Ý kiến cần đóng góp để phát triển cờ vây ở VN!!!

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi MinhChuVoLam, 11/4/05.

1. MinhChuVoLam

MinhChuVoLam Youtube Master Race

Mình là một VĐV Cờ Vây và rất yêu thích môn cờ này. Mình chỉ mới chơi cờ Vây được 1 năm thôi, nhưng hiện đang là TOP20 của VN. Vưà rồi mình mới đi đấu giải Cờ Vây Trẻ Châu Á ở Thái Lan về. Mình thấy phong trào cờ vây bên đó rất phát triển, vì được đầu tư rất nhiều. Tuy nhiên về trình độ chuyên môn thì bên đó ko mạnh bằng VN mình. Tuy nhiên vì được phát triển khá rộng rãi nên trong tương lai sẽ mạnh lên.
    Hiện giờ trên TG thì cờ vây mạnh nhất là ở khu vực Châu Á của mình. Cụ thể có 3 nước nổi bật là Trung Quốc - Hàn Quốc - Nhật Bản. Họ có truyền thống lâu rồi nên mình ko thể so sánh. Ngoài ra thì mình thấy các nước còn lại cũng chỉ ngang nhau thôi. Và theo nhận xét của mình thì người VN mình chơi cờ vây tiến bộ rất nhanh, hơn hẳn các nước khác. Cái mình thiếu chỉ là điệu kiện để học tập thôi. Đó cũng là đánh giá của vài Giáo sư chuyên nghiệp của Nhật Bản. Nếu được đầu tư đúng mức, cờ vây của nước ta sẽ phát triển rất nhanh.
    Chẳng hạn như việc sách Cờ để học. Mình vì quá yêu thích và muốn giỏi về Cờ Vây nên đã bỏ tiền ra mua sách Cờ Vây bằng tiếng Anh trên mạng. Và hiện giờ mình cũng có khá nhiều sách. Gần như là đủ các sách mà Kiseido có bán. Tuy nhiên mình biết còn rất nhiều sách hay và mình có thể nhờ bạn bè bên nước ngoài mua được. Vấn đề gặp phải ở đây là vì là sinh viên nên mình ko có nhiều tiền để mua sách. Mình mua được khoảng 20 cuốn rồi. Mỗi cuốn khoảng 300-400ngàn. Tới giờ thì mình hoàn toàn đã hết tiền mua sách. Vì đã học qua rồi nên mình biết là khi đọc sách sẽ tiền bộ rất nhanh, và còn rất nhiều sách mình muốn mua về đọc, nhưng lại ko có tiền. Chỉ vài triệu thôi, nhưng đối với một sinh viên như mìh thì quá khó khăn. Nhưng mình nghĩ đối với 1 tập thể, 1 phong trào cờ vây của cả nước thì nhiêu đó chẳng là gì. Để đạt được trình độ như hiện nay, mình hiểu là có nhiều cái nếu thật sự ko có ai chỉ thì có thể suốt đời bạn cũng ko nghĩ ra được. Đó chính là cái hay cuả cờ vây. Có thể các bạn ko tin điều đó đâu, nhưng thật sự là như vậy. Mà những cái đó đễu có trong sách cả. Vì vậy việc học sách sẽ tiết kiệm cho chúng ta rất nhiều thời gian. Và nếu mọi người đều có sách để đọc thì trình độ cờ vây của VN mình sẽ tiến bộ rõ rệt.
    Cho nên mình nêu ra ở đây 2 vấn đề, mong các bạn góp ý:
    1. Làm sao để có thể có tiền mua được sách, vì tiền túi của mình đã hết sạch rồi.
    2. Làm sao có thể phổ biến rộng rãi sách cho mọi người, vì đó là sách tiếng Anh. Mình rất muốn cờ vây của VN ngày càng mạnh lên. Và đó chính là công việc của lớp trẻ bọn mình.
    Ngoài ra, bạn nào có ý kiến nào đóng góp xin cứ nêu lên cho mọi người cùng bàn luận.

2. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

cảm ơn là bạn đã nhiệt tình tham gia và cho ý kiến để box cờ ngày càng phát triển tuy nhiên, mình với cương vị người điều hành nhắc nhở bạn ko nên lập nhiều topic khi viết bài đến như vậy .nó sẽ làm cho box rối tung lên đi đâu cũng nhìn thấy toàn là nói về cờ vây. vì thế bạn nên cứ ý cho .
    còn vần đề cờ vây ,mình cũng là 1 fan yêu thích loại cờ này rất muốn môn cờ vây phát triển mạnh tuy nhiên cờ vây chúng ta lại ko được mạnh như những nước trong khu vực .lý do ư ? đó chính là những người nước ngoài họ đánh cờ để kiếm sống nói chính xát hơn là họ có tính chuyên nghiệp ,còn chúng ta quanh quẩn vẫn là đánh cho vui ,để giải trí vì thế chúng ta yếu hơn họ là điều tất nhiên .
    mình có vài cuốn sách dạy đánh cờ vây này mỗi cuốn dày 900-1000 trang tuy nhiên vẫn chưa biết làm cách nào để đưa lên GVN này cho mọi người cùng nghiên cứu đây .
    gần đây mình có vài ý tưởng làm 1 giải cờ vây GVN (rút kinh nghiệm 2 lần trước ) nhưng chưa có thời gian để phổ biến cho mọi người cùng biết ,hy vọng là mình sẽ viết bài trong thời gian sớm nhất có thể

3. (LoL)

(LoL) Mr & Ms Pac-Man

lâu lắm roài mới vào đây^^,trong này đông vui quá nhỉ^^

4. MinhChuVoLam

MinhChuVoLam Youtube Master Race

Vậy à, mình là lính mới nên ko biết, sory nha. Mình chỉ góp ý vậy thôi, mà hình như các bạn ko quan tâm lắm tới vấn đề này thì phải. Cờ vây luôn chia làm 2 loại, một là chuyên nghiệp, là những người sống bằng cờ vây. Nghề của họ là đách cờ. Tất nhiên việc đó thì chúng ta ko thể so sánh với các nước khác. Cái mình nói ở đây là phong trào cờ vây, tức là mang tính nghiệp dư. Và từ nghiệp dư, sau này mới có thể phát triển lên hơn được. Chứ bạn đòi so sánh với trình độ chuyên nghiệp của các nước như Nhật-Trung-Hàn thì quá sai lầm rồi. Ở những nước đó, họ coi cờ vây là chiến lược của cả nước, và họ đã có truyền thống từ lâu đời rồi. Còn về nghiệp dư thì việc đó ko khó. Trình độ của giới cờ vây trên TG cũng chỉ giới hạn ở một mức độ nào đó mà thôi. Và đối với chúng ta mà nói thì việc đó hoàn toàn ko khó. Cái khó chỉ là các bạn thiếu nhiệt tình trong môn cờ vây thôi. Và việc đó thì tùy sở thích mỗi người. Và bạn Alexandera ơi, bạn nói có mấy sách cờ vây dày lằm àh, tiếng Việt hay tiếng gì vậy? Bạn ở đâu có thể cho mình xem thử được ko? Nếu là sách mình chưa có thì mình rất muốn mượn của bạn photô. Hoặc là bạn có thể ghi tựa sách những cuốn đó cho mình biết ko? Mình đọc tựa là sẽ biết liền. Cám ơn trước nha.

5. Swordwarrior

Swordwarrior Youtube Master Race

Theo em muốn phát triển cờ vây ở Vn thì ta phải:
    -Lập được nhiều các clb cờ vây để mọi người biết và học hỏi(ở Tp.Hcm loanh quanh co' 3 chỗ :o )
    -Các loại sách về cờ vây được xuất bản rộng rãi(vô tiệm sách chỉ thấy Tướng và Vua ::( )
    -Các giải đấu TDTT lớn tiếp nhận môn cờ vây(hình như vụ này bắt đầu rùi đó)
    -Bàn cờ được bán rộng rãi (hổng lẽ tự làm?)
    -Các kỳ thủ thường xuyên gặp nhau và trao đổi kinh nghiệm với nhau
    ***Và 1 lý do đặc biệt không thể thiếu đó là TRUYỆN HIKARU PHẦN 2 ĐƯỢC XUẤT BẢN , đây sẽ là động lực cực kỳ mạnh mẽ để thúc đẩy các fan Hikaru chơi cờ và sự phát triển của nền cờ dzây vn sẽ tăng...... ào ào :)) :)) :))

6. doshaku

doshaku Youtube Master Race

chào bạn Minhchuvolam, hân hạnh đưộc biết bạn là vdv top 20 của VN và bạn có rất nhiều sách cờ, có phải ko ạh? tên chủ đề của bạn là Ý kiến cần đóng góp để phát triển cờ vây ở VN!!! khiến tôi rất khoái tham gia, để phát triển cờ Vây ở VN có 2 cách chính:
    1. Bỏ nhiều tiền để làm phần thưởng cho người chơi giỏi, 1M usd cho giải nhất chẳng hạn, lúc đó ko cần bảo, thậm chí nếu giấu cờ Vây đi thì người ta cũng tìm đến mà học chơi.Nhưng bỏ nhiều tiến thì ko ai có. cho nên cách này ko dùng được.
    2. Những người đã chơi cờ phải tự mình nâng cao trình độ cờ cũng như trình độ văn hoá, trong lúc đó tự mình tìm hiểu xem cờ vây có cái gi hay để mà giới thiệu với những người chưa chơi. Giới thiệu đúng và hấp dẫn thì sẽ lôi kéo được nhiều người ham thích thật sự, thuyết phục được họ. Còn trình độ thấp về cờ cũng như về văn hoá thì khi giới thiệu hay tiếp thị cờ Vây ra ngoài chỉ làm cho người ta ghét cờ thêm. Cách này xem chừng dễ làm hơn, nhưng lại cần nhiều người làm.

Trên đây là 2 lựa chọn để phát triển cờ Vây.

7. huyhung_hnvn

huyhung_hnvn Youtube Master Race

trui` dã gọi la` nghiệp dư thì phát triển phát cần một thời gian bạn a
    mình biết cờ vây lâu rồi
    hồi mình đi học cờ vua ở cung văn hoá thì thấy mình dạy cờ vua bát đầu học cờ vây wa một quyển sách hồi đó năm lờp 8 thì phải bây giờ đại học năm 2 rùi mà đánh ko khác trước mấy
    hehhe cờ vua thì đánh ổn chứ cờ vây chẳng khá hơn mấy
    hồi đó có ai biết cờ vây là gì đâu thành ra chẳng có ai chơi chơi một mình chịu sao nổi
    bẵng một thời gian khá hơn rùi
    nhưng vẫn còn non lắm
    một là chưa có sách
    hai là giải cờ chưa rộng rãi
    chẳng thu hút mấy
    ba là cách tổ chức kém wa'
    wa' it' câu lạc bộ
    với lại ko có một trang nào của việt nam làm riêng một cái câu lạc bộ cờ vây
    lúc đó trao đổi xôm tụ hơn nhìu
    chính vì ko chuyên nghiệp nên trình độ phát triển chậm là phải thôi
    mình nghĩ cứ chơi một thời gian là chán a
    ko duy trì dược lâu đâu
    nghieẹp dư mà
    với lại sách hoc cờ vây ít wa'
    lại chẳng có ai hướng dẫn cả
    sao mà niềm ham thichí duy trì dượcc lâu
    (^^?)

8. kyvuong

kyvuong Youtube Master Race

hì hì có ai biết mình ko ??? :x lâu wá ko gặp anh bảo và anh Chung cùng mấy em ở HN nên cũng rất nhớ hic hic !!! Lão vì sinh kế mà phải bỏ cờ nên cũng tiếc lắm huhu !! Nếu các em có gặp anh Bảo thì nói rằng anh gửi lời hỏi thăm him nha . ( Nói him gặp ong già TrungThần Thông chao` gium` anh va` nói là anh rất buồn khi ổng gàn như vậy !! ) Thank các em va` ông MOD :x :X

9. doshaku

doshaku Youtube Master Race

anh bạn MinhChu khỉ gió này đứng hạng 15 ở tpHồChíMinh, làm xấu hổ mấy ông thầy quá. kivuong mầy ko nhớ anh sao?

10. game0

game0 Mr & Ms Pac-Man

"Cờ tướng bày ngoài đưòng, ai cũng nói: A, cờ tướng!
    Cờ vây để ở đấy, người ta hỏi: Cái gì đây?"
    Theo tui, cờ vây nước ta phát triển không rộng rãi là do người ta không biết hoặc biết quá ít về nó đấy thôi.
    Thế này nhé: Ở các nước, có hẳn 1 liên đoàn Cờ vây; còn ở nước minh, Liên đoàn cờ chỉ có 1. Trong đó Cờ vây chỉ là một bộ môn nhỏ mà Cờ Vua, Cờ tướng nước ta thỉ không phải yếu mà là mạnh nữa là đằng khác; thế thì cờ Vây cạnh tranh làm sao được.
    Cấp cao là thế, còn ở địa phương thì quá chán đời, các thành phố kể cả HN và tpHCM mà các clb cờ chỉ đếm trên đầu ngón tay. Lên mạng tham gia vào mấy diễn đàn như gamevn hay ttvnol thì thấy người chơi cờ cũng đâu phải là ít nhưng những người mới biết về cờ mà chỉ toàn chơi trên mạng thôi thì khó phát triển lắm. Chơi cờ cũng là một hình thức giao tiếp, phải gặp nhau, nói chuyện, chơi trực tiếp thì mới thấy hay và không nhanh chán, bây giờ ra ngoài đường tìm được một người biết chơi cờ, một chỗ đánh cờ thật khó.
    "Phải nâng cao công tác tuyên truyền, phổ biến thôi các đồng chí ạ".

PS: Tui mới dịch xong quyển HOW TO PLAY AGAINTS STRONGER PLAYERS Vol1 của Sakai Michiharu 8p. Có ai quan tâm không? tui gửi bản pdf cho. Mong được sự góp ý cho bản dịch này và muốn nó được chỉnh sửa và phổ biến rộng rãi. Thế này cũng là góp phần phát triển cờ vây nhỉ? (^_^)

11. (LoL)

(LoL) Mr & Ms Pac-Man

bác này giàu quá mua cuốn sách cả 300-400 ngàn :hug:

12. game0

game0 Mr & Ms Pac-Man

Này, tại sao các clb cờ vây không tổ chức đấu giao lưu với nhau nhỉ. Nếu có một dịp như vậy thì rất thú vị đấy, thử xem trình độ mọi người thế nào. Ở tp HCM hình như có 3 clb thì tốt rồi. Còn ở HN có mỗi 1 thế kể ra cũng khó. Giá có thêm 1 clb nữa thì hay. Phải có cạnh tranh thì mới phát triển chứ.

13. banby_love

banby_love Youtube Master Race

nói thì nói thế,chứ ở gamevn này thì chỉ nói xuông thôi à
    nói tổ chức nhưng ko thấy gì cả ngoài chuyện chát chít
    lâu lắm rồi,trước khi nghỉ hè cơ....nói tổ chức thi đấu..rồi cũng chỉ nói xuông ^^'
    chả ra làm sao cả.........

14. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

để hỏi lại anh Alex xem thế nào nếu anh ấy đồng ý thì sẽ tổ chức lại giải cờ vây...
    một mình ôm 3 giải kiểu này sớm muộn cũng teo
    +__+

15. aochoangxanh

aochoangxanh The Warrior of Light

nói thì nói vậy nhưng ở đây hầu hết là dân game nên có game mới thì ghiền => đâm đầu vào đó , chẳng hạn như anh Alex với tui cùng ghiền Tsoline nè

16. vinafarmer

vinafarmer Youtube Master Race

Cho mình đi (chesslovey@yahoo.com)
    Cảm ơn bạn rất nhiều

17. Diamon_Boy1412

Diamon_Boy1412 Mr & Ms Pac-Man

Cờ vây chưa thực sự phổ biến trên Vn đâu chỉ rãnh mới chơi thôi đa số chơi trên net thôi :D ít clb cờ vây lắm mướn cồ vây phổ biến ở Vn thì đúng là ko phải al2 một chuyện dê dàng

18. loveonlyHân

loveonlyHân Youtube Master Race

cậu có thể gửi cho tôi không ?
    địa chỉ yahoo của tôi là : ice_heart_dp@yahoo.com
    cảm ơn cậu nhiều .

19. HARU_GLORY

HARU_GLORY Youtube Master Race

chao cac anh cac chi em xin dc thinh giao cac anh va cac chi ve co*` vây a.
    ai dau voi em cung dc

20. banby_love

banby_love Youtube Master Race

chời ơi....mọi người có ai biết địa chỉ của clb cờ vây o hcm ko ?
    giúp giùm tui dzới..tui đang khùng vì tìm nó nà.....có ai giúp hông?
    mà nghe nói o q3 có 1 clb mà tui tìm wài hông ra..có ai chỉ dùm tui hông....cám ơn trước ^^