Thắc mắc Ruling thì vào đây nhé !

Thảo luận trong 'Yu-Gi-Oh!! FanClub' bắt đầu bởi XzBlazingTimezX, 3/8/11.

1. XzBlazingTimezX

XzBlazingTimezX Mr & Ms Pac-Man

Tình hình là có 1 vài bạn thường hay thắc mắc những ruling và những chain, trigger, dịch yugioh wiki vì thế tớ lập topic nì để giải đáp những thắc mắc ý thay vì vào box hỏi đáp và tìm từng trang. Lưu ý là box này chỉ giải đáp Ruling, còn những cái khác các bạn vui lòng vào box hỏi đáp nhé ^^.

Chỉnh sửa cuối: 4/8/11
  2. superwind

superwind Mr & Ms Pac-Man

đó đó, giải đáp mấy cái trigger eff hay cái gì đó đó liên quan tơi mấy cái eff đi, XzBlazingTimezX
    :x

3. XzBlazingTimezX

Nói cụ thể đi pác @@ effect có rất nh` loại như quick effect, target effect,effect monster, trap, spell tè le chẳng lẽ ngồi dịch hết chài =.= Còn về Trigger effect thì đây : "Trigger Monster Effects activate whenever a certain condition on the Field, the nature of play, or the progress of the turn, is met"
    Có nghĩa là Trigger Monster effect ( effect monster thuộc loại trigger) là loại effect sẽ tự động kích hoạt khi hội đủ điều kiện.
    Vd : Caius (Monarch) điều kiện của nó là khi Tribute và sẽ active effect là Remove from play 1 card trên sân mà ko cần hỏi ( nếu opp ko có card nào thì fai remove card của chính mình)
    P/s : ai thấy sai hay ko đúng chỗ nào cứ thẳng tay cho em nó rút kinh nghiệm :)

Chỉnh sửa cuối: 3/8/11
  4. superwind

tks
    cái tribute để tribute som hoặc synchro hoặc use eff thì có đc coi là destroyed ko a?
    các lá equip vào mon mà mon bị tribute thì các lá equip đó có coi là bị destroy ko??

5. XzBlazingTimezX

tribute som là tribute j` thía @@ còn nếu mà tribute hay synchro hay fusion thì đơn thuần chỉ là send vào mộ thôi chứ ko fai? destroy. Còn Equip thì có nh` loại, có loại thì như call of hunter khi tribute hay synchro thì lá call of hunter sẽ ko bị destroy cũng như send vào grave mà vẫn ở Spell & Trap Zones, còn có loại thì bị destroy(thì phải =.=) như United We Stand, Axe of Despair.

6. rooney_di_spacy

rooney_di_spacy C O N T R A

Đã giải đáp ở đây.

Tribute chưa bao giờ được tính là destroy. Synchro, Fusion ko được tính là tribute cũng ko được tính là destroy.

Equip Spell/Trap/Monster khi bị mất target (mục tiêu equip) thì chắc chắn sẽ bị destroy. Nhưng ở đây là destroy do bị mất target chứ ko phải bị destroy bởi đối thủ (monster được equip bị đánh chết ==") hay do effect.

Call of The Haunted ko được tính là Equip card, Trap mà có thể Equip được thì chỉ có những loại như Blast with Chain thôi.

7. thang2410199

thang2410199 Donkey Kong

mons bị opp kill thì equip vẫn tính là bị destroy bới game mechanics ( mất target equip ) :-?

8. XzBlazingTimezX

Pác thang2410199 cho tớ hỏi là theo như cậu về kai battle phase, khi monster bị chọn làm targer để attack ĐÃ bị destroy và send về grave là hết 1 lượt damage step đúng ko ?
    Tớ có 1 tình huống là : field tớ có 3 monster, 1 starlight. Opp có E-H Zero và bị monster mình destroy trong battle phase. Sau khi E-H Zero bay về grave chuyện j` sẽ xảy ra ? :>
    1.Starlight sẽ negate effect của Zero và SDD bay ra.
    2.Effect của Zero sẽ active và destroy hết 3 monster trên field.
    3.Khác

9. MaceWindu

MaceWindu The Warrior of Light

Starlight negate effect cua zero nhung ko ss stardust :d

10. kuteboy789

kuteboy789 Donkey Kong

Cái số 2 đúng,Starlight Road ko đc dùng trong Damage Step

11. khactrung93

khactrung93 Youtube Master Race

bạn ơi, negate attack là coi như quái đối phương chưa hề attack đúng ko? như vậy dùng lá scrap iron scarecrow là sẽ chặn dk 1 lần tấn công của quái gladiator beast nhỉ, nó sẽ ko activate eff dk đúng ko?

12. GZ001

GZ001 Mr & Ms Pac-Man

Đúng

.........................

13. khactrung93

mấy lá như Blackwing - Hillen the Tengu-wind hay Glow-Up Bulb í, eff có đoạn "Each player can only use the effect of .... once per Duel." có nghĩa là cả 2 người chơi đều dk sử dụng eff của chúng đúng ko?:>

14. Chelsea164

Chelsea164 Mr & Ms Pac-Man

Thì cậu có Glow-Up trong grave của cậu, send từ top deck 1 card là đc SS mà, nhưng chỉ đc 1 lần 1 Duel :)

15. superwind

theo tớ ý nó là nếu opp có con đấy thì cũng chỉ use eff đấy per duel thui :D

16. XzBlazingTimezX

Có nghĩa là trong 1 trận đấu (duel) thì effect đó chỉ xài được 1 lần ( Lưu ý opp nếu có lá bài đó vẫn xài được nhé).
    Vd : Glow-up Bolb, khi bạn đã active effect r` thì khi lá này về lại grave bất kì hình thức nào cũng không thể active lại được

---------- Post added at 20:06 ---------- Previous post was at 18:50 ----------

Một số thuật ngữ vừa được Konami thay đổi sắp tới :
    + Remove from play => Banish
    + Selected as an attack target => target for a attack
    + During battle between this attacking card and a Defense Position monster whose DEF is lower than the ATK of this card, inflict the difference as Battle Damage to your opponent" => If this card attacks a Defense Position monster, inflict piercing Battle Damage to your opponent
    + Removed from the filed => Leaves the field
    Tạm thời là thế, nếu còn thông tin j` sẽ update lên sau

17. khactrung93

thnkx các bạn nhiều, nhưng mà ý tớ ko phải vậy. chỉ dùng 1 lần/duel thì ai cũng hiểu,ý tớ là giả sử chỉ tớ mới có n~ lá đó, thì opp có dk sử dụng lá ấy ko?

18. Chelsea164

Chelsea164 Mr & Ms Pac-Man

Không !

19. rooney_di_spacy

rooney_di_spacy C O N T R A

đồ của ai người đấy dùng chứ :))

20. XzBlazingTimezX

Hồn ai nấy giữ, đồ ai nấy xài, gái ai nấy hưởng chứ bạn =))