5 viên tướng giỏi nhất Tam Quốc ?

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi saladin1, 23/11/09.

1. Tửu kiếm tiên

Tửu kiếm tiên Legend of Zelda

con người đâu ai hoàn thiện. Thánh nhân còn phải phạm sai lầm là bạn;;)

2. lubuvodich

lubuvodich T.E.T.Я.I.S GameOver Lão Làng GVN

cái đó thì mình đồng ý với bạn nhưng mình nghĩ quan vũ thuộc 1 trong 5 tướng có trí thông mình vừa phải và sức mạnh cao:D

3. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Quan Vũ đâu phải sai lầm 1 lần, mà sai lầm của Quan Vũ toàn là những việc hệ trọng(thả cho Tào Mạnh Đức chạy khỏi lộ Hoa Dung, khinh thường Lục Tốn mà mất cả Kinh Châu )

4. Tửu kiếm tiên

Tửu kiếm tiên Legend of Zelda

cái đó không phải sai lầm:
    1. Quan Vũ thả Tào Tháo là để báo ơn, điều đó chứng tỏ ngài là người nhân nghĩa (chẳng phải chính vì tính nhân nghĩa mà Quan Vân Trường được người đời thờ tụng hay sao).
    2. Việc mất Kinh Châu đâu chỉ lỗi tại Quan Vũ, chẳng lẽ vị quân sư thần cơ diệu đoán Gia Cát khổng Minh lại không có trách nhiệm hay sao? Còn ông Lưu Huyền Đức nữa, ai cũng biết rõ nhà Đông Ngô đang nhòm ngó, thèm thuồng đất Kinh Châu đến nhỏ dãi, vậy mà chỉ để lại Quan Vũ cùng một ít quân thì sao chống nổi. Hơn nữa đối thủ lại là Lục Tốn _ một trong những vị quân sư tài năng nhất tam quốc đứng sau hiến kế.

5. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Cái ơn đó đã đc báo từ trước rồi kia mà( giúp Tào Tháo rất n` việc trong trận đánh với Viện Thiệu đó hay sao) mà trong khi đó Quan Vũ chỉ nói "hàng Hán chứ không hàng Tào" mà lại đi nhận ngựa và phục vụ cho Tào quân...

Thế thì ai lo cho cái Hán Trung, Hán Trung là nơi điểm yếu nhất của đất Thục (trừ hang Tý Ngọ thông ra Trường An), vả lại Quan Vũ cũng đã để lực lượng và khí giới mạnh để trấn thủ Kinh Châu, nhưng khi nghe tin Lục Tốn lên thay Lã Mông thì lại khinh thường cho rằng 1 thằng nhãi thì làm đc gì? Kết cục đã rõ.

Quan Vũ đã chấp nhận giữ toàn đất Kinh Châu thì phải có trách nhiệm với nó, còn Gia Cát thì đâu phải thần thánh mà nhìn xuyên qua không gian đc :))...

6. Leland1

Leland1 Donkey Kong

Đầu năm vào nghịch tí chơi :D

@Tửu kiếm tiên:

Quan Vũ thả Tào Tháo để nhân nghĩa với một thằng giặc mà bất nghĩa với hàng vạn người phải chịu chiến tranh tiếp diễn, để Tào Tháo sống để tiếp tục thao túng nhà Hán vậy là cực kì bất trung, trước là bất trung với vua, sau là bất trung với chính anh mình là Lưu Bị. Người đời thờ Vũ là nhân nghĩa ở chỗ khác chứ thờ gì cái bất trung của Vũ? :))

Đúng là Khổng Minh có trách nhiệm. Nhưng Lượng xúi Vũ đi đánh Phàn Thành mà không cho viện quân ra thủ ở phía sau mà Vũ vẫn đi, thì đó không còn là lỗi của Lượng nữa rồi, mà là lỗi của Vũ :))

@Titan42:

Một mình Ngụy Diên. Lượng lúc đó ngồi ở Ích Châu chơi.

Thực ra Vũ để vài thằng vớ vẩn ở Kinh Châu thôi. Mi Phương, Phó Sĩ Nhân,... toàn tướng hạng bét trong quân Lưu Bị. Tướng khủng đã được người khác ém hết ở chỗ khác, loại tài cao như Lưu Phong, Mạnh Đạt mà được thủ ở Kinh Châu thì Kinh Châu đã vững như bàn thạch. Tiếc thay...

Chỉnh sửa cuối: 24/2/10
  7. EmperorXian

EmperorXian Donkey Kong

Quan Vũ nhận ngựa Xích Thố là để chạy cho nhanh ra khỏi phe Tào Tháo, về gặp anh Bị đó:))

8. squallphu

squallphu The Warrior of Light

thất bại trong 1 cuộc đại chiến luôn có sự sai lầm của 1 hệ thống, sai lầm dây chuyền từ điểm này sang điểm khác, từ người này sang người khác, từ cấp trên cho tới cấp dưới.
    Mỗi người có 1 cái sai khác nhau, và cấp dưới cùng là binh bét chỉ làm theo lệnh mà bỏ mạng thì ko phải là sai lầm của họ.
    đại bại bao giờ cũng phải có người chịu trách nhiệm cao nhất, và ở phần Kinh Châu này, Vũ là người phải chịu trách nhiệm cao nhất sau 1 loạt sai lầm.
    còn các sai lầm dây chuyền như tui nói ở trên như: sự phản bội của tướng cấp dưới, sự khinh rẽ địch............
    chiến dịch tiến công Phàn thành là sai lầm hay ko thì ko biết đc, chỉ biết là tạm thời Vũ thắng đc Bàng Đức. chỉ biết đc khi Quan Vũ bõ Kinh Châu tiến công mà để lại các tướng trông coi và có lập hệ thống báo hiệu bằng lửa là tốt. chỉ tiếc là toàn bộ hệ thống này thất bại với sự phản bội của các tướng như Phó Sỹ Nhân, Mi phương......... dẫn đến kết cục bi thảm: tiến thoái lưỡng nan. thậm chí người cháu Lưu Phong cũng ko giúp để rồi bỏ mạng. tiếc thay. nếu họ ko tài, nhưng trung thành thì hệ thống báo động của QV hoạt động tốt, Vũ có chết thảm ko? Lưu Phong chịu giúp chú thì sao?..... ==> chỉ cần 1 mắc xích sai lầm ko xảy ra, chưa chắc QV bỏ mạng. nhưng ....... có sai lầm, mất kinh châu là điều hiển nhiên.

Nếu là sai lầm của cá nhân thì hiếm khi dẫn đến 1 thất bại nặng nề cả. có bại thì cũng chỉ là bại tạm thời thôi. ko tin? vậy đưa ra 1 cuộc đại chiến lớn đi, tui sẽ kể ra 1 loạt sai lầm của phe bại dẫn đến đại bại. tức là nhiều người cùng sai. nhưng kẻ lớn nhất phải chịu trách nhiệm lớn nhất. (kẻ lớn nhất ko chỉ Minh chủ nhé, là chỉ tổng chỉ huy trận đó).

còn việc trung nghĩa của QV thì khác. trước hết QV tha Tháo nếu là để trả ơn thì hoàn toàn hợp lý.
    nhưng ko gì chứng minh khi tha Tào Tháo thì lại ko xuất hiện Tào Tháo phiên bản 2. 3. 4.........
    Đổng Trác lên chảo thì có Tào Tháo, Tháo quy tiên lại xuất hiện Phi, Phi về trời thì nhà Tư Mã..................................... bó tay. rất nhiều kẻ lăm le nhà Hán khi nhà Hán đã tới thời suy tàn. điều hiển nhiên thôi.
    nếu giết Tháo, chiến tranh vẫn tiếp tục, vì cả 3 phe vẫn còn mạnh. bằng chứng là khi Tháo, Lưu quy tiên.... chiến tranh vẫn diễn ra. chừng nào Tháo chết mà toàn bộ lực lượng ngụy sụp đổ, ko người lên thay thì mới có cơ may kết thúc cuộc chiến. Ý tui nói là cuộc chiến kết thúc khi và chỉ khi còn duy nhất 1 phe. nhà Tấn làm đc điều này (Tần Thủy Hoàng thống nhất Lục Quốc cũng phải làm vậy). nếu còn nhiều phe, hòa hoãn cũng chỉ là tạm thời thôi. (Hán sở chứng minh điều này)

9. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Tào Tháo đã kéo 21v hùng binh Trung Nguyên, Xích Bích đại bại, chủ tướng Tào Tháo bị lấy đầu, lòng người suy giảm, Ngô tiến đánh 1 trận là có thể lấy đc cả Trung Nguyên ... thế ko hợp hay sao( sau khi QV chặt đầu Tào Tháo ở lộ Hoa Dung).

Không, ý mình nói là lúc đó chưa lấy đc Hán Trung nên cần phải dồn quân để lấy đc nó nếu để lâu thì khó mà bảo toàn đất Thục

10. Leland1

Leland1 Donkey Kong

@Titan42:

Tôi bổ sung 1 chút thôi: Không chỉ mình Ngô đâu, còn quân Mã Đằng + Hàn Toại + Mã Siêu và cả quân Lưu Bị + Lưu Kỳ tiến đánh nữa, mà ở đây không phải là lấy Trung Nguyên mà sẽ là khôi phục nhà Hán ;))

Mã Siêu thì khỏi phải bàn rồi, cướp được cả Trường An, đích thân Tào Tháo phải điều binh khiển tướng, dùng đủ mưu mẹo mới đánh nổi. 3 vị này mà cùng mang quân đánh 3 đầu vào mà phía địch lại không còn Tào Tháo chủ trì thì khôi phục được nhà Hán là cái chắc. Tuy nhiên như thế thì có 1 người sẽ không được lợi, nên người đó mới xếp cho Quan Vũ chặn đường ở Hoa Dung.

11. squallphu

vậy sao các bác không nói: nếu Đổng Trác chết thì nhà Hán sẽ khôi phục? bộ những người Thao túng vua như Tháo chết là nhà Hán đc khôi phục àh? Tháo 1 Tháo 2 Tháo 3 đầy rẫy thôi. như sau đổng trác là có tào tháo đó. hên là tháo đã diệt xong họ Viên, nếu ko thì tham vọng của Viên Thuật Viên Thiệu ko thua Tháo đâu. trong TQDN thì ng` có tham vọng cao sau này chỉ còn nhà Tư Mã thôi thì phải?

Tào Tháo có tài ko có nghĩa là mấy người còn lại bất tài. đừng quên Ngụy quân cũng có hàng tá tướng tài, người hiền. chỉ cần các tướng trung thành với con cháu Tháo là đủ. còn việc đại bại mất chủ tướng thì quả thật sỹ khí giảm. nhưng tới mức nào chưa biết được. nhưng nếu giảm tới nổi mất tất cả sau 1 trận đại bại thì tài luyện tướng sỹ và kỷ luật quân đội của Tháo còn kém lắm.
    chưa hết các đội quân trên mà bác nói, ko chắc là sau khi tháo chết, họ sẽ chĩa mũi gươm vào nhau. cũng như khi họ Đổng quy tiên, các lộ quân lực cũng chĩa mũi gươm vào nhau thôi.
    chỉ có 1 cách khôi phục nhà Hán: là Lưu phải diệt hết bọn kia. (maybe). còn nếu không? chiến tranh sẽ còn nổi lên nữa, đến khi nào còn 1 lực lượng cuối cùng (nhà Tấn? maybe). Tháo ko chết thì Lưu Bị và Tôn Quyền đã đánh nhau ngầm rồi (CHU DU >< GIA CAT LUONG). nếu Tháo chết chắc là danh chính ngôn thuận mà đánh nhau quá?

nhà Hán lúc này ko còn đủ sức để cai quản các lộ quân nữa. (kể cả Lưu Bị?), nên sẽ còn đánh nhau chí chóe. tướng ko còn Trung Thành với nhà Hán nữa. nội 1 điều là vua nhỏ và bất tài cũng đủ để các lộ quân khác........ phản vua. kể cả người trong hoàng tộc.

vẫn câu nói trên: còn 1 lộ quân duy nhất, chiến tranh mới kết thúc (đương nhiên là trong thời kỳ suy tàn của 1 đế chế, ở đây là nhà Hán).

xếp cho QV ở Hoa Dung, quyết định cuối cùng là của Lưu Bị. bản thân QV cũng quyết định vậy. cuối cùng ko đạt đc kết quả là do Vũ. còn nếu nói GCL biết chắc QV tha Tháo sau khi thề trước quân kỷ thì sự kiện này là nhảm, là vô lý vì GCL ko phải là... thần.

12. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Nhưng đến lúc đó quân số có còn để mà chống trả hay không cơ chứ, trong khi đó Đổng Trác lúc trước chết thì vạn quân vẫn còn nên Quách Lý làm càng, ở đây đất rộng mà quân ít, chưa kể đại bại XB, quân về chỉ còn chưa đầy 10 thằng thì sĩ khí ở đâu mà đánh nhau nữa, Mã Đằng lúc đó lại là đồng quân thân nhất với Lưu Bị nên Lưu Bị có gì cũng sẽ giúp đỡ và kéo quân sang .... việc chắc cũng thành

13. Hanan

Hanan Mr & Ms Pac-Man

Đọc mãi vẫn ko thấy Lubu. Ko xét gì khác ngoài tướng dũng mãnh nhất thì chắc là Lubu rồi, 1 vs Bị, Phi, Vũ mà ?
    Theo mình thì tướng võ :
    1. Lubu.
    2. Triệu Vân.
    3. Trương Liêu.
    4. Cam Ninh.
    5. Trương Phi.

14. lubuvodich

lỗi hoa dung ko phải tại anh vũ mà là tại GCL đã bít trước vũ tha mà tính cho vũ đi là sao
    Anh lương cho vũ đi vì muốn anh ấy tha cho tào tháo để tạo thế chân vạc như những lời GCL trước khi ra liều tranh nếu ko thành thế chân vạc thì sao lưu tinh dùng GCL d.c chứ mà trí thông minh của VŨ sao = GCL mà có thể bít d.c mưu của ảnh chứ
    còn dụ phàn thành là ko phải tại Vũ 100% vũ đã gửi thư kêu cứu cho thành đô hơn một tháng mà có cứu viện đâu trogn khi lưu gửi địa đồ cho GCL chưa đầy 1 tháng đã có hồi âm rùi=> GCL muốn diệt Vũ nên mới mượn tai lã mông chứ ko đã đem quân cứu rùi tội nghiệp anh vũ đến chết vẫn ko bít mưu mô xảo quyệt của anh GCL:((
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    bạn sai rồi nếu chỉ xếp theo dũng tướng thì phải:
    1/ Lữ Bố ( diệt nhiều tướng chống chọi tam anh )
    2/ trương phi ( đấu solo với lữ bố hơn 100 hiếp bất phân thắng bại cầu trường bạn lộ oai hùng )
    3/ Mã siêu ( lữ bố thứ 2 solo 50 với truong phi ko tệ làm tao mạnh đức cạo râu bỏ áo mà chạy )
    4/ Quan vũ ( chém hoa hùng, Nhan , Văn trong tích tắc )
    5/ Triệu vân ( xong pha trong 83 vạn quân tào )
    vậy mới đúng:D

15. squallphu

ơ... bác nói gì lạ thế. bộ Tháo dốc quân nam chinh là Tháo phải dàn quân 100% quân ở Xích Bích àh? nếu kiểu này thì nguyên 1 vùng đất rộng lớn ko có lính àh? nếu có thì toàn là lính ko phải chính quy? nếu ko có lính thì sao họ Mã ko công đi.
    Mã Đằng và Lưu Bị là 2 đồng minh thân thiết khi có cùng ký vào bản gì đó liên quan việc chống Tào.
    còn nếu đại bại tại xích bích mà bác tin rằng Tháo chỉ còn.... 10 thằng lính rút về thì tui bó tay. xung quanh Tháo còn 10 lính thì đúng, nhưng nếu đại quân sau 1 cuộc đại bại mà còn 10 lính, bác tin cái số này thì tui bó tay rồi. và còn 10 thằng lính thì Tháo ko cần biết sống chết làm gì..... trực chỉ đập luôn tới Hứa Xương cho rồi.

GCL là thần àh? biết trước suy nghĩ của Vũ?
    theo TQDN. lúc đầu là Lượng ko cho Vũ đi. Vũ phản đối nên ăn thề làm sao trước ba quân để đc đi lấy đầu Tháo. nếu ko lấy đc thì Vũ chịu.... chết.
    1/ ai nào đoán đc Vũ sẽ tha Tháo để mình chịu chết?
    2/ Vũ là 1 quân tử, nên tha Tháo vì ân nghĩa, thì sợ gì chịu chết trước lời hứa của mình?
    3/ Vũ ko chết vì còn Lưu Bị can. nhưng nếu Quan Vũ mặt lì vì lời hứa mà tự xử thì.....:-"
    4/ GCL biết trước Vũ sẽ xin ra quân lấy đầu Tháo và thề chết nếu ko lấy đầu Tháo àh?
    5/ GCL đoán biết hết àh? bó tay;))

16. Titan42

Titan42 Mario & Luigi

Bác không hiểu ý tôi rồi, bác cứ nghĩ thử có ai đời đem quân đi đánh mà kéo hết cả đám không, có họa :)), ý của tôi nói, lính chủ chốt tinh nhuệ của Tào quân đa số đều đc đưa sang Xích Bích, quân tuy còn nhưng ít mạnh mẽ hơn + thêm cái Tào Tháo chết nhuệ khí giảm đa phần, thì còn tâm trạng nào mà khởi đánh nữa, cứ như kế của TMY khi trước kéo sang 5 đường đánh Tây Thục và như trong tình trạng bây h` nếu như kéo sang 10 đường thì xoay sở ra sao....

Vũ chỉ huy mà sao lại là nói GCL , lúc đó mọi người đang tìm cách chiếm đc Hán Trung cơ mà , mà Vũ là tổng chỉ huy không chịu nghe lời khuyên của Vương Phủ và lại có ý ghét Lưu Phong nên không cho nó trấn thủ đất Kinh Châu, để 2 thằng mù chữ canh thì lấy gì mà không mất, chưa kể không nghe Quan Bình làm cho vết xẹo phụt ra .... kết quả thế đấy. Nhưng mà thực lại thì GCL cũng có 1 phần chứ đâu phải tại GCL hết

17. alisia0468

alisia0468 Mr & Ms Pac-Man

Trong Cậu bé Rồng tác giả kiến giải rằng nếu không có Tào Tháo thì Chu Du sẽ nuốt Trung Nguyên nên phải giữ Tào Tháo lại làm đối trọng. Mang ra bình loạn cái vụ Hoa Dung bốc phét này của cụ La được. :)) :))

18. lubuvodich

bạn ơi bạn viết vậy là mình hiểu 1 điều là bạn đã quên một phần hay phân nữa của TQDN rùi bạn coi lại đi mình ko nhớ rõ hồi mấy nhưng lcú đó đông xuyên bình xong rùi mà GCL ko kêu quan vũ wa trấn thủ đông xuyên như lời hứa với đông ngô mà còn kêu vũ đi đánh phàn thành để đông ngô có cơi hội đánh kinh châu dẫn đến sự mất mạng của Vũ mà còn là sự khởi đầu diệt ba anh em lưu wan trương sao => vậy ko phải là GCl muốn diệt trừ anh vũ và còn làm luyên lụy đến 2 tên còn lại tội nghiệp tội nghiệp:((

19. Game là nhất

Game là nhất Nam Việt Đại tướng quân

Vẫn có người kéo hết cả đám đi đánh mà vẫn toàn thắng cả hai mặt trận.
    Lính Tào đưa sang Xích Bích là hàng mã cúng điếu thôi chứ tinh nhuệ gì=))

Lượng có để 8 chữ viếng tang chú Công trước rồi, làm gì có 1 phần lỗi nào;))

20. lubuvodich

bạn ơi mình ko nói anh GCL là thần ko nhất thiết phải là thần mà đoán d.c chuyện thả người chỉ cần bít tính tinhf của người đó là d.c như lưu bị ko phải thần mà còn bít là vũ sẽ tha cho Tào vậy nếu GCl cho vũ hay chỗ với Triệu VÂn hoặc Trương Phi coi và để 1 trong 2 người đó ở phía cuối cói thì hỏi kế chân vạc của anh GCL có thành ko và lưu có tín nhiệm anh ấy như vậy sau này ko:-w