Business simulation game, ai chơi không?

Thảo luận trong 'Thảo luận' bắt đầu bởi lovelyjet, 20/11/09.

1. Zellvn

Zellvn Mega Man

Sao tớ cảm thấy từ khi lên 40 busmen lên 60 busmen ko thấy sale tăng lên dc, mà giá vẫn giảm từ từ là sao nhỉ? :(

Mà tớ hông khoái invest, khoái founder hơn hehehe

2. dice

dice T.E.T.Я.I.S

Hay là ngành của bác có thằng nào cũng đang tăng lên, làm tăng cạnh tranh, cho nên giá vẫn giảm? Trò này tính tương tác cao phết.

Em hỏi một chút về marketing. Không hiểu sao em đã chỉnh số tiền cho marketing của mỗi hàng hóa là 1000, 3 loại là 3000/ngày. Nhưng em xem trong bảng Financial Report thì chỉ có ngày đầu tiên là chi cho marketing 3000, ngày tiếp theo lại tụt xuống chỉ còn 1000. Có bác nào bị như em không ạ?

3. dice

dice T.E.T.Я.I.S

Theo cái survival guide ngày thứ 7 này thì CEO của JSC sẽ được tặng Energy thêm. Nó còn hướng dẫn mình thay đổi CEO liên tục để được hưởng E nhiều lần (?). :))

http://www.informatist.net/Survival.aspx?day=6

4. NNMinh

NNMinh Youtube Master Race

ko, câu đấy nghĩa là energy của CEO đồng thời là energy của công ty. Do đó, đổi CEO nghĩa là nhiều người có thể bỏ E vào công ty (làm chủ tập thể :D).

5. lovelyjet

lovelyjet T.E.T.Я.I.S

Nếu bán thì bán cho tớ đi :D

Mà sao tớ không có survival guide day 7 nhỉ :-?
    Ai có post lên đây cho tớ được không

6. superchip

superchip Donkey Kong

Giá giảm do thị trường thui, tui nghĩ trong đây tương tác chẳng cao gì lắm đâu. Hàng hóa sản xuất ra ngày càng nhiều hơn, còn nhu câu do admin quyết định thôi. Đợt vừa roai là toàn bộ hàng hóa đều tăng giá ào ào hết.

Hiện giá cty tui đang hơn 2mil, để bọn nó đấu 1 hồi hy vong kiếm dc tới 3-4mil.

7. dice

dice T.E.T.Я.I.S

Survival guide day 7 em cũng không nhận được, phải mò vào phần Help để đọc. Chắc là lỗi hệ thống rồi.

http://www.informatist.net/Survival.aspx?day=6

@NNMinh: Chắc em nhầm thật, đoạn đấy em đọc cũng thấy hơi mù mờ :D

8. Zellvn

Zellvn Mega Man

Oài, đã sống dc đến ngày thứ 7 rồi thì còn cần gì guild nữa ;))

9. NNMinh

NNMinh Youtube Master Race

uh, trụ được 7 ngày thì guide quái gì nữa :D Mà cái guide ngày thứ 7 thực tế đâu có hướng dẫn gì, chỉ là tuyên bố bạn đã xong 7 ngày :D

Thị trường trong game này lên xuống theo chu kỳ, lên rồi xuống, xuống rồi lên. Tính tương tác thể hiện ở chỗ người chơi thấy món nào giá thấp sẽ không sản xuất, không bán món đó mà tập trung vào món giá đang cao. Kết quả là một tỉ lệ khá lớn labourers và salesmen được đẩy vào món (trông có vẻ) "hời" nhất, khiến cho hiệu quả bán hàng giảm. Ngoài ra, món đang chiếm tỉ trọng lớn cũng sẽ nhanh chóng từ "xanh" sang "vàng" và sang "đỏ".

Tuy nhiên, nhìn chung tính cạnh tranh vẫn chưa cao, vì hầu như tất cả đều có lời, chỉ khác nhau ở chỗ lời ít hay lời nhiều (do ngay cả khi "đỏ" thì vẫn bán được hết hàng với giá cao hơn chi phí, và chưa hề thấy tình trạng tất cả các món hàng đều "đỏ").

Random event ảnh hưởng tới thị trường rất gần với con số 0. Hiện chỉ mới thấy random event làm giảm image của district (để bù lại tình trạng image được nâng randomly bởi hệ thống).

10. Zellvn

Zellvn Mega Man

Game này tuy có nhiều ngành nghề, nhưng mỗi ngành nghề chỉ có vài món đồ, và chúng chả liên quan quái gì tới nhau cả, vì vậy phải nói là tính tương tác ko dc cao lắm thật. Tớ đang chơi trò free farm (cũng trong này :D ), sản phẩm của nghề này là nguyên liệu của nghề kia. Nhiều hàng thì giá hạ ( = giá sàn), ít hàng thì giá tăng ( maximum = 2x giá sàn), lúc thì bọn này bán dc hàng cười, bọn mua khóc oe óe, khi tụi nó tẩy chay ko thèm mua, thì bọn bán hàng lại mặt mũi méo xệch... thậm chí hay xảy ra tình trạng tranh cướp hàng vì hàng cung ko đủ cầu, thế mới hay chứ ;)) Và thêm nữa event thì bạt ngàn ;)) Tính cạnh tranh cực kì cao lun ;))

11. superchip

superchip Donkey Kong

Cái này muốn Bankrupt thì chỉ có 1 cách duy nhất.
    Bị Independent và bị tăng thuế khủng khiếp hay Independent k thành công và bankrupt.
    K tinh những ai k chơi ^^.

12. Zellvn

Zellvn Mega Man

Tớ có 21 info rồi, nhưng tiền thì vẫn chưa có nổi 100k cash =))

13. superchip

superchip Donkey Kong

Tiền thì từ từ k sao đâu.
    Ai muốn làm Founder cho mình xin cái nik nào

14. lovelyjet

lovelyjet T.E.T.Я.I.S

lovelyjet, cần tớ invest bao nhiêu? ;))

15. dice

dice T.E.T.Я.I.S

Bác superchip định để cho investor bên ngoài đầu tư trong bao lâu ạ? Em mới mua nguyên liệu với đất đai lúc trưa để chạy thuế, giờ cash chả còn mấy :-s

Tên cty vẫn là GVN F&I phải ko ạ. :D

16. superchip

superchip Donkey Kong

Do tính toán kỹ thì tiền cũng chẳng làm gì, nên tui tính chỉ cần tổng cộng 1 mil là ok. Nên investor bên ngoài chắc k nhiều. Tính ra tui, lovelyjet, Zellvn k thì cũng dư sức đạt mức này rồi,thêm dice nữa càng dễ.
    Zellvn nik là gì nhỉ ?

17. sorceress2410

sorceress2410 The Warrior of Light

Cứ lập đi có gì mình invest vào .

18. dice

dice T.E.T.Я.I.S

Server down đúng không các bác? Hay mạng nhà em có vấn đề ạ? :(

19. superchip

superchip Donkey Kong

Down...................................................................................

20. lovelyjet

lovelyjet T.E.T.Я.I.S

Ban đầu cứ invest tầm 300~500k thôi. Nhiều quá chả để làm gì. Đâu có energy để xài hết :|.
    Mà sao vẫn chưa lập :-?