Văn hóa giao thông kêu cứu

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi hanhito, 19/10/09.

1. hanhito

hanhito The Warrior of Light

Tôi kêu gọi mọi người cùng chung tay cứu lấy văn hóa giao thông!
    http://www.thanhnien.com.vn/News/Pages/200942/20091018223503.aspx

Nếu mỗi người đều cố gắng không chen lấn, không vượt đèn, không lấn tuyến, không leo lề, không đi trái chiều thì giao thông TP ít nhất sẽ không tệ hại đến như thế!

Hãy cùng gửi lời kêu gọi này cho tất cả mọi người nào!

Cập nhật:
    ngay trong topic này cũng có những thái độ và suy nghĩ như thế này thì làm sao mà cải thiện được? Tôi kêu gọi mọi người hãy từ bỏ những cách suy nghĩ như thế này

2. galo

galo Donkey Kong

bạn kêu gọi ở đây cũng vô ích thôi bạn à, vì số người tham gia giao thông thì đủ thành phần, chứ không riêng gì những người trẻ.

Mà tôi thấy nên giải quyết dứt điểm các vụ lô cốt thì hay hơn, có cái lô cốt làm cả mấy tháng chưa xong, trong khỉ cái lô cốt trước cửa dinh Độc Lập thì chỉ trong vòng 3 ngày:|, đào lấp rất nhanh, nhựa đường còn mới cáu.

3. tuốt c0n lươn

tuốt c0n lươn Mr & Ms Pac-Man

hôm nay mình vừa lấn đường xong... :| công nhận lấn đường đi nhanh hơn hẳn ... :))

4. Noctis L Caelum

Noctis L Caelum Dragon Quest

hôm nay ta đạp xe đạp vượt đèn đỏ như điên , may ko bị anh nào trông thấy =))

5. hanhito

mọi người cùng chung tay kêu gọi qua blog và YM, tuy ko tác động đc đến toàn xã hội, nhưng ít nhất cũng truyền đc thông điệp đến cộng đồng mạng
    còn nước còn tát :|

đợi "lô cốt" thì đợi đến chừng nào :|

6. C.I.A

C.I.A T.E.T.Я.I.S

nghe 1 câu bình luận ở đâu đó như thế này .

" Đường xá VN đã hẹp ,nhưng lòng người còn hẹp hơn "

đường có thể chật ,xong nếu thứ tự ,anh nhường tôi ,tôi nhường anh ,thì sẽ ít đi giờ cao điểm :( bớt bế tắt .

nhưng chuyện nhường đường thì không phải là tập tục ở XÃ hội văn minh này nhé .vì mọi người đều muốn tiến nhanh tiến thẳng tới .bấp chấp nghi cơ xảy ra tai nạn cho người .

ở 1 xã hội gần đó như sing ,thì xe ô tô nhường cho người đi xe máy ,xe máy nhường người đi xe đạp ,xe đạp nhường người đi bộ .người đi bộ nhường đường cho mấy con chó kiển :))

7. JediDarkLord

JediDarkLord Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Sing có phải Mỹ đâu mà nhường cho chó chời :D:D

Ko hợp lý :">

8. caramen

caramen Great Lord

nhắc đến ý thức Giao thông mới nhớ, hôm wa đi coi ca nhạc ngoài Nguyễn Du, mình xếp hàng để vào bãi giữ xe, nhường chỗ cho những người ở lane khác vào cho nhanh thì bọn xì tin 9x ở đâu chen vào, mặt kênh kênh, bực X(

9. DanteXXL

DanteXXL Persian Prince

Mình ko lấn, thằng đằng sau nó cứ ủi vào đít mình. Tức mình quay xuống "ĐCM", thế là tớ lại "lỡ" gây ra tắc đường vì bận tẩn nhau với thằng kia...

10. rekkhan

rekkhan Dragon Quest

đi học về, mình đi trên vỉa hè đàng hoàng, 1 thằng cha lao lên vỉa hè chạy tông mình, đã không xin lỗi còn quay lại tính cự, ai dè gặp bản mặt mình ôn thần quá nên thôi =))

11. galo

galo Donkey Kong

Hôm bữa đang đi trên đường gần công viên Hoàng Văn Thụ, mình đã đứng dưới lề (ngay chỗ leo lên lề đường) nhích từ từ thì mấy thằng phía sau nó chửi " $%^&&^ sao ko leo lên lề đi mày, ko thấy kẹt đường à"=((

12. Hiendaoduc

Hiendaoduc ||||||||||||||||||||||||||| Moderator Lão Làng GVN

Nói, nói mãi, nói mỏi cả mồm, giờ chán chả muốn nói nữa rồi :-<

Cái điều mà bác Dương Trung Quốc nói đã thành hiện thực =((

13. thuyquai_29

thuyquai_29 God's Grandfather

Nó vi phạm thì cứ kệ nó không việc gì phải đú theo cả, hồi trước CSGT làm căng, có đội 1 thằng vượt đèn đỏ thế là bao nhiêu anh chị em vượt hết, CSGT 20-30 ông đứng ở góc khuất nhảy ra bắt hết =)), chỉ khổ mấy đồng chí adua, cứ nghĩ ai cũng vi phạm thì mình chắc éo sao =)).

14. caramen

caramen Great Lord

mình khoái nhất nhìn cảnh này \m/ Tớ hay đưa vợ về khuya xong rồi quay về nhà mình, đi ngang Nam Kì Khởi Nghĩa, bọn nó cứ thấy vắng bóng xe là ào ào qua đường ko cần biết đèn xanh hay đỏ, mấy lần xém bị tông #:-s

15. [sailormoon]

[sailormoon] Moderator Moderator

Kêu gọi văn hoá giao thông ở VN còn khó hơn cả việc kêu gọi Ý thức giữ gìn thành phố trong sạch, bảo vệ thiên nhiên trái đất gì gì đó.

Khi bạn giữa 1 đám kẹt xe, bạn có việc gấp hay hết chịu nổi nơi đó, bạn làm gì? Tìm mọi cách ta lo thân ta, miễn ta lên trước. Phản ứng của 1 người khi gặp kẹt xe như: to tiếng, xô lấn, chen đẩy ..ect là phản ứng từ tính cách + tâm trạng không đủ kiên nhẫn và bình tĩnh. Vấn đề ở đây nó cũng xuất phát từ ý thức + nề nếp chung 1 cộng đồng, nhưng chịu ảnh hưởng nhiều thêm cả bản tính mỗi người.

em chỉ mong sao bớt đi những ô tô và bus khói bay mù mịt, mỗi khi kẹt xe, em sợ khói lắm :( rất sợ

16. Coldstream

Coldstream C O N T R A

ở vn đi ko có giải phân cách thì ko bao h đúng làn đường.HN thì bao h người ta cũng vượt đèn đỏ tầm 2s

17. KOJIMA

KOJIMA ! Lão Làng GVN

Mỗi chiều đi làm về qua Hàng Xanh, mình đều mong cho khi mình đến là đèn đỏ để mình đứng lại :) . Mỗi lần mình đứng lại không nhiều thì ít mình cũng cản lại dòng xe đằng sau.

Văn hóa giao thông ở Việt Nam bây giờ là đèn Đỏ -> chạy, đèn Xanh -> dừng. mà cái dừng đó là vì kẹt không còn đường tiến lên nữa :)

chỉ mong cái cộng đồng nhỏ bé gamevn này, anh em đi đúng luật, đúng trách nhiệm của mình là được. Mình không làm thay đổi tình hình kẹt xe được, nhưng đi đúng luật ít nhất mình không góp thêm 1 đi sai luật để rồi kẹt. Hoặc cao hơn có thể dừng lại, nhường cho cái xe vượt đèn đỏ kia đi qua rồi hãy đi tiếp.

Bài học Dê đen, Dê trắng hồi nhỏ giờ có lẽ ít người nhớ :)

18. hanhito

Mỗi người chỉ cần giữ cho mình đừng vi phạm thì đã là đóng góp rồi. Kêu gọi những người khác làm theo mình là đóng góp 2 lần.

Chứ bây giờ ngồi chửi 1 cái mông lung vô định là "ý thức người dân" thì có ích gì?

19. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Thay đổi ý thức, tính cách và văn hóa là chuyện ko phải ngày một ngày hai..nhưng cũng ko phải chuyện ko thể.
    Tương tự như việc đội mũ bảo hiểm đó.Cứ có cái gì đánh vào tài chính là có người sợ ( tất nhiên ko phải tuyệt đối )

Thói quen tạo nên tính cách.Tuy văn hóa là cái thứ cố chấp và lì lợm nhất..nhưng qua nhiều thế hệ nó dần dần sẽ có thể thay đổi.Vấn đề là đổi theo cách tốt lên hay xấu đi thôi 8-}.Cái này thì còn tùy cách thay đổi , cách làm ko riêng gì đến từ phía người tham gia giao thông..mà còn từ người quản lý giao thông nữa 8-|

20. matran241091

matran241091 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

em thấy tắc đường là em vẫn lên vỉa hè:-*:-*:-*:-*:-*:-*