Bộ trưởng bộ Giáo Dục nói chuyện Kinh Tế với sinh viên Ngoại Giao

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi dice, 14/12/09.

1. consoilangthang

consoilangthang các sếp cho em title ✡ Shine Wizard ✡ Lão Làng GVN

^Ông nói gà bà nói vịt , nhưng SGK tất nhiên là phải có giải chứ.

2. Bít búp

Bít búp Donkey Kong

Cậu tìm được bài giải nào trong cuốn sách giáo khoa thì đưa ra cho tớ xem =)
    Còn sách BT thì có giải nhưng cũng nhiều bài bị bỏ qua + chỉ cho đáp số :|

3. consoilangthang

^SGK nao cũng có cách giải chi có điều nó ko Mi ăn liền thôi cậu ạ :)).Nếu SGK nó ko có cách giải thì cấn wai ji` phải mua SGK để đi học =))

4. Bít búp

Bít búp Donkey Kong

Đang nói là bài giải, còn cách làm thì đương nhiên phải có :|
    Mà 1 số môn + dạng bài tập nó còn ko nêu cách làm phải tự mài mò cơ mà :))

5. consoilangthang

Thì nó cũng toàn kiến trức trong SGK còn ji` , bài giải thì chẳng qua cũng đc người khác tìm tòi trong SGK động não tư duy rồi ghi ra còn ta hưởng thành quả ;))
    Có mò đi đâu cũng trong sách mà ra , còn mò ntn để đến nơi thì phụ thuộc vào bản thân ;))

6. _GUV_

_GUV_ The Warrior of Light Lão Làng GVN

^ SGK là một chuyện, còn phải có thầy cô hướng dẫn nữa thì mới làm được bài.

Nói thật hồi cấp 3 mình đọc sách mấy môn Toán, Lý, Hoá, Sinh chả hiểu gì mấy, toàn đợi đến tiết nghe thầy cô giáo giảng thì mới hiểu được một phần. Những phần còn lại thì phải dần dần hoàn thiện khi làm các bài tập về sau (và cả đi học thêm nữa). Thậm chí có phần mãi vẫn ko hiểu nổi :-s đành cầu trời cho thi ĐH ko ra vào đấy ;))

Mấy bạn đỗ thủ khoa thỉnh thoảng cứ chém gió: "Em chủ yếu tự học, em chỉ học trong sách giáo khoa,..." . Tớ chả tin lắm đâu :P

7. consoilangthang

^Uh tất nhiên giáo viên là người thắp đuốc dẫn lối rồi chứ mò mà ko có đèn thì biết bao h cho ra :)), còn vụ SGK cậu ko thấy nó tái bản hoài ah`;)) , cơ bản Bản Đồ mà đã xấu mà còn thay đổi liên tục dễ khiến GV và học sinh đã khó đi mà còn dễ lạc đường :)).
    Mấy bạn vật chất đầy đủ thì chém gió cho no oai , chứ những bạn ở quê tiền mua sách còn khó mà đổ thủ khoa còn cân khiêm tốn làm ji` nữa :))

8. .Rukia.

.Rukia. Mr & Ms Pac-Man

Học ĐH rồi tớ mới biết thế nào là thầy cô "thắp đuốc dẫn lối " b-(

9. quocviet0908

quocviet0908 🍁 Thu Thơ Thẩn 🍁 ⚔️ Dragon Knight ⚔️ CHAMPION Lão Làng GVN

Cái này mình hoàn toàn không đồng ý, dân trí của 1 nước không thể đa số dừng lại hết ở cái cấp 1 (hồi nhỏ mình đã tưởng thế).
    Với lại, mình đã từng được biết các chuyên gia giáo dục ở nước ngoài họp 1 quốc gia muốn phát triển (đang nói về mặt giáo dục) thì phải đầu tư phát triển nhiều trg nào? Rất nhiều người bảo cần nhiều trg ĐH, nhưng rồi rút cục đc kết luận bởi 1 câu mà ai cũng bất ngờ: Phải cần rất nhiều trg phổ thông.

10. FlyinDance

FlyinDance Donkey Kong Lão Làng GVN

Đừng có nghĩ học hết cấp 3 mà ko để làm gì. Chính xác ra đời, ứng dụng (cọng trừ nhân chia chính tả) thì chỉ cần ngang cấp I thôi. Nhưng việc học (toán lý hóa văn) cho dù nó ko hề được ứng dụng, nhưng nó sẽ cho bạn TƯ DUY.

Nói thẳng là, mình lên ĐH, sau mấy năm học ĐH thấy những bạn ko đậu ĐH có cách suy nghĩ khác hẳn so với mình. Bạn mình chơi, bạn thân là toàn có trình độ ngang ĐH. Hầu hết con gái ko đậu ĐH, nói thật là thấy cứ sao sao á (ví dụ như ù lì hơn, chậm chạp hơn). Những cô bạn gái ĐH mình quen, đều có tính cách rất hay, cách suy nghĩ về XH, cuộc sống, gia đình đều rất thú vị, rất mới mẻ và đáng yêu.

11. temuzin88

temuzin88 Mr & Ms Pac-Man

từ khi bác Nhân lên thì mình chưa thấy thay đổi gì đáng kể, mà chỉ thấy hình như mấy thằng lóc nhóc lớp 1 lớp 2 h` đi học thêm ngày càng nhìu nhỉ, :-?? . Ở gần nhà tối nào cũng có 2 30 đứa lớp 1 lớp 2 được phụ huynh đưa tới nhà cô giáo dạy học :-S

12. hoahongtinhyeu

hoahongtinhyeu Cơn Gió Lạ-Mãi Bên Em

^ Cũng không hẳn bạn à ,thường thì những người không đậu ĐH thì bắt đầu kiếm sống,tiền sớm hơn chúng ta .Bạn mình thì một số không thể vào ĐH đã làm ở các cty ,xí nghiệp làm công nhân bình thường thôi . Vẫn vui tươi ,hồn nhiên và hiểu chuyện đó nhưng dường như gánh nặng cơm áo ,gạo tiền đè lên họ sớm quá khiến cho đôi lần nói chuyện với họ mà có cảm giác như họ trưởng thành hơn mình nhiều lắm . Mình cũng đi học,đi làm thêm không thể nói là không biết gì về gánh nặng của họ .

13. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

mình không biết nó học kiểu gì trong SGK mà đỗ thủ khoa
    chứ mình nói thật, cô mình luyện thi 2 3 chục năm, nói thẳng rằng, học SGK chỉ đủ đỗ tốt nghiệp, mà sách nâng cao cho học sinh phân ban nhé. Còn đại học phải cao hơn 1 bậc nữa. Mấy cái dạng bài thi ĐH phải dc luyện còn ko thì chỉ có ngáp vì sách nó có chia dạng ra đâu. Bài tập nó cho vào cái dạng đấy thì có nhưng phần lý thuyết thì ko cho
    Vậy nên lúc trước khi thi cô mình bảo là yên tâm ko phải lo bọn tỉnh lắm =)) mà lo bọn thành phố đi luyện thi mờ mắt hơn. Còn các bạn thủ khoa, chắc chắn nó học giỏi nên thầy cô nó cho mượn sách về mà tự học, ko có tiền mua thì có sách mượn, có khi còn đỡ khùng hơn ở TP tự mua sách mà sách thì cả đống chả biết chọn

14. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Cái này cũng có phần do môi trường tiếp xúc của cậu còn giới hạn một chút , có thể cậu đúng về một số bạn như vậy khi không đi học ĐH chẳng hạn nhưng điều đó không hoàn toàn :D

15. Monkey.D.Dragon

Monkey.D.Dragon Mario & Luigi Lão Làng GVN

Cái vụ học hết cấp 2-3, chưa cần nói ra đời có ứng dụng được gì hay ko, hằng ngày mình đến lớp học, dù học ít hay nhiều mình cũng phải động não + giao tiếp với bạn bè xung quanh. Trong suốt 7 năm như vậy nó giúp khả năng tư duy của mình phát triển.
    Theo 1 nghiên cứu khoa học thì số năm đi học tỉ lệ với chỉ số IQ.
    Nếu học hết cấp 1 rồi suốt ngày ở nhà ăn, ngủ, sản xuất ,đái, xem TV, chơi thể thao... thì não nó phát triển thế nào được.

16. rekkhan

rekkhan Dragon Quest

ở nhà ngồi không chém gió cũng tăng IQ đấy chứ :">

17. brain10master

brain10master Fire in the hole!

Càng học ĐH thì mới càng thấm thía câu " Ko thầy đố mày làm nên " .
    Kể cả sách có giải , đọc và làm theo cũng chả thể nào đỡ được ngay . Ông thày mà ko giải mẫu và giải thích cho 1 bài thì có đọc trăm sách cũng lơ mơ thôi .
    Ngay cả làm đồ án còn phải nhờ thày chỉ lên chỉ xuống , tui chưa thấy thằng nào chỉ cầm cái đề tài mà kêu là tự làm được hết cả .

18. D105

D105 T.E.T.Я.I.S

hix, đang làm đồ án ngành mà cả tháng ko gặp được ông thầy hướng dẫn, lúc nào cũng bận, gọi điện nói chưa được vài câu đã cúp cái rụp. Hàng tuần ổng hẹn gặp 2 ngày mà lần nào cũng chả thấy. Toàn thầy bận, thầy công tác,... tự tìm hiểu.:((
    Mà cũng hên hơn thằng bạn, thầy hướng dẫn của nó đi công tác mấy tháng chưa về, chả biết làm gì luôn.:))

19. [Phong Vân]

[Phong Vân] Mr & Ms Pac-Man

Đọc comment ở đây mới thấy nhiều bạn còn ngây thơ quá :))

20. sweetsin

sweetsin The Warrior of Light Lão Làng GVN

^
    ^
    Học lớp toán bên này chỉ đi hoc có 1/2 thời gian, còn lại toàn tự ngồi ở nhà nghiên cứu cuốn sách rồi tự nghiệm ra. Vào lớp gần như chỉ là xem bà cô giải các VD để hiểu thêm. Sách bên này khác với sách VN nhiều =))
    ---------
    Xin liệt kê 1 số môn mà tôi xem là vớ vẩn, dốt nát và ko cần thiết fai nhồi sọ HS từ bé đến lớn :
    - Triết học các thể loại.
    - Sinh học cho những thằng ko ý định làm bsi~. Trong khi cái quan trọng trong sinh học thường thức là GD giớ tính thì 12 năm chả dc học 1 fut nào =))
    - KT nông nghiệp / công nghiệp cho những đứa ko quan tâm. Vâng, em chả cần biết cách chiết nhánh chiết cành rồi cũng chả cần biết cách' làm ruộng đâu =)) , em cũng chả quan tâm làm sao để mài 1 cục sắt thành 1 con dao =))
    - Lý / Hóa cho những đứa ko chuyên ngành.
    - Văn học kiểu học thuộc lòng thơ + bài giảng rồi vào chép y hết 100 bài như 1 khi làm kiểm tra.
    ----------
    Muốn đào tạo cơ bản tốt chỉ cần dạy những thứ sau đây :
    - Toán, bất cứ cái gì cũng cần toán. Nhưng ko cần dạy đến cái mức tính như thần, sin cos hàm số tích fan từa lưa làm gì khi nhiều đưa đi làm ko bao h xài đến. Vừa tốn t/g vừa tốn tiền
    - Địa lý / lịch sử : dân ta fai biết sử ta. ( nếu mà ko biết thì tra google =)) )
    - Văn học : nhưng là dạy cách viết đúng chính tả, cách viết 1 bài paht1 biểu suy nghĩ và tư duy 1 cách hoàn chỉnh, câu cú gọn gàng xúc tích. Ko fai là ngồi học thuộc lòng ông A bà B sinh ngày/thang/năm mất ngày/tháng/năm. rất vớ vẩn và vô bổ. So sánh với nc ngoài thì ta fai chia rõ ràng literature và English. 2 môn hoàn toàn khác biệt. VN thì gộp chung.
    - KHoa học thường thức chung : VD ko dc trộn nc với axit để uống, muối nó mặn và dường nó ngọt. Ko cần thiết dạy các công thức hóa học nhăng nhít vô cơ hữu cơ vớ vẩn cho 1 thằng mà nó xác định là nó làm lập trình viên máy tính =))