Cách làm Map đây - Topic hỏi đáp cho anh em

Thảo luận trong 'World Editor' bắt đầu bởi hung_war3, 15/4/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. ipridian_elf

ipridian_elf Voyage perdu

muốn chỉnh lên trên 100 thì phải remove limit đi, custom thành 9999 .. có thế thui mừ ^^

cái chiêu sát thủ ninja trên soul calibur nghe hay đó, sao ko làm lighting trigger ? hoặc nếu muốn dùng animation thì vẫn có thể export một cái ra (ví dụ : immolation) rồi chỉnh bằng milkshape cho nó dài ra ... ehem .. ie nghĩ thế ^^ chứ chưa bao giờ thử ^^

2. Thedevilxn

Thedevilxn Mayor of SimCity

To TTM
    Ông edit 1 cái ability sphere đổi cái file attach lại thành phoenix missile gì đó tui wên roài gắn ở weapon khi làm nó sẽ kéo theo làn kiếm màu đỏ rất đẹp trước tui tính làm spell như vầy nhưng ko được giờ nói ra nhờ TTM chỉ nà
    -Spell name:Lion heart(Xài con blade làm spell này là đẹp nhất)
    Khi cast thì tạo 4 con unit cùng type với caster và gắn thêm cho tụi nó ability sphere(như đã nói ở trên) và ability etheral và dĩ nhiên là phải pause tụi nó đồng thời make invul
    -4 con unit tạo tại 0/90/180/270 facing target unit cách target unit 200 radius cho nó làm animation attack slam đợi 0.2s change animation speed to 2% cho nó khựng lại
    -Move 4 con unit to 45/135/225/315 độ facing unit chuyển animation speed=300%(chém xuống nhanh cực kỳ) đợi 0.2s change animation speed to 100%
    -Move liên tục 4 con từ 45/135/225/315 độ lại gần target unit trong lúc đó cho nó làm animation attack đợi 0.2s change animation speed to 2%(lúc này nó sẽ đưa kiếm ngay target unit)
    -Move 4 con caster xuyên qua theo 45/135/225/315 độ đồng thời tạo special effect flame strike từ từ sau cho khi 4 con xuyên qua bên kia thì lửa cũng kéo theo tới cách 4 con caster 50 radius đồng thời cho caster play animation stand victory(đứng giơ kiếm lên :D)
    -Phụ thêm(có thể bỏ nếu trigger quá dài):Cho 4 con caster face target unit rùi làm animation attack slam tới đây thì tui cho lửa chạy từ 4 con caster vô target unit coàn ai muốn làm băng hay làm thunder clap thì cũng ok cái nào cũng cool hết :D

3. TriThiênMệnh

TriThiênMệnh Mr & Ms Pac-Man

Hix.. sao hông góp ý về phép tui dzậy? T__T

Phép như lai thần chưởng là phép cho thằng Hero hô lên 1 tiếng, mặt đất lần lượt nứt từ dưới chân của Hero (Thunder clap ^^) và lan ra theo chữ thập, sau đó bẻ quẹo thành chữ Phật (ngược với chữ vạn) But hông bít đặt tên gì! ^^

Còn chiu sát thủ của ninja, ok, đúng là chỉ cần attack con phoenix vào weapon :D Thanks devilxxn, but có cái nào màu đen hông? Tại con ninja màu đen :p

À, IE bít xài tình đó hông.. tui down về but chỉ open được thôi.. tìm ko ra chỗ edit :p Convert file thì ok, but chịu ba cái vụ edit, kể cả edit texture.. :( Tìm hông ra! Làm được thì làm dùm 1 cái bóng con ninja có luồng sáng màu đen đi! ^^

4. Thedevilxn

Góp ý phép nào nữa pa ông bảo góp ý cho phép chiêu cuối của taki thì tui góp ý roài đó ông chỉ tui làm sao move unit tới target point thẳng hàng đi DKM nó tương tự như chiêu đâm của con taki nhưng mà tui target ở đâu cũng được hết(giống shock wave) rùi sau đó con caster sẽ move liên tục đến điểm đó

5. hunterxx

hunterxx The Warrior of Light

Chà chà hay quá anh devilxxn up bản survival mới chơi 1 người và cái spell map đã mở khoá lên đi cho anh em coi với

6. Thedevilxn

[T]survival thì dùng interger để bít chơi bao nhiu người đó mà còn cái map spell thì lock tới lock lui tự nhiên bị mất bản unlock đang tính nhờ TTM unlock lại để làm spell mới nà

7. Zekareisoujin

Zekareisoujin C O N T R A

Trích Naga:

chời ơi...mấy ông bàn dã man lun, mà đang nói về spell hả hay là tạo map vậy... còn amgeddon gì đó có biết tạo map ko vậy mà sao hỏi có biết lag là cái gì???? lag có nghĩa là cái máy nó giựt giựt đó...
    Devil, ông cho tui hỏi sao tui làm cái trigger cho jud ra mà nó ko tấn công vậy, chỉ lo chạy thui à, ông chỉ tui lại đi[/QUOTE]

Tôi đương nhiên là một map maker. Cứ lên xem map của tui trên World of war ấy. Chẳng qua là toàn làm map ở nhà, ít lên mạng nên ko biết lag là gì thui (Mới biết đến đây mấy tuần!!!).
    To Thedevilxn: Cảm ơn ông về cái map nha. Nhưng ông viết cái gì? Tui không dịch được. (Thông cảm, không giỏi đọc chữ không dấu). Post lên đây nè, cho dễ hiểu. Nhưng cũng cảm ơn.
    Các bác à, có lẽ tui sẽ vắng mặt một thời gian khoảng từ giờ đến tháng 10 thui, chuẩn bị thi đi Sing. Có gì chờ đến lúc tôi quay lại nha. :whew:

8. nO-ReMinD

nO-ReMinD Mr & Ms Pac-Man

Sao toi hoi ma chang ai tra loi het vay X(, Cho tui xin cai link download cai unlock map TFT di ko open map dc, ko edit dc >_<

9. ipridian_elf

Ko nói tiếng việt làm sao mà ai giúp bạn được :-" .. hình như tiếng việt nó có dấu :-o :-o

@TTM : ^^ ie có biết qua sơ sơ thôi, nhưng chưa làm được animation, chỉ mới làm được hình 3d tĩnh thôi

@zeka : ^^ ehe, map của zeka ie có chơi rồi ^^ đặc biệt original !

10. steeldragon

steeldragon Dragon Quest

trời ơi, mới có 2 ngày offline mà mấy bác viết quá trời lun, làm em đọc mệt lun T_T. Thank mấy bác đã giải thích dùm em mấy vấn đề trên, @zeka: u nói là đổi hit point rege.... thành âm thì ko đc đâu, tui làm rồi nhưng nó han chế ở 0 thôi thành ra cũng pó tay lun
    Cái spell X slash của anh devil làm sao em thử tự làm nhưng nó có 1 lỗi vầy: cast thì cũng 4 thằng bay lên chém (attack slam) nhưng có cái là thằng target of ability being cast ko mất 1 giọt nữa và mấy thằng xung quanh cũng bình an vô sự lun, thiệt ko hiểu, em đặt trigger cho nó mất máu vầy (nhớ sơ sơ, viết lại theo nghĩa)
    Pick every unit in (Unit in range 300 of poisition of target of ability being cast matching (matching unit is belong an enemy of owner of casting unit)) and do set life of picked unit to percentage life of picked unit - [cho đại 1 số]
    ko biết có sai chỗ nào ko nhưng nó ko mất 1 giọt lun mới chếtT_T
    Còn cái spell tạo ra ward hút máu thì cũng ko ổn lun T_T
    em tạo 2 cái trigger, 1 cái như vầy
    Event: unit being cast an ability
    Condition: ability being cast equal to death ward (cái tên của chiêu đó)
    Action: Pick every unit in (unit owner (owner of casting unit) of type DEATH WARD (tên cái ward đc tạo ra)) and do set UNIT (variable) = picked unit (viết sai tùm lum, mong mấy bác thông cảm nhưng nó giống như vậy)
    Run Trigger 2 (bỏ qua condition)
    Trigger 2
    Event: Every 1 time
    Condition: none
    Action: Pick every unit in (Unit in range 600 of poistion of UNIT matching (matching unit is belong an enemy of owner of casting unit)) and do set life of picked unit to percentage life of picked unit - [cho đại 1 số]
    Nhưng thằng enemy cũng ko mất 1 giọt, T_T
    Mong mấy bác chỉ dùm em
    ÀH, còn 1vấn đề quan trọng nữa, bác nào rành về tin thì chỉ dùm em: cái máy nhà em khi mới bật lên thì nó ko vô win, dừng ở cái bảng đen thui nói về cấu hình mấy còn thêm vài dòng nữa
    Boot from CD....
    Boot from CD...
    Có bác nào biết thì hướng dẫn dùm em cái

11. ipridian_elf

cái này đáng lẽ ra qua bên phần mềm hỏi là có người trả lời ngay (vd : ie ^^) ... nhưng thôi, giải thích luôn ở đây :

Tình trạng dừng là vì lúc đó máy probe các port và tìm device. Các IRQ chẳng hạn. Như các net card, sound card, vv... Và có thể trong lúc probe một addresses nào đó, nó gặp lỗi và chưa chịu skip (probe auto-retry) ... vì thế steel mới thấy nó dừng

Còn hai dòng Boot from CD tức là :

1 - steel có hai ổ CD và có đĩa ở trong, thế là máy tìm xem có thể boot từ đĩa được ko .. ví dụ như để cài win ^^ và vì đĩa có chứa dữ liệu theo một table đặc biệt nên máy mất thời gian hơi lâu để đọc.

2 - steel chỉ có 1 ổ CD và khi check boot cd nó có tìm thấy và yêu cầu press key để boot, nhưng đĩa boot lại ko có message display nên phần thời gian có dài ra.

Thế thôi ^^ có gì về phần mềm máy tính cứ qua bên kia hỏi nha ^^ sẵn sàng giúp đỡ bất kỳ ai (viết thêm cho nó được cộng MP gọi là reward =^_^= ehe) ...

12. nO-ReMinD

nO-ReMinD Mr & Ms Pac-Man

Này sao ác vậy ko chỉ thì thôi sao làm tui mừng hụt vậy ( Gõ TV rồi đó ) :p

13. steeldragon

steeldragon Dragon Quest

thôi sẵn bác trả lời dùm em ở đây lun, làm biếng qua kia post quá, cũng tình trạnh như trên nhưng trong 2 ổ CD của em ko hề có 1 cái disc, bây giờ ko biết tình sao, anh biết cách nào có thể vô win hoặc chép dữ liệu từ ổ cứng ra thì chỉ dùm em đi, anh chỉ em lun cách dùm cd boot đi, chưa dùng lần nào nên chả biết gì, tự nhiên vô cái nó hiện ra
    1.....
    2....
    3....
    4....
    .....
    rồi kêu mình chọn,chọn xong chả biết làm sao
    Mong mấy bác thông cảm vì post bài sai chủ đề nhưng vấn đề này em đang cần giải quyết gấp

14. TriThiênMệnh

Bắt đầu nhảm... Gấp thì pm đi! :) 4 dòng đó nó còn có dòng chữ bên cạnh, muốn boot from CD hay hardisk thì tìm dòng nào thích hợp.

15. ipridian_elf

Nếu nó chỉ hiện ra các số 1, 2, 3, 4 thôi thì ie nghĩ steel nên xem lại MBR của partition của mình. Tốt nhất là dùng Partition Magic (trước của PowerQuest, nay của Symantec T_T ) xem các thứ như active partition, hoặc fix MBR.

ie nghi là có thể do virus chỉnh lại MBR. steel có thể sẽ phải xem lại :

• MBR, tức Master Boot Record (partition magic fix, hoặc System Recovery lệnh fixmbr)
    • Active Partition setup (set vào đâu)
    • các file trên ổ Master như NTLDR và boot.ini
    • Xem các chỉnh HDD trên BIOS thế nào ?

CD boot làm chỉ cần có những file system như autoexec.bat, config,sys, vv... Thực ra ko cần tự làm, ra ngoài mua đĩa win xp có thể boot được về (đừng mua mấy cái 5 in 1)
    Còn lại chép dữ liệu từ ổ cứng ra thì phải cắm nó sang một máy khác, chỉnh là slave. Lúc đó chép nó ra thôi.

16. unrealcharacter

unrealcharacter Youtube Master Race

Để đua mấy files hình ảnh vào trong war3 như *.Jpg *.mdx mà trực tiếp vào trong map chứ không vào mấy file mpq kiểu gì.
    Giống như DDay vậy, hay ngay cả Destiny Way ấy.

17. TriThiênMệnh

Hic.. IE ới ời.. cái đó hình như steel ask chuyện khác mà.. khi nhét CD vào boot thì tuỳ CD sẽ có những câu hỏi đại loại dịch ra là "Bạn muốn khởi động bằng CD hay đĩa cứng" ấy mà.. Chắc ko phải lỗi MBR đâu.

Mà nhắc tới IRQ và MBR thì chứng tỏ trình độ IE ko tồi đâu :D Hình như mình đang tự khen mình lun? :p

@unreal: Bạn mún dưa hình ảnh vào thì chỉ có thể đưa dạng ảnh TGA 32bit vào thôi.. JPG import vào được.. nhưng ko xài được ^^ Ngoài ra, map Destiny Ways của tớ thì ko dùng TGA mà là BLP.

18. hunterxx

hunterxx The Warrior of Light

Chà chà sao chả ai trả lời câu hỏi muốn đổi màu chữ như thế nào???
    Tui còn hoỉ 1 câu nữa vd làm 1 spell có thể cài effect vô unit nhưng để thàng caster cast 1 spell vd chain lightning vô thàng target tui tìm mãi chả thấy???

19. TriThiênMệnh

Vụ color thì ko khó, but các cậu phải hiểu rõ về số nhị fân và thập lục phân.. Tớ thì wen với việc đổi sang số nhị phân rồi nên ko lạ.. IE trong đây giỏi vi tính thế chắc cũng rành cái này. Nhưng nói chung muốn hiểu ko khó! ^^ Đầu tiên là các bạn fải bít hệ số thập lục phân Hex:

Ở số thập phân bình thường chúng ta hay nói tới thì có 10 chữ số: 0, 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
    Nhưng ở hệ số Hex thì có 16 chữ số: 0, 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, A, B, C, D, E, F
    Trong hệ màu của WarCraft thì chúng ta dùng hệ màu 256 color. Trong khi thời đại bây giờ các cậu toàn chơi 16bit ko hà.. thế nên nhiều bạn mới thắc mắc vì sao ko thể gán thông số của Photoshop vào WarCraft được là vậy đó.

Hệ màu 256 color quy định giá trị RGB (Red, Green, Blue) từ 0 tới 255 và màu đầu tiên gọi là Unidentify, tiếp là Red, rồi Green và cuối là Blue.

|c Unidentify Red Green Blue |r
    Unidentify thêm vào để xác định 2 màu đen và trắng. Do đó nếu chúng ta để |cff000000Color|r và |c00000000|r Cũng ko có gì khác nhau cả, đen tuốt! ^^

Mỗi giá trị màu được chuyển từ số thập phân sang thập lục phân và viết dưới dạng 2 chữ số. Và nếu đếm từ 1 tới 256 theo hệ Hex thì ta có thể đếm như sau:

1 . 2 ... . . F (chia làm 16 cột)

00 10 ... F0
    01 11 ... F1
    02 12 ... F2
    03 13 ... F3
    04 14 ... F4
    05 15 ... F5
    06 16 ... F6
    07 17 ... F7
    08 18 ... F8
    09 19 ... F9
    0A 1A ... FA
    0B 1B ... FB
    0C 1C ... FC
    0D 1D ... FD
    0E 1E ... FE
    0F 1F ... FF

Như vậy muốn pha màu thì các bạn căn cứ vào đó.. chẳng hạn tớ muốn pha màu vàng, ước chừng trong 1 điểm ảnh hiện thị giá trị của màu đỏ là 255 (do đếm từ 0 nên 256 là 255) và khoảng 192 xanh lá.
    Đổi 255 ra hex ta được FF
    Đổi 192 ra hex ta được C0. Các bạn có thể dùng máy tính để đổi... hoặc tớ wen tính nhẩm thì .. trong đầu tớ hiện ra cái bảng như tớ vừa viết.. 192/16 được 12.. ok, số 10 là A, 11 là B, 12 là C, ko dư thì viết vào sau chữ C là số 0, dư 1 viết 1 ^^ Ví dụ 161 thì C1.. Nói chung do học CCNP nên tớ làm cái này ko khó, còn các bạn chỉ làm vài lần là wen thôi.
    Vậy muốn chữ màu vàng ta type : |cffffc000Yellow|r

Vậy hén, cái này mò ko khó đâu, siêng 1 xíu là mình có 1 bảng màu vừa ý! ^^

20. steeldragon

steeldragon Dragon Quest

wa, cái này siêu quá, em đọc đi đọc lại cả chục lần mới hiểu nổi, chắc còn phải mò lâu lắm, thank TTM
    em mún làm 1 cái spell vd như tăng range của hero, tăng máu của hero....(giống như upgrade) thì phải làm sao, em làm như vầy, vô thằng hero, tìm phần upgrade used rồi add 1 vài cái upgrade mình mới làm vô, xong đặt trigger cho player upgrade nhưng ko biết đặt làm sao, bác nào biết thì chỉ dùm

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.