7554 Hỏi và đáp...

Thảo luận trong '7554 – Sống lại những ký ức hào hùng' bắt đầu bởi egvietnam, 28/9/11.

1. bibi245

bibi245 Youtube Master Race

Vẫn dời thời gian đặt bản đặc biệt đến 20.11 đấy bạn.

2. DarkWingAngel

DarkWingAngel Persian Prince Lão Làng GVN

hehe,thế đặt hàng ờ đâu vậy?
    lên vinabook thì táng thế này,tui ở miền Bắc à nha,đửng bẩu lê xác tới HCM thì tàn đời iem:((

3. aegis gundam

aegis gundam Legend of Zelda

@ S.Dentatus:

thứ hai: nếu được phép làm chiến dịch Pháp thì emobi đã làm phần multy rồi. Cơ bản là nếu làm cái đó thì sẽ bị cấm xuất bản luôn chứ đừng nói tới chuyện bán lời hay lỗ. Bác đi cãi lộn với bộ văn hóa được đi đã rồi hãy đệ trình ý đó. Còn cái chuyện trung lập hay ko khó nói lắm. Ngay COD cũng bắt người chơi chơi phe đồng minh chứ có bao giờ cho chơi phe phát xít hay khủng bố. Ngay cả làm phần chiến dịch của LX mà trong game vẫn có nhét ít nhiều chi tiết bêu riếu quân Nga chứ nói gì cho xa. Gần đây nhất là Medal of Honor chỉ vì định làm phần multy cho chọn quân khủng bố mà bị bà con Mỹ ném đá dữ dội phải gỡ đi.

Quay lại phần chiến dịch Pháp trong game, thì ngay khi nghe tin về game 7554, tôi đã đọc trên 1 diễn đàn Pháp những lời lẽ ko có gì hay ho cả về 1 game VN đánh Pháp. Cho nên cái gọi là " game chỉ là game", " tính trung lập" thật sự là rất xa thực tế, vì mọi người chơi game tái hiện lịch sử ít nhiều đều có để ý về vấn đề chính trị trong game.

Cho nên ý kiến thứ 2 hiện nay ko khả thi.

----------------

thứ 4: nếu bác bảo đảm các bác hải ngoại thích được 1 cái game miền bắc miền Nam bắn nhau, thì bác hãy đưa ra ý này. Trong 3 cuộc chiến thì chỉ có lần đánh Pháp là ít đụng chạm nhất. Chiến tranh VN chắc chắn đụng chạm người Mỹ và bà con hải ngoại, còn chiến tranh Tây Nam đụng chạm TQ và Cam. Những vấn đề TQ, Cam, Mỹ, bà con hải ngoại cho đến nay vẫn còn là vấn đề nổi cộm, chưa xóa bỏ được. Đặc biệt là VN đang nhích gần với Mỹ, nên việc làm 1 game bắn Mỹ ngay lúc này là rất ko thức thời. Nếu làm về thời này chắc chắn dù ko bị bộ văn hóa cấm lưu hành thì cũng sẽ bị đạn bay tứ phía mà thôi.

tôi có cảm giác bạn Dentatus quan niệm game chỉ là game nên mới có những ý kiến như vậy. Điều đó đúng, nhưng vấn đề ở chỗ là rất nhiều người ko nghĩ thế, thậm chí dù có người cố nghĩ như vậy thì trong thâm tâm họ vẫn bị chính trị ám ảnh, thế nên ko thể ko để ý đến " nhạy cảm chính trị" khi làm game về lịch sử, nhất là những giai đoạn quá gần hiện tại.

4. badboyx9x

badboyx9x Legend of Zelda

Mình vẫn đang thắc mắc tại sao bên mình làm game đánh Pháp Mĩ thì lại lo sứt mẻ quan hệ, còn COD 7 chúng nó bắn cả Đông Dương đó mà vẫn vừa cười vừa thu tiền đó thui, có thằng nào nói gì đâu, game đó cũng thuộc dang tái hiện lịch sử chứ bộ...

5. gietgadaivuong

gietgadaivuong Mr & Ms Pac-Man

CHuyện Việt-Pháp thì ko nói làm gì. Nhưng nếu ko dc làm game chống Mỹ thì vô lý quá, COD 7 chả phải là giết bộ đội ầm ầm đấy à ?và VN ta cũng vui vẻ cho chơi thoải mái đó thôi . Ko làm dc Game chống Mỹ thì quả là có tội với lịch sử, còn kiều bào thì tchắc họ còn dễ tính hơn cái bộ văn hóa nhà mình khi cho chơi COD 7 ấy chứ, lo gì .

6. DarkWingAngel

hớ hớ,nhưng studio đặt trụ sở ở VN,đá vào ba cái vụ này mà muốn phát hành tử tế thì chỉ có cửa bê ra nước khác mà làm thoai
    có ai kô?

7. hellyou

hellyou T.E.T.Я.I.S

chuẩn ko cần chỉnh =))=))=))=))=))=))

8. DarkWingAngel

nhưng mà bật cái game lên thì nó táng ngay đoạn trong game có nhiều đoạn là phét,éo liên quan tới lịch sử

9. bibi245

bibi245 Youtube Master Race

Đây nè:

1. http://7554.vn/VN/Cong-dong/Tin-tuc/Thong-bao-ve-phien-ban-dac-biet-cua-7554.html

2. http://www.synegos.vn/order.html

---------- Post added at 21:27 ---------- Previous post was at 21:22 ----------

Dưới đây là thông thời hạn lấy trên facebook7554:

Giao Đinh
    Emobi ơi, các bạn lùi lại ngày phát hành rồi, còn bản Limited Edition có lùi lại thời hạn đặt hàng không ?
    Thích · · Thứ Tư lúc 6:25 chiều ·

7554 PC Video Game của người Việt Có bạn. Hạn cuối nhận order là 20/11.
    Thứ Tư lúc 9:08 chiều · Thích

10. buonnguqua

buonnguqua Bị anh Tày dộng chày vào họng GameOver Lão Làng GVN

11. saobang3886

saobang3886 Legend of Zelda

Đơn giản là chẳng mấy thằng Đông Dương mua game của nó nên nó cũng chẳng quan tâm, khách hàng chủ yếu của nó là Mỹ và Châu Âu, nên làm sao để tụi game thủ của nó chơi thấy sướng là được rồi, kể cả làm giả tạo lịch sử để mấy ông ấy thắng, chơi cho sướng ^^!

12. aegis gundam

chừng nào mạnh được như nó đi rồi hãy nói câu đó.

Medal of Honor chỉ mới cho chọn khủng bố trong phần multy mà đã bị chọi đá đến phải gỡ ra, đó là sự thật mới diễn ra năm ngoái.

phần còn lại bác saobang đã nói.

làm về chiến tranh VN, dù có làm 2 chiến dịch đi nữa, ko bị cả trong lẫn ngoài nước chọi văng óc tui cùi.
    anh thăm thú được bao nhiêu bác hải ngoại rồi mà nói câu đó. ANh có biết cái lễ hội Quang Trung hoàng đế còn cãi nhau phải cho vua mặc áo đỏ hay áo vàng. Còn đứa nhỏ trong buổi lễ nói 1 câu thắc mắc tại sao cho Quang Trung mặc áo vàng thay vì áo đỏ thì liền bị chửi là đồ VC con không?

các bác hải ngoại nhắc tới VN vẫn chửi trong nước hà rầm chứ ở đó mà thoáng.

13. gietgadaivuong

Hơ, thế phim chống Mỹ thì dc mà game chống Mỹ lại ko dc thi hài quá nhỉ ?Game với Phim cũng thuộc lãnh vực giải trí mà ??
    Thế thì mặc họ , họ đâu có ở VN nữa ?? đâu cần họ xem phim và chơi game chống Mỹ làm gì ??VỚi lại game này chỉ làm riêng cho người VN chơi , để thêm hiểu về lịch sử thôi, cần gì phải quan tâm xem họ nói gì ??

Nói chung tôi cũng chả tranh luận chuyện này thêm nữa, nhưng tôi ủng hộ 1 game chống Mỹ , chả có lý do gì mà dc học sử , dc xem phim về chống Mỹ mà lại ko thể làm game, do lo sợ 'áo vàng', 'áo đỏ' gì đó.

Chỉnh sửa cuối: 12/11/11
  14. badboyx9x

badboyx9x Legend of Zelda

Thì đó, chẳng mấy thằng Mỹ mua game của mình nên mình cũng chẳng cần quan tâm, game làm ra là cho mấy anh Việt chơi nên làm sao để tụi game thủ của mình chơi thấy sướng là được rồi :>

15. aegis gundam

cái đó là cách nghĩ của Tây, ko phải của VN. Ông thử lật lại danh sách phim Vn chống Mỹ coi có mấy cái là phim giải trí? Phim giải trí mà nhạt toẹt thế à? Không tin ông tra hết mấy cái phim chủ đề chiến tranh đương đại tại VN do Vn sx trong này:

http://nhasachphuongnam.com/phim/phim-truyen-viet-nam/
    mới đầu đem các bác hải ngoại ra khoe, giờ thì bảo " mặc họ". Mặc họ thì thị phần cộng đồng hải ngoại bỏ cho ai? Ông tưởng bán game offline trong nước mà sống nổi á? Họ ko phải người VN chắc? Chiến tranh VN, Tây Nam, Biên Giới quá gần thời hiện tại, còn quá nhiều vấn đề chưa bình thường hóa được. VN lại ko mạnh như Mỹ nên ko thể làm kiểu tuyến tính " tao đi bắn kẻ ác".

nhưng trong số Việt đó có cộng đồng hải ngoại, 1 thị phần giàu có hơn và bảo đảm ít crack hơn cộng đồng trong nước.
    -------------------

Đương nhiên cũng có thể làm như ông nói, nhưng phải theo 1 trong 2 cách sau:

Cách 1: khi bị ném gạch thì ông tự dẫn xác ra tuyên bố ông là thằng đứng sau giật dây cho cái game " bán nước", " bôi nhọ lịch sử", " tuyên truyền thô thiển của bọn VC", " ...", "..." và "...". chấp nhận gạch đá từ 3 phe chọi tới tấp vào. Và ông phải bảo đảm chịu trách nhiệm và bảo vệ được ko để emobi sụp luôn vì cái game đó.

Cách 2: giữ nguyên trang phục, bối cảnh, vũ khí, nhưng thay cái mặt thành Tây tất. Thế giới fantasy, ngày... tháng... năm... kỷ nguyên ABC. Nước A can thiệp vào nước B đang trong tình trạng phân tranh, và thế là.... Như đã nói, trận đánh, trang phục, vũ khí,... thì vẫn thế, chỉ có cái mặt đổi thành Tây và thời gian, địa danh, tên nước sửa hết thành fantasy. Thế mới mong sống sót.

16. Blue Magic

Blue Magic Samus Aran the Bounty Hunter Lão Làng GVN

Game Việt thì chất lượng Việt thôi các bác ạ. Xem nhiều topic đa phần thấy các bác đem game nhà ra so sánh với COD, sao mà bằng được vì của người ta là hàng khủng mà.
    Muốn 7554 được đúng như ý các bác chỉ cần mời các lập trình viên của COD qua chỉnh 7554 bảo đảm OK ngay, không chừng lại có thêm bản 7554 dành cho PS3 hay XBOX360 :D

17. gietgadaivuong

Ơ, tôi đem hải ngoại ra khoe bao giờ nhỉ ??Tóm lại ý ông là chuyện mua game bản quyền khoảng 200 k thì dân VN sẽ ít người mua , thế nên phải chiều lòng dân hải ngoại thì mới mong bán đủ chứ gì .Ưhm, cũng có thể nó đúng, nhưng nếu Emobil kiếm được nhà tài trợ nhiệt tình với chuyện làm game lịch sử, để con cháu đời sau hiểu rõ hơn thời gian chống Mỹ thì chắc chả cần quan tâm tới ý kiến của các bác Hải Ngoại làm gì.

Tốt nhất nếu chưa làm dc, hoặc làm mà ko đủ doanh thu thì Emobil nên làm game nhẹ , vui vẻ như ' Angry bỉd ' trước , giá khoảng 20k / game thì đảm bảo đủ lấy ngắn nuôi dài , hy vọng trong khoảng thời gian đó, Emobil sẽ kiếm dc nhà tài trợ tâm huyết :)

Game 20k lịch sử thì làm kiểu Moutn and Blade là ngon nhất :D

18. khanhbonmat

khanhbonmat Red, Pokémon champion ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Cho mình hỏi là nếu mình đặt hàng bằng thẻ trên trang chủ 7554 thì là bản digital hay là retail ạ? Với lại nếu đưa mã số rồi chẳng may phải cái thẻ có vấn đề như là sai mã hay thẻ lỗi thì có thông báo lại không ạ ?

19. locvit

locvit Youtube Master Race

Cho mình hỏi nếu như mà mình ở nghệ an thì đăng kí ở trang chủ thế có đc vận chuyển đến tận nhà ko

20. moonlight9x

moonlight9x Youtube Master Race

thế mình hỏi nhé!

Nhà mình có 3 anh em, mình có 3 cái laptop, 1 cái máy bàn !Nhưng cả 3 người đều muốn chơi game này và chờ từ lâu rồi, Thế vậy mình chỉ cần mua 1 đĩa thôi nhé ! Chứ tiền đâu mà mua tới 3 cái đĩa giống nhau trong 1 gia đình ??

Vậy khi cả 3 cùng gắn 1 CD-Key lên game và chơi thì có bị Emobi các vị xem là chơi game lậu ko ? Check internet có bị block key ko ? (giả sử như game có multiplayer hay có release update, patch, fix gì đó) ???

để dành tiền mốt ủng hộ game khác của các vị nhỉ ?