Bộ trưởng bộ Giáo Dục nói chuyện Kinh Tế với sinh viên Ngoại Giao

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi dice, 14/12/09.

1. \m/

\m/ Mr & Ms Pac-Man

Đã tự lo cho bản thân được chưa mà đã kịp lo cho XH, lo cho nền giáo dục nước nhà hộ Nhân đại ca rồi thê :-??

2. sweetsin

sweetsin The Warrior of Light Lão Làng GVN

Thế thì hỏi xem cấp 3 nó có dạy siu nhân ko nhé =)) , đã ở nc ngoài so sánh cách dạy của 2 đất nc mà còn ko hiểu ra thì đúng là tốn cơm áo gạo tiền ra nc ngoài quá =))
    Mà vừa đọc cái vụ mua bán vé seagame. Chêm 1 câu. Cấp 1-2-3 dạy hs làm người, mà người con chưa ra người, đòi dạy siêu nhân ;)) . Cái quan trọng là ý thức thì ko dạy,. Mà fai thôi, dành t/g nhồi sọ những thứ cao siêu quá nên quên đi những cái cơ bản nhất thì thế nào dc =))

3. --s0ul--

--s0ul-- Mario & Luigi

Mình thấy học cấp 3 có sao đâu mà các bác chửi ghê thế :-<
    Ít nhất là thời mình còn đi học thì thấy vậy, chả ai kêu ca gì.

4. HD5890

HD5890 Dragon Quest

nước ngoài nó dạy đạo đức nhiều hơn VN hở bạn.Sao mĩ bạo lực nhiều thế=))=))=))

5. sasha

sasha T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Vậy bác trình gì mà nhận xét PTT Nguyễn Thiện Nhân là người có tài và có tâm? Bác chứng minh ông ấy có tài và có tâm đi.

Khi nhìn nhận 1 vấn đề, bạn phải có thông tin và óc phân tích, dừng đưa ra nhận xét võ đoán và cảm tính như vậyi

6. \m/

\m/ Mr & Ms Pac-Man

^ ngồi lên được cái ghế đó đối với mình là rất tài rồi
    Còn tâm thì ai mà chẳng có :-??

7. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

"Mình" học cấp 3 toàn trốn học đi chơi nên ko hiểu bài, giờ quạy lại "mình" chửi nó là nhồi nhét cho bõ tức ấy mà =))

8. hanhito

hanhito The Warrior of Light

có tí kiến thức phổ thông mà cũng gọi là "kiến thức siêu nhân" à =))
    thì nói với chúng nó á, nói với anh làm gì hả cưng =))

9. sweetsin

Nên cái gọi là phổ thông của Vn nó quá cao so với cái gọi là phổ thông của nc ngoài ;))
    Ko hiểu à. Cái chính là giảm cái khái niệm "phổ thông" đó lại cái =))
    Học lớp 12 ở Vn xong sang Mỹ học DH thì gần như toán lý gì biết sạch =)), tức là phổ thông VN nó = DH Mỹ đấy, ghê ko =)) . Dân VN sang Mỹ giỏi, uh vì nó dc học hết rồi thôi. Chứ trình ứng phó + tư duy + nghiên cứu thì ko dám nhận là hơn nó đâu. Có bao nhiêu nhà khoa học là ng Vn, bao nhiêu là ng Mỹ? Và có bao nhiêu khoa học gia VN đã từng là nạn nhân của "chương trình phổ thông Vn" =))
    ----------
    Mỹ nó có dạy đạo đức ko thì ko biết nhưng sao dân của nó biết xếp hàng, đứng chờ, ko đái đường xả rác bừa bãi thế ;)) . Mấy cái đó ko fai là nền GD ra thì trên trời nó rơi xuống chăng ;;) . Hay có 1 thứ khác ko liên quan đến GD nó dạy cái đó =)) , vớ vẩn nhỉ =)) . Mà Mỹ chắc gì đã bạo lực hơn Vn :-" , hs đánh nhau xé áo xé quần gì đấy :-"

10. blackmage324

blackmage324 Mr & Ms Pac-Man

tớ có đọc qua bài báo viết về bài giảng của Bác Phó Thủ tướng, tớ chỉ giám nói 1 câu ngu ý thế này. Bác ấy nói Mỹ không nhận thức được khủng hoảng kinh tế sẽ xảy ra, nếu tớ không lầm hơn 80% học thuyết về kinh tế được tạo ra bởi người Mỹ, vậy thì phải chăng họ quá ngốc hoặc quá bị động mà không biết khủng hoảng có thể xảy ra :D?

11. sweetsin

Nobel Kinh tế là của ng Mỹ thật. Năm nay là của Paul Krugman.
    Nhưng khủng hoảng nó ko fai là 1 thứ có thể ngăn chặn dc. Lịch sử Mỹ ko fai mới trải qua 1 cuộc khủng hoảng. Hiện tại còn chưa = dc the Great Depression.
    Và khủng hoảng là toàn cầu, ko fai của riêng 1 quốc gia nào. Như Vn thì tiền mất giá liên tục đó thôi. Trình độ của 1 nc nên xem xét khả năng đối phó và phục hồi hơn là ngăn chặn. Vì đó h chả thấy ai ngăn chặn dc gì cả.

12. Catnarok

Catnarok Cat of high place

@Sweetsin: bài viết lúc đầu cậu nói là vứt hết toán , lý , hóa , sinh từ hồi bé đến lớn cho những em ko cùng ngành, chứ có đả động gì đến nhiều với chả ít đâu. Và như tôi đã nói, tất cả những môn ấy đều cần thiết, nước nào cũng dạy cả, ko riêng gì VN, chỉ có điều cách dạy khác nhau, thì sai chỗ nào? Phổ thông Mỹ ko dạy toán lý hóa sinh và kỹ thuật? Đùa à?

13. sweetsin

Muốn đào tạo cơ bản tốt chỉ cần dạy những thứ sau đây :
    - Toán, bất cứ cái gì cũng cần toán. Nhưng ko cần dạy đến cái mức tính như thần, sin cos hàm số tích fan từa lưa làm gì khi nhiều đưa đi làm ko bao h xài đến. Vừa tốn t/g vừa tốn tiền
    - Địa lý / lịch sử : dân ta fai biết sử ta. ( nếu mà ko biết thì tra google )
    - Văn học : nhưng là dạy cách viết đúng chính tả, cách viết 1 bài paht1 biểu suy nghĩ và tư duy 1 cách hoàn chỉnh, câu cú gọn gàng xúc tích. Ko fai là ngồi học thuộc lòng ông A bà B sinh ngày/thang/năm mất ngày/tháng/năm. rất vớ vẩn và vô bổ. So sánh với nc ngoài thì ta fai chia rõ ràng literature và English. 2 môn hoàn toàn khác biệt. VN thì gộp chung.
    - KHoa học thường thức chung : VD ko dc trộn nc với axit để uống, muối nó mặn và dường nó ngọt. Ko cần thiết dạy các công thức hóa học nhăng nhít vô cơ hữu cơ vớ vẩn cho 1 thằng mà nó xác định là nó làm lập trình viên máy tính

^ bài đầu tiên rõ ràng viết như vậy. Ko đọc hết chăng ?
    Phổ thông mỹ nó gom lý hóa lại làm 1 môn science và dạy những thí nghiệm + cách tư duy. Thực tế Lý hay Hóa là college mới dạy. Ai đọc qua cuốn GED dành cho ng lớn học phổ thông thì sẽ hiểu! Và muốn dc công nhận có trình độ cấp 3 ( tương dương = cấp 3) thì ko cần gì hết, chỉ cần đậu bài test GED này ! Nó có giá trị tương đương khi xin vào DH
    Và minh chứng cụ thể là đây.
    - Lớp 12 học xong cực ngu Hóa ( ko hiểu gì hết )
    - Sang Mỹ thi vào DH ko hề có Hóa. Có toán + văn + science và ko cần biết các công thức phức tạp gì hết.
    - Học chuyện ngành là ko hề tồn tại Hóa luôn.
    ---> từ h đến lúc tốt nghiệp là sẽ ko biết cái gì là HÓA =))

14. Catnarok

Sao cắt bỏ nhiều câu quan trọng thế?

lol @ "vớ vẩn & dốt nát và ko cần thiết", lắc đầu là lắc đầu cái đấy

Gom toán lý hóa làm 1 môn science? Có lộn ko vậy? Nó thuộc 1 group science thì có thể có ( học sinh tự chọn môn trong group để hoàn thành cái graduation requirement của mình), nhưng làm 1 môn học thì đừng giỡn. Em gái tôi vừa tốt nghiệp cấp 3 bên này xong, nó có học AP Calculus, Chem với Bio đấy, cần tôi lôi nó vào hỏi chuyện ko? Đừng quên SAT II có lý hóa sinh đấy nhé. Tuy là để học sinh tự chọn nhưng như thế là đập tan dc cái 'môn science' của cậu rồi.

15. lightdevil

lightdevil Space Marine Doomguy

đâu ra vụ này thế O.o.
    Mà lại còn nhắc đến GED, uh thì giá trị tương đương khi vào đại học, chỉ ko biết là vào đại học kiểu gì thôi.

16. sweetsin

Thế thì ông fai hỏi rõ là nó học để lấy credit cho DH luôn chưa hay chỉ dừng lại ở việc lấy bằng cấp 3 :P
    Vì đa fan hs cấp 3 ở Mỹ luôn chọn học trước vài credit quan trọng cho DH. Việc đó ko có gì lạ cả. Khẳng định cái bằng cấp 3 nó chỉ cần trình tương dương GED ^^
    Cái tôi đang nói ở đây là thường thức phổ thông. Tức là những thứ cơ bản mà ai cũng cần biết ( tốt nghiệp cấp 3 ). Những thứ đó thì chỉ cần những kiến thức cơ bản trong GED là có thể vào DH học, và cái bằng DH ra cũng khác gì ai :) .
    Ko ít ng Việt, nhất là ng có tuổi, sang Mỹ. ko biết gì hết, ko hề học cấp 3, họ chỉ cần cố gắng ESL + GED xong là có thể đường đường chánh chánh vào cổng DH. Và tốt nghiệp thì vẫn dc kính trọng như ai. Bản thân tôi thi vào DH là thi Toán + Văn + Science đây. Có sao ko :-/ vì tôi ko dịch = cấp 3 + ko mang theo. Nói thêm là Calculus là 1 credit 4h mà chuyên ngành tôi đang học cần theo. Tức là nếu c3 nó đã lấy lớp đó rồi thì khi học DH nó ko cần lấy nữa. Hiển nhiên là nó có dc ghi 4h đó! Tương tự cho ngay cả đại số thông thường hay lượng giác. Tôi học computer science, lớp lượng giác tôi lấy ngày đầu tiên nó dạy tìm sin cos làm sao từ tam giác vuông đấy !
    Những thứ cao siêu là rất vớ vẩn cho cái dc gọi là phổ thông, vì nó ko dc dùng đến và ko giúp ích gì cho học sinh về lâu dài, hiểu ko? Chỉ mất t/g công sức của 1 đứa hs thôi + làm nó khủng hoảng môn học. Chính vì quá nhiều môn, thuộc lòng có, vớ vẩn có, ko cần thiết có mà hs VN bây h cứ 1 ngày chạy 3 show, sáng trưa và tối, cắm đầu học lấy học để ! <--- điều này có ai dám cãi, c/t ở Vn quá nặng có gì là lạ? Nếu cái gì cũng "Rất là hợp lý" thì làm gì bị chê là nặng? Làm gì mà GD VN nó ko tiến bộ dc để ai cũng fai ra nc ngoài để học?

17. Light Knight

Light Knight The Warrior of Light

dạy làm gì khi ở phổ thông đã học hết mẹ nó rồi :-??
    có chăng chỉ thêm được tí phân tích "đường lối" của Đảng thì mấy món Triết hay KTCT từ năm 1 năm 2 đã nói bã ra rồi, đến năm 3 lại học LSĐ
    dạy nhiều hơn hay ko thì tớ ko biết vì tớ ko có đi du học
    nhưng bạn kêu mẽo nó bạo lực hơn vn thì nhầm rồi đó [-X

18. Catnarok

Cậu viết rất lang man dài dòng, thực sự rất khó để hiểu ý cậu muốn nói ở đây là gì.
    Không biết bằng đại học ở đây cậu muốn nói là bằng đại học như thế nào. Nhưng trường tôi đang học 1 năm tốn hơn $50k. 4 năm là $200k. Tôi ko tin là nó ko có giá trị. Và số liệu thống kê về lương bổng và trình độ của những người TN cấp 3 và TN đại học nó khác nhau như thế nào đồng ý với ý kiến của tôi. Có thể những người chỉ TN cấp 3 sẽ kiếm dc nhiều tiền hơn người có bằng DH. Nhưng họ phải có thiên bẩm hoặc nỗ lực hơn người học DH rất nhiều. Tóm lại 1 câu là bằng DH Mỹ ko hề vô giá trị như bằng DH VN.
    Dĩ nhiên là còn phải tùy trường DH.

Và nhân tiện cậu lấy ví dụ toán, nói thẳng luôn, ko biết cậu học trường gì, và toán lý hóa bên trường cậu dạy thế nào, nhưng tớ thấy Toán lý hóa cấp 3 của phổ thông VN...cực dễ :| Trường DH tớ đang học chỉ cần 1 học kỳ là đã học xong chương trình cấp 3 rồi. Và lên đến những lớp cao, ví dụ như cái Mechanics tớ đang học (và đang đuối), bà cô chỉ cần giảng 1 buổi là xong hết cơ học 3 năm 10,11,12., thậm chí cách gải còn cao cấp hơn nữa. Đừng tưởng DH Mẽo nhẹ hơn cấp 3 VN. Đó là ấn tượng của những SV mới thôi.Càng đào sâu cậu sẽ thấy nó càng kinh hoàng.

1 lần nữa, những môn mà cậu cho là vớ vẩn thực chất ko hề vớ vẩn chút nào. Nhưng tôi nói ở trên, có chăng là cách dạy của VN quá thiên về lý thuyết, ít thực hành, và lượng kiến thức có thể hơi nhiều, nhưng chả có môn nào là ko phù hợp cả. Có chăng là cho phép học sinh dc tự chọn thêm nhiều môn học ngoài lề, chứ ko bắt phải ôm hết , như GDCD, KT .v..v. Chứ bỏ thì chắc ko khả thi.

Tôi từng học hết 3 năm cấp 3 ở VN. Cũng từng 'chạy sô' nên tôi rõ hơn ai hết. Nhưng thú thật tôi nghĩ học thêm ko thực sự cần thiết, vì chủ yếu lúc đó tôi toàn cúp học lấy tiền học phí chơi game thôi mà cuối năm 12 phẩy toán lý của tôi đều > 9.0.
    Tôi ko nghĩ cậu lớn tuổi hơn tôi, tôi cũng ko cho rằng tầm nhìn của cậu cao rộng hơn tôi. Nên tốt nhất là đừng chêm những câu đệm như "hiểu ko" trong bài viết, dễ làm người đọc mất cảm tình.

19. NotProNotNewbie

NotProNotNewbie Mr & Ms Pac-Man

Du học = tị nạn giáo dục .
    nói thế đủ hiểu

20. sweetsin

^
    Thế cậu giải thích hộ tôi cái khái niệm phổ thông mà cậu đang nói đến nó ntn?
    Khi tôi đưa rõ ràng cái khái niệm pt của tôi là chỉ cần GED. Và những dẫn chứng về nó dành cho mọi người?
    TN cấp 3 ai so với TN DH? Tôi đáng nói phổ thông GED là đủ để dc nhận vào DH ! Ko cần học cái gì khác cao siêu hơn :|
    Tôi nói nó vớ vẩn so với phổ thông. Vì cái phổ thông mà tôi hiểu nó dành chung cho mọi tầng lớp, và nó chỉ cần tương dg GED là đủ gọi là phổ thông.
    Kiến thức ko ai chê là nhiều và ko có kiến thức vớ vẩn, nhưng kiến thức quá cao lại dán mác phổ thông thì vớ vẩn!
    Tôi đang học Darton ở Albany. Cậu có thể search. Trường này + Albany tech là 2 đuòng đào tạo Nurse khá có tiếng ở GA. Tôi ko nghĩ toán lý hóa của nó dạy lại tệ đến vậy.