Ban/Pick DotA , nghệ thuật của battlefield .

Thảo luận trong 'DotA' bắt đầu bởi Jukanius, 23/10/08.

1. -GaCoNDiLonTon-

-GaCoNDiLonTon- Mario & Luigi

:| team nó làm gì nhìn đc cái efect đâu nhỉ, mỗi teammate là nhìn đc thôi :|

2. StuWolf

StuWolf Liu Kang, Champion of Earthrealm

giờ mới biết là lái đc cái tàu cơ đấy :-?..........

3. langtuct07

langtuct07 Donkey Kong

cứ kết hợp skill 3 thì giời mà tránh đặt biệt gank cái em blink rất sướng tay >.<

4. pth

pth Dota | Uyenphuong

ủa cái chiêu sóng hất đít đó có effect ra mặt đất lúc cast à

mình toàn phải nhìn nó chỉ tay lên trời là 123 lạng lách đánh võng, còn nó núp trong fog thì bó tay

5. nguyenhuuan

nguyenhuuan Mario & Luigi

Chỉ có nó và teamate nhìn thấy đất sủi sủi bóng nước sau khi cast thôi, đối phương không thấy effect đó. Cast range của skill này cũng xa vãi, nấp trong tối ném đá giấu tay thì khó đỡ phết đấy chứ.

6. A.G

A.G C O N T R A

Này hỏi cái lúc dùng skill 1 hất nó lên trời, vẫn tấn công đc nhưng nếu lúc đấy cái mũi tàu đâm vào thì có húc nó gây mất máu trên ko đc ko nhỉ :| ? Và nếu thế thì stun ntn 8-} ???

7. nguyenhuuan

Hình như có đấy. Tớ chơi toàn đánh dấu nó, cast Tide và Ship vào đấy, rồi kéo nó về, có bị stun. Nếu hít trọn bộ combo đấy con nào không die cũng dặt dẹo.

8. toilachon

toilachon Lich King's Servant

Vì Unit bị Torrent của Kunkka toss lên không trung có thể die, nên dĩ nhiên là trong lúc nó bay, đối phương có thể đánh đc nó y như nó đang ở dưới đất :hug:

9. StuWolf

StuWolf Liu Kang, Champion of Earthrealm

lúc đang lơ lửng bị tidebringer hit đc thì stun đc là điều hoàn toàn bình thường

10. Jukanius

Jukanius Đào Viên Tiểu Họa Gia

Nói thực là Kunkka ko cần phải đến khi có Skill 3 mới có thể đánh được , con tàu ulti của Kunkka hoạt động nó khá là logic , range từ tàu đến người từ phía sau khi lao lên trước gần như bằng nhau , nói tóm lại nôm na là Kunkka khi cast skill ulti thì phải đứng cách đối thủ của mình tầm 800 range , nếu có 1 stun thì bách phát bách trúng , vì con tàu nó nổ rất rộng dam cũng to , bồi thêm cho nhát Torrent thì đi trong vài nốt nhạc , cũng dễ hiểu vì sao mà nó bị ban thôi , với 1 hero str như thế , có khả năng làm dam dealer mà skill lại thuộc loại 4/5 ::) .

11. _Great_Paladin_

_Great_Paladin_ snake, snake, snaaaake

ai nói kĩ hơn vụ lái cái tàu coi, mình nghĩ trỏ chuột chỗ nào thì tàu chạy đến đó và nổ chứ, hay là có range nhất định....... skill này mình cứ target hụt hoài

12. nguyenhuuan

Thực ra không chắc lắm. Tớ thử vài lần ở sông thì thấy có thể bẻ hướng tàu theo hướng mình chạy sau khi cast, nhưng mới thử ở trong rừng thì không được. Vậy là sao nhỉ, tàu chỉ chạy mượt ở dưới sông à ? Còn tàu chạy range mới nổ, chứ không phải click vào đâu là nổ ở đó đâu.

13. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator

Có khi phải lắp Joystick vào mới điều khiển tàu đươợc :-?

14. Jukanius

Chỉ sợ con này đi giải bị ban mất , ko có cơ hội đánh thôi :-< , Thật sự tớ thấy con này mà ko giảm range cast skill thì còn khá bệnh , chứ cho dù giảm Dam cũng ko phải đã neft nổi nó xuống .

15. SertyLoveTD

SertyLoveTD Donkey Kong

--Kunka thế là đc ko cần phải nerf nửa , nếu nerf nửa thì mất hết cái hay của nó , cứ để là top ban or pick củng chẳng sao . Còn cái tàu thì cast trước mặt hero nó khoảng 300-400 range thì tàu nó sẽ đâm vào trúng hero nó . Còn muốn đk đc cái tàu thì phải mua blink canh lúc tàu vừa xuất hiện blink lên cabin mà lái =)) =))

16. RockLeeXXX

RockLeeXXX Mario & Luigi

Có vụ lái tàu nữa à>?...........................................

17. Jukanius

Mấy hôm nay trễ nải quá , hôm nay về ko phải train chủng gì nên làm 1 bài vậy =.= .

====================

Ban Pick , dùng người và thả người ( người= Hero ) .

Ở phần trước đã nói thế nào là Ban pick , ban pick những đối tượng nào , lợi hại ra sao , nói chung là cũng đủ cả ngô khoai rồi , hôm nay lại nhích sâu vào hơn 1 tí về việc ban pick , ko kém phần quan trọng và cực kì đau não +___+ đó chính là " turn round , tạm gọi là lượt ( nghe như bóng đá có lượt đi lượt về ấy nhể :p ) .

Bây h` đã sang map 6.56 rồi , người người -cm , nhà nhà -cm ( league nhá =.=) thành ra chỉ còn khoảng 90s để ban hoặc pick 1 kon hero ( đã tính cả time chính và time bonus ) . Cầm con chuột thì nhẹ mà cứ như đang cầm cục tạ , mồ hôi túa , tim đập loạn lên , đấy , mới lần đầu mà đi đánh league , lại vốn có tiền sử yếu tâm lý thì như thế là phình phường đấy :| , cho nên trước khi đi đánh là cũng phải chọn ra 1 thằng đầu lạnh , mặt bơ thật là cao thâm . Kiểu như Vigoss giáo chủ ế ;)) , nhìn mặt đã thấy số kill to lù lù hiện ra trên trán ( kill người hoặc bị người kill , ko làm godlike ta cũng phải là feedking =)) ) .

Bước vào màn , -cm xong máy tự random lượt chọn , mấy bác newbie giật mình cuống cả lên " óe , team mình ban trước pick trước àh :nailbit: " , ở nhà đọc guide đọc ban pick các kiểu , bây h` phải ban con gì trước đây :-s . Đấy , lần đầu lên kinh dự thi nó cũng mệt mỏi thế đấy các bác ạ , quay sang hỏi mấy thằng đồng đạo bằng hữu " con gì con gì " , đồng đội mà khôn hơn , cứng hơn thì thôi thằng Cap cứ yên tâm mà làm bù nhìn , để các anh đứng sau đâm chọt , àh quên :nailbit: đứng sau chỉ đạo góp ý :> . Ấy nhưng mà cả team em có mỗi Cap là khôn nhất, cứng nhất :-s . Thôi thì phải tự mà ban pick thôi , dù ko muốn nhưng cũng phải nuốt cục sợ vào trong bụng để mà diệt và chọn cho đồng đội mình .

Xin trích ngang tí xíu , ở đây lại phải dựa vào vài yếu tố khách quan :
    1. Team mình ưu điểm gì , nhược điểm gì , thí dụ dân mình hay ganker , bắt đánh super late , biết đánh sao :-s , hay dân mình chuyên đánh late vì kết Loda , tự nhiên pick cho 1 con hero có tầm micro cỡ khủng như meepo , chen , thì feedking đến nơi rồi :-s . Cho dù có pick thơm ngon đến mấy cũng thua , thế mới nản :-s . Tôi nhìn mấy trận pick rất là hồn nhiên , toàn ganker chém lẻ , thế mà đập chết cả đội AOE toàn những tide , spec , lich , hỏi dân tình thế nào mới ngã ngửa " anh em nhà ấy ganker gọi là , ép chết mấy thằng AOE từ lv3 , làm gì cho chúng nó mở mặt mà khá lên được , nói gì là combat tổng với chả skirmish lẻ :-j " , nghe xong khiếp nhểy =(( .

2. Dựa vào cái đầu thằng Cap :| , vâng , 2 team chuyên gank , nhưng mà xui cho thằng nào ko pick được con hero tủ của mình , để nàng cất bước theo người , uất =(( . Cho nên thằng Cap phải liệu đường theo lượt mà biết pick , tiếp đến cái mục 3 này là khoai nhất nè .

3. Lượt ban pick , vâng nó đại khái như thế này : ban 1-1-1-1-1-1-1-1 pick 1-2-2-2-2-1 , các bạn tự tìm hiểu về thứ tự trận đồ này nhé , tớ lười giải thích lắm :'> . Ban/pick thì tớ chỉ nói ngắn gọn như sau

Ban :
    Tùy vào việc team , tớ đã đề cập , ghét gì thì dìm vỡ mặt đi =)) . Thế là các em trên top cứ lần lượt ra đi , Nờ A thiếu hiệp , Bê Mờ sư vương , Tide lão đại =(( ... Mánh thì tớ ko biết nói ra sao và cũng ko dám nói , sợ lộ bài , sợ ko hợp gu thì bị phê phán , thành ra tớ ko nói đc. ::( , các bạn cứ quan sát là hiểu . Tớ chỉ lưu tâm 1 điều " thế giới có kiểu ban của thế giới , VN war team mà đú theo là ăn đạn đấy =)) .

Pick :
    Cái này mới là quan trọng này lượt đầu pick được mỗi con , thường ta chia ra vài khả năng thế này :
    - Pick con hero lợi nhất mà đối thủ quên ban . ( nhưng cũng có trường hợp cố nhả con đố để cho người chăm sóc đặc biệt , chú ý vào ko là trong trận xuất ngược đấy , kiểu như early game feed 5 , 10 , 15 ;;) ) .
    - Pick con hero mà đối thủ đánh tủ , cái này chơi hai lưỡi phết đấy , vì pick phải hero tủ đồng nghĩa với việc nó biết hết lợi hại rồi, thành ra vớ vẩn pick phải cục bom =(( , nhưng với 1 số cao thủ thì pick con đấy tức là biết đánh con đấy , phế lại thế quái nào được ;)) .
    - Pick con hero phục vụ cho chiến thuật của mình , ví dụ đánh late thì phải pick ngay con support cave hàng khủng , cỡ như Warlock , Necro già khú , Lich ... Để mà turn sau pick ngay 1 con late ngon thơm . Rồi là AOE , pusher , tùy hỉ ...

Nói chung pick thì nó đa dạng và vô biên lắm , tớ ko thể nói hết nổi và cũng ko đủ trình để nói cho hết , ai cũng vậy thôi , chiến thuật đa dạng mà lại ~___~ .

========================

Đấy , nói chung là tớ nêu ra vài cái như thế , chốt lại vài điều thế này , ban pick phải biết đối thủ của mình là ai , lừa nhau , cân não , dụ nhau nó cũng như đánh trận ấy , pick vớ pick vẩn thì chỉ làm khổ con khổ cháu , khổ anh khổ em , chiến hữu của mình thôi ~___~ , team tớ tham dự 2 giải vừa rồi thua đau thua đớn cũng vì pick , sau trận tớ chém cổ cách chức hết sạch rồi . Thành ra tớ ko muốn thấy cảnh anh em bạn bè của mình phải chết thảm nữa .

Juka
    GVN

18. toilachon

toilachon Lich King's Servant

Nerf thế nào cũng như nhau cả thôi, đã mang cái mác Damage Dealer thì Meepo của mình lúc nào chả sợ =))

19. A.G

A.G C O N T R A

Giờ mới để ý, cái sign của chồn có chỗ sai chính tả kìa ;))

20. SertyLoveTD

SertyLoveTD Donkey Kong

Có phải là ở chổ all Dota Heroes ko =)) =))