Ceasar III , trò này rất hay

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Sourgrape !, 7/9/03.

1. huymanager

huymanager Youtube Master Race

mà các bạn ơi trò này có đưa quân đi đánh nhau không hả các bạn ?

2. Ichiban

Ichiban Donkey Kong

Ha, rất tiếc là trò này không có đưa quân đi đánh, chỉ có bị người ta đánh thui! Có lâu lâu được Ceaser yêu cầu đem quân đi hỗ trợ chỗ nào đó thì mới đưa quân đi được thui! Nhưng khi đó thì cũng chỉ đem 1,2 đạo đi thui! Chứ mà đem đi hít thì khi bị xâm lược chỉ có nước chít không kịp ngáp! CHúc bạn vui vẻ!

3. golfer

golfer Youtube Master Race

CHào, tui cũng rất thích chơi C3 tui đã chơi nó lâu rùi và thỉnh thoảng vẫn cài ra chơi lại và lại thêm nhiều kinh nghiệm mới so với các lần trước
    Chuyện nâng cấp lên grand villa thì dễ quá nhưng cái chính đáng nói là quy hoạch ntn cho thuận lợi phát triển về sau và nhất là khu nhà ở cách xa nơi sản xuất ra một chút.
    theo tôi bạn nên để nhiều đường đôi vào

4. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

tui vô thấy mấy bác khen nhưng tro sinh sau quá trời lun.
    Nhưng tui thấy chỉ có mỗi C3 là hay nhất thui.Các game khác thi tui đêu ko hài lòng chỉ có mỗi C3 là chơi đi chơi lại vẫn thấy hay.
    Zeus và Pose thì hình nhà cửa trông như tranh vẽ ấy,lại quá dễ nữa.Tui chơi C3 xong sang chơi mấy trò này thấy chán wá lại phải quay lại với C3.Còn Phara nếu ai thích trò nay thì tha chuyển sang chơi Zeus còn đỡ mất thời gian hơn.
    Nói chung theo ý tui thì chỉ có mỗi C3 là chơi khó 1' thui

5. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Cách xây hay 1' tui thấy là bác quy hoạch ngay từ đầu 1 hình vuông đường bao quanh mỗi cạnh 9 ô rồi xây nhà dân bên trong, các nhà khác ở bên ngoài như kiểu này:
    _________
    |***Q***|
    |***Q***|
    |**QQQ**|
    |QQQ+QQQ|
    |**QQQ**|
    |***Q***|
    |***Q***|
    -----------
    *:nhà dân
    Q:garden
    +:vòi nước.

các ô cơ bản này bác nối 2 ô liền nhau thành 1 hình CN 2 bên hình CN xây nhà chợ và những nhà dân yêu cầu.sau đó dòng đường ở ngoài để xây khu CN.đến khi xây quen bác có thể xây đường trước mà ko cần xây nhà để định vị đường.Cách xây này giữ dân rất tốt mà lại chỉ cần 1 khoảng vườn nhỏ tối đa.cách xây này tui đúc kết qua 4 lần được Ceasar nhường ngôi đấy (kênh ko? ^^).
    Nhiều lúc tui mải xây khu khác đến khi nhìn lại thì thấy mấy nhà ở khu đầu đã lên đến vila rùi ^^.
    Có bác nào có cách xây hay hơn nói cho bà con học hỏi đi.

6. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

mình đang muốn chơi thử trò này . vây trò này có gì hay , đặc sắc hơn zeus và posen ko ? nó có thủ thuật gì hay ko vây , nói chung là có thể cho mình biết tất cả được ko

7. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Nếu bác chơi Ze và Po mà cảm thấy khó thì tút nhất là ko nên chơi game này vì cách quản lí của game này cũ hơn nên khó hơn Ze và Po nhìu.còn nếu bác cảm thấy chơi Ze và Po là quá nhàm chán và wá dễ (giống tui ^^) thì bác nên chơi trò này. Cách xây dựng của trò này khá giống Z và P thui chỉ khác là nó ko có những công trình đồ sộ tốn nhìu thời gian để xây như của Z và P.
    Dân của trò này cũng đòi hỏi nhìu hơn ở Z và P nhìu (chứng tỏ họ văn minh hơn nhìu)
    Ở Z và P dân chỉ iu cầu:lương thực,nước,lông cừu,dầu,nhà thể hình, sân vận động,theatre,1 ít quang cảnh--->quá ít.
    Dân ở C3 iu cầu cao hơn nhìu:nước,lương thực,có priest đi wa nhà, một ít cảnh wan, giải trí, nhà tắm hơi, hiệu cắt tóc, thêm chút cảnh quan, đồ gốm, đồ gỗ, dầu oliu, rượu, rùi thêm nhiều trò giải trí hơn....
    Nói chung là chơi C3 kinh hơn nhì lém.
    còn về các thủ thuật thì tuỳ từng người chơi để nghĩ ra nó mới hay.
    Bác cứ chơi đi có gì ko hỉu hỏi, tui sẽ giải đáp cho
    wên còn 1 điều nữa là bác nên mua đĩa bản full về mà chơi, nó sẽ có thêm nhiều đoạn film con con (giống trong shogun lúc ám sát đó) chơi sẽ hứng thú hơn nhìu.

8. blackknight

blackknight Legend of Zelda

tại sao trong C3, Phara hay Cleo không có các yêu cầu về đàn bà nhỉ. Thời đó đã có nhà chứa công khai, có nô lệ tình dục và là một điểm quan trọng trong đời sống văn hoá. Ngay cả game Battle Ream cũng đã đưa Geisa (cave ngày xưa) vào để tăng sức khoẻ và tinh thần binh sĩ. Giá mà lập thêm yêu cầu khi nâng cấp nhà lên mức cao nhất thì phải có thêm nhà chứa cung cấp gái thì có vẻ đúng với thực tế hơn.

9. SV-Stars

SV-Stars Donkey Kong

Tớ thích C3 vì nó phần nào thể hiện được mô hình quản lý, qui hoạch đô thị ở mức độ cơ bản. Một điểm nổi bật của C3 là nó đi theo hướng kinh tế - xã hội chứ không đi theo hướng chiến tranh, trong đó ngoại thương đóng một vai trò nền tảng của nền kinh tế. Khi khởi đầu, thì trị trường nội địa đóng vai trò then chốt, nhưng về sau khi xã hội càng phát triển thì xuất khẩu mới là mũi nhọn chủ đạo đem lại lợi nhuận. Chỉ có điều đối với dân chuyên chơi business game như tớ thì nó vẫn còn dễ quá, nên hơi chán. Không biết Impression có phát triển tiếp trò này không nhỉ?

10. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

nói chung là trong CIII thì nhu cầu của dân chúng là có nhiều hơn bên zues và posed chứ gì . như mà nó ko có nhiều công trình đồ sộ giống như là trong zeus và posed à
    còn nếu như mà tốn quá nhiều thời gian để xây dựng công trình thì có lễ là do máy bạn quá đó . mình nhớ là khi mình xây đền thờ thần zues chỉ tốn có 25 phút và có thể việc phân bố vật liêu ko có hợp lí
    còn trong para và cleo ko có nhà thổ là hợp kí thui , ai mà dám đưa cái chuyên đó vào chứ hả . trong BR có mấy con nhỏ geisha tăng máu là điều hợp lí mà thui
    to SV-stars nếu như CIII nó hay như vây thì có thể là nó sẽ phát hành tiếp hoặc là trong bản khác sẽ có cái giống như vậy

11. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Đáng tiếc là điều này ko thể xẩy ra HK à.
    C3 vẫn luôn bị các gamer đánh giá là wá khó chơi,chỉ có một số ít người ham mê thực sự là đi đến nơi về đến chốn của trò này thui.
    Chính vì vậy nên các bản tiếp sau là Z và P mới có những cải cách làm cho các game xây dựng này dễ hẳn đi , điều này là lí do thu hút lượng người chơi Z và P nhiều hơn C3.Chứ tui thì tui nhìn hình nhà cửa của Z và P 1 lúc thì chán lun.Hình sấu òm.
    1 điểm khó chơi nữa của C3 là khi bác xây 1 công trình thì để công trình đó hoạt động sẽ có 1 thằng đi tuyển nhân công xuất phát từ công trình đi lòng vòng đến khu dân cư để tuyển, không như Z và P bác xây nhà dân ở đầu này bản đồ còn khu làm việc ở đầu kia mà vẫn có người đến làm.Ở C3 thì đừng hòng, cái thằng tuyển nhân công mà ko đến được khu dân cư thì cái công trình đó của bác chỉ có nước vất đi thui

12. blackknight

thế mới hợp lý chứ. khu vực nào có dân cư thì mới có nhân công. thời đó đâu có xe bus mà đi làm xa. ngoài ra công trình phục vụ đời sống thì phải xây gần dân mới có hiệu quả.

13. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

đồng ý là nó hay thiệt . nhưng mà khu mỏ nó xa quá thì mình đành phải xây thêm một khu dân cư mới ở đó nữa . hao tổn tiền bạc như quỷ vậy đó hà

14. blackknight

không cần xây cả khu đâu. chỉ cần xây một vài nhà dân hạ cấp là kéo được nhân công ngay.

15. Nguoihamgame

Nguoihamgame Mr & Ms Pac-Man

Nhưng mà chẳng lẽ bác chỉ xây ra rồi để không hay sao ? Dù sao cũng cho mấy thằng chữa lửa hay thợ sửa nhà đi qua chứ , nếu khong nó sụp thì cũng bằng thừa thôi ...
    Tui thấy trò này chơi khoái nhất là ở chổ Farm nhanh chóng chín để mình thu hoạch , nên vấn đề lương thực thì khỏi la , chỉ có lo đồ sành sứ, đồ gỗ, .. thôi !!

16. Nguoihamgame

Nguoihamgame Mr & Ms Pac-Man

Nhưng mà chẳng lẽ bác chỉ xây ra rồi để không hay sao ? Dù sao cũng cho mấy thằng chữa lửa hay thợ sửa nhà đi qua chứ , nếu không nó sụp thì cũng bằng thừa thôi ...
    Tui thấy trò này chơi khoái nhất là ở chổ Farm nhanh chóng chín để mình thu hoạch , nên vấn đề lương thực thì khỏi lo , chỉ có lo đồ sành sứ, đồ gỗ, .. thôi !!!!

17. blackknight

bao giờ cũng phải có đủ cứu hoả,, kiến trúc sư, police... nhưng bác thử tính xem. bác xây cả chục WorkCamp lấy nhân công cũng chỉ cần 1 nhà dân và cụm nhà cứu hoă kiến trúc... như vậy là điều nhân công quá ngon rồi. tôi còn chơi theo kiểu củ chuối một chút. nếu thiếu nhân công thì xây một khu nhà chơ lơ ngoài sa mạc, không cần WaterSupply hay chợ gì cả, cũng chẳng cần đường nối với các khu khác. chỉ cần đủ nhà cứu hoả, cảnh sát, kiến trúc là xong. xậy một khu 15 nhà như vậy chỉ tốn 18 nhân công nhưng thu hút được khoảng 15x28=340 dân nhập cư mới. xây hai đến ba khu là đủ nhân công xây kim tự tháp mà không phải cắt giảm các nghành nghề khác. nếu khu nhà đó mà có tí nước thì có khi còn nhiều nhân công hơn

18. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Bác này làm gì mà post đến 2 bài liền thế ko sợ mod sờ gáy à?
    Bác nói ko cần lo đến vấn đề lương thực là nhầm đấy. trò này nhà sản xuất cũng tính cả rùi, Ở những bài đầu còn thừa chứ mấy bài cuối muốn đủ lương thực cho khoảng 10000 dân thì toàn phải chạy sô toàn bộ các vùng để có thể sản xuất được mà vẫn thấy thiếu đó.

To blackknight:
    Việc gì phải bỏ xó 1 khu dân cư như rứa? Trừ khi là ko còn đất để xây chứ nếu ko thì tui vẫn phát triển khu đó như thường chứ để nhà lụp xụp thì sẽ bị trừ điểm phát triển thì lấy cái gì để qua được bài.Xúi dại người ta quá.

Về vấn đề nhân công thì khỏi phải lo: nếu bác biết cách xây 1 chút thì khi lên đến khoảng 6-8 nghìn dân bác sẽ thừa ối dân, nhiều lúc tui xây đủ các nhà phục vụ chỉ để lên 2 cái small vila thui đó.

19. blackknight

không nên cung cấp nhiều thứ cho khu dân xa thành phố. vừa tốn hàng tiêu dùng mà lại gây tác dụng xấu: khi dân sống ở mức trên trung bình thì tỷ lệ nhân công/dân số sẽ giảm đi. nếu nâng cấp nhà đến Manner thì là tối ưu. vì vậy không cần phát triển mức sống ở khu đó. Xây khu lao động chỉ là biện pháp tạm thời khi thiếu hụt nhân công, khi có nhiều khu lao động thì chỉ số mức sống chung của thanh fphố sẽ giảm đi, vì thế khi xây xong kim tự tháp thì phải xoá hết các khu đó đi.

20. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Bác đang nói về trò nèo zậy ạ?
    C3 thì làm gì có kiến trúc kim tự tháp đâu?
    ........................................
    Còn tui cũng biết là cuung cấp đủ cho khu dân cư ỏ xa thì cũng nhiêu khê lém nhưng mà ko làm seo để cho máy nó hiểu là như vậy để nó khỏi trừ điểm phát triển của mình nên đành phải nâng cấp nhà lên để tăng chỉ số phát triển thui