[VNG] Tinh Võ đóng cửa - Mình mất hơn 100tr VNĐ. Mong mọi người giúp!!!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi :::NetZone:::, 9/10/12.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. :::NetZone:::

:::NetZone::: Mr & Ms Pac-Man

Mình có tham gia game Tinh Võ do công ty VNG phát hành từ lúc sản phẩm mới ra mắt (Vào khoảng tháng 5/2010) và là một trong những khách hàng ủng hộ và đóng góp nhiều nhất cho Tinh Võ.
    Ngày 16/08/2012 Tinh Võ đột ngột thông báo đóng cửa, mình cùng cộng đồng tinh võ HCM rất buồn vì không được tiếp tục chơi sản phẩm mình yêu thích.
    Game Tinh Võ thông báo đóng cửa nhưng không có hướng giải quyết thỏa đáng các tài sản còn lại trong game. Tính đến thời gian Tinh Võ đóng cửa số tiền cash còn lại trong tài khoản của mình rất lớn. Đối với NPH VNG mà nói, đối xử với khách hàng VIP của mình như vậy thật quá thất vọng.

Thống kê tài sản trong game Tinh Võ của mình:
    Tiền bạc: ~ 8.000.000.000 bạc
    ** Nếu tính theo tỷ lệ quy đổi trong game 350.000 bạc = 1.000 vàng
    **** Vậy 8.000.000.000 bạc ~ 22.857.000 vàng ~ 870.700 xu ~ 87.070.000 VNĐ
    ** Nếu tính theo giá bạc trong game thời điểm hiện tại (4k/1m) thì số bạc trên cũng trị giá trên 30.000.000 VNĐ)

Tiền vàng: ~14.000.000 vàng
    ** Tỷ lễ quy đổi Thẻ 20k = 200 zing xu = 5000 ngân phiếu = 5.250 vàng
    **** Vậy 14.000.000 vàng ~ 533.333 xu ~ 53.333.333 VNĐ

Vậy ước tính số tiền mình còn chưa sử dụng hơn 130 triệu VNĐ, trong đó số tiền vàng (tiền cash trong game) vào khoảng 53 triệu VNĐ

Trích thông báo đóng cửa Tinh Võ của Vinagame:
    photo sharing websites

“Sau ngày 30/11/2012, số ngân phiếu còn lại sẽ được chuyển sang tiền ingame với giá trị tương đương của sản phẩm Kiếm Tiên.”

- Điều mình và mọi người bức xúc ở đây là tiền cash sử dụng trong game là VÀNG, tất cả vật phẩm trong cash shop của Tinh Võ đều bán bằng VÀNG, nhưng thông báo của VNG lại là ngân phiếu. Ngân phiếu không được sử dụng trong game. Như vậy khác nào cướp tiền trắng trợn. Mình đảm bảo 100% rằng không có tài khoản nào còn có "Ngân phiếu".
    - Giả sử được quy đổi VÀNG sang game khác thì việc quy đổi tiền cash còn sang tiền ingame của Kiếm Tiên là không hợp lý. Người chơi bị bắt buộc phải chuyển sang một sản phẩm mà mình không thích, không biết chơi.
    - Trước khi thông báo đóng cửa Tinh Võ, Vinagame liên tục mở event trong game, hứa hẹn ra chương 6 (bản update tiếp theo của Tinh Võ). Mọi người đổ tiền nạp card vào để up level, up đồ rất nhiều để chuẩn bị chơi chương 6. Khi đột ngột nhận được thông báo đóng cửa mọi người cảm giác như mình bị lừa, thật sự rất bức xúc.

Ngày 23/08/2012 mình cùng hơn 15 người chơi khác đại diện cho cộng đồng Tinh Võ HCM đã đến Nghênh khách đường Vinagame (Tòa nhà Flemington, Tầng 3, Tòa nhà Flemington, 182 Lê Đại Hành, P.15, Q.11, TPHCM) và có buổi trao đổi với anh Đăng phụ trách bộ phận chăm sóc khách hàng của VNG và có nêu những mong muốn và yêu cầu của cộng đồng người chơi Tinh Võ như sau.
    - Mong muốn Tinh Võ tiếp tục duy trì server.
    - Yêu cầu Tinh Võ có hướng giải quyết hợp lý với số tiền cash của người chơi chưa sử dụng (cụ thể trong Tinh Võ là tiền vàng chứ không phải ngân phiếu)
    - Yêu cầu chuyển tiền vàng sang zing xu để sử dụng cho các sản phẩm của VNG
    - Yêu cầu chuyển tiền vàng sang một game trực thuộc VNG, người chơi có quyền lợi được tham gia game nào theo sở thích, không thể chơi một game do VNG chỉ định được.
    - Yêu cầu có thông báo cụ thể, chi tiết về việc chuyển vàng sang game khác (tỷ lệ chuyển đổi, cách thức chuyển đổi, cùng tài khoản hay khác tài khoản, thời gian thực hiện chuyển đổi). Phía người chơi mong muốn được chuyển đổi theo tỉ lệ hiện tại của các sản phẩm, được chuyển đổi khác tài khoản.
    - Mong được giải quyết sớm, trước ngày game đóng cửa là ngày 30/11/2012 để có thể yên tâm tham gia vào game khác.
    Trong buổi làm việc A.Đăng nói a sẽ đại diện bên hỗ trợ khách hàng để nêu ý kiến lên người có thẩm quyền. Có thể sẽ chuyển số vàng còn lại sang game khác
    Sau buổi làm việc ngày 23/08/2012 mình đợi và vẫn thường xuyên liên lạc với đại diện VNG là A.Đăng nhưng mãi vẫn chưa được giải quyết.
    Ngày 07/09/2012 mình vẫn chưa thấy phản hồi từ phía VNG, quá sốt ruột mình gọi điện cho A.Đăng lần thứ 4 thì anh này hướng dẫn mình gửi thư đến bộ phận hỗ trợ khách hàng để anh lấy đó làm cơ sở khiếu nại lên "người phụ trách". Vậy là mình viết thư và gửi ngay hôm đó, thư gửi đến chamsockhachhang@vng.com.vn, và A.Đăng cũng xác nhận đã chuyển thư cho bộ phận phụ trách giải quyết.
    Tuy nhiên đến nay đã hơn 1 tháng, mình đã liên lạc với A. Đăng hơn 10 lần, mỗi lần mình liên lạc hỏi thì được trả lời nhiều lý do, nào là game đóng cửa rồi nên không còn ai phụ trách?!? nào là người phụ trách trả lời mình đi công tác chưa về!!! nào là đang lo ra game mới nên lu bu nên chưa giải quyết được, hẹn lần hẹn lữa đến nay vẫn chưa trả lời.
    Thật sự mình rất sốt ruột và thời gian đến ngày game chính thức đóng cửa ngày một gần. Mình là người chơi rất tâm huyết của Tinh Võ, đã đầu tư vào Tinh Võ hơn 150 triệu VNĐ. Nay Tinh Võ đóng cửa mình là người buồn hơn ai hết. Số tiền còn lại chưa sử dụng của mình là rất lớn. Chơi game của công ty lớn như Vinagame mình chưa khi nào nghĩ tới việc khi game đóng cửa lại có nguy cơ bị mất hết cả tiền cash chưa sử dụng như vậy. Mình buồn rầu lo lắng hơn 1 tháng nay, mong mọi người thảo luận và góp ý cho mình bây giờ phải làm gì??? :9cool_too_sad:

Hiện tại mình còn chơi game KHU VƯỜN TRÊN MÂY và cũng đứng TOP (top 2 và top 12), giá trị thẻ nạp hơn 310triệu VNĐ. Bạn nào có chơi KVTM thì sẽ biết phải có "độ khủng" thế nào để có thể đứng TOP. Từ lúc gặp cảnh VNG đối xử với khách VIP thế này thì mình cũng chán hẳn không nạp nữa:

Mình sẽ gộp bài để mọi người tiện theo dõi

----------------------Update 13h00p - 10/10--------------------------------------------------------------------------------

Đến 30/11/2012 thì sever mới chính thức đóng cửa bạn à. Hiện nay vẫn còn chơi được nhưng người chơi hầu như đã nản nghỉ hết sau khi có thông báo đóng cửa. Mình nói thì tất nhiên là đã có bằng chứng và hình chụp đầy đủ

Mình có nói rõ phần bạc có thể mất mà bạn. Cả item và các vật phẩm khác trong game mình đâu có đòi hỏi đền bù. Vấn đề ở đây là số tiền CASH (tiền vàng) chưa sửa dụng của mình còn là 14.000.000 vàng ~ 53tr
    **Nguồn gốc tiền VÀNG chỉ có nạp card mà có (Card 20k -> 200 xu -> ngân phiếu -> vàng, không có bất cứ hoạt động nào trong game (như đi train, đánh boss, pk) mà tạo ra vàng được. Toàn bộ vật phẩm trong CASH shop của game Tinh Võ đều bán bằng vàng.
    Hình chụp tài khoản ngày 10/10/2012:
    Vàng tối đa: 12.000.000 và số vàng đang có 11.904.400 (Tài khoản server Bá Vương)

ITEM trong CASH SHOP toàn bộ được bán bằng vàng

Như vậy số tiền VÀNG này có giá trị không?

Trường hợp như bạn nói là khi mình chủ động nghỉ chơi, chủ động bỏ game thì việc đòi hỏi đền bù sẽ không được chấp nhận.
    Đây là trường hợp VNG đóng server, người chơi bắt buộc phải nghỉ. Khi đó:
    ** Nếu NPH quan tâm tới gamer thì sẽ chuyển gamer sang 1 game khác trong danh sách game đang phát hành của mình. Nếu không thì toàn bộ tài khoản, vật phẩm game, cấp độ nhân vật, tiền ingame đều không có giá trị.
    ** Còn tiền CASH không đền bù là không hợp lý trừ khi NPH phá sản hoặc không có khả năng chi trả, đằng này VNG là NPH lớn, đang ăn nên làm ra và còn cả 1 hệ thống bao nhiêu GAME đang chạy.

Cảm ơn những lời khuyên rất quý báu của bạn xmenblack và bambi2, mình sẽ cân nhắc ý kiến của các bạn.
    Các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến nhé, mình rất biết ơn và trân trọng. Mong quyền lợi của gamers sẽ được bảo vệ, mình chỉ muốn NPH giải quyết hợp lý cho mình, các bạn đừng ném đá nữa nhé :5cool_beat_plaster:

----------------Update 14h00p - 10/10------------------------------------------------------------------------------
    Hôm nay mình liên lạc với A. Đăng hỏi chuyện mình khiếu kiện tới đâu rồi. A.Đăng trả lời là người phụ trách game nói là những yêu cầu của mình không giải quyết và cũng không trả lời gì hết (mấy lần trước nói là đang họp để xem xét, đang công tác, đang lo game mới blah blah...).
    Và mình đi vào hỏi vấn đề chính là bây giờ tại sao lại chỉ thông báo đền bù Ngân phiếu mà không đền bù vàng, trong khi tiền CASH lưu hành trong game và CASH shop đều là vàng, và khẳng định là không một người chơi Tinh Võ nào có ngân phiếu, VNG cố tình làm thế khác nào muốn hợp lý hóa việc cướp của người chơi?
    Và mình được trả lời là VNG khi đóng cửa game có xin ý kiến chỉ đảo của Sở văn hóa thông tin, bên sở chỉ đạo như vậy nên Cty chỉ làm đúng như vậy thôi ?!?? (Điều này có đúng không nhỉ?)
    Nói mình bây giờ làm đơn khiếu kiện rồi gửi lên tầng 13 phòng tiếp tân VNG để giám đốc giải quyết.
    ** Vậy bây giờ mình phải làm thế nào cho đúng??? Mong mọi người cho mình thêm ý kiến ạ

--------------Update 20h40p - 10/10--------------------------------------------------------------------------------
    Thiết nghĩ chơi Game để giải trí. Mình sẵn sàng bỏ tiền, đâu có chơi không. Điều mình cần là số tiền mình bỏ ra được NPH quan tâm xứng đáng, chứ kiểu chơi game mà chuốc lấy ức chế như vậy sao chịu nổi. Game đóng cửa không được chơi nữa đã buồn rồi, lại còn gặp cảnh phủi tay chối trách nhiệm như vậy nữa hỏi ai mà dám chơi của các anh nữa hả VNG

--------------Update 13h40p - 11/10--------------------------------------------------------------------------------
    Nhân tiện VNG có nhắc tới Sở VHTT chỉ đạo. Mình có tìm hiểu thông tin thì thấy 1 số tin tức như sau:
    http://www.ict-hcm.gov.vn/home/-/journal_content/56/14/297263

http://www.baomoi.com/VNG-phai-ngung-kinh-doanh-vat-pham-trong-game/76/4877001.epi

Như vậy việc bán thẻ nạp vào game bị cấm. Việc mình nạp thẻ vào sản phẩm của VNG cả trăm triệu nhưng phía VNG lại đóng sản phẩm không bồi hoàn là thu lợi bất chính. Mình nghĩ vậy có phải không?

Vậy thì việc mình được trả lời là VNG khi đóng cửa game Tinh Võ có xin ý kiến chỉ đảo của Sở văn hóa thông tin, bên sở chỉ đạo như vậy nên Cty chỉ làm đúng như vậy thôi ?!?? --> Điều này có tin tưởng được không?

--------------Update 11h40p - 12/10--------------------------------------------------------------------------------
    Hội những người bức xúc bởi cách làm việc của Vinagame
    http://www.facebook.com/Community.Anti.ViNaGame

--------------Update 22h00p - 12/10--------------------------------------------------------------------------------
    Mong các bác thôi cái câu có chơi có chịu đi nhé. Mình chơi tất nhiên là mình chịu rồi, có bắt họ hàng nhà các bác chịu đâu mà phải la làng lên. Topic lập ra để bàn luận về chất lượng của NPH, và cách họ cư xử với gamer, kể cả gamer đã đóng góp cho họ rất nhiều. Qua đó mọi người có cái nhìn đúng hơn về 1 NPH game rất quen thuộc tại VN. Họ đang ăn nên làm ra nên họ không cần khách hàng nữa.
    Ở đây khoản mình mất là 130tr, tính cả acc + vật phẩm game cũng lên 150tr. Hỏi ở đây bác nào có gan mất 100tr vẫn bình tĩnh không? Phần mình chỉ yêu cầu NPH xử lý cho đúng đối với tiền CASH chưa sử dụng thôi. Điều này là hợp lý chứ không có gì vô lý cả. Thử hỏi các bạn nạp thẻ vào game chưa xài mà game nó đóng cửa hoặc block acc bạn không lý do, hoặc nạp xong mà không thấy xu vào tài khoản. Chỉ cần 100kVNĐ thôi các bạn có lồng lộn lên ko hay ngồi mỉm cười "có chơi có chịu"? Phần bị mất là tài sản ảo hơn 100tr mình chấp nhận, như thế đã là "dám chơi dám chịu" chưa?

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Nếu bạn nào nói tài sản trong game không có giá trị thì xem ở đây ạ. Khi đã liên quan đến số tiền lớn và có dấu hiệu lừa đảo thì mình nghĩ là có phạm tội:
    http://phapluattp.vn/20100305060115592p1063c1016/trom-1000-vien-long-chau-trong-game-the-gioi-hoan-my.htm

Chỉnh sửa cuối: 12/10/12
  2. LFerryT

LFerryT Legend of Zelda

nghĩ chơi game hoặc qua chơi trò khác. Còn bạc trong game thì bác mua đồ rùi wang vào shop cho hết dần
    P/s vậy mà tưởng ông nạp 100M vào game

Chỉnh sửa cuối: 9/10/12
  3. Keni_

Keni_ One-winged Angel

cầm dao cắt tiết bọn nó đi bạn , bọn nó xù luôn đấy , nợ tiền thì trả máu thôi

4. :::NetZone:::

Nói như ông cũng nói được àh? Mình đã nạp hơn 150m VNĐ rồi đấy.
    Nghỉ thì phải nghỉ rồi, nhưng bây giờ tiền nạp vào chưa dùng bỏ luôn àh???

5. RickBe

RickBe Thy Phương Nhi Thảo Lão Làng GVN

ủng hộ bạn đánh bom chúng nó, chỉ cần 1 lần là các nhà NPH sẽ ngán ngay thôi :">

6. f)ộc Cô f)ồi Bại

f)ộc Cô f)ồi Bại C O N T R A

không cách nào lấy lại được đâu =_= tiền trong game không tính bác nạp card vào trữ vàng chi mà lắm thế để rồi giờ... thiết nghĩ sau này rút kinh nghiệm chừng nào cần xài card thì hãy nạp :D
    Số tiền không phải nhỏ mình khuyên bạn phải lên tận trụ sở nó vào phòng họp kín đàng hoàng chứ không thể bàn giao kiểu viết thư được :6cool_boss:

Chỉnh sửa cuối: 9/10/12
  7. LFerryT

LFerryT Legend of Zelda

ko bỏ thì biết làm gì, kiện nó ah
    ah đọc trên thì nó chuyển sang tiền kiếm tiên kia, ông vào kiếm tiên xem có thằng nào mua ko hay chơi trò đó lun cũng đc ;;)

8. Diệp Thanh

Diệp Thanh Kirin Tor Moderator Lão Làng GVN

Nạp tới 150m, bạn cũng chịu chơi thật. XD

9. ™hkgh™

™hkgh™ The Warrior of Light

150tr , với số tiền đó thì mình có thể ...
    Chậc...
    Chia buồn cùng bạn

10. o0hoangsea0o

o0hoangsea0o Lão Làng GVN

nó thích xù thì đưa thông tin lên tất cả các mặt báo + trang thông tin xã hội
    cho từ nay gamer tẩy chay VNG luôn ;))

11. IconMaddog

IconMaddog You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

Còn nhiều chân trời mới mà, bác tính toán thật là bá đạo :-j Không ấy qua Kiếm Tiên chơi xem VNG có dám cho đóng cửa nữa không :D

12. bambi2

bambi2 Mr & Ms Pac-Man

:2cool_sexy_girl: Các bạn phóng viên đâu, la liếm đi nào!

13. quoctuan293

quoctuan293 Donkey Kong

Haha 1 thằng VN nữa lên dĩa .Nói thật game việt nam toàn game chết iểu tốt nhất chơi gobal cho lành,mắc công ngậm quả đắng

14. N.M

N.M Mr & Ms Pac-Man

Mai genk có bài " VNG cho gamer lên thớt, Công lý ở đâu... " =))
    P/s: Chia buồn cùng thớt. 1, 2tr nó có khi nó còn chả đền bù chứ nhiều như bác thì :|

15. blackk15tmt

blackk15tmt Mr & Ms Pac-Man

Tiền ấy thằng Tencent đem về Tàu khựa rồi không lấy lại được đâu :2cool_sexy_girl:

16. Changcheng

Changcheng C O N T R A GameOver

:2cool_misdoubt: coi như lấy tiền chơi gái đi , nghĩ sao nạp cả chục triệu vào

17. f)ộc Cô f)ồi Bại

f)ộc Cô f)ồi Bại C O N T R A

mất tiền mà ko được chơi mới tức =)) lên trụ sở VNG kêu nó gọi gái cao cấp lại đền ;))

18. :::NetZone:::

Nói chứ mọi người có cách nào hay thì bàn vào giúp mình với ạ. Số tiền của mình còn lại quả thật không nhỏ, để cty họ cướp trắng trợn vậy không cam lòng, tức lắm.

19. ShiniBlack

ShiniBlack Youtube Master Race

150tr thành nợ khó đòi rồi bác ơi!!
    Thuê bọn đòi nợ thuê đánh sập VNG đê :6cool_ah:

20. live_evil1992

live_evil1992 Mario & Luigi

Khi bạn nạp vào game thì Vina nó dc tiền rồi , chứ đâu phải chờ game đóng cửa nó mới mới đâu . Tại bạn nạp vào nhầm chổ thôi

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.