Xài Bảng hướng dẫn có lợi và có hại gì?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi ro_t3, 3/7/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. ro_t3

ro_t3 Dragon Quest

Hey mình lập ra topic này ko phải dành cho các bạn mê game hành động mà là dành cho các fan của game tìm đường .Mà đã nói tới tìm đường thì phải có bí đường ^_^ .Mà bí đường thì các bạn lại fải lên mạng Gamevn để tải Bảng hướng dẫn về (BHD) .Khi bạn qua được chỗ bí rồi thì tốt quá rồi …nhưng có thật sự tốt như bạn nghĩ hay ko? Qua bài viết này bạn sẽ hiểu ra thôi .
    Thứ nhất :Khi đã quen xài BHD thì khi bắt đầu 1 game mới bạn sẽ cảm thấy mất tự tin vào bản thân hay nói đúng hơn là bạn cần 1 BHD( cũng giống như người thiếu cheatcode cho trò của mình vậy đó ) ,đối mặt với 1 trò chơi mới bạn cũng “run lẩy bẩy” như khi ko bất tử máu vậy đó (cheatcode) . Vì vậy bạn sẽ lên mạng kiếm BHD cho trò chơi đó ,nhưng bạn hãy thử nghĩ xem ,game tìm đường là để tìm tìm đường ,mục đích của nhà sx game tìm đường là muốn nguời chơi tìm thấy sự hứng thú trong việc tìm đường hay giải các câu đó khác nhau trong game .Nhưng khi bạn cầm BHD trong tay khi chơi thì chẳng khác gì bạn đang đi trên con đường bằng phẳng ,ko có ngã ba ,ngã tư gì cả mà chỉ có 1 con đường duy nhất để đi tới cái đích cần đến . Vì vậy khi tìm đến cái đích đó rồi bạn chẳng có 1 chút hứng thú nào cả , bởi vì bạn đang chơi lại trò chơi của người khác ,đi lại con đường của người khác chứ ko phải của bạn , và cũng bởi vì đây là …game tìm đường .
    Thứ hai khi bạn ngồi chơi bằng BHD thì bạn phải tốn kém ko ít tiền bạc trong việc sử dụng nó . Khi chơi bấu víu vào BHD ,bạn có tư tuởng là “nhất cử ,nhất động đều làm theo BHD thì mới đúng” vì vậy mắt bạn khi chơi game luôn nhìn vào , ko phải màn hình trò chơi mà chính là BHD . Vì vậy đi suốt trò chơi bạn luôn phải nhìn vào BHD chỉ đường dù con đường đó đang ở trước mặt đó thôi ,nhưng cái việc nhìn qua nhìn lại đó sẽ làm bạn phải điên cái đầu ,đúng ko ,bởi vì khi vừa chơi trò chơi ,vừa nhìn BHD thì rất bị bức ,óc bạn sẽ loạn xạ cả lên rồi đọc lộn chỗ hay phải dò lại từ đầu BHD để tìm ra lại chỗ đó . Làm như thế có thể sẽ làm cho bạn đi lộn vào 1 ngõ cụt ,tới khu vực cấm hay thậm chí là …quay ngược lại chỗ mình đã đi qua >_< . Nhưng dù bạn gặp tình trang này hay tình trạng kia thì bạn cũng phải tốn tiền để dành thời gian đọc BHD khi chơi game và tốn tiền quay lại con đường cũ hay khó chịu hơn là chơi lại từ đầu . Nhưng chơi có BHDđâu có tốn ít như vậy ,muốn có BHD thì bạn lại phải lên mạng lấy BHD , trng này ko có thì qua trang kia ,cứ thế bạn sẽ trả tiền máy đã luôn . Rồi khi đã tìm ra thì lại phải in ra mà in ra đâu có ít ,tệ nhất là 500đ / tờ . Mà hướng dẫn của 1 trò chơi thì đâu có ít ,có trò đến 60-70 trang ,nghĩa là 30 –35 tờ ,và như vậy bạn sẽ lại tốn 15000đ- 17000đ ,đâu có ít ,Còn nữa ,hết BHD trò chơi xong rồi bạn còn phải lên mạng để lấy BHD của các món đồ ,nhân vật bí mật của trò chơi nữa ,khi đó bạn nghĩ sao ? Miễn bình luận >_<
    Thứ ba :Chơi có BHD có thể làm bạn hoàn thành trò chơi sớm hơn bình thường ,nhưng nó sẽ làm bạn dần dần mất đi bản năng cua 1 gamer tìm đường ,khi bắt đầu 1 trò chơi mới bạn ko biết đi đâu cả ,nhất là khi bạn đang ở trong 1 ngôi làng hay thậm chí là trên 1 cái Worldmap (bản đồn thế giới trò chơi) thì lại càng tệ ,bạn chẳng biết đi đâu tìm gì hay hỏi ai hoặc phải đi đến địa danh nào cả .Nói chính xác hơn là bạn ko dám đi vì sợ …lạc đường ,sợ …tốn tiền . Ngoài ra khi chơi có BHD ,bạn cũng đánh mất đi rất nhiều quyền lợi mà trò chơi mang tới ,niềm vui của trò chơi thì tôi ko bàn tới nữa nhưng nếu chơi có BHD , bạn có thể sẽ bỏ qua những món đồ hay 1 con đường ,địa điểm mới trên đường đi mà BHD ko đề cập tới ,tiếc quá phải ko ?và còn đáng tiếc hơn khi nó là 1 món đồ quý . Ngoài ra nếu tìm ra món đồ đó bạn còn có thể lên mạng Gamevn để nói cho mọi người biết “tui đã tìm ra 1 món đồ mới “hay”tui đã tìm ra 1 nhân vật mới”… sướng quá phải ko,nhưng khi có BHD kề bên d\thì bạn nên tỉnh mộng đi .
    Thứ tư ,Khi xài BHD chơi game và khi bạn hoàn thành game đó xong sẽ ko có ai nể phục bạn đâu (tình trạng này càng nặng nề khi bạn xài code >_<) mà ngườita chỉ nói “trò đó khó lắm ,ko thấy ổng cầm hướng dẫn hay sao ?” haytồi tệ hơn là “nhờ BHD ổng mới làm nên chuyện” …. Và rồi bạn cũng sẽ nổi tiếng ,nổi tiếng về việc xài BHD.
    Và rồi khi bắt đầu 1 trò chơi mới mà ko xài BHD (Sợ quê ) người ta lại sẽ hỏi bạn “ BHD của trò này đâu nhưng bạn đừng vì những câu nói đó mà lại đem BHD ra xài ,như thế bạn sẽ gặp lại những câu nói trước kia đấy .Và rồi định kiến cũng chỉ là định kiến rồi nó sẽ qua đi và bạn sẽ lấy lại được danh tiếng cùng kinh nghiệm chơi game tìm đường vốn có của mình . Nhưng nếu bạn ko bị những câu nói đó suy suyển thì có lẽ sau này lên trang Gamevn bạn sẽ nói về trò chơi mình vừ hoàn thành rằng “tui ko có cảm giác trò chơi đó là 1 trò chơi hay” ,rằng “tui ko nhớ đường đi trò đó gì cả” ,rằng “ tui chơi nó bằng BHD” >_<
    Những gì tôi nói ở trên chỉ nhằm 1 mục đích là khuyên bạn nên tránh xa việc chơi game có BHD ,nhưng ko phải là tôi cấm tiệt chuyện xài BHD ,vẫn có lúc bạn cần 1 BHD thật sự và tôi khuyên bạn nên …. Xài BHD vào những lúc như vậy .vd như khi bạn đã hoàn thành 1 trò chơi nhưng các bí mật của trò chơi bạn vẫn chưa khám phá xong hoặc ko biết có thêm bí mật gì trong game thì bạn nên lên mạng tìm BHD ,lúc đó các bí mật của game sẽ mở ra và bạn cũng có thêm nhiều điều bất ngờ ,nhưng nó cũng là kinh nghiệm chơi game của riêng bạn đấy ^_^. Hay khi bạn gặp tình trang bi đát hơn là tìm đường suốt cả tháng nay vẫn dậm chân tại chỗ ,như tôi đây ,khi chơi Final Fantasy IX tới lúc phải tìm căn cứ của KUJA ,tôi phải lái thuyền đi dọc bờ biển suốt …. 3 tháng mới tìm ra đấy . Khi gặp tình trạng như vậy thì bạn cũng đừng nên nản lòng mà lấy BHD ra xài mà hãy duy trì cho tới phút … hết tiền thì hãy lên mạng xem chỗ đó đi ,đừng sợ mình bị tái nghiện nhé . Ngoài ra 1 điều bạn ko biết là nếu bạn lùng sụng BHD trên các trang web nước ngoài và tập đọc các BHD đó thì kiến thức tiếng Anh của bạn sẽ tăng lên rõ rệt đấy ,và rồi nó sẽ giúp bạn dịch được các đoạn đối thoại chỉ đường trong game 1 cách dễ dàng ,và khi đó thì bạn còn có gì BHD nữa ,phải ko?^_^
    Qua những gì tôi đã nói ở trên thì hình như BHD vừ có ích vừa có lợi phải ko? Nhưng nó lại có ích hơn có hại đấy bạn ạ ,nhưng cũng tùy vào việc xử lý tình huống của bạn đối với trò chơi và BHD .Bạn nên tránh xa những chuyện đã đề cập ở trên và hãy xử dụng BHD khi thật dự cần thiết . Nếu làm tốt được điều này bạn sẽ trở thành 1 tay game vẹn tòan đấy ,cố gắng lên nhé .

2. Rink

Rink Youtube Master Race

Bài này hay thật đấy, nhưng tui thấy xài bản hướng dẫn để kiểm tra xem "trình độ Game" của mình tới đâu. Xem mình đã thiếu những gì trong qua trình chơi game! Chỉ thế thui

3. =kiug=

=kiug= The Warrior of Light

công nhận pác kiên trì thiệt
    đi mất 3 tháng mới tìm ra mà vẫn chơi

4. Hank Williams

Hank Williams Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Đọc hướng dẫn để mà hoàn thành sớm trò chơi, biết được kết quả nhanh nhanh đặng chơi trò khác. Đó là đối với mấy trò sàm sàm như War3, FF,... Còn đ/v mấy trò ruột thì để đó nghiệm từ từ :).

5. toi5

toi5 Try Hard Moderator Lão Làng GVN

Xài hay không xài có chết ai đâu?

6. vuminhtan_84

vuminhtan_84 Liu Kang, Champion of Earthrealm

Xài cái đó thì cốt yếu để hoàn thành trò nhanh va biết nhiều cái mà câu được nhiều bài thui:))

7. PhoenixNo13

PhoenixNo13 Youtube Master Race

Uhm....... theo tui thì dùng cái này có 1 lợi và 1 hại :
    1 lợi là chơi cho nhanh khỏi suy nghĩ ><
    1 hại là........nó làm cho gamer nào xài nó thì ngu đi.( kô suy nghĩ thì ngu đi là đúng ^^ )

8. gamesoundtrack

gamesoundtrack Legend of Zelda

Chơi mất vui chứ có hại gì đâu àh .Nếu bí quá thì dùng đến nó thôi chứ có phiền hà gì đâu chứ .Nói thì nói htế nhưng tôi đây chứa hề dùng bất cứ bản hướng dẫn nào trước khi game đang chơi chưa hoàn thành cả.

9. MH-Kyu

MH-Kyu VGI Member

Ngoài hướng dẫn RE và SL mình chưa từng dùng hướng dẫn nào khác. Dùng hướng dẫn ít thôi, chỗ nào khó quá chơi nhiều lần không qua nổi hãy xem. Nếu lúc nào cũng kè kè cái hướng dẫn thì biết trước game rồi thì chơi làm gì.

10. vuminhtan_84

vuminhtan_84 Liu Kang, Champion of Earthrealm

hơ hơ,nhưng mà về bí mật thì phải tìm có mà bó tay thui,không nhờ hướng dẫn seo được.Còn nếu là walk through thì đơn giản wé,chỉ cần nhìn lời thoại rùi dịch ra là được ngay thui ý mà^^

11. coldboy

coldboy Dragon Quest

à ko tui thấy xài hướng dẫn ko có gì wá đâu
    như tui nè mới vô chơi fallout 2ko được(wêb wá) nên đi mua hướng dẫn coi hướng dẫn chơi nên wen thì chơi tiếp ko có hướng dẫn cũng phá đảo nữa rùi bi giờ ghiền fallout luôn
    +lúc đó mà ko có hướng dẫn chắc tui thề ko chơi fallout wá

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.