Bàn về các giọng nam cao của VN

Thảo luận trong 'Âm nhạc' bắt đầu bởi karaoke0_0, 21/5/10.

1. empireatwar

empireatwar Sora, Wielder of Keyblades

tùng duơng hát là để nghe không phải nhìn cho đã con mắt rồi idol này nọ, kết phải nói là quá kết bài ôi quê tôi mà tùng duơng hát, nghe hoài không chán, ca từ gần gũi, gợi lại tuổi thơ...

2. Trung béo

Trung béo Fire in the hole!

Nhạc pop ko nghe nhiều nên ko nhận xét, còn rock việt có Khanh Microwave với Hoàng Hiệp Ngũ Cung là giọng cao vun vút, nhưng vẫn thích nghe của Microwave hơn :>
    Enjoy !
    [video=youtube;4_Me_R00J-g]http://www.youtube.com/watch?v=4_Me_R00J-g[/video]

3. cuemkt

cuemkt Youtube Master Race

Bạn ơi mình vẫn ko hiểu lắm@@. Vậy là giọng nam trung mà ngang đc C4 luôn á@@? Thật sự mình vẫn bị loạn về cái vụ này nên bạn thông cảm có gì bạn nói rõ chút nhé@@.
    Mình cũng xin góp chút ý kiến về giọng của các rocker: 2 anh vocalist của microwave và ngũ cung đạt đc những nốt cao thế hình như là do họ dùng kĩ thuật giọng giả thanh ( gọi là giọng falsetto thì phải ) khiến giọng của họ lên rất cao,vậy nên nghe chất giọng nó ái ái,còn giọng thật của họ thì mình cũng không biết như thế nào. Mình chỉ biết chút ít đó thôi,hihi.

4. Eternal Winter

Eternal Winter Legend of Zelda

Cho mình hỏi ké cái, giọng tenor kiểu bằng kiều thì luyện thế nào để hát nhạc nhẹ nhỉ các bác ? Mình mới cỡ ông Hoàng Hải thôi, chưa đến mức được như Bằng Kiều :D

5. vn00473077

vn00473077 Legend of Zelda

Về vấn đề này thì mình cũng ko biết , có khả năng là ghi sai bạn ạ =.="

6. jusy

jusy Youtube Master Race

giọng cao mà nam thì bạn có thể nói tới Nam Khánh của nhóm AC&M, ca sĩ Đức Tuấn (giải I tiếng hát truyền hình), ngoài ra Tuấn Hưng và Cao Thái Sơn và Ưng Hoàng Phúc là những ca sĩ mà mình cho rằng chất giọng của họ rất tốt (tất nhiên là hát giọng cao thì khỏi chê rồi)

7. by2715

by2715 Youtube Master Race

lớp ca sĩ già già thì có Hùng Cường , Duy Khánh , Elvis Phương
    trẻ hơn tí thì thích Nguyễn Hưng , trẻ hơn tí nữa thì Thế Sơn , Quang Lê , Đan Nguyên
    sao toàn ca sĩ hải ngoại k ta :D

8. karaoke0_0

karaoke0_0 Mario & Luigi

Lâu lắm mới vào topic :D

Giọng trầm đúng là hiếm, nhưng k có nghĩa là đỉnh cao nhất trong thanh nhạc nhé, giọng đỉnh cao nhất trong thanh nhạc là do chất giọng của riêng cá nhân, màu sắc giọng ấy, và âm vực, chứ k có chuyện đánh đồng như vậy :D

Đúng là giọng trầm khá quý hiếm :D

Rất nhiều người hát đc ( đặc biệt là đội rocker, kể cả nghiệp dư), bằng cách họ sử dụng 2 kỹ thuật, 1 là bell ( gào thét) và headvoice ( k biết nghĩa tiếng Việt :P), mặc dù hát đc cao độ nhưng nói thật, rất chán :))
    Tuy nhiên cũng thỏa mãn là về cao độ :D

Có vẻ 1 số chỗ chưa đúng lắm,tuy nhiên mình cũng k chắc nên k dám sửa :">

ĐT là 1 giọng ca rất chán ( so với 1 ca sĩ đúng nghĩa theo khía cạnh thanh nhạc), bởi giọng mỏng, màu sắc giọng rất bình thương, đơn điệu, làn hơi yếu, nói chung là nếu tham gia 1 cuộc thi nhạc sẽ bị loại ở vòng đầu hoặc cùng lắm là vòng 2.

Fan ĐT đừng giận mình, chỉ là trên khía cạnh thanh nhạc thôi, chứ mình k phải antifan
    K phải giả thanh (false) mà họ dùng headvoice
    Bây giờ mới đọc đc cmt này

Hehe, sorry bạn vì k có nguồn, vì đây là cuộc gặp gỡ ngoài đời thôi, 2 bác nhạc sĩ này khá có tên tuổi trong làng nhạc Việt, hát "vô hồn" ở đây k phải là cảm xúc khi hát của BK , mà ý chỉ chất giọng, BK có 1 chất giọng mái, và chất giọng này có ưu thế về cao độ nhưng lại thiếu ưu thế về mặt trữ tình- về mặt trữ tình thôi nhé, vì BK hay hát dòng nhạc đó ( so với các giọng hát tốt khác, ví dụ như Trọng Tấn nếu Trọng Tấn hát dòng nhạc BK), còn việc BK hát studio cảm xúc do kỹ thuật phòng thu + cách phối khí rất thông mình của BK

Thường giọng nam đẹp và cảm xúc nhất sẽ là 1 giọng nam trung, nam tính, dễ dàng thể hiện cảm xúc trữ tình và rất đi vào lòng người :1cool_byebye:

Vừa xem HOàng Hải live bài Lời Ru ÂU lạc, Hoàng Hải sử dụng kỹ thuật bell- gào, kỹ thuật này thậm chí nếu đc tập còn giúp giọng nam trung đúng nghĩa đạt đc cao độ của nữ, tuy nhiên mình k chắc HH dùng kỹ thuật đó hay headvoice nữa ( nhưng theo quan điểm cá nhân là kỹ thuật Bell, vì head voice cho ra âm thanh chói hơn nhiều ) :1cool_byebye:

Chỉnh sửa cuối: 14/5/12
  9. jakkaoru

jakkaoru Legend of Zelda

Tạ Minh Tâm và Mr Đàm chuẩn nhất.

10. cuemkt

cuemkt Youtube Master Race

Bạn ơi bạn có thể nói rõ về kĩ thuật bell ko :D ? Mình rất thích nhạc của Linkin Park nhưng ko thể hát giống chester trong những bài như Breaking The Habit,New Divide hay là Given Up đc mặc dù rõ ràng mình cảm nhận độ cao của nó vẫn nằm trong khoảng giọng mình có thể hát = giọng ngực đc@@.

---------- Post added at 17:57 ---------- Previous post was at 17:55 ----------

Cám ơn bạn nhiều nhé,mấy ngày nay mình lang thang tìm hiểu cũng vỡ ra đc nhiều điều:D.
    Mình xin hỏi lạc đề thêm 1 câu nữa@@: hát như David Cook trong clip này có phải là giọng ngực ko? Vì mình thấy giọng của ổng lên cao thì rất tốt nhưng mỏng và ko vang@@ http://www.youtube.com/watch?v=neorA9oiV3c

11. ngoc1510

ngoc1510 Legend of Zelda

để thi xong lập cái thớt về thanh quản và các kỹ thuật hát quá :|
    đương nhiên cậu M.O và các bạn khác vào đóng góp chứ mình cũng chỉ biết điều khiển giọng hát chứ chả biết gì về giải phẫu thanh quản ;))

12. karaoke0_0

karaoke0_0 Mario & Luigi

Bạn ơi, bạn nên tìm đến một giáo viên thanh nhạc để đc học.

Kỹ thuật gào : bell, hay phổ biến đc gọi là belting, là 1 kỹ thuật hay đc dùng trong hát rock, đưa cao độ của các ca sĩ đạt đến cao độ của âm vực nữ cao ( thường là nửa đầu của âm vực nữ cao đổ về), tuy nhiên gào thì chỉ có thể thực hiện đc trong 1 quãng âm ngắn ( ví dụ giọng ngực hát đc khoảng 10notes chẳng hạn thì belting chỉ hát đc khoảng 4,5 notes),

Tuy nhiên belting rất tạo cảm xúc ở chỗ sẽ k tạo ra âm thanh chói như headvoice mà sẽ là 1 âm thanh rền và có màu sắc hơn.

Bạn có thể lên youtube search về belting :D

David Cook sử dụng mix voice đoạn "have had it all" và giả thanh ( false) ở đoạn "rolling in the deep"

13. Trung béo

Trung béo Fire in the hole!

Các bạn là fan BK chắc cũng biết trước khi làm ca sĩ thì BK học thổi kèn nhỉ :D
    Chính vì học thổi kèn nên BK mới có chất giọng dài, khỏe như vậy. Mà tiếc là BK bị chơi xỏ cái đau quá :(

14. ngoc1510

ngoc1510 Legend of Zelda

^thôi kèn thở hết cả hơi giờ mới hát dc thế đấy :))

15. md07

md07 Donkey Kong

Bằng Kiều là giọng nam cao, trong và chuẩn nhất mà mình từng nghe, khi anh lên cao không chói, không sai giọng như một số ca sỹ có giọng nam cao khác. Rất thích nhiều bài của Bằng Kiều, trong đó thích nhất là Linh hồn đã mất

16. khucmuathu

khucmuathu Youtube Master Race

Đúng thật. Dạo này bị bấn nghe Bằng Kiều :D. Làm luôn cả 1 list dài dằng dặc trong youtube luôn :p

17. playboy89

playboy89 Youtube Master Race

Bằng Kiều là khá nhất. Các nhóm nhạc nam bây giờ cũng rất có tài năng: M4U, AC&M, VMusic

18. Leah Hendricks

Leah Hendricks Youtube Master Race

Bằng Kiều - Hoàng Hải ----------------------------------------------

19. hoametrang

hoametrang Youtube Master Race

nam cao hiện tại mình nghe nhiều nhất là của Bằng Kiều .... giờ Hoàng Hải cũng đang kiếm một giọng thuộc về của anh ấy " cũng nam cao " nghe cũng hay hay

20. nguyenvinhha108

nguyenvinhha108 Youtube Master Race

giọng hay nhất vẫn là a Tuấn Hưng