Bàn về các giọng nam cao của VN

Thảo luận trong 'Âm nhạc' bắt đầu bởi karaoke0_0, 21/5/10.

1. karaoke0_0

karaoke0_0 Mario & Luigi

Mình thấy hơi khối ca sĩ thị trường bây giờ,còn trẻ thế là được rồi,giọng nghe hơi ẽo ợt 1 tí nhưng cũng đc mà,bạn thử nói rõ xem bạn thấy không hay ở điểm nào ae bàn luận :D
    Hồi còn bé mình cũng thick Mr Đàm lắm,mà lớn lên có tìm hiểu về âm nhạc,rồi có tí kiến thức về âm nhạc,biết nghe nhạc,thấy ghét những bài nhạc thị trường giai điệu dễ nghe lời lẽ nhảm nhí và bắt đầu thích những ca khúc nhạc bán cổ điển,trữ tình,nhạc Trịnh,cũng gọi là cũng đã có tai nghe nhạc 1 chút thì nói thật,Mr Đàm hát không chấp nhận được,nhưng Mr Đàm nổi tiếng đc như ngày này phải công nhận dòng nhạc anh ta chọn là hoàn toàn đúng đắn
    Nếu Bằng Kiều còn ở VN,chưa chắc Mr Đàm đã nổi tiếng như vậy vì dòng nhạc ma ĐVH theo đuổi ( hồi chưa nổi tiếng ) và dòng nhạc BK hát khá giống nhau,về chất giọng thỉ ĐVH có phần trội hơn vì giọng mái BK nghe không đc tình cảm cho lắm, nhưng về kỹ thuật thì ĐVH phải chạy dài
    Chỉ là ý kiến cá nhân,không phải khích bác hay so sánh gì,xin lỗi các fan của Mr Đàm:)

2. daica_Tidus

daica_Tidus Mr & Ms Pac-Man

^ cá nhân t thấy chất giọng BK ăn đứt ĐVH.
    BK hát mà còn ko tình cảm lắm thì chịu rồi :|

3. barca_no1

barca_no1 Dragon Quest

Cá nhân ta thấy ĐVH nên hát nhạc trẻ, đừng có hiếp dâm nhạc Trịnh, nhạc vàng. ^:)^

Nhắc tới BK, vừa kéo gần đủ album lossless của anh này. :>

4. _T_

_T_ Guest

5. rain[ws]

rain[ws] Mega Man

ĐVH thì sao = được Bằng Kiều đây :|
    mr. Đàm mình nghe có vài bài. anh hát cũng hay nhưng kĩ thuật ko = BK đc. thích nhất là Bài thánh ca buồn của ĐVH :D

6. fcmanuhp

fcmanuhp Youtube Master Race

Chuẩn ! Kết nhất là BK sau đó là Nam Khánh và Đăng Dương ! 2 người này đều học hành cẩn thận bài bản ! Đức Tuấn cũng ok !

7. karaoke0_0

karaoke0_0 Mario & Luigi

Thì bạn cứ nghe nhiều đi rồi thấy tớ nói đúng hay sai,cá nhân tớ cũng rất thần tượng BK bởi giọng nam cao và làn hơi tốt ( chắc hồi xưa do học kèn bass ),khi nghe nhiều bài phê bình của các chuyên gia có tiếng nói về chuyện BK hát vô cảm,tớ cũng không thích,nhưng càng ngày càng biết cách nghe nhạc càng thấy đúng,vô cảm lắm ý,còn bảo bạn hát rất có hồn thì chịu rồi :|

---------- Post added at 09:41 ---------- Previous post was at 09:35 ----------

HÌnh như Đăng Dương là người hát đc những note cao nhất và khỏe nhất trong 3 người trên thì phải,thấy trong tam ca VIệt Hoàn,Trọng Tấn,Đăng Dương,Đăng Dương luôn hát những note cao nhất của bài
    Bằng Kiều,Nam KHánh,Đăng DƯơng thì Đăng DƯơng hát khó nghe nhất bởi vì Đăng DƯơng theo dòng nhạc cổ điển chính thống,thừong hát những bài nhạc đỏ,nhạc tiền chiến nên rất kén tai nghe,không phải ai cũng nghe được nhất là giới trẻ ngày nay,Bằng Kiều thì khỏi nói vì đã có tiếng từ lâu rồi và ca khúc của BK hát không khó nghe như Đăng Dương,Còn Nam KHánh so với BK thì cũng mới những năm gần đây từ khi đạt giải Tiếng hát truyền hình thôi (hình như tên giải là thê,hay sao mai gì ấy,quên rồi :p)
    Cá nhân mình thì mình thấy về kĩ thuật thì Đăng Dương số 1,rồi đến BẰng Kiều và Nam KHánh cuối,còn về màu sắc giọng thì mình thấy thích giọng Nam KHánh nhất

---------- Post added at 09:45 ---------- Previous post was at 09:41 ----------

Không hiểu sao không edit đc,đành phải post mấy bài,hình như bác Trần Đức nay thấy đc phong là giọng nam cao nhất VN bây giờ mà,không biết tự phong hay như thế nào,có ai rõ về bác này không thế ???
    CÒn Đức Tuấn tớ cũng không rõ lắm,cũng đc đào tạo bài bản à ??? Tờ tưởng dân ngoại đạo

8. TL_Akazu_LT

TL_Akazu_LT Youtube Master Race

^
    ^
    đâu phải full voice của trung kiên, câu "dẹp tan ngay bao đau khổ" mới lên đc a2
    bài đất nước trọn niềm vui cũng viết cho tenor nhưng cao nhất cả bài là câu cuối "rạng rỡ" cũng là a2

mình có nghe bài hot girl của hoàng hài, lúc đoạn phiêu gần cuối lên đc tận d3 cơ :-ss

9. daica_Tidus

daica_Tidus Mr & Ms Pac-Man

Cho t cái link hoặc tên của các chuyên gia có tiếng ấy cái. Thật sự ko tin lắm. Thật sự ko tin 1 ca sĩ chuyên nghiệp và được nhiều người yêu thích như BK lại hát vô hồn. H mới biết trong lĩnh vực nghệ thuật như là âm nhạc mà lại có trường hợp ko cần dành tình cảm cho các tác phẩm của mình mà tác phẩm đó vẫn hay như thế.
    ko có ý châm biếm đâu.

10. absoluter

absoluter T.E.T.Я.I.S

Hoàng Hiệp của Ngũ Cung hát cũng cao gớm...

11. Chuyên Nghiệp

Chuyên Nghiệp T.E.T.Я.I.S

Vote cho Bằng Kiều 1 phiếu, ai nghe bài Phút Cuối mà đoạn cuối anh ấy vút lên ấy, đầy cảm xúc :X

p/s: mình là fan Bằng Kiều :">

12. Iori__Yagami

Iori__Yagami T.E.T.Я.I.S

giọng nam cao thì thấy Bằng Kiều là vô đối :| ,nếu ko phải đám nhạc thị trường Vpop thì tính ra cũng nhiều lắm , nghe thì..Nguyễn Hải Phong ,Hà Anh Tuấn , Vũ Duy Khánh ..Đan Trường ( mà bây giờ hát nhạc thị trường rồi , mà giọng bị mái nữa ) M4U , MTV . Hồi xưa nghe nhạc thị trường thấy Vân Quang Long hát cũng nổi bật , mà tiếc rằng thị trường mất rồi , hát nhạc bựa .
    Mà thấy ở trên có vài ng` nêu Ưng Hoàng Phúc nữa hả :| giọng nó mạnh chứ ko phải cao

13. lupingzi

lupingzi T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

đan trường giọng yếu xìu chứ cao nỗi jì =.=

14. sennie

sennie Dragon Quest

thích Đức Tuấn! Vote cho anh này!!
    ƯHP giọng yếu xìu ~~! không có cơ so với nhưng người còn lại.

15. GuanYu2004

GuanYu2004 Youtube Master Race

vote cho M4U vs bằng cường. mấy anh kia cug bt thôi

16. ganker.123

ganker.123 Youtube Master Race

Bằng Kiều cao mà trong khỏi nói, perfect cho nam cao :)>- Hoàng Hải khá giống nhưng còn lâu mới tới :D
    tựa tựa như Tuấn Ngọc trầm miễn bàn, Quang Dũng cũng same same nhưng còn lâu :))

17. neor

neor Persian Prince Lão Làng GVN

mình cũng thích đan trường nhưng nói thật thì đan trường cung chẳng phải là người giọng cao quá. hà anh tuấn cũng vậy.

công nhận nam ca sỹ mình biết thì có bằng kiều giọng cũng cao. mà cao thì cũng là một truyện và hát hay là một truyện khác. và nói về giọng nam cao mà hay thì bằng kiều công nhận là hay thật nhưng không vì thế mà nghĩ các ca sỹ khác hát không hay bằng. còn ưng hoàng phúc thì cũng chẳng mạnh được cái là người đầu tiên mở màn cho kiểu hát như đọc ở việt nam.

18. superman9

superman9 Mr & Ms Pac-Man

Bằng Kiều là No1 rồi ... Sau đó chắc Tuấn Hưng , Hà Anh Tuấn và Quang Dũng ;))

19. GuanYu2004

GuanYu2004 Youtube Master Race

M4u vô đối. Bằng Kiều tuy cao thật nhưng mấy bài hát của ông này mình không thích lắm :D

20. Rinie

Rinie My Fallen Angel

Xét về nam cao thì còn phải tùy vào nam cao loại nào ? ..thể loại nhạc gì ...
    Nếu đem so sánh giữa nam cao opera với nhạc nhẹ,nhạc pop hoặc rock thì hơi khập khiễng ,vì ko những khác nhau về trình độ mà còn cả phong cách hát.

NSND Trung Kiên ,Quang Thọ ,Tạ Minh Tâm,Trọng Tấn ,Đăng Dương v..v.. ..thuộc bên phía thính phòng và nhạc đỏ rồi

còn về phía mảng nhạc nhẹ ,trong số những ca sĩ đã thành danh thì Bằng Kiều thuộc hàng đỉnh nhất ..giọng cao ,sáng ..hát lên Si Đô Re đc ,vd bài Anh sẽ nhớ mãi, Nấc thang lên thiên đường

hàng sau thì có Hoàng Hải (giọng thấp hơn BK 1 chút ) ,
    Tuấn Hưng (tay này cũng đc xét là nam cao vì âm sắc giọng có nét của nam cao ..thuộc hàng tenor 2 chỉ hát lên đc Fa Sol là cùng ,mà thực ra với trình độ TH thì hát SOl là vỡ tiếng hoặc toàn gào lên ) ,
    m4u cũng cao - hát lên đc La Si ,nhưng bọn này toàn studio là chính, ở ngoài đời ko hát đc như thế,nói chung trình độ thực sự còn kém
    Ngũ Cung thì là bên nhạc rock,thường hát ré ,rú lên ..ko giống với kĩ thuật pop ,song đg nhiên cũng là nam cao
    .v....v...

Mấy người như Đan Trường ,Lam Trường,Cao Thái Sơn ,Ưng Hoàng Phúc ,Akira Phan,Quang Dũng ,.v.v. đều là nam trung hết ..

======

Về chuyện phân giọng thì ko phải các bạn nghe thấy cao,cảm thấy cao thì đó là nam cao đâu nhé,nó còn tùy vào cách hát,rồi âm sắc giọng ...thứ 2 nữa là phải kiểm tra trên đàn thì mới chính xác đc,chứ các bạn ko học nhạc ,tai nghe cao độ ko chính xác nên khó nhận ra lắm ..

về lên cao thì như mình nói tùy dòng nhạc gì mà sẽ có những cách hát/tiêu chuẩn khác nhau ...vd bên thính phòng đã lên cao là phải lên nhẹ nhàng ,thoải mái ,ko đau rát họng ,ko căng thẳng gương mặt ,âm thanh phải sắc ,gọn tiếng...khẩu hình đẹp ...bên pop thì yêu cầu thấp hơn 1 chút ,âm thanh có thể hát mờ hơn,ko cần độ vang,ko cần cộng minh nhiều ..chủ yếu sao cho hát rõ ràng,có cảm xúc ...bên rock thì khác hẳn ,đc phép gào lên,rú lên ,hay căng cứng 1 chút ..tạo ra sự mạnh mẽ .v...v....

Ở trên là mình nói theo cách chung nhất,để người ko học nhạc cugnx hiểu đc,nên mấy bác mà có chuyên môn thì đừng chém nhé