10 thảm họa khủng khiếp nhất thế giới 10 năm qua

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi aeromish, 7/12/09.

1. T2_2112

T2_2112 The Warrior of Light Lão Làng GVN

mình là dân kinh tế chính gốc nên cái khái niệm cơ bản này nắm rõ :-? Tổng sản lượng quốc gia :|

Tuy k thích cãi nhau nhưng chưa j bạn đã gọi mình là chú rồi cười sằng sặc như thế thì k đc lịch sự cho lắm :| với lại thảm họa của ng ta mà bạn cười đc như vậy thì kể cũng hơi vô tâm , còn có thể ví dụ của mình là hơi quá đáng nên xin lỗi bạn trước

Có thể mình chưa hiểu ý bạn , vậy phiền bạn giải thích ý của bạn tại bài viết này :-?

2. supasaiyanmajin

supasaiyanmajin T.E.T.Я.I.S

GDP là tổng sản phẩm quốc nội, nói nôm na thì đó là tổng tài sản hiện có trong nước của nước đó. VD như VN GDP năm ngoài là 50 tỷ, tăng 10% năm nay thì GDP là 55 tỷ, tức là tổng tài sản hiện có trong nước của nước VN là 55 tỷ (chứ ko phải là tổng tài sản của VN hiện có = tích lũy qua các năm là 50+55=105 tỷ), giống như GDP của 1 gia đình = tổng tài sản của gia đình đó = nhà cửa + đất đai v...v.. chứ ko phải tính tiền thu nhập của gia đình đó.

Thế nên 1 người/1 đất nước có trong tay 10 tỷ USD, thì chỉ có thể mất tối đa 10 tỷ USD, đào đâu ra tài sản để mất thêm mấy chục tỷ USD nữa ;))

3. black_cat1

black_cat1 Glory to Mankind Lão Làng GVN

Tầm bậy pa, nó chứa toàn tên lửa có mang đầu đạn hạt nhân, quả to nhất mang được đầu đạn sức công phá 500 kT đấy.

4. [S]uper[D]ragonX

[S]uper[D]ragonX Vạn Tuế

cái đấy là trên lý thuyết thôi ! lúc tàu gặp nạn là trên đường đến nơi diễn tập , mang đầu đạn hạt nhân đi diễn tập chắc khùng quá ! Nên nó chỉ mang đầu đạn thường thôi !

5. hoanglonghs

hoanglonghs Change The World

Thế cậu nghĩ tôi điêu ah , bài đó viết theo trí nhớ nên 1 số chi tiết tôi ko rõ nhưng toàn cảnh là như thế . Ko cần biết quả ngư lôi có mang đầu đạn hạt nhân hay ko nhưng nó nổ là do HTP bị rò . Với lại đây là diễn tập , chắc nó cũng ko điên mà mang đầu đạn thật.

6. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

supasaiyanmajin hiểu sai rồi, thiệt hại ở đây ko phải tính theo GDP đâu mà tính thiệt hại cho tương lai. Cậu có thể hiểu như xảy ra 1 vụ cháy ở 1 ngôi nhà, chưa kể những nhà khác sẽ bị ảnh hưởng, đồ đạc bị thiêu rụi mà người chết cũng tương đương mất đi nhân lực làm ra của cải trong tương lai.

Mình ko học chuyên về kinh tế nên ko biết dùng lý thuyết, định nghĩa nào ngắn gọn và phù hợp, nhưng hãy search các bài viết có sử dụng "thiệt hại lên đến...." ở cuối bài sẽ thấy các dẫn chứng thuyết phục hơn.

7. T2_2112

vậy là bạn hiểu sai rồi

nói đơn cử thế này nhé , bạn biết thảm họa Chernobyl chứ ,tổng thiệt hại của nó là hơn 200 tỷ $ đó , mà GDP của phần lãnh thổ Ukraina lúc đó đóng góp cho nền kinh tế của Xô viết chỉ là gần 60 tỷ $ thôi :)

THiệt hại ở đây như mình đã nói là chi phí cứu hộ cứu nạn , tiếp tế tu sửa + thêm cơ sở vật chất đã bị tàn phá chứ k phải là tính theo kiểu bạn

đơn cử như bây h có động đất , 1 nhà ai đó bị sập hoàn toàn , tổng thu nhập 1 năm của nhà này là 1 tỷ đủ để xây 1 căn nhà và đồ sinh hoạt , như vậy họ đã mất nhà + toàn bộ vật dụng ở trong ( may mắn là k có tổn thất về người ) => mất 1tỷ => thiệt hại đã là căn nhà của họ , họ lại phải đổ tiền vào dọn dẹp và xây lại căn nhà mới ( + thêm 1 tỷ nữa ) => cái này cũng đc tính vào thiệt hại đó bạn , như vậy là họ đã mất 2 tỷ do thiên tai , hoàn toàn k liên quan j đến GDP của nhà đó:)

8. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

Chính xác, đúng ý tớ \m/

@$#$%#@%@%@$ 30 chả

9. vova999

vova999 Donkey Kong Lão Làng GVN

-----> GDP ko được cộng dồn qua các năm :|

10. supasaiyanmajin

=> GDP của gia đình này phải bằng = căn nhà (1 tỷ) + 1 tỷ tiền xây nhà mới (tiền trong ngân hàng, vay mượn v.v...) = 2 tỷ.

Và họ vẫn chỉ thiệt hại 1 tỷ = căn nhà, và vẫn còn 1 tỷ trong GDP (căn nhà xây mới). Có nghĩa là năm đó GDP của họ giảm 50%! 1 tỷ thiệt hại < 2 tỷ GDP

Tiền cứu hộ, cứu nạn ở đâu ra ???????????????? Khi mà toàn bộ tài sản của họ đã bị mất?
    Được vay, được cho => GDP của họ tăng lên!
    Tóm lại thiệt hại < GDP

11. T2_2112

đc cho thì đúng là GDP tăng lên nhưng đc vay thì sao hả bạn :| thế sau này k phải trả à ??? đó k là thiệt hại à ????

ví dụ của mình đúng k dể hiểu lắm vì chính mình cũng viết ra và nó ko phải thực tế , chỉ có cái thảm họa Chernobyl ở trên là chính xác , bạn cứ google là sẽ ra thiệt hại của nó và GDP năm 1986 của Ukraina :D

xin hỏi tại sao họ lại thống kê thiệt hại là 200 tỷ > GDP của Ukraina , chả lẽ ng ta thống kê sai à :))

hay như thiệt hại của Myanma , thiệt hại lên tới trăm tỷ đô la vì họ phải mất 20 năm mới xây đc cở sở vật chất , hạ tầng đường sá ( cái này chắc chắn lớn hơn thu nhập quốc dân rồi , 20 năm xây dưng cơ mà ;)) ) nhưng chỉ 1 cơn bão là mất tất cả :-<

12. supasaiyanmajin

đc cho thì đúng là GDP tăng lên nhưng đc vay thì sao hả bạn :| thế sau này k phải trả à ??? đó k là thiệt hại à ???? => ODA dùng để xây cầu đường xong cầu đường đó vẫn tính vào giá trị của GDP! Còn tất nhiên là ko có thiệt hại gì ở đây cả, bạn vay và bạn có tài sản, chứ bạn ko mất gì hết. Đó là nguyên lý kinh tế, chứ ko phải kiểu đếm cua trong lỗ như bạn hình dung với cá nhân, đó là vì thiệt hại cái kia nên bạn mới đi vay. Nếu bạn tính đi vay để xây lại nhà cũng là thiệt hại, thì vô hình chung bạn cho rằng cái nhà đó xây xong cũng bị phá hủy!

xin hỏi tại sao họ lại thống kê thiệt hại là 200 tỷ > GDP của Ukraina , chả lẽ ng ta thống kê sai à :)) => Bạn cung cấp cho tôi số liệu về các vấn đề trên, tôi sẽ nói tiếp ;))
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    hay như thiệt hại của Myanma , thiệt hại lên tới trăm tỷ đô la vì họ phải mất 20 năm mới xây đc cở sở vật chất , hạ tầng đường sá ( cái này chắc chắn lớn hơn thu nhập quốc dân rồi , 20 năm xây dưng cơ mà ) nhưng chỉ 1 cơn bão là mất tất cả => Đã bảo là bạn rất nhầm mà, tổng tài sản của Myanmar lúc đó chỉ có vài chục tỷ USD, bao gồm tất tần tật. Bạn xây cơ sở vật chất, thế bạn có dùng ko ? Bạn có dùng thì có nghĩa là giá trị của nó giảm đi. Đơn giản thế thôi, như GDP VN hiện nay khoảng 80 tỷ, có nghĩa là giá trị toàn bộ nước Việt chỉ có 80 tỷ, ko có cái gì hơn để mà phá cả, hay bạn định tính là nếu bão làm chết cá trên biển thì đó cũng là thiệt hại của đất nước do ngư dân sẽ ko còn cá sống để đánh bắt sau này =))=))

13. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

Bác cứ search các bài báo về những vấn đề liên quan đến thiệt hại giống như trên, sẽ tìm thấy nhiều cái "vô lý" vì thiệt hại quá to. Ko cần phải lôi GDP ODA làm gì, mình ko hiểu sâu về vấn đề này vì nó là chuyên ngành, nhưng thực tế thì rất nhiều câu thiệt hại lên đến "hàng trăm tỷ USD", chả ai cm nói nó là nói phét cả:>

14. T2_2112

vấn đề về Chernobyl nhờ bạn tra google giùm , bbc vietnamese cũng có vài bài viết hồi 20 năm thảm họa này , đây là thảm họa với tổn thất lớn nhất trong lịch sử loài người =((

15. supasaiyanmajin

Bạn đưa ra con số, bạn chứng minh đi:)) Tôi luôn khẳng định là số thiệt hại phải <= GDP, thế thôi:))

Đơn giản nhất là chiến tranh VN, dù tàn phá nặng nề đất nước VN, nhưng ra khỏi chiến tranh, số GDP của VN vẫn là 1 số dương, ko bao giờ âm cả ;))

16. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

Mềnh ko biết nhiều về kinh tế, bác giải thích hộ cái:D

17. mrtran_vt

mrtran_vt Legend of Zelda

Tóm lại ông supasai vẫn chưa vừa ý chứ gì? Ví dụ rõ vậy rồi mà còn cứng đầu thì thôi, tốt nhất bỏ qua post #29 và tiếp tục câu chuyện đang dở.

18. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

À cái này tớ có biết, đồng ý cái này:>

19. T2_2112

đang bàn đến vấn đề thiệt hại chứ đâu phải là GDP hả bạn :)) từ đầu đến h bạn vẫn khăng khăng nói rằng thiệt hại < GDP , chắc chắn có rất ít vụ thiệt hại nào = GDP cả , trừ khi đó là quốc gia nghèo hoặc thiệt hại quá lớn mà thôi =(( vậy nhưng bạn chịu khó đọc các bài báo về các thảm họa của con ng , bạn thấy ước tính thiệt hại của chúng bao h cũng lớn hơn giá trị thực tế k

tìm mãi mới thấy cái nguồn 10 tai nạn đắt giá nhất trên kênh 14 :| http://www.baomoi.com/Home/GiaiTri/...ai-nan-dat-gia-nhat-trong-lich-su/3511019.epi,

những bài viết về chernobyl chủ yếu đọc vào năm 2006 :-<

20. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

Thôi tớ nghĩ nghỉ "tranh luận" ở đây dc rồi, vì ý của ai cũng có phần đúng:|