Bàn luận về hướng phát triển cộng đồng A.V.A Việt Nam

Thảo luận trong 'Alliance of Valiant Arms' bắt đầu bởi caighemay, 4/2/13.

1. icarus1991

icarus1991 Dragon Quest

LOL giật Mac-10 cho 2 chú trẩu , quất của mỗi chú 20k thế là đc 40k =)) lại có tiền ngồi net =))

2. viplathe

viplathe Space Marine Doomguy

LOL lại đi lấy tiền con nít =)) .

3. DragonRi

DragonRi Mr & Ms Pac-Man

tập trung người chơi lại 1 sv như là SG, chia ra nhiều clan khác và cùng nhau luyện tập, cọ xát kỹ năng, giới thiệu A.V.A SEA qua báo chí các đài truyền thông... v..v...

4. thanhtungbr

thanhtungbr Youtube Master Race

Dzogame mình nhớ cách đây 2 tháng vào forum toàn hình sex rồi spam tùm lum, ko biết bây giờ thế nào

5. Shredder

Shredder Donkey Kong

Bây giờ thấy có nhiều người Việt hơn rồi chứ không khan hiếm như trước nưa, hồi trước trong lớp có đựoc 2 thằng bạn chơi chung AVA nhưng bây giờ chúng nó bỏ qua chơi LMHT hết.

6. buiducduy111

buiducduy111 Dragon Quest

Xem thử dzogame forum, lượn ngay. Topic siêu bừa bãi, hỏi 1 câu 1 topic, mỗi topic dưới 4 pages....mấy k topic thế thì thảo luận như nào@@

7. HussarQ

HussarQ Mr & Ms Pac-Man

Bạn phải nhìn vấn đề theo nhiều hướng.Event ít,ko chất vậy chứ cái giải đi Thái vửa rồi là gì hả bạn? Thử hỏi nếu Dzogame ko chịu khó đầu tư thì ava VN có đc cơ hội thể hiện mình vs bạn bè các nước trong khu vực ko.Trước khi đổ lỗi, phàn nàn vì hệ thống giải event thì chúng ta nên suy nghĩ làm sao để đc tốt hơn chứ.Cộng đồng muốn đc quan tâm,chú ý thì phải thể hiện cho người ta,mình nói thắng luôn là để AsiaSoft Thái cảm thấy chúng ta có thực lực, đoàn kết thì họ mới hỗ trợ chứ.Cái gì có qua cũng phải có lại bạn à.Đừng suy nghĩ tiêu cực một chiều.Mình đọc sơ qua 5 trang thì thấy spam là chính,góp ý thì đc 2,3 người.Thế này thì chúng ta có thể đòi hỏi gì hơn.Gamevn hay Dzogame forum thì cũng đều là ngôi nhà chung cho cộng đồng.Quan trọng là chúng ta làm sao thể hiện cho họ thấy và tin tưởng nhằm phát triển cộng đồng ava VN mà thôi.

- - - Updated - - -

Bạn phải nhìn vấn đề theo nhiều hướng.Event ít,ko chất vậy chứ cái giải đi Thái vửa rồi là gì hả bạn? Thử hỏi nếu Dzogame ko chịu khó đầu tư thì ava VN có đc cơ hội thể hiện mình vs bạn bè các nước trong khu vực ko.Trước khi đổ lỗi, phàn nàn vì hệ thống giải event thì chúng ta nên suy nghĩ làm sao để đc tốt hơn chứ.Cộng đồng muốn đc quan tâm,chú ý thì phải thể hiện cho người ta,mình nói thắng luôn là để AsiaSoft Thái cảm thấy chúng ta có thực lực, đoàn kết thì họ mới hỗ trợ chứ.Cái gì có qua cũng phải có lại bạn à.Đừng suy nghĩ tiêu cực một chiều.Mình đọc sơ qua 5 trang thì thấy spam là chính,góp ý thì đc 2,3 người.Thế này thì chúng ta có thể đòi hỏi gì hơn.Gamevn hay Dzogame forum thì cũng đều là ngôi nhà chung cho cộng đồng.Quan trọng là chúng ta làm sao thể hiện cho họ thấy và tin tưởng nhằm phát triển cộng đồng ava VN mà thôi.

8. rockcodon

rockcodon T.E.T.Я.I.S

Vẫn biết là rất nhiều người muốn có 1 sân chơi lớn cho dân Việt Nam trên đấu trường AVA-SEA này ( điều này k bàn cãi nhé :3cool_adore: ) Nhưng mình xin nói 1 điều đơn giản và mấu chốt mà các bạn biết hết chứ k phải k biết mà vòng vo tránh mãi :1cool_look_down: . Đó là share bớt tài năng , kích thích phát triển clan nhỏ , giải nhỏ tổ chức vui nên bỏ , không nhận thêm thành viên của clan khác xin qua Các anh em và bạn bè làm được điều nhỏ bé mà khó khăn này đi thì mình còn có thể nói chuyện phát triển nhé :3cool_adore: Còn không thì hết năm 2013 cũng không thể khá hơn bây giờ :2cool_go:
    Tại game AVA-SEA không tính riêng lẻ bất kì server nào ! Thì hiện tại thì chỉ có 3 clan đông khá đông member là AVGVN , Mystery , WaW còn lại như chủ topic đã nói toàn những clan nhỏ lẻ :2cool_misdoubt: ( điều này đúng ) ==> dẫn đến vấn đề sau :
    1. Clan nhỏ lẻ lấy đâu ra đủ member để đi thi đấu ?
    2. Clan nhỏ lẻ có đủ member để thi đấu nhưng liệu có đủ sức để thi đấu + cọ xát . Vần đề mình nói k đủ sức ở đây ý là trình giữa các clan lớn và nhỏ có sự khác biệt khá xa về chiến thuật và tính đồng đội ( ở đây mình không nói đến skill cá nhân ) . Và hơn hết là khi train trong các room Việt Nam với nhau thì chửi bới là 1 thói quen của đa phần trăm các anh em . Hoạ chăng chỉ có đi train với các bạn Thái vì ít ra Thái có chửi mình cũng k hiểu nó nói gì nên đỡ ức chế và bắn tiếp được ( trừ khi nó chửi = English :1cool_byebye: )
    3. Chắc có người nói : Clan nhỏ lẻ muốn phát triển thì nên gia nhập những thành viên mới chơi và train chung để phát triển --> Điều này dẫn đến khía cạnh sau : giống như clan anh em mình thấy đang rất cố gắng phát triển clan nhưng bù lại cho gia nhập quá nhiều member mà không biết gốc gác tính cách sẽ gây ra khó quản lý thành viên clan --> chửi bới clan khác , chù dập thành viên mới chơi được vài ngày trong clan và .... :9cool_canny:
    4. Một số người sau khi có 1 trình độ nhất định và muốn phát triển thêm sẽ cảm thấy clan mình k còn phù hợp nữa và tự out clan để đến với 3 clan mạnh và lớn ở trên để có thêm kinh nghiệm và người phù hợp chơi chung . Và 3 clan mạnh ở trên cũng cần tài năng mới suy nghĩ mới trong chiến thuật và cách chơi lại hốt luôn nhưng tài năng mới này :6cool_surrender:

Tất cả điều trên những clan nhỏ lẻ vẫn luôn nhỏ lẻ và không thể nào phát triển được . Nếu như các clan lớn mạnh không giúp sức , khi thấy 1 thành viên tốt của 1 clan nào đó có ý bỏ clan thì hãy khuyên nhủ ở lại để phát triền clan mình hướng cách phát triển clan mà mình đã có cho người này chứ nếu lại chiêu nạp người này thì tình hình vẫn thế :5cool_still_dreamin

Giải đấu vừa rồi tuy không tham gia nhưng k phải không theo dõi và nắm thông tinh . Nhưng luly92 đã nói thì giải vừa rồi trong Việt Nam thì clan Mys phải chia ra thành tới mấy team để đủ team mà nhà tài trợ yêu cầu :2cool_misdoubt: Mà trong khi đó clan nhỏ và lẻ lại k đào đủ 5 người mà bắn nữa chứ đừng nói đến dự bị :3cool_nosebleed:

9. viplathe

10. kyori kusagami

kyori kusagami Trollzilla Moderator

Trách các clan lâu đời có nhiều thành viên quá, sao không tách ra bớt để tạo cơ hội thì hơi buồn cười tí. Đa phần các clan lớn họ có nhiều thành viên là vì gắn bó với nhau lâu, chơi từ xưa tới giờ, chả ai lại muốn tách ra cái clan khác để hoạt động đơn lẻ cả, nói chung cũng là vì màu cờ sắc áo. Cái này cũng chả có gì là khó giải quyết, kiếm vài con clone lập vài cái clan để khi thi đấu thì tách ra, chứ tách ra hẳn thì cứ mua vé vào rạp kiếm phim Mission Impossible mà xem.
    Bên cạnh đó clan đông nhưng không phải 100% member đều có hướng go pro, thiếu gì ông vào chỉ chơi cho vui, chơi AI hay chủ yếu là gặp bạn gặp bè chơi chung mà thôi, nên tách ra chẳng ai muốn làm đâu.

Cái nữa giờ clan VN thì đầy, bảo trình độ non kém không dám chơi với các clan lớn, mạnh nhất của VN thì cũng đúng và cũng sai. Thế tiêu chí lập ra clan làm gì? Muốn go pro mà suốt ngày cứ quanh quẩn ở cái máng lợn mà chăn gà, có dịp để cọ xát, học hỏi các clan mạnh thì lại không dám thì làm sao mà phát triển. Như Mystery, AVG (Không nói đến WaW là vì WaW từ lúc mới lập ra thì đã định hình là go pro) thì ngày xưa hơn ai? Ngay cả phải nói chứ cái thời mà dân VN còn chơi UAVA thì tôi còn chả được như 50% như bây giờ, thế mà vì sao từng cá nhân, các clan ấy lại lớn mạnh ở VN như hiện giờ? Cũng là vị dám chơi, dám thử để học hỏi, tìm tòi, nghiên cứu, chịu khó bỏ công bỏ sức bỏ của ra mà luyện tập.

Hở ra thấy giờ Pub thì hăng say lắm, frag điên đảo chụp ảnh búa xua đem đi khoe, ingame thì luôn mồm bảo người khác noob, nhưng đến khi có cái giải tổ chức ra thì chả có ai dám tham gia... Không đùa chứ cái trình độ người chơi VN bây giờ ngoài những người chịu khó chơi để phát triển chứ nhiều người còn lại từ lúc Closed Beta đến tận bây giờ skill vẫn chả khá được bao nhiêu, cơ thế mà rank ngất ngưỡng trời xanh lắm cơ.
    Hở tí ra là pub bào Thái noob, Thái gay, lập room xỉ nhục họ, nhưng có bao giờ nhìn lại cái bản thân mình chưa? Skill đã đi được tới đâu sau biết bao nhiêu lâu chơi? Và đã bao giờ nhìn lại thực lực của bọn Thái chưa? Chúng nó hiện giờ đang nhất Đông Nam Á về cái trò mà dân VN suốt ngày bảo bọn nó farm với chả noob đấy.

Muốn phát triển thì đừng có than vãn nhà phát hành, nhà tài trợ, cộng đồng.... này nọ mà hãy phát triển chính bản thân mình đi cái đã. Rất nhiều người sau biết bao nhiêu năm rồi mà mỗi lần cứ chết là Enter type ngay tắp lự, rồi chửi, rồi đùa, rồi nói miên man, có bao giờ sau khi chết tự mình suy nghĩ "Tại sao mình chết" không?, có bao giờ nghĩ "Mình chết là do skill hay là do spot đấy dễ bị pick" không? Có bao giờ giành 1 tí thời gian ngồi chờ Spawn mà suy nghĩ xem mình cần làm gì để cải thiện không?
    Cái đấy là còn chưa kể về việc học hỏi, mày mò chiến thuật, chịu tìm tòi nadespot, spot, chịu ngồi luyện skill thay vì suốt ngày cứ thẩm ở trong các room pub tầm tầm nào đấy hoặc chui rúc vào cái room VN cũng tầm tầm nào đấy để không bị chết nhiều, để frag cho đẹp, để khỏi bị chửi noob?

Hở ra thấy newbie thì bảo nó noob, thế chứ cái thời các ông mới chơi chắc các ông hơn nó? Thế sao không thay việc chửi nó bằng cách hướng dẫn nó?

Xây dựng là công việc đòi hỏi cả công sức và ý thức, chứ không phải cái mồm.

Người ta hơn người khác, được kính trọng hơn người khác là vì người ta biết mình hơn họ, được kính trọng hơn họ vì con người mình chứ không phải là vì mình chà đạp họ, đưa họ xuống cái vũng bùn để mình nằm trên mặt đất mà tưởng mình đang ở cung trăng.

Chỉnh sửa cuối: 6/2/13
  11. HussarQ

HussarQ Mr & Ms Pac-Man

Theo như a Kyori đã có lời thì mình thấy mọi người nên bỏ chút công vào đóng góp ý kiến cho topic này,qua giải đi Thái lần này chúng ta thấy gì và học gì từ người Thái nói riêng và các nước khác.Bỏ qua vấn đề VN cấm game bắn súng,bạo lực, việc người ta đã có nền công nghiệp game này nọ, chúng ta hãy cố gắng từng chút một từ chính sức lực bản thân.Có thể 1 người làm ko xong nhưng 10,100,1000 người thì sẽ tạo ra sự khác biệt.

12. rockcodon

rockcodon T.E.T.Я.I.S

Bạn Kyori chưa hiểu ý mình rồi . Mình không phải nói là tách clan lớn ra --> đã phát triển tới tận bây giờ để trở thành 1 clan lớn và mạnh và có tiếng nói như bây giờ chắc chắn các bạn đã trải qua rất nhiều khó khăn trong lúc phát triển và để có 1 vị thế như bây giờ . Chẳng ai muốn bỏ nhà đi bụi cả . Ý mình là trước khi các bạn thâu nạp thêm 1 thành viên nên hỏi qua thành viên đó vì sao out clan nếu không phải vì 1 số lí do nào đó thì nên khuyến khích họ phát triển chính cái clan mà họ đang ở ( Chẳng hạn như họ nói yếu mặt nào đó , sẵn sàng bỏ thời gian train với họ 1 vài lần chẳng hạn ) .
    Có rất nhiều rank cao và bảo mình trình cao vút nhưng khi vào gặp 1 clan mới lập như Os của Thái chẳng hạn , bị nó bắn cho hành đầy mồm ra đấy chứ :3cool_adore: Thực sự các bạn Thái không hề ngu . Khi bắn pub có mấy ai để ý khi mình win họ toàn do lấy thịt đè người lấy rank cao đè rank thấp , chứ nếu bỏ ra cân team balance thì chưa biết ai ngu hơn ai đâu . Cái này mình nói đúng chứ Kyori :5cool_still_dreamin .
    @ HussarQ : bản thân mình cũng đang cố gắng phát triển ngay chính cái clan của mình đây chứ bạn nghĩ là không à :5cool_beat_plaster: . Mình đã nhiều lần và rất nhiều lần nói với member clan khi train team nên chú trọng tính tập thể và dẹp skill cá nhân đi còn không được đây này , cứ win rank thấp hay rank cao mà không team thì la hét ghê gớm lắm , những lúc thấy vậy mình dắt vào cho ăn vài trận ở room có trình cao hơn thì toàn thua . Nhưng quan trọng lúc thua lại không tự kiểm điểm lại mình lại còn chửi do team có Thái ngu bắn fail :7cool_waaaht: . Như bạn thấy đấy mình phải làm gì đây :2cool_beated:
    Nếu ai khi thua cũng biết tự kiểm điểm để rút kinh nghiệm thì mình đâu có mệt như bây giờ , riết toàn bắn chung với clan Slap để cảm thấy có 1 chút gì đó gọi là đồng đội :6cool_surrender:

Chỉnh sửa cuối: 6/2/13
  13. wsrvnar

wsrvnar C O N T R A

Cần thiết có nhiều guide hơn cho newbie. Gì chứ mình thấy hệ thống Asiasoft hơi "loạn"!! Nào là PlayFPS rồi Playpark rồi Dzogame loạn hết với newbie!! Đơn cử cái slot machine đấy, không có guide thì chắc ít người hiểu nổi!!

Hôm trước mình gửi request support đến PlayFPS thì tụi nó trỏ sang playpark.com. Hì hụi bên đó nửa tiếng mà không gửi được cái request!!

14. Saladin.Pat

Saladin.Pat Legend of Zelda

Thế cuối cùng là như thế lào . Đọc chẳng hiểu cái mô tê gì ế .

15. caighemay

caighemay Youtube Master Race

Hoan nghênh đồng chí Kyori đã trao đổi, những mà mình thấy có vẽ hơi căng trong lời nói,mình góp ý là nên nói nhẹ nhàng tí nữa cho ae khác không đau,heheh.

Vấn đề Clan như mình đã có nói ở trên,việc ingame đương nhiên vẫn có người chơi for fun,vẫn có ng go pro,quy chung lại ae chơi chung 1 clan cũng vì đã quen biết lâu dài và muốn thi đấu cùng 1 clan cùng 1 màu cờ....việc WaW hướng go pro cũng không hẵn 100% đâu chỉ khoản 70% thôi,vì hiện tại trong WaW nhiều member for fun lắm,mình chia sẽ ra vấn đề này mục đích là để ae clan khác đừng nghĩ vào WaW là toàn phải go pro mới được :2cool_go: , cái quan trọng khi vào WaW là vui vẻ,ae tìm được mục đích chung (vui vẻ, ae giao lưu ko chỉ ingame mà còn cả cuộc sống ngoài đời,yếu tố sau cùng mới là go pro).....v....v.. quay lại việc tách clan ra mình nói ở bài viết trên, mình có ý kiến là tuy tách clan ra sẽ không còn cùng 1 clan,nhưng rồi đi chơi ngoài đời cũng gặp nhau bt,ngoài ra thì cái tính năng add buddy cũng để là giữ lại nickname đồng đội mà cùng chiến đấu....v..v.....cái quan trọng của ý kiến đó là để ae ai cũng có điều kiện mà cọ xác,đơn cử việc khi ở cùng 1 clan với nhau thì chắc chắn sẽ có chuyện là team nào mạnh nhất sẽ là team 1 rồi team đó gần như có giải sẽ như là trụ cốt của cả 1 clan dựa vào,thế thì tinh thần trao dồi kĩ năng của các ae khác trong clan mà ngoài team đó ít nhiều sẽ giảm đi...v....v.....đại khái là thế :7cool_feel_good::7cool_feel_good:

Ý kiến của Kyori nói về việc ae chơi pub quá nhiều và có những hạnh động tiêu cực khi chơi thì mình xác định là chính xác và có tương đối ae như vậy......mình nêu ý kiến của mình ở vấn đề này là ae chơi thế nào thì đó là quyền của ae,có thể ae chỉ for fun thích public,nhưng hãy trách những hành động như kyori đã nêu vì những hành động đó ảnh hưởng đến ae khác trong game (cách ng nước ngoài nhìn về gamer VN nói chung không có thiện cảm cũng do những hành động này, ae nào là nạn nhân của vụ đá xoáy đó cũng sẽ khó chịu và sinh ra tiêu cực), quy chung lại ae muốn for fun thì tùy nhưng hãy thể hiện mình là người có suy nghĩ bằng việc dừng lại những hành động làm ảnh hưởng người khác........... :3cool_nosebleed::3cool_nosebleed:

Vụ nhà phát hành thì ae A.V.A mình đến giờ vẫn còn có ae suy nghĩ theo hướng 1 chiều quá,toàn là trách rồi đổ lỗi cho bên phía Dzogame, ae hãy suy nghĩ cho họ 1 tí,đứng trên phương diện chỉ là hỗ trợ chứ ko phải phát hành game thì họ đã cố gắn làm hết những gì tốt nhất dành cho cộng đồng mình, không cám ơn lại còn trách móc thì không nên tí nào :6cool_beat_brick::6cool_beat_brick:

Như kyori đã có nói, ae nên vận động chính bản thân trước đã, cái gốc chính là từng gamer chúng ta,nếu bên dzogame họ hỗ trợ mà mỗi cá nhân chúng ta lại không có động thái gì gọi là hợp tác,phát triển thì thử nghĩ họ làm mọi chuyện là cho ai ? :9cool_canny::9cool_canny: Mọi chuyện đều lấy cộng đồng làm gốc,ae có chơi mà cứ nghĩ cho bản thân, thì cộng đồng ko có,game ko phát triển,ko ai hỗ trợ.......newbie thì đương nhiên là chơi ko hay thì ae ko chỉ dẫn mà còn bị ae làm cho sợ thì họ bỏ game qua trò khác chơi..... quy chung lại là cũng ae mình thiệt thòi.......

Ngoài ra ae còn ý kiến gì nữa cứ mạnh dạng mà trao đổi, cởi mở hơn nữa hehehhe :1cool_byebye::1cool_byebye:

Thân, Luk-

16. HussarQ

HussarQ Mr & Ms Pac-Man

Sau tết mọi người có thời gian rãnh rỗi thì ta tổ chức offline đi,một là để ae gặp gỡ giao "THÔNG" nhau,hai là mình cùng ngồi lại và trao đổi về việc làm sao để cộng đồng nói chung,từng clan,nhóm chơi game ava của VN phát triển nhé ^^!

17. NongVanDan

NongVanDan Youtube Master Race

Nghe nói tình trạng hack nhiều lên. Đơn cử Cissssss (nhiều s)
    Mấy lão làng tính sao

18. viplathe

Nhiều ng bắn hay thì nói hack bạn thuộc đơn vị CF wa ak =)), VD : nếu bạn bắn hay thì phải có ng # bắn hay hơn, ko lẽ bạn bắn hay nhất mà ko có ai bắn lại thì là 1st gamer cmnr

19. yooboorine

yooboorine Fire in the hole!

bắn không lại lão ciss đúng r , còn kêu ca hack gì nữa bạn :2cool_misdoubt:

20. squall9588

squall9588 Godslayer Κράτος Lão Làng GVN

Cisssssssssssss không phải ông Ciss :|

Ta hình như gặp cả 2 nick này rồi, có vẻ là 2 người khác nhau.

Nick Cisssssssssssssss thấy online nhiều trên FB AVA VN, còn Ciss thì ở gay VN :1cool_byebye: