The Remanum

Thảo luận trong 'Thảo luận' bắt đầu bởi Annoyer, 17/4/12.

1. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

Game thuộc hãng Travian.
    Game chủ đề simulation thông thương, xây dựng, phát triển kinh tế cho thành phố mình ở và chính bản thân.
    Trong game có 20tp, mỗi tp có một nét riêng biệt về sản phẩm sản xuất đc, để đem bán hoặc nâng cấp nhà hoặc để mình sử dụng.

Game càng chơi càng hay do tính chất nowar và có tính toán tiền bạc trong đó, dĩ nhiên có chém gió.

Mỗi tuần còn có hình thức tranh cử làm quan trong mỗi thành phố, được làm quan tức nhiên làm bố người ta với phần thưởng cực lớn.

Game hiện đang trong giai đoạn beta, tuy nhiên game đã có phiên bản đi trước ở tiếng Đức, cho nên chất lượng cũng khá cân bằng.

Các bạn nào tham gia đăng khí xong nhớ chọn thành phố Cyrene, nằm ở góc phải bên dưới bản đồ

hoặc các thành phố nằm xung quanh cũng được, dễ hỗ trợ nhau hơn.
    Các bạn cứ tham gia, đừng ngại, game này có support chơi rất lẹ.

Nếu vào game các bạn có thể pm nick mình: Nancru, để hỏi những vấn đề khác.

Link game: http://www.remanum.com/
    Have fun!

P/s: Nếu login mà không cho chọn Cyrene thì xóa cookies đi (dùng Firefox thì ấn Ctrl+Shift+Del) rồi nhán back, chờ 2-3 phút đăng nhập lại.

---------------------- Các hướng dẫn beyond baics(vì cái con mới vô nó guide là basic nhất rồi) ------------------------​
    Các chiến lược này được 1 bạn trong guilde tên là SmallPanda viết, mình thấy hợp lý vì nó basics rồi. Tuy nhiên mình sẽ chỉnh sửa lại tùy vào thời thế.

*********Chiến Lược Phát Triển**************​
    Xin chào tất cả các bạn,
    Mình gửi thư này cho các bạn để chia sẽ ý kiến của mình đồng thời hướng dẫn các bạn mới chơi có cái nhìn tổng quát hơn về game kinh tế Remanum.
    Xin nói trước là các ý kiến cũng như thong tin của mình chỉ mang ý khách quan (có thể đúng, có thể sai, và thay đổi theo tốc độ phát triển của thành phố bạn đang sống)
    Công việc phát triển hằng ngày của acc không phải nằm ở việc chờ sản xuất res và buôn bán hằng ngày mà còn ở chỗ buff, donate và feast hằng ngày.
    Nếu bạn là người sống khép kín, xây bao nhiêu bán bấy nhiêu thì mình ko có ý kiến gì cả. Nhưng nếu bạn sống trong tập thể lien minh thì mình xin hướng dẫn các bạn các mặt hàng ưu tiên phát triển . Có thể nó không phù hợp lúc ban đầu khi bạn còn yếu nhưng sẽ lợi ích to lớn về sau.Việc của bạn làm là cần thu thập đủ các hang hóa để buff và sau đó là sản xuất số lượng lớn để cho toàn thể lien minh với giá rẻ(việc này có lợi nhiều mặt hơn là ưu tiên phát triển mặt hang hot nhất theo ý của mỗi người)
    Một acc muốn phát triển nhanh cần phải buff full mỗi ngày (nên nhớ là mỗi ngày nhé).Sau đây là các thong tin hang hóa cần để buff:
    Academy: tăng tốc độ điểm huấn luyện worker trong ngày. Thông tin đúng với Academy Lv4
    -Linen (normal): 35% điểm mỗi ngày
    -Lamps(exc):70% điểm mỗi ngày
    -Literature(exc):105% điểm mỗi ngày
    Ưu tiên: phát triển Lamp(exc) và Lit(exc) vì 2 món này là buff max, ai cũng cần đặt biệt là lamp(exc) sản xuất rất dễ . Nếu buff 2 cái trên thì 1 ngày đạt 19.2 điểm Edu Point với Academy Lv4
    Granary:Giảm thời gian chờ worker tại thành phố chính của bạn.Thông tin đúng với Granary Lv3
    Olive oil(normal):Giảm 0.15 trong ngày
    Sheep(exc): Giảm 0.30 trong ngày
    Cart(exc): Giảm 0.44 trong ngày
    Ưu tiên : phát triển Sheep(exc) và Cart(exc) nhất là Sheep(exc) vì nó rất dễ sản xuất số lượng lớn.Hiện tại mình có thể cung cấp Sheep(exc) cho toàn thể liên minh với giá vừa phải 44/u . Giá chợ đen là 50/u(không phải rẻ vì mình cần dung nữa mà)
    Colosseum:Tăng trực tiếp reputation (rất cần thiết với ai cần buff acc nhanh chóng).Thông tin đúng với Colosseum Lv3
    Wild Animals: 75 reputation
    Horse(exc):150 reputation
    Wine(exc):225 repution
    Ưu tiên: Wine(exc) bởi vì nó buff max và nó còn dung để feast mỗi ngày nửa
    Aqueduct:Tăng sản lượng sản xuất nguyên liệu thô và buôn bán trong nhà Emporium hằng ngày.Thông tin đúng với Aqueduct Lv2
    Flax: Tăng 6% tốc độ
    Cattle(exc): Tăng 13% tốc độ
    Lead pipes(exc): Tăng 19% tốc độ
    Ưu tiên: Cattle(exc) và Lead pipes(exc) bởi vì 2 cái để rất dễ xây dựng số lượng lớn và còn buff max nữa
    Roman Forum: Tăng lượng hang hóa sản xuất hằng ngày(không phải Nguyên Liệu Thô nhé).Thông tin đúng với Roman forum Lv3
    Gold(normal): Tăng 8% tốc độ
    Spice(exc):Tăng 15% tốc độ
    Gem(exc): Tăng 23% tốc độ
    Ưu tiên gold(normal) vì cái này là cái duy nhất có thể khai thác hằng ngày.
    Barracks: Dùng để đổi các mặt hang chiến tranh thành các loại res khác theo nhưng đợt ngẫu nhiên.Tôi khuyên bạn nên đóng góp max mỗi ngày vì nó rất có lợi theo cấp của Barrack.Lv1 lời 1:1, Lv2 lời 1:2,Lv3 lời 1:3 cứ thế mà lên. Góp càng nhiều hang nhận dc càng cao.Thông tin đúng với Barrack Lv3
    Weapon: tăng 2 điểm đóng góp
    Armor(exc): tăng 4 điểm đóng góp
    Ointment(exc): tăng 6 điểm đóng góp
    Phát triển dễ nhất là Weapon vì nó có sẵn trong 1 thành phố và còn dung để donate nữa. Kế đến Armor (exc) và Ointment(exc) với độ khó ngang nhau.Amor(exc) lợi cho donate và đóng góp. Còn nếu bạn xây dc Ointment(exc) với SLL, xin chúc mừng bạn là nhà đầu tư hang đầu.
    Việc sản xuất số lượng lớn cần phải 2 đến 3 acc phụ chuyên sản xuất 1 loại mặt hang mới đảm bảo số lượng dồi dào cung cấp giá rẻ cho member và thúc đẩy lien minh phát triển.Hiện tại Gấu đã thành công trong việc sản xuất Sheep(exc) và weapon với số lượng hang loạt. Trong tuần tới có thể cung cấp với giá rẻ cho lien minh với số lượng vừa phải :Sheep (exc) giá 40/u và weapon (normal) giá 55/u. Các mặt hang Olive oil , linen, flax thì rất dễ kiếm nên mình sẽ không bán để cạnh tranh. Mọi người có thể tự sản xuất cho mình. Hiện đang đầu tư Lead piece(exc), cattle(exc) , oil lamp(exc) hy vọng thời gian tới sẽ bán cho toàn thể lien minh với giá rẻ.
    Còn 3 nhà buff nữa nhưng mình không đào sâu vì không có lợi cho từng cá nhân. Mọi người tự do đầu tư mặt hang mình thấy hứng thú với số lượng lớn để dễ cung cấp cho anh em. Riêng các chủ lien minh nên đầu từ Pourtry (exc) và Goat(exc) cho toàn liên minh với giá min. Còn làm gì thì mọi người có thể hiểu rùi đó.

************** Chiến Lược Donate ***************

************** Chiến Lược Feast***************​
    - Có 1 điều đặc biệt ở hệ thống feast này: ai nằm trong top3 feast ngày hôm đó, đều có chung rep rate(Extravagance/Repuptation).
    - Và mỗi ngày hệ thống sẽ đem feast của tp mình đi so sánh với các tp khác. Nếu tp mình thứ hạng cao thì sẽ nhận đc rep rate cao.
    - Đây là bảng thông số mình tích hợp được

Các bạn có thể vào đây để xem thêm(nếu có)

- Do đó để được hưởng lợi lớn nhất từ feast, các bạn phải dựa vào các ông lớn, để hỏi xem có ai feast hôm nay không, để join vào ăn hôi.

Edit: Tuy nhiên để được hưởng lợi rep rate nhìu nhất, tổng số feast ngày hôm đó phải vào khoảng 600k. Lúc đó, bạn sẽ được rate là 19+(rate cơ bản là 20). Còn lớn hơn nhìu thì rate không lợi, như trường hợp của mình, đút vào 400k feast và tổng số ngày hôm đó là 1m5 hơn, rate là 46/rep. :6cool_beat_brick:

************** Các điều bí mật trong game **************​
    Master = M; Craftman = C; Labo = L
    1. Khả năng sản xuất của worker:
    - Ở city lots: Master/Craftman/Labo : 4/2.5/1
    - Pelnaty ở city lots(without master): 1/.7410/.6666/.6233/.5916

- Ở country lots: Master/Craftman/Labo : 2/1.5/1
    - Pelnaty ở country lots(without master): 1/.7417/.6666

2. Master để làm gì?
    - Như ai cũng biết master đáng giá 100 education points(ep). Nhưng khả năng làm việc của nó được nêu ở trên. Vậy 1 con master(100ep) ko bằng 2 con craftmans(40ep)?
    - Điểm mạnh của master ko nằm ở đó: điểm mạnh của nó là nếu nó nằm ở industry nào, thì công nhân ở industry đó ko bị pelnaty nữa và đặc biệt hơn nó còn boost cho đám worker dưới quyền(C và L). Giờ thì lôi cái caculator do MS support ra nào

- Ví dụ:
    một con C của mình sx đc 886.9 oil lamps nếu ở một mình, nếu 2 con là 1655 oil lamps, như vậy tính sơ cũng biết con C thứ 2 đã bị pelnaty.
    giờ mình tháo 2 con C ra và gắn con M vào, nó sx được 1555.2 oil lamps, và mình gắn con C vào slot 2 thì tổng sản phẩm là 2527.2 oil lamps. Như vậy con C giờ sx được 971.8 oil lamps. Note pad ?

Chỉnh sửa cuối: 14/5/12
  2. sbonzakura

sbonzakura Youtube Master Race

Sao mình chỉ chọn được 4 thành phố, trong đó không thấy có Cyrene :|, nên mình đã chọn Syracusae

3. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

à quên nói, nếu chọn ko đc, bạn có thể chờ 5-10p quay lại, hệ thống sẽ random lại lần nữa cho bạn
    Mà tp syra đó cũng đc cũng gần tp mình

4. oceanlove

oceanlove T.E.T.Я.I.S

Vừa reg nick xong :D , nick mình là : SWind ở Alexandria

5. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

Đã invite vào guild nha, guild có 2,3 thằng à =))
    mà đảm bảo support ngon :D

6. oceanlove

oceanlove T.E.T.Я.I.S

chẹp :d mà game này thấy hệ thống có vẻ phức tạp nhỉ

7. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

cũng bt à, chơi 1 ngày là bạn rành ngay thôi
    hiện giờ đang trong giai đoạn chuyển giao giữa begin và mid game, có thể bạn nên xây các nhà cung cấp nguyên liệu giữa sẽ mau kiếm tiền hơn
    chẳng hạn như tp bạn thì glassware, rawglass và sx lead pipes, các món này đang hot

8. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

vietanh797
    Alexander(canh 2 ngày không ra Cyrene nên phải vào đây)
    game tiến độ khá chậm
    cần lưu ý nhiều hàng hóa bán rất chậm đừng ham rẻ mà vỡ mồm
    mình ham rẻ mua ít glass giờ bán mất 20 days mới thu đc tiền >"<
    dù mua 8 bán 22 nhưng vẫn thấy khó chịu:9cool_canny:

9. raulmama

raulmama Legend of Zelda

glass bác bán làm gì, donate lấy điểm up thêm slot xây nhà ^.^

10. phamnguyetanhvnn

phamnguyetanhvnn T.E.T.Я.I.S

wow. webgame này giao thương buôn bán với nhau hở bác. mình mới chơi, vào thì hiểu đôi chút nhưng no english nên chả hiểu cái mô tê gì @__@.

---------- Post added at 13:41 ---------- Previous post was at 13:37 ----------

hihihih, mình ở gần chỗ Cyrene nè, mình ở ALEXANDRIA, vậy có được không nhỉ :D

11. vietanh797

chồng =))
    nếu nhớ không nhầm bác là chồng cũ trong torn
    nhưng bỏ lâu quá rồi chả nhớ chồng mình là thằng nào nữa =))

but đùa thế đủ rồi ai cho lời khuyên về alexandria thì nên làm gì nhỉ

Chỉnh sửa cuối: 24/4/12
  12. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

còn cái sellrate ở emp, tốt nhất nên up workplace, đưa công nhân vào bán cho lẹ

Nếu login mà không cho chọn Cyrene thì xóa cookies đi (dùng Firefox thì ấn Ctrl+Shift+Del) rồi nhán back, chờ 2-3 phút đăng nhập lại.

Vào Cyrene dễ support nhau hơn, với lại thành phố phátt riển mạnh nên sx random ra ít, mấy tp tiêu điều thì hệ thống khuyến khích vào hơn :))
    Các bác đang ở Alex thì lời khuyên chân thành là lên nhà Pottery, Lamp với Dishware đang cần sll worldwide để donate up nhà trong thành phố. Excellent lamp cũng cần dùng để bỏ vào Academy, excellent dish thì bán nhiêu tụi nó mua nhiêu ( đem về Feast lây rep).

p/s: bạn nào mới tạo acc thì tạo acc mới chơi chiêu để vào Cyrene đi, bên mình nắm giữ quyền lực tp này lớn lắm, vào biến nó thành cộng đồng Việt luôn =))

Chỉnh sửa cuối: 25/4/12
  13. vietanh797

cái chính là cnah 2 ngày đếch ra Cyrene =.="

14. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

hix, cố gắng cho đc chứ biết sao giờ, sắp có update phần thuộc địa, cho nên support nguyên liệu cho nhau không còn là vấn đề nữa
    xây chung thành phố là tốt nhất
    Cyrene top6 rồi, khó vào hơn cũng đúng :|

15. vietanh797

đã bắt đầu sx lamp(nhìn như cây đèn thần trong aladin ý @@!)
    sản lượng 550/day
    coal chả thằng nào bán trong mấy thành phố có khả năng sx coal nên việc làm dish là không khả thi zzz

16. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

nó có bán đó chứ, mà tại đắt hàng quá thôi, buôn ra bao nhiu hết sạch bấy nhiu bán max 8d nó cũng hốt
    kiếm đc thằng deal 7d là hên lắm rồi, mà đã mời vào guild VNĐ rồi đó

tối tui share cho 1k coal xài tạm qua mùa trăng

17. vietanh797

thôi khỏi giờ sx lamp 1k/ day
    game này nếu có thể control đc luồng hàng thì bá đạo lắm
    kiểu như than chỉ có 4 thành phố sx đc
    làm 1 hiệp hội bán than lũng đoạn thị trường kiểm soát giá hàng thì cứ gọi là vãi

18. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

lúc trước có đợt donkeys bán với giá cực hot, giờ lâu lâu mới có thằng mua =))
    bá đạo theo thời vụ thôi

cái lit+ cũng vậy, giờ nhìu thằng sx đc cũng cạnh tranh dữ lắm
    à, có gì chat trong guild hỏi thằng VAT, nó bán cho lit+, đem gắn vô Academy boost education points lên nhìu lắm, lamp+ cũng gắn đc
    tui cũng có mấy cái cart+, gọi công nhân ra cho lẹ nè

---------- Post added at 16:26 ---------- Previous post was at 15:25 ----------

Khà khà, hiện giờ Cyrene đã đi trước server với Lv4 Academy đầu tiên. Mức education point kỷ lục đạt 19.2p/ day.

19. Masz

Masz T.E.T.Я.I.S

Sao mình clear cookie mà nó vẫn ra mấy cái TP cũ vậy , k thể chọn Cyrene được ( Mình xài chrome )

20. Annoyer

Annoyer Mr & Ms Pac-Man

clear xong rồi chờ cỡ vài phút nữa đi bạn, tp pt càng cao nó càng khó vô :)