Age Of Mythology những điều cơ bản cần biết trước khi chơi

Thảo luận trong 'Age of Mythology' bắt đầu bởi Alexandera, 10/5/03.

1. dinhquan81

dinhquan81 Youtube Master Race

có ai biết hàng game nào ở tphcm có cài trò này hông ( giá cả phải chăng 1 chút ) chỉ cho mình với .

2. yendung

yendung Mr & Ms Pac-Man

Bản "Age of mythology:gold edition"hình như ra rồi đó.Nghe người ta nói là rong đó có thêm nhiều bàn mới và nhiều lính mới.Còn cheat code của AOM thì bạn vô phần "Hộp lưu trữ tìm đi.

3. legaiazz

legaiazz Donkey Kong

à cái ver đó thì chơi xong cái phần 1 đã rồi mới chơi tiếp được,nghe nói thế
    à cho hỏi là tui chơi phần champo phần thần posedon map 12:sleeper mà xây nhiều và tới lúc đánh thì nó báo là lạm phát là sao ko thể qua được mapo này giúp với

4. Hoàng Việt

Hoàng Việt Youtube Master Race

Cách đánh mã trong AOM như thế nào đấy? Tui có mã trong tay 3 tháng nay mà không biết dùng như thế nào cả. Tui cũng chỉ là gà trong Aom thôi mong được các bá chỉ bảo. Tui có AOM titan expansionpack trong máy nhưng không chơi. Đọc mấy bài đầu thấy bảo nó đánh rất khó. Có thật thế không vậy. Thế mã của bản titan có khác không? Các bá nào có thời gian và tốt bụng thì post hộ tôi mấy cái mã đó. cho dù nó không thay đổi nhé. Thanks a lot

5. yendung

yendung Mr & Ms Pac-Man

Mã trong AOM:Titan không có gì thay đổi cả có thêm code mới nữa.Muốn đánh cheatcode,trong lúc chơi bác ấn ENTER rồi nhập các mã sau:
    Code Result
    -----------------------------------
    THRILL OF VICTORY - Win Scenario
    IN DARKEST NIGHT - Nighttime Mode
    MOUNT OLYMPUS - Max Favor
    SET ASCENDANT - Show All Animals
    CONSIDER THE INTERNET - Slow Down Units
    WRATH OF THE GODS - New God Powers
    PANDORAS BOX - New God Power
    DIVINE INTERVENTION Enable - Used God Power
    JUNK FOOD NIGHT - Get 1000 Food
    TROJAN HORSE FOR SALE - Get 1000 Wood
    ATM OF EREBUS - Get 1000 Gold
    LAY OF THE LAND - Show Map
    UNCERTAINTY AND DOUBT - Hide Map
    L33T SUPA H4X0R - Fast Build
    O CANADA - Laser bear
    WUV WOO - Gives a Flying purple hippo
    BIG MOMMA - GIVES A GIANT WOMAN WHO CRUSHESH UNITS
    CHANNEL SURFING - INSTANT VICTORY
    BAWK BAWK BOOM - CHICKEN METEOR GOD POWER.
    WUV WOO - FILYING PURPLE HIPPO.
    TINES OF POWER - FORBOY.
    I WANT TEH MONKEY!!!!! - LOTS OF MONKEY.

6. chisuri

chisuri Youtube Master Race

muốn gõ mã thì phải ấn capslock thì mã mới hiệu nghiệm

7. yami--yugi

yami--yugi Youtube Master Race

Hey hey!!!
    sao ở nhà tớ cài bản mở rộng Titan. Khi vô chơi thì lại không thấy bản menu mà chỉ có cái hình. Hic''' .... ai gặp trường hợp này thì chỉ với!!!

Ai đó đánh thắng cấp độ Titan (mà ko chơi an gian - 1 on 1) trong bao lâu???
    Tớ mới chơi chưa được một tuần !!! Nếu lựa các đội khác thì thắng ko nổi... Chỉ có đội Set (bên Aicập) thì thắng, trong vòng 25 - 30 min trong máy!!!!

8. yami--yugi

:) Bạn không thích chơi cheat àh??? Tuyệt, giống mình, tại sao các hãng lại viết kèm cheat theo nhỉ??? để tăng thu nhập àh??? Giá như ko có cheat thì mọi việc sẽ trở nên công bằng hơn... :(

Tớ chỉ thích mỗi quân Ai Cập thôi, có lẽ vì cái nick yugi, nhưng chỉ thích lựa bên Issis thôi, nhưng khổ nổi bên này nếu đánh với 4 thằng Hard thì thắng, mà đánh với mỗi thằng Titan lại không thắng nổi, duy chỉ có Set thì mới giải quyết được vấn đề... Xong Set lại tượng trưng cho thần ác nên tớ cũng ko thích...

về phía Issis để thắng lại cấp độ Titan là xây rào bảo vệ, nhưng tớ lại không thích xây rào. Ai đã từng thắng TiTan thì cho tớ chút kinh nghiệm chiến đấu.

Chuyện thiếu thốn các tài nguyên thì không đến nỗi, chỉ cần bạn làm nhanh lên thời kì 3 kiếm cái nhà chính nào xa xa, khoảng 2/3 bản đồ là đã không thiếu vàng rồi.
    Lương thực và gỗ cũng không đến nỗi nào, 30 thằng là quá dư... bạn về tìm hiểu đi...
    chỉ có sét là thiếu thốn thôi.

9. hero0103vn

hero0103vn Youtube Master Race

Đúng rồi đó, chơi trò này mình chỉ thích mỗi quân Isis thôi. Được mỗi cái là giao diện đồ hoạ đẹp hơn AOE và AOK tuy nhiên số lượng quân ít quá đánh không hay một tí nào cả. Lúc đầu chỉ có một dúm quân tí ti, mãi sau này nếu chiếm thêm được nhà thì mới có thêm quân nên không thích lắm. Được cái đi đánh nhau đem con chim lửa đi đánh là thấy thích mặc dù quân này yếu xìu, đánh chẳng ra gì cả.

10. yami--yugi

Ha ha!!! :)
    sao chẳng có ai trả lời cho tớ cau hỏi đó nhỉ... Làm sao cài bản TiTan??? Tớ cài rùi nhưng ko co menu hien ra.
    To Hero:
    Bi giờ tớ đã thực sự biết nhiều hơn về quân của Issis... ko yếu như bạn tưởng đâu.
    Cuối cùng tớ cũng đã đánh bại cấp độ Titan bằng chính đạo quân của Issis. Lần đầu thắng trong 18 phút (trong máy) và đánh lại lần hai thì chỉ tốn có 15 phút... :)
    Bi giờ tớ sẽ cố gắng luyện để đánh thắng 2 tên cấp độTitan (1 on 2)... chưa thử, nhưng nắm trong tay có lẽ xác xuất thua rất lớn.
    Bạn có thể tao ra một đội quân "khổng lồ" đấy... Khi đánh với 4 tên tự động Hard đương nhiên quân của tớ yếu thêhớn hẳn rùi. Nhưng bằng cách lên thời kì nhanh tớ đã sử dụng 3 phép của thời kì II, III, và IV để loại khỏi vòng chiến đấu hai tên tự động. Viêc nữa là chiếm nhà chính của hai đội này để thuận tiện giao tranh bởi nó nằm gần 2 tên còn lại. Lúc này tớ tạo một đội quân ồ ạt bàng cách vô nhà chính mua mấy con lính ma. hehe... đủ gold hay ko đó là vấn đề. Hiểu ý tớ chứ....

11. yami--yugi

trùi!!!
    Phải hướng dẫn chung và toàn cục chứ!!! Khi vỡ lẽ lại nói ko đánh với titan... chỉ cần bạn hướng dẫn cách thắng titan là ổn rùi. Hard coi như bó tay thui. Với lại không thể nói đánh với titan chỉ toàn thua mà ít thắng.
    Giống như tớ sử dụng chiến thuật đã đánh bại Titan trong 15phut' thì khi sử dụng chiến thuật này với tên Hard nó thua trong 10 phút, có khi là 8 phút. Như vậy chỉ cần 1 chiến thuật đánh với Titan là đủ.
    Cách đánh của tớ như sau:
    Mới đầu tớ cũng xây trụ và mua quân để phòng thủ. Xong những lần đó chỉ cầm cự đến đợt thứ 7 mà thôi. bởi khi lên thời kì 4 nó sử dụng phép cuối cùng là tan nát mấy cái nhà quan trọng. Thế là thua, nếu cứ cầm cự cơ hội thắng sẽ rất khó, bởi khi đó kinh tế ta sẽ yếu bởi đánh trênchiến trường của mình. và bọn titan sẽ được lợi rất nhiều. Do đó phải phản công, nhưng cơ hội phản công có lẽ cũng khó có được. Do vậy tớ đã nghĩ ra một cách là đánh titan trước khi nó đánh mình. Tớ quan sát kĩ và thấy, như được lâp trình sẵn, cứ phút thứ 3 là nó bắt đầu lên thời kì II, và phút thứ 10-11 sẽ đem quân qua đánh ta, lúc đó đã là thời kì III. Do vậy trước khi để nó lên thời kì III, vào phút thứ 6 tớ đã nhảy qua đánh nó, lấy nơi đó làm chiến trường, như vậy sẽ có lợi cho ta hơn.
    Quan trọng các bạn phải làm kinh tế thật nhanh, phút thứ 4 lên thời kì 2, ( nhớ là đừng làm gỗ ở thời kì này (đối với quân của Aicập thôi). phút thứ 7-8 lên thời III và 12-14 len thời kì 4. Mỗi lân lên thời kì sẽ có một số phép tối thượng, như thời kì 2 có rắn, đem qua thả nhà nó liền (kiếm chỗ có mấy thằng v đông), thời kì 3 có thể gọi đám âm binh dưới lòng đất lên (hehe...), cuối cùng là meteor làm nó nói ( Can I offer my surden..) chọn yes và thắng... hehehe, hoặc là chọn no và tàn sát mấy tên dân để rửa mối thù từ trước đến giờ. Nhưng ko nên, hãy chọn Yes bởi nó xin đầu hàng rùi, với lòng khoan dung, không nên giết thêm ng`...
    Hoặc tớ sẽ đánh một trận mẫu rùi đem lên cho các bạn down về tham khảo nhé. :)
    Đợi nhe, chưa chuẩn bị....

12. hero0103vn

hero0103vn Youtube Master Race

Mình chưa gặp qua trường hợp của bạn, chỉ có một lần cài bản mở rộng Titan thì bị lỗi không chơi được phần Multi, bây giờ chơi được rồi.
    Mình chưa đánh thử phần Titan, mới đánh phần Hard thôi, đã thấy vất vả rồi. Lần đánh Death Match với thằng bạn, 2vs4 Com Hard vất vả mới thắng được. Còn 1vs1 thì chưa chơi bao giờ vì toàn đánh Multi thôi (sợ đánh thua nên toàn đánh đồng minh để có trợ giúp). Lúc ấy đánh mình chỉ thích đem toàn con chim lửa đi đánh vì nó đẹp còn chẳng biết nó công hiệu như thế nào. Ý mình nói là lúc đầu chỉ có 2 vị trí xây thêm nhà chính nên số lượng quân không được nhiều, có khi còn chưa kịp xây đã bị máy nó đến chiếm nên quân ít lắm, còn khi đã chiếm được nhiều nhà chính rồi thì nhiều quân là đúng rồi. Lúc đó thì đánh kiểu gì cũng thắng (lấy thịt đè người). Còn vàng thì không phải là vấn đề quá lớn, mình xây một cái chợ xa nhà chính của đồng minh rồi tạo ra khoảng 10 con lạc đà cho nó đi vận chuyển vảng thì còn được nhiều hơn là đi khai thác vàng nữa. Mà con ma trong nhà chính là con thứ mấy? Quên nữa, khi lên đời II, III, IV bạn chọn thằng thần bên phải hay bên trái. Mình hay chọn lung tung lắm, lúc thì bên phải lúc thì bên trái nên mỗi lần đánh lại thấy có quân khác nhau nên lúc đánh gặp nhiều khó khăn lắm vì không biết chọn quân nào cho nó đánh hiệu quả nhất.

13. yami--yugi

:)
    Bạn hãy thử tự mình chơi đi, cho lên tay. Dù gì thì tên tự động cũng là máy móc, nên chúng cũng vẫn cứ "ngu" hơn mình thôi. Tên Hard nếu như 1vs 1 với mình thì mình chỉ cần lên thời kì II thôi là đủ thắng rồi. Nó yếu lắm... bạn cứ về luyện đi là biết.
    Mình sẽ chỉ cho bạn một số cách mình thường dùng, bạn hãy thử, mình tin chắc sau vài lần tên tự động Hard sẽ thua bạn thôi. Sau đó bạn áp dụng cho 1vs với 2 tên Hard rồi qua Titan là ok. Mình cũng chỉ mới biết chơi có 1tuần và 4 ngày nay thôi :). Ban đầu mình đánh thua cả Easy cơ, nhưng quyết phục thù đến tận thằng Titan, bi giờ thì mình cũng đã thành công rùi đó.

Sau đây là cách đánh mà mình hay sử dụng cho đội của Isis . Àh!!! Như bạn nói, mình cũng ghiền tụi chim phượng hoàng đó lắm ;)

Vì phía Isis xây bất cứ nhà nào (ở cấp độ 1 và ngoại trừ nhà thờ) đều không hề tốn gỗ. Nâng cấp rẻ hơn bình thường, như đội khác phải là 400 thịt mới lên thời kì 2, nhưng Isis chỉ cần 360 thịt, và cấp III với IV cũng rẻ hơn các đội khác. Và xây các nhà quan trọng khác cũng ko tốn gỗ mà tốn vàng do đó ko nên làm gỗ cho đến khi các tài nguyên khác đã dư thừa.

Đây là cách đánh 1vs với 2 Hard, bạn về nhà thử 1vs với 1 Hard là sư sức thắng (bảo đảm không quá 20 phút là thắng - tớ đánh trong 12 phút là thắng).

Ban đầu liếc nhanh trên bản đồ để xem có mỏ dâu hay gà hay là hưu nai bò cừu gì đó không. Kêu 2 thằng dân xây nhà G để làm lương thực, kế đó mua thêm v, cứ có bao nhiêu mua v bấy nhiêu cho đi làm chỗ lương thực đó. Trong lúc đó cho Paraong mở bản đồ quanh nhà mình, và tên Hero đi tìm nhà của địch. Khi số ng` đã là 10/18 cho 1 thằng v đi xây 1 cái nhà E và nhà T (lúc này vào khoảng phút thứ 1 - nhớ trong lúc mở đường gặp bò hay cừu gì thì nhớ dắt về) tiếp tục nhìn trên bản đồ xem có bãi hươu hay nai, voi gì gì ko... (nếu làm hết chỗ lương thực ban đầu thì đến đây để làm tiếp- nên nhớ xây nhà ko tốn gỗ nên ko lo). Cái tên xây nhà E và T xong thì cho đi xây nhà M cạnh mỏ vàng (1 tên thôi - cho đến lúc này vẫn cứ làm lương thực như bình thường và nhớ mua v liên tục và chỉ cho làm lương thực mà thôi) . Đến phút thứ 3 và 30 giây đến 50 giây (nếu gặp trục trặc kĩ thuật) thì số lương thực đã vượt quá 360, lúc này cho nâng cấp liền và chọn vị thần bên trái màn hình (đầu chó -- có năng lực thả rắn) lúc này tên Hero đã dư sức tìm ra được nhà của đối phương (tự động Hard phải qua phút thứ 5 mới bắt đầu nâng cấp II). Nếu tên Hero đã chết (vì bị nhà chính bắn) thì cho Pharaong đi đến chỗ của đối phương (1 trong 2 phe- bên nào cũng được). Tìm chỗ đông dân (thường là những chỗ có hươu nai hoặc đến mỏ vàng cạnh nhà nó bởi vì nó làm ruộng đến tận đây (đối với Aicập) đối với đội khác thì chưa có ruộng để làm nên sẽ ở chỗ hươu nai nhiều)) khi vừa lên thời kì xong thì thả rắn ngay lập tức ( không chần chừ để tiết kiệm thời gian) sau đó kệ nó, cho pharaong ở đó đánh lun (att đã lên 12 hay 14 gì đó - Pharaong có chết cung ko sao vì sẽ tự sinh ra ngay, nhớ đừng bất cẩn để chết pharaong mà chưa thả rắn ra đấy (nhà chúng chưa có lính đâu)).
    Lúc này ở nhà mua dân ra làm vàng ( lúc này vàng đã vào khoảng 100 - 200, lương thực là 600 - 700) lập tức cho ng` xây nhà R liền, khi xây xong nhà R thì cũng là lúc lương thực lên 800 - 900 và vàng là 500 - 600. (đừng wên lúc rảnh phải xây nhà E) Nâng cấp thời kì III liền ( chọn thần bên phải màn hình - thần mà có đầu tóc xoã lên chứ ko phải là thần bò :) ) tốn 720 lương thực và 450 vàng (lúc này vào khoảng phút thứ 5 hoặc 5 và 30 giây -- Nhớ là khi hết hươu nai thì tìm bãi khác, tuyệt đối ko xây ruộng, trên bản đồ có rất nhiều động vật có thể làm thịt, có thể giết cả sư tử để làm thịt nếu cần :) ) Lúc trước nếu Pharaong đã chết thì bi giờ đã ra đời thứ hai rùi, cho Pharaong lên đó chờ sẵn, trong lúc này đang rảnh dùng năng lực đầu tiên để có vàng nhanh. Khi đã lên thời kì III dùng năng lực thứ 3 liền, nó sẽ gọi lên khoảng chục bộ xương, cho vô nhà chính và đi tìm dân để kill ( có tác dụng trong 1 phút). Lúc này lại mua dân ra làm vàng (lương thực thì khoảng 800- 1000, vàng khoảng 500-700) xây nhà X liền. Xây xong nâng cấp thời kì IV (lúc này là phút thứ 7 hoặc 8) chọn thần có phép Meteor (bên trái màn hình). (Lúc này tên tự động bi đánh có lẽ vẫn chưa lên đệ II và tên tự động kia chỉ mới lên đệ II (100% chưa lên đệ III),cho dân xây 2 cái nhà B. Khi vừa lên đệ IV cho pharaong xâm nhập vào chỗ tên tự động chưa bị đánh chọn năng lực cuối và chỉ chính diện vào nhà chính (sau trận mưa đá, nhà nó ko còn gì cả, cho pharaong ở đó đánh lun (att 19)).
    Cuối cùng mua lính ra (tên thứ hai trong nhà lính ko cần nâng cấp), khoảng 4 thằng thì cứ mang lính sang đánh, liên tục và liên tục (lúc này đánh sao tuỳ bạn vì tụi tự động ko còn sức để chống đỡ).
    Chú ý: lúc này vàng đã khoảng 700-1000 khi vừa nâng cấp thời kì 4 xong ( có thể vô nhà X để mua gỗ) để mua xe đánh cho nhanh. Nói chung tuỳ bạn đánh ( 2 tên Hard tớ chiến thắng trong 16-18 phút).
    Nếu dùng chiến thuật này cho 1 tên Hard thì chắc hẳn ko còn gì để nói. Còn Titan thì chú ý nó lên thời kì II nhanh hơn mình, (nhưng ko sao, cứ y chiến thuật đó thì Titan cũng chỉ lên thời kì II là hết, bởi... cứ đánh sẽ biết ( qua nhà thấy quân nó thì cũng đừng sợ, lính thời kì này rất yếu, chúng đánh ngang ngửa với mấy con rắn, và thua xa mấy con sọ của ta.. :) ).

Còn chuyện tớ cài ko được thì ai đó chỉ giùm với...:(
    Chúc đánh vui vẻ...

14. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

bạn có chắc là lên đời 4 trong khoảng thời gian này ko vậy? thật sự phút thứ 4 lên đời 2 thì khoảng phút thứ 5 hơn thì sẽ hoàn thành việc lên đời vậy thì lên đời 4 tệ nhất phải là phút 15-16 chứ ko thể thấp hơn được ( trừ khi dùng cheat) .còn bạn nói đánh thắng máy ở cấp độ titans là dễ dàng thì có thể up record lên đây cho mình tham khảo được ko ? ko biết do vấn đề gì nhưng tôi chỉ đánh thắng titans có vài lần thôi

15. yami--yugi

To khong nhan dau ban ah!!!
    Ban ve thu y nhu loi cua to la dung'
    đúng thứ 2 ngày 7 tháng 3 tớ sẽ úp lên cho u coi. Ok????
    Vì mấy bữa nay đang bận.
    Nếu xài cheat thì nói làm chi....

16. legaiazz

legaiazz Donkey Kong

ê viết tiếng việt đi,cái tui quan tâm bây giờ là qua map 15:let's go!
    mẹ kiếp tui ko biết qua giết hết rồi mua thuyền để chở cái hòm mà ko được,(map này ở phần ai cập)mong thỉnh giáo

17. yami--yugi

Đây là các file record nhw đã hứa.
    HỒi chiều về ngồi đánh có hơi vội, vsà máy tự nhiên lagg nên có phần chậm chạp, và có 1 số tình tiết ko ngờ. Nhưng ko sao, mình cũng cần học hỏi thêm mà.
    Trong này như đã nói tớ lên đệ IV trong 10 phút...( vì trục trặc kĩ thuật)
    Trận đấu trong 4 file này có 1 trận thắng Titan trong 13 phút... Các bạn coi xong có thể cho mình 1 chút ý kiến, và các bạn cũng có thể thấy lợi thế của Isis...
    Các bạn copy vô phần save game mà coi.
    To legazz: Bạn bày tớ cách cài bản mở rộng đi rùi tớ mới có thể bày chứ!!!
    Tớ cài bản mở rộng ko được!

Các file đính kèm:

18. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

file record của bạn là phiên bản cũ nên mình ko xem được .có lẽ bạn nên up lên bản nâng cấp nữa rồi hãy đưa rec lên
    còn việc cài bản nâng cấp dễ dàng thôi cứ cài chồng lên bản cũ là được thôi .nhớ làm theo những gì nó yêu cầu ( copy crack, cài Cd key....)

19. yami--yugi

To mua cai dia mo rong ve! Roi biet sao nua ko? Trong do ko co cd key. Troi oi!!! Ban dia gi ma ko co cd key ha troi? :(
    Sau mot luc ngoi pó tay... cuoi cung cũng nghĩ ra một chiêu là lấy cái cd key ở bản cũ dán vô. Thế là chạy được!!! Tìm ở trong... đâu có bày cách crack đâu!!!....
    Tớ chạy và ko có menu.... pó tay. Bản cũ thì bạn copy về vẫn coi được mà!!!....?
    Cùng lắm vô cái cũ...

20. hungtkhn

hungtkhn Mr & Ms Pac-Man

Trò này hay nhất là đánh campain phần cp được dàn dựng rất công phu cả phần 1 và phần nâng cấp. Trong bản nâng cấp có thêm Atlantic quân này siêu mạnh lính thằng nào cũng là heroes miễn là có tiền. Nó cũng tốn limit nhưng thường xây đủ lính rồi mới lên heroes. Máy có nhược điểm là gặp tường thành của mình thì nó cứ đánh tường nên mình thủ toàn quân bắn xa và nông dân để chữa là nó chết. Tôi đã từng bắn chết cả Titan của nó sau khi nó đập thủng 3 lớp tường của mình. Nói chung game gì và AI của máy có cao đến đâu thì nó cũng có những nhược điểm là rất máy móc. Không thể so với người được. Có thể chấp 2 máy hệ khó nhất nhưng rất khó chấp 2 thằng người mặc dù cả 2 thằng đều thua máy. Tưởng như vô lý nhưng o hề vô lý. Mọi người thấy đúng không.