Cách làm Map đây - Topic hỏi đáp cho anh em

Thảo luận trong 'World Editor' bắt đầu bởi hung_war3, 15/4/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Zeddy

Zeddy Grande Magico Rhiannon

to gigabyte :
    mấy cái import đó có đúng không ? chỉ sợ hướng dẫn sơ sài mấy chú không hiểu ^^
    để giảm lag khi test map thì tốt nhất bác nên close các map đã mở trước ==> chỉ để lại 1 map mình đang test thôi.

2. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

Giàu gì mà giàu anh, nghèo rớt mồng tơi ra ấy chứ. Em nói thế là vì thấy anh zeka có vẻ rất giàu ( mới lớp 10 mà đã được đi sinh ), chứ cái này tốt quá còn gì, người Việt Nam mua hàng Việt Nam chứ nếu mua đồ của bọn HP, Compaq, Dell... với cùng cấu hình phải trên dưới 2000$ ấy chứ, cái này hiệu năng/giá cả no.1 đấy ( theo em ).
    Em không biết cái này có làm được không, hỏi thế để biết nếu làm được thì nói cho em còn không làm được thì thôi. Em down được cả đống skin rất đẹp nên nếu mỗi unit chỉ được một skin thì tiếc qua vì không dùng được hết.
    Thường thường em down map về, chơi thử rồi có gì thì mới đọc nên không để ý
    Thật sự thì lập trình chả khó lắm đâu, chẳng qua là làm một spell bằng Jass thì phải đánh mỏi cả tay mới xong, Jass tương tự như các ngôn ngữ lập trình khác thôi, để học Jass anh có thể mua một quyển sách dạy lập trình ngôn ngữ nào phổ biến ( Visual Basic, C/C++, Java...), đọc hết quyển sách ấy chắc anh sẽ thấy vô cùng dễ dàng khi làm quen với Jass hay không thì học Jass luôn đi. Bảo anh TTm Hay anh Ar mở topic hướng dẫn học trigger không thì em sẽ cố gắng dịch mấy tutorial về Jass trên wc3campaign cho mọi người xem ( không biết được không vì mình đọc nhiều đoạn còn chư a hiểu)

3. Zekareisoujin

Zekareisoujin C O N T R A

Giàu gì mấy pa??????? Con qua bên Sing du học theo học bổng, đâu ra lắm tiền mà đi tự túc????? tưởng là đi tự túc hả??? Đang khó khăn đê này mí bố.
    @steel: đi du hoc theo học bổng mà, không tốn tiền đâu, chỉ tốn thêm một số khoản phụ trợ thôi. Mà tui mới đi hoc được 3 tháng thôi chứ mấy đâu.
    Nhưng học phí khá đắt đó, theo tôi được biết nè.
    @gigabyte:
    Giàu gì đâu??? Pa cứ tưởng con giàu thì chết. Máy $1200 không phải chuyện đùa đâu, gần S$2000 mà bên này cũng có cái máy từng ấy xiền, khá ngon mà còn không mua được nữa là.... Sao lại có thể tưởng lầm nghiêm trọng thế được, hix hix :((:((:(( nàh em nghèo lắm mà.
    @steel: hmm, kỳ này không transit qua HCM đâu.

4. Zekareisoujin

:)):)) Đẹp trai gì??? Zed đang phê vì chưa từng có người khen như vậy. Mà công nhận sao trông ông khác thật đó, hùi tui đi chơi với ông đâu có như vậy nè. Càng lúc càng xí trai :)):))
    Hình như là 5k. Hỏi mí ông hay chơi ở đó xem, như Zed á.

5. Zeddy

có 4000 thôi...kèm 1000 gửi xe ^^ nếu hôm nào hết chỗ.
    ra clan vie tuy đắt nhưng có môi trường chơi game tốt....nhanh tiến bộ lắm. nếu chú ra chơi thì cứ gọi nhé.. hỏi Zeddy là bít ngay thôi ^^

6. Zekareisoujin

Đấy là ra chơi mỗi ngày. Ko thì cũng chả lên được gì cả. Tay nghề làm map thì cũng không lên được nhiều lắm đâu, of course ^^

7. Zeddy

càng chơi melee nhiều thì càng lười làm map........càng làm map nhiều thì đáng melee càng ngu tệ.........hic hic. thành quy luật chung rồi

8. Thedevilxn

Thedevilxn Mayor of SimCity

>_< Chả biết nữa vừa chơi melee vừa làm map mà cũng chả thấy tiến bộ gì cả cứ chơi melee vài ngày lại bỏ để làm map >_<

9. Zeddy

chú giga byte đang online đấy àh.....add nick vào luônnhé...thỉnh thoảng nói chuyện vui vui : zeddyg86

10. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

Em nói là giảm lag khi chơi cơ, chứ dùng WE có mấy khi giật đâu.
    Anh Zeka không tự túc mà tự đi học thì chắc là học giỏi lắm nhỉ
    Mà sao không có máy anh lại không học được? thế mọi ngày anh post bài lên gamevn bằng cái gì ?
    Em không biết chat anh ạ >_<
    ///!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!///
    Hôm nay em chỉ hỏi một câu thôi:Em copy một building từ Human sang Undead nhưng như vậy chỗ đất quỷ xung quanh cũng mất luôn, làm thế nào để xung quanh đấy vẫn có đất quỷ vậy các anh?
    ///##########################################################//
    Em định dịch cái tutorial hướng dẫn cơ bản về Jass, nếu mọi người đồng ý em sẽ dịch tiếp, nếu sai sót xin mọi người thứ lỗi vì em học tiếng Anh không tốt lắm. Đây là phần mở đầu, tiếp theo sẽ đi vào nội dung chính, lấy trên wc3campaign.
    *S­­­­­ự từ chối*
    Nếu bạn đang đọc bài viết này, bạn nên biết cách tạo trigger cơ bản bằng giao diện WE, biết cách gán evént, conditions và actions.Đây không phải là hướng dẫn về trigger hay variable. Tôi chắc chắn bạn biết rằng custom text có thể rất khó khăn.Đừng post mail cho tôi nhờ giúp đỡ về những custom text của bạn.Như thế sẽ tốn rất nhiều thời gian để giúp đỡ tất cả những người có vấn đề về custom text.
    Hướng dẫn này chỉ dự định giúp bạn "BẮT ĐẦU" sử dụng custom text.Nó không có nghĩa đây là hướng dẫn cuối cùng về custom text. Một khi bạn đã học những cái cơ bản về sử dụng custom text hãy đọc tài liệu tham khảo của magnus99 về những thông tin phức tạp hơn của Jass:http://jass.sourceforge.net/doc/
    Nếu bạn quên hay không hiểu các khái niệm trong bản hướng dẫn này làm ơn đọc lại một cách đầy đủ vài lần, nếu bạn vẫn không hiểu, có thể Jass không dành cho bạn

*Bạn cần gì ?*
    World Editor (WE)
    Notepad

*Custom text là gì ?*
    Những trigger đơn giản được làm bằng giao diện người dùng ( GUI ) trong World Editor. Khi map của bạn được lưu lại, tất cả các trigger của bạn được chuyển đổi và biên dịch sang đoạn mã Jass (war3map.j).Custom text trigger là trigger nâng cao được viết bằng ngôn ngữ lập trình Jass ( Được tạo bởi Blizzard cho Wc3 ). Nếu bạn đã có hiểu biết về ngôn ngữ lập trình, bạn sẽ thấy Jass rất giống các ngôn ngữ lập trình khác

*Làm thế nào để tôi bắt đầu một custom text trigger?*
    May mắn thay, từ khi WE cung cấp chức năng "Convert Trigger to Custom Text", bạn không cần phải lo lắng về việc rút file .j ra từ file .w3m để tạo custom text trigger.Tất cả những việc bạn càn làm là đơn giản chuyển đổi một trigger sẵn có trong WE thành một custom text và bắt đầu thay đổi

*Tại sao tôi nên sử muốn dụng custom text?*
    Lí do chính bạn tìm thấy ặu cần thiết ở custom text là khi bạn không thể dễ dàng hoàn thành những hiệu ứng mong muốn khi sử dụng GUI bình thường sử dụng WE.Custom text không giới hạn những quy tắc đã trói buộc giao diện GUI.Bao gồm những thứ khác, bạn có thể tạo tốt hơn các câu lệnh if/then, call loops và sử dụng biến cục bộ ( local variable )

*Làm thế nào để tôi học custom text?*
    Chà, hi vọng rằng bản hướng dẫn này sẽ mang đến cho bạn sự tin cậy để bắt đầu cuộc thí nghiệm với Jass custom text.Ngoài ra trong bản hướng dẫn này, có nhiều tài liệu trên mạng bạn có thể sử dụng cho những ngôn ngữ khác.Bạn thấy đấy, như đã nói ở trước, Jass rất giống các ngôn ngữ khác. Vì vậy có sự hiểu biết về cách vài thứ làm việc trong Java Script làm ví dụ, sẽ tăng cơ hội làm cho các hàm ( function ) của bạn làm việc trong Jass một cách tuyệt vời ( bạn có thể tìm thấy bản hướng dẫn Java Script tại www.webmonkey.com )

11. Zeddy

ko bít chat àh ? chán nhỉ...vậy chú em dùng luôn cái YM của anh nhé.
    arthasknight
    pass : sinhnhat
    cái này là hòm chùa đấy.tha hồ mà chat, nhưng đừng có riêng tư quá. ^^ lấy cái đây để thỉnh thoảng nói chuyện thôi

12. Thedevilxn

@gigabyte
    Hướng dẫn thì viết vô cái topic hướng dẫn của zed luôn đi nhưng mà nhớ là topic đó bị lock rồi thôi vậy gigabyte lập topic mới luôn đi topic này spawn ghê lắm khoảng 2 ngày là mất tích >_<
    @all
    Tết năm nay chán wé chả có gì vui cả T_T

13. Sweet

Sweet Mr & Ms Pac-Man

Hmm, dùng máy ở trường. Mà mỗi ngày nó chỉ cho mình dùng một khoảng thời gian không nhiều đâu.

:)):))Zeddy: biết ngay cái avatar là giả, mượn của thằng bạn, lão vừa nói xong, đang ở Clan Vie nè :)):))

14. Zekareisoujin

Xin lỗi, cái lời ở trên là của Zeka, quên mất không sign out nick của anh sweet, thế là bài mình thành bài của sweet.

15. Zeddy

sao lại nhầm với anh sweet được nhỉ ?........e hé e hé
    to Zeka : biết gì mà nói như đúng rồi thế hả cu.............shut up nhé

16. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

Em nói là em không biết chat chứ có phải là em không có nick đâu, để hôm nào em học chat đã, còn nick của em là gigabytemegabyte thì phải vì lập lâu quá rồi nên quên
    Topic của anh zeddy bị lock rồi à? thảo nào mấy hôm nay em vào mà chẳng thấy có bài mới, topic hay như thế mà, spawn là gì vậy anh?
    Chán thật đấy anh ạ, hôm nay định xin ra Clan VIE mà bố không cho, mong là ngày mai xin được. Thế Clan VIE ở chỗ nào thế mấy anh? Chỉ cho em cụ thể với ! Ở đấy có nhiều cao thủ không vậy, có được quay màn hình cao thủ chơi không, nếu được thì có ổ ghi CD để mang mấy đoạn phim ấy về nhà không ?
    Vậy thật sự cái avartar đó có phải là hình anh Zeddy không vậy?

17. hunterxx

hunterxx The Warrior of Light

Mặt zeddy điển trai hơn nhìu, nhưng mặt của hunterxx lại càng điển trai hơn nữa :> .
    Dạo này đang bận Prince Of Persia và luyện melee war :p
    Mà hình như còn nợ map spell của anh em :p
    Hum nào sẽ up lên, mấy hum rỗi rãi quên béng up

18. Zeddy

hình như trong đống friend của hunterxx không có nova nhỉ ? hê hê......thảo nào mà lên level chậm rì àh............
    avatar đó dùng tạm thôi , zeddy đẹp zai hơn nhiều.......
    ^^

19. Thedevilxn

@Gigabyte
    -Spawn là các bài chat chit đó mà
    -Tết mà ko cho em đi chơi luôn ah ba em sợ em bị con gái cưỡng hiếp hay sao thế nhà anh thì con trai thả đi lông bông miễn đi chơi nhớ về nhà là được :))
    @all
    Cái avatar nhìn thấy kỳ kỳ từ hôm hắn để lên nhớ cái hình chụp webcam lần trước nhìn mặt zed gấu lắm mà sao tự nhiên avatar lần này chụp nhìn hiền khô thì ra >_<

20. Zeddy

chú gigabyte học lớp 8 phải không ? vậy là bằng tuổi hunterxx......
    hay ra clanvie chơi lắm àh ? anh cũng hay ngồi đấy . Khi nào ra thì gọi nhé ^^ hê hê

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.