bàn luận về đội hình và chiến thuật

Thảo luận trong 'TCM / FIFA Manager' bắt đầu bởi nguyen_minh_tam, 22/8/04.

1. nicolassharp

nicolassharp Youtube Master Race

Mỗi cầu thủ chỉ có 1 vị trí sở trường thôi, nếu xếp sai và càng xa vị trí sở trường thì Actual Level (AL) của cầu thủ càng thấp, chẳng hạn như nếu vị trí sở trường của Robert Pires là LM mà cho nó đá LW thì chắc chắn AL của nó sẽ bị giảm khoảng 3-4điểm bời vì tuy hai vị trị này nều là tiền vệ nhưng cách vận hành thì khác hẳn nhau, còn nếu lại xếp nó xuống trung vệ nữa thì ôi thôi, chắc mọi người sẽ tưởng nó không biết đá bóng hoặc bán độ. Tất nhiên nếu xếp một cầu thủ sai vị trí sở trường mà trong đội vẫn không có cầu thủ nào ở vị trí đó có AL cao hơn thì cũng đành chấp nhận.

2. nicolassharp

nicolassharp Youtube Master Race

Muốn treo thưởng thì vào phần tactic, ở phía dưới tay phải có 3 dong trong đó có 1dòng ở giữa đề là win bonus, tăng số tiền bạn thích, click vào ô vuông bên cạnh win bonus, như thế nếu thắng CLB sẽ phải trả cho mỗi cầu thủ 3000.

3. PMHung200376

PMHung200376 Mario & Luigi

còn tôi thích sơ đồ 4-4-2 Customs với cách bố trí như sau 2 trung vệ giăng ngang , 2 hậu vệ tấn công biện RWB , 1 tiền đạo lùi mà trong game là CF đó , không chơi tiền vệ cánh . Tuỳ theo đối thủ của tôi mạnh như thế nào mà quyết định ( VD : nếu đối phương yếo hơn hoặc gần mạnh bằng thì tôi sẽ chơi 3 tiến vệ tấn công ==> AM .Nếu có pác nào chơi chơi play Station disk vuông thì sẽ biết đội hình chiến thuâth của đội Argnetina , đó là đội hình kiểu như con Ách rô rất giàu màu sắc tấn công . Ngược lại nếu đối phương mạnh hơn thì tôi sẽ chơi sơ đồ với 2 AM và 2 DM kiều như đội hình Brazil ) . Còn về khâu chiến thuật thì sẽ chọn lấy tấn công làm chính , đá Pressing vừa phải , chọn hơi tấn công quyết liệt , lấy lối chơi bóng ngắn <Short pass > làm phướng châm cho các cầu thủ or Vaied pass đa dạng trong lối chơi ) . Còn 2 tiền đạo hơi pó lại gần nhau . Đó là kinh nghiệm khi chơi của mình

4. Sanchez

Sanchez C O N T R A

-me khoái chơi longball hơn, vì chơi bóng bổng tụi nó rất khó hóa giải.
    -chơi đội yếu rất hya sút trúng cột dọc, có ai bít cách khắc phục ko? tập shotting accuracy hoài àm vẫn thế

5. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Chơi bóng bổng dễ việt vị lắm, chơi phối hợp cánh là ok, chọn mấy thằng chạy cánh tốt cho nó câu vào là ok Nhất.

Không biết có đủ 30 kí tự chưa

6. TCDA

TCDA Mr & Ms Pac-Man

Đội hình chiến thuật của tui được bố trí theo sơ đồ sau :
    GK
    RB CD CD LB
    DM
    CM CM
    RM AM
    ST

Nếu mùa đầu mà sưu tập được đội hình :
    Buffon
    Thuram Nesta Campell Carlos
    Viera
    Ballack Totti
    Deisler Rosicky
    Ronaldo

... sẽ làm trùm :;)
    tui không chơi ăn gian nên không thể có được đội hình này trong 1 mùa được. Đội hình này chỉ mang tính tham khảo.

7. Sanchez

Sanchez C O N T R A

-trùi, cái đội hình của bác TCDA sao lại bị lệch trục thế kia, đá cánh nên có cả hai bên thì tấn công mới đa dạng được chớ, ab1c chơi có mỗi thằng RM thế kai th2i dễ hoá giải lém. vị trí DM ko cần thiết lắm, nên đưa lên đá LM là hợp nhất

8. TCDA

TCDA Mr & Ms Pac-Man

Ơ hơ ! Đội hình của tui như vậy gọi là lệch trục sao ? Vậy mà tui không biết chớ :D
    Trong đội hình này thì ST có phần chơi lệch sang trái nhằm tạo khoảng trống cho AM ghi bàn. Người ghi bàn chính trong chiến thuật này là AM chứ không phải ST.
    Bác thấy rằng DM là không cần thiết à ? Tui thì nghĩ khác, với 1 tiền vệ phòng ngự rất giỏi thu hồi bóng ( cả trong game lẫn thực tế ) như Viera thì bác đã tạo ra một hàng rào phòng ngự từ xa có tác dụng hỗ trợ đáng kể cho hàng hậu vệ. Thực ra tui đã cố thử thay DM bằng LM như ý của bác nhưng kết quả là bị thủng lưới nhiều hơn rõ ràng nên nếu phải "hi sinh" một cầu thủ trong đội hình cho vị trí LM thì đó là 1 CM . Trong đội hình luôn cần phải có 1 DM ( trừ khi bác gặp đội quá yếu ).
    À mà này !!! Ảnh đại diện của Sanchez đẹp dấy :;) qúa dễ thương :x Are you a boy ( or man ) ?

9. TCDA

TCDA Mr & Ms Pac-Man

Điều cốt yếu trong Longball là cầu thủ phải có chiều cao và khả năng chơi đầu nhưng tui thấy trong TCM thì những đường chuyền vượt tuyến thường bị các hậu vệ có level cao hoá giải dễ dàng ( cho máy tự động đá không dùng chức năng FF2004 để chính mình đá nhá - tui thấy chơi kiểu này không thật lắm, toàn thắng còn hơn là Arsenal bất bại hơn 40 trận nữa ).
    Đội yếu sút bóng thường xuyên trúng cột dọc là do skill của cầu thủ không có Shotting Accuracy ( nếu không có cái này thì dù có tập mấy cũng không khá hơn bao nhiêu đâu ). Bác hãy cố dụ và đem về một ST có level cao cao và trong skill có Shotting Accuracy xem có cải thiện được tình hình không. ( Đội yếu thì hơi khó mua tiền đạo giỏi à nha !!!)

10. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Hay, mình thấy chiến thuật của các bạn đưa ra rất hay, đặc biệc là của bác TCDA.

Mnh thấy các bác còn khá nhiều thắc mắc trong việc điền khiển và các chức năng của game, sao các bác không đọc hướng dẫn của mình và vài người khác góp ý, tuy không chuyên nghiệp như cũng đã nêu rất rõ các menu của game.

11. TCDA

TCDA Mr & Ms Pac-Man

Ha ha !!!
    Cảm ơn rất nhiều nhé Tini_lam #>:) :devil: :devil: :devil: :devil:
    Sanchez đâu rồi ? Sao không trả lời câu hỏi của tui. Tui đang :x đừng làm tui =(( nhé.

12. lsbpolice

lsbpolice Youtube Master Race

Bác Sanchez ạ.Theo tôi nếu cầu thủ level thấp của bác sút trúng cột dọc nhiều là bởi vì bác để cụ ly sút bóng xa so vớ khả năng của cầu thủ đấy,thường thì cầu thủ có AL từ 8 trở xuống nên để cự ly sút khoảng 20 metlá ok.shooting accurity cũng có ảnh hưởng nhưng nói chung tìm được cầu thủ level thấp mà có cái này thì hơi hiếm.

13. lsbpolice

lsbpolice Youtube Master Race

Bác TCDA cứ tưởng bở đi.hêhê.sanchez đúng là con gái đấy nhưng eo ôi...thôi ko nói nữa,nghĩ đến là sợ rùi,chia buồn chia buồn

14. canna273

canna273 Youtube Master Race

Sao các bác toàn thích sưu tầm đội hình mạnh thế. Tui chỉ thích chơi đội hình thật của nó. Khoái nhất là 4-4-2. Đây là đội mạnh nhất tui có. (cung hơi mạnh nhỉ hehe)
    GK-Howard,D-G.Neville, Heinze, Rio, Silves, M-Giggs, Keane, Scholes, Ro, F-Nis, Smith

Mấy thằng Fletcher, Richardson, Smith .. tuy Level hơi kém nhưng đá cũng hay fết đấy chứ. Thỉnh thaỏng cho đá mấy trận không quan trọng cũng ghi bàn đều. hehe
    Mà còn vấn đề thể lực, không biết làm gì để thể lực cả đội ngon như bọn máy. Tui cho tập chế dộ fitness mà cao nhất chỉ lên đến 80. Nhìn thể lực bọn máy mà fát thèm. hichic

15. TCDA

TCDA Mr & Ms Pac-Man

Đội hình rặt M.U của bác cũng được đấy nhưng có một điều - già và những cầu thủ tiêu biểu không phải là mạnh nhất ở vị trí của họ. TCM có điểm khác với thực tế là cầu thủ không mắc bệnh ngôi sao và khi sao tập trung thành dải ngân hà thì không tệ hại như Real bây giờ.
    Finess là chuyện dài nhiều tập, không thể nói hết. Có gì vào trong Box về Finess của diễn đàn này thảo luận thêm nhưng theo tui thời gian nghỉ giữa hai mùa bóng là lúc cho nó luyện finess ( thực tế cũng vậy mà ), cho nó tập trung cắm trại tập luyện ở đâu đó tại châu Âu cho rẻ tiền, hạn chế thi đấu giao hữu trước mùa giải, chỉ đấu một hai trận để giữ gìn phong độ cầu thủ cho nó khỏi lạnh cẳng khi mùa bóng mới bắt đầu. Hãy học tập kinh nghiệm xương máu của Real - hè thi đấu để quảng cáo kiếm tiềm để rồi khi cầu thủ vào giải thì trắng tay và chật vật. Tui toàn phê phán Real vì tui không thích nó là Arsenal - nếu bác nào có thắc mắc thì đây là câu trả lời của tui.

16. TCDA

TCDA Mr & Ms Pac-Man

Chết tui chưa, Sanchez là con gái thật hả. Mô phật ! Kẻ không biết không có tội nhé bà con !!!
    Tui cứ tưởng box này toàn man với nhau. Ai ngờ ...
    Xin lỗi nhé Sanchez.
    Bác Isbpolice biết Sanchez à ? Sao lại " eo ôi ... thôi không nói nữa" ? Có vấn đề không tiện nói hả ? Hơ hơ , bác làm tui tò mò quá thể.

17. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Ha ha, con gái thì sao hả bác TCDA, chưa quen đừng có làm càn nha, ha ha.
    Mình cũng bất ngờ Sanchez là con gái, ha ha.

Sao mấy bác bàn toàn là đội hình không vậy, không ai có chiến thuật kinh doanh à. Theo mình, trước khi đấu, mình sẽ bán mấy thằng già, sao, chỉ chừa lại trẻ để kéo dài tuổi thọ cho clb và hầu bao nếu clb đó nghèo. Thế còn các bác nghĩ sao.

18. Sanchez

Sanchez C O N T R A

-trùi, mấy pa ơi là mấy pa, ko bít thì đừng có đoán già đoán non nũa, me là boy 100% đó nhá, mấy pa nghĩ sao mà có girl nào chơi trò này. me tưởng tượng còn chưa thấy nữa là. đừng nhìn cái avarta của tui mà hỉu lầm nha
    to tini_lam: -kinh doanh là một chiện nhưng chiến thậut cũng có cái wan trọng của nó đó, theo thói wen khi bắt đầu chơi một team mới th2i me thường bán sạch mấy thèng trên 26 tuổi trừ một số vị trí nhạy cảm như là LW, RW hay SW sau đ1o lấy tiền đi tậu mấy thèng trẻ, khỏe, ko cần talent cao vì ngừơi ta nói nhân tài chỉ có 1% còn lại al2 cần cù luyện tập mà, mau thèng yếu về luyện riết nó cũng lên thui
    -me thấy có chức năng đổi cầu thủ nhưng tụi máy này wái wé, chưa bao giờ me thành công trong chiện này, mấy pác cho lời khuyên đi

19. TCDA

TCDA Mr & Ms Pac-Man

Tui không hiểu cái khái niệm CLB nghèo là như thế nào nhưng nếu bác chọn một đội không tên tuổi đấu 1 trong 4 giải : Serie A, ngọai hạng Anh, hạng nhất Tây Ban Nha, và giải thi đấu cao nhất của Đức - thông cảm tui quên mất tiếng Anh ghi làm sao rồi - thì có thể chiêu dụ những thằng khá ở những câu lạc bộ hạng dưới đồng thời gom về những thằng tuổi hơi hơi cao vừa hết hợp đồng đem về nhằm mục tiêu đầu tiên là trụ hạng ( đội yếu mà ), hãy kí hợp đồng với những cầu thủ đã qua phong độ đỉnh cao theo hợp đồng từng năm để khi nó retire thì cuối mùa bye bye luôn. Thường xuyên vào Transfer List hi vọng kiếm những cầu thủ tốt với giá hời nhằm phục vụ mục đích lâu dài . Bán đi những thằng trẻ không cần thiết - được đồng nào hay đồng ấy.

20. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Theo mình thấy, những đội bóng yếu thường thì chúng rất "xung", cho tập luyện cỡ nào cũng không mệt, tiền thì bèo bèo cũng được. Chỉ cần nâng c61p training lên và tập trung luyện level cho những thằng 20->26 tuổi thì Ok.

Còn Transfer thì mình không quan tâm vì mình chơi hạng C mà, có lạy nó cũng không chịu chuyển hộ khẩu đâu. Chỉ còn trông chờ vào đội trẻ thôi. hic hic.