Cái nhìn của nhà quản lí - 1 vài điều cần bàn

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi blueghost, 10/10/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Lang

Lang Mega Man Lão Làng GVN

MrKHoai : Lâu lâu lang ben tui vào nói thôi ko gay chiến gì nhá :\ cái đội coldboy quản lí có người thuộc top 64 player no-korea trên PGT

2. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

ko ai bảo là nó gà, có điều cứ vác cái luận điệu ấy đi nói chán bỏ cha. Cậu blue ghost cũng cùng luận điểm, nhưng ko ai móc máy gì được cả -> manager cần học cái đấy :))

3. lionheart684

lionheart684 Donkey Kong Lão Làng GVN

To Garchi:ko hiểu gì cả,thật đấy.Hóa ra từ đầu đến giờ ông ko hiểu tôi đang nói gì nên càng nói càng đi vẩn vơ đâu đâu ấy.
    Tôi có nói-ko biết có lần nào ko-là nó ở tương lai gần ko?Tôi đã nói-ko biết có ai chịu đọc ko-là chúng ta chưa có gì cả ko?Tôi cũng đã-lần cuối-nói ràng tốn 10,20 nam ko quan trọng ko?Tôi có nói chưa nhỉ?

Ở bài trả lời ông lần 1,tôi nói từ tester,và nếu ông chịu khó lật lại mấy bài đầu,kể từ khi xuất hiện chữ này,thì nó có nghĩa tester HQ,hay tester Thế giới nói chung(VN làm shit gì có thì làm sao mà bàn?).Vì vậy,khi ông bảo 9 thàng tester còn lại là gánh nạng của XH,thì đó mạc nhiên là nói nó tồn tại trên TG(not include VN).Đó là sai,vì như tôi đã nói,có rất nhiều cách để cho một tester có thể tiếp tục nghề game và tự nuôi bản thân được.Tôi chỉ ra con đường,ko phải ở tương lai như ông bảo-mà là ở hiện tại,đã có rất nhiều người đi qua như thế.Tôi ko nói nó dễ dàng,nó có những khó khan,những bậc thang,tất cả chỉ là phụ thuộc vào người chinh phục.Vì vậy tôi có nhác đến 2 chữ "ý chí" và "khả nang",ko biết ông có thấy ko nhỉ?
    --->vớ vẩn.

+Tôi nói câu {tỳ tàng làm công an lương} là để cho nhiều chú ở đây,những người mà còn chưa hình dung đựơc làm sao để sống bàng game,hiểu rõ hơn.Tức là khi chúng ta đã có một game VN đàng hoàng,tức là có một công ty chuyên nghiệp,nhân công chuyên nghiệp và thị trường để tiêu thụ nó.Vì vậy chế độ lương bổng(thỏa thuận giữa 2 bên,cao thấp tùy vị trí) ơn Chúa là nó cố định(có thể ở một vài bộ phận đạc biệt thì ko,nhưng đa phần là thế).Vì vậy,trừ khi ko đủ khả nang bị đá đít khỏi nghành(đào thải),thì có thể dùng đồng lương ổn đỉnh đó để nuôi sống gia đình.Còn mức sống ra sao thì tùy tình hình thôi,ko nói trước được.
    Còn về suy nghĩ bản thân tôi thì ko muốn nói ra ở đây,vì sẽ có nhiều người cho tôi là khoe khoang,nhưng chác chán nó ko "tỳ tàng" tý nào đâu.Nói để biết vậy thôi.:lol:
    Hờ hờ,nghe câu này là biết rồi.Tôi đã nói(nhác mãi) là đâu phải cứ bấm suốt ngày từ sáng đến tối là có thể thành tester?Và ở đây tôi đang nói có câu nào liên quan bảo là "chỉ nói bọn tester cho mấy hãng game" ko nhỉ?Đó là cái ý nghĩ khoanh vùng cố hữu,tức là ông nghĩ :tester-->dán đít bên màn hình--->ảnh hưởng thần kinh--->tuổi nghề ngán:lol:.Tại sao tôi nhác đến bọn gamespot,gamespy,bởi vì đó hướng phát triển cao hơn của tester(testers expect).Mấy gã editors hay writer hiện nay của nó ông biết lúc trước tụi nó làm gì ko?Vậy giờ ông đã hiểu tại sao nghề tester có thể kéo dài ra chưa?
    Đây là hệ quả tất yếu của chuỗi sai lầm bên trên,rút cục ko được gì cả.Tôi nói về nước ngoài,ông lại bảo tôi nói trong nước(đúng là tôi đã nói "đang nói về VN"-tôi nhầm cái này,nên sửa câu đó thành "ông đang nói về VN":LOL:).Tôi ko đả động gì đến nghề tester VN,ông lại ngồi đó xếp nó vào bối cảnh VN rồi cà kê về những khó khan mà chỉ khi có chúng ta mới biết được.Tôi ko chỉ trích ông về cái tester sẽ mãi mãi ko phải là nghề,những người đi lên game-pro là sai,tôi chỉ trích ông về những lý do ông đưa ra như ông cụ 60 canh cánh lo cho chén cơm của mình.Vì vậy tôi phải nói nhiều về cái "đầu tiên",cái "nền móng",ông chưa hiểu?Tại sao tôi phải nói nhiều về một game Made in VN,vì đó là cái đích,cũng là để người ta dễ hình dung nó như thế nào.VN chưa có xe điện ngầm,giờ muốn nói về lợi ích của nó thì phải là "có xe điện thì sẽ...",chứ ko lẽ lại nói "có đi rồi sẽ thấy".Thế có phải là bất lịch sự ko nào?:lol:
    Nói thật giờ ngồi đó đào xới bài này nọ nó chả ra gì cả,nhưng tôi ghét nhất chuyện bản thân đã ko hiểu nhưng vẫn cố đổ cho người khác.Chán nhỉ?
    Tôi xin nói lại một lần nữa ý của mình để cho rõ ràng,tránh phải đọc một bài linh tinh khác:
    1/Tôi nói game là một nghề và nghiệp được!
    Trả lời:Được!Nó là nghề nghiệp được.Thậm chí có thể sống sung túc nhờ nó.(ko có VN gì trong này,đọc kỹ giùm).
    2/Tôi nói nếu đã theo tester vẫn có thể sống và theo đuổi tiếp nghề game!Và tester ko phải có tuổi nghề thấp(nhớ kỹ,thấp chứ ko phải cao).
    Trả lời:Được!Có nhiều cách để đi lên từ tester,và "kéo dài" tuổi tester lên cao hơn,nếu có "ý chí" và "khả nang" và đi đúng hướng.
    3/Vn sẽ có một nền game chuyên nghiệp.Và gamer có thể hy vọng vào nó!
    Trả lời:Được!Chúng ta đang ở những bước đầu mà TQ và HQ đã đi qua mấy nam trước.Vấn đề là phải kiên nhẫn.Dần dần khi người ta thấy được lợi nhuận khổng lồ của game,người ta sẽ tự khác nhảy vào.,cũng như Xh sẽ mổ xẻ nó lỹ lưỡng hơn.

Thế thôi,ý tôi chỉ có thế,và tôi nghĩ nó cũng rất đơn giản.Còn ý của ông túm lại là "trong 5 nam tới Tester cũng như game ko thể sống,thậm chí ko có tại VN".Nhưng ông ơi,nếu nói về VN thì tôi đã nói phải nhìn dài hơi cơ mà,nhìn xa trông rộng cơ mà.Nói như ông thì hóa ra nãy giờ tôi với ông nói cho ma nó nghe à.Ko thàng nào để ý xem đối phương đang nói gì à:lol:?

P/s:Còn về cái yêu cầu công ty game gì đó,tôi chỉ có thể nói với ông nếu một tester đã có ý muốn tiếp tục sự nghiệp thì họ phảichuẩn bị đầy đủ đối với công việc mà bản thân nhám đến trong tương lai.Đó là giai đoạn chuyển tiếp công việc,và là yêu cầu bát buộc đối với ai muốn tiến xa trong nghề-tôi và ông cũng vậy.Người mẫu khi hết tuổi mà muốn làm trong công ty thời trang thì phải trang bị trước,và vì trong nghề nên thậm chí họ còn biết trước yêu cầu nó là gì để mà đáp ứng.Tôi nói thế có rõ ko nhỉ?Còn đối những việc bây giờ tôi hay nhiều người khác đã làm gì,thì tôi xin phép ko nói.Vì đối với mấy người ở đây hầu như là chơi off,đối với những thứ mà dân on xem là ý nghĩa,tiến bộ thì tụi nó có xem ra gì đâu.Ví dụ giờ tôi nói với ông tôi có vốn(xem như tài trợ) cho một cửa hàng gameonline trả tiền cho player thì với ông có ý nghĩa gì ko?Ko đúng ko?

Buồn....

4. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

thôi mấy bác về mua game chơi đi, dạo này nhiều game mới lắm.
    (topic nên lock, cuối cùng cũng chẳng rút ra được cái gì)

5. garchi

garchi The Warrior of Light

Hóa ra là tớ thì nói về VN còn cậu nói về nước ngoài hả? Vậy thì có liên quan gì đến nhau đâu nhỉ?:)). Đúng rồi, cậu nói đúng rồi, tớ thua. Để tớ đền cho cậu câu chuyện này:
    Có 2 thằng đi trên đường thì nhìn thấy một quả mít trên cành cây:
    Thằng A: Quả mít kia xanh lắm, chưa thể rụng được.
    Thằng B: Mày sai rồi! Quả mít kia sẽ rụng khi nào nó chín.

(Ngụ ngôn Aesop)
    Như vậy thằng B là rất đúng vì nó đã phủ nhận ý kiến thằng A và... diễn đạt lại ý thằng A theo cách của nó.=)) =))
    Thôi kết thúc vấn đề ở đây nhá.

6. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

việc ai người nấy làm, kết quả sẽ trả lời chứ ko phải là những lời nói ở đây, nói là 1 chuyện còn làm được hay ko lại là 1 chuyện khác, ngồi cãi nhau thì ko ai bằng, đến lúc mò ra làm thì mới biết thằng nào bất tài, thằng nào vô dụng

người ta thì khi thấy người khác giỏi hơn mình thì phấn đấu để mình giỏi hơn, còn ở đây thấy người khác giỏi hơn thì ráng đè họ xuống để họ dở hơn mình - cái này là tôi nói thẳng với Basaf đó, có gì mâu thuẫn ra yahoo nói chuyện thẳng với tôi, làm cái trò đó thì ko hay tí nào đâu , người ngoài nhìn vào còn khinh nữa là khác

=> Okie rất sẵn lòng đón tiếp bạn, Không Gian Ảo bên hông chợ Tân Định, tui hay chơi trên đó , sẵn sàng chiến làm quen vài ván, nếu như thấy Skill okie sẽ add vô đội thử nghiệm, sau 1 thời gian hoạt động nếu đấu giải tốt và hoạt động nghiêm chỉnh sẽ đưa vào đội chính thức mà vô được chính thức thì có $ :cool: liên lạc với minhduc0710@yahoo.com nha

7. blueghost

blueghost eS

Hehe, giờ nhiều game nhưng máy ghẻ chơi ko đẹp nên khỏi chơi nữa ::( Lên mạng cãi nhau chút cho vui ;))

8. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

bác có hiểu replay là gì ko ? đó là cái chứng minh trình độ của bác, nếu ko cần replay, tôi có thể xài cheat hoặc đọc Faq rồi về "nổ" với bác cũng được vậy , ko có replay thì đừng có nói chuyện với tôi

tôi đâu có cần cậu add vô, có add vô thì tôi cũng denine thôi, ý của tôi là nếu cậu là 1 thằng đàn ông thì ra yahoo nói chuyện trực tiếp với tôi, có nói chuyện trực tiếp mới biết được con người đó như thế nào

việc gì tôi phải post mấy cái đó vào Box Console ? Box Console là vua của GVN à hay là chúa mà cái gì tôi vẫn phải post vào và họ phải biết thì nó mới đáng được chú ý ?

đơn giản là vì mỗi game đều có topic riêng ở Box riêng của họ rồi, chưa kể là họ còn có website riêng ko có chui rúc, dựa hơi, lấy tiếng trong GVN như các cậu đâu , cái đó là cái tôi cần để quảng bá thêm thôi, nếu cậu cần, unlock cái topic đó đi, tôi kéo cả 3 box SC,W3,FIFA vào đó bàn luận cho cậu xem

tôi nói cho cậu nghe, ở Mỹ, cậu chỉ cần giỏi hơn người khác về lĩnh vực nào đó thì họ đã công nhận cậu giỏi, còn ở VN thì nhà trường luôn muốn học sinh giỏi toàn diện, cậu suy nghĩ theo lối của VN và nên nhớ, trên đời này ko ai toàn diện, sống phải biết mình có lợi thế về cái gì và đầu tư vào nó
    đối với tôi, giỏi hơn người khác 1 cái vẫn là lựa chọn hay hơn là giỏi nhiều thứ nhưng chẳng thứ nào giỏi được hơn người khác

ps: ít ra thằng nhóc kia bắn bi ko ai so lại còn cậu chơi nhiều môn thể thao nhưng chẳng môn nào được việc cả, giống như câu chuyện "tớ chiến thắng vô địch cầu lông = cờ vua và thắng vô địch cờ vua = cầu lông" =)), và người quản lý cần đứa bé bắn bi giỏi nhất chứ ko cần 1 đứa biết nhiều nhưng chẳng cái nào hơn người, bản thân tôi là 1 người quản lý thì người chỉ biết chơi mỗi trò Starcraft và chơi hay hơn người khác cần thiết hơn là những đứa chơi nhiều game, điển hình là người chỉ biết chơi Starcraft đó lọt vào top 40 Non Korea của SC còn đứa chơi nhiều game lại bị tôi đuổi khỏi Clan , đó là sự khác biệt

9. lionheart684

lionheart684 Donkey Kong Lão Làng GVN

Tôi nói thật với ông một câu,nếu muốn nói chuyện thì nói đàng hoàng,tôi sãn sàng mỗi ngày bỏ thời gian lên hầu,còn nếu thua thì cũng phải cho nó đáng mạt một tý.Ông nhìn lại từ đầu cuộc tranh luận đến giờ xem thàng nào là thàng ba phải,thàng nào là thàng đọc ba chớp ba nháng rồi post ý xèo ở đây?Còn cái câu chuyện"ngụ ngôn" ngu si mà ông cố cán lại một phát này,ko lẽ tôi lại phải ngồi đó chỉ cho ông chỗ sai,chỗ nông cạn của nó?Đáng ko Garchi-khi tôi và ông biết nhau cũng lâu rồi?

10. Aasa

Aasa Mayor of SimCity

dek cần...:))...

cái này...

và cái này...
    =))..thế thì đuợc dke gì nhảy..post để quảng bá vào một nơi mà dek ai quan tâm thì thử hỏi là một việc như thế nào đây...
    Thì cứ việc kéo..coi như cho mấy anh nói chuyện mấy anh tự hiểu =))...dù post ở đâu (trừ 3 box củ bựa kia ra :))) thì ít ai quan tâm cả..kể cả họ chơi CS hay PC bởi đơn giản...ko phải có ai chơi mấy game trên (đa số là game Act or RPG...v.v)...vì vậy nói lần cuối..anh đừng có mà đem "trình"của mình đem khoe với những người ko-dek-thèm chơi mấy cái game kia (hay chơi dở) và cả cái WCG nữa...để rồi ko ai quan tâm lại bảo chỉ vào quảng bá thêm thôi...mà bị khóa rồi ah..cũng đúng..có gì để nói đâu-->lại spam :))..
    đang ở VN hay ở Mỹ...=))...nói như kiểu so sánh tài năng thiên bẩm ông Bill Gates về vi tính với mấy thằng chơi giỏi game online =))...mà bây giờ game của nuớc VN mình thì vẫn đuợc liẹt kê vào danh sách "hàng vô bổ-có hại cần nghiêm cấm" :))..thế thì phát huy kiểu gì đây...

P/S: lại có mấy thằng chơi GOn dek có tiền đi cuớp tiền cả bà ngaọi mình-->lại càng bị gây tì vết xấu..:))

11. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

con người thường ko dám đối diện với cái mà họ sợ và họ luôn phủ nhận điều đó , đó cũng chính là nguyên nhân vì sao Đức quốc xã đi tàn sát người do thái.

còn việc quảng bá là công việc của tôi, cậu xen vào làm gì, cậu ko thích thì biến, cút, có ai cần cậu đâu ? cay cú à ? có nói thêm cũng vậy thôi vì cái thứ như cậu thì tôi ko chấp, ko cần nhiều lời

12. Aasa

Aasa Mayor of SimCity

dạ..em đâu dám xen vào..em chỉ thưong hại anh thôi :))...còn cái Đức Quốc xã gì đó..dek quan tâm...nói vậy thì khi xưa ngưòi Mỹ sẽ giết hết ngưòi Anh sống trên đất nuớc nó vì nuớc Mỹ đa số là dân anh nhập cư ...lolz

13. White_Falcon

White_Falcon Mayor of SimCity

chính trị rồi !
    lock lock lock !
    ngày càng cãi càng loạn =))

14. lewin88

lewin88 Mr & Ms Pac-Man

không ai chơi mấy cái game trên =)) công nhận thằng này nói chuyện ngu tợn ko có ai chơi mà có mấy cái giải đấu cả triệu $ , website Vietstarcraft, Procsv,... có trên 1000 thành viên còn cái thứ console của chúng mày deck có đứa nào chơi, cả đống game Stealth Action thì chui rúc trong 1 cái Box nhỏ ko được 1 cái Box riêng như SC,CS,FIFA,W3. Thành viên thì lèo tèo vài thằng, lúc nào cũng tinh tướng, ta đây, suốt ngày ngồi tung hứng xua nịnh nhau nào là trình cao, học thức rộng, kiếm nhiều tiền =)) nghe mà hãi :-ss

còn game online anh mày khinh, mà SC,CS,W3,FIFA ko ghép chung với cái thứ game đó đâu, chú có ngu thì cũng để dành cho cha cho mẹ 1 tí chứ giành hết thì anh bó tay =))

ps: đem cái đó đi nói chuyện với Only Mmorpg Guy đi ku

15. lewin88

lewin88 Mr & Ms Pac-Man

anh thương hại cho chú thì đúng hơn, vì chú ngu quá =)) về nhà chú nói với đấng sinh thành ăn nhiều iot rồi mới sinh ra chú thì tốt hơn

16. wizard1710'

wizard1710' Guest

Tôi thấy ông cold_boy mới là người tự tung hứng, chơi trò nâng bi game với gamer của mình lên hàng cao nhất. Hình như ông ấy phân biệt giai cấp chơi game thì phải. Cậu ta cho rằng:
    -Game có mặt trong WCG là vua, là thống trị, ai chơi mới là pro, đi đúng hướng chơi game.
    -Kế đến là game offline, trình thấp hơn mấy cái game của cậu ta, cũng đáng để chơi nhưng chỉ là tầng lớp dưới và gamer ở đây ko đáng trọng vọng bằng gamer của các game kia.
    -Cuối cùng là game online, tầng lớp chơi game cùng đinh mạt hạng, thiếu hiểu biết, noob từ game tới gamer ko ra cái gì.

Đừng có mà tự cao thế. Mình cũng chưa là gì đâu.

17. Lang

Lang Mega Man Lão Làng GVN

Ổng sùng đạo Starcraft mà :D ngưng tại đây đi bà con ^^ càng cãi càng hãi :-ss
    p/s : Coldboy ông ttập trung lo cho giải VSC đi :D tui đặt của cho HL đấy ( ráng giet Medusa đi )

18. lewin88

lewin88 Mr & Ms Pac-Man

thằng Coldboy là quản lý của đội game công ty Hoàn Long mà nó nghĩ như thế là đúng với nó quá rồi, mỗi người có suy nghĩ riêng ko áp đặt nhau là được rồi , người ta ít khi nào nhìn vào game lắm vì game là vô vàn mà, người ta chỉ nhìn vào mặt nổi bật của những người chơi game đó thôi

19. wizard1710'

wizard1710' Guest

Ồ tưởng cái nick này là của CB. Nếu lập luận như thế này thì cứ game nào có vài con sâu làm rầu nồi canh là đem ra chụp mũ cho cả cộng đồng gamer của thể loại đó à. Vậy mấy trò WC, SC, CS, FF cũng tiêu cực vậy. Bắn nhau ăn tiền, đánh độ, qua đêm để chơi cũng đâu có vừa gì. Rồi chơi CS bắn chết người đấy, lẽ ra phải cấm lại cho vào WCG, thật là nghịch lý quá đi :-/ :-/ :) . Lẽ ra còn phải cấm chả hết. Nếu mà làm vậy thì quá là vô lý rồi, phải ko.
    Còn có nhiều người, game mà họ chế còn chưa chơi mà khoái học đòi chê bai.
    Nhiều người như thế lắm. Đừng đem mấy trò chơi được đem ra kể lể, rồi nói là mình cũng biết. Nếu biết thì cũng phải gọi là hiểu biết như mấy người hay chê bai đó về game họ thích kìa. Thật nực cười, chơi vài game rồi cho là mình hiểu hết về thể loại đó.

20. lewin88

lewin88 Mr & Ms Pac-Man

cậu đưa dẫn chứng tiêu cực của những cái kia đi nào ? các game đó có tính chất đối kháng cao cho nên được xem là game thi đấu và tôi nhấn chẳng có game nào bị cấm cả cái chính là người chơi game đó như thế nào thôi

nhưng cậu có công nhận là game online hiện tại bị nêu như 1 tiêu cực ko ? cái vụ đánh bà ngoại cướp tiền đó được đăng báo ko khác gì những vụ giết người cướp của vì nghiện hút, khi người đọc họ đọc được, họ sẽ đánh đồng game online = nghiện ngập thì cậu nghĩ sao ?

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.