[Xin tư vấn] Sinh viên tìm việc làm khi đã có vốn tiếng Anh khá

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Sick Duck, 6/2/12.

1. Sick Duck

Sick Duck Youtube Master Race

Em đang là sinh viên năm 2, vốn tiếng Anh cũng khá (đủ xem phim Mỹ ko phụ đề, giao tiếp với người nước ngoài bla bla).. Nhưng mà ở Cần Thơ nên có lẽ cơ hội tìm các công việc bán thời gian mà có dùng tiếng Anh không nhiều bằng các bác ở TP.HCM, HN ... Em thì chưa có bạn gái nên 1 tháng xài 2 triệu tiền của gia đình gởi cũng thoải mái lắm, ko thiếu thốn gì cả nhưng cái chính là em muốn kiếm việc làm thử cho biết được cái cảm giác lần đầu xài tiền của mình..

Hôm nay xin các bác tư vấn cho em một vài công việc có thể làm qua mạng (vd dịch thuật ..). Em xin cám ơn ạ.

2. theflash2409

theflash2409 Mario & Luigi

đkí thử sức ở các trung tâm gia sư xem sao, thằng bạn mình lúc trước, khi mới học lớp 11, nó đã bắt đầu đi dạy kèm AV với mức lương 250k/tháng rồi đó :))

theo mình thì bạn nên dành tgian rảnh này đi học thêm 1 ngoại ngữ nữa, như Nhật chẳng hạn, ko thì hàn, trung, pháp...
    chứ bây h, tiếng anh thì thiếu gì người biết, ấy vậy mà ko có việc làm vẫn đầy rẫy ra 8-} muốn có đkiện xin việc làm + đc ưu tiên hơn ng` ta thì tớ nghĩ bạn nên đi học thêm 1 ngoại ngữ nữa, học đến tầm biết đọc, viết như bằng A tiếng anh là ok :D

đến khi ra trường, cơ hội sẽ rộng mở hơn rất nhiều :)
    nếu bạn là ng` tuyển dụng, giữa 2 anh chàng trình độ học vấn ngang nhau, nhưng 1 anh lại bik 2 ngoại ngữ, 1 a bik chỉ 1, thì bạn sẽ chọn ai ;))

3. lifesyle

lifesyle The Lone Traveler from Vault 101 CHAMPION ✧Phantom Assassin✧ Lão Làng GVN

Đc như bằng A anh văn để làm gì ? Để mỗi lần có chuyện thì còn biết đường cầm từ điển tra hả ?

4. censy

censy Castitatis Lilium

Bằng thì em có rồi ạ, TOEIC :D Em cũng đang học thêm tiếng Nhật vì em thích tiếng Nhật lắm.

Em thì hiểu tiếng Anh kiểu thực dụng ạ. Đưa bài tập tiếng Anh thì em giải được chứ hỏi lý thuyết thì em phải dùng ví dụ để đưa về lý thuyết -.-

Chết mịe lộ rồi =))

Chỉnh sửa cuối: 6/2/12
  5. empry

empry Mr & Ms Pac-Man

^thế tiếng hoa ok ko bro ? giờ tiếng anh ai cũng biết, hoa và nhật hoặc hàn nên chọn cái nào vậy bạn @@ mình người Hoa nè :D biết là học hoa lợi thế hơn nhg có suggest gì không :D

6. [XS]-Minhtan

[XS]-Minhtan Legend of Zelda

Xài acc giấu lại móc acc chính ra xài à =)). Thực tế thì trừ khi đi giảng dạy mới cần rành lí thuyết đến thế, còn giao tiếp, ứng xử thế thì đi làm 3 cái công việc như bà chị mình bả bảo: trực điện thoại, biết tiếng anh, giao tiếp nghe nói khá.

7. theflash2409

theflash2409 Mario & Luigi

lớp em có con bạn 3 tàu 8-} đi học, ra đường nói tiếng việt bt, về nhà hay gọi điện cho má toàn xổ tiếng hoa 8-} điểm avăn trong lớp thì lúc nào cũng cao vô đối X_X

8. empry

empry Mr & Ms Pac-Man

^ có tương lai sáng sủa :">

9. Stuffed Frog

Stuffed Frog T.E.T.Я.I.S

Thiệt tình cái việc trợ giảng chả khác nào trò mèo. Vừa không sử dụng được TA, vừa bị bắt giữ trẻ. Mà chủ yếu là giữ trẻ.
    Mấy đứa nhỏ quậy kinh khiếp lắm, ráng giữ cho cái lớp yên để ông thầy giảng bài coi vậy mà không dễ đâu. Mỗi lần vào lớp là một lần run sợ :|

Nếu biết TA và muốn dịch thì tớ cũng có chỗ này, vừa rút. Là báo mạng. Chờ đó. Dịch tin nước ngoài cho họ, tự tìm nguồn và tự dịch, được thì họ cho lên, không thì coi như dịch chơi luyện tay nghề. Tiền tính theo tin, gửi thẳng vào tài khoản. Tớ chưa bao giờ dịch quá 1 triệu, vì thế nào cũng bị ba cái thuế thu nhập mà trừ bớt. Tin dịch nhiều nhất là 850k/tháng. Nói chung công việc nhàn hạ, toàn ngồi máy gõ gõ cũng có tiền lai rai. Nhưng bên đó không chuộng tin hàn lâm, toàn mấy cái chớp nhoáng cung cấp tin tức là chính. Rồi có lúc chợt thấy mình giống Hộ quá, nên tớ nghỉ.

Hiện tại đang đi dạy thêm đứa nhỏ gần nhà, cũng xàm xàm, nhưng trở về làm cái có ích thấy hay hơn nhiều. Hy vọng điểm của nó cao hơn được chút từ lúc vào tay mình. Dù sao cũng chưa tới kì kiểm tra.

Nhìn chung, có lẽ đi dạy thêm là việc làm tốt nhất cho sinh viên rồi. Mấy thứ khác cũng đã thử qua, tiền thì bèo mà sức bỏ ra chả đủ bù lại.

10. censy

censy Castitatis Lilium

À vậy cậu pm giới thiệu tớ phần dịch báo mạng nhé. Tớ cũng sẽ đi tìm chỗ dạy thêm (ở đây nhiều chỗ như vậy lắm :D)

Stuffed Frog bên GLNN đây phải ko :D nãy giờ nghe nick thấy quen quen giờ mới nhận ra xD

Chỉnh sửa cuối: 6/2/12