Bài học + bài tập để làm người lớn !

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Uxini, 17/9/08.

1. kaiba_seto2004

kaiba_seto2004 Race ... Race ... Revolution Lão Làng GVN

Sao tớ thấy cô bạn của cậu trẻ con thì đúng hơn. Cô ta "trẻ con" trong chuyện chia tay và chia tay cũng vì 1 lý do "trẻ con" - là người yêu của mình "trẻ con". :'>

2. BlackJack0919

BlackJack0919 Youtube Master Race

Biển học khôn cùng , nếu em cần vài kinh nghiệm thực tế , thì ai có thể giúp được em đây ???

Nếu em muốn hỏi kinh nghiệm về việc yêu đương là thế nào , thì trước tiên anh có thể nói với em , tình yêu , trước tiên nó phải dựa trên 2 điều kiện cơ bản là bình đẳng và tin cậy lẫn nhau .

Trên đời này , những ai có thể tự nhận bản thân mình là dày dặn kinh nghiệm , nói cho đúng , trong hơn 6 tỉ người sống trên trái đất này , thì chắc ko có tới 1000 người dám tự mình phán ra câu đó đâu .

Em hãy tự mình vẽ ra con đường đi tới cho bản thân đi , bao nhiêu người đã làm được , lẽ nào em ko thể ??? :cool:

3. GreenGreen

GreenGreen Donkey Kong

Tùy cách suy nghĩ thôi. Giao tiếp nhiều sẽ khôn ra chứ chả có sách vở nào dạy cả. Rảnh thì đi làm để biết tự nuôi thân nó thế nào.

4. Tyro

Tyro Legend of Zelda

chẳng ai dám nói mình đã chững chạc cả em ạ. càng sống, càng va vấp lại càng thấy mình non nớt thôi.
    hay suy nghĩ là một điều tốt hơn so với việc chỉ biết ăn chơi vô ưu vô lo. có điều suy nghĩ gì trong đầu mới là quan trọng.
    yếu đuối? có phải vì em thích chia sẻ những tâm sự của mình với người khác? hay vì như em nó do có lòng thương người? hay em đánh giá bản thân yếu đuối so với mấy anh mặt lạnh như tiền, lầm lầm lì lì?
    những người hay bị đánh giá là trẻ con đôi khi lại là những người rất mạnh mẽ đấy. lúc nào cũng thấy họ cười, cười và cười nhưng thực chất đó là vỏ ngoài do họ tạo ra. đừng quá bận tâm đến những gì người khác nhận xét về mình. mỗi tối trước khi đi ngủ, em cố gắng dành vài phút để đánh giá xem ngày hôm nay mình đã làm được những gì, gặp những ai, nói những gì,...cố gắng lên kế hoạch cho từng tuần, từng ngày và đừng để lỡ kế hoạch đã đề ra. đó là cách tự hoàn thiện hiệu quả nhất mà anh biết được. à, nhớ phải soi gương nhiều vào.

5. AnTi_InTer

AnTi_InTer Mario & Luigi

Sao ko nói thẳng với nó... "mày tưởng mày lớn lắm hả" ::)

6. AzuriVN

AzuriVN (a.k.a. Akira™) Moderator

Để trở thành người lớn, ko cần phải muốn, phải có bài tập, mà cuộc đời sẽ dạy cho bạn. Tại sao phải "muốn" trở thành người lớn, trong khi nhiều người lớn lại muốn mình được trở lại thời thơ ấu, không cần phải vì một người mà phải thay đổi cách sống của mình. Quan trọng là ko được đánh mất chính mình.

Bác ấy đã ghi "tính em hiền lành" thì dĩ nhiên là sẽ ko nói câu đó ra rồi ^^.

7. AnTi_InTer

AnTi_InTer Mario & Luigi

Nếu "hiền lành" mà ko nói được câu đó... thì sửa lại là "tính em nhịn nhục" đúng hơn :-j

8. Salamander

Salamander Cool and Nihilistic

chịu khó đi chơi với bọn anh, bọn anh sẽ bày cách cho làm "người lớn", chuẩn luôn
    vào box tiệc tùng topic sticky nhé ;)

9. Pink Floyd

Pink Floyd Wasted Youth Of A Nati

Hãy quăng mình vào cọ sát và sống thật nhiệt huyết...

Hehehe...

10. holidaycnn

holidaycnn Youtube Master Race

Chà, gặp bạn đồng hành rồi, tớ cũng y như cậu đây, haha, tớ thì tớ nghĩ thế này
    Muốn làm người lớn thì mình phải va chạm, tức là phải ra ngoài xã hội, phải ko ngại giao tiếp với mọi người, cả với những người trẻ hơn và những người già hơn mình. Đối với tớ thì tớ kiếm việc làm thêm, tất nhiên nó cũng chỉ giải quyết 1 phần rất nhỏ thôi, nhưng quan trọng là mình có được sự tự tin cần thiết khi đứng trước người khác.
    Và bí quyết nhá, muốn trưởng thành hơn, vào đại học, hãy tích cực tham gia hoạt động đoàn đội, chắc chắn cậu sẽ chín chắn hơn rất nhiều
    Chúc thành công

11. Hatcatvodanh22

Hatcatvodanh22 Donkey Kong

Chủ topic sinh năm 1990 ạ, chủ topic đúng là nói chuyện như con gái, đọc qua em tưởng chị gái nào thật.
    Nhưng có điều này sinh năm 1990, vừa vào đh, tương lai còn rộng mở, đời còn dài tội gì bác phải dính vào yêu đương cho mệt đầu bác ơi, cứ thế mà sống, chuyện gì cần đến nó sẽ phải đến cứ sãn sàng đồi đầu là ổn.
    Còn nếu chị gái người yêu bác nói bác trẻ con. Thường thì người yêu nữ =< tuổi nam, vậy không lẽ bà chị đó nhiều tuổi hơn bác, hay là 18 tuổi đầu thấy mình đủ trưởng thành để nói người khác trẻ con.
    Nếu bây giờ người yêu bác nói bỏ bác vì bác trẻ con, rồi bác cố gắng sửa mình ẩn con người thật của mình, đeo một cái mặt nạ vào tỏ vẻ mình chững chặc già dặn một thời gian sau nói bác quá cứng nhắc, bác lại kiếm cái mặt nạ mới, rồi cứ thế bác sẽ chỉ là một người giả tạo nếu cứ cố gắng sống theo cái kiểu đẽo cày giữa đường thế này.
    Tốt nhất nên là cứ sống, nghe lời khuyên của mọi người và sống theo con người mình theo trái tim mình theo những gì mình cho là đúng.
    Tôi cứ là tôi, tôi chẳng là ai khác, chẳng ai khác là tôi, vậy đó.

12. haman

haman Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Bạn gái ơi ! Bạn không biết là ai trong đời đều mong muốn có 1 ước mơ đó là đc quay trở về thời thơ ấu sao?

Bạn muốn thay đổi vì ng bạn yêu. Rất tốt. Ng yêu bạn ko thích trẻ con. Thế trước khi quen bạn. Bạn thuộc cái giống gì?

Đặt vấn đề trên nhưng ko phải chàng trai mà là gia đình. Bạn có phải làm như thế này ko? Bạn có muốn thay đổi ko?

Tớ vừa đọc báo.....1 bà mẹ 35 tuổi cải trang thành 1 nữ sinh 15 tuổi ( tức là con gái bà ) vào trường đăng kí ghi danh trong đội cổ động cho trường. Bà hoàn tất thủ tục xong xuôi vì đã dùng thẻ học sinh con gái bà. Tuy nhiên vào ngày tập đầu tiên bà đã bị phát hiện. Trả lời phỏng vấn: bà bảo bà chỉ muốn thực hiện mong ước mà bây h bà ko bao h có thể làm đc.

13. Uxini

Uxini Donkey Kong

Bạn gái ơi mới kinh chứ , đá xoáy nhau đến thế là cùng , tất nhiên ai cũng muốn trở về thời thơ ấu , vì khi ấy người ta không phải lo ngại gì cả , nhưng chẳng ai có thể trở về thời ấy cả , trước mắt tôi là cả chặng đường dài trước mắt , tôi kô thể trốn tránh nó , tôi phải đối diện với nó , vì thế tôi muốn mình trưởng thành hơn , còn chẳng ai , bất kể người già hay đứng tuổi mất đi 1 điều gì đó gọi là trẻ con trong mình cả , nhưng ai cũng phải sống với hiện thực chứ kô phải cứ chìm mãi trong mộng ước về quá khứ đẹp đẽ cả !

14. Hatcatvodanh22

Hatcatvodanh22 Donkey Kong

Thế bác định làm gì để mình trưởng thành hơn:
    - đọc sách thánh hiền.
    - vào mấy night club: nhảy nhót hú hét.
    - kiếm mấy bô lão bên đường khoanh chân lại và chát chát.
    - kiếm mấy anh siêu gầy phì lao động đường phố cái cho vui nhỉ.
    ???
    Tùy, kinh nghiệm hữu ích nhất là từ bản thân mình rút ra.
    Bị gì, sống, đối mặt, bị gì, dính gì, đau, khổ, nuối tiếc... rút ra kinh nghiệm:D

Có lắm lúc em thử tỏ ra mình ngu chút, thử xem mấy vụ lừa đảo sao (chỉ những vụ nhỏ và hậu quả xét thấy sẽ chẳng có gì nhiều) cho tự mình bị lừa, để nó khắc sâu vào lòng mình, khắc thật sâu lòng rồi chính những kinh nghiệm lặt vặt đó sẽ giúp mình tổng hợp và vựơt qua một cách tổng thể.

15. Ankarus

Ankarus Dragon Quest

Trái chín thì ắt rụng cành, nếu dùng bất kỳ cách gì khác tác động đến, đi ngược lại với tự nhiên thì chỉ cho ra quả độc mà thôi. Em nên nhớ điều này.

Em nên giao tiếp nhiều, đi làm thêm là một ý tốt nên tham khảo, đọc nhiều hơn, xem nhiều hơn... và quan trọng hơn hết là như bạn nào bên trên có nói ,nên suy nghĩ nhiều hơn. Suy nghĩ về những gì mình sắp làm, nên làm & đã làm trong ngày, rút ra được bài học gì từ đó, phân tích & đánh giá các mối quan hệ, xã hội xung quanh. Từ từ em sẽ có cái nhìn tinh tế & khách quan hơn về cuộc sống, lúc đó thì em đã trưởng thành rồi đó

16. Chuyên Nghiệp

Chuyên Nghiệp T.E.T.Я.I.S

Tính bạn giống mình :hug: Hiện h mình vẫn chưa có bạn gái, đôi khi cũng tại nhát quá nên ko dám làm quen + tỉnh tò.

Yên tâm là bạn sẽ ko sao đâu, đôi khi chia tay lại giúp bạn có thêm 1 chút kinh nghiệm để dần hoàn thiện 2 chữ "trưởng thành". Mình ko có ý nói thế để bạn chia tay đâu nhé, nếu vẫn yêu và dành tình cảm cho cô bạn gái đó, thì bạn có thể chờ, chờ ko phải là ngồi 1 chỗ, mà hãy chạy nghe, chạy trong tư tưởng của bạn ấy :p Khi suy nghĩ đã khác, thì bạn tự nhiên sẽ có 1 cách yêu hoàn toàn khác :x

Đừng quá lo lắng để trở thành người lớn, ai cũng 1 thời như bạn, và ko ai trở thành người lớn giống ai hết :wink:

MÌnh còn nhớ đọc đc cái ý này ở đâu rồi nè :"Nếu bạn muốn yêu thương 1 ai đó hay sợ rằng mình sẽ ko hiểu và đem lại cảm giác hạnh phúc cho người khác cái điều cao quý ấy, thì tại sao bạn lại ko thử quan tâm đến những điều đơn giản hơn, hãy thử quan tâm chăm sóc 1 con thú nuôi, cây cảnh....hay đơn giản là có lòng quan tâm đến 1 thứ gì đó....chăm sóc chúng tốt nhất có thể, rồi bạn sẽ hiểu yêu thương là như thế nào, biết quan tâm đúng chừng mực ra sao và hiểu đc mình nên làm gì để sẵn sàng yêu thương 1 ai đó" :) hi hi hi con người phức tạp nhỉ.

17. NhocPooh

NhocPooh ♪ღ♪ 9422932241176 ♪ღ♪ Moderator GameVN Lady

Bạn nì nói đúng nà :hug:

Bạn ko nên ngồi đó xin ý kiến người này người nọ rùi áp dụng vào thực tế, ko giống nhau đâu [-x

Bản thân mọi người đâu phải ai cũng tự nhiên có dc kinh nghiệm sống, họ đều phải trải nghiệm hết đấy chứ ::)

Đi học DH là cách cọ xát nhanh nhất đấy :)) Cố tiếp xúc với bạn bè mới, quan hệ rộng, giao tiếp nhiều, tự nhiên kinh nghiệm sẽ đến thôi ::)

18. ocrenaka

ocrenaka Mario & Luigi

e đọc cuốn "Đắc Nhân Tâm" đi đọc xong bạn thể thấy dc nhìu cách cư xử rất hay .Còn việc trẻ con thì bt thui à , mới 18t mà bạn học làm người lớn tự nhiên sẽ gây sức ép cho bản thân đây

Nói với người iu là hãy hỉu cho e 1 phần bạn sẽ từ từ thay đổi . Thay đổi tự nhiên ko gò bó bới cái suy nghĩ phải là người lớn là tốt nhất , đừng ép mình thành người lớn .Và thay đổi theo hướng tốt , đừng để 1 ngày e thấy e là người lớn mà lại hối hận vì bây giờ mình xấu xa .Đừng ép e ơi , hãy để từ từ rùi e sẽ trưởng thành , đâu cóa ai trưởng thành cái èo dc trừ những người sống trong hoàn cảnh đặc biệt .

Edit: còn nữa DH thì tốt cóa xấu cũng cóa ,e cũng nên cẩn thận .A cũng mới dh nên cũng đang cẩn thận .

19. haman

haman Mayor of SimCity Lão Làng GVN

à xl về vụ giới tính :'>

Khi chúng ta lớn lên...mà theo ý cậu là trưởng thành đấy. Cái "trẻ con" của chúng ta nó mai một dần mòn đi theo năm tháng. Không còn tin vào chuyện cổ tích. Không còn tin vào phép lạ. Bỏ đi những đam mê 1 thơi mà giờ đây chúng ta gọi nó là "trẻ con". Ừ có thể cậu không thích chơi đánh trận giả, trốn tìm nữa.

Lúc bé giận nhau 1 hồi là làm lành lại. Khi trưởng thành giận nhau thì ko thèm nhìn mặt nhau có khi còn đâm chém.

Lúc bé ước mơ được làm thầy giáo, kĩ sư, bác sĩ vì 1 lí do hết sức trong sáng .....Khi trưởng thành thì ráng mà cày cuốc kiếm $.

Suy nghĩ của lúc bé và khi lớn thì khi lớn lên chúng ta "trưởng thành" thật đó nhỉ :'>

Trưởng thành hay ko ko phải do ta quyết định mà xem vào đánh giá của những ng xung quanh ta. Như là chúng ta nhìn lại mình qua lăng kính của người khác.

20. jill_valentine

jill_valentine Legend of Zelda

18t thì có bị gọi là trẻ con cũng chẳng có gì đâu vì đó là điều bt ở lứa tuổi giao nhau giữa trẻ con và người lớn mà:hug:.có lẽ Uxini vẫn chưa được lớn về mặt tinh thần do chưa va vấp đời nhiều ấy mà(tớ thì bị bồ đá tới 2 lần mới bắt đầu chững chạc đây. Tớ bằng tuổi cậu thôi và cũng đã vào ĐH),cậu cứ đi chơi và quan sát những đứa mà cậu cho là người lớn hơn cậu (chú ý chỉ quan sát để rút kinh nghiệm bản thân chứ không được làm y như nó) cứ như thể cậu sẽ khắc phục được những nhược điểm của mình và cũng là để tăng thêm khả năng xử lí tình huống.
    người lớn là khi cậu có khả năng xử lí mọi tình huống xảy ra, dám đương đầu với thách thức và là chổ dựa chô người khác khi cần thiết;;), và điều quan trọng là phải đứng giữa ranh giới tốt và xấu để có thể đưa ra quyết định đúng nhất:;)
    nếu cậu vẫn chưa rõ làm sao để đứng giữa ranh giới đó thì cứ tham khảo qua 2pic"ranh giới giữa tốt và xấu.."(cũng ko nhớ rõ nữa:D, chịu khó lục trong đóng bài viết của tôi khoảng tháng 11/2007 trở về đây sẽ gặp thôi:hug:)