Tư vấn về kỹ năng đi Mid

Thảo luận trong 'DotA' bắt đầu bởi King_alien, 26/12/13.

1. King_alien

King_alien Mario & Luigi

Dear cả nhà
    Chả là phải đến 2 năm nay mình ko đi mid , toàn đi 2 lance . Hiện đánh lance ở mọi vị trí khá tốt ( pro éo dám nhận ), từ carrier , đảo lance , jung , support , etc. nói chung là đi lance rất khá, nhưng do nhu cầu đổi gió và tập cầm một số hero không chơi từ trước đến nay mà quay lại đi mid. Và kết quả : thua liên tục 20 ván không gỡ rồi .
    Hôm nay lập post nhờ anh em cho ý kiến .
    Tình hình :
    1, Lý thuyết mình nắm được : gà - bình - rune
    2, Có lẽ kỹ năng solo của mình có vấn đề vì mình hoàn toàn bị áp đảo hoặc không ép được mid đối phuơng - cho mình ý kiến để nâng cao kỹ năng này .
    3, Mình thường đánh theo kiểu : đủ đồ mới bem nhau / gank , hoặc support thì yêu nghề đến mức chẳng mua đồ cho cá nhân mà gà , mắt , mekan hết . Hiện đi mid mình ko biết phải đánh sao nữa .
    4, Hiện sau hơn 10 trận fail với TA mid , mình sang đánh QoP mid bởi có ý kiến đi mid đánh QoP đơn giản hơn . Tuy vẫn fail nặng nhưng thấy đỡ fail hơn TA 1 chút .

Fail nặng kính bút

2. shuri711

shuri711 Vác Cứng ♞ Blade Knight ♞ Lão Làng GVN

vài ý kiến như sau:

1-> mua gà mới đc đi mid, vậy là dota 1 ? có ai ward hộ ko
    2-> hoàn toàn bị áp đảo còn ở trên bạn đánh các vị trí khác khá tốt ????? hay do kèo lệch quá, cử như nvm vs batrider thì chịu rồi :2cool_sad:

3-> đủ đồ là như nào, đợi mid nó đi hành đủ các lane khác rồi bạn mới đi gank hả :8cool_amazed:
    4-> solo mid bây giờ có OD đang là hot pick, đè đc gần hết, dam to skill bựa, thử xem :D

3. King_alien

King_alien Mario & Luigi

1-> mua gà mới đc đi mid, vậy là dota 1 ? có ai ward hộ ko
    Mình thường nếu ko ai mua gà thì mình mua gà + 1 ward thêm 3 cành cây , cố farm lên bình nhanh.

2-> hoàn toàn bị áp đảo còn ở trên bạn đánh các vị trí khác khá tốt ????? hay do kèo lệch quá, cử như nvm vs batrider thì chịu rồi :2cool_sad:
    Mình không biết do hay ko quen mid hay do cách đánh các vị trí khác, mình thường chỉ tạp trung 1 nhiệm vụ chính , nếu hít exp thì mình ko quan tâm farm nhiều , harrass thì mình ko farm , farm mình farm rất nhanh , nhưng mid thì 1 mình phải làm tốt cả 3 nhiệm vụ.
    Nhưng đi mid mình farm rất yếu , chẳng biết do chưa quen hero hay chưa quen mid .
    3-> đủ đồ là như nào, đợi mid nó đi hành đủ các lane khác rồi bạn mới đi gank hả :8cool_amazed:
    Cái này biết lỗi nhưng mà ko có giày + bình là mình chưa dám đi gank.
    4-> solo mid bây giờ có OD đang là hot pick, đè đc gần hết, dam to skill bựa, thử xem
    Giờ kỹ năng dùng blink của mình có vấn đề nên mình đang tập xài QoP để quen với xài blink mở combat và gank .

4. NgocLanTienTu

NgocLanTienTu The Warrior of Light Lão Làng GVN

đi mid là phải cơ động ko có bài vở gì hết . như carry hay cave còn có bài vở lên đc thế này thế này đồ bla bla
    còn đi mid cái quan trọng là biết chớp thời cơ , thấy lane nó lên cao hay vớ đc rune ngon là đi gank liền , chứ đợi đc cái này cái kia thì lane nó cũng cứng rồi lúc ý chênh lệch dame của skill mid với lane tụi nó lại bị rút ngắn => gank khó thành công hơn nhiều . Solo mid phần chính là lấy LV để gank , việc last hit / deny là để ko bị thằng mid lane kia đè thôi . chứ đợi farm đủ đồ mới bắt đầu gank thì RIP

5. WTH

WTH The Warrior of Light

Theo mình thì nên xem live game or stream mấy gosu solo mid và về train vs bot trc khi đi feed :))

6. kylanbac91

kylanbac91 Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN Sorcerer

Nếu tập đi mid thì đừng đánh offensive mid như TA hay QoP vì 2 con này cần phải xoay vòng rất tốt trong việc gank-farm để không bị thọt lúc mid game. Nên đánh deffensive như DK, Magnus, chỉ tập trung vào việc farm, né gank, đủ đồ thì hỗ trợ đồng đội đi p nhà giết người. Đủ đồ ở đây là tính đến phút 13 nhé, sau phút 14 mà không rời khỏi mid đi hỗ trợ thì game thua đến 90% ( trừ phi 2 lane kia quá quá xanh =)) )

Dĩ nhiên nếu đánh defensive mid thì rất rất rất cần đồng đội hỗ trợ, từ việc cắm mắt 2 rune để biết đối phương có hành động gì, 2 lane cần né mid gank, đến việc support ra canh rune vừa để không mất rune mà nếu thích hợp thì có thể gank ngược mid ...

Nếu thằng support không mua gà thì quên luôn việc đi mid đi nhé ;))

Chỉnh sửa cuối: 26/12/13
  7. King_alien

King_alien Mario & Luigi

Thực sự đánh deffensive nhiều quá , giờ muốn luyện offensive , nhưng chắc đúng là bắt đầu luyện cho quen đi mid đã.

8. XIII:BLACK_CAT

XIII:BLACK_CAT Sonic the Hedgehog

Thời đại meta game nào rồi con đi mid là phải gank? Giờ đi mid đa phần mục đích lên lvl sớm hơn các lane khác và có item nhỉnh hơn để đánh nhau ở mid game chứ giờ mid gank đa phần rất mạo hiểm vì việc ward và tp để cover rất đơn giản. Gank ko dc 1 2 lần quay về mid là thọt hoàn toàn so với hero đối phương từ đấy ngậm hành dài luôn. Giờ meta toàn side lane hỗ trợ gank mid.
    Giờ đâu còn cứ nhất thiết cứ đi mid phải mua gà. Giờ gà với ward giá có 150 đồng. 2 cave mỗi con lo 1 phần là xong. Sau mid xanh có thể hỗ trợ up chim.
    Đi mid thì cần nhớ các điều sau:
    1. Nắm rõ hero mình cầm có thể làm gì và hero đối phương có thể làm gì để sử dụng lối đánh cho hợp lý.
    2. Last hit thật tốt và deny nhiều nhất có thể. Việc control creep ở mid game khá là quan trọng. Nên hạn chế atk creep càng ít càng tốt và deny càng nhiều càng tốt.
    3. Harass nhiều nhất trong phạm vi có thể và tránh để mất máu ở mức lớn nhất có thể. Harass khiến cho hero đối phưong hết máu và hết cả tango hay bottle sẽ đấy đối phương vào thế bị động, hoặc ở lại ôm trụ hoặc về regen, sẽ tạo được lợi thế rõ rệt cho hero của mình. Nhưng harass trở nên vô nghĩa khi mình còn mất nhiều máu hơn đối phương do creep bu lại cắn hay bị đối phương harass ngược.
    4. Nắm bắt thời cơ và giảm thiểu sai sót. Cái này thì thuộc về phần kinh nghiệm nên đánh nhiều sẽ rõ. Đứng quá cao khi ở thế bị động hay đứng quá thấp hay ở thế chủ động đều có thể dẫn tới lỗi chết người.
    5. Né gank và nhờ trợ giúp của đồng đội khi quá thọt. Hạn chế chết càng ít càng tốt. Khi đối phương quá khỏe hãy sử dụng quyền trợ giúp gọi hỗ trợ từ người thân, gọi đội di chuyển ra củ hành. Chỉ riêng việc đồng đội mình rời lane di chuyển đã khiến cho đối phương phải dè chừng rồi. Ko kiểm soát dc rune thì hãy nhờ đồng đội đứng sẵn.

Xin lỗi chứ giờ OD chả còn hot pick solo mid nữa rồi. Riêng việc trả lại int trả lại mana khi solo với 1 số nuker khỏe khiến cho OD bị harass ngược rất kinh. VD khi OD solo vs tiny, trả lại 8 int đã tương đương với 1 toss, cứ chốc chốc OD ăn 1 toss vào mồm thì chả mấy chốc phải trốn khẩn cấp. Giờ thêm sử dụng item ko hồi mana thì việc aura ở lvl 2 spam astral đôi khi đẩy OD vào thế hết mana và phải trốn.

9. nicelion2

nicelion2 Mr & Ms Pac-Man

Tụi đi mid bây giờ chủ yếu chỉ muốn được farm farm farm , pick pudge , QoP ,gank, semi late mà toàn ôm mid farm tối mặt tối mũi đếch cần biết 2 lane kia đang ăn hành vỡ mồm , farm lên được đồ rồi thì carry bên kia nó lên god like rồi còn đâu , thù nhất cái thể loại này , gặp loại này thì auto lose rồi

10. Rapekill

Rapekill Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

mình là thằng chuyên đánh offlane với mid , nhưng cũng chả biết chỉ bạn thế nào để đánh mid tốt hơn nữa , sách vở chỉ dạy khó nói lắm . Tùy kinh nghiệm mà chơi thôi:3cool_shame:

11. XIII:BLACK_CAT

Còn cái tư duy đánh thua đổ tại mid ko gank cũng auto lose cmnr. :-j

12. khoaj

khoaj Liu Kang, Champion of Earthrealm GameOver

game đồng đội thì 1 thằng đi mid làm dc gì ? Chưa thấy Xboct Luna mid à ? farm farm farm cả ngày trời gank éo gì đâu?
    mid farm dc đồ mà carry bên kia godlike thì do team bạn ngu quá chứ đổ tại ai nữa.

mà nói chung chả có kinh nghiệm gì đâu, cứ đánh + xem nhiều là sẽ hiểu.

13. kylanbac91

kylanbac91 Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN Sorcerer

Carry nó mà godlike thì phải tự xem lại bản thân chứ trách được *** ai :1cool_look_down:

14. Meiji1412

Meiji1412 C O N T R A

Kinh nghiệm ngậm hành và gánh tạ hẻ :5cool_big_smile:

15. nicelion2

nicelion2 Mr & Ms Pac-Man

Đệch , éo đọc ah , nó pick carry đi mid farm không nói , pick gank đi mid cắm đầu farm mới nói chứ

16. khoaj

khoaj Liu Kang, Champion of Earthrealm GameOver

team đội bạn godlike, thằng đi mid nản quá ko gank chứ sao =)) chung quy cũng tại team bạn ngu :1cool_look_down:

17. XIII:BLACK_CAT

Gank thì cũng cần lvl với item, chí ít cũng là rune tốt cho việc gank. Ở lane để chúng nó giết cho vài mạng thì gank mấy cho lại khi chúng nó khỏe vl rồi. :-j
    Tự lực cánh sinh trước khi trông chờ người khác giúp đi.

18. MaceWindu

MaceWindu The Warrior of Light

Lane side feed cho nó thì mid nó thần thánh mấy cũng éo gánh được, sợ đảo lane gank còn chết ngược :9cool_haha:.

19. Greend_Cat

Greend_Cat Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Trình gà nhưng cũng đúc rút ra được 1 số kinh nghiệm. Đi mid thì xác định là bạn muốn gank hay muốn push, dẹp ngay ý tưởng cắm đầu farm nhé, đánh pub nếu phe kia gà thì mid farm mới ăn thôi. Lần trước gặp con puck cắm đầu farm xong 2 lane thọt thì quay ra chửi, ngu éo tả nổi
    Nếu đánh push thì nói ngay cho nó, chỉ đợi thằng mid đi gank là dồn toàn lực đập trụ, có thể dùng DP đi mid ở đoạn này, dùng skill 1+3 ăn farm và harass địch
    Nếu đánh gank thì chọn butcher, dr, qop. Lúc gank thì chịu khó đi né né sông ra, chúng nó hay cắm ward ở đấy.
    Lưu ý lúc đánh nếu lane thọt nặng quá, feed 2-3 mạng thì đi gank ngay lập tức
    Nếu mới chơi mà phe kia chọn butcher thì tốt nhất đừng đi, nó hook trúng thì 90% là thế này này :2cool_beated:

20. kÒy

kÒy C O N T R A Lão Làng GVN

lh, deny, nhìn map, canh rune, cầm tp khi lvl 5 hoặc 6, hổ báo ( khi cầm hero trên cơ ), an toàn ( khi cầm ngang cơ và dưới cơ )

Cơ bản là vậy. Lí thuyết nhiều vào game có thể có 10 15 20 trường hợp nữa có thể xảy ra, đến lúc đó chả biết làm gì ( lol ). Chi bằng ngồi xem học hỏi player yêu thích và vô game thực hành luôn.

Xem vod đi, kiếm cái có player perspective ấy

Bạn đánh Pub thì đi mid việc nó cũng kha khá khác hơn Competitive đấy, vì Competitive còn phụ thuộc vào chiến thuật team đặt ra. Pub thì hiếm khi có đúng ko?