bọn con gái ngày nay thật. là..........

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi sucu147, 25/5/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. squall0riona

squall0riona Donkey Kong

nói chung bảo con gái chỉ yêu tiền với đẹp zai thì ko hẳn
    có con bé tôi đang tán gần 1 năm nay, đổ rồi nhưng nhất định ko chịu nhận lời vì muốn đỗ đại học mới yêu
    mình cũng ừ thôi
    trong khi tôi cũng chả có gì, ngoại hình trung bình, học lực kém, đc mỗi cái tiếng nhà giàu nhưng có dc đồng nào trong túi đâu, đi chơi với em ý cũng như bao người khác đi ăn rồi đi lượn ( đi xe đạp ) :))

2. sucu147

sucu147 Mr & Ms Pac-Man

vậy ý ông nói tui xét nét em ấy dựa trên những diều mà tui ghi à cái đó là đánh giá bính thương thôi ai cũng thấy mà :(
    mà nói chung đâm dầu vô mấy chuyện tình củm này đau đầu==>đau khổ,mệt khỏi thích ai học hết đại học chín chắn hơn rồi mới chọn thì hay hơn,ý ông coolrain thế nào

3. Hoang_2209

Hoang_2209 Donkey Kong

Nếu bạn nói đó là do sự khác biệt về văn hóa thì mình lại càng thấy không thỏa đáng. Trong thời buổi hội nhập như hiện nay, rõ ràng cong người ngày càng tiến tới cái chân, thiện, mĩ - những cái tốt, tiến bộ thì nên được trân trọng và học tập thay thế cho cái tư tưởng cũ kỹ, lạc hậu và bảo thủ.

Chắc bạn đã học như thế cũng biết là quan điểm sĩ diện hão, coi trọng hình thức của châu Á nói chung và Việt Nam nói riêng là không tốt là không hay. Tư tưởng trọng hình thức, trong nam khinh nữ như vậy không nên lấy ra để bao biện cho hành động của một bộ phận như bạn nói là lấy bạn gái ra để tăng thêm thể diện cho mình.

Thực tế đã chứng minh là trong xã hội hiện nay, ở công sở hay những nơi có trình độ tri thức cao thì phụ nữ rất được coi trọng nhờ vào năng lực của họ. Những người đàn ông trong môi trường đó lấy tiêu chí chọn bạn gái hoàn toàn khác không hề vì "sĩ diện hão" như bạn nói.

Nếu bạn muốn nhận xét một bộ phận đàn ông thì mình đồng ý nhưng bảo rằng toàn bộ đều sĩ diện, bảng năng như bạn trình bày thì nghĩ đó là phiến diện. Còn lấy cái bản năng, tư tưởng cũ kỹ, lạc hậu để bao biện cho cái gọi là "thằng nào cũng muốn khoe bạn gái để lấy sĩ diện" thì mình cho đó là thiếu tích cực.

Chỉnh sửa cuối: 10/6/10
  4. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Bạn nghĩ là cái sĩ diện nó xấu xa, nó cổ hũ, nó là tàn dư của một nền văn hóa lạc hậu à ?
    Cái gì cũng có hai mặt, và bạn đã nhìn nó quá phiến diện rồi đấy.
    Vậy bạn có tự hỏi ngược lại, người ko có "sĩ diện" thì sẽ thế nào hay ko? Đó là người chân - thiện - mỹ mà mọi người nên hướng đến ko ? Bạn trả lời được câu hỏi này thì bạn sẽ tự hiểu được mặt thứ 2 của sĩ diện.

Cái đó ko phải là sự khác biệt văn hóa, mà là phần nổi lên của nhận thức văn hóa. Bạn nghĩ người p Tây sẽ ít sĩ diện hơn ? Không hề. Chỉ là họ ko đề cao và thể hiện nó ra ngoài nhiều như người Châu Á.

Và có lẽ bạn chưa hiểu hết ý của tôi. Nếu đàn ông trên đời, chỉ chọn bạn gái = việc sĩ diện, thì có lẽ sẽ ko bao giờ hình thành cái gọi là "tình yêu" cả ! Một bài Post ko đủ để nói lên tất cả, và bạn phải phải tự hiểu những thứ quan trọng khác chứ ? Tôi chỉ muốn lấy 1 khía cạnh nổi trội để phân định sự khác biệt 2 giới. Riêng bạn cho rằng như thế là đủ ý, và lấy đó để gán ghép phần "con" cho nó thì bạn quá phiến diện rồi.

Ko hiểu bạn đã làm việc trong công sở, hay những nơi tri thức cao chưa mà nghĩ môi trường đó ko tồn tại sĩ diện ? Mà quên mất 1 thứ rất ghê gớm nữa là dư luận, nó chính là cái tác động cực mạnh đến sĩ diện của một người. Công sở nào ko có những mục gossip đại loại như "vợ thằng kia xấu thật, nó thì đẹp trai mà sao cưới con vợ xấu thế". Thậm chí trong tiêu chí lựa chọn, khi bạn chọn 1 cô gái tài đức công dung vẹn toàn, nhưng cô ấy ko đẹp. Đến 1 lúc khác bạn gặp 1 thằng khác có con vợ cũng tài đức công dung vẹn toàn, nhưng đẹp hơn vợ mình. Lúc đó bạn có thấy tiếc ko ? Hay chí ít cũng là "giá vợ mình đẹp thêm tý nữa được như vợ thằng đó" ? Đừng dối lòng, vì đó là suy nghĩ của riêng bạn, ko ai biết, và nó cũng rất thường tình trong tâm lý con người. Tai hại hơn khi có những ng khác bắt đầu bàn tán về vợ bạn và vợ thằng đó ? Và khi bạn tự nhận định "mình là người ko coi trọng sĩ diện" thì cũng ko thể ko bị tổn thương, có đúng ko nhỉ ?

Nếu ko có sĩ diện, thì điện thoại mẫu mã mới ra để làm gì ? Cứ cái đơn giản nhất mà xài cho rồi !
    nếu ko sĩ diện, thì thời trang này nọ ra để làm gì, cứ lấy đủ vải mà quấn lên người cho rồi !
    Nếu ko sĩ diện, thì nhà hàng 3 sao, 4 sao, 5 sao để làm gì, cứ nhà trọ mà ở cho rồi !
    ...
    Nếu ko có sĩ diện, thì vợ đẹp, giỏi, ngoan, hiền... để làm gì cứ đàn bà là hốt cho rồi !

5. Hoang_2209

Hoang_2209 Donkey Kong

Thứ nhất, xin bạn đọc lại bài của bạn trước khi chỉ trích người khác. Chính bạn đã nói là "thằng nào cũng mong", tôi hiểu ở đây là tất cả mọi người không trừ một ai - còn nếu bạn chỉ muốn nói 1 khía cạnh và muốn tôi tự suy ra các trường hợp khác thì bạn phải nói rõ ra. Còn nếu bạn diễn đạt như trên thì rõ ràng bạn vơ tất cả những người coi trọng cái gọi là tình yêu (như bạn vừa trình bày) mà không coi trọng hình thức, bề ngoài với cái loại chỉ coi phụ nữ là "một món đồ đẹp đẽ về bề ngoài thuộc về mình để thỏa mãn sở thích bản thân vừa để sĩ diên với thằng khác" thì tôi rất không đồng tình vì sự thật rõ ràng số người coi tọng tình yêu đích thực nó nhiều hơn.

Tiếp đến, sĩ diện hão là gì xin bạn xem lại từ điển. Cái bạn đang nói là thể diện không phải là sĩ diện hão. Bản thân từ sĩ diện hão đã mang nghĩa tiêu cực nên tránh rồi. Tất cả những bài của tôi đều nói tới sĩ diện hão,tư tưởng trọng nam khinh nữ chứ không hề đề cập đến vấn đề thể diện.

Bạn lại nói đến áp lực nơi làm việc. Tôi không biết bạn đã làm việc trong môi trường như thế nào nhưng những nơi tôi từng làm việc hay môi trường tôi được học tập, nghiên cứu thì đều có tư tưởng rất tiến bộ về phụ nữ và coi trọng giá trị của họ chứ không hề có tư tưởng chiếm hữu như 1 món đồ như của bạn.

Và thú thực tôi cũng thấy mình rất may mắn vì không được trải nghiệm qua môi trường của bạn nếu không tôi cũng sẽ có tư tưởng coi thường phụ nữ coi trọng sĩ diện thì quá nguy hiểm.

---------- Post added at 16:08 ---------- Previous post was at 15:58 ----------

Mình rất tiếc vì đã không đọc kỹ bài của bạn Cold Rain nên phải doule post thế này. Mong Mod và các bạn bỏ qua mình phải thêm bài này mới có thể sửa bài được.

Đọc đến đây thì mình xin hoàn toàn rút khỏi cuộc tranh luận với bạn. Mình nhận ra là mình với bạn có tư tưởng, quan điểm quá khác nhau về giá trị của người phụ nữ và các giá trị khác trong cuộc sống.

Cám ơn bạn vì đã thảo luận với mình và chỉ ra cho mình những phương diện khác của cuộc sống.

Thân.

6. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Và bạn cũng nên hiểu tôi đang nói đến tất cả vật chất trên đời chứ ko phải là chỉ nói đến phụ nữ. Bạn nghĩ tôi nói đến phụ nữ ko thôi chính là bạn đang nghĩ phiến diện cho người khác đấy ! Dù rằng từ ngữ đã quá rõ ràng
    Tôi đang nói đến "sĩ diện" chứ ko nói đến "sĩ diện hảo", tại sao lại có cả "sĩ diện" lẫn "sĩ diện hảo" vậy ? Bạn tra từ điển thì cũng tra luôn cho rõ ràng nhé. Sĩ diện nó luôn đi kèm với danh dự đấy. (Chứ ko phải thanh danh, thanh danh là lái sang sĩ diện hảo rồi).

Bạn nói cứ ra vẻ như mình là người thắng cuộc ? Đừng tưởng tôi ko hiểu ý của bạn. Vậy thì bạn cứ đem sách vở ra mà đốt, gặp những ng như vậy thì tránh, gặp nhà khoa học nào nói về vấn đề này thì phê phán... Ok tùy bạn.
    Còn nếu bạn là ng thật sự ko có tâm lý như vậy, thì có lẽ, mình mong sớm gặp bạn ở một nơi ko tồn tại gian - tham - sân - si. Cõi thần tiên, thần phật nào đó chẳng hạn.
    Vấn đề này nằm ngoài hiểu biết của nhân loại rồi, vì Tâm lý mà mọi ng được học là Tâm lý của Con người (nhân giới), chứ ko có học về tâm lý của Tiên giới.

Tham khảo về Tâm lý nhe bạn :">
    http://www.tamlyhoc.net/forum/index.php?topic=821.0

Đọc cái này để hiểu thêm một chút về tâm lý của đàn ông nè bạn
    http://www.phununet.com/wikiphununet/ChiTietWiKi.aspx?m=0&StoreID=373

Thêm 1 bài nữa rất hay và quá rõ cho điều tôi nói nhé. Cái này thì chính thức và rõ ràng hơn cái trên.
    http://www.tamlyhoc.net/forum/index.php?topic=456.0

----------

Mong bạn đọc hết mấy cái đó và hiểu ra ý của tôi nói, ok ?

Nếu bạn ko đồng tình thì có thể qua đó cãi nhau loạn xạ với các chuyên gia cũng được =)) Vì cái đó là họ viết chứ ko phải tôi viết. Có lẽ tôi viết dở quá nên làm bạn hiểu lầm =))

7. Hoang_2209

Hoang_2209 Donkey Kong

Mình đã nói rồi, mình không tranh luận với bạn về vấn đề này vì chúng ta có quan điểm khác nhau về các giá trị trong cuộc sống. Mình cũng đã rất lịch sự rồi bạn cũng không nên suy đoán của bạn ra để nói mình thế này thế nọ... qua những gì bạn nói mình thấy bạn cũng có học và có trải nghiệm, nếu đúng thế thì nên đứng trên quan điểm tôn trộng nhau trong tranh luận.

Còn mình đúng như những gì bạn miêu tả cuối bài, mình coi trọng giá trị thực sự của một món đồ hay của một người hơn là vẻ bề ngoài. Nói thế chắc bạn hiểu là quan điểm chúng ta khác nhau.

8. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Mới Edit bài viết. Mong bạn đọc qua nhé !
    Mình thì ko giỏi trong cách viết bài, nhất là loại Post bài ko chính thức, chủ yếu là Gossip như các Forum !
    Đọc qua các bài viết Chính thức bạn sẽ hiểu ra vấn đề, thứ mà mình vốn ko thể truyền đạt được tới bạn.

-----
    Còn nói về quan điểm trong cuộc sống.
    Thì bạn gặp mình đi rồi hiểu mình là người thế nào.
    Đừng có vì 1 bài Post phân tích tâm lý chung chung mà nghĩ mình là người như thế. Sai lầm chết người đó bạn hiền. Nếu bạn tôn trọng người khác thì đừng bao giờ có cái nhìn phiến diện về người khác kiểu như thế.

Có lẽ bạn sẽ ko bao giờ tin 1 thằng - mà theo suy nghĩ của bạn về tôi - lại là người thường xuyên mặc 1 cái áo sơ mi 25k bán ngoài đường, 1 cái quần tây sờn 60k, ko bao h đeo đồng hồ, điện thoại di động chỉ đủ để nhắn-gọi giá 200k, trong khi cha mẹ thì đi Dyland, xe hơi đâu nhỉ :">

9. c0d3n4m3

c0d3n4m3 Mr & Ms Pac-Man

Mềnh là mềnh chả đeo đồng hồ bao giờ cả, toàn coi của người khác thôi8-}

10. sucu147

sucu147 Mr & Ms Pac-Man

đeo hay không đeo có sao đâu:|
    coldrain cho hỏi tý:"tôi là một người hay suy nghĩ nhưng những cái suy nghĩ của tôi lúc đầu thì đúng ,tôi hay phân tích về các sự việc hay con người nhưng chỉ với một vài sự thay đổi nhỏ củ sư việc hay con người thì làm tôi thay đổi suy nghĩ cuối cùng kết quả lại đúng là cái ban đầu ,vậy để làm sao tôi có thể bền vững trong cái suy nghĩ của tôi,và tôi thuộc loại người gì "?

11. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Hix hix ngay chính cái lời nhận xét bản thân của ông cũng làm tôi thấy chóng mặt luôn T_T

Thư nhất ông suy nghĩ nhiều quá đúng là ko ổn lắm. Từ cái suy nghĩ nhiều nó lại dẫn tới cái tiếp theo tức hay xem xét đủ thứ chuyện nhỏ nhặt xảy ra, và bắt đầu thay đổi suy nghĩ -> bản tính đa nghi, xét nét. Còn chuyện ko bền vững trong suy nghĩ thì do ông đã hay suy nghĩ lại đa nghi ngờ vực nên tất nhiên cũng ko vững niềm tin với bất cứ ai, vào bất cứ việc gì.
    Vì vậy tôi đoán có lẽ ông cũng là người ko mấy tự tin vào bản thân lắm thì phải.

Chỉnh sửa cuối: 11/6/10
  12. TuDragon76

TuDragon76 Samus Aran the Bounty Hunter

Đọc qua 10 trang thấy mình tỏ ra nhiều điều thật :D

Tui sợ nhất là mấy ông tự nhận mình là "có hoài bão" vì những người như vậy trước sau gì cũng bất chấp thủ đoạn để đạt được mục tiêu. Ai mà gả con gái cho mấy vị như vậy thì chỉ có khổ

Tui không rành gì về tâm lý học, tuy nhiên tui có thằng bạn mặt thì xấu nhưng được cái mồm lanh, giúp ai được gì là giúp không tính toán (nó nghèo nên đừng có nhờ nó giúp tiền bạc =))). Nó quen con nào là con đó đổ. Tại sao ? Nó biết thân phận nên chỉ quen gái tầm tầm, không đẹp nhưng không cũng bằng Thị Nở. Thêm nữa là sự chân thành (có khi chỉ là bề ngoài) của nó khiến người ta dễ cảm động. Chơi với ai nó không bao giờ chơi gác kèo mà luôn tự nhận mình là dưới cơ đôi chút, không phải là nhường nhịn mà là học hỏi, lắng nghe ý kiến, kinh nghiệm của người khác để tốt cho bản thân nó. Nên tui nghĩ cái mà con gái nó cần chính là thái độ rồi mới đến tiền bạc, sau cùng là đẹp xấu.

13. sucu147

sucu147 Mr & Ms Pac-Man

vậy thì bây giờ phải làm gì để thay đổi hiúp tôi đi :((

14. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Nếu biết yếu điểm thì sửa chứ giúp ông thế nào =.=
    Đơn giản là ông còn tự ti, chưa tin tưởng ngay chính bản thân mình, vậy thì chỉ có cách là mạnh dạn lên, hiểu biết nhiều lên, tự tin lên... Lúc đó từng thứ ông quyết định mới chắc chắn, vững vàng được.

Chỉnh sửa cuối: 13/6/10
  15. sucu147

sucu147 Mr & Ms Pac-Man

cảm ơn coldrain rất nhiều nhé,tại vì tôi cũng chưa lớn mói lớp 10 nên suy nghĩ còn thiếu chín chắn.Ông đã giúp tôi hiểu được vấn đề mà tôi con lóng ngóng,cám ơn nhiều.Thôi close topic nay đê.

16. Poupou

Poupou Mr & Ms Pac-Man

Khi người ta càng lớn càng trưởng thành, có độ chín trong suy nghĩ. Người ta sẽ có khuynh hướng nói ít đi và lắng nghe nhiều hơn.
    Tuổi trẻ thì ngược lại, rất thích show off nhiều thứ :)

17. bluesky5694

bluesky5694 Youtube Master Race

Thế mà bạn lại đánh giá cả bọn con gái dựa trên 1 số đứa đó :))

18. baby_boy21c

baby_boy21c Mario & Luigi

Mình thì thích đánh giá qua số đo 3 vòng. Còn cái mặt + tính tình tính sau :">

19. Estendius

Estendius Legend of Zelda Lão Làng GVN

Thường thì ai cũng mong muốn vợ/ ny mình phải nọ kia .... Nhưng thường ít nghĩ đến bản thân mình. Thường hay đòi hỏi , với cao, " đũa mốc lại chòi mâm son" cũng là tâm lý chung. Tuy nhiên, đa số khi đi đến hôn nhân mình thấy các cặp khá là " môn đăng hộ đối " thôi .

20. sasuke1212

sasuke1212 Samus Aran the Bounty Hunter

Đập vào mắt trước rồi mới tới tính tình sau chứ nhỉ :-"

Tâm lý này thì ai cũng bị, ngay cả phụ nữ ... Đơn giản là nhìn vào những người không được đẹp (ko có ý là xấu nhá ;))) thì có lẽ nhiều người không có cảm tính :))

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.