mới bắt đầu !

Màn I : The Gang of Thieves : Một bọn Lưu Manh giả danh..Kẻ cướp định ăn dầm nằm dề tại Làng ..Bạn được giao nhiệm vụ dọn sạch chúng . Chuyển sổ đỏ cho bọn này xuống Âm Phụ , tha hồ mà làm cướp .
    Thông số :
    Enemies: 10
    Max Score: 515
    Ninja Item: Poison Antidote

Trang bị : Potion chừng có thể . Shuriken và Chông . Đây là những món cần thiết luôn luôn phải có .

Bắt đầu : Như tôi đã nói trước đây..Các Map của Tenchu II là phải tự dò . Càng đi Map sẽ càng mở..Tuy nhiên , một cách rất đơn giản là cứ đi về phía ngược lại bản đồ..Map tất nhiên nằm ở đó . Giờ..Tại nơi bạn đứng , hãy đi ngược lên phía trên . Bạn lưu ý cho tôi : Có những thanh gỗ gây tiếng động đặt ở đường bạn đi..Đừng chạm vào nó là hơn .
    Giờ thì tại nơi bạn đứng..Bạn hãy đi làm sao cho khéo và đi thẳng lên phía trên bản đồ..Bạn chạy cho đến một nơi có những thửa ruộng khô cằn . Đó chính là ranh giới . Khu vực gần đó sẽ có 1 mái nhà hở ở giữa..Một món Item tại đoá..Liệu mà cá kiếm . Giờ thì sau khi chạy qua mấy thửa ruộng , bạn đi sang bên trái và núp vào 1 cái cây to..1 em Đạo Tặc ăn mặc quái dị ( Chả hiểu nó đội cái gì ở đầu mà nhìn như mỏ chim à ^_^ ) . Làm em này ngay ..Chạy qua con đường và đi chếch về bên trái . Cho đến khi bạn nhìn thấy 1 cái dốc và...nhiều cái dốc đi lên..Oky ! Chạy qua đó làm 2 em và lao vào cánh cửa..Một Cắt Cảnh hiện ra..Và..

Boss: Garan
    Health: 100

Đã có nhiều người bị thịt vì thằng này do quá chủ quan..Đập nó thì dễ thôi nhưng cần thận trọng . Nếu có Shuriken thì ném nó ngay khi vào trận . Chắc chắn trúng ! Roài..Tốc độ tên này khá nhanh và...nó có 1 năng lực rất khốn là thổi ra khói độc..Bạn hít vào sẽ nhiễm trạng thái tương tự khi bị dính Smoke Boom tuy nhiên thời gian lâu hơn một tí tí tí ! Tên này chỉ có 100 Máu nhưng cần thận nó vác Smoke Boom hoặc Grenade táng bạn khi cần đoá...Cho em này vài kiếm là em về Cõi Tiên ngay . Đừng sợ . Nào . Giờ thì đã xong . Qua Màn cái rụp !
    Lưu ý là ở vòng đầu nếu bạn đạt Maxx Score hoặc tương đương ( xấp xỉ ) thì vẫn có GM như thường..Cái vụ GM của Tenchu II rất dở hơi . Theo tôi thì cấp Expert - Master - Grand Master ở một số Màn tương đương nhau . Thế mới tài ^_^ !

Màn II Treason at Gohda Castle : Ba môn đệ Azuma Ninja đến tư dinh của ông để ra mắt . Tuy nhiên ., lâu đài bị tấn công và...Now..My Ninja . Show me What U got !!! Hãy chứng minh rằng các Ninja Azuma không phải là những kẻ chỉ biết nói xuông !
    Thông số :
    Enemies: 15
    Max Score: 600
    Ninja Item: Smoke Bomb

Trang Bị : Potion - Shuriken - Chông .

Bắt đầu : Cháy nhà...Gọi cứu hoả ..Gọi cứu hoả..Á nhầm..Đây là Nhật Bản những năm 1600 ^_^ . Bạn đành chạy nhanh vậy :-" ! Ở màn này có một điều bạn nên lưu ý cho tôi :
    Muốn đi sâu hãy đi lên cao . Map không như cũ . Một số cánh cửa có thể chém vỡ được . Its your way !
    Như đã nói..Giờ bạn đang ở tầng thấp nhất . Hãy chạy lên cao bằng những chiếc cầu thang có thể . Nào ..Giờ thì tại tầng 1 , sẽ có kha khá những em Lính Cho bạn chiến đấu..Bạn Lưu ý : Khi đi sẽ có một số tiếng va chạm binh khí..Hãy lắng nghe chúng và đi theo ! Giờ thì sau khi giết được 1 số tên bạn sẽ thấy 1 hành lang . Bạn hay chạy theo nó và cứ chạy ..Nhiều lúc bạn tưởng như đang đi lại 1 vòng tròn..Không phải ..Cứ chạy đến khi bạn thấy 1 cái cầu thang hổng ở giữa..Dưới đó chính là một Smoke Boom ( Tôi nguyền rủa thằng nào bảo các món dạng nì buộc phải cần GM ^_^ ) . Chạy tiếp qua con đường đó bạn sẽ thấy đường đã cụt và quay qua trái sẽ thấy 1 chỗ đi vô..Có địch đoá . Thịt nhanh nhé . Và nhớ cho : những cánh cửa chém vỡ được có màu sắc sáng hẳn và tách biệt so với bức tường nó bám vào . Giờ thì hãy chạy lên bất cứ cái thang nào dẫn đến tầng tiếp theo..Cứ thế mà đi..Cho đên khi bạn thấy 1 cánh cửa..vào . Một em Samurai..Xong ..Chạy lên , 1 em Archer ..Xong..Chạy tiếp lên thang..1 em Thương..Xong nốt..Chạy tiếp lên thang và chạy vào 1 ngách hẹp..Một đoạn cắt cảnh và........

Boss: Motohide
    Health: 120

Thằng này nghe đâu là có họ với Goh Da..Thía mà nó đòi táng Goh Da..Hỗn..À nhầm..Nó có vế hơn Goh Da..Ke ke ke , bi giờ thì em này thịt dễ kinh hồn..Cứ áp sát mà làm thịt em í ..Chú ý là ở khoảng cách tương đối thì nó sẽ rút khẩu Súng gỉ ra mà bương bạn..Né được đấy..Nhớ chức năng Double Movie chứ ? Cứ thế mà xài...Con này thịt dễ hơn em ở màn I nhìu ...^_^ ! Đã xong..Bạn định giã cho nó 1 kiếm thì..Goh Da chạy ra ngăn ..Ngu thế không biết !

Đã xong Màn II..Các bạn thông cảm..Tôi vừa thoát cơn hiểm nghèo...Bị cảm cúm bét nhè...Ốm liệt trên....Game Pad giờ mới khỏi...Không lên được nâu...Cảm phiền anh em chờ tiếp hôm sau nhé :-* !

15. wiwi

ahha, sai rùi sai rùi, quy kết, bắt trúng chỗ sai rồi :)) :))
    màn này có thể lấy GM được, chắc chắn luôn, anh mau đưa YM của cô gì ấy ra rồi em nói :)) nếu provide tấm ảnh nữa thì khuyến mãi thêm phần hướng dẫn cho Ayame :))

16. basaf_13

Kin ! Được..Chú thử nói anh nghe coi..How ?? Mie..Nó vớ được chỗ sai của mình như vớ được vàng.....:)) ! Màn này đâu tính là một Mission đâu ? Tao lên cả Tenchu.Dê ( cụ ) duyệt rồi ...Mày lấy được GM thì Share đê...Nhanh anh thưởng ? Quái..Chẳng lẽ còn có vụ Movie Points á ?? Này nhé ?
    Tao đứng tại chỗ..Tao cất kiếm tao chạy đúng 1 đường...Xong..Dưới đất...Xong..Tại sao đéo được nhẩy ?? Mày lói đê...
    Đây ..Khổ thân tôi không cơ chứ ...Chăn mãi mới được..Chẹp !! Chẹp ..Tiếc quá....Mày mà nói láo tao cho mầy chết ...
    Đây : japanbaby88@yahoo.com
    Lưu ý : Không được ( Cấm luôn ) nhắc đến cái tên : Basaf_13 , Saf , Đức , Nguyễn Đức hoặc bất cứ thứ gì tương tự . Bảo quen nó qua RockHN nhá...Mày muốn anh chịu cảnh " Thân tàn Ma dại " thì hãy nói....Hại anh chết đấy . Roài ...Nói đi cưng ..À dek cần chú làm Ayame , chú duyệt thằng Tatsu .
    Anh giúp chú WOH về Multi Coop và Ver . Kèm cái tổng quát về các Layout luôn...Có đi có nại nhé....Cấm bàn..LÀo ...Nhanh nhanh cái anh nhờ ! :-* !

À wên..Em tao còn bé..Thằng lào nàm giè nó tổn thương thì biết tay Oni_Saf13 nhé !

17. Mr.K

Mr.K T.E.T.Я.I.S

hehe!!! Saf ơi là saf! Sự nghiệp chơi game của ông anh vẫn còn vài chỗ thiếu sót. Đây: bài Training ông anh sẽ 0 được GM nếu SK thiếu 2 thằng: vậy thì 2 thằng ôn bỏ miẹ nó nằm ở đâu: ở trong rừng trúc ấy (Bamboo Forest) của bài Traning part 1 , thế lào? Cứ SK 2 thằng đấy cộng với cả lũ part 2 nữa => GM ngon lành.

18. wiwi

no man! hai tên lính đó có stealth kill hay không cũng vậy, chẳng liên quan gì hết gì cái mission 1 thực sự tính từ lúc bị ông thầy ném xuống hầm! như vầy mà đòi lấy nick girl thì chưa đủ đô :))

to Basaf: và đây là cái sai chết người của 10/10 gamer (tất nhiên trong 10 người thử nghiệm không có wiwi :)))
    đơn giản mà nói thì ông anh phải : mặc kệ cái bảng mũi tên, đi thẳng tới SK một tên lính bơ vơ nữa cho đủ 9 tên

còn phức tạp mà nói thì: chạy thẳng...rẽ phải...đến đường cùng...phụp...ahahaha, trúng bẫy rùi nhé ( #>:) )...không sao, trừ khi đứng đó lâu quá, không thì chỉ mất có 5 HP thui...leo lên vách bên trái... phụp, phạt tiền ngu thêm 5 HP (ai bảo nghe theo :D)...có một tên lính bơ vơ bên trên...tiễn hắn về địa ngục (Stealthkill thứ 6)...nhảy xuống dưới...ahahaha, lại mắc bẫy của wiwi nữa rùi, chịu khó đi bộ vòng lại chỗ cái bảng có mũi tên rồi theo hướng dẫn của basaf :))
    nhỏ cỡ nào? đừng có đưa học sinh tiểu học cho em nhé, ngộ dzợ ở tzù nắm đớ :))

19. basaf_13

Oá oá oá...Hôm qua đi nhậu giỗ thằng bạn anh chết vì tiêm chích...Vui kinh ! 1h sáng với tất bật về..Số thằng đóa khổ , anh em còn sống nhăn nhở cười vào cái mộ nó trong khi nó đã đi xa..:)) ! Now...Continue with my Evil !

Màn III : Lord Toda's War Camp
    Tiếp tục sau màn II khi bạn hạ tên ác ôn nông thôn cầm khẩu súng gỉ đáng ghét ! Bạn tiếp tục hành trình đuổi cùng giết tận và cứu cả phu nhân Kei ( Ayame ) bị bắt đi ...Đây là một bước ngoặt khá đáng kể của Tenchu II ở diễn biến tình tiết . Rất thú vị...!!
    Thông số :
    Enemies: 13
    Max Score: 560
    Ninja Item: Grenade

Trang bị : Potion , Shuriken và Chông . Thế là đủ . Nếu có vác theo 1 Smoke Boom cho chắc ăn .

Bắt đầu : Đây sẽ là một màn tương đối khó cho những chàng Tân Binh và cả những " lính già " cũng chẳng phải ngon lành gì khi nuốt trôi nó . Tuy nhiên , Non-Item để vượt qua nó cũng chẳng phải quá khó khăn . Như đã nói đến rã cả họng là : Bản đồ đến nơi Boss hoặc End Màn cứ đi ngược lại với bản đồ đã cho . Do đó chúng ta khá nhẹ nhàng trong việc tìm đường .
    Ở màn này ngoài mấy tên Samurai , Archer ở Màn cũ đã gặp ra bạn sẽ được các em Red Ninja cầm Câu Liêm chăn sóc chu đáo . Bọn này đánh rất nhanh và xài Item như ngoé . Lúi húi chúng cho ăn 1 quả Grenade lúc nào không hay ..Nguy hiểm lắm .
    Giờ ngay tại nơi bạn bắt đầu...Come on ! Đi loạng quoạng vài bước về phía trước..Ha ha , 1 em đang chơi vơi trầm tư suy nghĩ sự đời,,Tiễn nó lên Giời . Đảo qua một vòng trong khu vực đó..Để ý thấy đồng hồ Ki bạn sẽ thấy có xuất hiện thêm 1 em thứ hai...Xong ! Giờ chạy ngược về phía trên bản đồ . Hãy lưu ý cho rằng có những tấm Ván che có thể nép được và trong những khu trại có tương đối các em đi tuần . Những chòi canh cao thì khỏi nói . Hãy ưu tiên thịt những em tại đó vì như thế sẽ nhẹ nhàng hơn và có thể quan sát khá rộng .
    Chạy lên một khu trại ..Khá cẩn trọng cho ! Nơi đầy có 3 em loạng quạng . Có 1 em bơ vơ và hai em bám nhau như Sam..Nhưng chẳng phải lo . Chúng sẽ quay mặt và đi sang hai phía khá nhanh về hai bên Trái - Phải . Thằng bên trái sẽ ở gần một mô đất cao và ở đó...Một con Grenade đang sẵn sàng chờ đón bạn ..
    Nhặt Grenade và chạy tiếp ..Chạy và chạy ..Giờ chỉ còn 4 tên Lính nữa ở phía trước và khi đến gần cuối bản đồ bạn sẽ thấy một khu trại tương đối to..Dont Move mà hãy tìm diệt nốt 4 em cuối cùng . Sau đó đâm vào trại và...Một đoạn cắt cảnh khá mê ly diễn ra..Bạn sẽ gặp hắn : Suzaku hay chính là Onikage ở Tenchu II .

Boss: Suzaku
    Health: 200
    : Hô hô hô..Mới chân ướt chân ráo lên Màn III đã gặp " cớm " ..Khá khó đây..Tuy nhiên sẽ tương đối ngon ăn khi bạn mang theo Shuriken . Ngay khi mới hết cắt cảnh vào chiến đấu với Suzaku , đợi hắn chạy lại và bạn ném liên tục hết toàn bộ số Shuriken mang theo . Sau đó chạy lại và đánh hắn . Lưu ý : Nó vẫn tọng Potion như thường nên hãy giữ khoảng cách , đừng xa mà cũng đừng quá gần ..Nếu bạn bị nó quai mất máu thì hãy ném Chông rồi té ..Đó là cách tốt nhất . Yên tâm là bạn chỉ táng nó khi nó còn khoảng chênh lệch tương đối 1/2 đến 2/3 lượng máu là nó sẽ toé thẳng cẳng ngay..Yên tâm mà Lý Qua Cầu .

Màn IV : Demon Mountain. Sau khi những sự kiện ở màn III qua đi..Azuma được biết tin dân làng trong vùng đang bị một bọn đạo tặc bắt giữ ..Rikimaru được phái đi để tìm kiếm bí mật . Vùng Mount Usuba phủ trong màn sương trắng đủ bạn đê mê đến tột độ .
    Thông số :
    Enemies: 19 (+ 2 Sói , 1 Gấu )
    Max Score: 745
    Ninja Item: Poison Rice

Trang bị : Potion + Shuriken + Chông + Smoke Boom .

Bắt đầu : Đây là một màn rất đẹp và cách dò đường có tương đối khác so với những màn trước đó nên bạn cần lưu ý cho tôi : Muốn đi sâu - Hãy lên cao . Điều này tương tự màn II nên hãy chú ý cho .
    Giờ thì sau khi vào Game hãy chiêm ngưỡng vẻ đẹp tuyệt vời của đồ hoạ Tenchu II : Thác nước tung bọt trắng xoá , làn sương mù huyền hoặc ( Nếu bạn đã chơi Silent Hill III có lẽ thua kém tí teo ^_^ ) , rất đáng xem . Và lưu ý bọn Lính bài này là một nhóm đạo tặc đeo mặt nạ và chúng..tương đối ngu ^_^ .
    Ngay tại vị trí của bạn khi vào màn ngay cần con suối nhỏ ? Tìm và diệt 2 em bé bơ vơ gần nhất . Ở khu vực này thì đường đi khá dễ , bạn có thể nhìn thấy những gờ cao và chỉ việc phóng dây bay lên . Có 4 tên trong khu vực ban đầu mà bạn có thể tung hoành . Tôi xin nói là bạn hoàn toàn có quyền khám phá toàn bộ bản đồ nếu thích và kiếm tìm món Poison Rice béo bở . Giờ thì bạn sẽ khá đơn giản trong việc tìm đường . Hãy đi theo trái tim mình mách bảo cho đến khi bạn gặp 1 cây cầu tương đối dài để chạy qua ..Sẽ có vài em Lính "" lùng " bạn trong khoảng này ....Nhưng xin thưa là thịt chúng cũng chẳng khó khăn gì khi bạn đã vượt qua được Suzaku bất tử ^_^ . Sau khi qua cây cầu một khu vực mới sẽ mở ra cho bạn . Nhìn kĩ bạn sẽ thấy ngay những hàng cột cao ngất ..Giờ bạn có hai lựa chọn , phi lên các cây cột để tìm đến Boss hoặc bỏ đi tạm đã và đi về phía Tây Bắc giáp Tây của Bàn Đồ và lùng 1 Poison Rice dưới đất . Nó khá dễ nhìn nên có thể lấy vô tư ...Tuy nhiên là chỗ này tương đối nhiều Lính ..Nếu thích khám phá thì vô tư vì như thế bạn sẽ lợi về mặt điểm số , càng ngon ăn trong việc giật GM .
    Giờ bạn phóng lên cây cột vào nhất chưa nào ?? Rồi đúng không ? Nào..Hít một hơi thật dài và phóng về mép Đá gần ngay bạn ..Đừng trèo lên ngay . Có địch đoá..Chỉ riêng khu vực Mép đá và khu lân cận đã có khoảng 3 -4 em tha hồ cho bạn thịt . Lưu ý là nếu rơi xuống đất : 1 em Lính và 1 em Gấu chờ bạn ngay ..Giết chúng trước thì hơn .
    Now..Việc tìm đường quá dễ..Cứ chỗ nào cao bạn phi lên...Chỉ khoảng 2 -3 phút bạn sẽ thấy một căn nhà sàn khá to...Dont Move . Hãy liệng xuống dưới Nền Đất dưới nhà và " lượm " em Dog...Xong xuôi giờ thì bạn hãy vô táng Boss thui nào..

Boss: Kamadoma
    Sau khi các bạn xem cảnh Rikimaru giải cứu dân làng thì tên ôn dịch này xuất hiện và lại reo rắc thêm tội ác...Cáu tiết...Giã nó lun ^_^ . Boss trong Tenchu II không có em nào là Chậm cả ngược lại còn nhanh là khác . Tên Kamadoma này đánh rất hiểm ! Nếu trúng đủ một bài Quyền của nó thì bạn bị đánh ngã là chuyện tất yếu..Nó chạy nhanh và đánh cũng mạnh . Một đối thủ khó xơi . Tuy nhiên , tôi khuyên bạn hãy dụ nó ra ngoài mà đập ...Thằng này tầm nhìn kém bét nhè..Lừa cho nó rơi xuống đất rồi ngồi trên mà quăng Shuriken ^_^ ..Nếu muốn đấu kiếm bạn chỉ cho em nó 1 Smoke Boom và xông vô thịt . Defend của em này cũng tồi...Tránh đòn kém , nếu Rikimaru đánh 3 chiêu kiếm thì ít nhất 1 chiêu trúng nó ..Quá ngon , khi bạn mất máu hãy nhớ nhấp Tiến + Tam Giác để xài Chông hiệu quả nhất ..Uống máu và....Giết !

Màn IV bạn qua cái vèo....Quá ngon nghẻ .

Màn V : The Secret Harbor Một bãi biển thơ mộng cho chúng ta ngắm nhìn các em thôn nữ..tắm tiên đã bị bọn Burning Dawn chiếm làm nơi tập kết dân làng rồi chuyển đi như chuyển hàng Lậu...Chúng ta có thể mất tất cả những không thể mất một nơi tuyệt vời đến thế..Xông lên chiến sĩ đồng bào , bãi tắm thần tiên phải thuộc về chúng ta..Ky.a.a..a.a.. !
    Thông Số :
    Enemies: 16 (+ 1 shark)
    Max Score: 645
    Ninja Item: Air Bottle

Trang bị : Potion nhiều hơn các màn khác một chút + Shuriken + Smoke Boom + Chông . Hãy ưu tiên Smoke Boom nếu bạn không muốn rách việc .

Bắt đầu : Mà này tương đối khoai mà cũng thú lắm các bạn ạ . Này nhé : Có Kunoichi này , có Cá Mập này , Boss tuyệt vời khó này ..Quá đã ! Tôi đánh giá Màn này tương đối cao .
    Giờ thì trời đã tối , bụng đã đói và bạn cũng muốn về..Nhưng để ý kĩ mà xem..Bên trái và dưới con đường bạn nhìn thấy..Một em Lính . Lời khuyên chân thành là đừng giết em này vội . Để ý lên trên cao chút chút..Trên 1 Tảng Đá..Có em thứ hai . Sẽ có bọn Lính bửa Súng nên bạn hãy thận trọng . Giờ thì hãy Kill em thứ hai trước rồi hãy quay lại làm em thứ nhất . Đường đi bài nì siêu dễ tìm..Cứ phi ào ào ra bãi biển là tất có hàng ^_^ . Roài ! Giờ thì đường đi tôi sẽ không chỉ cụ thể nữa..Như thế sẽ mất hay..Tuy nhiên . Con tàu bạn cần lên khá to và ở bên phải Mặt Biển..Nhếch lên phía trên các mỏm đá bạn có thể " cá kiếm " được 1 Air Bottle - Món đồ siêu vô dụng .
    Ở bài cát dài phẳng lặng gần mặt biển sẽ không phẳng lặng đâu..Có những chỗ đất nhô lên và dẫm vô thì bạn cũng sẽ bay lên theo tiếng nổ pha tiếng sóng rì rào..Boom các đồng chí ạ . Giờ thì bạn lượn lờ sao cho ăn hàng đủ các tên Lính và trước khi chạy lên thuyền..Thịt nốt em cuối cùng cho nó đỡ " lạc đàn " ..Now...Chuyển Item qua Smoke Boom hoặc Shuriken và lao lên Boong sau tàu ( chỗ mở ra í ) ..Một đoạn cắt cảnh và..............

Boss : Wang Xaiohai
    Nhiều bạn đã chết hộc máu khi gặp thằng này khi chủ quan nhìn vào lượng máu của nó...Đây là một tên Boss : Tốc độ Suzaku - Sức Mạnh và Quyền Cước Tatsumaru . Số máu 100 đủ để nó luộc bạn ra trò..Tuy nhiên , bạn làm theo tôi thì nó cũng về âm tào ngay ^_^ . Nó sẽ xông vào ngay lúc hết Cắt Cảnh...Do đó , Item đã chỉnh sẵn vô Smoke Boom bạn chỉ nhấp Tam Giác là xong..Nó hít khói..Mình chém điên cuồng . Công dụng của Smoke Boom trong Tenchu II khá dài..Nếu khéo thì bạn cho nó đi gần 1/2 Máu ngay từ lúc này..Giờ nếu bạn có Grenade thì ném hoặc cứ tung Shuriken khi ở xa và xài Smoke Boom khi ở gần...Làm đúng cách thì bảo đảm bạn sẽ chưa được ăn một bài quyền pháp nó của Wang thì hắn đã...Đi về phía Chân Trời rồi...Cười thật to vì bạn đã thịt một thằng Boss rất khó nhờ ..tôi..Tôi không định viết cách này đâu nhưng sợ các bạn vất vả nên thôi . Cách này hơi " không quân tử " tí nhưng giết Boss chỉ mất khoảng 2 Smoke Boom - 1 Grenade hoặc 3 Shuriken mà còn nguyên HP thì cũng nên lắm các bạn ạ .^_^ . Còn nếu thích Quân Tử " Tàu " thì mời bạn đấu Non Item với nó...Ka ka ka , rồi sẽ biết .

Một đoạn cắt cảnh diễn ra..Tatsumaru hiện diện nhưng tên này do bị ẩm sọ vì nước biển ( Màn III ) nên cứ nhận mình là 1 trong 4 Thủ Lãnh của Burning Dawn ..Rõ là người sang bắt quàng làm họ , đã thế Rikimaru nhà ta Dek cần nhá..He he he , đùa thui , Tatsu tưởng nhầm mình vì bị em Kagami " chài " ..Rõ khổ thân thằng bé !

Màn VI : The Temple of Dreams Burning Dawn đã ăn hàng ngôi phật tự lâu năm lâu đời . Rikimaru được cử đi làm thịt bọn Côn Đồ..Một Màn đầy ấn tượng cho mọi người chơi..Rất thú vị . Hãy đón xem !
    Thông số :
    Enemies: 29
    Max Score: 885
    Ninja Item: Blow Gun

Trang bị : Potion + Shuriken + Chông + Grenade hoặc Smoke Boom ( Có lẽ đây đã thuộc về bắt buộc ^_^ ) .

Bắt đầu : Có hai cách cho bạn vỉa qua bài này..Giết cực ít và đi về trong tĩnh lặng hoặc : Giết Nhiều , Điểm Nhiều , Item Ẩn .
    Giờ thì tôi cũng xin ít nói về Map bản này và đường đi quá cụ thể..Sẽ làm các bạn cụt hứng ngay nên cứ từ từ...mà khám phá . Tuy nhiên , tôi sẽ gợi ý .
    Giờ thì đường đi của bạn khá ngon ăn . Lính sẽ gồm bọn Ninja - Kunoichi - Archer ( Cung Thủ ) . Tất cả các khu vực đều nằm trên nước và có cả những tên Lính đừng dưới nước hoặc những còn thuyền nhỏ . Tìm chúng cũng không quá khó khăn vì chủ yếu nằm ở bên trái và phải của Map . Bạn sau một hồi tìm kiếm sẽ thấy một Khu Nhà to nổi trên nước..Boss tại đó nhưng giờ cứ " tung hoành " cãi đã ! Nhỉ ?
    Bạn sẽ vượt qua các khu Điện Thờ bằng những cây cầu hoặc bay nhẩy , phóng dây ..Khu Điện Thờ đầu tiên bạn đến sẽ có kích cỡ nhỏ và tương đối ít Lính , sẽ có vài em lượn duới nước ( chỗ nông ) chú ý tới chúng và làm thịt .
    Cốt yếu là ở đây , sau khi vượt qua muôn vàn trắc trở bạn sẽ vào một khu điện thờ to hơn và đông Lính hơn ..Hãy lượn thật kĩ những Gian Thất trong khu này , vì sao ư ?? Vì món Sáo Trúc ( Blow Gun ) nó nằm ở đó..Trong một căn phòng vừa phải và bị khoảng 2 em Ninja trông chừng ngoài 2 em ở gần đó . Do đó nếu khu điện thờ to và có 4 em Lính thì hãy lùng kĩ nha..Căn phòng này tương đối dễ nhìn à . Nó nằm ở phía Tây à !
    Chú ý là nhiều chỗ bạn phải bơi ra đoá..Và khu Điện Thờ này cũng thía..Nó nằm phía Tây..Nhớ nha...!
    Giờ thì bạn đi chếch hẳn lên phía trên sau khi đã ăn hàng đâu vào đấy..Bạn bơi bét nhè và tìm diệt bất cứ kẻ nào ở khu vực gần bạn . Xong ! Bạn trèo lên 1 con thuyền nhỏ và nhìn sang một Căn Nhà to ơi là to...Roài..Bạn đứng từ mũi thuyền và nhảy sang...Một đoạn cắt cảnh diễn ra và..............

Boss :Yukihotaru

Ôi..Người đâu gặp gỡ làm chi .
    Trăm năm biết có duyên gì hay không ?
    Thế mà giờ đây sắp cho nhau lên Cõi Phật đến nơi rùi..^_^ ! Em này da trắng ngần..Mặc Kimono..Chu oa..Xinh như tiên dáng thế .
    Lượng máu ít và tài năng thua xa ông Wang mà ta vừa tiễn ^_^ . Tuy nhiên em này cũng thủ đoạn lắm . Gần thì em đánh Võ xa thì em hét võ ..mồm +_+ và ném Ám Khí . Ám khí của em tương tự Super Shuriken à ..Khó tránh ra trò nhưng những cây cột Chùa không phải để cho bạn chơi . Đúng không nào ? Hãy áp sát và dồn em vào tường . Nếu em đã ở góc chết thì..Ka ka ka , cứ nhấp Vuông điên cuồng cho tôi..Chắc chắn em sẽ bị băm đến chết nếu không bị ngã xuống hoặc có ngã xuống nhưng vẫn nằm trong góc không thể ra được ^_^ .
    Thỉnh thoảng em này cũng ngứa mồm phun phè phè..nước miếng . Nhầm , Tiêu Độc chớ..Nên liệu mà né ^_^ . Roài...Có Smoke Boom hộ thân thì em về vườn nhanh lắm các bạn ạ . Tuy nhiên sau đoá...là....là..............

Yukihotaru bị Rikimaru hạ gục...Một bóng người xuất hiện . Hắn : Suzaku . Một đoạn Cắt Cảnh hấp dẫn và đầy kịch tính . Có nó chúng ta mới biết Onikage ( Suzaku ) nó dã man đến thế nào ..Yukihotaru lết đến bên Suzaku - người nàng sẵn sàng hi sinh cả tính mạng . Tôi những tưởng sau khi đập 1 em Boss dễ sẽ đấu tiếp với Suzaku nên hơi ..lo . Tuy nhiên , tên ác ôn của Burning Dawn cầm lấy Kiếm và xiên Yukihotaru một cái như xiên chả . Ôi...Em ơi , vì sao em yêu quỷ dữ làm chi để mà mang hoạ...Đau lắm , khổ lắm ..Một Cắt Cảnh và tôi rất thích..Còn bạn ??

20. basaf_13

Tiếp tục nào......

Màn VII :Ninja Village Under Attack Sau khi phá bĩnh Burning Dawn , Azuma Ninja phấn khởi trở về..Nhưng đâu có dễ để mọi chuyện trôi qua trong mây gió như vậy ...Ngôi làng của Azuma Ninja bị tấn công mà thủ phạm không ai khác ngoài cái tổ chức mà quỷ kia . Trở về và dọn sạch thánh địa là nhiệm vụ hàng đầu .
    Thông số :
    Enemies: 15
    Max Score: 600
    Ninja Item: Mine

Trang bị : Poison Rice ( Nếu có ) + Potion + Chông + Smoke Boom or Grenade .

Bắt đầu : Ngôi làng này có lẽ đã không còn xa lạ gì với những Ninja của chúng ta nữa..Tuy nhiên thay vì khung cảnh nên thơ tuyệt đẹp thì giờ đây nó bu đầy ruồi nhặng mà cụ thể là lũ tay sai Burning Dawn ngu xuẩn làm càn...Nhiệm vụ chẳng có gì nhiều ngoài việc bạn phải làm thịt cho đủ 15 Em đang nhởn nhơ ngoài vòng pháp luật .
    Có lẽ màn này tương đối dễ thở vì hạ màn đồ thứ nhất không quá rộng và bọn Lính bố trí khá khéo , ít có vụ tụ tập lắm ..Thêm nữa là món Item Ẩn Mine cũng dễ tìm và dễ thấy ..Khá vui . Hãy tận hưởng nó như một món quá mà Tenchu II mang lại .
    Ngay khi vừa vào màn chơi , bạn sẽ thấy có một vài tên em lân cận..Tìm và giết khá ngon lành . Giờ bạn chạy lại nơi mà bạn từng tập quăng Shuriken ở màn Training chứ ? Thats Right ! Trong khu vực này sẽ có món Mine đặt trình ìng ra và bạn chỉ việc tìm mà thôi...Tôi xin gợi ý chút chút là nó được đặt ở một chỗ..cao . Xong quá ngon lành nhé !
    Cứ thong thả mà hành động...Tên Ninja cuối cùng ở khu vực nhà Shiunsai..Và chỗ này thì bạn chắc đã quá thuộc .
    Xong...Một cắt cảnh hiện ra và bạn gặp một người quen..

Boss :Tatsumaru
    Ha ha ha ..Giờ bạn sẽ hiểu Tatsumaru nguy hiểm đến thế nào ? Đừng hi vọng chiến thuật của bạn dùng với Wang là hiệu quả . Tatsumaru dùng quyền cước là chính nhưng thường một bài quyền của Tatsu thường từ 5 trở lên..Rất nguy hiểm . Muốn hạ hắn nhanh thì mang khoảng 2 Grenade là ổn . Quăng cho 2 trái và dồn Tatsumaru vào tường , tuy nhiên đừng bao giờ để hắn làm điều ngược lại . Tha hồ băm chém , bạn sẽ tiễn Tat lên miền cực lạc ngay lập tức . Good Job !

Master Azuma Ninja Shiunsai đã chết vì tay Tatsumaru..Người học trò yêu của ông . Một bi kịch của Azuma Ninja . Rikimaru tức giận muốn hành quyết tên Phản Đồ này nhưng anh do dự...Roẹt...Một nhát kiếm vào mắt phải . Rikimaru đã phải trả giá cho sự lơ là của mình..Nhớ lấy Rikimaru : Đừng nương tay với bất cứ ai - Đừng do dự với những kẻ đáng chết ...Bài học này đã đưa anh thành Leader cho Azuma sau này .

Màn VIII :In Pursuit of Tatsumaru
    Sau khi tên phản đồ ra tay giết thầy và bỏ trốn..Rikimaru đã tỉnh ngộ và anh nhận ra là cần phải tiêu diệt hắn bằng mọi giá...Nhưng Ayame đã ngăn cản anh ..Nếu sự thật là Tatsumaru đã tiêu diệt Ân Sư..Chính tay cô sẽ lo vụ này . Cuộc tìm kiếm Tatsumaru bắt đầu , đúng hơn ..Đây là một cuộc truy sát .
    Thông Số :
    Enemies: 16
    Max Score: 635
    Ninja Item: None

Trang bị : Potion + Poison Rice là quá đủ .

Bắt đầu : Một màn tương đối phức tạp vì đối đầu với bạn là một tập thể Ninja đông đảo..Tương đối hóc bùa vì chúng có tầm quan sát rất rộng và được bố cục khá nhiều tên gần nhau . Tầm quan sát đủ cho chúng thấy những gì cần thấy . Tuy nhiên , vượt quá nó cũng không mất của bạn nhiều thời gian đâu .
    Now..Bạn có nhớ cách xài Map của Tenchu II chứ ? Roài , cứ nhắm hướng ngược lại của Map mà đi ..
    Giờ thì tại vị trí gần bạn khi vào Màn sẽ có 2 em Ninja đang tung tẩy ! Lưu ý là sau khi giết em thứ nhất thì em thứ hai sẽ chuyển sang trạng thái : ?! nếu có động..Yên tâm..Cứ chờ rồi giết tiếp .
    Sau đó chạy sang phải và thịt tiếp ..Quay về phía Nam và làm tiếp em nữa..Ngon rồi...Giờ thì cứ ngược là ta tiến .
    Nếu bạn nhìn thấy mình chạy qua những con suối nhỏ ? Yeah...Good Job ! Bạn đi đúng hướng rồi nhé..Giờ thì chỉ còn mỗi việc là ..đi tiếp và ...Sau khi vượt qua một đoạn rừng tre nhỏ ? Một khoảng sân tròn trước mắt và bạn xông vào.....

Boss :Byakko
    Health: 90
    Tên này xuất hiện khá ..hoành tráng . Cưỡi con hổ trắng to lù lù và đi ra..Tưởng chừng là một cuộc đấu tung hoành với cả Boss lẫn cả hổ tha hồ thì ai ngờ...Con hổ được ưu tiên cho Ayame..Biết thế mới rõ Azuma Ninja ưu tiên " nữ quyền " . Ha ha , Sư Tử Hà Đông Đánh Bạch Hổ..Vui ra trò . Nhưng giờ thì bạn làm thịt tên Lùn kia đi đã..Nó là con Boss dễ giết trong Game..Vừa chậm vừa yếu vừa..ngu . Băm nó vài chày là nó đi về miền hoang vắng ngay .

Màn IX :The Kansen Caverns Cuộc truy tìm Tatsumaru vẫn tiếp tục ..Hang Kansen là một địa danh vô cùng nổi tiếng vì...chả bít đâu ^_^ . Màn này tha hồ cho bạn làm thịt tuy nhiên số lính ít kinh . Khá dễ dàng và ngon ăn ..Now......Lets Start your Story .

Thông Số :
    Enemies: 19
    Max Score: 680
    Ninja Item: Blinding Dust

Trang bị : Potion + Poison Rice . Thường tôi chẳng mang gì nhưng các bạn đừng bắt chước...

Bắt đầu : Chà...Nơi bạn đứng có một cánh cửa..Xông vô xông vô..Cửa khoá..Dại chưa ? Giờ thì rẽ phải và nhảy xuống nước là tung hoành ..Ngay trên bờ sẽ có vài em " tiếp " bạn ngay . Khu vực này sẽ có 3 em đứng canh..Có Kunoichi đoá..Sướng chưa ?
    Giờ thì cứ nhắm hướng ngược lại của Map mà ta chạy...Ô ha ha ..Đi rất dễ và ngon lành . Now..Bạn cứ chạy giờ thì bạn chú ý cho tôi hai điểm :
    Sẽ có một chỗ phải phóng dây để leo lên ..Chạy theo con đường ấy sẽ thấy nhiều khu vòng ..Gọi là phòng cho oai chứ thực ra nó được ngăn bằng mí cái tường đất í chứ ? Trong khu vực này có 1 em Ninja đang ngủ . Hãy thịt nó trước tiên và bỏ qua các tên kia..
    Bạn chạy và cuối cùng sẽ lên một con dốc..Dont Move..Trên đó có 2 thứ giá trị vô cùng . Item Ẩn và một em Kunoichi..Hai thứ đều béo biết xài thứ nào ? Tốt nhất là cả hai bạn nhỉ ? Xong..Giờ con đường đi sẽ dễ thở vô cùng .
    Bạn chạy đến một khu na ná như những khu trại ..Có hàng rào gỗ che . Tốt ..Sẽ có 3 em Lính Cuối cùng phân bố hai bên Trái - Phải..Giết xong..Chạy về phía cuối của Map và xong .

Trên đường truy đuổi Tatsumaru , Azuma Ninja vô tình khám phá ra một điều tệ hại..Burning Dawn đã tắp tâm gây chiến ..Con tàu chiến của chúng , vô cùng tối tân và là một vũ khí chiến lược : The Fire Demon đã sẵn sàng nghênh chiến . Ayame lãnh nhiệm vụ phá hoại từ trong còn Rikimaru quay về báo cho Goh Da biết tin.....Cuộc chiến lớn nhất bắt đầu .

Màn X : The Sea Battle
    Trận Thuỷ Chiến đã sẵn sàng và các Ninja lãnh nhiệm vụ rất quan trọng . Tiêu Diệt kẻ đầu sỏ đề chấm dứt cuộc chiến vô nghĩa này ...Kagami , giờ đền tội của nàng đã đến...Hãy chấm dứt những ảo vọng điên cuồng của mình . Một kết cục đau lòng cho cả hai phe...Now..
    Thông số :
    Enemies: 44 (+2 sharks)
    Max Score: 1230
    Ninja Item: None

Trang Bị : Thiệt nhiều Potion và Smoke Boom . Có thể đem theo 1 Poison Rice và những món sau nếu có : Blow Gun + Antido Poison nhằm giải độc khi cần .

Bắt đầu : Đây là một màn không khó tìm đường nhưng với những người chưa có kinh nghiệm thì đúng là " Mò Kim Đáy Bể đúng nghĩa..Tất cả gói gọn trong một mặt biển đen ngòm và không gian tối đen như mực . Now...Giờ thì tôi sẽ nói cho bạn kinh nhiệm : Bật Map lên và kẻ một đường ( tưởng tượng ) từ phía bên trái ở phía trên xuống phía bên phải ở dưới . Đi theo con đường đó bằng những chiếc thuyền nhỏ và hơi chếch một đường vòng cung về bên phải Map ( Hướng Đông ) .
    Giờ thì cứ thế mà đi ..Chú ý một điều nhỏ là sẽ có Lính của Goh Da trên thuyền ..Bọn này mặc trang phục màu xanh sáng nên dễ nhìn và không !! khi bạn đến gần ..Còn lại , những tên Cung Thủ màn này rất khiếp . Vì sao ? Vì chúng có khả năng bắn tên Lửa ..Trúng là Buuum..Bạn bay như diều .
    Giờ thì cứ theo con đường tôi đã vạch mà đi..Lính không nhiều lắm đâu .Bạn hay đi cho đến khi thấy một con tàu to và không có lối lên..Bắn dây lên đó và làm thịt 1 em rồi xồ lấy món Potion quý báu . Rời tàu và đi tiếp ....
    Bạn cứ tung hoàng cho đến khi thấy một con tàu cũng to và có lỗi đi lên..Roài..Dont Move , hay đi lên theo con đường phía trên và làm nốt một em Ninja đã . Tội gì ...^_^ . Giờ thì chỉnh Item qua món Smoke Boom và xông vô con Tàu..Boss mạnh nhất ra tiếp bạn đây :

First Boss: Suzaku
    Ai tai..Giờ thì Suzaku sẽ lao vô bạn như thằng điên...Cầm sẵn quả Smoke Boom..Cho nó hít..Cho nó ăn vài Kiếm..Máu nó hạ xuống hơn 100 ngay .He he he ...Tôi khoái cái công hiệu của Smoke Boom ở Tenchu II ghê ta ơi . Giờ thì hãy cẩn thận , một bài quyền của Suzaku có 4 Hit và liệu mà đỡ..Cần thận hắn xài những trò bẩn sau :
    Đứng xa : Quăng Shuriken .
    Tương đối gần : Smoke Boom hoặc Grenade .
    Đứng xa hẳn : Thổi Blow Gun .
    Sợ nhất là vụ Blow Gun..Tuy nhiên , có một trò rất thú và tôi muốn các bạn ( nếu được ) hãy áp dụng ..Lựa cho Suzaku nhảy lên trên thành Tàu..Ka ka , giờ thì chém thật nhanh sao cho nó ngã khi vẫn ở trên đó..Giờ thì việc làm rất đơn giản : Đánh trước khi nó dậy và cho nó ngã tiếp . Cách này có thể " hầm " Suzaku đến chết trong oan ức tuy nhiên cần 1 chút may mắn .
    Roài..Còn cách nữa cũng " bẩn " chả kém là dồn nó vào góc chết của màn tàu và băm liên tục..Nhấp [] không dừng và cứ thế..Suzaku sẽ die . Nhưng nhớ là cứ nhấp [] lên tục nhé..Dừng lại là nó có thể cho bạn ăn đòn ngay .

Giết xong Shuzaku nhiệm vụ lại tiếp tục và giờ mới khoai lang các bạn ạ ...

Ngay tại nơi bạn đứng sẽ có một em ..Thịt nó nhanh và tiếp tục tung hoành..Sau khi cắt cảnh với Suzaku thì khu vực này ( cả Map ) sẽ chỉ còn 13 tên Lính và bạn phải buộc là giết hết chúng nếu muốn có GM bài này..Được . Bây giờ sẽ dựa vào Map để tìm và diệt chúng..Chú yếu ở hai bên Phải và Trái ..Đây toàn Ninja cả nên lừa chúng cũng khó . Tuy nhiên đã là người thì tham ăn là tất yếu..Bạn biết phải làm sao rồi chứ ?
    Đừng nghĩ Map sẽ giúp bạn tìm ra chỗ Kagami..Ke ke ke , đây nè :
    Hãy vỉa về phía Đông Nam nơi con tàu để gặp Ayame ..Chú ý cho một vụ là bạn sẽ đừng trên một cao và nhảy xuống con tàu nhỏ phía dưới..Đừng sợ , cứ làm liều là xong í mà ^_^ .
    Giờ thì tên Boss với vẻ đẹp chết người ăn mặc Sexy vô cùng xuất hiện tiếp bạn . Tuy nhiên bạn sẽ cầm Izayoi để chiến với nó chứ không phải thanh Katana cùn trước kia . Tôi tự hỏi sao Rikimaru không xài Kenjutsu mà lại dùng Katana nhỉ ?

Second Boss: Kagami
    Health: 300

Trông cô bé này rất liễu yếu đào tơ và gợi cảm nhưng thực sự thì em có thể cho bạn ra bã ngay..Tuy nhiên , phụ nữ vẫn là phụ nữ..Giờ tôi bảo bạn thía này : Ngay khi vào màn đừng do dự mà lao vào chém em như chém chuối cho tôi..Cứ chém và chém ..Đừng tránh xa vì ở xa em sẽ xài Blow Gun với bạn . Mà khi đang chiến đấu căng thẳng bị nhiễm độc bạn biết nó sợ thía nào rồi chứ ?? Lúc này em chỉ cầm cây quạt thui..He he , coi thường mình đoá..
    Giờ sau khi mất khoảng 1/2 Hp thì em sẽ xài kiếm..Khoai đa. Em táng 1 Combo với 3 Hit .Tuy nhiên , giờ thì Smoke Boom dùng làm gì ?? Quá đơn giản..Dùng để giết em í..Ném Smoke Boom và " làm " em í ngay . Nếu tôi nói giết Kagami không mất 1 Hp thì ở đây không biết có ai tin không ? Tuy nhiên đúng là như vậy và tôi làm việc đó chỉ với 2 Smoke Boom .

Chúc mừng bạn....Bạn đã hoàn thành Tenchu : Birth of Stealth Assasins với Rikimaru .
    ..........................................................

Ending : Con tàu Fire Demon bị thiêu rụi trong lửa đạn..Nó bùng cháy và tan biết đi cũng như những ảo vọng hão huyền mà Kagami đã đánh đổi bằng cả tình yêu , trái tim và mạng sống của mình để có được ? Một điều đơn giản mà cô không nhận ra ? Đâu phải cứ quyền lực là hạnh phúc ? Cô có lý tưởng để chiến đấu nhưng Lý Tưởng đó thực sự điên rồ !! Kagami đã trả giá...
    Một ngày nắng đẹp..Rikimaru và Ayame đến tảo mộ Tatsumaru ! Ayame không biết sao này hai người sẽ đi đâu và ra sao ..Cô hỏi Rikimaru , anh quyết định sẽ đến phục vụ cho Lord Goh Da theo truyền thống của Azuma Ninja ....Ayame quyết định đi theo anh và giờ đây , số phận đã gắn kết họ lại với nhau...Tuy nhiên..Ayame đã không vô tư và hồn nhiên như trước nữa . Một vết cứa trong tim của cô..Tại sao thì mời bạn chơi tiếp Game với : Ayame - The Best of Kunoichi .