Ùm, game Chiềng Thiếc Bóng Tối còn bao lâu nữa mới xong dzậy?

Thảo luận trong 'Game Development' bắt đầu bởi pacific ocean, 4/7/05.

1. pacific ocean

pacific ocean Youtube Master Race

Hic hic hic, ra mau mau đi wý dzị, chờ lâu quá ah. ::(

Các bạn làm tới đâu rồi nè, thông báo cái coi.

Thời gian gần đây không thấy các member VMaker vô đây chat chit đùa giỡn quậy fá dzui dzẻ như trước. Không khí ngày càng bùn tẻ đóa. Hix hix hu hu . VMaker đang working offline "làm nhiều hơn nói", hay là nhân lực đang thiếu, bị phân tán. Xù game ?

2. lekima

lekima Mr & Ms Pac-Man

đúng á bạn, chắc giờ chán giỡn gùi, tập trung làm việc thui, hùi lâu học nhìu giỡn cho thoải mái, giờ dzô hè, thời gian rãnh cũng nhìu hơn nên ai cũng tập trung dzô làm hết !

3. ken10

ken10 Programmer

_Thật lòng mà nói , tụi tui đang rất cố gắng lắm.Vì chủ trương của nhóm là một game mang phong cách Việt nên cái gì cũng phải tự làm.Ngay cả cái soundtrack của tui cũng phài bỏ mấy bài trước để soạn lại mấy bài mang âm hưởng Dân Ca và Tây Nguyên .........tui còn đỡ ,chỉ lo cho 2D graphic >.< .Ước gì có thêm nhiều người giúp đỡ ........

4. pacific ocean

Uh, làm game mang phong cách VN hay đó. Ít nhất thì cũng phong cách Á đông. Chứ chơi game với cái phong cách Âu Châu hoài nhàm quá, chán rùi. Tui để ý thấy Công Nghệ Thông Tin của China cũng đang lên, game của tụi nó ngày càng chất lượng và càng nhiều games đó nha, những cái game của nó thường là mang phong cách Á châu rất đậm nét, bởi zậy nhiều khi tui prefer game nó hơn các game Mỹ. Chơi ba cái game online như Võ Lâm Truyền Kỳ, TSOnline (Tam Quốc Chí) mang phong cách Á Châu hình đẹp ra phết.

Ủa mà coi mấy cái map của buno tiết lộ, dzà mấy cái hình 2d tui đâu thấy phong cách VN trong đó đâu, phong cách Á đông cũng hông thấy lun

Tui nghĩ mình nên làm 1 cái contest hoặc project về vẽ Tileset và Character Set với phong cách VN nói riêng và phong cách Phương Đông nói chung đi. Chỉ cần dzẽ 2 bản Outside Set và Inside Set là được rùi. Nhiều khi chỉ cần edit lại, recolor vài cái của Tileset có sẵn thôi ah, như là làm lại cái mái ngói, cho nó giống mấy cái chùa, kiến trúc Á đông thời xưa chút xíu. Tường thành thì cho nó giống Á châu tí tí. Làm thêm đồng ruộng, lúa nữa, cây tre nữa, v.v. dzà v.v. . Inside set thì cần cái nền nhà gạch bông kiểu kiểu 1 chút, cần mấy cái bức tranh sơn mài hoặc tranh water paint cổ truyền.

Character Set thì hiện nay trên internet đang lưu hành 1 bản Character Maker XP version 2. Có thể hack source code của cái chương trình nài rồi phát triển tiếp, làm cho nó ngon hơn. Dzà để làm 1 character mình cần những cái như sau để ráp lại:

1. Body, với các màu da khác nhau (chương trình có rồi).
    2. Suit, quần áo ... có thể vẽ 1 số như áo dài khăn đống, 1 bộ quần áo ta vẽ phát triển thêm từ cái áo dài phụ nữ (như là thêm cái áo khoát ở ngoài chẳng hạn), áo Tứ Thân, áo bà ba (làm cái eo thon để phân biệt nam, nữ, chỉ cần thêm cái kiểu tóc là phân biệt được nam, nữ thôi) ...
    3. Hair ... chương trình có sẵn 1 số rồi, có thể thêm vào 1 số như, búi tóc củ tỏi kiểu original VN .
    4. Hat ... Có thể làm thêm Nón Lá, những cái mũ tướng quân Việt, Hoa thời xưa, hay những cái mão cho quan lại chẳng hạn.
    5. Eye ... Mắt đen, hình như có hết rồi, điều quan trọng là đừng có làm con mắt xanh lè của tụi Âu :D
    6. Shoes ... không quan trọng lắm, đứng có hiện đại quá là được rồi, mà cả Charset của RPG 2003 cũng không có cái dzụ shoe này nữa mà .
    7. Extras ... mấy cái màu mè, không quan trọng mấy.

Có thể re-color rồi kết hợp qua lại, để có thể vẽ ít nhưng tạo nên được nhiều characters phụ.

Các bạn có thể tham khảo phong cách Á đông qua ... phim kiếm hiệp :D Nhưng theo ý tui thì nên tham khảo bằng phim Hồng Kông và Đài Loan . Nó trang phục theo lối original hơn, chứ còn ba cái phim Trung Quốc chiếu đầy trên TV ở VN bây giờ tụi nó sửa đổi cái lối ăn mặc hồi xưa, thậm chí Âu hóa cái lối ăn mặc thời xưa nữa, như là cái phim Dương Môn Hổ Tướng đóa, nhìn mấy cái bộ đồ "tướng quân" của nó mà tui ko hỉu nổi. ... Hoặc có thể tham khảo thêm qua các truyện tranh truyện diễn nghĩa của Tàu (dịch tiếng Việt, bán đầy trên các tiệm sách), hoặc các truyện tranh kiếm hiệp (chỉ có tiếng Tàu thui, hic hic, nhưng đầy trên các website TQ trên internet)

Có thể tham khảo phong cách Việt Nam qua các truyện tranh lịch sử VN (bán đầy ngoài các tiệm sách, nhất là các tiệm sách cho thiếu nhi) . Hồi đó tui đọc 30 cuốn truyện tranh dành cho thiếu nhi mang tên là "Việt Sử Bằng Tranh" bên hải ngoại làm, sử gia Bảo Vân Bùi Văn Bảo biên soạn và khoảng 7, 8 họa sĩ chia nhau vẽ . Truyện đẹp tuyệt vời.

Các tuồng cải lương dã sử VN, có thể tham khảo cái lối thiết kế mỹ thuật của họ, và cái trang phục . Hình như tuồng nào cũng mời ông Cố Đô phụ trách khâu phục trang (hình như ông này có ở TPHCM đóa), ko thích nghe cải lương bùn ngủ thì chỉnh Mute :devil: Chủ yếu là coi họ thiết kế nhân vật và quang cảnh phòng ốc về thời xưa ra sao thoai.

Phim truyền hình Lục Vân Tiên, 2004, đang có trên website VTV . TFS hình như chọn chuyên viên phục trang bị sai rùi thì phải, bà này nổ là đi ra tận Hà Nội để làm research cho phần phục trang của phim Lục Vân Tiên nhưng mà tui thấy suốt phim hầu hết các nhân vật nam đều là áo dài khăn đống không à, kể cả vua quan, già trẻ lớn bé. Nhưng còn nữ thì bả đì zai các bộ áo mô phỏng áo dài, hoặc phát triển típ từ bộ áo dài truyền thống, hoặc áo tứ thân, cũng được.

Về phần kịch bản, tui coi một số thảo luận trong diễn đàn RPG Maker này thấy mấy chú trẻ trẻ hay sợ các cụ "chửi" :wink: Nhưng cần phải rõ ràng 1 chút, đó là nếu các bạn xuyên tạc vượt giới hạn thì mới bị "chửi" . Xuyên tạc là sao ? Là tự chế ra những truyền kỳ về các nhân vật anh hùng dân tộc (coi các tên đường đóa :D ) , Tự bịa ra 1 số trang phục thời xưa mà chúng ta chưa hề thấy ở đâu hết.

Cũng nên phân biệt giữa Cổ Tích và Lịch Sử . Như là TTBT làm summon Phù Đổng Thiên Vương (Thánh Gióng), thì hoàn toàn không có vấn đề gì hết. Vì ít nhất trong chính sử thì Thánh Gióng không phải là nhân vật lịch sử mà là nhân vật huyền sử dân gian. Truyền Thuyết và Lịch Sử khác nhau mà. Còn bây giờ các bạn đem các anh hùng dân tộc trong lịch sử ra summon thì các cụ nhà ta không "chửi" mới là lạ đó :D

Dùng nhân vật tự chế rồi lồng vào bối cảnh sử . Về trang phục thì cứ làm giông giống như mấy cái truyện tranh, cải lương, hay phim đó . Chắc chắn không ai chỉ trích gì về cái khía cạnh "văn hóa" trong game đâu.

Mấy cái game chuyên nghiệp (hay ít nhất cũng làm bằng engine chuyên nghiệp) như Tướng Quân, đọat hạng 3 Giải Trí Tuệ VN. Và game Sơn Tinh Thủy Tinh sắp phát hành, đều là đúng nghĩa là game VN (chứ không phải game Mỹ được made bởi người Việt như cái game Fate gì đó, vậy mà cứ nổ là game "Vietnam" trong khi tất cả ngôn ngữ, văn hóa trong đó đều là rặt Tây phương hết). Chỉ thấy những game này được ủng hộ chứ không thấy ai "chửi" dzìa dzụ văn hóa gì hết.

Sợ bóng sợ gió không ah . :p

Ờ tui nghĩ Project 2 của Vietnam-Maker chú ý làm 1 game mang phong cách Việt hoàn toàn, để cho quen việc và học hỏi thiêm, còn dzụ 3d gì đó tạm gác lại để chờ kinh nghiệm thêm đi, wy dzị nghĩ sao ? Cái 3D RPG Maker nó không dịch đâu mà ham :D Nếu cần vẽ ít, vì nhân lực thiếu, thì bỏ cái chế độ Faceset và dùng cái chế độ Battle System default của RPG XP lun đi, cái BS đó chỉ cần vẽ có 1 Sprite cho cả Monster lẫn Hero, còn dùng cái ngang như RPG Maker 2003 thì phải vẽ nhìu quá. Còn dzụ Faceset thì theo ý kiến riêng của tui, nó chỉ là màu mè thêm chứ thật sự không cần thiết.

5. ken10

ken10 Programmer

Cảm ơn ông đã quan tâm và đóng góp .
    Thật tình mà nói VM đang thiếu nhân lực vì công việc thì nhiều đè nặng lên "lưng" của 15 thành viên (là sinh viên) đang vừa học , vừa làm.Chú trương của nhóm là phát triển không thua kém game của Mỹ , Hàn, Nhật cho nên dù kéo dài thời gian cũng không thể cho ra sản phẩm kém chất lượng .Trong game có sử dụng hình tượng nhân vật là có mục đích và tính toán .Vì nhân vật Thánh Gióng là nhân vật trong huyền thoại nên hư cấu chút cũng không sao.Lúc trước, mình cũng có học qua văn trần thuật sáng tạo vậy mình dùng nhân vật này vào game cũng đâu có gì ...lớn .

Tâm sự ..cái này để lâu quá ...:
    _Hình ảnh chiếm gần 80% trong game đã thấy nó quan trọng ra sao .Thành viên trong nhóm không nhiều , điều kiện lại thiếu thốn đủ thứ .Lúc vẽ xong hình ,có lúc thì dùng máy kỹ thuật số chụp rồi đưa vào vẽ lại bằng PS , lúc không còn máy ảnh thì phaả đi scan nhờ của bạn .Scan hoài ngại thì thì đi ra ngoài scan ,lượng phác thảo ngày càng lớn .Cứ đi ra ngoài scan.....rồi đem về làm .Lúc đi học, thì thủ sẵn USB để ra tiệm trao đổi data .Trong hè này , nhà thành viên ai cũng xa thì nhờ vào mạng dial-up (54k/s), lại phải lo bảo vệ dữ liệu .vậy mà ai cũng không hề than thở gì, cứ cố gắng hết sức làm..làm ...làm.Không cò chỗ làm việc cố định nên công việc map cũng dựa trên internet ,lúc trước là dial-up nhưng may sau bây giờ nhà cho gắn ADSL.Map download về thì prọect của RPGmakerXP còn đầy thêm một lần nữa.Vì lúc copy vào thì mấy cái "move" sẽ lộn "xà ngầu" cái chipset thì dài , ngồi đánh từng dấu lại ,test thấy sai sửa....từng chút ,từng chút.Vì sợ lỡ đâu lúc chơi gamer đi vào khu vực chưa đánh dấu mà bị "đứng yên" là "toi công hết" nên cứ test rồi sửa từng Map inside ,out.....Nhóm orginal soundtrack thì soạn nhạc mà thấp thỏm sợ bi chôm .Mà chôm thì cần giấy đăng ký bản quyền để chứng minh,đằng này tiền đâu mà đăng với chả ký, làm dở sẽ bị cho là thiếu kinh nghiệm , làm hay thì sợ bị chôm .Có mấy lúc tui nghĩ :"có khi nào mai mốt OST mình soạn người ta nói của người ta , lấy cái gì mà cãi lại nhỉ .......thôi kệ vậy , làm xong đã rồi tính tiếp" nhưng dù sao nhóm Original soundtrack cũng đỡ hơn 2D nhìu."người khổ còn có người khổ hơn".Còn 3D nữa chứ,nhìn movie của người ta thì thấy ham lắm.May mắn mời được ông Dũng bên 3DVN và admin 3DVN cử 2 người qua giúp.Một movie của nước ngoài làm ít nhất là 20 người để dựng vào edit hình .Trong nhóm chỉ có 3 người.Ngồi render mà .......sợ bị cháy mainboard .
    X_X
    Hỏi thế gian tiền là gì mà đề cho mọi người muốn có nó​
    đi ngủ thôi mai lại làm tiếp ...

6. pacific ocean

Ồ cái dzụ summon Thánh Gióng đó hả, đâu có sao đâu . Ý chính của tui là nhân vật Thánh Gióng là nhân vật cổ tích, khác với những nhân vật lịch sử, chỉ có nhân vật lịch sử nếu mình sơ ý làm quá thì mới bị các cụ "rầy rà". Chứ còn nhân vật cổ tích như Sơn Tinh, Thủy Tinh, Thánh Gióng, Thạch Sanh, Chử Đồng Tử, Lý Ông Trọng, Thần Kim Quy v.v. và v.v., có nổ quá một tí thì cũng không thể nào bị các cụ nhà ta "rầy". :)

Bởi dzì hồi trước tui đọc cái topic mà quần hùng VMaker chanh lựng với nhau coi có nên Summon Thánh Gióng không đó, lúc đó tui cũng có ý kiến ý cò mún phát biểu, nhưng mà thấy xen vô cuộc tranh luận của các members VM không nên, cho nên thôi. Bây giờ thấy ông đề cập tới làm game phong cách VN nên tui nói ra lun :D

À tui thấy là game sau nên đầu tư thêm phần graphic cho nó phù hợp với phong cảnh và kiến trúc của VN và Á Đông thời xưa chút xíu. Wí zị nghĩ sao ? ::) Nên bắt đầu từ cái design hoặc/và edit TileSet và Character Set.

7. TonyWu

TonyWu Youtube Master Race

hehe, nói vậy chắc 2-3 năm nữa mới xong đó.
    Có ADSL rồi, VMaker's Members bận làm hay bận chơi game online vậy?

Character Set ai mà chẳng biết. Tui biết nó khi nó mới ra beta version ah. Nguyên tắc làm game hay bắt buộc tui không được phép xài đến nó, cũng như RPGMaker, GameMaker quá tầm thường.

Nhóm VMaker gì đó đi sai con đường viết game rồi, kêu ai giúp đây! Hơn nữa cái gì cũng cho rằng mình đúng, và tự cao thì không ai giúp đâu. Nhóm có tìm hiểu những yếu tố TTBT làm lâu ko? Nhân lực chỉ là 1 yếu tố thôi, mà từ trước đến giờ bám lý do vào đó. You làm trên tool mà còn kêu ca, kể khổ. Còn tui viết code cho tile, layer + vẽ pixel còn chưa dám than nữa. TTBT mà mang phong cách Việt?? nghe cái tên thôi, cảm giác TTBT mang nặng mùi game Japan - FF series. You tưởng đưa vài bài hát Dân Ca, Tây Nguyên vào là thành Game của VN?? Haha, râu ông này cắm cằm bà nọ. Nhưng cũng không sao, cái chính là đưa những bài hát này vào rồi số người chơi game TTBT chỉ còn 1 nữa, vì chơi game mà như bị ru ngủ quá.

Game lịch sử VN chắc chắn phải tham khảo Game TQ, vì lịch sử VN gắn liền với lịch sử TQ từ thời dựng nước. Nhất là hình ảnh và âm thanh. Tiếng TQ thì tui quá rành, tiếng Nhật, tiếng Hàn thì tui có tool dịch nguyên trang web ra TQ... chả có gì khó khăn cả. ^_^

8. Asakura Yoh

Asakura Yoh Dragon Quest

TonyWu: Không giúp thì thôi chứ đừng nói người khác như rứa nếu U làm ngon lành sao không post lên chút xíu làm bằng chứng đi chứ nói thì ích gì? ;) Trong cái Forum này võ mồm thì nhiều người lắm nhưng võ miếng thì khá ít...nói là viết Script vậy U viết Script tới được cấp nào mà la? Chừng nào làm game được bằng người khác hẵng nói và làm bằng tool còn kêu ca? Sorry à! RPG XP có Script viết rõ ràng à và nếu chịu khó ngồi làm có thể làm ra đủ thứ game chứ không riêng gì thể loại RPG thôi đâu! Thực chất gọi là RPG là vì hầu hết (hoặc toàn bộ) các game từ trước tới giờ ít nhiều đều có liên quan đến RPG...

Edit: về vụ lịch sử thì U có biết cốt truyện của TTBT gắn vô thời kỳ nào hông mà nói? Có khi làm game đâu cần lịch sử hoặc bẻ luôn lịch sử cũng được miễn sao người chơi chấp nhận. Còn nữa lịch sử VN chỉ có chiến tranh với TQ thôi chứ ở đâu ra mà gắn liền? => Đùa! Số người VN sang sứ và sang ở bên TQ chả bao nhiêu cả (trong quá khứ)

9. sonkid1412

sonkid1412 C O N T R A

Em ủng hộ các anh hết mình ! Các anh bỏ công ra nhìu vậy chắc chắn game các anh sẽ rất hay hay , thời gian phát hành ko quan trọng chủ yếu là cái bên trong của game , chậm mà chắc . mai mốt game có ra em sẽ là người ủng hộ đầu tiên . Em cũng rất muốn gia nhập nhóm các anh , nhưng tài cán em ko bấy nhiu , chả biết ngon ngữ lập trình , cũng chả biết photoshop , nói chung chả biết gì cả . Nhưng có việc gì giúp được em sẽ giúp , nhà em có ADSL , các anh mún down gì thì cứ nói , em sẳn lòng giúp đở . ^^

10. TonyWu

TonyWu Youtube Master Race

To Asakura Yoh: Tui có game của tui riêng, thể loại khác dạng khác, khi nào xong có, chắc you sẽ biết đến thôi. Post lên đây được ích lợi gì? Vì công sức game tui làm thì của tui. Dĩ nhiên tui phải có trình độ, tui mới rành và đánh giá được project TTBT chứ. Nhưng tui nói một phần thôi, ngu gì nói toẹt ra.

Script là kịch bản của RPGMaker thôi, tức là you chỉ làm với script trong RPG, còn nhiều cái khác nữa. Tui ko phải viết script không mà viết lập trình. You nói "mọi Game đều liên quan RPG" thì tức là ếch ngồi đáy giếng rồi. Nếu đúng như you nói thì mọi luồng của Forum GAMEVN đều phải thuộc luồng parent RPG chứ, chia ra nhiều làm gì?

câu nói "bẻ luôn lịch sử cũng được miễn sao người chơi chấp nhận" là khác lịch sử bao nhiêu phần trăm?? Ai chấp nhận và ai không chấp nhận?

Việt Nam sang sứ TQ? nói ngược lại đúng hơn, tức là TQ qua đô hộ Việt Nam. Và văn hóa, phong tục của VN chịu ảnh hưởng văn hóa phong tục của TQ.

11. khoaiRPG

khoaiRPG T.E.T.Я.I.S

viết lập trình là cái gì vậy, mới nghe lần đầu
    còn script mà là kich bản gì ở đây
    ai làm ơn giải thích hộ :D

12. denm81

denm81 Mr & Ms Pac-Man

Tui thấy giọng văn tonywu sặc mu`i phách lối , ra vẻ ta đây hơn người , không biết trình độ đến đâu ma` kiêu căng thế :/ . tonywu lấy tư cách gì phê phán những người khác đi sai đường , hay là cho rằng những ai đi không giống mình là sai ?? ---> hết sức vớ vẫn . Tui là người thích chơi game , mục đích để giải trí thôi , games nào hay tui chơi , họ bằng cách gì làm ra game tui cũng ko wan tâm mấy , game hay là ok ròi .
    Còn chuyện về anh hùng lịch sử , lịch sử thì pải thẳng thắn mà nói tui tin được 50% , lí do của tui đơn giản lắm , lịch sử xảy ra lâu lắm rồi , tài liệu ghi chép thì tam sao thất bản ,nhân chứng thì chết lâu rồi , ai thắng là m vua thua làm giặc , khi thắng thì ai cũng " xoay sở " để đánh bóng tô hồng hình ảnh của mình , bôi xấu kẻ bại trận vân vân và vân . Tui lấy VD nha , bây giờ tui đóng vai là 1 người ngoại quốc chả biết tí gì lịch sử Vn . Tui đến Vn và hỏi trong số nhân vật lịch sử dân tộc , bạn thích ai nhất . TUi dám đảm bảo rằng câu trả lời của 80% dân số Vn là Nguyễn Huệ . Tui hỏi tiếp sao bạn lại thích ông ta ?? . Câu trả lời thì ai ở đây cũng biết . Tui hỏi tiếp , thế bạn nêu những lí do đấy , bạn lấy ở đâu ra ?? Để tui trả lời dùm luôn nha : thì trong các sách lịch sử của Vn , giáo khoa ghi thế , mọi người ai cũng nói thế ..... . Tui nói ủa dzậy hả , thế nếu trong tài liệu đấy sửa lại lại Nguyễn H thành Nguyễn A thì sao . Bạn lập tức cãi lại với hàng tỉ lí do . Tui hỏi tiếp trong số đấy bạn tin được bao nhiêu % . Mỗi người sẽ đưa ra con số của riêng mình , nếu câu trả lời là 100 % thì , người ngoại quốc đó sẽ phán 1 câu : bạn là người cả tin , không biết "suy nghĩ " , ai nói gì thì cũng nghe , cũng tin --> hết thuốc chữa .
    Tui ghóp ý mấy chú chuyên gia thọc gậy bách xe , cứ ở ngoài khích bác , mỉa mai .... ( tui lang thang trong gamevn.com khá nhiều , thấy cãi nhau chí choé về liên đoàn game vn , lập trình game VN , báo điện tử game của VN ...) đừng làm thế , chả hay ho gì cả , chẳng khác gì chúng ta cùng hạ thấp người Việt chúng ta . Có lòng thì nhảy vào giúp 1 cái , không thì ở ngoài bàng quang toạ thị đừng có mà phá .

13. khoaiRPG

khoaiRPG T.E.T.Я.I.S

ai vô sắp xếp thử phần nào you cho là quan trọng khi chơi 1 game RPG
    cốt truyện, hình ảnh, sound, game play,.... ai còn gì ghi thêm vô, còn tui thì

gameplay>hình ảnh> cốt truyện> sound.........
    and you????????????

14. buno

buno Legend of Zelda

tui xin đóng góp 1 lời....
    mọi người có thể hy vọng vào mọi mặt khác nhau của game "TRUYỀN THUYẾT BÓNG TỐI" này...hehe...nhưng riêng về khâu map của game này...tui xin nhấn mạnh...map của game chúng tôi làm sẽ rất hạn chế...do tình hình nhân lực rất thiếu thốn...nên map vẫn chỉ có thể sử dụng chip của RPG_XP là chính...ngoài ra chỉ có 1 số object là được vẽ thêm vô...vì vậy tui chỉ muốn nói những điều mà trước đây tui cũng đã nói....map của game phần lớn vẫn là chip của RPG_XP....tuy vậy...về mặt mỹ thuật thì tui dám đảm bảo là...map sẽ rất đẹp....
    thui...tui xin nói vài lới cho đủ 30 chữ thôi...hehehe..:D:D...mong bà con kiên nhẫn tí, tui vẫn đang add map và điên đầu vì map....
    ..........

15. lhd=>comeback

lhd=>comeback Youtube Master Race

the tui thi`....
    gameplay>story>graphic>music

16. nhd_86

nhd_86 Mr & Ms Pac-Man

ko sao dù có thế nào thì bọn tui cũng ủng hộ vì đậy là game RPG đầu tiên mà tui biết đến là của VN mà

17. SVS

SVS Mario & Luigi

Có lý! Nhưng mà thực ra thì đối với một Game 2D thì phần chip của Rpg Xp cũng không đến nỗi là quá tệ mà!

18. Minh Kiem

Minh Kiem Youtube Master Race

Mình thì thấy một RPG Game hay thì là:

Game play ---> Kịch bản (Gồm cốt truyện, tình tiết, và nhân vật) ---> Hình ảnh ---> Âm nhạc ---> Tiếng động

À, mình ủng hộ tuyệt đối việc làm game phong cách VN, phong cách phương Đông. Mình thấy có 1 số bạn quá bảo thủ không thích thay đổi phong cách vì họ chơi game kiểu Tây phương từ nhỏ quen rồi, bây giờ biểu họ đổi qua chơi game phong cách Đông phương họ không quen, ngại thay đổi, = bảo thủ, thiếu tiến bộ :D .

... Và game phong cách Á Đông thì mình đồng ý là tham khảo game Trung Quốc, đơn giản là bây giờ chỉ có game Trung Quốc là pro, quality, và rõ nét văn hóa Á Đông nhất mà thôi, hơn nữa văn hóa Trung Quốc và VN ảnh hưởng nhau rất nhiều.

19. Asakura Yoh

Asakura Yoh Dragon Quest

Tony: đọc kỹ bài của tui 1 chút...GameVN chia ra thì sao? Tui nói là mọi game đều có 1 phần của RPG chứ không phải là MỌI PHẦN của RPG để có thể xếp tất cả vào RPG được >_< Bản thân tui cũng không phải là giỏi giang gì nhưng qua cái cách nói chuyện của U thì biết ngay là ai "ếch ngồi đáy giếng" hơn ai rồi...Tui cũng không muốn nói xấu người khác nhưng:
    1) Post game lên đây cho mọi người xem và đánh giá chứ bộ U sợ cái gì? O.o Nếu làm theo cách của U thì tất cả các hãng game trên thế giới sẽ không bao giờ phát hành game của mình ah?
    2) Bẻ lịch sử thậm chí 100% cũng được NẾU người chơi chấp nhận => có nghĩa là nếu cốt truyện hay thì ai quan tâm gì đến cái lịch sử, sự thật? Làm game là làm theo trí tưởng tượng của riêng mình bất kể là game đó làm theo sự thật (U cũng phải nghĩ ra hệ thống cho game mà!) hay là làm theo kiểu thần thoại...VD: có game nói ngược Tam Quốc Chí đó :D
    3) U nói là U có trình độ mà lại nói là Script là kịch bản ah? Xin lỗi, cái đó tui mới nghe lần đầu...tui chỉ mới nghe script hoặc là các đoạn code hoặc là các string trong game thôi chứ chưa bao giờ nghe nói tới script là kịch bản cả! O.o
    4) Còn cái vụ VN sang sứ Trung Quốc tui nói là thiểu số :D Còn nữa Trung Quốc qua đô hộ VN mà VN còn có Mỹ, Pháp và Nhật đô hộ nữa! Với lại chủ trương của VN là hoà nhập chứ không hoà tan! :D => Nghĩa là mình tôn trọng và tiếp thu văn hoá của nước khác chứ không phải là bắt chước hoàn toàn...

Câu hay nhất của Tony: "viết lập trình" => chả hiểu gì cả? Viết code để lập trình? :D Hay là viết nên 1 ngôn ngữ lập trình?...

=> U làm tui nhớ tới "1 người" mà cách đây không lâu cũng làm game nhưng mà sau đó không làm nữa...ai ấy nhỉ? Wên tên rồi nhưng mà người đó có bài viết "phỏng vấn" trên E-chip đó pà con! :)

20. finalfantasy9

finalfantasy9 Mr & Ms Pac-Man

@Tonywu : chuyện khác tui không cần biết với lại tui cũng giúp thằng Ken về lĩnh vực soundtrack nên tui chỉ nói phần này .Chú nói :
    _Đừng xem thường dân ca của VN chú không biết gì về nhạc thì để tui nói cho nghe .Dân ca thì dùng trong trường hợp buồn , gợi nhó quê hương .Tây Nguyên hùng tráng của núi rừng wa thang ngũ âm Tây Nguyên .Khơ-me nói lên cái đẹp của thiên nhiên , nuí nó trùng trùng . Vì chưa ai khai phá nên mảnh đất đó vẫn nằm yên chứ mỗi loại đều có 1 sức mạnh riêng của nó đừng nói vậy,chứ tui hỏi chú game của VN mà cái gì cũng japan thì sao được.Story đã nặng mùi FF thì ít ra cũng có hình ảnh , âm nhạc , hoặc nhân vậy mang phong cách VN chứ .
    _Chú đợi vài tuần , thằng Ken nó soạn bằng dành riêng cho trailer rồi .Tui sẽ cho nó mựợn tiểu đội trống và ...của tui rồi chú hãy lắng tai mà nghe .

_Xin đính chính cho VM , tui không nằm trong tâm quản lý của ai cả vì thân với Ken nên mới phụ nó bằng cách kêu gọi học sinh của tui sử dụng nhạc cụ thật thôi .Soundtrack trailer demo là do tui up lên đùa với nó chứ ko khoe gì .