[thảo luận] RNG trong game và những cách +15.

Thảo luận trong 'TERA' bắt đầu bởi minhlanguoidoi, 23/11/16.

1. minhlanguoidoi

minhlanguoidoi Shemale Tam Thánh Lão Làng GVN

Như chúng ta đã biết để enchant thành công hay jackpot hay crit etching trong TERA đều phụ thuộc vào random-number generator (RNG). Các lập trình viên dùng số này để quyết định thành công hay thất bại của 1 hành động nào đó trong game liên quan tới may mắn. Số này có thể được tính bằng cách lấy thời gian hiện tại trên máy của bạn + - * / cho 1 số nào đó có mỗi thằng viết game nó biết để ra kết quả thành công hay thất bại cũng có thể là tỉ lệ min/max khi bạn masterwork weapon + armor, reroll những option trên gears. Nhưng sau 1 thời gian chơi tera thì mình đã chứng kiến nhiều cách để làm thay đổi RNG để đảo ngược kết quả RNG hoặc RNG đúng lúc để cho ra kết quả tốt nhất.

Jackpot khi mở hộp hay crit khi etching thì nhiều quá nên bài này mình chỉ tập trung và việc +15. Vì đây là cái sự đau đớn nhất đối với người chơi Tera.

Nói chung tất cả chỉ là theorycraft của mình thôi, các bạn đừng nghỉ lúc nào nó cũng thành công. Nhưng mình dùng những cách này khá nhiều lần rồi và lần nào cũng lên +15 cả. Nên giờ post lên để mọi người cũng xác nhận xem có thực sự nó tăng tỉ lệ +15 của gear ko.

Hình cây gập vm7 +15 cho mystic của mình trong 8 lần... Mình dùng smoke bomb và brooch trong lúc +15...

Món đồ +15 trước khi mình viết bài này. Vì mình có cảm giác thế nào nó cũng lên +15 trong hôm nay nên quay clip lại để chứng minh theorycraft của mình.

Thường thì mình dùng brooch vàng (Quickcarve và empower) cho patch trước, thành quả là con gunner của mình mặc nguyên set +15 sau 2 tuần vm7 patch update ở NA. Cá biệt có cây súng của con gunner nó tới 270 lần mới lên +15, vì mình lúc đó mình có rất nhiều mats nên dùng auto click cho nó tự nhấn xem từ +13---> 15 mất mấy lần, kết quả thật là tệ hại, sau lần thất bại đó mình đã thử dùng brooch cho những món đồ còn lại và tất cả đều lên +15 rất dễ. Patch này mình dùng quaterfoil brooch. Những món đồ mình +15 bằng con ninja này đều lên +15 trong 8---42 lần. Và mình chỉ dùng mỗi việc bật brooch và dùng smoke bomb.
    Chest 30 lần, Gloves 24 lần, Weapon 42 lần, Boots 31 lần. Tỉ lệ từ +13 ---> +15 trung bình là 60---70 lần (có thể hơn nhưng tùy vào độ may mắn/xui của bạn). Nhưng patch này mình đều +15 thấp hơn tỉ lệ trung bình đó nhờ trick brooch và smoke bomb.

Gunner full +15 của mình trước khi mình nghỉ TERA 6 tháng.
    weapon 270 lần (vì ko dùng chiêu trò gi cả đã vậy còn dùng autoclick), Chest 23 lần, gloves 34 lần, boots 41 lần.

Mình biết Brooch và smoke bomb nó không ảnh hưởng gì tới tỉ lệ lên 15 của gear cả nhưng theo 1 khía cạnh tâm linh hay gì đó thì nó ảnh hưởng tới khả năng rng của mình và những người nhờ mình vào dùng smoke bomb để họ +15.

Ngoài 2 cách trên còn có những chiêu trò khác. Mình sẽ tổng hợp những chiêu trò đã giúp team của mình +15 rất nhiều món đồ trong game và giải thích theo 1 cách khoa học nhất có thể (hoặc mê tính nhất) theo những gì mình biết...

1/ Smoke bomb của ninja dùng để absorb sự thất bại =)) (cũng có thể nó absort cả sự thành công).

2/ Brooch dùng để thay đổi chỉ số nhân vật của bạn trong 1 thời gian ngắn làm rng trong game cũng thay đổi theo.

3/ Aura của mystic giúp tăng khả năng crit và Aura này được áp dụng vào craft etching 3 để bán (mặc dù crit factor nó chả ảnh hưởng gì tới rng của nhân vật) nhưng nó có hiệu quả rất rõ rệt. Hơn thế này Aura này đã được NA player áp dụng vào +15 gear, khi bạn vào map này thì nên pt 1 mystic đi theo cùng để tăng khả năng crit cho +15.

4/ Nói chuyện với những NPC trong map đó. Cách này dùng để reset rng của thằng Fovarth và rng của bạn. (mình có nói chuyện với con bí ngô trước khi +14)

5/ vào map này và cố enchant ở phút 19, 25, 29, 44, 59 và 59 giây. Vì rng trong game này có thể được lấy theo thời gian thực trên computer của bạn và + - * / theo 1 cơ số nào đó để cho ra kết quả thành công hay thất bại, nhấn enchant vào giây thứ 59 vì lúc đó là giao nhau giữa 2 phút nó có thể làm thay đổi kết quả thất bại. Và theo kinh nghiệm của các thành viên trong team mình và những thống kê trên global khi có người +15 thì thường được cộng vào những phút trên có thể còn nữa nhưng mình thấy vào những phút trên là nhiều nhất.

6/ Enchant trước lúc reset server hoặc sau khi server đã reset. Reset server đồng nghĩa với việc reset lại tất cả environment trong tera và rng cũng là 1 trong số đó (theo mình nghỉ là vậy). Tỉ lệ +15 vào những lúc này rất cao. Enchant trước khi reset server vì lúc này server rất lag và thường có nhiều trục trặc cũng có thể ảnh hưởng tới khả năng rng.

7/ Cởi hết đồ ra, vừa đi vừa lạy (ngồi xuống) từ teleport tới khi gặp thằng Fovarth... để thằng Fovarth thấy bạn tội nghiệp + thành tâm nhiều khi nó cho thành công. Cách này dùng để trì hoãn lại thời điểm bạn nhấn enchant =)).

*Cách 1 và 4 cũng có thể giải thích là dùng để trì hoản lại thời điểm bạn nhấn enchant món đồ nếu may mắn bạn rớt vào ngay thời điểm thành công.

Nói chung tỉ lệ lên +15 hoặc jackpot rất rất thấp. Nên khi bạn thay đổi ngẫu nhiên 1 cái gì đó trước khi bạn nhấn vào nút enchant sẽ làm thay đổi kết quả RNG của bạn có thể tốt cũng có thể xấu nhưng vì tỉ lệ thành công quá thấp rồi nên người chơi sẳn sàng làm tất cả để thay đổi kết quả RNG của họ, những người +15 thất bại thường là những người nhấn enchant liên tục. Nếu bạn nhấn enchant liên tục mà nó +15 thì bạn rất rất hên rồi đấy vì mình đã test trên cây súng của con gunner rồi... những 270 lần fail.... Có người chạy đi ngắm cảnh trước khi enchant, có người đổi channel, có người pt bạn bè vừa ERP vừa +15 ...

Túm cái váy lại thì tất cả có thể đều là ngẫu nhiên, Nhưng ngẫu nhiên thành công quá nhiều lần thì đó liệu có còn là ngẫu nhiên nữa ko?

Thảo luận nát rồi thì dùng topic này thành topic show rng, show gear cũng được :3

Chỉnh sửa cuối: 23/11/16
    titeo6000 thích bài này.
  2. titeo6000

titeo6000 Fire in the hole! Lão Làng GVN

Thắp nhang và xem giờ hoàng đạo trên lịch vạn sự nữa :D

minhlanguoidoi thích bài này.
  3. HCLIGHT

HCLIGHT Chrono Trigger/Cross Lão Làng GVN

Haizzz sắp qua rồi thời con mystic của mình làm etching kiếm 100k/ ngày :((

minhlanguoidoi thích bài này.
  4. minhlanguoidoi

minhlanguoidoi Shemale Tam Thánh Lão Làng GVN

lol chuẩn luôn =)). Mình cũng hay cúng ông địa trước khi enchant :3
    nghe đồn etching 4 ko trade được anh ơi ... etching 3 vẫn có giá chán ... hi vọng ko giảm đáng kể =))