Ai từng chơi qua The Elder Scrolls III: Morrowind xin chỉ giúp.

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi vaanfinal, 16/5/05.

1. là ai vậy

là ai vậy Youtube Master Race

cái morrowind này cũng nhiều trò lắm , mỗi tội ko fun như fallout. Tôi nhớ là lúc mới chơi đến Balmora(ko biết có chính xác ko,lâu quá rồi) vào trong 1 cái tower thấy thanh kiếm Sword of Whitewoe(??) giá tiền cao ngất mới nổi lòng tham quyết chiếm cho bằng được:D Cuối cùng ,sau gần 20 lần bị thằng guard giết mới lấy được thanh kiếm mà ko bị nó phát hiện, sướng vãi...:D
    Có vài điểm mà Morrowind cần phải sửa :
    -Thứ nhất,bản đồ thế giới quá rộng (làm MMORPG tốt) mà phương tiện di chuyển ngoài Strider(giống như teleport) còn lại là phải chạy bộ,rất mất thời gian và dễ làm nản lòng người mới chơi.
    -Thứ nhì,khung cảnh trong nhiều thành phố,hầm mộ quá giống nhau,dễ gây nhầm lẫn và đi lạc
    -Thứ ba,quest của EoSIII tuy nhiều nhưng ko fun,lời thoại đơn điệu,NPC nào cũng đối đáp giống nhau . Nếu ai đã chơi Fallout thì biết rằng độ fun ,sâu sắc của quest và lời thoại quan trọng như thế nào. Nó khiến cho người ta càng chơi càng muốn khám phá,càng muốn làm nhiều quest hơn .Còn EoSIII càng làm nhiều quest tôi cảm thấy càng mệt mỏi và chỉ muốn làm nhanh cho xong.

Rất may là hãng Bethesda rất nhạy bén , trong phiên bản EoS4 thì người chơi có thể dùng ngựa để di chuyển,tiết kiệm được nhiều thời gian . Đồ hoạ thì khỏi nói,đẹp mê ly rụng rốn chắc chắn ko gây cảm giác lặp lại nhàm chán. Hệ thống quest và lời thoại được cải tiến,người chơi có thể tương tác với môi trường game nhiều hơn nữa(ko hiểu nhiều tới mức nào, ở EoSIII đã là quá tuyệt:D).
    Các bác có thể xem thông tin và screenshot tại đây

2. Morrowind_Lord

Morrowind_Lord Mr & Ms Pac-Man

Một trong những điều làm Morrowind không nổi tiếng tại châu Á, cụ thể là VN, bằng ở Bắc Mỹ là vì Morrowind đồi hỏi vốn tiếng Anh quá nhiều. Ở Fallout, người chơi dù dốt đặc tiếng Anh cũng lơ mơ hiểu ra mình phải làm gì vì lời thoại trong Fallout tuy dí dỏm nhưng đơn giản. Ngọai trừ main quest, các quest phụ ở Fallout không nhiều và dính dáng với nhau rắc rối như ở Morrowind. Tuy nhiên khi bạn đã hiểu ra cốt truyện của Morrowind, cái mà những người mới chơi vài nhiệm vụ đầu chưa thể hiểu được, thì người chơi chắc cũng sẽ phải ngẩn người ra vì nó quá thú vị.

Một vài đính chính về ý kiến của bạn về cách di chuyển trong Morrowind. Có ít nhất 3 cách di chuyển nhanh trong Morrowind: Mage Guild, Dunmer stronghold teleport, và Silt Strider. Cách thứ 3 là chậm nhất. Ngoài ra nếu tự bạn muốn di chuyển từ vùng này sang vùng khác bạn không cần chạy bộ mà có thể levitate ( đi trên không) vừa lẹ vừa kiểm soát được tình hình, không lo quái vật tấn công bất ngờ. Dĩ nhiên Elder scroll 4-Oblivion sẽ có những cải tiến vì càng ngày thì càng phải tốt hơn. Có điều bạn nên phân biệt Oblivion là Oblivion, Morrowind là Morrowind, có cùng bối cảnh lịch sử nhưng sẽ về những câu chuyện riêng biệt, không như Fallout 1 và Fallout 2 là 2 phần của 1 câu chuyện.

Dĩ nhiên mình cũng đã chơi Fallout 1 và 2 và không thể phủ nhận Fallout là một game xuất sắc điển hình của dòng RPG.

3. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Cảm ơn bạn Morrowind_Lord, có lẽ mình phải chú ý nhiều một chút nữa mới được. Bữa nay làm tới nhiệm vụ đi lấy cái đầu lâu, mình xuống quậy một cái Tomb, không thấy đâu cả. Khi trở ra coi lại thì thấy nhầm mất rồi (khác cái chữ đầu), vậy là phải đi kiếm tiếp.

4. Zeldatozero

Zeldatozero Legend of Zelda

Chà bây giờ mới thấy thêm một cao thủ của Morrowind nữa xin bái phục mà bạn ơi bạn có rảnh không??? Nếu được bạn viết giùm mình trong hướng dẫn Morrowind của mình ở box hướng dẫn đi tạo mình đang bận lấy chứng chỉ với lại con trùm cuối mạnh quá mình đang đi luyện level để kill nó nếu bạn rảnh giúp mình viết tiếp thì mình cám ơn nhiều để khỏi mất thời gian tìm kiếm mình xin đưa link cho bạn luôn
    http://www.gamevn.com/forum/showthread.php?t=92105

5. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Nếu có thể, các bác nên lập một bảng các địa điểm, mình chơi bị rối nhất ở chỗ này, phải lên chỗ Destination Morrowind để tra không à.

6. Morrowind_Lord

mình chỉ muốn hỏi cho chắc. KHông biết bạn đã biết cách coi map chưa? Click chuột phải sẽ hiện lên inventory ở góc dưới trái, phép thuật góc dưới phải, bảng level ở góc trên trái, và map ở góc trên phải. Ở phần map, bạn có thểm chỉnh sang local view hoặc world view. World view sẽ cho bạn nhìn toàn cảnh Vvardenfel. Những nơi bạn đã đi qua sẽ được clear và có chú thích tên tuổi rõ ràng. Những nơi bạn chưa bao giờ tới thì phủ đen. Bạn cũng có thể chú thích những địa điểm trên map theo ý của bạn. Ví dụ ở nơi bạn giết một con quái vật nào đó, bạn có thể chú thích vào một tên như "Địa điểm giết quái vật"

Mua game bản chính thức còn có một map bằng giấy rất là hữu ích cho việc tìm đường và định vị.

7. vaanfinal

vaanfinal Donkey Kong

Bảng mở rộng là cài vô chơi tiếp bảng 1 hay là sao?

8. Morrowind_Lord

cài vô chơi tiếp. Cài vô chơi cùng lúc cũng được. Có điều bản mở rộng phải level cao tí.

9. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Chời ơi là chời! Bác nói tôi mới biết! Ở máy tui sao khi click chuột phải nó chỉ hiện lên có 2 cái bảng ở dưới thôi, bảng level và map thì không thấy đâu cả. Để tui xem lại mới được.

10. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

chắc bác lac lac phải chơi lại đoạn đầu game nghe nó hướng dẫn cách sử dụng map :D.
    Chỗ tôi chỉ tìm thấy morrowind và bloodmoon thôi, thiếu mất một bản -> rốt cục chỉ chơi mỗi morrowind, xử xong thằng trùm trogn lòng núi thì thôi, quest chính quest phụ thiếu lung tung ::(

11. Zeldatozero

Zeldatozero Legend of Zelda

Cám ơn bác Morrowind Lord đã cho tôi biết thông tin quý giá mà tui không biết ở chỗ hang động có cái dây chuyền mặt trăng, hiện tui đã sửa lại sau này nếu bác thấy có chỗ nào sai thì cứ thẳn thắng góp ý tôi sẽ sửa lại cho đúng!!!

12. guy

guy Youtube Master Race

sau khi cài bản Tribunal thì thỉnh thoảng lại gặp vài thằng assassin . Có cái quest đến hòn đảo gì đó ( quên tên :D) để bắt đầu Tribunal . Các bác mới bắt đầu bản Morrowind cũng nên cài bản Tribunal vì Tribunal sửa rất nhiều bugs ,còn quests được liệt kê thành list,đỡ mất công tra Journal .
    Hic,cái TESIII này hay như thế mà ra được 3 năm rồi bây giờ mới có nhiều người quan tâm

13. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

cài tribunal rồi thì không chơi không được, thấy có cái đảo mới mà không chơi được có tức không hả bác guy :D.
    Mà không biết morrowind xong cài thẳng bloodmoon được không nhỉ?

14. vaanfinal

vaanfinal Donkey Kong

Thế còn trên XBOX có hai phần,vậy phần bloodmoon khác phần đầu à.

15. ong_chu_net2

ong_chu_net2 Mario & Luigi

Các bác ơi , có IV chưa vậy , thấy trên gamespot giới thiệu đẹp lắm , ko bít VN đã có chưa nhỉ ?????

16. conchaivn

conchaivn Mr & Ms Pac-Man

sao không ai bàn luận nữa vậy??? Các bác chơi tới đâu rồi lên tiếng coi nào? Các bác thử bầu chọn thanh kiếm nào đẹp nhất trong Morrowind coi. Tui thấy thanh hopesfire là đẹp nhất. Thanh này phải chơi bản tribunal mới có. Đẹp hết xẩy các bác ạ.

17. Rpg Member

Rpg Member Donkey Kong

Để chơi được Tribunal bạn phải đi theo Quest của nó thì mới tới được. Bắt đầu bằng việc ngủ tại nhà của cái thằng đầu tiên mà nhiệm vụ mình mình phải đi kiếm nó ( lâu quá rồi nên không nhớ tên ), bạn sẽ bị một số tên ám sát trong lúc đang ngủ, sau khi giết hết chúng, bạn đi báo với bọn Guard, nó sẽ nói bạn cần phải gặp một tên sỹ quan để báo cáo, đi tiếp theo mạch truyện bạn sẽ đến được Tribunal.
    Còn cái đảo mà bạn nói hình như là bản Bloodmoon thì phải.
    Tôi đã chơi hết tất cả 3 bản này cách đây hơn năm rồi, một số trang Web nước ngoài có bọn viết thêm nhiệm vụ phụ chơi cũng hay lắm, có nhiều đồ chơi mới bọn nó thiết kế đẹp vô cùng.

18. vaanfinal

vaanfinal Donkey Kong

Nghĩ đi nghĩ lại thấy Elder Scrolls III: Morrowind-Game of the Year là tốt nhất. Khỏi phải cài tùm lùm vì trong 1 DVD đó đã có sẵn cả 3 phiên bảng.

19. Morrowind_Lord

đúng rồi. Mình cũng mua cái bản đó đó. Cài phát là chơi cả ba phiên bản luôn.

20. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Bây giờ lên được cấp 42 rồi. Đang đi làm cho hết mấy nhiệm vụ phụ trước khi làm nhiệm vụ Navarine. Đang xây cái Stronghold (chưa xong).