1 Game cho Việt Nam, nên lắm chứ!

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi MasterMindSeries, 19/8/04.

1. Dragonmaster

Dragonmaster Legend of Zelda

Game thể thao thì làm quái gì có story chứ,chỉ những game RPG hay các loại game nhập vai khác thì mới cần có story thôi.

2. m47

m47 Dragon Quest

Không hiểu U muốn noíu cái gì ! Hỏi về vị trí địa lý hả ? Tôi ở ĐN
    Tôi thích Làm Games Doremon :D Nói thiệt đó !!

3. Joe Dalton

Joe Dalton Mr & Ms Pac-Man

Doraemon hả ? uah bít đâu đó lại hay, nhưng cái đó không liên wan gì tới 3D sất ah :P. Nhân đây tui nói cho các pác vài ví dụ về game mô phỏng. 1st, các game mô phỏng các phim ăn khách tui thấy cũng nhìu, như Dracula, the mummy, the Jurasic park, ... nhưng nói chung thì đều chỉ dựa vào nội dung và chẳng có thêm tí sáng tạo nào. 2nd, về game mô phỏng phim hoạt hình, cách đây 4 năm, khi chơi trò Toy Story 2, tui khoái sau này mình sẽ làm 1 game 3D như thía, về Lucky Luke. Nhưng sau này mới hiểu ra, làm 1 game 3D nội dung về Lucky Luke là 1 rubbish idea, hay chính xác hơn là sẽ chẳng đi đến đâu, vì phim TS vốn là 3D, đưa vào game dễ hơn 1 phim 2D kiểu Lucky Luke.
    :P nói thía là kinh nghiệm tui về game mô phỏng thui, không ý gì nhá :P
    mah ở HN ít người lên gamevn wá nhỉ, trong mấy box này chắc chỉ có tui & termi là ở HN :(

4. m47

m47 Dragon Quest

Game Doraemon 3D ấy chứ !!!! Dựa theo truyện hoặc có cốt truyện riêng ..
    Tôi vốn rất thích đọc truyện này ..:D

5. m47

m47 Dragon Quest

Sao dạo này không thấy motonori lên bàn luận nữa nhỉ ! Cu cậu đứt bóng rồi à ! Ông nào ở Hà Nội qua nhà hắn hỏi thăm thử xem :D:D:D:

6. nemo

nemo Legend of Zelda

Phew ... lâu ngày ... mới lên . ghêhh ... .coi mòi có nhiều ý kiến ha ... tiếc thật .. ko biết màtheo :D
    Đúng ! Chỉ có thể nói 1 câu đó thôi ... xin hỏi bạn ... để làm game thì chúng ta fải cần tiền ... chưa nói những cái cao sang ... như lên net để lấy thông tin ... về nhà mở máy để tập làm .. như thế cũng đã tốn tiền rồi ...
    rồi nói cao hơn ... nếu chúng ta ko có tiền thì server đâu để mà có 1 gameonline ???? Vì vậy ... vật cản trước mắt của chúng ta là tiền
    Đương nhiên tiền ko thể mua được tất cả nhưng ko ai có thể fủ nhận được tầm wan trọng của nó ... nếu ko có nó thì 1 nhóm đam mê làm game làm sao tập hợp được những người cùng lí tưởng như mình /???? cả 1 nhóm làm game chuyên nghiệp cả trăm người ... ấy là chưa nói đến trang thiết bị hiện đại cần thiết để làm game ... ko có tièn ... ko có thiết bị ... ko thể trả lương cho nhân viên ===> hiệu suất làm việc ko cao và niềm đam mê khi ko vượt wa vật chất được thì sẽ sớm nản chí !
    Chúng ta sẽ làm game như thế nào 1 khi chúng ta ko có cái gì để bỏ bụng và để trả tiền điện ?
    Có thể sẽ có 1 tổ chức nào đấy .. nhưng nhà nước thì ko ! Nước ta còn nghèo ... ko thể nào mà đầu tư vào nền công nghiệp game được vì các nhà lãnh đạo ko ý thức được tầm wan trọng và cái lời lãi của nó ..! Có thể có 1 số người biết ... nhưng sẽ làm sao khi công nghệ chúng ta còn nghèo nàn lạc hậu ??? Vì vậy chuyện đó fải đợi khi nào nước ta trờ thành 1 nước công nghiệp đã ...
    Tuy nhiên ko ai fản đối các bạn tập làm ngay từ bây giờ ,,, điều đó rất đáng hoan nghênh ... nhưng cho dù làm cái gì thì cũng chỉ là nghiệp dư ... ko thể chuyên nghiệp được ... đúng là thà làm còn hơn ko nhưng nếu chúng ta đi tắt ... đón đầu công nghệ thì hiệu quả sẽ cao hơn !
    Có lẽ 1 số ngưòi hiểu lầm ý nemo khi nemo thực sự muốn vào đại học .... ! Tiện đây nemo xin giải thích luôn ... nemo vào ĐH là muốn sau này có 1 tương lai có thể chấp nhận được ... làm ra tiền ... và có tiền thì nemo mới thực hiện được những ước mơ của mình ... nemo ko nghĩ chỉ có ước mơ là hoàn thành được .... ước mơ mà ko có điều kiện để thực hiện thì ko thể nào xong được ....
    Bạn sẽ làm được gì khi bụng bạn đói ?
    Có tiền để thực hiện được những ước mơ của mình ! nemo là thế !
    Vậy sao???? thế bạn nghĩ nước ngoài công nghệ thế nào ???? vn chúng ta công nghệ ra sao ??? Tình trạng sao chép bản wuyền còn công khai như thế ... muốn làm game thì khó lắm chăng ?? :D
    Đúng ... nhưng bạn nghĩ xem ... nếu như chúng ta cứ chăm chăm tiến về fía trước mà ko nhìn xuống dưới thì sao ??? Có khi nào đi ra đương cứ lo nhìn trước để rồi 1 hồi sau bị xe tông ko :))
    Đặt vấn đề ko fải bàn lùi mà là 1 bước để tiến lên ... nếu như ko đặt ra những vấn đề ... chúng ta ko thể nào nhìn thấy được những điểm yếu ... điểm mạnh của chúng ta ...cũng như ko thể thấy chúng ta fải tránh cái gì ... ví như đặt vấn đề là nhìn ra những vật cản ... còn giải fáp là vượt wa những vật cản đó ...
    Nếu chúng ta ko đặt vấn đề thì sớm muộn chúng ta sẽ vâp fải những vấn đề đó thôi ... và lúc đó thì người đặt ra vấn đề để cùng nhau giải quyết là 1 người cực kì wan trọng trong 1 cuộc thảo luận ! Right ?

7. m47

m47 Dragon Quest

Thế ông nemo biết gì về chuyện làm Game nào ? Không gì cả ? Ở đây không ai biết ông nhưng tôi thì biết quá rõ !! Ông chẳng là cái gì hết !!!! Chỉ được cái bàn lùi ,chưa làm đã tính đến chuyện thất bại rồi !! Thôi đi !!!
    Như tôi đã nói ,không có chuyện nền công nghệ chúng ta nghèo(làm Game chỉ cần mấy giàn máy tính thôi là đủ ) mà chúng ta chỉ thiếu tiền và nhân lực thôi --> hết !!! Thôi đi nhé ,Rùa con dễ thương :D

8. Motonori

Motonori Legend of Zelda

m47 đừng vội trách cá Nemo, hắn cũng có lập trường của mình, hắn nói có chỗ đúng, tui công nhận. "Nhân vô thập tòan" con người ai mà ko có lỗi, con người, ai biết mình sẽ ra sao ngày mai? Vả lại, nếu chúng ta, những con người đi đầu cùng với cái First Wave (Làn sóng đầu) của những người đi đầu trong "Con Đường Game Việt Nam" :D:D:D thì chắc chắn là chúng ta fải đối đầu với những khó khăn"cực kì" lớn (chớ ko fải là rất lớn) cho nên, chúng ta cứ an tâm là khó khăn sẽ ko né ta và chúng ta cần những lời "bàn lui" của Nemo. Marx dạy: "Trong 1 thể thống nhất luôn có 2 mặt đối lập" thật vậy, chúng ta cần có những lời phê bình, góp y thẳng thắn thì đó cũng là suy nghĩ, là lập trường của cá nhân họ. Xin nhận khuyết điểm với đồng chí Nemo :D:D:D
    2 M47: giờ tui mới trở lại là vì tui mắc làm tình..................................................nguyện viên đón tàu Thanh Niên Đông Nam Á, gọi tắt là SSEAYP, bận điên người luôn nên ko có online đc, vả lại, tui ở TPHCM, kêu mấy lão ở HN đi kiếm cho điên người luôn cũng ko ra:D:D:D

9. m47

m47 Dragon Quest

Choa ! Ông cũng hay trích dẫn Marx giống tôi nhỉ ? Được đi đón đoàn tàu đó sướng nha !! Tôi mê mấy thứ giao lưu với nước ngoài lắm nhưng ở chỗ tôi rất ít cơ hội tiếp xúc !!! Tôi cũng rất thích làm tình ..................................................................nguyện giống ông đó :D
    Tôi trách thằng nemo ông không hiểu được đâu ! nó học cùng lớp với tôi nhưng nói thiệt ,nó nói gì đừng có tin ! Múa mép đấy !!!!!

10. Motonori

Motonori Legend of Zelda

Thui kệ đi, cho người ta quăng lựu đạn sex 1 chút đi! :D:D

11. Motonori

Motonori Legend of Zelda

Hình như mấy năm trước tàu SSEAYP cũng có cập vô Đà Nẵng, nhưng chủ yếu là nó ghé Hải Fòng với HCMC :D:D:D, Xui cho ông dzòi

12. ken10

ken10 Programmer

:D Tui cũng thích làm tìn...................lém Vì dạo này thiếu xiền.Câu đọc xong tui muốn bải hỏai nhưng đọc tiếp mới biết.
    _Ở VN nên suy nghĩ lạc quan về nước mình hơn chứ.Đừng có lúc nào dở thì lại nói:"đúng là VN" hoặc :"VN có khác" Mấy câu dậy tui nghe sao ....wá.

13. JapaneseGirl

JapaneseGirl Youtube Master Race

He he he, hôm nay ko có gì làm, tình cờ vào topic này, tự nhiên muốn đóng góp một vài ý kiến:
    - Nói chung là các bạn đã có những ý định rất táo bạo, rất đáng khích lệ khi tỏ tham vọng muốn làm một games "thuần Việt" thật hay, thật hấp dẫn, để từ đó Việt Nam có thể "mở mày mặt" trện bản đồ game thế giới. Thế nhưng, cũng như một số bạn đã nhận xét, do còn nhiều điều kiện hạn chế (mà nhất là công nghệ, tài chính), mà việc làm game này rất là khó khăn trong tình hình nước ta thề này. Bên cạnh đó, ý tưởng "quảng bá cho đất nước bằng games" rõ ràng là có một số điểm cần bàn lại. Từ trước đến giờ, chỉ thấy các nước quảng bá cho nước mình nhanh nhất, dễ dàng nhất là bằng du lịch và phim ảnh, chứ chưa thấy(hoặc rất ít thấy) nước nào dùng games để "tiếp thị" nước mình cả. Mà cho dù muốn vậy thì cũng phải bỏ ra rất nhiều tiền bạc và công sức để quảng cáo cho games sau khi phát hành. Điều này rõ ràng là ta ko làm nổi, khi mà ngay cả du lịch và điện ảnh còn của nước nhà còn chưa làm được tốt cái công đoạn "marketting" và quảng bá này.
    - Xét về mặt công nghệ thông tin mà nói thì hiện nay, phần mềm có nhu cầu phát triển cao hơn games. Trong khi games rất hạn chế thị trường (số người chơi games ít hơn số ko chơi, trong số người chơi games lại có người thích chơi loại action, có người thích RTS, co người thích RPG...;ngay cả trong action games, có người thích shooting, cũng có người thích fighting....) thì phần mềm lại có thị trường lớn hơn. Một trong những yêu cầu cấp thiết về CNTT của nước ta hiện nay là một hệ điều hành (OS) "thuần Việt".Lý do là thế này:với những nơi "nhạy cảm" của chính phủ, thì máy tính cần được trang bị bằng hệ điều hành mà ta biết được mã nguồn để tránh bị ăn cắp dữ liệu hay điều khiển một cách âm thầm mà ko biết (ai biết được thằng Windows XP có lén gửi dữ liệu về ... Mỹ khi connect Internet ko, hay là lúc chiến tranh xảy ra, tự nhiên Windows XP...giở chứng...). Việtkey Linux, một hệ điều hành mã nguồn mở (open source) ra đời đã được khuyến khích rất nhiều cũng là vì lý do này (tuy nhiên, theo một số chuyên gia, nó thực sự cũng ko có cải tiến gì nhiều lắm). Chính vì vậy mà có thể nói là hiện nay, phần mềm Việt Nam, hệ điều hành Việt Nam cần hơn là games Việt Nam. Cái gì cũng nên có thứ tự của nó mới tốt. Đi tắt đón đầu ko có nghĩa là xây lầu trước mà ko xây móng.
    - Đó là cái nhìn tổng quan, còn về chi tiết thì rõ ràng là mình còn thiếu đủ thứ. Nếu muốn làm "games lớn" thì khoan hãy nói về con người, chỉ tiền bạc, cơ sở hạ tầng thôi thì đơn vị tính phải là triệu đô rồi. Làm xong còn phải quảng cáo nữa, chứ ko thôi thì ...mình làm mình chơi. Tốn vậy nên games bán ra (có bản quyền) mới đắt đó chứ. Như một đĩa Warcraft 3 bán ra cũng mấy trăm ngàn gần cả triệu tiền Việt rồi (mua ngoài shop, ko tính trên eBay). Mấy cài này rõ ràng mình ko làm được.
    - Đó là này giờ JapaneseGirl nói khách quan. Bây giờ mới nói kiều "chủ quan" đây, các bạn đừng giận. He he he ... Qua các bài viết của các bạn thì có một số bạn "hăng hái" nhất đang học cấp 3 hay đang chuẩn bị vào Đại học. Nói chung còn trẻ hăng hái vậy là tốt nhưng ... nói cái này đừng giận, cũng phải biết ...liệu sức mình chứ. Một số lời của bạn Nemo cũng có lý đấy. M47 có vẻ ... nhiệt tình quá nên hơi bị biến thành ... hiếu chiến. Trước mắt cứ học tốt đã, học vì đam mê cũng tốt mà học vì bằng cấp cũng tốt, miễn sao mình tự học bằng chính mình, M47 đừng có cực đoan thế. Mà còn nữa, muốn làm games "lớn" cho Việt Nam mà còn bàn là học ở Aptech hay RMIT thi...ko được đâu, người ta cười cho đấy :-). Lại còn muốn nhanh nhanh kẻo những "nhân chứng sống" của ĐBP ko còn nữa .... :-). Chưa nói đến mức độ khả thi của việc các "nhà làm games tương lai" muốn tiếp cận các "nhân chứng sống", cho dù muốn làm games về ĐBP cũng đâu cần phải vậy đâu. Nếu làm games RTS thì bối cảnh, hoàn cảnh lịch sử các trận đánh chỉ cần giở sách lịch sử ra, chịu khó nghiên cứu sâu thêm + một chút sáng tạo là được chứ gì. Games action thì càng đơn giản hơn, bối cảnh lịch sử chỉ lấy sơ sơ, đố hoạ thì lấy cảnh rừng núi Tây Bắc, cần gì phải "nhân chứng sống" :-).
    Thế thôi, bài viết này chỉ mang tính xây dựng, hoàn toàn ko có ý phê bình, đả kích ai hết, cũng ko có ý định làm "nhụt nhuệ khí" của các bạn, những người trẻ tuổi đầy nhiệt huyết (hoàn toàn ko châm chọc nha). Nói chung có nhiệt huyết là tốt, nhưng cũng cần xem xét khả năng, điều kiện, cũng như có cái cần làm gấp trước, cũng có cái có thể thong thả làm sau ....

14. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Giáo huấn kĩ wá ,kì nhiệt tình đột nhiên lại giảm đi -0,01 điểm rùi .Nhưng tui nói thật nghen , dù cho bà có "tổng quan" ,"khách quan " hay " chủ quan " thì cuối cùng nếu anh em tui cố gắng hết sức thì mấy cái đó có nhằm nhò gì đâu ,phải ko ken10 ?

15. ken10

ken10 Programmer

===========================Yes chính là như vậy========================
    Lâu lâu có thử thách tinh thần thôi Alone Beast :D TUi mình tiếp tục ,đừng để xuống tinh thần là được òi.
    _VN hông có game thì bảo là VN hông có khả năng làm , bây giờ nhiều nhóm làm game bắt đầu đào mộ sống dậy :D thì lại bảo là nên học heee.CHúng tôi hông mong mỏi game của chúng tôi nổi tiếng như Final fantasy hoặc đình đám như Hãng Sony , hay lớn mạnh như Microsft .Chúng tôi chỉ muốn VN nở mày nở mặt không còn bất kì người dân nào hoẵc gamer nào nhắc đến câu :"Dở wá ! Đúng là VN" hoặc..... .Đồng ý là hông có bằng ... gì đó :D thì sẽ hông .....:D .Nhưng cũng đâu có nghĩa là có bằng gì gì đó thì chắc chắn Game đó làm sẽ nổi tiếng ...Méo Mèo Meo....

16. Motonori

Motonori Legend of Zelda

Ở đời thỉ fải xét tới thực lực, coi trọng bằng cấp thì hoạ may chỉ có ở nước ta (như tình trạng hiện nay nè!) Tui thấy trước mắt là ai nấy lo xong cái việc "vô đại học" để yên vị 4 năm trước cái đã, rồi từng lớp từng lớp, ví dụ như cái lớp người như tui sinh năm 86, thì đã "yên vị" rồi thì bắt đầu họp nhóm, chia sẻ kinh nghiệm, tập làm ba cái lẻ tẻ trước, còn nhóm sinh 87, thì chăm lo học hành, năm sau tiếp bước lớp người năm 86, tiếp theo là nhóm 88, vậy đó, vậy thì chúng ta sẽ có đủ người trong thời gian rất gần. Còn nhóm các pác lớn hơn như 85,84,83...thì hiện thời tụi 86 như tui fải học hỏi đây. Hy vọng là suy nghĩ này của tui đúng (mà cứ yên tâm là nó đúng vì tui là chuyên gia lập chiến lược mà - chính xác là kiểu của cán bộ đó)

17. m47

m47 Dragon Quest

+Trưóc tiên nói về vấn đề RMit và Aptech --> Không học ở đó thì học ở đâu !!! Tôi không thích, không chú tâm Toán Lý hoá --> Tôi nghĩ tôi không thể chắc chắn thi vào đại học được !!! Tất nhiên tôi vẫn dò tìm cơ hội đi nước ngoài học !!!
    +Còn về vấn đề làm Game !! Tuy chỉ "mới vào nghề " nhưng tôi không coi đó là ước mơ --> đó là kế hoạch cụ thể đấy chứ !!!!
    Mọi ước mơ sẽ chỉ là ước mơ nếu nó không dược biến thành một dự định và kế hoạch !!
    +Vấn đề vầ luật bản quyền : Cứ yên mười hai cái tâm đi , hai năm nữa Việt Nam chúng ta sẽ triệt tiêu dần cái tệ nạn ăn cắp bản quyền thôi !!
    +Nói lớn tý nữa : Việc àm Game không chỉ là nguyện vọng của mấy thằng chúng ta mà còn là một dự án kinh tế đầy tiềm năng !
    Tôi cũng là một đứa rất thích kinh doanh và buôn bán ..........
    Hình ảnh mà tôi tưỏng tượng về mình trong tưong lai là ..... :D:D:D

18. m47

m47 Dragon Quest

+Trưóc tiên nói về vấn đề RMit và Aptech --> Không học ở đó thì học ở đâu !!! Tôi không thích, không chú tâm Toán Lý hoá --> Tôi nghĩ tôi không thể chắc chắn thi vào đại học được !!! Tất nhiên tôi vẫn dò tìm cơ hội đi nước ngoài học !!!
    +Còn về vấn đề làm Game !! Tuy chỉ "mới vào nghề " nhưng tôi không coi đó là ước mơ --> đó là kế hoạch cụ thể đấy chứ !!!!
    Mọi ước mơ sẽ chỉ là ước mơ nếu nó không dược biến thành một dự định và kế hoạch !!
    +Vấn đề vầ luật bản quyền : Cứ yên mười hai cái tâm đi , hai năm nữa Việt Nam chúng ta sẽ triệt tiêu dần cái tệ nạn ăn cắp bản quyền thôi !!
    +Nói lớn tý nữa : Việc àm Game không chỉ là nguyện vọng của mấy thằng chúng ta mà còn là một dự án kinh tế đầy tiềm năng !
    Tôi cũng là một đứa rất thích kinh doanh và buôn bán ..........
    Hình ảnh mà tôi tưỏng tượng về mình trong tưong lai là ..... :D:D:D

19. JapaneseGirl

JapaneseGirl Youtube Master Race

- M47 à, hình như RMIT và Aptech ko có dạy chuyên về games thôi đâu. Chủ yếu là học lập trình rồi sau đó tự học thêm mới làm games được.
    - Các trường đại học nước ngoài cũng ko dạy làm games trong các khoá học đâu, cũng chủ yếu là tự học thôi. Mà học Đại học ở nước ngoài nói chung là tuy có thực dụng hơn trong nước nhưng mà cũng cần phải học tốt các môn ko liên quan đến IT. Học về CNTT cũng viết essay nhiều môn lắm đó.
    - Về vấn đề luật và bản quyền : JapaneseGirl cũng mong được như m47 nói, nhưng mà .... Khi mà điều kiện kinh tế và ý thức còn kém thì xem ra khó thực hiện. Bỏ ra vài triệu đồng để mua một bộ Office hay gần một triệu để mua một đĩa game, liệu ai có khả năng? Cho dù có khả năng đi nữa thì liệu họ có làm vậy ko khi mà các phần mềm đó, games đó đều có thể down trên mạng P2P? Sinh viên nước ngoài cũng nhiều người toàn xài đồ "chùa" đó thôi.
    - "Làm games là một dự án kinh tế đầy tiềm năng" :-) Với điều kiện nước ta hiện nay, câu này ... miễn bình luận. Ngay cả phần mềm nước ta còn chưa khả quan nữa là.... Tự nhiên nhớ tới cái game Fate hay "Fake" gì đó của Shinra gì gì đó :-). Bây giờ mê games, có "nguyện vọng" làm games, nếu mà khoảng 5 năm nữa, các bạn vẫn còn niềm đam mê như vậy + khả năng biến nó thành sự thật thì tốt quá (ko châm chọc).
    Nhưng nói chung là tham vọng vậy là tốt. JapaneseGirl chỉ là người ngoài cuộc, nhận xét khách quan thế thôi. Nếu thật sự các bạn có hoài bão và quyết tâm thực hiện bằng những hành động cụ thể thì ... just give it a try. Cho dù ko thành công thì cũng có kinh nghiệm.

20. ken10

ken10 Programmer

Cái này tui nói chút nhé! Cái game của Shinra trước giờ mấy ông -bà bảo là nó chỉ a dua theo cái nền của người khác.Chiều hôm nay tui có hỏi chút tới đứa bạn tui .Nó nói lúc trước Shinra đã cho xem trailer để bên Veno rồi(vì ổng chuyên hoạt động bên đó hông có wa đây thường).Tin này hông bít thiệt hông .AI dám khẳng định game của Shinra là hông có thiệt ! và có thiệt ! .....Câu hỏi :p (thật đóa , nếu thật thì tui thấy hơi oan cho Shinra).Để tui tìm bằng chứng cái trailer đó xem vì Venogame tự nhiên đóng cửa báo hại tui hông dô được hic hic