BattleForge

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi luntit3, 6/11/08.

1. iMonster

iMonster T.E.T.Я.I.S

trời ạ, sao phải dài hơi mỏi cổ thế ông ơi

nói thẳng ra ông là ng lạc đề đầu tiên

Trích dẫn:
    Từ bài viết của lina_angel Xem bài
    ai thích chơi yugi sẽ thích cái này đó XD, tôi cũng thích chơi card game XD

là tui nói cái này, yu gi ko phải là RTS thế sao dám chắc ai khoái chơi card lại chơi trò này

cái ông Thach kia đi vòng vòng chơi lại vô phán thế kia. Trời ạ nói thế kia thì nói làm gì , gameplay khác nhau , nói kiểu ông vậy tui cũng nói lại , từ manga làm thành anime , visual novel làm thanh anime, rồi hầm bà lằng mấy thứ ấy làm hollywood movie hay chế thành game. hay truyện cổ tích làm thành game, film, cờ thú , cờ vây, cờ đủ cờ

Tóm lại trời ạ. tự dưng làm mình phải dài hơi mỏi cổ vì chuyện ko đâu, nếu muốn chứgn tỏ mình khôn mình giỏi mình triết đầy mình ..ôi xin hàng , đi mà chứng với ba má, bạn , bồ, vợ con gì gì .. tui thua ^^

p/s . hình như War Eagle của Frost hơi bị quá tay nhỉ, có ai thấy thế ko

2. kalex

kalex Mr & Ms Pac-Man

có người dư quá trời key, trong khi mình ko có cái nào. đời thật bất công :((....

3. Thachsanh

Thachsanh Dragon Quest

Lina_angle nói những ai thích chơi Yu-Gi-Oh thì cũng thích chơi game này thực ra cũng không phải là sai gì. Những ngươi nào thích chơi TCG như Magic sẽ cảm thấy cực kỳ quen thuộc ngay lập tức với hệ thống card setup và việc điều khiển tài nguyên theo dạng mana. Bạn cho rằng bạn Lina_angle là sai vì bạn chỉ nhìn nhận 1 phía từ góc độ RTS mà quên mất cái góc độ từ TCG. Điều này chứng tỏ bạn chưa hiểu được thế nào là TCG hay thế nào game chiến thuật, do đó tôi viết dài chút để giải thích cho bạn hiểu. Chẳng phải là có ý khoe khoang gì, chỉ thấy là bạn chưa nhận thấy được sự tương đồng giữa 2 dạng game này. Cách bạn nhìn nhận giữa TCG và thể loại game chiến thuật còn quá đơn giản. Đây không phải là sự khác nhau về game play. Đây chỉ là sự khác nhau về mặt hình thức biểu hiện bên ngoài mà thôi, về thực chất thi game play vẫn là giống nhau.

Ở đây viết thêm 1 chút xíu, dài chút, ai không muốn đọc thi thôi. :wink:

- Về sự khác biệt theo lượt và real time: Đây chỉ là khác biệt về mặt hình thức. Hãy nhìn lại những game chiến thuật như Disciple hay Heroes of Might and Magic, đây chẳng phải là theo lượt là gì? Trên thực tế real-time cũng chỉ là một biến dạng của theo lượt, không phải chờ người kia, vẫn có thể tiếp tục. Rất nhiều các game TCG đã thay đổi theo xu hướng này, nếu như bạn chơi một số version của Yu-Gi-Oh hay Magic thì sẽ thấy người chơi có một giới hạn về thời gian, nếu như trong một khoảng thời gian nhất định mà không đi thì sẽ bị mất lượt. Nếu như áp dụng những luật này thì thực tế ra theo lượt và real-time khác biệt chỉ là không đáng kể.

- Về việc làm gì có điểm mà trừ: Nên nhớ rằng trong TCG không chỉ có điểm trừ là điều kiện thắng duy nhất. Nên nhớ rằng nếu như đối thủ không thể xuất bài được nữa cũng là điều kiện thắng đúng không? Trong các game chiến thuật RTS cũng vậy, điều kiện thắng cũng được xác định tùy vào game chứ không phải lúc nào cũng cố định. Hoặc là tiêu diệt hết đối phương, hoặc là đánh sập một cứ điểm chính nào đó cũng có lượng máu nhất định. Nếu như bạn suy nghĩ kỹ lại thì các điêu kiện thắng của một game RTS và điều kiện thắng của Yu-Gi-Oh là rất tương tự.

-Khai thác tài nguyên là power+orb chứ không phải phong cách Yu-Gi-Oh: Đây cũng là một điểm mà mới nhìn tưởng là khác nhau nhưng đây chỉ là khác nhau về mặt hình thức mà thôi, nếu nhìn vào một game TCG như Yu-Gi-Oh thì hơi khó thấy nhưng nhìn vào một game như Magic the Gathering là sẽ thấy sự giống nhau ngay, Magic the Gathering thay vì Orb thì dùng mana, có 5 loại mana khác nhau chia ra làm 5 màu: Red, Blue, Green, White, Black tương ứng với Fire, Frost, Nature, Life and Death. Các quân bài sử dụng các loại mana tương ứng. Do đó tôi thấy game BattleForge này chịu ảnh hưởng của Magic the Gathering nhiều hơn cả. Tuy nhiên Yu-Gi-Oh cũng là một game được xây dựng từ Magic mà ra, chỉ là thay vì sử dụng mana thi sử dụng hệ thống tribute.

4. iMonster

iMonster T.E.T.Я.I.S

ủa bó tay, tui có ghi chữ rằng là cha kia sai??????

còn ngữ " cũng ko phải" thế có dc hiểu là 100% hông dạ :whew:

phù phù khổ thật .

Thế quy vào phạm trù " quan điểm " nha đồng chí :)).. vậy thì cứ kệ đi ai thích cái gì thì kệ ng ta. Lina nói gì thì Lina nói, tui nói gì thì tui nói

Vâng ạ, thằng trắng cũng như thằng đen, cơ bản là cũng có máu đỏ xương trắng, chẳng qua gene quy định sắc tố da nó khác nhau nhưng dù sao vẫn cứ là human :))

lol mệt thiệt .gamelay khác nhau nên mới có tên khác nhau, người da trắng khác da đen nên cũng ko ai gọi thằng trắng là đen, nhưng thật ra chúng cũng chỉ là human cả thôi ..

con cá với con bò, con cá sống dưới nước, con bò sống trên cạn.
    1 con hít õy trực tiếp qua phổi, 1 con mang lọc oxy trong nước
    Chúng đều là động vật, no thì sống, đói thì chết và đều bị làm thịt =))
    Vâng và chúng có cùng nguồn gốc từ từ từ xa xa xa lắm lắm lắm.. sinh vật đơn bào lol

????????????? đấy tui chỉ theo ý của ông Thach nói lại , rốt cuộc tui cũng ko hiểu ý ổng là sao ??? ổng muốn nói gì dạ. Thật sự chả hiểu cái chi. Nói thế có hơi thừa ko 1+1=2 tui cũng chả cãi nổi 1+1 khác 2

5. Thachsanh

Thachsanh Dragon Quest

Cùn quá.

Những cái liên quan xa xa như thế thi nói làm gì? Đây là 2 thể loại game có thể nói là trực tiếp liên quan đến nhau, phát triển trực tiếp liên quan làm sao có thể nói theo kiểu xa xa được.

Chứ còn cãi cùn theo kiểu này thì cái gì mà chẳng bảo là khác nhau được?

6. iMonster

iMonster T.E.T.Я.I.S

ủa thế ai vớ vẩn trước, chừng nào tui bảo nó ko LIÊN QUAN đến nhau hãy cãi nhá . Thế dẹp hết RTS hay turn base đi, hay card đi . gọi bằng " game card <=> stragedy của quý ngài cáu kỉnh" =))

bạn nào thich Yugi thích luôn game này thì cứ chơi, bạn nào ko thích thì cũng ko cần chơi . Mà ng ta cũng chỉ đơn thuần là thích hay ko, chả rỗi hơi suy nghĩ dài dòng làm gì

Thôi xuống đi cha, để ng ta còn bàn game, choáng chỗ loãng topic quá. VN máy giờ òi ta 10h phải ko, vậy lo làm đi, Sếp ko trả tiền cho tán dóc thế này đâu

Edit lại tí : hiều òi hiểu òi . cái này là suy diễn thái quá. từ 1 câu nhỏ xíu suy ra là tui nói nó KO LIÊN QUAN, rằng là sai đủ thứ rồi từ đó mà show off
    Vâng ạ, biết rồi khổ lắm nói mãi anh ạ :)) RTS và turn base hay tá lả game khác nó có liên quan đến nhau ạ
    Nhưng thích RTS ko có nghĩa là 100% thích luôn turn base hay card vì nó có liên quan ạ.
    Quan điểm nhá ;))

7. romolus82

romolus82 Mr & Ms Pac-Man

Sặc máu, thằng cha này bị bóc mẽ thì nói cùn vãi lúa:devil:
    Phải biết rằng ở Vn giờ là 10h sáng nhưng mà sáng chủ nhật, và biết rằng TS ko phải ở VN mà đang ở Somali:devil:

8. Thachsanh

Thachsanh Dragon Quest

Đúng là cùn kinh.

Theo như tôi thấy Battleforge sẽ thu hút những người chơi TCG nhiều hơn là những người chơi RTS. Những người thích chơi RTS theo kiểu truyền thống sẽ có khi rất ghét Battleforge nữa là khác.

Lý do tại sao, game play căn bản của một TCG là không hoàn toàn balance. Cái phần collect và deck building của game đóng một vai trò rất rất quan trọng và cũng là một trong những lý do quan trọng nhất mà ngươi ta yêu thích những game TCG như vậy.

Đối với 1 game RTS, người chơi thường chú trọng vào balance của game nhiều, chuyên tâm vào việc resource management là chính còn mọi thứ khác như unit là lúc nào cũng như nhau và không thay đổi và hoàn toàn có thể biết trước được đối phương sẽ có những gì.

Khi có yếu tố TCG vào 1 game như Battleforge thế này thì hoàn toàn chuẩn bị tinh thần nếu như đối phương bỏ thơi gian công sức ra collect nhiều hơn mình thì chắc chắn sẽ có những quân khủng mà mình hầu như bó tay. Trong một game có tính TCG như thế này, phải chuẩn bị tinh thần là rất có thể đối phương sẽ có những unit còn kinh hơn mà khi sử dụng là có thể WTF PWN ngay lập tức. Đây là game play cơ bản của TCG. Nếu như không có powerful deck thì gần như là không có một cơ hội nào để chiến thắng cả. Người chơi mới với những starter deck không có cách gì có thể chiến lại những người chơi lâu với những deck được collect từ lâu và được build 1 cách đặc biệt cả.

Cái điểm hay, cũng là điểm hấp dẫn nhất của game có mang tính TCG là người chơi gần như hoàn toàn không biết được rằng đối phương sẽ có những gì. Tính ngẫu nhiên và sự chuẩn bị trong deck building mang tính sống còn. Nếu như một người chơi RTS chỉ cần biết được phe đối phương chơi quân nào là có thể biết ngay được là đối phương có thể có những unit gì rôi có những phương pháp nào để đối phó, thì trong TCG hoàn toàn có thể là đối phương có vũ khí bí mật, giấu chỉ đến những phút quyết định mới tung ra đảo lộn hết tình thế.

9. iMonster

iMonster T.E.T.Я.I.S

ô chết chết, tớ sorry , tớ quên khuấy đi mất là VN lại là CN hô hô hô :'>

còn ông muốn nói gì thì nói kệ , hổng quan tâm, thích sĩ hảo hả, coi chừng hao mỡ :p

ừ tớ cứ thế tớ cóc có nói " ko liên quan" nhưng mà thôi bạn Sanh bảo tớ có nói thì thôi tớ nhận ạ :'>

Tớ cóc có nói "bạn Lina sai" nhưng thôi bạn Sanh bảo tớ có nói thì tớ nhận ạ :'>

Tớ chỉ nói là thích yugi sao chắc thích trò này thôi ạ
    và tớ chỉ nói RTS nó cứ khác turn base với card ạ. tớ cóc thích yugi nhưng tớ có vẻ chịu cái này ạ ,nó có liên quan thì cũng kệ ạ :'>

Tóm lại, tớ là 1 thằng đần, dở hơi, tớ xin nhận sai, xin chịu để bà con vô ném đá bợp tai ạ, vì đã làm loãng topic và phát biểu ngu học ạ. Tớ xin nhường sân khấu cho thầy trò Cáu Kỉnh ạ. Tớ ko dám ý kiến gì nữa ạ

Tuy nhiên bạn Sanh ko chú ý gì hết, bạn Sanh ko trả lời cái tớ nói, mà cứ chăm chăm phân tích mối liên quan của 2 thứ kia, thay kệ tớ kêu gào Sanh ơi Sanh ơi, công chúa chỗ này nè, kệ con Điểu kia đi mà bạn Sanh ứ nghe ;))
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Ái da, tớ chưa có bảo game này tính chiến thuật cao hay dở hơn game khác nha, bạn Sanh đừng chụp mũ tớ

Sanh: cái này tư duy nhiều hơn nè, sử dụng não nhiều hơn nè , mày nghe rõ chưa mà sao mày dám cãi " là nó ngu hơn"
    Tớ: dạ dạ , em đã nói gì đâu mà sao anh đã quát ạ
    Thế còn cái em nói đó anh, thích hay ko thích sao anh im ru
    Sanh: nói cùn quá mày, tao bảo 2 cái nó liên quan đến nhau, hỗ trợ nhau bla bla bla
    Tớ: thì em đã nói nó ko dính đến nhau đâu mà sao anh cứ nói mãi thế
    Sanh: kệ mày, mày càng nói càng cùn thật là ngu hết thuốc chữa
    Tớ: nhưng em thích RTS ko thích card ạ
    bla bla còn tiếp diễn dài

Kết: mèo với chuột,mèo ko thèm nghe chuột( tớ tự nhận chuột ạ) mặc sức mèo méo mẽo meo meo. Chuột thì ứ ứ sao bác chụp mũ bắt chuột em nhận hoài chít chít chù.. chả ai hiểu ai, nên rốt cuộc thế này, chỉ có còn gián đi ngay qua thấy con mèo to xác nên ăn theo ngồi rung râu hì hì cái bị ng đi qua đập cái bốp dẹp lép =)). chuột sợ quá chạy vào hang, mèo lại ngông nghênh đi rình cá rán =))

10. Thachsanh

Thachsanh Dragon Quest

Heheh, nó khác thì chẳng thấy đâu, nó giống thì lại giống ở cái kinh dị nhất là game play về căn bản là không có balance. =))

Hầu hết những game RTS đều không có thay đổi về unit nhiều, chỉ balance 1 lần, cân bằng rồi là được. Trong khi card game thì card nó ra liên tục, game ngày hôm nay so với game ngày mai có thể hoàn toàn chẳng giống nhau 1 chút nào. Người nào nhiều tiền hơn, mua được card xin chắc chắn sẽ thắng. Người nào thích chơi free thì lẹt đẹt với những quân bèo bọt.

Heheh, chơi RTS giỏi giang đến mấy, vô đich WAR 3, Star gì gì đó, vào đây ta mua cho 1 cái WTF PWN card trong cái Ultimate Card Pack of Doom là óanh cho chạy mất dép ngay :D

11. iMonster

iMonster T.E.T.Я.I.S

Ủa, sao nói hoài hổng hiểu, thế ông muốn cãi cái gì, tui phải nói lại lần 3 hả, là tui cóc có nói mấy cái ông chụp mũ là tui nói. Nói nói hồi cái chửi tui cùn ?!!
    Cái nói thêm lần này, chê RTS khen card.

Trời, thì kệ nhà ông chứ, sao giống topic "trinh tiết" dạ. ông thích gái trinh kệ ông chứ, quan điểm của mình sao cứ ép ng ta theo ???

12. lina_angel

lina_angel Alone In The Dark Darkness... Lão Làng GVN

hình như bạn này ko biết bác TS là ai , mấy cái vấn đề tranh cãi về game này bạn ko đủ kiến thức để cãi với bác ấy đâu ...

ps : IN The End ( LKB ) :))

13. xXTeenTitanXx

xXTeenTitanXx Persian Prince GameOver

To iMonster :
    Ngắn gọn nhưng hàm xúc :D

14.  Sinbad

Sinbad Youtube Master Race

Ăn nói cẩn thận nhé X(   

15. iMonster

iMonster T.E.T.Я.I.S

ngáp ngáp . ngủ khuya òi , kệ, quen òi :)), ignore list, xong, bài cụt ngủn, chuẩn bị chém lol
    p/s ; ai thích sĩ hảo , mời lol :))

16. Vjnc3ntjn3

Vjnc3ntjn3 Youtube Master Race

Ôi có người giả danh SMOD Sinbad thì phải, bác nào gan vậy nhỉ. :o:o:o

17. 11-11-88

11-11-88 Donkey Kong

Trong luật có cấm đặt tên như nào đâu 8-}
    Người ta thích đặt là sinbad thì có làm sao ,chỉ cần không bậy quá là được :))

18. Devil_kid

Devil_kid C O N T R A ✡ Shine Wizard ✡ Lão Làng GVN

được thế thì tý mình đặt nick HSV cho máu;;).

19. luntit3

luntit3 Mario & Luigi

Nhìn chung game ko đặt nặng vấn đề tài nguyên mà tập trung vào việc dàn quân ^^ .

20. ali33va40cogai

ali33va40cogai C O N T R A

game này sao hôm nay ko log vào được vậy?
    báo connection erro hoài,
    hay nó có ban IP vn ko nhỉ, ai chơi được chỉ cách log gin vào với
    mình có cd key , down client và up patch xong hết rồi