Baldur's Gate II

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi swordsaint, 11/7/06.

1. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

2. Parky

Parky Youtube Master Race

:D tại tui chơi nvc là male ko à còn tui npc muốn mặc gì cũng đc tui ko quan tâm
    mà ngày xưa nam nữ gì cũng mặc váy ko ah :whew: cả tui fighter lúc đầu cũng mặc váy ngắn::(
    +còn cái Torment xem hình thấy cũng bt thôi mà sao bác blue khuyến cáo ko dành cho người yếu tim vậy :-/

3. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

__Heh , bài post trc' có nói chơi Paladin để cầm cây Carsomyr , nhưng giờ ngẫm lại thì thấy sai ráo =)) thay vì chơi Paladin , ta F/T hay dual F lên T thì có lí hơn , khi mà cái high skill của tụi T nó cho xài tất cả =))

__Thấy thằng F/M/T nó cũng overpower ko kém , bản SoA thì còn tầm tầm , qua ToB thì khủng bố , thế mà sao mấy cái FAQ có vẻ ko ưa nó T_T , dùng nó mà Carsomyr thì =)) ko thì dual 2 cây best katana , backtab , set trap đc , theo tôi nó còn đáng sợ hơn cả Kensai/Mage ; và do là thief nên ta có thể kickass lũ NPC thief trong game :'> có thêm 1 slot trong party . Tuy nhiên ko xài đc lv 9 mage , nên theo tôi thì ko nên xài nó như 1 mage , mà spell chọn chỉ nên mấy cái defense , stone skin , etc còn lại thì vậy cũng quá đủ để chết cho tụi địch :|

4. swordsaint

swordsaint Legend of Zelda

Trong BD II soc mạnh nhất, các phép resist mạnh kinh khủng, khi cast những phép này gần như trở thành invisible, nếu đối phương không có dispell, see invisible... các phép phá phép mạnh thì đánh rất khó chịu. Nhưng vì phép mạnh như thế nên cũng dễ dàng cho người chơi, và cũng chỉ cần sử dụng một số phép cơ bản là có thể đánh bại rất nhiều đối thủ mạnh, trừ những thằng kháng phép cao kiểu như Lich và Dragon thì thực lực của nhóm và trang bị của nhóm phải khủng thật sự mới dám đụng tới bọn này. Tiếc là lên NWN 2 những trận chiến với rồng không còn nhiều, và rồng không thực sự còn là một nỗi khiếp sợ, cũng như đánh rồng không còn được những bảo vật độc nhất vô nhị nữa. Tui nghĩ, chính cái hệ thống đúc đồ đã phá hủy sự hứng thú đối với việc thu lượm bảo vật.

5. Bluelion

Bluelion Fire in the hole!

Từ sau BG 2 có nhiều thay đổi làm mất hứng thú lắm :-< ko chỉ có mấy cái đó đâu. NWN 2 thì chưa chơi nên chưa biết, chứ NWN 1 chẳng hạn, cái trò ngẫu nhiên hóa đồ lượm được làm mất cả thời giờ lẫn hưng phấn, cứ save trước 1 cái rương bự rồi load đi load lại liên tục cho tới khi được đồ =)) Mà kể cũng tếu, thời BG 2, 6 thằng NV, trong đó có 2, 3 đứa là godchild, vậy mà đánh với mấy con rồng sợ đến lạnh cẳng. Trong khi qua tới NWN, nhớ ở đoạn cuối game, 1 mình thằng NV chính, thêm có 1 đứa henchman, mà chấp 1 lượt 2 con rồng 8-}

6. Parky

chắc tại kn chia 3 nên tụi nước ngoài ko thích tụi nó thích chơi blade hơn lên lv nhanh mà skill cũng tương tự
    down hd solo blade , solo ranger/cleric (tui khoái con này :x) tai đây:
    http://www.sorcerers.net/Games/BG2/index_tips.php
    +tui nghĩ nwn thiên về chơi mạng nên nó chú trọng vào nv chính giống như game online hay diablo ấy
    +giết rồng tui thấy vui nhất là con rồng canh ngôi đền ở tob (ko nhớ rõ tên) tui cho edwin time stop + imprisonment sau đó cho sarevok set trap rồi freedom :devil: đc 2 lần kn <- nếu muốn max lv thì time stop > imprisonment > fredom > time stop > imprisonment > rest ........:devil:

7. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

__Ài , nói vậy thì cái vụ roll stats ở đầu game còn ý nghĩa ko nhỉ , chơi game 9->10 lần 1 char ta đc sẽ có thể đc nhân vật max stat tất cả 25 =))
    __Nhắc mới nhớ , BG2 mọi người thích chơi mod nào nhỉ ?

8. 0vo0tinh

0vo0tinh Mr & Ms Pac-Man

Mình đi ra quán đĩa ở đường Tôn Thất Tùng và Bùi Thị Xuân hỏi về trò này nhưng họ đều nói đã hết rồi.Bạn nào biết nơi đâu còn bán trò này ở Sài Gòn thì chỉ mình với,nếu bạn nào còn đĩa trò này thì bán cho mình hay đánh giùm mình 1 đĩa với nha.Có gì liên lạc qua nick nam_hoangqt@yahoo.com.

9. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

Bất bình cho kit Skald , lên lv cao thì 3 kit của bard có bard song khủng như nhau , thế ra 2 kit kia lợi hơn :)) chơi skald làm gì ? tạo skald làm gì , bất ổn quá

10. Parky

+:-/ bất bình chỗ nào tính luôn cả skill cấp cao thi nó vẫn hơn 4 to hit 4 damage -4 ac mà coi như skald lúc nào cũng hơn 1 skill song jester sau này vừa buff cho đồng đội vừa làm đối phương dính confused blade thiên về mele mà bận mele thi đàn ca sao được :-j
    +0vo0tinh: ban đọc lại trang trước có link down có chỗ mua luôn nhưng tận Q12 lận::(
    +chơi bên bản tob lúc chui lên ngọn núi lửa tìm trái tim của thằng khổng lồ trong nhóm F5 khoan vô hang vội mà đi qua bên phải có con thỏ biết nói và cast phép của mage :> nghe đồn nó cũng là bhaalspawn :o

11. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

__Ko có đâu , song của bard ko dưới dạng skill mà dùng bằng cái icon hình cây đàn ở bảng điều khiển , khi lên lv cao , bard song của tất cả 3 kit đều "replace current bard song" thế nên ... theo tôi là ko có vụ cộng thêm cả tính năng hiện có của bard song đâu 8-} cái bard song lv cao hội đủ cả của skald lẫn jester lại còn boost thêm cho bard 10 AC . Vậy tính ra Blade lời quá .
    __Thêm nữa là sao Bard lại biết dùng trap :whew:
    p/s : mấy cái infinity engine của BG2 cũng hay hay , mọi người thích chơi cái nào nhỉ , có vài MOD NPC đc lắm :D

12. swordsaint

Cái trò BD II này cũng có một cái cực ức chết là Multiclass, khi đổi class thì không dùng được class cũ cho đến khi LV của class mới cao hơn class cũ. Trong khi đó Dual class thì không thể chọn được những class đặc biệt kiều như Kensai...

13. Parky

nhớ lộn rồi mutil là chơi 2 class cùng lúc chỉ có dual mới cần class mới hơn lv class cũ
    :'> hè hè tại chưa chơi bard chỉ mới đọc sơ qua skill của nó thôi nên ko thấy dòng "replace current bard song" => blade lợi hơn(trong tob thôi) nếu chơi jester hay skald khỏi nâng cấp bard song đỡ tốn 1 điểm :whew:
    bard thực chất là thief/mage => đặt bẫy là chuyện bt, nói chung bard là một thằng đa tài có máu nghệ sĩ mà cũng vì nó đa tài nên chôm chỉa cast phép đặt bẫy kua gái nó làm đc tất :cool:
    +tui vẫn thắc mắc làm sao mà con thỏ ở Marching Mountains lại là bhaalspawn nhỉ hông lẽ bhaal biết mình sắp chết hoảng quá thấy con thỏ chạy wa chụp vô xxx luôn ah :o (nếu thật thì tên này pro thiệt human, elf, giant, drow, animal cái nào ảnh cũng thử qua hết :o)
    +ah nhân tiện cho tui hỏi baldur's gate 1 + mở rộng mấy đĩa ạ định down về chơi cho đủ bộ cả cái plancap torment nữa (quên tên rồi thông cảm nha:'>)

14. Bluelion

BG1 4 dĩa, thêm cái ToTSC là 5.

Planescape: Torment 4 dĩa.

15. swordsaint

Mua DVD cho rẻ, mua CD tốn quá.
    Bác Blue biết chỗ nào ở HN còn bán Planescape:Torment chỉ dùm em. Cảm ơn bác trước!

16. Bluelion

Tôi ở TPHCM, và ngay cả ở đây còn chỗ nào bán P:T tôi còn ko biết nữa là =))

Tôi down trên mạng xuống thôi.

17. shadow_judge

shadow_judge The Warrior of Light Lão Làng GVN

Hê hê, tớ mới có 5CD BG2 ông anh cho (bao gồm cả bản mở rộng Throne of Bhaal nữa). Những gì có trên các cuốn sách luật kiểu DnD d20 đều được thể hiện hết ở trên này, khá vui và khá... rối rắm: hội thoại nhiều, rất lắm sách (đọc xong mới hiểu mình tốn thời gian vô ích :)) Tuy vậy, nó tăng chiều sâu cốt truyện rất nhiều)... -> đặc trưng của BiOWare.

Đây cũgn là lần đầu tiên tớ được xem đoạn phim logo của Black Isle Studio. Fallout 1 và 2 cũng chỉ có ảnh, ko có phim như thế này.

18. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

__Uhm , nói ra thì nếu Parky và Swordsaint thích chơi kiểu như BG2 thì sẽ ko thích P:T mấy đâu :D vì quả thật trong BG2 phần combat skill , tatics , item , class đều hấp dẫn hơn trong P:T , ko nói là P:T phần này ko hay mà chỉ thua mỗi BG2 về độ phong phú và tính năng thôi . Cái đỉnh của P:T mà tôi rất thích là phần cốt truyện và phần thoại , và cách xử lý tình huống :)) nếu chơi Fall Out 1&2 , P:T thì hẳn mọi người sẽ thấy nó hơn hẳn BG2 ở độ phong phú và độ rộng của BG2 , vì 3 game đó ko chỉ giải quyết bằng bạo lực mà nhiều khi có thể bằng lời thoại (thậm chí là đa phần ở lời thoại ) và cái đỉnh của game cũng là khi đọc lời thoại :))
    P/s : à thiếu bật mí ở chỗ là qua những cái đoạn thoại mà ta tưởng có thể bỏ qua , nhưng đôi khi lại liên quan đến những sự kiện khác rất chặt chẽ , và bật ra cả quá khứ của NV chính , cốt truyện game

19. Parky

tôi có đọc qua cái faq của pt theo đó thì chỉ tạo đc chỉ số của namelessone chứ ko có tạo class voice avatar.....=> kém hấp dẫn hơn, nhưng tôi ko quan tâm tới mấy cái đó mới vô game tôi chỉ chu trọng tới engine của game thôi vd như bg1 tôi chơi đc 15ph là xóa rồi.
    hiện giờ đang chơi zoo tycoon :'> chơi mấy game rpg giải đố riết nhức đầu quá chuyển qua mô phỏng cho nó thư giãn:whew:

20. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

__BG1 cốt truyện thuộc vào loại gây sốc nhất , nhất lúc thằng Sarevok nó tiết lộ bí mật (cái SW:KTOR tôi nghĩ là bắt chước kiểu này =_= ). Chả lẽ cứ kiểu phải có người bảo hay mới RÁNG chơi hết ĐỂ cung khen hay thì ... =))