Topic dành cho Shang

Thảo luận trong 'AOE: Rise Of Rome' bắt đầu bởi Arabia, 7/12/03.

1. Arabia

Arabia The Warrior of Light

Tôi thấy trong 4 nhà phát triển nhanh (Sha + Yam + Per + Ass) thì đã có 3 topic rồi nên lập Topic này bàn về dân tộc mình ưa thích nhất thôi.Nói chung về cách phát triển quân này thì cũng gần giống quân khác thôi,tuy nhiên có thể linh hoạt hơn 1 chút là mỏ quả đầu cho 5 nông dân đi lấy,con thứ 6 dò đường luôn.Điểm mạnh của dân tộc này là dân rẻ và đời 2,3 đủ các loại quân nên:
    1)Có thể đánh nhanh được vì lên đời nhanh hơn các dân tộc khác (tôi đánh thường thường thì hơn 13' một chút,cá biệt có thể 12' ),có cả lạc đà nên chiến thuật đánh nhanh quân này là vô địch (Yam chỉ có ngựa chém,lên đời ổn định hơn Per vì Per còn phụ thuộc vào số voi,nai gần nhà).
    2)Nếu cần phát triển thì phát triển rất mạnh,đặc biệt là nếu biết lên đời bằng BE.Đây là lý do khiến tôi thích Shang nhất vì có thể lên ko nhanh nhưng nhiều dân thì cảm thấy phê lắm.Đánh Shang có thể lên đời 2 lần bằng BE (lên Tool và Bronze) mà ko làm ảnh hưởng đáng kể đến thời gian lên đời (14' lên xong Bronze với hơn 40 nông dân).Đây cũng chính là lý do tại sao tôi thích Shang hơn 3 dân tộc còn lại ( tât cả các dân tộc khác chỉ lên bằng BE được 1 lần thôi vì nếu làm 2 lần thì nó làm ảnh hưởng rất đáng kể đên tốc độ lên đời của mình).

Tất nhiên điểm yếu của dân tộc này thì tất cả mọi người đều biết nên ko cần viết ra.Nhưng nếu 1 v.s 1 thì tôi nghĩ Shang là vô địch,mong nhận được sự góp ý của mọi người.Nếu có 1 bài viết về vấn đề "Chiến thắng khi đối phương đánh Shang" thì hay quá.

2. langgiangboyz

langgiangboyz Legend of Zelda

mình thì toàn chơi 4 con lấy quả lúc đầu thôi, khi nào ăn mỏ thịt thứ 2 rồi mới cho thêm 2 con nữa vào ăn chung (để đảm bảo hết mỏ đấy để đi ăn mỏ khác).
    mình thấy shang đánh đời 2 khủng hoảng hơn đời 3, các bạn thấy đúng ko???

3. Ninja

Ninja C O N T R A

Làm gì đến nỗi kinh thế,Sang cũng đánh bình thường ,dân rẻ nhưng yếu và chậm,tớ thấy đánh Assi hay hơn! @};-

4. KnightHV

KnightHV Dragon Quest

Đúng vậy đấy, không có chuyện dân Shang hay đâu, tôi thấy ngựa với lại cung của nó ngu như heo à, chẳng ra cái chi cả. Tôi khoái Assy với Yamato hơn nhiều. Quân Shang không phải là tối ưu đâu. Chỉ hay thật sự khi bạnm có thể lên đời nhanh thôi chứ chậm thì,,,,hic ! ! !

5. Arabia

Rẻ nhưng yếu và chậm????Ông thử chưa mà dám nói thế.Dân hoàn toàn như các nhà khác thôi.Đúng là Assy dân nhanh nhưng hay hơn hay ko là còn tuỳ thuộc vào sở trường của mỗi người.Tôi thích tấn công nhanh(Tool hoặc Bronze) hoặc cực nhiều dân nên ưa chuộng Shang nhất,thế thôi.Còn tất nhiên sự lựa chọn số 2 vẫn là Ass hoặc Yam rồi.

6. Dream_SaD

Dream_SaD T.E.T.Я.I.S

That ra toi cung chi khoai moi Assy va Yama thoi,nhung de ma chon de che moi khi danh nhau,toi tha chon Shang hon,mac du quan ua thich la Assy va Yama,neu ma che Shang yeu la lam do cac bac a.,nhung do thi la y kien cua toi,con cac bac the nao la tuy cac bac !!!!!!

7. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Ko hiểu được nhưng khi cầm quân Shang mình thấy nó cứ thế nào ý.Thí nghiệm thì nông dân Shang cũng như các dân khác thôi,quân của nó cũng thế chẳng hề yếu hơn nhưng lạ là cứ cảm thấy nó yếu thế nào ý.Có lần 4 con ngựa Shang bắn nhau với 4 con ngựa Phone kết quả 4 con Shang chết Phone còn 2 con,chẳng hiểu được.
    Dân Shang rẻ nhưng chưa thể khẳng định được nó là mạnh nhất.

8. Dream_SaD

Dream_SaD T.E.T.Я.I.S

Dau co ai bao Shang la manh nhat dau,chang co de che nao la manh nhat ca,nhung Shang loi 1 cai la len doi nhanh,dan re,khi len doi xong thi lực cua Shang cu goi la cuc manh !!

9. Arabia

Ngựa với cung của nó ngu như heo?????Hoàn toàn như các nhà khác,cứ thử thì biết,cũng ko mất bao nhiêu thời gian đâu.Còn ai bảo bạn Shang chậm ko hay nào,cái đó còn tuỳ vào người sử dụng.Như tôi đến khi có ngựa là khoảng 50 dân.Đến khi ra quân thì khỏi nói,đông vô kể.Tôi thấy nhiều dân chưa chắc đã hay nhưng cực nhiều thì đã lắm.Nếu nó lên sớm hơn mình 1 chút,kéo vài con ngựa sang tôi ko những ko chạy dân mà còn lấy khoảng 5,6 con nông dân dử cho nó đánh để kéo nó ra xa khỏi nhà mình.Khi tôi có quân rồi thì chấp 2 ấy chứ đừng nói là 1.Bạn cứ tập lên đời bằng BE thật chuẩn đi sau đó sẽ thấy hết uy lực của Shang.Còn nếu ko biết trò này thì tất nhiên là khoái Assy với Yam hơn cũng là chuyện bình thường.

10. Dream_SaD

Dream_SaD T.E.T.Я.I.S

Noi ccung de che Shang hay de che nao cung vay thoi,con tuy thuoc vao trinh do nguoi choi nua ma,danh voi gà toi toan chap del ngay nha chi'nh luc dau,nhung danh voi cao thu thi khac biet do,nen cái chính là ở cái trình do cac bac a.!

11. Arabia

Cái đó thì khỏi bàn.Đương nhiên trình độ mới là quan trọng nhất nhưng mỗi người lại có sở trường và sở đoản riêng.Sở trường của tôi là lên đời bằng BE chuẩn và phát triển hợp lý nên tôi thấy thích đánh Shang nhất,vậy thôi.Không hiểu có ai có cùng sở trường ko nhỉ ? Cũng như vậy,có nhiều người ghét Per hoặc Mac vì dân chậm chứ tôi thấy đánh 2 quân này ko đến nỗi nào,vẫn uy lực lắm.Thực ra với tôi dân tộc Baby là ghét nhất vì chẳng có điểm gì nổi bật,đánh ngựa cung thì thua sút so với các nhà khác,ko chất lượng thì số lượng.Nếu ngang trình thì bắt buộc phải chơi cung A với pháo nếu ở trong và quẩy nếu ở ngoài nhưng thế thì khá mạo hiểm vì đánh cung A tuy uy lực nhưng có chậm lắm mà khổ nỗi đánh quẩy nếu bên mình thua hoặc chưa kịp có cung A nó đã sang đánh thì mấy thằng đồng đội kém cỏi bên mình lại chửi "Baby mà lại đánh quẩy(cung A)" mà ko tự trách trình chúng nó còn kém(phát triển với tấn công ngu hơn mình rất nhiều,mình quấy cho phát triển mà ko biết đường hoặc lại để bung nhà quá sớm).Thà cứ như Cho hay Gre dứt khoát quẩy luôn hoặc cố lên đời 4 nhanh(Greek),có thua cũng ko ai nói được gì.Cú nhất là bị mấy con gà chửi.

12. langtubuon1984

langtubuon1984 Mr & Ms Pac-Man

Đúng á thực sự là Shang lên đời = BE rất khoái nếu mà tui đánh Shang thì lên xong đời 3 là tui có hơn 30 nông dân rùi,đánh khoái lắm,chứ ko thiếu thứ này thiếu thứ kia đâu

13. xuanhung

xuanhung T.E.T.Я.I.S

Tui thì chẳng thích quân Shang vì cầm quân này thế nào cũng bị bung nhà.Vì là Shang chắc chắn sẽ được chăm sóc tận tình mà hihi.Với lại mình cũng thấy nó chậm chậm thế nào ấy.Bác Arabia có 50 dân mới sinh ngựa cơ à.Tui sợ hơi lâu,tui nghĩ chắc bác lên đời 4 luôn à?Còn vụ dùng nông dân để dụ quân địch ra xa khỏi nhà mình ko hiệu quả lắm đâu.Ví như bọn tui đánh chủ yếu lại ko chăn dân mà thường tìm nơi làm việc của đối phương cơ.Nếu nó bỏ chạy cắt 1,2 con ngựa ở lại,hoặc đánh qua loa xong bỏ đấy đi nơi khác đợi một lúc quay lại thế nào cũng làm thịt được một ổ nông dân.

14. Arabia

Làm gì mà hơi lâu,lâu để toi đặc à.bác 2 lần lên đời bằng BE lên xong đời 3 là 14' có khoảng >40 dân,liên tục bắt dân đến khi nâng cấp xong bánh xe rồi có loạt ngựa đầu là đã khoảng 50 dân rồi.Tôi đề phòng ở đây là nó là nhà phát triển nhanh,lên đời trung bình khoảng 13' rồi kéo quân sang chứ nó mà lên đời 14'(tôi ko dám bắt dân nhiều ở đời 2 vì thường thường thì các nhà lên vào khoảng 14' đúng ko?) thì ko chấp.Chứ như bác lãng tử nói hơn 30 dân thì ăn nhằm gì,1 lần lên = BE đủ thời gian cho bác bắt gần 7 nông dân,nhà nào mà chả hơn 30.Nếu đã Shang thì phải hơn 40 mới ăn thua.Tất nhiên nếu bác lên 13' với hơn 30 dân thì cũng được nhưng tôi thấy ko phê lắm,vì nếu thế hoá ra Shang còn thua thiệt hơn Ass,phải tận dụng triệt để thế mạnh dân rẻ chứ.

15. langtubuon1984

langtubuon1984 Mr & Ms Pac-Man

Uh nhưng tui thích đánh nhanh hơn,kể cả ít nông dân cũng dc (nhưng cũng ko qwá ít) .Tui thích cảm giác nông dân đạp ngựa

16. Ninja

Ninja C O N T R A

Đánh nhanh mới lợi chứ,đúng là thằng nào quân Shang thì đập trước.Nhưng chúng ta biết điều chỉnh thì tốc độ lên đời của quân khác cũng bằng Shang thôi có điều lên đời 3 sẽ ít thịt hơn! :>

17. KnightHV

KnightHV Dragon Quest

Quân này chỉ có cái là dân rẻ thôi chứ tôi thấy nó hơi nhiều nhược điểm đấy? Tôi không thích Shang lắm mà khoái Hit hơn, nếu như gặp Yama hay Phoe thì cũng là hay ho, Dù sao cũng phải công nhận là chơi Shang dễ lên đời 3 nhanh hơn các quân khác, nên cũng chỉ đánh sớm là hay thôi ! ! !!

18. Ninja

Ninja C O N T R A

Đúng đấy đánh Pho thích hơn vì có Voi rẻ chứ Shang là dành để đánh nhanh thôi!

19. Arabia

Đồng ý.Tất nhiên nếu đánh 1 chọi 1 thì phải lấy yếu tố nhanh làm trọng nhưng nếu đánh đông thì chưa hẳn vì nhanh có thể chỉ dọn được 1 nhà.Còn tôi thích cảm giác đè bẹp đối thủ,đi đến đâu làm cỏ đến đấy.

20. Arabia

Nhược điểm?Khi chưa lên đời 4 thì quân này ko những ko có nhược điểm mà theo tôi toàn ưu thôi,tất cả các loại quân đều có hết,thích chơi theo chiến thuật gì cũng được.Cái gì cũng phải Test thử chứ đừng nghe những tin đồn linh tinh như dân làm chậm,ngựa yếu v.v...Hoàn toàn ko có những cái đó.

Hu hu chẳng có ai cùng sở trường cả,buồn quá.Xem ra quân Shang tuy hay nhưng cũng ít người sử dụng được nó để tạo thành ưu thế hơn hẳn như Assy nhỉ.Có lẽ là do số người biết lên đời bằng BE chuẩn ko có nhiều.