Cái nhìn của nhà quản lí - 1 vài điều cần bàn

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi blueghost, 10/10/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. lê_trung_kiên.

lê_trung_kiên. Mario & Luigi

cái năng lực quản lý của chúng ta cũng chỉ đến thế thôi, cách giải quyết của mấy bác ấy như là mấy trẻ con lớp 1 thấy bài toán khó rồi gấp vở lại thôi ....... không trách được ai cả , hy vọng vào tương lai của những người trẻ tuổi

2. ugotserved

ugotserved Youtube Master Race

Ủa, phải có thắng có thua chú mới chịu à?
    Để một tờ giấy ở giữa 2 người đứng đối diện nhau rồi hỏi: Tờ giấy này màu gì? Người này một mực bảo màu đen, người kia lại khăng khăng là màu trắng. Tôi bảo cả hai đều đúng. Sao kỳ dzậy? Tôi ba phải?

Tờ giấy có 2 mặt, một mặt trắng và một mặt đen ^^!

Ai đúng, ai sai?

3. MrKhoai

MrKhoai Legend of Zelda

Tranh luận kiểu này rất khó phân định thắng thua vì ai cũng có lý lẽ của riêng mình bằng chứng là cái topic này đã đi đến bài thứ 83 mà chưa có dấu hiệu dừng lại.

Giá mà cuộc đời đơn giản như tờ giấy mặt đen - mặt trắng của chú thì tốt biết bao. Ở topic này có 2 quan điểm tạm gọi là A và B. Những người theo quan điểm A đưa ra những luận điểm của mình và phủ nhận những luận điểm của những người theo quan điểm B và ngược lại, bởi mọi luận điểm của 2 bên đều có tính chất tương đối. Còn tờ giấy đen - trắng nó là tuyệt đối, chú có là VI Lê Nin cũng không cãi nó từ mặt đen ra mặt trắng được.

Khi không có ý kiến thì tốt hơn hết là im lặng làm khán giả, cố thò vào phát biểu một câu vô thưởng vô phạt "Em không có ý kiến", Ridiculous
    *long sigh*

4. blueghost

blueghost eS

Xin nói về điều này trước. Trong vấn đề này bạn hơi quy kết tòan bộ các bác lãnh đạo. Có thể đã có khi như thế, nhưng hãy đặt câu hỏi vì sao? Karaoke chẳng hạn, vì nó có tệ nạn, vì chẳng ông Karaoke nào dám đứng ra bảo chỗ tôi ứ có tệ nạn cả, và các ông ấy cũng chẳng chứng tỏ được là dù có tệ nạn, các ông vẫn đóng góp đủ và nhiều cho XH. Vì thế nên cấm Karaoke, rõ ràng quá phải không? Phải chăng game cũng thế?
    Về Game, nó cũng như Karaoke, có mặt tốt mặt xấu. Các bác lãnh đạo hiện nay cũng chưa hiểu biết lắm về game. Nhưng hiện đã có những tín hiệu đáng mừng về 1 chút chuyển biến (bài viết trang đầu tiên).
    Ở giới game có những người sẵn sàng bỏ nhiều công, nhiều của, để làm ăn chân chính + lâu dài. Giới game thuộc về những người trẻ, nhưng lại có tầm nhìn xa hơn, không như nhiều ông Karaoke thích làm ăn cò con,ăn xổi. Nếu làm game mà làm như vậy, chắc chắn chết. Chúng tôi thì khác, chúng tôi đang và sẽ chứng minh việc phát triển game theo hướng lành mạnh, có lợi cho những nhà kinh doanh đồng thời có lợi cho nhà nước (cho xã hội thì lại là phạm trù lớn, tạm thời chưa nhắc đến). Và điều này,suy đi tính lại, chả tổn hại gì đến giới game cả, thậm chí còn giúp bớt đi những thằng đột quỵ vì ngu. Đến khi đó, chả có lí do gì lại hạn chế 1 cái lành mạnh, không phạm pháp luật và có lợi cho KT+ nhà nước cả. Điều này các bác lớn làm gì không nhìn ra.

Đừng coi thường những người già,có những vấn đề như WTO chẳng hạn, đáng lẽ ra là của giới lãnh đạo trẻ mới lên. Nhưng tiếc là người đi tiên phong nêu ý kiến lại là những ông già, dù những ông già này lại không là người có quyền quyết định. Chính những "ông trẻ" lại đóng vai trò trì trệ cả bộ máy. Đừng coi thường họ vội, tự hỏi lại thế hệ mình, tự hỏi mình đã nhé.

Cái chúng ta nên hiểu là, đừng nên chờ 1 sự chủ động từ các nhà quản lí. Họ có quá nhiều việc phải làm. Hãy tự vận động , hợp tác và giúp đỡ họ hiểu đúng vấn đề, họ sẽ giải quyết nó đúng đắn vì họ đâu có kém thông minh. CÒn nếu chúng ta cũng không chủ động, cứ bảo "thôi đành chờ... có tầm mấy chục năm nữa thì chắc được..." thì quả bóng lại được đá ngược trở lại những nhà quản lí. Lúc ấy họ đá đi đâu thì đá, ta có lí gì mà để kêu ca.

Đó là tình trạng của bạn Lê_trung_kiên , và nói như bạn thì tương lai sẽ mãi ảm đạm, không chỉ cho game mà còn cho cả VN. Và theo như tôi thấy thì lại không ảm đạm tí nào, vậy bạn biết vấn đề ở đâu rồi nhỉ :)

Thx for reading. To be continued...

5. Aasa

Aasa Mayor of SimCity

giờ hỏi mấy ông quản lí xem có mấy dạng (off và on) thì chắc chắn sẽ đuợc trả lời:ko biết nhưng hễ là game thì đều cấm tất =))..trung tâm dạy thêm chỗ tui nội quy giờ có thêm cái câu:ko đuợc chơi game -->ngày nào cũng ra rả đọc mà có cấm đuợc đâu :))

6. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

đây là điều mà ko riêng game, thể thao cũng có vậy , đã là 1 cầu thủ bóng đá hay 1 game thủ thì ai cũng có thời hoàn kim và xuống dốc, cầu thủ bóng đá khi hết thời thì chuyển hướng sang kinh doanh, làm huấn luyện viên, quản lý câu lạc bộ,... vậy còn game thì sao ? cũng phải liên tưởng đến vấn đề đó, nói chung, các bác phải có suy nghĩ chơi game cũng như là 1 môn thể thao thì các bác mới thấy được con đường đi lên chuyên nghiệp của nó, thể thao ban đầu cũng như game thôi, để giải trí và sau 1 quá trình phát triển, nó tiến lên chuyên nghiệp

nếu giới chức lãnh đạo chú ý vào tính thể thao của game nhiều hơn là giải trí thì nó sẽ ko bị cấm đoán và Bida là ví dụ điển hình , có cơ thủ đã từng thổ lộ " tôi ko ngờ rằng cái đam mê khiến tôi bao lần bỏ vợ bỏ con lại mang về vinh quang cho tổ quốc" , các bác nghĩ sao về câu nói đó ?

bản thân các bác tôi có thể nói rằng ko đam mê game = dân game pro đâu, họ có thể chơi 1 game suốt 8 năm trời, bỏ hàng đống tiền ra để trang bị vật dụng cho mình ko khác gì 1 vận động viên chuyên nghiệp. chỉ nhiêu đó thôi, nếu giới chức quản lý nhìn nhận được mặt thể thao của game, game sẽ được chấp nhận

7. KID_Szalor1412

KID_Szalor1412 Mr & Ms Pac-Man

Chấp làm giè, toàn mấy cụ sinh trước năm 75, trình độ đã dek cao lại ham làm lãnh đạo! Toàn một đám chỉ giỏi nói cả! Nông dân học đòi làm cán bộ! Đã thía bi giờ lại đòi phát biểu mặt tích cực tiêu cực của game online nữa chứ! Coai cái thái độ ỡm ờ đóa đủ bít trình! Chưa bi giờ chơi mà cứ "cuồng ngôn", tỏ ra hiểu bít!

8. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

chẹp, @all so sánh game với bida:
    1/lịch sử của bida có ít nhất từ trước 1975 tại vn, và TRÊN THẾ GIỚI ĐƯỢC CÔNG NHẬN LÀ 1 MÔN THỂ THAO CHÍNH THỐNG. Game khác.
    2/tôi chưa thấy các bạn làm gì cả... ngoài việc vào đây cãi nhau +_+
    ăn to nói lớn, kế hoạch đầy mình, nhưng ít nhất cũng phải thể hiện chứ....
    (đừng nói là làm mà tôi ko biết, nếu làm mà tôi ko biết thì ăn thua khỉ gì, tôi là người quan tâm mấy thể loại esport này mà ko biết thì ai biết)

9. blueghost

blueghost eS

Hehe, đang thời kì lobby và xây móng, kết quả thì có thể nói là chưa có gì, nhưng không thể nói là sẽ không có gì. Năm 2006 sẽ là một năm có nhiều thay đổi lớn, ít ra là tôi thấy và sẽ làm thế, bro yên tâm :D

10. garchi

garchi The Warrior of Light

Lại thêm một chữ NẾU rất to. NẾU mà game có tuổi đời bằng bóng đá hay bida thì sao nhỉ? NẾU mà ở VN game là một ngành công nghiệp thì sao nhỉ? NẾU mà người chơi thay vì cứ tỏ ra chống đối quản lý thay vì nghiêm túc chấp nhận nó thì sao nhỉ? Tớ nói thẳng vào hiện tại bây giờ chứ còn đương nhiên tớ biết rằng việc đi lên game-pro là một quy trình tất yếu. Mà tớ đọc lại bài mình thấy đang nói về vụ 9 thằng tester chứ có nói gì đến việc chơi game-pro đâu nhỉ? Chơi game chuyên nghiệp ở VN là tương lai gần nhưng nghề tester được công nhận thì còn là một vấn đề, đã có các cuộc thi để người chơi thi đấu, có các clan để tập luyện nhưng chưa có một thương hiệu nào cần đến tester để làm việc. :hug:
    PS: Thà cậu cứ trả lời như bác blueghost đi cho nó xong chuyện, cứ nếu mãi.

11. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

=)) cậu biết cái tên của nó là gì ko E-Sport mà có chữ Sport là thể thao, cậu nghĩ rằng thế giới nước nào cũng như Việt Nam mình à :))

sao lại ko ? xin lỗi bạn nhé bạn nói thế người ta thấy người ta cười cho đó, đã nói là biết thì nói còn ko biết thì im

bạn nghĩ thế nào khi 1 công ty như Hoàn Long tài trợ cho 1 đội game và hoạt động chuyên nghiệp. Hoàn Long cũng đầu tư vào các giải đấu tầm cỡ sau này, được sự tài trợ của Hoàn Long ở đâu ra ? WCG 2005 bổ sung Starcraft là nhờ đâu các bạn biết ko ? Team game của Hoàn Long hoạt động tôi nói thật chỉ thua so với Hàn Quốc thôi chứ so với mấy team game trên thế giới, ko 9 thì cũng 10

Nói như vậy ko phải là khoe nhưng nói như vậy là để cho bạn biết về E-Sport của Việt Nam thôi

12. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

1 chữ nếu rất to và chúng tôi đang cố gắng để cái Nếu đó thành hiện thực, kế hoạch tổ chức các giải game dài hơi từ đây đến WCG năm sau đã có và còn nhiều kế hoạch khác nữa ko thể công bố ở đây thôi, kênh truyền hình về game cũng nằm trong các kế hoạch của chúng tôi

còn tester thì phải đợi tình trạng vi phạm bản quyền của Việt Nam giảm, các công ty trong nước sản xuất được game hoặc các hãng lớn mở Studio ở Việt Nam thì mới được, cái này thì khá khó và cần thời gian dài hơn

13. Aasa

Aasa Mayor of SimCity

cố gắng là chừng nào ?1...5.hay 10 năm :))...cứ kế hoạch mãi thì cuối cùng chỉ toàn là trên giấy trắng mà thôi ...:))...
    thứ hai là bây giớ muốn đuợc kết quả tốt thì phải chiếm đuợc cảm tình của mâý nhà lãnh đạo + phụ huynh con em đã...ko phải ai cũng cho con mình nghỉ học để đi thi game cả =)) ...

cái này thì ..mơ đi =))

dek nghĩ gì cả vì không phải nhữggn ngưòi ở đây trong cuộc bàn luận này đều quan tâm..đơn giản họ chơi Console :))..và sẽ quan tâm nếu có giải đấu game trên consloe(not only WE)

nói nghe...s*ck thật =)) =))..thua

14. lionheart684

lionheart684 Donkey Kong Lão Làng GVN

Sorry,tôi ko có ý nói nạng đâu nhưng ông có vẻ là người cực đoan nhỉ?Ông bảo tôi nói NẾU ư?Ko có đâu,chính ông mới là người luôn đưa ra những chữ nếu từ nãy giờ đấy!NẾU ko đáp ứng đủ thì sao?NẾU ko giữ phong độ thì sao?NẾU lớp trẻ ko lấn át được thì sao?Tại sao cứ phải nghĩ lung tung những chuyện như thế mà ko bát tay làm làm thử?Ông đi từ đây đến trường cũng có khối chuyện để lo,lo cảnh sát,lo luận án,lo tai nạn,nhưng nếu cứ ngồi đó mà nghĩ thì sẽ ko bao giờ đến được đích cả.

Cái tôi đang nói đó là game thực sự có thể trở thành "nghiệp",bởi thực tế ra nó đã là như thế rồi.Ở VN có thể là chưa,vì chúng ta chỉ mới ở những bước đầu tiên,nhưng nếu chỉ nhìn mỗi thế rồi bảo nó ko thành "nghiệp" thì cũng chả khác gì con ếch ngồi đáy giếng cả.Tại sao tôi phải nhác đến HQ,vì họ cũng gần giống ta,và bây giờ họ có những thứ mà ta ko có,câu hỏi là tại sao?

Cái gì cũng vậy cả,đều phải có cái "đầu tiên".Khi Nolan Bushnell làm ra cái máy chơi game thùng đầu tiên,hán thất bại thảm hại đến nỗi muốn tự sát.Nhưng 2 nam sau,hán cho ra đời Pong,bát đầu cho lịch sử máy arcade.Sẽ ko có can nhà nào nếu ko có người đầu tiên đạt nền móng cho nó.Ở VN,chúng ta chưa thể đòi hỏi gì ở những người muốn làm game pro,bởi chưa có can nhà nào để họ trú mưa cả.Bây giờ ông bảo làm sao sống bàng nghề game thì tôi cũng chịu-chả biết trả lời sao cả.Chúng ta phải đi dần từng bước một,10 hay 20 nam ko quan trọng(ngay cả đến Nhật mà nó cũng phải tốn gần 10 nam cơ mà),nhưng quan trọng là phải nhìn về phía trước.Khi đã thu hút và hình thành đủ một thị trường,mấy bọn doanh nghiệp thấy lợi sẽ nhảy vào,cùng lúc đó là sự chú ý của công chúng,giống như bóng đá hiện giờ thôi.10 nam trước có thàng nào nghĩ sẽ theo nghiệp bóng suốt đời đâu?Lương và vị trí của bọn nó thế nào?Giờ hãy nhìn thử xem.
    Sorry(lại sorry^_^),tôi trộm nghĩ có lẽ ông đã hiểu về tester như thế này chang:chỉ là bọn biết chơi game ko biết gì sất,và là thứ có tuổi nghề thấp?Tôi xin trả lời đâu phải chỉ ngồi cám đầu từ sáng đến tối bấm điên khùng là có thể đeo cái "mác" tester?Và làm tester thì ko phải có tuổi nghề thấp.Ông có biết bọn tester của mấy trang web về game như gamespot hay gamespy tụi hán bao nhiêu tuổi ko?Nếu so sánh thì nó còn hơn cầu thủ,vì bọn nó 30t đã bị xem là lão tướng,đá đấm ko được là thôi hợp đồng ngay,cũng giống như tester nếu ko đủ trình độ,nhận xét vung vít thì cũng bị đá ngay.Đó là quy luật đào thải tự nhiên,nếu anh ko đủ lực để bơi ngược dòng thì chỉ còn cách thả trôi xuôi dòng,tới đâu hay tới đó.Và như vậy,những vấn đề mà ông đạt ra tồn tại ở hầu hết mọi lĩnh vực trong cuộc sống chứ ko chỉ riêng mình game,đồng ý ko?

Hơn nữa,tôi cũng xin nhac khéo ràng ông đang nói về thị trường VN,nhưng những câu hỏi của ông đưa ra lại chỉ có ở những nước có nền công nghiệp game phát triển.Đó là những vần đề của bọn quản lý bên đấy lo,ông lại vác sang VN-nước chưa có gì cả.Chúng ta chưa có tester chuyên nghiệp,nên ko thể nói trước nó sẽ như thế nào.Chúng ta chưa từng có một game Made in VN ra hồn thì ko thể biết XH sẽ đón nhận nó ra sao.Còn về nhu cầu thì xem lại đi,bây giờ tôi biết cũng khá nhiều công ty game(vốn nước ngoài thôi) đang tuyển dụng nhân viên đấy,thích thì thử nộp đơn xem^_^.

15. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

hãy tiếp tục "chờ" cho đến khi:

-người VN thay đổi nhận thức về game.
    -người VN thay đổi cách làm việc, từ "bèo nhèo" lên "pro".
    -không còn nạn đĩa lậu
    -công ty về game chịu đầu tư, từ developer cho đến publisher.
    -mấy hãng game lớn nước ngoài chấp nhận mở studio phát triển ở VN
    -có qui định rõ ràng về game như một loại hình giải trí mới, các thông tư nghị định của bộ VHTT.
    -nhất là: các bố bự bự ở trên cao chịu khó "mở" cái đầu bảo thủ của mình ra mà cho cái chữ "game" vào từ điển của mình.

còn lâu, còn lâu.....

16. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

tại sao lại phải ngồi chờ ? nếu ai cũng khoanh tay ngồi "chờ" ,than "Nếu" và nghĩ là "còn lâu, còn lâu....." thì............

17. yomin

yomin Mr & Ms Pac-Man

từ nhỏ tới lớn chưa thấy thằng nào vừa ngu lại vừa rảnh hơi như thằng này, Kronpas hỏi tôi đã làm được gì hay chỉ thùng rỗng kêu to, tôi nói tôi(nói tôi thì hơi cá nhân, chúng tôi thì chính xác hơn) đã làm được những cái đó (tất nhiên là cho Starcraft và E-Sport deck có liên quan tới console) vậy mà cũng cố chu mõm vô "ở đây toàn dân Console" =)) console thì sao ? việc gì tao phải cần "dân console" biết, bộ dân console thì tao phải nói chuyện đến vấn đề của dân console à, cái thứ vừa ngu vừa tinh tướng như mày sao khoái làm đuôi đi theo ngửi *** tao thế
    thích thì ra y!m nói chuyện coldboy152000@yahoo.com

ps: có hơi đụng chạm đến các bác chơi console nhưng nghe cái thằng Pro S-A =)) này nói chuyện suck quá cho nên phải chửi, có gì các bác dạy bảo thằng đó, để con sâu làm rầu nồi canh thì ;))

18. blueghost

blueghost eS

:D cái này thì chúng tôi ko chờ. Bạn đã nêu vấn đề, và tin tôi đi, nó sẽ dần thay đổi. Nếu bạn muốn chờ thì ok, bạn sẽ chờ được thôi :D không quá lâu đâu. Còn các bạn hỏi tôi khi nào? Tôi khó có thể nói chính xác, xã hội đâu chỉ có mình tôi vận động. Nhưng kế hoạch và công việc của tôi sẽ thay đổi tùy theo xh, và vẫn luôn hướng đến mục đích cuối cùng. Tôi có những mốc thời gian của mình, nhưng nói trước bước ko qua :D các bạn thông cảm.

Bác lionheart684 viết đúng quá rồi, BG lại tiếp tục ngậm mồm :D.

19. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

bạn định làm gì nếu không chờ, lên thay các bố ấy à ? làm người phải biết mình là ai, ước mơ thì cũng phải nhìn vào thực tế một tí. Ít ra bác cũng hơn cái thằng dưới đây:

---> vậy bác có làm nghề gì, có học đại học không, có đi làm kiếm tiền không ? hay là chỉ ngồi đó nói "tôi sẽ làm...", thành tựu của bác là gì ? Chơi StarCrap , War Crap có đoạt giải gì chưa ? Chỉ cần hỏi nhiêu đó thôi là lòi ra trình cao hay trình thấp liền.

20. MrKhoai

MrKhoai Legend of Zelda

Craft :|

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.