All about HPLN - nhị kỳ - 2nd topic - vote 4 me

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi lima_kratos, 17/12/08.

?

nào nào chọn ra tướng bạn "muốn" Trần tiên sinh lăng xê sau lubu

1. Quan Vũ - võ thánh - vạn nhân địch

38 phiếu
    24.2%
  2. Trương Phi - hoa diện nhân - đào viên họa gia

34 phiếu
    21.7%
  3. Mã Siêu - tân chiến thần

29 phiếu
    18.5%
  4. Liêu Nguyên Hỏa - Triệu Vân - Triệu Tử Long - cựu thủ lĩnh Tàn Binh

67 phiếu
    42.7%
  5. Hứa Chử

4 phiếu
    2.5%
  6. Trương Liêu

17 phiếu
    10.8%
  7. Hạ Hầu Đôn - ex thiên lý nhãn

8 phiếu
    5.1%
  8. Tôn Sách

16 phiếu
    10.2%
  9. Thái Sử Từ

6 phiếu
    3.8%
  10. khác hoặc chưa xuất hiện ++

17 phiếu
    10.8%
Multiple votes are allowed.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. 張飛

張飛 Mr & Ms Pac-Man

nếu ko thì sao ?

trả lời, là ko muốn bạn hiền ạ

2. phanthequoc

phanthequoc Guest

bài của cậu có tính giải trí cao:D

3. 張飛

張飛 Mr & Ms Pac-Man

cám ơn ::)
    ...........................

4. Lezard.V

Lezard.V Sith Lord Revan Lão Làng GVN

Có thể là LB thực sự hữu dũng vô mưu thật, tuy nhiên mình không thích kiểu áp đặt đó, lý do thì giải thích ở trên rồi. Đọc TQDN ta biết sự kiện, ta có cách đánh giá riêng chứ đâu thể cứ lặp lại như con vịt những gì LQT nói dù biết tỏng rằng ông ta viết không hề khách quan.
    btw lại nhớ tới trước đây bạn chữ tàu vì PR Quan Vũ cũng phán 1 câu rằng Triệu Vân "anh hùng trận nhỏ". Trong khi sự thật nếu bỏ danh phận huynh đệ ra thì vốn dĩ công TV>QV là điều điều không thể chối cãi. Không có ý định tiếp diễn cái tiết mục so sánh tướng đâu chỉ gợi là để thắc mắc sao cậu cứ hay quả quyết như đinh đóng cột thế thôi.

5. 張飛

張飛 Mr & Ms Pac-Man

người bắc ăn phở nam chê ngọt.
    người nam ăn phở bắc chê mặn.
    nhưng sở thích, khẩu vị này có thể thay đổi, thích ứng với ngoại cảnh, theo thời gian.

quan điểm của mỗi người cũng vậy, mỗi người mỗi vẻ .
    quan điểm cũng ko phải bất di bất dịch, nó có thể thay đổi (trần tiên sinh làm ối người trong đây thay đổi quan điểm về 3 cuốc là vậy).

tuy nhiên, nó không phải nhìn thấy, cầm nắm, sờ mó ... được như cái áo cái quần, như thể anh bảo :" Á à, thằng kia có cái quần chối quá, tao phải lột ra cho mày trần như truồng mới được "
    lại nói lại, quan điểm là của riêng mỗi người, toàn quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hay ko là quyền cá nhân, chả ai trực tiếp tác động vào nó được, chỉ có thể gián tiếp làm cho họ muốn hay ko muốn thay đổi đó thôi.

chí lý, có người nghĩ giống LQT, có người ko, chả ai cấm đoán được.

còn chuyện TV, mỗ ko muốn bàn nữa, vì thêm nữa cũng chả giải quyết được gì, rồi kết cục vẫn là ý anh anh giữ, ý tôi tôi giữ. (kết cục chung của bao cuộc war trên web này)

ps đính chính là mỗ ko có PR Pbê quan vũ nào ở đây hoặc bất kỳ đâu ok ?

6. Lezard.V

Lezard.V Sith Lord Revan Lão Làng GVN

Nói kết cục chung thì những vấn đề khác dính tới ý chí chủ quan thôi, chứ chuyện trận nhỏ trận lớn thì làm cái bảng thống kê là ra cậu nói bậy ngay chứ có gì khó :))

Trở lại vấn đề này giờ đang nói. Ngước ngược từ cái bài bất nhân bất nghĩa của cậu lên trên thì người ta đang nói là bạn 1993 kia viết lủng củng văn không tả được ý nhưng lại khuyên người ta phải tin răm rắp nhưng gì LQT viết ra, nào là hữu dũng vô mưu là đúng nhất, nào là Lubu thật sự không hề được như trong HPLN. Tớ chả hề bảo Lubu thật sự được như trong HPLN, chỉ bảo là Lubu là tướng nắm binh quyền chứ không phải loại chỉ đâu đánh đó nên quy chụp theo TQDN thế là gượng ép. Bảo cậu ấy chứng minh để cậu ấy thấy rằng chẳng có căn cứ nào để điều đó là "đúng nhất", cậu cũng biết nói như bài ở trên thì tại sao lúc đó lại vào post cái bài #67 làm gì?

7. 張飛

張飛 Mr & Ms Pac-Man

ừm, trận lớn với lại chả trận nhỏ, thống kê với lại chả thống gà, hê hê
    cậu này cho rằng mỗ nói bậy ? cậu đúng đấy !
    mỗ chả có cái khả năng của trần tiên sinh mà làm cậu thay đổi quan điểm được.
    và ngược lại, cũng đúng.

mỗ post bài là nêu quan điểm của mình, chứ mỗ đâu có tớn lên, nhảy ngay vào đòi thay đổi quan điểm người khác (ngắn gọn là áp đặt) như một số anh chị bạn kia đâu, thế nhờ

8. phanthequoc

phanthequoc Guest

toàn chuyện ko đâu vào đâu,bác ko thích tranh luận thì thôi,giải thích chi cho mệt

9. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Hài.
    Nhiều bạn chê TQDN là "tiểu thuyết lịch sử", nhưng hình như quên rằng tính lịch sử của TQDN còn cao hơn cả HPLN nữa nhỉ ::)

10. phanthequoc

phanthequoc Guest

chẳng ai quên cả,và cũng chẳng có ji hài hước ở đây cả,HPLN với TQDN đều chỉ là tác phẩm văn học,ko nên dựa vào nó để đánh giá áp đặt nhân vật trong lịch sử.
    Còn đây là topic HPLN,có nhận xét LB thế này,ĐT thế nọ ...cũng là lấy dẫn chứng trong HPLN.

11. dhl012

dhl012 C O N T R A

Con người hễ gặp thứ gì đó không rõ ràng thì thường đánh giá cao nó.

12. viet86

viet86 Dragon Quest

khi nghe bàn về LB ở cái topic này, nghĩa là LB trong HPLN, ko phải LB thật... ví dụ thế... HPLN mà lại so sánh ngang hàng với cả TQDN phê vãi ::)

13. dhl012

dhl012 C O N T R A

nhiều bạn đọc HPLN xong thấy nó có khí chất gì đó không rõ ràng thì lại đánh giá cao nó.

14. Mèo bệnh

Mèo bệnh Persian Prince ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

chẳng bít có ngang hàng hay ko nhưng tớ thấy nó hay hay hơn rồi đấy
    remake sáng tạo thì còn hay gấp mấy lần bản gốc lấy Truyện Kiều làm VD chả hạn
    hình như TK tiên sinh có phán 1 câu " ngọa long phượng sồ có 1 trong 2 ng` là có thiên hạ"
    LBi có cả hai mà chỉ có 1/3 thế mới bít q cáo chỉ là q cáo

15. kais_no071

kais_no071 Legend of Zelda

Bác lima sửa chỗ Scanner thành dịch giả :lima_kratos giùm , định up cho topic của em bên trường tồn tập 28 mà thấy ko có tên người dịch nên sợ có đứa nào nó "nhận ẩu"
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Ở đây có bác nào quen bọn in sách lậu ko vậy , nhờ nó in ra thành truyện tranh luôn , anh em mình mua số lượng lớn, lâu lâu lôi ra nằm đọc ăn bánh trái cho thoải mái . Chứ nghĩ tới viễn cảnh cầm cuốn truyện dịch ngu ngu như của nxbtre mà nản
    Bác Lima này bác gợi ý cho NXBTRE xem nó có chịu để bác dịch HPLN ko? Đọc của bác hay quá mà

16. minhandlinh

minhandlinh Donkey Kong

Hình như theo lời bác Lima bác ấy đâu bit tiếng Bông đâu mà...
    Quên,Thanks bác Lima nhìu.Chỉ thấy có bác là âm thầm dịch,post mà ko edit tên mình vào :hug::x

17. ken[x]fire

ken[x]fire Youtube Master Race

Hôm qua Ken bị một thằng to gấp đôi chặn đánh!Vì biết chạy không kịp nên Ken đành phải đánh nhau.Nó to qua nên Ken chẳng đấm được mấy quả lại ăn đòn rất nhiều.Sau một hồi vừa đuổi vừa chạy vừa chửi thằng đó vấp hòn đá ngã sái chân.Lúc đó Ken mới tẩm quất cho nó một trận lại còn nhặt hòn gạch ghè nó gãy 2 ngón tay giữa.
    Hôm sau Ken viết Blog kể lại:
    "Hôm qua có một thằng "Hữu dũng vô mưu" chặn đánh mình.Mình đã gan dạ đánh lại.Mới đầu nó hăng nên làm càn nhưng sau mình càng đánh càng sung táng cho thằng ôn con một trận lê lết xin tha."
    Đại khái lịch sử là như thế đó.Sử do kẻ thắng viết, viết phục vụ cho kẻ thắng.Còn sự thật là có nhiều sự thật!

18. phanthequoc

phanthequoc Guest

lịch sử luôn chân thật,có điều kẻ viết sử thì chưa chắc đã như thế.
    Chiến tranh biên giới kết thúc,TQ bảo số quân thương vong của họ khoảng 7000,trong khi VN công bố số binh sĩ TQ tử trận là khoảng 63000,gấp 9 lần.

Có 1 số bạn vào topic HPLN chỉ để nói về TQDN ,âu cũng là 1 chuyện hài hước:D

19. minhandlinh

minhandlinh Donkey Kong

Sử do kẻ thắng viết, viết phục vụ cho kẻ thắng.Còn sự thật là có nhiều sự thật! (cái này chắc bác nhiễm bác Trần)

Nói thế có phần thiệt thòi cho các bác sử gia quá,chẳng hạn như Tư Mã Thiên chấp nhận cung hình (ko có con nối dõi đc là tội hơi bị lớn nha) để viết sự thật.Và còn nhiều người nữa nếu ko thế gian đã ko có bạo chúa rồi ::)

20. Zhao.Yun

Zhao.Yun Mr & Ms Pac-Man

Tui đồng ý là ko nên xem thường lịch sử như vậy!

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.