[ARCHIVE] Trao đổi về Rome Total War

Thảo luận trong 'Kho lưu trữ' bắt đầu bởi RichterRosenheim, 28/9/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. I don know

I don know Mr & Ms Pac-Man

Có link mega kìa bác, resume đc đó.

2. JediDarkLord

JediDarkLord Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

tui ko có acc mega, slot free thì có bao giờ rảnh đâu

3. Chamoisking

Chamoisking C O N T R A

Chơi Ai Cập đúng là sướng thật, quân mạnh, đồng đều, thành đông dân, nhiều tiền. Ngay cả nông dân cũng mạnh hơn nông dân La Mã. Chỉ có 1 khuyết điểm là không có Quinrieme nên phải chiếm thành của quân khác để xây. Ít có thành nào gần Ai Cập mà xây được Quinrieme nên phải đánh tới tận Hy Lạp hay Carthage.

Mấy thằng máy thường ít khi nào đổ quân vào chiếm những thành ít phòng thủ của mình (như Alexandria, Jerusalem, Rome, Sparta, Athens...). Ngược lại, tụi nó lại để mấy thành hiểm yếu ít phòng thủ nên mình dễ đánh úp. Tới lúc nó đem quân về cứu viện thì mình chiếm hết cả rồi.

4. I don know

CHiếm đc thành thì cũng cso xây đc đâu, ông này nối như film ấy :o

5. Keilyforever

Keilyforever Dragon Quest

Ai Cập văn minh cao mà, kế thừa từ Alexander sao lại ko xây đc Quinquireme nhỉ :-?? hay tại mình nhớ lầm :-?? đc cái Dock Yard thì bao nhiu chẳng xong :-??

6. YSH

YSH T.E.T.Я.I.S

RT chán nhất là không chơi được Multiplayer ở phần campaign =/

Chứ nếu chơi được thì chắc vui lắm á (mấy thành chính thường thủ toàn bằng peasants tha hồ mà đâm thuyền vào chiếm :D )

Chưa kể dẫn đạo quân dông đảo đi khè xong mắc bẫy bị lật ngược thế cờ thì tha hồ zui ^^

7. Chamoisking

Chamoisking C O N T R A

Ý tui là phải đi chiếm được thành nào có Dockyard thì mình mới xây được Quinquireme.

Ai Cập không xây được Dockyard, Hy Lạp phải xây Dockyard ở thành 24000 dân nên muốn có Dockyard sớm phải qua Carthage hay La Mã. Ai Cập thường đánh Seleucid sớm nên nó cũng không kịp có Dockyard. Vì vậy nên phải đi xa mà không có thuyền mạnh.

8. Jacky_Knight_90

Jacky_Knight_90 Mr & Ms Pac-Man

Ai Cập chơi thì dễ rồi, chỉ có điều đánh nó mới chua . Thành thì nằm sâu trong sa mạc, cho quân vào có khi mắc kẹt trong đó cả 20 turn (10 năm) ==>tướng già==>ngủm. Chưa kể bị đánh úp, đụng mấy nhóm quân nhỏ... Mình chơi Macedon đánh chiếm bán đảo Thổ xong thì đụng tụi Ai Cập, phía tây đụng tụi Roman, phía bắc đụng German. Hên là có thằng Scyth làm Ally, cho nó vài miếng đất ở phía bắc để giữ chân German, rồi vài miếng ở Italy để dồn sức đánh Ai Cập. Đánh hơn 30 turn rồi mà cũng chỉ chiếm được vài cái thành ở biển thôi, quân chủ lực là Phalax pikeman ko phải là đối thủ của Pharaoh's Guard, còn Macedon Carvalry gặp Chariot là chết cả đám, có Royal Pikeman là có triển vọng nhất chỉ có điều mắc khỏi chê

9. vietht

vietht Mr & Ms Pac-Man

Mình mua đĩa DVD Rome: Total war. Sau khi cài xong thì khi chạy bản patch 1.3 nó báo là chưa cài rome: total war(có thể là do mình ko cài vào ổ mặc định mà cài vào ổ D). Do đó cũng không cài được bản patch 1.5. Tuy nhiên khi copy file crack rome: total war sang thì game vẫn chạy được và vảo trong option vẫn ghi là bản 1.5. :D Không hiểu như thế thì có thiếu gì không mọi người?:-/

10. Keilyforever

thế à :| chắc lâu ko chơi nên ko để ý thằng Ai Cập ko có Dock yard.

@Jacky: bỏ quách đi đánh Ai Cập lâu lắm. Muốn đánh nó ko thể đánh trực diện đc. Phải cho quân đánh úp các thành ít dân, phá sạch các nhà của nó, rồi rút ngay đi, tiếp tục làm như vậy chừng 10 - 20 turns. Tất nhiên trong lúc này đừng bỏ ko mặt Roman. Lúc du kích AC thì đánh cho Roman tiêu điều, cũng xài du kích nhưng chiếm đc cái nào thì đóng luôn ở đó. D(ánh với lính Roma đỡ điên so với lính AC.

Quay xong Roma thì dừng lại đánh bại Ai Cập và vùng Carthage. Sau cùng mới tính đến bộ tộc phương Bắc.

11. NapoleonBonapart

NapoleonBonapart Mr & Ms Pac-Man

Ai Cập về sau nó mạnh thật nhưng em thấy nó đâu có mạnh lắm đâu. Em chơi Brutii, em chỉ chiếm các thành của nó, sau đó cho quân nó công thành, rồi lợi dụng hỏa lực Rome mạnh, đánh bật ra lại (tấn công mở cửa thành ấy), chỉ cần 2 cái bắn đá kill tướng nó xong rồi cho quân ra đánh. Lính Ai Cập có đánh lại Cohort Rome đâu.
    Bác Keily ơi, bác không đánh đám bacbarian để cho bọn nó mạnh lên mạnh lắm, chơi khó hơn cả Ai Cập đó.

12. I don know

Ùi, bọn Rome công thành là mạnh nhất rùi, tại bộ binh nó cơ động, chứ chẳng như mấy chú phalanx, đi đc đến nơi thì cung nó rỉa hết rùi. X(
    Bọn barbarian nào, bọn mọi german gaul hay là mấy bộ lạc phía đông (chỉ sợ mỗi ngựa cung bọn này =(( ) .

13. Keilyforever

mấy cái bộ lạc đó nếu so ra có thể ví với thời Quản Trọng bắc tiến đánh Nhung tộc hay Hán Cao Tổ đánh tộc Hung Nô vậy. Nếu lực lượng mình ko đủ mạnh mà chi phí cho chiến tranh quá cao (tôi nói vậy vì ở phía Bắc đó cảng ko nhiều, thành phố lại chỉ đến cấp ba, lại cách xa nhau, lạc hậu, chưa kể rebel nổi lên như ong, văn hóa lại dễ loạn. So với việc chiếm hết địa trung hải củng cố nguồn thu sau đó mua lính và đánh lên sẽ đơn giản hơn. Tất nhiên cũng áp dụng lối đánh du kích, đánh xong rút, chỉ chiếm những thành phố nào thật gần thành phố có thể train lính của mình, rồi phát triển nó và lấy làm bàn đạp tiến công tiếp. Quá trình này sẽ đảm bảo chắc chắn cho sự bành trướng nhưng sẽ ngốn time khoảng 50 năm (ít hoặc hơn tùy bạn chơi fac nào )để chinh phục đc toàn bộ các bộ tộc.

Chưa kể trong lúc đánh mọi, Ai Cập hay các nước có cảng khác tiền tài cứ tăng, quân lại cứ đông lên, quấy rầy liên tục. Đến khi mình bình xong toàn bộ bộ tộc thì tiền đã kiệt, binh lại ở quá xa, khó mà về kịp, lúc này giả như có điều khiển sơ sẩy gì thì mất thành.

Nhưng thôi đó là nói chuyện thực tế chứ trong game thì load bao nhiêu lần chẳng đc =))

14. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

Ông Keily này hôm nọ chat ko nói với tui cái vụ này, để tui chia ba thiên hạ xong, bây giờ đứng nhìn Ai Cập chứ ko thể đánh dc nó vì nó mạnh quá rùi:((

15. Keilyforever

@aragon: nói rõ tình hình xem nào, chia ba thế nào để còn biết đường mà tính hộ cho :D

16. unbelievable

unbelievable C O N T R A

các bác cứ nói thế chứ.Chơi Roman mà để cho cái bọn german nó có berseker,chosen archer warband thì sẽ rất mệt.

17. Keilyforever

bạn có thể thử. Xem đánh toàn bộ vùng biển trước và đánh bọn mọi rợ kia trước xem cái nào lợi hơn ?

chưa kể các nhà kia sẽ mạnh lên trong khi bạn yếu đi.

18. I don know

Đến lúc ấy thì nó có đc mấy Bersek đâu, nói chung tụi mọi này khi có catapult với balistas thì ko lo nữa, mà khi giàu rùi thì ta lấy số lượng đè chất lượng cũng đc
    . :D

19. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

@Keily: chia ba là nam thì Ai Cập, đông thì pontus, bắc thì Mac là tui. Tính hộ chuyện đem quân đánh từ đâu trước, cắm cờ nhìn nó hoài đuối quá.

20. Keilyforever

yếu đến mạnh. Pontus so ra lực lượng có phần yếu hơn Ai cập.

Nhưng nếu Pon đã ở phần "ngoại vi của thế giới" là phần lãnh thổ của Scythia trước đây thì ko nên đánh nó nữa, rất mất thời gian và lại tiếp tục tốn xèng, đồng thời phải dãn quân quá xa mà các thành lại kém phát triển. Lúc này nên đánh Ai Cập vầ tất nhiên từ cả 3 hướng:

Đường biển - Carthage - bán đảo Thổ.

Thứ tự ưu tiên cũng đc xếp như trên.

trong đó Carthage đóng vai trò "đường tà" kiểu Đặng Ngải vào Thành Đô, cho spy đi trước dò xem quân nó ở đâu, lựa đường tránh nó đi rồi thâm nhập vào sâu trong đất liền, nếu đến đc khu vực Parthia cũ thì tốt còn ko thì đến khu vực 3 thành ở biển đỏ là ok. Nhưng nhớ là phải chiếm cả 3 thành thì mới trụ đc còn ko thì chỉ có vứt....

bán đảo Thổ sẽ là nơi cầm cự giữa 2 quân => đủ hiểu...

Đường biển kết hợp hỗ trợ cho cánh của Carthage, đánh vào Sidon, Atioch, Jerusalem, Dasmaccuss,....

Cuói cùng là fn move :))

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.