1 Game cho Việt Nam, nên lắm chứ!

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi MasterMindSeries, 19/8/04.

1. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Hu hu, bác m47 bỏ rơi em rồi, sao không giới thiệu gì về em cho các bác ấy ấy đó biết vậy.

Sao các bác cứ nó mãi thế, không hành động đi, cứ người này nói lên ý tưởng táo bạo của mình thì lại bị người khác lật xe. Tại sao cứ tự làm mất lòng tin chứ. Để mình kể cho các bác nghe về lịch sử của "dân tộc" ta trước khi "bị" Cách mạng giải phóng nhé:
    - Sai gòn trước giải phóng được mệnh danh là "Hòn ngọc biển Đông" vì sự phát triển mạnh mẽ của nó đứng đầu trong khu vực. Nhưng bây giờ nó phát triển ra sao so với khu vực (chỉ giới hạn ở khu vực không thôi còn thua nhiều nước nữa, ê mặt luôn).
    - 1974, chúng ta đã từng tổ chức thi tốt nghiệp bằng phương pháp trắc nghiệm có tên là "Tú tài IBM" và được tính điểm bởi chiếc máy tính IBM (chiếc máy tính bự bằng cái bàn, miền Nam chúng ta lúc đó có 2 máy, 1 là của quân đội ngụy, 2 là của ngân hàng nhà nước). Lúc đó, cách thi này ngang bằng với Pháp và Mỹ. Còn bây giờ chúng ta đã trở lại thập niên 60 (viết tay). Vì chỉ áp dụng được 1 năm thì năm 1975, CM đã dẹp bỏ tất cả.
    - Và trong quân đội, Mỹ không phân biệt dân tộc, giai cấp. Nhưng VN thì khác, gia đình phải là Cách mạng 3 đời mới được nhận là Công an.???? :-/ . Quân đội Ngụy có tính kỉ luật rất cao, còn bây giờ công an tào lao không hà.
    - Và cuối cùng là "TRÁCH NHIỆM", Nhập có trách nhiệm rất cao về công việc của mình. Hai chiếc xe lửa đụng nhau, bộ trưởng ngành đường sắt từ chức; khủng bố, bộ trưởng bộ an ninh từ chức;… Còn Việt Nam chúng ta, mọi việc đổ bể thì chối từ, hoặc trốn không được thì hứa sẽ không có chuyện đó nữa …. Chứng tỏ chúng ta không có TRÁCH NHIỆM về nhiệm vụ của mình.

X( Ha ha, buồn không các bác, nhưng thôi mọi chuyện cứ để tự nhiên, vì mình phụ thuộc vào nó mà. Chỉ có học giỏi, làm giàu thì muốn mong thoát khỏi sự lệ thuộc mắc ôn này. Và các bác không học giỏi lắm, không thể đi du học, mê game thì tạo sau không làm một gam để làm giàu.

Tại sao chúng ta không làm một game đơn giản như đánh cờ để lấy đà cho các game khó khác. NOW.

2. ken10

ken10 Programmer

Mô Phật ! Mỗi lần tui nghe đến chính trị hay lịch sử là tui lại rùng mình.

3. m47

m47 Dragon Quest

Cuối cùng thì tini lam yêu dấu cũng ra đây rồi :D Hello !!!
    Chúng ta còn chịu ảnh hưởng từ thời Bao cấp quá nhiều !!! Đến thế hệ của tôi và bác lên thì sẽ đổi khác !!!!!!!
    Tôi không chỉ là một thằng có tâm huyết trong việc làm Game mà còn là một thằng rất rất chú ý đến việc phát triển đất nước (To ducthao : Không ba hoa đâu nhé :D)
    Chúng ta không thể và không nên đổ lỗi cho chế độ mà hãy xem lại nhiều trong việc quản lý đất nước !!!!!!!!!!!!!! Cũng như định hướng học tập của mỗi người trẻ
    Có như vậy mới mong phát triển !!!!
    Tôi không đồng ý với ý kiến của bác về Chế độ cũ đâu !!!
    Bác nên xem lại đi !!!!Tôi hơi thất vọng về bác đấy !!!
    Nếu bây giờ Phan Văn Khải giao lại tôi chức thủ tướng ,tôi sẵn sàng nhận và bảo đảm sẽ làm rất tốt (không ba hoa )

4. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

À xin lỗi bác nếu như mình có nói gì sai quan điểm của bác. Thôi, chúng ta dẹp chính trị qua một bên đi.

Thế chúng ta sẽ làm game thể loại gì thưa nhóm trưởng M47 của chúng ta (hê hê, nói như vậy có đúng không bác).

5. m47

m47 Dragon Quest

Tôi có việc bận !!!! Log out đây !!! Mai nói tiếp 1 Mọi người Motonori, Joe .,dragon master, ken .....làm wen với tini lam đi !!! :D

6. Motonori

Motonori Legend of Zelda

Chào tini_lam, ngộ hầy Motonori, là người ở trên TpHCM xuống đây chơi, rất hân hạnh được đón tiếp quý khách...rất hân hạnh được đón tiếp quý khách....cân đo đong đếm....

7. Joe Dalton

Joe Dalton Mr & Ms Pac-Man

-> trình độ bao nhiu mah đòi kinh phí :D, chẳng hiểu mọi người đang nói gì ?

8. Joe Dalton

Joe Dalton Mr & Ms Pac-Man

tini seo nghe phản động wá, tui đang có việc bận, mọi người, mono, m47, DM, ken làm wen với tini_lam đi

9. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Thôi mà, cho em xin, đó chỉ là cách diễn giải vấn đề mà, ai muốn nghĩ sao thì nghĩ. Thôi nhé, chính trị bỏ qua một bên.

Chào các bác, mình là người chuyên sưu tầm engine và soft hỗ trợ làm game. Các bác cần gì cứ gọi em nhé. Em cũng là một cái đầu lập trình đấy.

10. m47

m47 Dragon Quest

Tini lam dang học Pascal ? Tôi có một cuốn sách bài tập Pas cực hay ? Muốn không tôi photo cho một bản !

11. Dragonmaster

Dragonmaster Legend of Zelda

Từ bài của TINI LAM:
    Hu hu, bác m47 bỏ rơi em rồi, sao không giới thiệu gì về em cho các bác ấy ấy đó biết vậy.

Sao các bác cứ nó mãi thế, không hành động đi, cứ người này nói lên ý tưởng táo bạo của mình thì lại bị người khác lật xe. Tại sao cứ tự làm mất lòng tin chứ. Để mình kể cho các bác nghe về lịch sử của "dân tộc" ta trước khi "bị" Cách mạng giải phóng nhé:
    - Sai gòn trước giải phóng được mệnh danh là "Hòn ngọc biển Đông" vì sự phát triển mạnh mẽ của nó đứng đầu trong khu vực. Nhưng bây giờ nó phát triển ra sao so với khu vực (chỉ giới hạn ở khu vực không thôi còn thua nhiều nước nữa, ê mặt luôn).
    - 1974, chúng ta đã từng tổ chức thi tốt nghiệp bằng phương pháp trắc nghiệm có tên là "Tú tài IBM" và được tính điểm bởi chiếc máy tính IBM (chiếc máy tính bự bằng cái bàn, miền Nam chúng ta lúc đó có 2 máy, 1 là của quân đội ngụy, 2 là của ngân hàng nhà nước). Lúc đó, cách thi này ngang bằng với Pháp và Mỹ. Còn bây giờ chúng ta đã trở lại thập niên 60 (viết tay). Vì chỉ áp dụng được 1 năm thì năm 1975, CM đã dẹp bỏ tất cả.
    - Và trong quân đội, Mỹ không phân biệt dân tộc, giai cấp. Nhưng VN thì khác, gia đình phải là Cách mạng 3 đời mới được nhận là Công an.???? . Quân đội Ngụy có tính kỉ luật rất cao, còn bây giờ công an tào lao không hà.
    - Và cuối cùng là "TRÁCH NHIỆM", Nhập có trách nhiệm rất cao về công việc của mình. Hai chiếc xe lửa đụng nhau, bộ trưởng ngành đường sắt từ chức; khủng bố, bộ trưởng bộ an ninh từ chức;… Còn Việt Nam chúng ta, mọi việc đổ bể thì chối từ, hoặc trốn không được thì hứa sẽ không có chuyện đó nữa …. Chứng tỏ chúng ta không có TRÁCH NHIỆM về nhiệm vụ của mình.
    Ha ha, buồn không các bác, nhưng thôi mọi chuyện cứ để tự nhiên, vì mình phụ thuộc vào nó mà. Chỉ có học giỏi, làm giàu thì muốn mong thoát khỏi sự lệ thuộc mắc ôn này. Và các bác không học giỏi lắm, không thể đi du học, mê game thì tạo sau không làm một gam để làm giàu.

Tại sao chúng ta không làm một game đơn giản như đánh cờ để lấy đà cho các game khó khác. NOW.

Nếu như nước mình là Tư Bản thì bây giờ chắc đã là NIC rồi chứ làm gì mà còn là nước đang phát triển chứ,hối đ1o VN hơn HQ và Thái biết bao nhiêu,hơn cả dân trí lẫn kinh tế.Hồi đó hơn bao nhiêu bây giờ thua bấy nhiêu.
    Còn về thi cử hả,bây giờ chủ yếu chấm theo kiểu tình cảm,thằng nào chữ đẹp ắt điểm cao,thằng nào chữ xấu rớt ráng chịu.ko công bằng chút nào,nếu còn thi theo kiểu trắc nghiệm mới thật là công bằng,nhân tào sẽ được phát hiện.

12. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Ha ha, thế nào bác m47 có bác Dragonmaster đồng tình với em kìa, nếu bác là thủ tướng em sẽ ủng hộ liền. Cho em hỏi Che theo phe nào vậy.

Pascal, cám ơn bác quan tâm, vậy bác thử nói tên quyển sách đó xem em có chưa, nếu chưa em gởi tiền phôt cho bác. Mà bác nhận được tiền em gởi chưa vậy?

13. m47

m47 Dragon Quest

Chưa nhận được tiền !!!!! Tên quyển sách là "bắn tàu trên biển "
    Theo tôi chúng ta tụt hậu như thế này là do sự sai lầm trong một thời gian dài (Thời bao cấp )
    Bằng chứng là kể từ khi đổi mới theo kinh tế thị trường chúng ta đã phát triển khá nhanh ,(mặc dù vẫn còn một số điểm chưa tốt do tàn dư của thời bao cấp )
    Thứ mà chúng ta nên đổi mới bây giờ là tư duy của mỗi người dân ! Đó là cái dở nhất của nước ta .Nếu các bạn cứ chê nước ta dở mà không chịu phấn đấu để phát triển nó thì cũng chịu ! Đó là do các bạn !!

Các bạn cũng nên nghĩ lại về tư duy của mình ,Bây giờ bàn về chế độ cũ là không hợp thời !!!!!!!
    Tôi có hỏi Dragonmaster một câu ,bạn trả lời chưa

14. Dragonmaster

Dragonmaster Legend of Zelda

Ủng hộ gì đâu,tui thấy sao nói vậy thôi.
    Hic,thằng lính đánh thuê HQ xưa kia cho Vn bây giờ lại qua mặt VN,nghĩ lại mà tức quá.
    To m47:we tự viết engine đó,có gì ko?

15. m47

m47 Dragon Quest

Ai là người viết engines Vâỵ !! Bạn à !!!!!!!! Tôi chẳng có ý kiến gì cả !!!

16. premiumheart

premiumheart C O N T R A

Hình như các bác chuyển qua chính trị rồi thì phải , cái cản trở của việc 1 studio game ra đời tại VN là cái vụ ăn cắp bản quyền . Làm xong lỗ nặng .
    HQ là quốc gia làm game rất đỉnh ở châu Á ( dĩ nhiên sau Nhật Bản) .không nên ganh tị mà hãy học tập .

17. premiumheart

premiumheart C O N T R A

nghe các bác nói tự viết engine em giật mình đoá , engine gì thế ? làm như thế nào . Có bằng cái engine Quake 3 em đang có không ???

18. m47

m47 Dragon Quest

Không biết chúng ta khó kănh ở chỗ nào nhưng riêng tôi khó nhất là Không có người để cùng học cùng làm !!! Bởi vì tôi mới bắt đầu mà lại muốn làm cáci việc tối thượng là viết code cho nên việc học hỏi là rất rất cần !! Vậy cho nên tôi mới nghĩ ra cách.......:cool:

19. m47

m47 Dragon Quest

Bạn có engines của Quake 3 ??????????????? THật không ??????????
    Tini lam bác tính sao với bác này ??????

20. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

À há ! Sao rồi bác m47 định viết engine riêng à, mình nghĩ chúng ta chưa đủ trình độ đâu. Vậy là mấy cái engine mình gởi cho bác là công cóc à. "Bán tàu trên biển" nghe hay đấy, bác gởi cho mình được không.