Ai tấn công DDoS phá hoại vnAion.com?

Thảo luận trong 'AION' bắt đầu bởi R.o.t.O, 3/6/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. KnStanley

KnStanley Youtube Master Race

1 Điều mong các bạn cần cập nhật là server AionViet ĐÃ LẠI SERVER 50 từ lâu nhưng do từ lần test trước các bạn ko biết nên bỏ đi mà ko quan tâm . Còn về nguyên nhân lúc đầu làm sever 90 chắc là do ý thích , 1 chút bốc đồng ... Nhưng bây giờ server phục vụ cho các gamer thư giãn nên có tính cộng đồng cao hơn và chịu nghe tiếng nói gamer .

2. FallenTear

FallenTear Leon S. Kennedy ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

_Tóm tắt đánh khá về 2 sever theo chiều đi lên và xuống:
    AV: tụt dốc trước khi lên dốc do sự kiện boom lvl 90 nhưng âm thầm, kiên trì leo lại lên, không nói lời khoa trương. Chúng ta có thể thấy trong box Aion những quảng bá về AV không còn.
    VA: khởi đầu hoàn toàn hay và đầy hào hứng + hứng khởi với ngăn chặn hack, fix bug..v.v.v.. nhưng đã tự đánh tụt mình do tự biến tấu game + theo ý kiến cả nhân và chủ quan số đông cũng như Admin chém lốc xoáy quá thể.
    _Tôi thực sự không đòi hỏi gì về aion private vn. Tôi là sinh viên, không đủ tiền theo offical; cái mà tôi và nhiều người mong muốn là được thấy và chơi 1 sever vn private Aion theo đúng những gì mà Aion offical tạo ra (dù chắc chắn là còn bug).
    Đôi lời cảm xúc cá nhân :)

3. ocean021983

ocean021983 Dragon Quest

tớ chả thích cũng chả ghét server hay GM
    có server cho tớ chơi, có bạn cho tớ 8 là đc roài :P
    nhưng thấy cãi nhau ghê wa nên tớ vào chem gió tý cho nó lắng lắng topic xuống chứ ko topic này lại khối người đc đi nghỉ hè free =))

4. anhxinhzai

anhxinhzai Mario & Luigi

Tôi đã chơi cả 2 serv private và cũng đủ hiểu biết cái nào nên chơi. Dù sao cũng có vài điều muốn nói ra thế này !
    Ngày chơi Aionviet nói trắng và thẳng ra bạn Admin SunBoy chẳng có fix hay modified cái của nợ gì cả, chỉ là biết copy đem về. Xử lý các tình huống cực kỳ trẻ con và chẳng có tý sáng suốt nào cả ( điển hình là cái vụ lvl 90/Close beta1-2/Openbeta xong còn mún Openbeta 2 nữa ) + hình như chưa chơi Aion lần nào...!!
    Mình cũng nghe nói qua bạn Chengmina rằng là thế này : ( bạn Cheng thì bạn nói là đc biết vụ này chắc chắn từ bạn GM Amy - raijuss và bachcongtu )
    Rồi...nói đến đây là mình thấy chém gió quá ảo rồi!
    Còn nói đến vụ private mah đòi giống Official thì đừng nằm mơ giữa ban ngày nghen ! Private-emu là serv mã nguồn mở giả lập theo ý tưởng của ng` làm ra nó, vì thế mah nó luôn phát triển theo 1 hướng mở rộng chứ chẳng phải là cứ phải gò bó giống theo kiểu Official ..chính vì thế mah bạn chê cái TvT của vnAion là vớ vẩn thì thành thật mah nói mình nghĩ bạn đang khó chịu vì bạn chẳng có nó để mah chơi như bên vnAion :)
    Còn nói theo chiều hướng Updates của 2 serv thì nói thẳng ra 2 bạn thừa biết là Sunboy lấy source ở đâu và updates ntn...cũng chính Sunboy cũng đã từng phải nhóm họp ng` chơi lại để hỏi ý kiến nên phát triển theo hướng serv của RotO hay cứ giữ vững cái tình trạng như hồi serv 90...Mình chắc bạn Fall và bạn raijuss ko quên lần đó đâu nhỉ..Chung 1 source cả thôi vì thế updates giống nhau là điều bình thường..khác cái là chậm hơn hay nhanh hơn..:))
    Mình thì chẳng anti gì về Aionviet cũng chẳng hướng gì với vnAion, nhưng nếu để quyết định chơi 1 trong 2 thì mình chọn cái vnAion để chơi..vì sao :
    1 : GM ko can thiệp vào games quá nhiều, và cũng chẳng ai như bạn GM A.. hồi đó :)) ( tớ nhớ cái vụ GM A.. chửi nhau ở Morheim với 1 bạn và rồi bạn GM A.. định banned bạn đó vì bay trong vùng...đc bay trong thành - còn vụ GM tham gia pve rồi hit dmg kinh khủng làm phe Eloys nản chí nữa...mấy scandal tớ ko mún nói ra nữa )
    2 : Chí ít bên vnAion cũng chẳng còn ai hackspeed và dupe đồ đc nữa và mọi thứ bên serv này thực sự cân bằng hơn Aionviet.
    3 : Serv Aionviet nát quá rồi...Tahabata đầy đường..có đc là do ...những ngày trước hack speed....end games thôi :(

Mình thik cái câu nói này của bạn, nhưng mỗi ng` mỗi ý..mình thik chơi bên này bên nào là quyền của mỗi ng`..
    Còn vấn đề DDoS thì RotO thực sự sai rồi...chẳng có tý chứng cớ nào để chứng minh là fanboy Aionviet DDoS serv của vnAion cả..vì thế đừng vội nói rằng AionViet phá hoại vnAion !
    Điều này thật sự sai rất sai lầm..

Dù sao cũng chúc cộng đồng Aionviet/vnAion phát triển tốt đẹp...:D
    p/s : "Official" chứ ko phải "Offical"

5. AngelLoveWing

AngelLoveWing Legend of Zelda

Nói chung ở đây chỉ có 1 vấn đề duy nhất, đó là Roto đã cáo buộc fanboy bên AV phá hoại sv VA bên này mà ko có chứng cứ 1 cách xác thực.
    Thông cảm với lão Roto, chắc đang ức chế nên thốt ra những lời nói mang tính đả kích cao vậy. Nhưng suy đi thì cũng phải tính lại, mình nói gì cũng phải có bằng chứng, ko thể lập ra 1 cái topic viết cho hả cơn giận xong vứt nó đi thế được đâu.
    Về mặt tạo lập 1 sv VA và duy trì cũng như cải thiện sv, có thể nói bác làm rất tốt, ko ai phủ nhận được điều này khi chơi VA. Nhưng còn vấn đề DDos, tôi biết bác rất ức chế, nhưng dù thế nào đi nữa, ít nhất phải có bằng chứng để cáo buộc, ko thể nói suông rồi hạ thấp danh dự của admin bên kia được, thế là hoàn toàn sai lầm. Giờ đời nó là thế mà, đến giết người ngay trước mắt mình, ra tòa nó còn hỏi có bằng chứng ko mới xét tội:| .

6. FallenTear

Tớ không quên vì tớ có chơi AV quá nửa ngày đâu mà nhớ cũng như không quá 3 ngày trong VA.
    Tớ chơi game trước giờ luôn muốn chơi 1 game đúng nguyên bản do người làm game làm ra. Bạn có thể xem lại lý do ở đây http://forum.gamevn.com/showthread.php?665967-Infinite-Aion-New-sever-East-Lumiel-Báo-danh/page18
    Còn nói tớ khó chịu TvT thì độ nhầm hơi bị cao, từ lúc quit Aion đến giờ trở lại TvT - BG trong wow thì càng khẳng định sẽ không bao giờ reroll cái nửa nạc nửa mỡ AV đấy :))
    Và cũng tớ cũng chưa bao giờ tỏ ra là mình anti hay ủng hộ sever nào.
    Thank; giờ mới nhớ Official.
    P/S: lạc đề topic :L

Chỉnh sửa cuối: 3/6/10
  7. 7469

7469 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Chảng hiểu cái l` j` cãi nhau um xùm lên :|
    Chủ thớt topic muốn cáo buộc AV phá hoại VA thì cho bằng chứng cái , lên đây nói vài câu vu vơ rồi vơ cả bên AV vào để mọi người nghĩ AV phá hoại VA , hành động như vậy có đáng mặt nam nhỉ ko ???
    Còn đã mở sv thì fai đương đầu với các nạn hack , bug, các hành vi tấn công chống phá sv ...như đã nêu ra ở trang chủ lúc mới mở sv .Việc ai là người phá hoại sv thì đó là công việc của chủ sv ,ko làm được đừng có giở trò lên đây vu vạ cho người khác nếu ko làm được thì đóng cửa sv , dẹp mẹ luôn đi !!!
    Mod close cái topic này dùm cái , nhảm quá

8. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

1. Private mà đòi hỏi phải y chang official =))
    2. DDos làm như dễ chống quá =))
    3. Đương nhiên con gà tức nhau tiếng gáy, suy luận ra fanboy aionviet hay chính admin aionviet là điều dễ hiểu thôi. Chứ 1 thằng tào lao random nào đó rảnh đâu/có lí do quái gì mà nó phải làm như vậy. Nhưng Roto nói thẳng ra như vậy để làm gì vì dù có chứng cớ hay ko chả giải quyết đc gì đâu, chỉ làm số lần ddos tăng lên thôi.

Lúc đó chơi Pacman chắc kèo, NPH Việt Nam thì còn phá hủy cái hay của game ác hơn, làm tiền đểu hơn và support tồi hơn. Cứ nhìn 1 loạt game hay về vn nó thành cái quái thai gì rồi biết.

9. AionMaster

AionMaster Youtube Master Race

Topic nhảm. Khúc đầu bào là admin AionViet ko viết nổi 1 dòng code, xuống dưới lại nói AionViet sửa client. Có ai ko biết code mà sửa được client game ko? Nói chuyện gì như con nít thế RoTo???

Nói người ta tấn công mình thì phải có bằng chứng rõ ràng, ko thì RoTo mắc tội vu khống đấy.

@fan vnAion: nếu bức xúc thì DDoS phản công đi, chỉ sợ ko đủ trình :))

---------- Post added at 07:07 ---------- Previous post was at 06:55 ----------

Tôi chơi thử cả 2 server và nhận thấy AionViet bảo toàn các tính năng so với bản gốc, ngoại trừ rate xp cao 1 chút để bà con luyện đỡ cực, cái này game nào có private sever cũng như thế. Tui thừa nhận bên vnAion, RoTo rất nhiệt tình update nhưng chỉnh sửa quá nhiều thứ trong game, thậm chí dame skill cũng chỉnh tới chỉnh lui 1 cách tùy hứng. Qua AionViet, mọi thứ đều nguyên bản hơn nhiều.

Và ko hiểu vnAion chống hack kiểu gì trong khi game client ko có protect như bản official, AionViet thì có xài gameguard.

Nói AionViet ko lắng nghe ý kiến gamer hay support, nhưng tui lại thấy SunBoy sẵn sàng remote PC từng người để support khi có sự cố.

10. 0din

0din C O N T R A

Ôi lâu lâu box này mới sôi động lên chút.... đúng là chiến tranh giữa các vì sao ^^

11. One23

One23 Youtube Master Race

-Bỏ qua cái vụ D D o S chỉ nói tới server pri và off thì mong ước của mọi gamer ko có điều kiện chơi server off là được chơi 1 server pri giống off càng nhiều càng tốt.
    -Thủ nhìn server INF đi, nó thường xuyên ở tình trạng FULL vì sao? Bên đó thường xuyên fix loot, skill sao cho giống retail nhất.

12. >>>Starfall<<<

>>>Starfall<<< Youtube Master Race

đọc cái bài tôi thấy hài nhất là câu này:
    nói thế này thì chả khác nào bảo mình đi dạy người ta ăn cắp =)) bản thân cũng đi lụm rác về fix như ai thế mà còn dám bảo ""Do đó theo đúng luật pháp, AionViet đã ăn cắp bản quyền phần mềm của chính RotO. trừ khi ông nằm trong staff của NCSoft còn không thì ông chả có quyền j nói đó là code của ông cả 8-} 8-}

13. joey234

joey234 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

ơ hay server infinite lâu lâu mới update một lần mà, còn vnaion thì hầu như ngày nào cũng update fix lỗi hết

14. aiyeumiforever

aiyeumiforever Youtube Master Race

Tôi biết thế nào cũng có vài topic tranh luận kiểu này xảy ra trên gamevn,sớm hay muộn thôi.Xin phép đc góp vài lời từ suy nghĩ của bản thân tôi về cả 2 sever pri của Aion tại Việt Nam hiện nay như thế này:

+Sever AionViet:

Ưu điểm:
    -Là sever pri đầu tiên của game Aion tại VN nên thu hút đc nhiều người chơi tham gia từ những ngày đầu.(Bản thân tôi cũng tham gia sv AV từ những ngày đầu ấy)

-Có đội ngũ Gm ban đầu hỗ trợ đông hơn so với VNAion.

-SunBoy khá nhiệt tình trong việc support gamer trên 4rum cũng như hỗ trợ qua Y!M.(Tôi vẫn còn nhớ đêm giao thừa Tết 2010 Sun vẫn còn online hỗ trợ fix lỗi Q change class cho ae gamer.) và cũng luôn cố gắng fix lỗi,hoàn thiện sv.

-Sever ko bị anti fan phá hoại nên chất lượng ping (hiện tại) tốt hơn so với sv VNAion.
    Khuyết điểm:

-Thời gian đầu từ CB tới OP AionViet vướng phải rất nhiều bugg,hack speed tràn lan cho tới thời điểm gần đây sau khi update hệ thống anti hack đã bớt đi nhiều (tất nhiên ko thể chống hack 100%)

-Ý tưởng cho 1 sever lv max 90,skill mới là 1 ý tưởng táo bạo nhưng kết quả ko đc như ý do nó đi hơi xa so với nền tảng chuẩn lv max 50 ban đầu của game.Sau này AV đã chỉnh lại đi theo hướng sv lv max là 50 như theo chuẩn sv Off.

-Do trải qua 1 thời gian dài từ CB tới OP,bugg nhiều,hack speed nhiều,reset database,xóa item nhiều làm cho nhiều ae gamer tham gia từ đầu nản game.

-Việc lấy ý kiến của Gamer cho những quyết định quan trọng là tốt nhưng SunBoy nhiều lúc hơi vội vàng và chưa suy nghĩ kỹ xem xét ý kiến đó hợp lý hay ko,có phải là ý kiến của đa số ae gamer hay chỉ là ý kiến của thiểu số.

-Sự tham gia và can thiệp sâu vào game của GM làm cho nhiều ae gamer bất bình.Cụ thể có char của GM là chủ 1 G lớn nhất của Asmo ,tự tăng level cho gamer thuộc race Asmo,set dame khủng,Hp khủng cho bản thân ,trực tiếp tham gia war,pk với Ely cũng như hunt boss (ngoài map thường cũng như trong map DarkPoeta-khi đó còn là map chung giữa 2 race).Khi bị Ely gank lại thì lại kêu "muốn chết ah?","đang test game",cho 1 hit về làng và cho rằng vì là CB nên GM đc làm thế...(cái này tôi ko muốn nói rõ vì ai từng chơi AionViet từ hồi Cb đều biết cả)

-Việc update,fix lỗi ko nhanh và đều như bên VNAion.Sau này đã nhanh hơn do update chung source từ aion-unique nhưng VNAion vẫn fix hoàn thiện hơn vd: hệ thống skill của boss,của các class cũng như rất nhiều lỗi nhỏ nhặt khác liên quan đến item,trade broker,medals ....

-Về mặt định hướng lâu dài cho game liên quan đến hệ thống boss,hệ thống item,hệ thống event ko bằng so với VNAion.Cụ thể là hiện tại AionViet hầu như ai cũng full set anuhart và vũ khí cuối Tahabata do ko giới hạn việc gặp boss cuối Tahabata và Bos DP bị lỗi ko có skill như bên VNAion,đồ đạc thì toàn +10.Trong khi sv VNAion thì vk Anuhart cả sv mới có đc khoảng 2,3 cây,đi DP săn đc 1 món vàng Anuhart thì mừng húm.Nói gọn hơn là cái gì nhanh có ,dễ dàng có thì sẽ nhanh chán hơn đặc biệt khi đó là vk cuối Tahabata.Và event thì ko có event TvT như bên VNAion.

+Sever VNAion:
    Ưu điểm:
    -Là sv ra đời sau sv AionViet nên rút đc nhiều kinh nghiệm,xây dựng theo chuẩn sv max lv 50 như sv Off và đi kèm là hệ thống anti hack ngay từ thời điểm đầu.Điều này gây đc nhiều thiện cảm cho những gamer khi ấy đang chán nản sv lv90 cùng vấn nạn hack speed của AionViet.

-Nhiều ng để ý sẽ thấy rằng sau này sv VNAion và AionViet đều lấy source từ aion-unique nên có nhiều bản update có nội dung giống nhau nhưng chắc chắn nhiều ng ko thể phủ nhận đc là sv VNAion đc update,fix lỗi,điều chỉnh đều đặn,đầy đủ và nhanh chóng hơn so với sv AionViet.Thậm chí sáng update,phát hiện lỗi hoặc chưa hợp lý là chiều hoặc tối RotO down sv fix ngay trong ngày,đặc biệt là chưa xóa item hay reset database 1 lần nào từ hồi Open.

-Còn về event TvT (Team vs Team) của sv VNaion theo tôi nghĩ đây là 1 event theo kiểu mass war rất hay,thu hút đc rất nhiều gamer tham gia.Và theo tôi việc code ra 1 event hoành tráng như thế này ko hề đơn giản và RotO đã làm và fix lỗi khá tốt cho Event này ngày càng hoàn thiện hơn.Bản thân tôi đánh giá RoTO cao về việc tạo ra 1 event rất hay như vậy và tôi tin là đa số gamer đang chơi ở sv VNAion cũng nghĩ thế.

-Cơ chế cân bằng race về mặt số lượng,rate drop,rate exp là 1 ý tưởng hay,giúp game cân bằng hơn cho dù nó chưa thật sự phát huy hết tác dụng do gamer đa số vẫn thích race Elyos hơn và vẫn chấp nhận rate ít hơn so với Asmo.

-Định hướng phát triển game hợp lý hơn khi giới hạn việc drop đồ vàng anuhart đặc biệt là vũ khí cuối Tahabata cũng như chỉnh rate drop khó hơn so với AionViet nên cả sv hiện tại may ra có vài người là có vk Anuhart,chưa ai có vk cuối Tahabata và quần áo vàng Anuhart đi săn cũng rất khó khăn do rate drop thấp hơn,boss DP có hệ thống skill "khủng" và đầy đủ hơn.Điều này làm cho item Anuhart hay Tahabata là 1 niềm mong ước và là 1 mục tiêu khiến gamer hứng thú và càng phấn đấu hơn nữa để đạt đc.Rất tiếc là điều này AionViet chưa điều chỉnh lại đc.

-RotO-admin của VNAion cũng khá tích cực trong việc support cho gamer qua kênh 4rum và Y!M,thêm vào đấy là tham gia ingame nhuộm màu quần áo cho gamers của cả 2 race theo ý thích.

Khuyết điểm:
    -Là sv ra đời sau nên số lượng gamer tham gia ít hơn so với sv AionViet.Công tác truyên truyền quảng cáo sever cũng đc xem là ko bằng so với AionViet.

-Số lượng GM ban đầu ít hơn so với AionViet nhưng chính ra lại hay hơn so với việc GM can thiệp sâu vào game như tôi đã nói.

-Là sever ra đời theo định hướng update,fix lỗi tốt và nhận Donate chứ ko "free for all" như AionViet nhưng nếu update,fix lỗi tốt và nhanh chóng thì tôi nghĩ chuyện donate ko thành vấn đề vì donate nó vẫn mang ý nghĩa là "tự nguyện".

-Thời gian gần đây sv VNAion bị anti fan tấn công gây nên tình trạng lagg hơn trước khá nhiều.

Tổng kết:
    Tôi nghĩ 2 sv cùng là sv pri của cùng 1 game Aion tại VN nên ko thể tránh khỏi chuyện "lời qua tiếng lại" ko ít thì nhiều,ko công khai thì cũng nói này nọ sau lưng.Đó là chuyện hết sức bình thường.Nhưng tôi nghĩ 2 sv nên cạnh tranh nhau bằng chất lượng của game thì hay hơn là "lời qua tiếng lại".Các fan và anti fan của 2 sv này cũng ko nên có những hành động anti quá khích như tấn công sv của nhau (cái này tôi nói chung là fan và anti fan chứ ko hề có ý ám chỉ gì nhé).

Chuyện chơi sv nào là vẫn tùy thuộc vào người chơi mà thôi.Chất lượng dịch vụ,chất lượng game tốt mới là cái gamer quan tâm chính chứ việc tự nguyện donate tôi nghĩ cũng chẳng có gì là ghê gớm cả nên tôi nghĩ đừng mang vấn đề này ra mà tranh luận mãi nữa.

Vài lời nói thẳng của 1 người chơi Aion của cả 2 sever này, ko hề có ý bênh vực hay phê phán sv nào cả.Đơn giản là nói thẳng,nói thật những gì mình đã trải nghiệm để mỗi người chơi tự xem xét,lựa chọn sv theo ý thích của mình mà thôi. :)

Ký tên: Bokinhvan - Sorcer sv AionViet và sv VNAion !!

15. Cò tuyết T2

Cò tuyết T2 Legend of Zelda GameOver

stop cãi nhau đi bà con, môi người có 1 chí hướng, chưa có = chứng chưa thể kết luận, nếu như ai đó phá thì có thể dừng lại, tránh gây mất đoàn kết nội bộ cộng đồng aion, cùng 1 đam mê chi = bắt tay nhau mà làm việc

16. raijuss

raijuss Youtube Master Race

Nói thật nhé, ko bàn luận về cái vấn đề chất lượng Game hay gì gì liên quan đến sever nhé, Có 1 cái này rất là đơn giản thôi, 2 Pri Sever Aion tất cả điều tạo ra để phục vụ lòng ham muốn chơi game khủng của nước ngoài nhưng sever ko lak chạy mượt, Và còn vấn đề hack bug thì tự 2 sever sẽ có cách giải quyết và đường lối phát triển khác nhau đúng ko, Như các bác nói cai nay update chậm hơn cái kia, Như a AV sẽ triệt để phần chống hack và update nhiều skill 9 trước sau sẽ fix những bug nhõ sau, con VN thì cố gắn update fix bug trước nhưng vấn nạn hack chưa triệt để........

Ở đây nói chuyện chỉ là 1 phần nhõ trong cộng đồng gamer thôi, Ko cần nói gì nhiều cả, gamer sẽ chọn cái nào được cho là thích hợp với mình nhất, cái nào tốt nhất, và thời gian cũng sẽ chứng thực được điều đó thôi !!!!

Và còn 1 điều, đừng bao giờ bôi tro trét trấu người khác khi ko có cái gì là xác thực, như các bác nói trên là AV đã làm hại VA bằng hình thức DDos, Và Admin VA khẳng định điều đó, mình muốn hỏi tại sao bạn biết, Bạn dám vô đây nói với tôi là bạn ko biết cái gì về web ko, ngay cả việc forum bạn cũng phải nhờ convert Database của bạn sang VBB để ko xài forum SMF, và bạn cũng ko mún chuyển từ SMF sang xài VBB, Câu của bạn từng nói nè "Chuyển sang Vbb phải bắt đầu mò lại"............................. :)

Chỉ việc đơn giản thế bác ko biết hỏi thữ sao bác biết chắc là AV ddos, Nếu bác chắc chắn như vậy tại sao bác ko nhờ C15 giải quyết vậy :)) !!!!

Ai trả lời được thích đáng câu hỏi của mình thì trả lời, còn ko thì nhờ mod del cái topic này đi, và nên nhớ nếu biết mình làm sai thì nên có lời xin lỗi nhé !! :))

END !

17. KnStanley

KnStanley Youtube Master Race

aiyeumiforever nói rất hay , nhưng có 1 số cái mình có ý kiến khác :

1) Việc update 1 ngày/lần đa số là do member yêu cầu , vì update đa số là minibugs nên tổng hợp update 1 ngày --> có lẽ chính vì thế mà có lúc chậm hơn vnaion . Như khuya ngày 5/3 SunBoy định 12h tối update ai ngờ đúng lúc war race là ae khóc ròng ^^ chính vì ko mún ae mất hứng như thế này nên Sunboy có lẽ rất lưỡng lự trong việc update ( 1 người vì mọi người vậy ) .

2) Mình đọc cái này http://www.vnaion.com/forum/index.php?PHPSESSID=calkfbvrq3cphrr5lcrkfuk9p4&topic=105.0 thấy Roto nói là "phát triển riêng" nhưng có vẻ cà 2 đều lấy nguồn từ Aion-Unique ==> có hơi mâu thuẫn ( chắc riêng ở phần TvT ) . Nếu cùng 1 nguồn thì thời gian update của 2 server có lẽ chênh lệch ko quá lớn.

3) TvT phần này chứng minh năng lực làm việc của Roto ( nghe nói Sunboy cũng có 1 chút tiếp thu ý kiến và đang code 1 event ^^ khác nhe ) nhưng có lẽ nhiều member giống mình hok thích lắm , TvT có lẽ hơi nhàm vì qui mô nhỏ trong khi gamer mình lại thích 1 solo - 2 thật hoành tráng ^^ như sever aionViet nè mặt dù chẳng có event gì , có khi 1 race ko quá 10 người chơi nhưng cứ 10h là tập trung Pk nhau , 11h asmo công ely thủ ( huhu ely đông mà toàn cừu non T_T ) do đó ko thể cứ căn cứ số lượng mà đánh giá chất lượng .

4) Cân = race class rất sáng tạo nhưng có gì đó thiếu thuyết phục , mình là mem mới mún chơi gla tự dưng đông gla quá mà hok mún chơi class khác ( hơi phản tác dụng nhỉ ) , chưa nói đến việc do là private server nên số lượng người chơi thấp , việc chọn class và race có khi còn có tính chiến thuật cho race cùa mình . Ví dụ nhé : asmo đông gla với ass đánh ely mà hok có ai chơi cleric , ngay lúc ely có 1 ^^ chỉ 1 cleric thế là ely dè thành công ( mình ko đánh giá quá cao vai trò cleric nhưng việc chiến thuật mass trâu pò chưa chắc đã imba , tất cà phụ thuộc vào admin server chỉnh lại độ cân bằng cho skill của từng class ,nếu tinh chỉnh cho nó xoay theo kiểu ngũ hành ranger + mage < ass < templar , etc... có lẽ ko cần hạn chế thì cũng chẳng race nào dám pick mass 1 class ( cài này là ý kiến riêng xin đừng chê trách ^^ ).

Kết : có cùng mới có cầu , đấu tranh mới phát triển , chúc cả 2 server tồn tại lâu dài để gamer tụi mình có thể thư giãn . Go go ... to top of the world codervn ^^

18. raijuss

raijuss Youtube Master Race

19. 7469

7469 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

:)) minh thích nhất câu nói này của bạn đấy :)) sv ngày nào cũng update mấy hum trước update giới hạn lv cho cái instance mấy hôm sau lại update bỏ giới hạn lv cho cái instance =)) đúng là hết trò để làm =))

---------- Post added at 14:14 ---------- Previous post was at 14:12 ----------

.....................bị lag làm post 2 bài mod xóa dùm 1 bài :|

20. FallenTear

Update ngày qua ngày rồi fix đi rồi cũng fix lại, IA nó đã update là chắc nịch, chả có thể loại nhí nhố đâu
    Btw, 1 phiếu cho close topic vì chủ topic không trả lời được lý do tố cáo; tranh luận về 2 sever thế này có mà khướt :L

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.