Bạn thích bản HoMM nào nhất?

Thảo luận trong 'Heroes of Might and Magic' bắt đầu bởi BKUS2003, 29/4/09.

?

Bạn thích phiên bản HoMM nào nhất trong 5 phiên bản?

1. HoMM I & HoMM II

0 phiếu
    0.0%
  2. HoMM III

49 phiếu
    56.3%
  3. HoMM IV

3 phiếu
    3.4%
  4. HoMM V

35 phiếu
    40.2%
  1. Hoai Phuong

Hoai Phuong Youtube Master Race

mình thấy bản 3 là hay nhất ;))

{O|O} thích bài này.
  2. Supreme Archangel

Supreme Archangel You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

bảo rồi mod của H5 làm gì có cái nào như WOG đâu , chú này cãi cố thật, UBISoft nó ko làm thêm đâu đừng mơ, nó chưa có kế hoạch gì cho H6 kìa. Mấy cái mod của H5 hiện tại cũng chỉ vớ vỉn thôi ;););), đâu ra mà nhiều hơn h3 được, H3 riêng WOG + mấy cái mod cho WOG + cái HOTA đang phát triển có thể coi mỗi mod là 1 bản riêng được rồi :)

H1, H2 ra trước H3 thời gian nhiều hơn mà vẫn kém hơn đấy thôi, sao có thể nói H5 tại ra sau nên ko bằng được

3. dragonriderx9

dragonriderx9 T.E.T.Я.I.S

Hình như bác SA có thành kiến với em hay sao chứ :((:((:(( em viết rất rõ ràng mà,mấy bài rồi cũng thế bác toàn nói em nói liều,hay cái cố trong khi em viết rất rõ ràng là "mình chưa chắc lắm",ko biết em có đắc tội vớ bác lúc nào ko bác cứ nói thẳng ra em xin lỗi ngay,em cũng viết trong topic này mấy lần là đây là ý ''kiến của riêng mình,mỗi người 1 sở thích'' :((:((:(( ,hay tại từ hổi bên hotgame ko biết,bác cứ nói em sẽ xin lỗi bác ngay!
    lần trước thì đúng là em sai rong cách cài bản TOE nhưng em cũng xin lỗi rồi đó mà!Hơn nữa bác lại đem so H1, H2 với H3 và H5 nữa rõ ràng bác ghét em mà:((:((:((.Thêm nữa Topic này để bình chọn có nghĩa là bày tỏ ý kiến thôi chứ có cần phải chính xác tuyệt đối đâu,em viết cũng là ý kiến của em, bác có thể nói ý kiến em sai nhưng bác bảo em cãi cố là ko đc rồi!Mong bác xem xét !:| :((
    Sorry các bạn vì mình viết linh tinh làm loãng topic quá:|!

4. fantasygvn

fantasygvn Youtube Master Race

Kể từ lúc chơi H1( biết đến H1 hơi ít thì đã ra H2) H2 thì thành titan mạnh quá, về sau ra bản H2 expansion thì có con ma nó mạnh vô đối ( riêng vampire của thành ma trong H3 phải gọi bằng cụ :((. Nhưng H2 ra đời trong thời buổi máy tính việt nam mới bắt đầu thấy xuất hiện, có thì cũng chỉ mạng lan. Mà dạo đó thì cũng nhiều game mạng lan hay như age empire, star, quake(chẳng biết viết cái này có đúng không nhưng đầu tiên không có haflife toàn bắn cái này)...., chẳng ai ngồi chơi game mà phải mất thời gian 3-5h mới được một trận. 1 năm sau thì có H3 bản đầu tiên, sau đến bản Ammagedon Blade, đánh nối mạng thằng nào cầm được kiếm Ammagedon Blade là coi như win;;), rồi đến H3 SOD, WOG mới thấy hoàn thiện dần. Lúc này mới bắt đầu nhiều người yêu thích H3 chơi cùng quán gần nhau rủ đánh mạng lan ( hôm nào cũng ngồi đánh từ sáng đến tối, thậm chí đánh qua đêm). H3 cũng như chơi cờ vậy, đi sai hướng là coi như thua (sai build skill, sai chọn đường đi, sai chọn tướng chính, sai chiến thuật trong trận đánh...).
    Sang đến H4 thì thấy lởm quá chơi được mấy lần thì chán.
    H5 thì đắm say vào mấy game OL nên chưa có dịp thử.
    Nói tóm lại vote cho H3 một phiếu ( dù gì nó cũng gắn bó với mình lâu nhất nhiều kỷ niệm nhất)

5. warthehere

warthehere Youtube Master Race

tơ thích bản 5 vì đồ họa đẹp ;))

6. swordsaint

swordsaint Legend of Zelda

1 phiếu cho H5.
    H3: nhạc nền tuyệt vời, hình ảnh đẹp. Nhưng phép quá mạnh, items không cân đối, không nổi bật phong cách của các loại tướng khác nhau, ưu thế của các thành không nổi bật (chỉ có 2, 3 thành thực sự nổi bật), các đơn vị quân chưa cân đối.
    H4: mọi thứ đều tệ: từ bản đồ quá nhỏ, nhạc nền, đồ họa đến monster. Nhưng được cái là hero có thể xung trận (vô cùng tiếc vì H5 không có), tuy nhiên Hero vẫn chưa thể hiện được phong cách... rất tiếc, nhà sản xuất cũng đã cố gắng tạo ra một bước đột phá nhưng... thất bại.
    H5: hình ảnh đẹp, cấu hình nhẹ (so với game bây giờ), nhạc không hay bằng H3. Tướng có chút phong cách hơn, skill hay hơn. Ghét nhất là nó vứt thằng death knight ra làm neutral, và thằng death knigth trông không hấp dẫn như H3. Mấy con rồng tạo hình xấu ỉn, trừ con rồng thành người lùn. 1 điều thất vọng nữa là Hero không tham gia chiến đấu được, số lượng items hơi ít.
    Thật lòng, nếu được vote, tôi sẽ vote cho Age of Wonder 2 Wizard throne: hero tham chiến, hình ảnh cũng đẹp, phong cách chơi khá đặc sắc, hero quả thật về sau sẽ rất mạnh, nhưng để đạt được như vậy cũng tốn không ít công sức. Nhưng hệ thống skill cho Hero hơi ít, phép thuật lợi hại nhưng không quá lấn át, hoàn toàn có thể chỉ sử dụng phép thuật để tàn phá cả 1 tòa thành mà không dùng đến 1 thằng lính nào, tất nhiên là pháp sư lúc đó phải cực pro. Túm lại là các bạn không nên bỏ qua trò này.
    Về tương lai của Heroes, thật sự mịt mờ, vì sự cải tiến nghèo nàn của H5. Trong khi đó những tựa game sắp ra như: discriple 3 sẽ hoàn toàn đánh bại H5.
    Ngu kiến của tại hạ, các trưởng lão đừng chấp nhặt.

7. hacythieunam

hacythieunam Youtube Master Race

Em thấy nhạc của H4 mới là hay nhất. Bác thử nghe bản nhạc của thành Academy và thành Nature hay nhạc sea và dirt land xem, hay tuyệt ^^. Tuy nhiên em vẫn thích H3 nhất. Ít ra là có bản HotA để chờ đợi :)

8. datmax

datmax Guest

1 vote cho H5. Chỉ mỗi cái chưa đủ post nên đành chịu :D, đi sì pam 1 ít để vote nào :D.
    H5 khá hay, có sự cân bằng hơn giữa các tướng phép và tướng chiến hơn là ở H3, đặc biệt là ở H5 có primary skill và special skill, hơn hẳn H3.

9. l3in[den]

l3in[den] Youtube Master Race

nói là H5 số lượng người chơi nhỉnh hơn H3 là sai lầm.
    chẳng qua những cao thủ H3 một thời nay đã mai danh ẩn tích thôi.
    ko nên đú đí với Bóng của cái Chết;))

10. BKUS2003

BKUS2003 C O N T R A

Thì cứ coi sóvote của H3 cao hơn hản H5 là thấy ngay mà, H5 chỉ có 3/4 số vote so với H3. Nhưng cũng đúng thôi, H3 ra lâu thế mà, đã vậy còn 1 thời làm "tượng đài" nữa, thì H5 muốn đè bẹp nó cũng khó khăn lắm :D.

11. Chuột Cồ

Chuột Cồ Mr & Ms Pac-Man

các bản HoMM khác mà nghe nhắc đến H3 là đã hình dung ngay trong đầu một "bức tượng đài" rồi =))

12. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

H1 chưa chơi:|
    H2 cũng đc
    H3 "tượng đài" rồi nên khỏi bàn
    H4 cũng hay nhắm mang lại cảm giác mới lạ
    H5 sự trở lại ngoạn mục.Đồ họa quá đẹp,camp hay,uýnh nhau sướng

nói chung bản nào cũng hay
    Cuối cùng vote cho H3 vậy:D

13. squallphu

squallphu The Warrior of Light

chỉ mới chơi 3 và 4. đôi với tui: vì ko thích thập toàn thập mỹ, nên Heroe4 hay hơn heroe3 nhiều lần. lý do:
    1/ H4 ko phải muốn mua lính nào là mua, hoàn toàn phụ thuộc vào chiến thuật của bạn (vì tiền ko nhiều). H3 tiền nhiều hơn, có nâng cấp, nhưng giá lại rẻ. ví dụ lính cuối thì vừa mua + nâng cấp cũng chỉ 4000 = H4. lính quá nhiều loại nên giảm tính chiến lược (giảm chứ ko phải ko có. ai trâu chó chỉ biết tank khi nhiều lính thì nói thẳng ra 1 câu là ngu)
    2/ phân chia giai cấp (class) rõ ràng. tướng bên life thì magic phân rõ ràng là life ko hề có death (ko tính trường hợp đặc biệt). H3 thì pháp sư thập toàn quá, học 4 cầu water fire... là có đủ các loại phép (phụ thuộc nhà lv5 magic như H4 nên ko tính trường hợp này).
    3/ còn độ khó dễ thì ko biết phân biệt làm sao. H3 có vẻ khó hơn. khó chơi vẫn chưa có thể gọi là hay hơn. chỉ là 1 tiêu chí đánh giá thôi.
    4/ H4 khi ra chiến trận ko có tướng là nhảm, nhưng H3 bắt buộc phải có tướng cũng nhảm luôn (thực tế vẫn vậy mà). nên ko so sánh TH này.
    5/ 1 khác biệt về tướng của 2 bản: H3 tướng chỉ lên đến lv 32 (thì phải) là hết phép học (có giới hạn: tốt). H4 thì phải cả trăm lv mới học hết (ko tốt), nhưng đến lv 32 thì mới học xong có 2 đường đi (grand master) -> cho nên tính chiến thuật cao hơn hẳn H3. bạn chọn con đường sai, ko phù hợp với lính của mình, sở thích của mình thì chết chắc.
    6/ H4 kết hợp tướng đa dạng (nhưng 1 đạo toàn là tướng cũng ko hợp lý luôn=)), nhưng bạn sẽ thường thua nếu đạo toàn tướng, nhiều tướng thì lv thấp và rải đều)), H3 chỉ được 1 tướng trong 1 đạo quân (ko hợp lý).
    7/ H4: pháp sư ko biết điều binh khiển tướng (ko có tatic/leadership, hợp lý ko thì chưa biết), H3 thì pháp sư biết lãnh binh (có chỉ số att/def mặc dù thấp so với tướng, hợp lý ko?). H4 sẽ đổi class cho tướng nếu có 2 đường đi , H3 thì tướng thập toàn nên ko có Th này) -> tính chiến thuật yếu đi.
    8/ H4 lính ko nâng cấp (ko tốt), H3 thì có nên tốt hơn, nhưng nhiều loại lính quá dẫn đến tình trạng chơi trâu bò, lấy thịt đè người=))
    9/ có cảm giác IQ của H3 giỏi hơn H4, H4 ngu nên dễ chơi hơn thì phải.
    10/ về xây dựng thì 2 bên như nhau, ko phân biệt
    11/ về công thành: H3 có xe nên thật tế hơn, khó công thành hơn, nâng cấp castle rất quan trọng vì nó tăng lượng promotion của lính (cực tốt). H4 thì vào thành chỉ có 1 đường (ko tính fly), phi thực tế, castle nâng chỉ hao tiền, nhưng nếu nâng thì mấy lính bắn xa đc tăng ATT (ko hợp lý cho lắm).
    12/ lụm tài nguyên bằng lính thực tế hơn lụm tài nguyên phải có tướng theo (3 lần chống Nguyên - Mông của nhà Trần chứng minh phần này H4 tốt hơn H3), ra đường cần tướng, tướng + 1 lính cũng thành 1 đạo cũng ko hợp lý

14. datmax

datmax Guest

Mình cũng có 1 đứa bạn chơi H4, ko chơi H3 (và H5). Nó cũng có nhận xét hơi na ná squallphu. Tuy nhiên theo mình thì đây là 1 sự đánh giá khá tiêu cực khi so sánh giữa các bản Heroes.

(1) Quân nhiều loại (H3+H5) hơn --> theo mình tính chiến thuật phải cao hơn. Cái bạn nói thịt đè người là do mấy bác chơi toàn thích tạo map lắm tài nguyên. Cứ thử tạo mấy map nghèo tài nguyên như H4 xem, chả điên đầu khi suy tính mua quân ấy chứ :P.

(2) Tướng đi long nhong mà ko có quân mình nghĩ ko hợp lý, hay quân chạy khắp nơi mà ko có tướng chỉ huy cũng ko hay. Ko có quân thì tướng chỉ huy ai chứ. Cứ coi mấy bộ phim kinh điển như tam quốc ấy, cả mấy ngàn năm may ra mới có 1 người như Triệu Tử Long, còn thì toàn phải đem quân hết, kể cả Quan Vân Trường, Truơng Phi, v.v... Cho nên cái kiểu tướng đi phải kèm quân và quân phải đi kèm tướng như H3 và H5 là đúng. Nhưng H4 hơn 1 cái là có thể kết hợp tướng với nhau, H3 và H5 kém hơn khoản này :P.

(3) H3 thì tướng có sự mất cân bằng khá lớn, sang H5 đã được chỉnh sửa lại tốt hơn 1 chút, có thêm 1 số thứ nữa mà H4 cũng ko có: Primary Skills và Special Skill --> H4 chưa hẳn đã hay hơn H5 khi mà H4 có quá nhiều đường để luyện tướng (các đường này rất có thể sẽ ko khác nhau nhiều lắm bởi vì nó quá nhiều) --> chắc cũng chỉ có 3-4 đường chính thôi, còn là mix giữa chúng hết. Mình nghĩ chỉ cần có 3-5 đường cho mỗi tướng như H5 là hay (H3 về khoản này đúng là kém hơn thật :P).

(4) Combat của H3 và H5 hay hơn. Vào trong combat H3+H5, chiến trường được chia ra rõ ràng (thế mới gọi là Heroes :D), ko lù mù như H4. Các trận công thành cũng thật hơn (nhất là H5, công thành chiến rất đẹp).

(5) Độ khó dễ thì khó nói lắm, có người nghĩ nó thế này mớii là khó, có người khác lại thế kia mới là khó cơ --> ko thể bàn được :P.

15. squallphu

tính chiến thuật giảm thì đúng hơn, vì nhiều lính thì ai cũng nhào vào chém thôi, ko nhào vào thì wait hoặc def cho đến lúc địch gần đến rồi đánh trước:|. đặc biệt lính H3 rất ít lính có kỹ năng ability đặc biệt (H4 thì lính nào cũng có).

chưa đúng. 1 tướng nhào vào 1 đám quân thật sự nhảm thì ko nói gì, nhưng việc sai lính ra thành kiếm ăn (tài nguyên) rất thường. Mông-Nguyên trúng chiêu Vườn Không Nhà Trống, thiếu ăn, Hoằng Tháo cũng sai lính chia top nhỏ để kiếm ăn thôi (tướng kiếm ăn làm gì)?. H3 ko hợp lý chỗ này, và ghét nhất là 1 lính + 1 tướng thành 1 đạo. đồng ý chứ?

H4 1 tướng thật sự có chính xác là 5-6 đường. nhưng các đường này ko bao giờ giống nhau và mix của nhau cả. tùy bạn chọn đường đi của tướng. nhưng cũng có sự ép buộc. ví dụ bạn mua pháp sư death, đường đầu tiên chắc chắn là death magic, đường thứ 2 thì bạn tự chọn (nhưng nằm trong phạm vi của death), lúc mua tướng bạn sẽ thấy. học phép ngoài phạm vi thường là ko tốt. có 5-6 đường nhưng bạn buộc phải choose 2 được trong số đường đó (vì lv hơn 30 hiếm khi có). (ko tính ngoại lệ)

cái này thì chắc luôn. ko có gì bàn. nhưng chơi 4 thì lính nó có ability đặc biệt đánh mới sướng. (ko biết dùng mấy cái này thì sẽ khó chơi hơn rất nhiều, chơi quen thì H4 dễ òm)

chơi phần 4 nhiều 1 chút bạn sẽ thấy nó dễ chơi hơn phần 3 đấy. thật luôn.

@ phần 5 chưa chơi. hehehe

16. datmax

datmax Guest

Cái việc cho quân đi ăn tài nguyên thật sự ko khả thi. Bởi vì đây là 1 game, nên nếu chia nhỏ mấy đám quân cấp 1 ra (chẳng hạn 1 quân / đạo) thì chạy ăn tài nguyên tự do khắp bản đồ mất :P --> game cần hợp lý 1 tý :P. Còn như có tướng đi kèm thì chủ yếu là để uýnh quái ăn mỏ ăn hộp thôi :P. Nếu bạn đã có 1 đạo quân mạnh đủ để đánh quái dọc đường, vậy thì tại sao lại chỉ dùng quân mà ko đem theo tướng đi cho ăn exp, đạo quân đó ko hề nhỏ kia mà... --> nói chung là nên để tướng đi cùng quân, nó còn quản lý lính tráng chứ, ko thì bọn kia cướp bóp hãm hiê... vô tội vạ dân thường mất =)) =)) :)).

Ở H5, quân đội có rất nhiều phép (có thể active) và có rất nhiều abilities tự động --> hay hơn H3 chắc, và cũng chẳng kém chi (nếu ko muốn nói là còn hơn) so với H4. Trong combat cân nhắc xem dùng thằng nào đánh vào thằng nào cũng mệt phết, dù quân lính ko kỵ nhau hoàn toàn nhưng có những cái có thể tạm coi như có sự khắc chế nhau --> suy tính ác liệt là khác ấy chứ. Cái này H3 kém thật :P. Game thế hệ cũ mà, đâu thể phức tạp quá, ko thì máy thời ngày xưa chạy ko nổi là chắc cú :P.

H3 có 1 hệ skills và phép của tướng hơi dở, nhưng lên H5 đã được điều chỉnh lại khá nhiều. Khi vào trận chọn tướng, mỗi tướng hầu như sẽ đi theo 1 đường (hoặc 2 đường na ná nhau) (với 1-2 hệ skill có sẵn --> ko thể đi lung tung được vì khó có thể có level 3x mà lên thêm các hệ mới để chuyển đường :P).

Thêm 1 điều nhỏ nữa là hình ảnh H4 là 2,5D (3D thế hệ đầu, vào combat thì thấy đúng là quái vật tạo hình 3D, nhưng trên map thì lại là 2D và 1 ít tý xíu 3D :P), hơi xấu :D. Cho nên nhiều người thích H3 với hình 2D (cũng đẹp lắm đó :P) hoặc H5 với hình 3D "xịn" (rất đẹp đó nha :P).

17. squallphu

hehehe. nghe H5 hay như vậy tui cũng muốn down về và chơi. khổ nỗi hiện giờ ko có time, and chơi heroes cũng ko có giỏi cho mấy.
    tất cả bài trên của tui mục tiêu chỉ là cố gắng đưa ra những cái hay, cái hợp lý của H4 so với các Heroes khác (vụ thể là 3), chứ ko có ý chê bai cái nào cả.
    cái hay của 3 ai cũng biết hết, nhưng cái hay của 4 thì chả ai đoái hoài, dẫn đến chơi 1 lần rồi bỏ=)). và đánh giá nó là 1 phiên bản kinh khủng:|. ko đáng gọi là 1 gamer.

hô hô. nếu nói như vậy H5 là sự nâng cấp toàn phần so với 3 và 4. được đấy chứ.
    hô hô. thử chơi phiên bản H5 bằng tiếng Hoa xem thế nào. hehehe

18. datmax

datmax Guest

H5 thực ra là 1 bản nâng cấp hoàn toàn của H3. Ko có nhiều thay đổi, nếu có thay đổi thì cũng là nâng cấp, thêm thoắt vào để hoàn thiện hơn so với H3. Ở H5 mọi người đều nói nó có 1 sự cân bằng rất tốt, gameplay ko tệ. Cái chính là do H3 đã từng 1 thời là "tượng đài" của thể loại game theo lượt, cho nên H5 cũng rất dễ dàng được chấp nhận.

Còn H4 thì có 1 sự thay đổi hoàn toàn so với H3, anh em hoặc là thấy lạ lẫm, hoặc là thấy khó khăn cho nên mới ít người chơi. Chứ như thằng bạn tui (ở trên đã nói qua) thì nó chơi heroes lần đầu là H4, cho nên quay ra đánh H5 nó thấy khó khó thế nào ấy --> chán ngay sau 1 vài lần chơi :P.

19. squallphu

tui chơi H3 trước H4 sau nè. nhưng chắc tại tui ko phải là fan của heroes, nên mới thích ngược như vậy=)). nếu là fans của heroes thì đâu đợi đến bây giờ mới chơi H5:D
    mà cũng có thể H4 dễ hơn H3 nên tui mới khoái hơn. hehehe.
    H3 có 1 đặc điểm: rất khó làm chiêu lấy nhược địch cường, lấy yếu chống mạnh. H4 thì yếu mạnh ko quan trọng, ít hay nhiều lính ko quan trọng, quan trọng là tướng/ pháp sư phối hợp thế nào thôi (nhưng nó quá mạnh thì cũng chết mẹ àh):|

20. datmax

datmax Guest

H3 mất cân bằng ở chỗ đó. Khó có thể nào có chuyện dùng "kỳ binh" để thủ thắng :P. H4 và H5 thì lại có, khi tướng mạnh và có nhiều phép - abilities phù hợp với quân thì có thể chiến thắng thậm chí chỉ với số quân chưa bằng 1/2 của đối phương :P. Tuy nhiên thì H3 vẫn có rất nhiều ưu điểm khác (nhiều MOD, cấu hình nhẹ, nhiều người đã chơi lâu ko muốn bỏ, v.v...) cho nên cho tới giờ vẫn còn là 1 game được ae quan tâm :P.