[Tôi Tài Giỏi] Bàn luận!

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi cloud952004, 15/1/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. cloud952004

cloud952004 Mayor of SimCity

Vì mod Pooh close cái topic kia nên mình lập lại topic này để mọi người cùng bàn luận 1 cách nghiêm túc :D. Quote lại luôn bài của shuu_shirakawa ở topic trước luôn.

Rất là cám ơn shuu đã nói giúp cảm giác của mình từ hồi post bài đầu tiên đến giờ. Mình thật sự chả có muốn chống đối mọi người, những gì mình đang cố gắng nói là để cho mọi người đừng giữ quan niệm sai lầm trước khi thật sự hiểu rõ 1 vấn đề gì đó :).

Còn về vấn đề kinh doanh thì như đã nói, cho dù làm kinh doanh nhưng mà ta vẫn có thể vừa cống hiến cho xã hội. Tại sao lại ko đc, đúng ko? Giả sử nếu như anh Khoa và các trainers khác xây dựng nên khóa học này free cho mọi người và cuối tuần thì các anh phải điều hành thêm 1 công ty khác chỉ để kiếm tiền giữ cho khóa học còn sống thì liệu các anh có toàn tâm toàn ý cho khóa học đc hay ko? Câu trả lời chắc chắn là không các bạn ạ.

Vậy thì bạn sai lầm trầm trọng rồi. Chỉ có khi bạn thực sự đứng nhìn 128 bạn trẻ hôm 10/1 đây chạy về hàng ghế cha mẹ của mình và ôm chầm lấy họ và cùng thốt lên những lời yêu thương mà bấy lâu họ ko dám nói mới thấy đó là 1 cảnh tượng cực kì xúc động. Lần đầu tiên đi làm coach, nhìn thấy những học viên của mình thay đổi ngày hôm đó mà tôi ko thể cầm đc nước mắt. Các em chạy lại ôm tôi, cảm ơn tôi và khóc ko ngớt. Bố mẹ các em cũng đến bắt tay và cám ơn tôi đã giúp đỡ các em trong 3 ngày qua. Thật sự đối với tôi đó là 1 trải nghiệm mà ko phải ai trong đời cũng có cơ hội đạt được. Đó cũng chính là lý do vì sao tôi tình nguyện quay trở lại tham gia vào 1 ngày training coach thật vất vả để đc vào đội ngũ coach. Vượt qua hơn 40 người để đc đứng trong đội ngũ những "thiên thần áo đen". Bởi vì đó là 1 công việc ý nghĩa, một công việc nhỏ nhoi nhưng có tầm quan trọng rất lớn, đó là cống hiến, là nỗ lực trong việc đóng góp cho nước VN những con người trẻ tài năng.

Nhân đây cũng xin nói luôn là ngày thứ 2 của khóa học. Khi về nhà, tôi đã quỳ xuống và xin lỗi ba tôi. Tôi xin lỗi người vì đã ko thật sự làm đúng như những gì người kì vọng ở tôi, tôi xin lỗi người vì đã có những lúc tôi ko hề nghe theo lời khuyên bảo của người. Sau đó tôi lên lầu và ôm chặt lấy mẹ tôi, và tôi khóc. Tôi khóc vì buổi tối hôm đó tôi đã hiểu ra công lao dưỡng dục của mẹ to lớn như thế nào mà bấy lâu nay tôi không hề nhận ra, bấy lâu nay tôi đã nghĩ nó ko hề to lớn như thế. Và tôi nói với mẹ: "Con yêu mẹ nhiều lắm". Vâng, 1 cụm từ mà chắc chắn ko phải con người VN nào cũng có thể nói ra, nhưng tôi đã có đủ can đảm để làm điều đó. Và tôi cảm ơn TTG và anh Khoa, nếu như ko nhờ có những trải nghiệm trong ngày thứ 2 đó thì có lẽ tôi vẫn ko bao giờ có đủ can đảm để nối lên những lời yêu thương đó.

Trên đây là vài dòng chia sẻ của tôi, 1 Cử nhân của TTG, 1 coach của TTG, một con người đang sống xứng đáng với những gì cuộc sống trao cho.

Đây là 1 số hình ảnh của khóa học đầu tiên trong năm 2010 kéo dài từ ngày 8 đến 10 tháng 1 năm 2010. Nếu bạn nào có nhã hứng thì có thể xem qua.

http://www.toitaigioi.com/gallery/?file=Khoa hoc TTG 08-01-2010/&offset=20

Còn đây là video của khóa học
    [video]oOerhcbgvxY&[/video]
    Tôi phụ trách nhóm 2, là người đeo kính to con :D.

2. YoYFin

YoYFin Mr & Ms Pac-Man

Mặc dù rất muốn đi 1 lần cho biết nhưng với cái học phí 3 triệu/3 ngày với 1 thằng hs từ tỉnh lên thành phố học như em thì hơi quá anh à,thôi thì nhịn tiền ăn mua cuốn sách xem sao...,bản thân em bây giờ khá là thiếu tự tin trong mọi tình huống từ việc nói trước đám đông hay đối diện với 1 người khác phái,và định hướng cho cuộc đời này thì em cũng vẫn chưa có hix
    sẳn cho em hỏi muốn mua cuốn sách thì mua ở đâu nhỉ em ở sài gòn :)

3. Shuu_shirakawa

Shuu_shirakawa Fire in the hole!

những điều cậu đã học được và làm được nếu mà không được đi học cái ttg....phải nói là "không thực tế cho lắm tớ đàm bảo với cậu rằng trong này ít ai làm được như thế lắm ....mình hoạt động ở box tâm sự này cũng được khoảng gần 2 năm rồi....nhưng mình chưa thấy ai có thể làm được những hành động như cậu nói

chỉ đơn thuần là nêu lên những hành động như cậu nói thôi thì đa số sẽ phản bác lại ....những hành động như vậy không nhất thiết là phải thể hiện như thế....mà thay vào đó thì thể hiện bằng hành động

cậu không tin thì vào topic "đừng trao yêu thương khi quá muộn"

mà cậu đi học cái đó thì được học những gì vậy có thể post lên cho anh em tham khảo được không.....vì cậu đã đi học và nộp tiền rồi nên cái vụ bản quyền không được tiết lộ thì sao họ có thể cấm được.....hơn nữa càng về sau càng có nhiều người được học cái này,cậu không nói thì sẽ có người khác nói

mọi người nghi ngờ cũng có cái đúng của họ vì phải bỏ ra 1 khoản tiền lớn mà chỉ học trong có vài ngày thì.......tất nhiên sẽ có những ý kiến này ý kiến nọ

mong cậu chia sẻ những gì được học với mọi người :)

4. cloud952004

Bây giờ tớ phải đi học tiếng Pháp, tối về tớ sẽ bàn luận sau :D. Còn nội dung thì tớ có nói sơ ở topic trước trang kế cuối rồi đó, mọi người cũng tham khảo thử đi. Còn về bản quyền thì tại vì bây giờ tớ đang làm coach, là 1 phần của TGM nên những cái hay ho, chi tiết thì tự bản thân tớ thấy ko nên nói ra làm mất đi cái hay của khóa học :D. Vậy ha, chào cả nhà ^O^.

5. đại_thiếu_gia

đại_thiếu_gia Youtube Master Race

trời ạ.cái mấy bức tranh trong video chăng phải là bản đồ tư duy sao.chỉ là cách học về tư duy,1 chút về giao tiếp,uốn nắn về các khuyết tật trong cuộc đời mỗi người như dáng đi dáng đứng......ko khác j 1 lớp học doanh nhân mà mấy thằng bạn mình rủ đi(may mà ko đi) tiền phí thì bị chém những 3tr/3ngay =)).tất cả cái j cần học đều đc viết trong 1 cuốn sách dúng đắn và chỉ việc làm theo thôi

6. mauthankinh

mauthankinh Dragon Quest

Nhà văn nói láo, nhà báo nói phét.
    Còn nhà quảng cáo thì hội tụ cả 2 yếu tố trên.
    Điều này là 1 chân lý ở VN :) Tất cả những thứ hay ho nhập khẩu từ nước ngoài về đều đc quảng cáo 1 cách rất pro, rồi đi nghe thảo luận như nghe những giáo sư truyền đạt vậy, rất đi vào lòng người... rồi sẽ có ngừoi đăng kí và thử, người này học xong lại đi pro cho những người khác(Có khi lại giống bán hàng đa cấp, mình suy đoán thôi ;)) ). Nhưng... sự thật thì sao?
    3 triệu đổi lấy nhân cách + thành công thì tất nhiên là quá rẻ :)) nhưng số tiền đó với người lao động bt ở VN thì rất, rất lớn. Bạn bảo là ai học xong đều cảm thấy ko tiếc 3 triệu??? Mình ko có tý tin tưởng nào về câu này của bạn, chỉ có những người thừa tiền + pro cho chương trình mới dám nói như vậy :) Ý kiến cá nhân, và mình đoán sớm muộn Topic cũng bị lock :D

7. cloud952004

Quảng cáo? Xin lỗi nhưng TGM ko hề thuê mình quảng cáo gì cho TTG cả. Và mình làm coach cũng là 1 cách tự nguyện ko hề ăn lương của TGM. Mình xin nói rõ ra để mọi người khỏi lầm rằng mình đang cố hết sức mình PR cho TTG.

Vì trên thực tế thì TTG ko cần PR, sự PR chắc chắn nhất của TTG đó là do các cử nhân đi trước truyền miệng lại cho những người đi sau. Vì nếu như khóa học ko thật sự đúng như những gì nó cam kết thì làm gì mà có người đi truyền miệng lại, đúng ko?

Tất cả những gì mình đang chia sẻ ở đây đều chỉ với 1 mong ước nhỏ nhoi là mọi người có thể dành 1 chút thời gian quan tâm đến TTG. Hoặc ít nhất thì cũng đừng có suy nghĩ lệch lạc về khóa học mà thôi.

Cậu mauthankinh phân tích nghe rất hay nhưng suy cho cùng cũng chỉ là suy đoán của cậu mà thôi. Thậm chí mình nghĩ cậu cũng chả buồn mà click thử vào official website của TTG để nghía thử nữa là, bằng chứng là tiền học phí cậu cũng đâu nắm rõ mà chỉ chém đại 1 con số ra thế thôi. À mà nhân tiện thế nào là người thừa tiền + pro cậu có thể nói cho mình nghe ko? Còn đối với mình thì đó là đem tiền đầu tư đúng chỗ, đúng nơi và đúng lúc cậu ạ.

Chỉnh sửa cuối: 15/1/10
  8. StuWolf

StuWolf Liu Kang, Champion of Earthrealm

nói chung, bạn cloud phản biện không có kết quả đâu. đừng cố gắng nữa.

chưa nói đến chuyện đúng sai, nhưng ko có kết quả đâu. bạn hiểu mình chứ ?

9. cloud952004

^ Câu nói của StuWolf là 1 ví dụ điển hình cho việc dán nhãn tiêu cực lên người khác. Tại sao lại phải bỏ cuộc vì người khác nói mình phải bỏ cuộc? Nếu như những gì mình đang bảo vệ là đúng thì tại sao phải sợ? Người khác nghĩ gì về mình ko quan trọng, quan trọng là những gì mình nghĩ về bản thân mình [tiện nói luôn đây là phần học về lòng tự trọng trong khóa học :)]

10. mauthankinh

mauthankinh Dragon Quest

Cái này mới mở ra thì tất nhiên mọi người có quyền nghi hoặc, đặc biệt lại là ở VN. Có thể đây là 1 chương trình hay về đào tạo nhân cách, suy nghĩ về cuộc sống nhưng cái kiểu Nổ đến mức như những gì 1 vài người nói thì có đáng tin ko? Xin hỏi bạn học ở đấy lâu năm chưa... kết quả phải đc trải nghiệm qua thời gian thì mới đáng tin, đằng này đa phần toàn là quảng cáo, những người thành công như ông gì viết ra cuốn sách đó cực hiếm.
    Hãy để vài năm nữa để kiểm nghiệm những lời nói, suy nghĩ và hành động của học viên đã đăng kí học ở đó, nếu họ giỏi và sống có ích cho đời(đặc biệt là những kẻ xấu từ trc khi vào học) thì mình rất khâm phục bạn và những người tạo ra chương trình này, lúc đó mình sẽ đăng kí học ngay mà ko phải suy nghĩ :)

11. cloud952004

Khóa học đã bắt đầu từ tháng 6 năm 2009, có nghĩa là đã đc hơn nửa năm rồi. Và nó thành công ở cả HCM lẫn HN. Nếu như nó là lừa đảo thì đã phá sản từ rất lâu rồi bạn ạ. Nếu bạn xem hình trong link bài đầu mình đưa sẽ thấy có 1 số coach lâu năm [rõ nhất là hình của coach có ghi tên Bá Thọ dán trên ngực], những cử nhân đầu tiên của khóa học quay lại tình nguyên làm coach vì ước mơ: "Trong vòng 10 năm đào tạo được 1 triệu bạn trẻ VN tài giỏi" của anh Khoa :). Và bọn mình ko hề thấy hổ thẹn khi đang là 1 phần trong công cuộc đó :).
    Nếu bạn có suy nghĩ như thế thì mình rất cảm ơn bạn. Thà rằng suy nghĩ như thế còn hơn là chưa gì đã tự dán nhãn tiêu cực cho khóa học, đúng ko? Mình cũng hi vọng trong năm nay, TGM sẽ phát triển ngày càng lớn mạnh đã mauthankinh ko phải chờ vài năm nữa mới đăng kí đi học đâu :D.

12. NotProNotNewbie

NotProNotNewbie Mr & Ms Pac-Man

Cloud , bạn gọi cái kiểu lí sự cùn hồ đồ này là "phân tích nghe rất hay" à ? Buồn cười vãi cả đ** ! Cái kiểu tự cho mình "chân lí" rồi phun máu vào người khác , nói thật tôi muốn nôn mửa .

Bạn có quyền tuyên truyền và bảo vệ thứ mà bạn tin tưởng và cho là hay ho .Nhưng cái gì cũng có mức độ thôi , nói quá nhiều sẽ gây phản cảm và tạo cho người ta cai cảm giác món hàng đó trở nên tầm thường ( gặp nhiều thì sẽ lờn ), đồng nghĩa bạn đang làm giảm giá trị bạn và cái mà bạn đang bảo vệ trong mắt người khác đấy .Bạn chỉ nên mang đến thông tin , còn tiếp nhận cái thông tin đó hay ko thì tùy người ta .

Tiếng lành đồn xa , nếu cái "Tôi tài giỏi" thật sự tài giỏi thì cứ để nó tự chứng minh bằng sự tài giỏi của nó . Còn nếu ngược lại , thì đào thải chỉ là vấn đề thời gian .

Chỉ có niềm tin "đúng" vẫn chưa đủ đâu bạn à , hoặc là bạn đọc truyện tranh wa' nhiều . Đôi lúc lượng sức mình mà rút lui mới là dũng cảm .Và rút lui không có nghĩa là bỏ cuộc .

13. cloud952004

Ơ, thế là cậu chưa đọc hết câu của tớ. Tớ nói là phân tích nghe rất hay nhưng suy cho cùng cũng chỉ là ý kiến cá nhân của mauthankinh mà thôi :|. Cậu bình tĩnh lại đi, ở trong đây mình đang cố gắng giữ 1 ko khí ôn hòa mà :D.

14. J3rand

J3rand Guest

Sao lại tiêu cực đến mức bảo người ta đang dán nhãn tiêu cực bạn, người ta đang giúp bạn thoát khỏi cái cuộc tranh luận mà
    đấy.

15. cloud952004

Đúng là sau khi đọc bài của NotProNotNewbie chỉ ra thì mình mới nhận ra điều đó, còn bài của StuWolf post trước đó thì ngay lúc đó mình nghĩ rằng cậu ấy bảo mình bỏ cuộc. Hai điều đó khác nhau chứ :D.

Rất cám ơn J3rand và NotProNotNewbie đã chỉ ra thiếu sót của mình, mình sẽ rút kn từ việc này.

16. Kobe131

Kobe131 Youtube Master Race

Bác Cloud này có vẻ rảnh rỗi nhỉ :-/ thấy reply đủ hết từ topic trước đến topic này :-?
    Sao học xong 1 khóa rồi mà chẳng biết tận dụng thời gian cứ ngồi giải thích rồi PR mà ko được tiền vậy :-?

Mình thấy cái này cũng giống kiểu xem 1 bộ phim thôi ấy mà, vd như mình vừa mất 3h ngồi xem Avatar rồi về quảng cáo bảo cho bọn bạn là nó hay nhưng mình ko đảm bảo là 2,3 tháng sau mình sẽ nhớ đến bộ film này :|
    Tương tự như vậy là 3 ngày, liệu những người mà bạn bảo khóc lóc lao vào vòng tay cha mẹ liệu 6 tháng hay 1 năm nữa có nhớ đến được những điều này ko hay lại chăm chỉ ngửa tay xin tiền bố mẹ, lại ngày ngày cày games (mình đang bảo những "teen quậy thành con ngoan" mà vnexpress nhắc đến, ko có ý ám chỉ ai đâu nhé ^^). Liệu sau khi nói xong lời yêu cha me thì họ có thay đổi gì trong hành động ko, có giúp được cha mẹ được thêm điều gì ko hay chỉ là thêm câu nói. Mình công nhận là mình ko nói với bố mẹ mình thế bao h, cũng chẳng bao h khóc lóc quỳ lạy như cậu nhưng mình vẫn luôn cố gắng để bố mẹ mình thấy hạnh phúc, vui lòng và mình tin là họ cũng biết như vậy. Với mình thì có những thứ ko cần phải nói cũng cảm nhận được.

Tất cả chỉ là cảm xúc nhất thời thôi, mình ko tin 3 ngày có thể thay đổi 1 con người. Nếu được thì chẳng lẽ hơn 20 năm bố mẹ cậu nuôi dậy ko bằng 3 ngày của 1 người xa lạ nói àh. Nếu được như vậy thì chắc nhà nước nên gấp rút triển khai cho giảm số lượng tội phạm trong thành phố.
    Mình ko phủ nhận tác dụng của khóa học này, vì nếu ko hay chắc cậu cũng chẳng giới thiệu ^^. Có thể nó sẽ giúp mình cải thiện cách học tập và suy nghĩ nhưng với cái giá ~ 1,5tr/ngày thì có lẽ là quá đắt.

Có lẽ mọi người chỉ thắc mắc ko biết là nó học cái gì mà đắt đến thế, cậu có thể nói rõ hơn ko, vd như ngày 1 học những cái gì, ngày 2 học những cái gì, có những mục tiêu nào là chính, mà nói trên diễn đàn thế này chẳng sợ bị kiện vì bản quyền đâu :-j

17. NKM

NKM T.E.T.Я.I.S

Tối qua tính post mà khi click vào thì close, hên là đã có save lại :|

Nhiều người chỉ toàn nhận xét khách quan, thấy tiền nhiều là la ó, không biết đọc qua 6 trang đếm được mấy đứa hùa rồi. Còn những cm chưa đồng ý với chương trình này nhưng nêu rõ quan điểm tại sao thì mình chả nói làm gì.

Có bạn nói thay đổi tâm tính 1 người thì cần 1 thời gian dài trải nghiệm. Đúng! Nhưng đến khi nào?? 1 năm, 5 năm, 10 năm hay hàng chục năm nếu người ta không khá nổi và luôn giữ ý kiến như thuở ban đầu? Thế thì tốn vài m trong vòng 2 ngày để có thể nhận ra, định hình những gì mình nên làm há chẳng phải tốt hơn sao?

Một ví dụ mang tính "điển hình" (cho nó dễ hình dung) nhé. 1 người nào đó sống thờ ơ, ko mục tiêu, và giả sử người đó trong vòng 5 năm mới nhận ra được những điều nên làm. Trong khi đó, nếu người đó bỏ ra vài triệu, và nhận ra điều đó trong 2 ngày!!! Không phải là quá lời sao? Đây chỉ là ví dụ minh họa, còn thực tiễn nó vẫn rất đa dạng.

Và các bạn sống trên đời cũng biết, đặc biệt những ai theo ngành kinh tế: Nothing is free. There is no free lunch! Mình chưa học khóa học để khẳng định nó có đem lại kết quả tốt hay không, nhưng giả sử nó tốt thì sao nhỉ? Chỉ có những người trong chương trình này có thể làm điều đó, và nếu không dùng nó để kiếm sống, không cho nó giá trị tương xứng với những gì nó đem lại thì đâu còn gọi là kinh doanh? Mình xin nói thật 1 câu (giả sử chương trình này có kết quả tốt) thì vài triệu để thay đổi cách nhìn nhận, đạo đức của một con người là quá rẻ. Bớt đi 1 đứa ăn chơi lêu lổng, phá phách, chém nhau có thể đã cứu sống nhiều người, tạo ra thêm 1 công dân tốt....
    Một món đồ đặc biệt mà đem hạ giá bằng những món đồ bình thường thì nó con gì là đặc biệt? Đành rằng báo chí PR hơi phóng đại, nhưng chưa học thì đừng nói nó không có kết quả. Trước đó hãy nhìn xem những bậc cha mẹ nói gì về con cái của mình.
    Kinh doanh là cạnh tranh, không tìm thấy lợi thì sẽ không làm, vì thế chưa cần nhắc đến cái tình ở đây.

Things are always available for a price, aren't they ? :)

Post xong thấy câu này:
    Vài phút lượn lờ forum thì có gì gọi là rảnh nhỉ? Không lẽ học xong là cứ ph3a sử dụng 24/24 ? Loài người đâu tiến hóa nhanh thế. Trước khi quăng mấy câu nhận xét kiểu cố-gắng-tìm-chỗ-để-đâm-thọt thì suy nghĩ cho kĩ.

18. cloud952004

Thật ra thì tớ vừa thi cuối kỳ 1 bên ĐH xong nên rảnh rỗi tự cho mình 1 ngày xả hơi chứ ko phải là rảnh ko có gì làm :)). Đính chính luôn kẻo các bạn lại nhầm mình rảnh thiệt =)). Vì tuần sau mình đã lại tiếp tục vào học rồi nên tranh thủ tận hưởng thành quả ấy mà :x.

Rất cảm ơn NMK đã có 1 ý kiến khách quan về khóa học. Bây giờ tớ quyết định sẽ chỉ cung cấp thông tin giống như NotProNotNewbie đã nói chứ ko mù quáng bảo vệ nó nữa. Mọi người có thắc mắc gì thì cứ hỏi, nhưng hãy hỏi thật cụ thể chứ đừng quá chung chung vì trên thực tế là cái nội dung học nó rất là rộng lớn và trải dài 3 ngày liền nên bắt tớ nói hết thì TT.

19. nomayin

nomayin Youtube Master Race GameOver Lão Làng GVN

Chút ý kiến ....
    Đầu tiên nói về bạn chủ topic, bạn Cloud gì đó.
    Theo bạn nói thì bạn là 1 người tình nguyện làm coach của khóa học, tức là sẵn sàng bỏ công phục vụ, hướng dẫn trong khóa học mà không cần chút tiền công, tư lợi nào, cho dù để làm việc này bạn phải bỏ ra một phần ko nhỏ công sức, thời gian cho cuộc sống cá nhân; mục đích chỉ phục vụ mơ ước "đào tạo 1 triệu người tài cho VN .. " gì đó.Thì thực sự mình rất ngưỡng mộ bạn ;)), vì đơn giản là 99 % người mình gặp chưa ai làm đc thế cả ;)), hỏi đứa này : "Tại sao mày làm việc này, việc kia,... ?" thì :" Để sau này đc điểm rèn luyện ,đc tiền bồi dưỡng ... đc cái này , cái kia ,.v.v...".;))

Còn về cuốn sách "Tôi tài giỏi, bạn cũng thế" của Adam Khoo, mình có trải nghiệm thế này: Hồi mới vào ĐH, mình và một thằng bạn kia học rất ngu ;)), điểm lê lết 5.x. Thế nhưng h, ( năm 4 rồi ), nó là một trong nhưng đứa giỏi nhất khoa, điểm 8.x :-o trong khi mình chỉ khá hơn tí xíu, đồng thời lối sống rất mẫu mực: học chăm, giao tiếp giỏi, làm việc khoa học,..... Hỏi bí kíp thì nó bảo quyển sách gối đầu của nó là quyển sách này !

Mình đã đc nó giới thiệu đoc và đã đọc hết :D. Ý kiến cá nhân : Đây là quyển sách hay, viết gần gũi, dễ hiểu dễ áp dụng, không giống nhiều quyển sách dạy làm người khác,... thể hiện được rằng người viết là người am hiểu, từng trải, thân thiện và nhiệt tình. Hồi mới đọc mình cũng sung lắm nhưng giờ vẫn chứng nào tật nấy.:">

Ý kiến cá nhân, ko nhận xét gì về khóa học vì chẳng biết gì. Chỉ biết là đây cũng là một hình thức kinh doanh của một ( hoặc các ) doanh nhân lão luyện!

20. cloud952004

Uh. Đúng thế. Một công việc hoàn toàn tình nguyện mà ko hề có chút lương bổng gì cả, cũng chẳng hề có 1 chút điểm rèn luyện gì đó như bạn nói. Tất cả đều là tự nguyện. Bởi vì tớ đã có mơ ước từ lớp 12 là trở thành thầy giáo đào tạo và cống hiến cho đất nước những con người tài năng cho nên việc làm coach có thể xem như là mình đang thực hiện mục tiêu của mình mà ko phải chờ đến 4 năm sau khi ra trường vậy đó :D. Ah mà cũng nói luôn là ko phải là ko thu đc gì, tớ thu đc kinh nghiệm tổ chức của công ty, kinh nghiệm đối phó với nhiều loại người khác nhau [vì học viên rất đa dạng và có nhiều người có suy nghĩ rất quái chiêu 8-}] ==> khi làm giáo viên tớ đã có sẵn 1 vốn kinh nghiệm phong phú rồi :D.

Đối với mình, khi nhìn thấy được học viên của mình thay đổi, nhìn thấy khuôn mặt hạnh phúc của họ thì tự nhiên trong lòng mình cũng có 1 cảm xúc gì đó lạ lắm mà ko diễn tả nổi. Ngày thứ 3 là lễ Xuất Phát tớ đã khóc vì xúc động trước tình cảm mà bọn nhóc dành cho mình T.T. Cả bố mẹ bọn nhóc cũng đến bắt tay và cám ơn mình nữa. Tự nhiên thấy đời ko còn gì là đẹp bằng giây phút đó :D.

Ah mà tớ có thắc mắc là bạn của nomayin đọc sách bản English à vì sách TTG,BCT mới đc xb có 2 năm trước à :|.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.