WC3Banlist

Thảo luận trong 'DotA' bắt đầu bởi Stormrage, 30/8/06.

1. Stormrage

Stormrage Dragon Quest

.:: Wc3banlist là gì? ::.

Wc3banlist là 1 chương trình hỗ trợ cho việc chơi custom game, với game phổ biến nhất hiện nay, và tận dụng tối đa nhất các chức năng của banlist là DotA-Allstars. Trong bài viết này, tôi xin được hướng dẫn cách sử dụng wc3banlist cho những DotA gamer ở VN ^o^

.:: Getting Started ::.

+ Trước tiên, download banlist về từ link sau: http://wc3banlist.de/files/WC3Banlist_3.0.exe
    + Install chương trình, nhớ cho phép chương trình install thêm bất cứ chương trình nào yêu cầu để banlist có thể hoạt động được
    + Restart lại comp và chạy chương trình mới được install.
    + Trước tiên, vào tab preferences -> network. Ở “Network Interface Card on which WC3Banlist should listen to WC3’s network traffic”, click vào và chọn loại card network bạn đang dùng để vào mạng (Có thể là wireless, LAN, hoặc dial-up [​IMG] )

[IMAGE]

- Nếu bạn không biết mình đang dùng card nào, bấm vào “NIC Detector” để kiểm tra. Khi dùng, bạn có thể thấy 1 loạt NIC (Network Interface Card) được liệt ra. Ấn nút “Detect”. Nếu bạn chỉ connect vào net bằng 1 loại connection, tìm xem NIC nào có “Active:Yes” và số “Packets” thay đổi liên tục. Hoặc, connect vào battle.net thử chat, NIC được dùng sẽ có màu xanh.

[IMAGE]

.:: Cách dùng WC3Banlist ::.

Vậy thì dùng WC3Banlist thế nào? Dưới đây tôi xin trả lời các bạn.

+ Chạy banlist trước khi join bất cứ 1 game nào (Nếu bạn đã ở trong game, sau khi bật banlist thoát khỏi game đó và rejoin). Bạn có thể biết banlist đã chạy chưa bằng cách kiểm tra phần “Realm” trong menu chính, hoặc là vào tab “Message”, nếu thấy chatting nghĩa là banlist đã hoạt động [​IMG].

[IMAGE]

+ Khi đã vào trong game, bạn có thể dùng các command sau:
    - from [nick]: Cho biết 1 người đến từ nước nào. Vd: /from Ownibility
    - fromlast: Cho biết người mới join game gần nhất đến từ nước nào. Vd: /fromlast
    - fromall: Quét 1 lượt các nick trong game, cho biết họ đến từ những nước nào. Vd: /fromall
    Một số nước có thể gặp: Vietnam (VN), Singapore (SG), Malaysia (MY), Philipines (PH), Mỹ (US), Canada (CA), Úc (AU), New Zealand (NZ), đó là những nước có DotA mạnh hoặc có thể thấy được, còn lại tự tìm hiểu :P. Note: Nếu check ra có ai đến từ (LN) nghĩa là người đó có cùng IP với host (có thể ngồi cùng 1 hàng LANShop hoặc cùng dùng chung 1 mạng)

- ping [nick]: Cho biết ping 1 người nào đó. Vd: /ping Ownibility
    - pinglast: Cho biết ping người vào game gần nhất. Vd: /pinglast
    - pingall: Check ping tất cả mọi người trong game. Vd: /pingall
    Note: Ping ổn nhất là < 30, 70+ hơi delay nhưng chơi được, còn trên 120 thì nên kick cho đỡ lag. Ai có ping là t/o nghĩa là máy có firewall hoặc dùng router hoặc ping cao hơn mức đặt t/o.

Đây là 2 command được dùng nhiều nhất để check trước khi start game, còn nhiều command nữa, nếu muốn tìm hiểu thêm thì xem phần sau

Các lệnh để ban: Dùng trong trường hợp có 1 ai đó quit game, hoặc gây phiền cho bạn mà bạn ko muốn nhìn thấy mặt hắn 1 lần nữa: BAN !
    - ban [player] [comment]: Để ban 1 player nào đó với “tội trạng” riêng. Vd: /ban hipcuoi leaver hoặc /ban zeddy noob. Khi hipcuoi hoặc zeddy có mặt trong game của bạn, banlist sẽ báo “Hipcuoi is a leaver.” , hoặc “Zeddy is a noob.”
    - banlast [comment]: Dùng để ban kẻ cuối cùng quit game. Vd: /banlast leaver. Nếu ko có comment, banlist sẽ tự động đặt command theo default của bạn

Thế là xong phần cơ bản, ai muốn dùng hết chức năng thì đọc tiếp, ai thỏa mãn rồi thì chơi đi [​IMG] GL HF !

.:: Stuffs ::.

Về cơ bản là đã xong, bây giờ mời mọi người nghịch tiếp các công dụng khác của banlist.

- Anti download: Bạn là host? Bạn không muốn người khác vào game của mình và download map, làm mất thời gian kick đi hoặc làm phiền bạn? Vào phần preferences -> Anti download và tick vào “Enable Anti Download”. Bạn có thể tick vào “Whisper to the kicked downloader” để nhắn gửi 1 thông điệp đến cho người vừa bị kick, vd như “Lên mạng mà download đi, làm tốn thời gian quá ><’’ “ [​IMG]
    - Auto kick (Hay còn gọi là Anti-Noob): Bạn muốn kick ngay lặp tức những kẻ đã ở trong banlist của mình? Vào preferences -> auto kick, và tick vào “Enable Auto Kick”. Bạn có thể chọn chỉ kick những kẻ có tội trạng nhất định bằng cách add các keyword vào, nhưng thường ko ai làm thế. Ban là ban, nói nhiều X(
    - Replay database: Bạn có thể save những replay của tất cả các game vừa chơi, bằng cách ngó qua preferences -> database, nếu muốn save tick vào “On game-over move the last replay to the specified folder and rename it after the given pattern”, bạn có thể chuyển kiểu tên của replay ở “Filename Pattern”. Nếu chỉ cần save replay làm bằng chứng buộc tội leaver, tick vào “Only save replays if I have banned someone during the game”
    - Custom comments: Cái này dành cho những người kỹ tính, nếu muốn ghi lại tất cả chi tiết về người bị ban 1 cách nhanh chóng và chính xác, đây là chức năng mà bạn đang cần. Vào preferences -> custom comments, với 1 số pattern có thể dùng. Bấm vào dấu “ + “, đánh vào keyword bạn muốn dùng, sau đó ấn vào khi comment tắt đó hiện ra để edit nội dung. Vd, tôi đặt keyword là leaver, với comment “leaver $ratio on $realm $gametitle $day/$month/$year at $gametime banned by Ownibility”. Giả sử hipcuoi quit game của tôi khi đang chơi trên Lordaeron, gn là “DotA GVN”, khi 2 bên tỷ số người đang là 5vs5, vào lúc 10 phút 20 giây của trận đánh, hipcuoi sẽ bị ban với comment: “hipcuoi is a leaver 5v5* on Lordaeron DotA GVN 28/6/2006 at 0:10:25 banned by Ownibility”.
    - Close game: Chẳng hạn game đang countdown (Sau khi host ấn start game, countdown 5 giây), bỗng nhiên có 1 đứa dở hơi nào đấy quit, bạn sẽ tự động thoát khỏi game trước khi start, nhằm tránh phiền toái về thời gian ^^ . Tick “Close WarCraft III if a player leaves the game during countdown”, có 2 lựa chọn: tự quit game chỉ khi bạn là host hoặc luôn luôn quit nếu có người quit trước mình [​IMG]
    - Join game cùng bạn bè: Bạn chơi cùng 1 người bạn khác, và 2 người muốn vào cùng 1 game? Hãy bảo bạn của bạn vào 1 game trước, banlist sẽ tự động copy game name của người đó lại (phải là mutual friend), ấn ctrl V để paste gamename của hắn và join cùng. (Chức năng này default là on, nhưng bạn có thể tắt bằng cách untick “Copy the game title of the game my friend has just joined into clipboard” trong preferences -> misc.
    - Phrases: Dùng khi bạn muốn đánh 1 dòng nhất định nhiều lần. Vd: Đặt “Name of Phrase” là “banlist”, Text to be written là: Game hiện tại có banlist, ai muốn quit xin mời quit ngay, quit trong game sẽ bị ban, khi muốn cảnh báo mọi người bạn chỉ cần đánh /p banlist. Bạn có thể dùng các strings có sẵn, được list phía dưới cuối bài

Phần còn lại không quan trọng lắm, phía trên là những chức năng cần thiết nhất, còn lại thì khá vớ vẩn, nhưng nếu có người yêu cầu tôi sẽ viết :P

.:: Build Your Own Local Database ! ::.

Vậy thì, sau khi ban, những người mà bạn đã ban sẽ được ghi vào đâu? Đó chính là local database của banlist của bạn. Nếu muốn tham khảo thêm về những cái này, vào tab “Local database” (Thỉnh thoảng ko có gì làm nghịch cũng vui phết đấy ^^)

- Bans: Với mục “ban”, bạn có thể
    + Create new ban: Tạo 1 dữ liệu mới về ban ^^ nghĩa là ban 1 người mới
    + Edit selected: Chọn 1 người rồi thay đổi thông tin về người đó (Hay đã được nêu đến bằng cụm từ “tội trạng”).
    + Unban selected: Để bỏ ban những người mà bạn đã ban nhầm, hoặc xin bạn bỏ đi vì 1 lý do nào đấy.
    + Export selected / all: Ghi thông tin về 1 người hoặc tất cả người trong database của bạn ra 1 file, dùng để chia sẻ cùng bạn bè những nhân vật cần ban
    + Import: Thêm vào database của bạn những khuân mặt tôi phạm mới.
    - Infos: Dùng để thêm thông tin vào 1 số người, với các mục giống như “bans”, ko hữu dụng lắm, trừ khi bạn chơi với 999999999999999 người nên ko nhớ hết được ai là ai
    - Scores: Cho thấy tên của tất cả những người đã chơi với bạn, kèm theo điểm đánh giá của bạn. Có thể dùng để đếm xem bạn chơi với ai nhiều nhất [​IMG] (Của tôi nhiều nhất là đã chơi 216 trận với 1 đứa tên là NoobFeeder trong 4 tháng kể từ khi mới chơi DotA :P )
    - Games: List lại tất cả những game bạn đã chơi. Chẳng hiểu làm gì? Thể hiện tính năng ưu việt của banlist ?
    - Tools: Hiện giờ ko có nhiều thứ lắm, chỉ có 3 chức năng:
    + Dọn dẹp những thông tin về các đối tượng được delete trước đấy
    + Kiểm tra tên 1 người nào đấy xem có nằm trong banlist không, nếu có thì về tội trạng gì

..:: Commands/Strings ::..

Các lênh dùng trong WC3Banlist gồm có:

/ban nickname [comment]: Ban 1 player với 1 dòng ngắn để sau này có gặp lại còn biết đường mà chửi.
    /banlast [comment]: Tự động ban đứa vừa quit game cuối cùng.
    /last: Hiện ra nick name đứa vừa quit game cuối cùng.
    /info nickname description: Ghi lại thông tin về 1 ai đó, không nhất thiết phải là leaver.
    /unban nickname: Gỡ tên 1 ai đó ra khỏi banlist của bạn.
    /uninfo nickname: Gỡ tất cả thông tin về 1 player trong banlist.
    /check nickname: Kiểm tra xem 1 ai đó có trong banlist của bạn không
    /checkchannel: Kiểm tra xem trong channel hiện tại có ai trong banlist của bạn không.
    /nodl [on/off]: Bật/Tắt chế độ tự động kick người không có map.
    /autokick [on/off]: Bật/Tắt chế độ tự động kick những ai trong banlist của bạn.
    /ping [nickname]: Xem ping của 1 người nào đó đến bạn là bao nhiêu.
    /pingall: Kiểm tra ping của tất cả người trong game đến với bạn.
    /pinglast: Kiểm tra ping người cuối cùng vào game.
    /from [nickname]: Kiểm tra xem 1 ai đó đến từ nước nào
    /fromlast: Kiểm tra xem người cuối cùng mới vào game đến từ nước nào.
    /anyfrom country code: Kiểm tra xem những ai trong game đến từ 1 nước cố định. Vd: /anyfrom SG.
    /fromall: Scan và cho biết quốc gia của tất cả những người đang ở trong game.
    /p phrasename: Đánh 1 phrase có sẵn nào đó 1 cách nhanh chóng.
    /lm: Copy lệnh cuối cùng banlist báo cho mình.
    /rank nickname: Cho biết icon của 1 người nào đó.
    /nw: Cho biết những ai chưa whisper cho bạn.
    /reserve [nickname]: Để dành 1 chỗ cho 1 người nào đó, trong trường hợp không đủ chỗ, người join game sẽ bị kick ra để dành chỗ cho người bạn đặt chỗ cho.
    /sr: Cho biết tất cả những chỗ được để dành.
    /ss [comment]: Chụp 1 ảnh screenshot với comment của bạn làm title.
    $color: Khi đánh các lệnh trong game, bạn sẽ quản lý player = màu của họ, không phải bằng tên.

Bài viết của StorMRaGe, post trên www.gamevn.com, nghiêm cấm sao chép dưới mọi hình thức. Nếu muốn sử dụng để post ở nơi khác, hoặc dùng với bất kỳ mục đích nào khác ngoài tham khảo, contact ownibility@yahoo.com. Mọi hình vi ăn cắp sẽ dẫn đến việc bố mẹ của người sao chép bị chó cắn mèo cào gà mổ rắn chui.

2. Susubi_2005

Susubi_2005 C O N T R A

Storm cho mình hỏi chút , về cái ban list này mình có ban 1 vài đứa quitter nhưng hình như ko đc thì phải , hay ban rồi phải làm gì nữa thì khi nó vào 1 game khác mới hiện lên nó là quitter .

3. hunterxx

hunterxx The Warrior of Light

nice post ^_^ ................................

4. Stormrage

Stormrage Dragon Quest

Vào thử Local Database -> Bans check xem mấy thằng đấy có trong list ko.

5. GameHunter

GameHunter Legend of Zelda

Sao ko post hình mà mà chỉ post vài dòng image vậy (tính kích thích trí tưởng tượng của người doc. hả)nhưng dù sao cũng cảm ơn nhé, do toàn block access internet của nó (do sợ key logger) nên ko xài dc. mà ko biết vì sao.

6. Stormrage

Stormrage Dragon Quest

Phần [Image] là những chỗ đáng nhẽ ra phải có ảnh mà tôi lười post, nên để đấy để biết chỗ sau còn bổ sung.

7. Susubi_2005

Susubi_2005 C O N T R A

Vào cái Local Database thì thấy có tên nó , nhưng ví dụ nó vào 1 game khác thì nó có bị hiện lên là 1 quitter ko .

8. Stormrage

Stormrage Dragon Quest

Lúc đấy cái BL sẽ tự động báo cho mình, hoặc có thể xem = lệnh /checkall

9. GameHunter

GameHunter Legend of Zelda

Mình cần chương trình xem hp, trước giờ toàn nhấn alt nên deny lính vẫn òn hên xui, Stomrage cho mình chương trình đó dc. ko?

10. zero 7090

zero 7090 Mayor of SimCity

cho hỏi sao mình đánh /fromall nó lại bái unknow là seo

11. Stormrage

Stormrage Dragon Quest

Nếu đánh /fromall nó báo "No one to determine origin" thì nghĩa là BL của bạn chưa connect được vào bNEt. Có thể kiểm tra = cách vào phần "message" và xem có thấy cái channel bạn đang ở tại đấy không. Nhiều lúc khi bạn bật BL, cần phải thoát ra channel rồi vào lại game mới được. Còn lỗi "unknow" là thế nào nhỉ ? Bạn có thể post screenshot lên ko?

12. zero 7090

đã turn off hết firewall

13. Stormrage

Stormrage Dragon Quest

Thế máy ông có bật Norton không? Hoặc là cũng có thể tại cái router của ông có firewall, trong trường hợp ấy hãy chỉnh off cái firewall của router hoặc foward port 80 UDP và TCP

14. zero 7090

tình hình là giờ vào 10.0.0.2 nó còn báo page can not found mới đâu

15. Stormrage

Stormrage Dragon Quest

wtf = = Không access được modem à =/

16. zero 7090

sau khi xài banlist dc mấy tuần giờ nó lại giở chứng ko detect dc room . vào game rồi mà nó vẫn trơ trơ ra + ___ +

17. tranngocphuong86

tranngocphuong86 Youtube Master Race

Hình như trong cái này chỉ có tác dụng với 4 cổng :Europe,US East,US West and Asia. Nhưng mình chỉ chơi dota trên cổng free Euro, bạn nào biết cách add thêm cổng free mà mọi người hay chơi Dota thì chỉ mình với ( Mình có thể host được nên muốn check ip and ping, xem có tên nào ngoài Việt Nam ko?). Bạn nào biết thì giúp mình với .

18. zero 7090

cứ bật xài bình thường cổng nào cũng dc
    p/s: sao ko ai chả lời tui vậy

19. neverlove198

neverlove198 Youtube Master Race

Tui thấy có 1 so nguoi có khả năng kík nguuoi khác đang choi trong game mình ra (DOTA)
    Sang tui tui vào google search thử cách làm Nó bảo tui vào trong banlist vào muc Severlist add chép dòng mã cùa file XHTM
    Tui làm thừ nhưng vẫn ko hiều
    Ngoài ra nó còn gioi thiệu SHADOW FRIEND tui bat len Chang biet la chống hack hay de kik Xem 1 hồi loạn cào cào Có lẽ tại ngu Anh Văn quá
    Ai có kn thì chỉ với

20. ken17103

ken17103 Donkey Kong

đây , mà hình như bạn host thì mới được nhé.
    cái này có bị gọi là hack không nhỉ...::(

Các file đính kèm: