Chào mừng đến với box Linux and More

Thảo luận trong 'Linux and More' bắt đầu bởi Funnnny, 4/7/09.

1. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator GVN Veteran

pass vào root thường bạn sẽ ko dùng, mặc định cài ubuntu thì bạn ko biết thì phải, nếu bạn muốn đổi thì vào Terminal, gõ sudo su <enter> passwd <enter>
    Nó bảo device bị khóa thì bạn xem có đang update hay cài phần mềm gì ko, trong 1 thời điểm thì chỉ có 1 chương trình cài phần mềm được chạy

2. blackcat_1

blackcat_1 Mr & Ms Pac-Man

thank đúng là đang cài nên device bị khóa . Mình muốn add 1 số font vào open office thì làm sao vậy

Chỉnh sửa cuối: 15/9/10
  3. Funnnny

1 là bạn cài các package font có sẵn, 2 là bạn copy vào thư mục ~/.fonts (là thư mục /home/<tên bạn>/.fonts đấy)

4. blackcat_1

trong thư muc trên ko có .fonts bạn ơi . Mình chỉ thấy trong thư mục usr/share/fonts mà nó ko cho copy vào

5. Funnnny

Ko có thì bạn tạo ra là được ;)

6. blackcat_1

cho mình hỏi làm sao xem DVD trên linus vậy. Mình cài kaffein thì nó ko mở các file .vob được

7. Funnnny

Mình xem = totem vẫn bt, bạn cài thử VLC xem sao

8. Cú đấm thép

Cú đấm thép Mario & Luigi

Chào các bạn, hiện mình chưa biết gì về LINUX và bắt đầu muốn tìm hiểu, vì học kì này mình học về Python và thầy đề nghị mình nên tập dùng LINUX vì sự tiện lợi của nó. Các bạn có tài liệu nào hướng dẫn cho người mới cho mình không? Xin cảm ơn trước.

9. Funnnny

Dùng thì như các desktop thông thường thôi, bạn cứ cài Ubuntu và thử dùng, còn về Python thì Ubuntu đã có sẵn, bạn bật terminal lên gõ python là sẽ vào shell của python

10. Cú đấm thép

Cú đấm thép Mario & Luigi

Cảm ơn bạn. Thật ra mình đã cài Python trên win để dùng tạm rồi, học kì cũng gần hết. Nhưng mình muốn tìm hiểu xem mình có thể dùng Ubuntu vào việc gì khác, và nên bắt đầu từ đâu để hiểu nó. Còn nếu dùng như desktop windows thôi thì mình windows cũng được. Mình sẽ tự tìm hiểu thêm, nhưng nếu có tài liệu nào hay hay thì mong mọi người chia sẻ cho ma mới như mình, chứ trên mạng thì cũng mông lung, mới học thì khó mà chọn lọc tài liệu được.

11. Èo_Uột

Èo_Uột Mr & Ms Pac-Man

mod ơi nếu viết bài tut về mấy cái như lấy pass wifi thì có đc ko ạh :-s

12. Marines.Mark

Marines.Mark Mr & Ms Pac-Man

Nhớ hùi trước có cái Stick Hỏi đáp mà Funnnny...sao giờ không thấy...lập lên lại đi...Hỏi trong đây thấy nó hơi sai chủ đề!
    -----------
    Để hack pass wifi---Hay là WEP thì bạn dùng 1 Distro tên là Backtrack---Distro này chạy trực tiếp trên đĩa quang...bạn có thể dùng unetbootin để cài đặt vào USB Drive(>=2Gbs) thông qua mạng!
    Mình thấy có 1 bài hướng dẫn Hack ở đây
    Bạn có thể Download Backtrack từ trang chủ

13. Minamoto_Shizuka

Minamoto_Shizuka The Warrior of Light GVN Veteran

Cần gì phải down cả bộ backtrack, chỉ cần sudo aptitude install aircrack-ng, rồi hack như bình thường. Chỉ có là phải thêm sudo trước mỗi câu lệnh.

14. archimede

archimede Red, Pokémon champion GVN Veteran

Box Linux vắng vẻ đìu hiu thật đấy :-< Có lẽ ngay từ đầu lập box Linux cũng không phải là ý kiến hay...

15. hiepsitoctrang_k

hiepsitoctrang_k T.E.T.Я.I.S

Mình đã có ý định dùng Linux từ lâu, nhưng do cũng chưa có điều kiện nên chưa tiếp cận được sớm. Mới chọn Ubuntu 10.04 dùng thử, thấy rất hay...

Nhưng theo mình nghĩ, 2 mảng lớn khiến cho người dùng khó tiếp cận Linux vẫn Hardware Driver và Game...

16. ngoctien92

ngoctien92 Mr & Ms Pac-Man

em vào box thấy mấy anh viết giới thiệu hay quá =) lên cài dùng thử , nói chung là mới đầy còn nhiều cái khó hiểu >..<
    1. có cái nào giống ctrl+atl+del của xp ko ?
    2. em chả biết xem dung lượng, cấu hình máy chỗ nào cả, vào my computer chả thấy có cái ổ nào :| chả biết nhét dữ liệu vào đâu :|
    3. cái màn hình ubuntu lúc bật máy nó lại ko full , nhìn chả đẹp gì cả, em vào Login screen chỉnh thì nó ngắn tẹo có vài dòng linh tinh, ko giống như trên trang chủ của ubuntu hướng dẫn lên chả biết chỉnh kiểu gì.
    Em cài bản 10.10 lên nó hơi sửa 1 tí thì phải :|

17. Funnnny

Ctrl+Alt+Del thì bạn dùng gnome-system-monitor, mà có bao giờ dùng đến đâu nhỉ
    Dung lượng cấu hình máy thì vào cái system monitor ở trên có luôn
    Lúc bật máy nó ko full là ko full thế nào :|

18. ngoctien92

ngoctien92 Mr & Ms Pac-Man

thi` lúc em bật cái máy lên hoặc tắt đi nó hiện ra cái màn hình ở góc trên cùng bên trái chữ Ubuntu rồi 5 cái chấm đỏ ở dưới , nhưng mà nó hiện có ở 1 góc nhỏ, anh biết cách thây cái khác thì cang tốt :D chỉ em với

19. hoangNGUYET

hoangNGUYET Donkey Kong

Mình rất thích xài các bản Linux vì nó miễn phí nhưng mà mình rất phân vân khi phải chọn trong một rừng các bản phân phối. Các bạn có thể tư vấn một tí không? Mình chỉ cần làm việc văn phòng, thích chơi các game lặt vặt, thích xài thử các phần mềm mới. Mình ko biết nên chọn Ubuntu, linpus Linux, hay nên chọn bản khác. Vì mình muốn dùng chung với windows sever 2008 r2

20. DarkWingAngel

DarkWingAngel Persian Prince GVN Veteran

mình mới đá linux,trên window thì tạm gọi là ma làng,hôm này ra đú,đụng lun version Ubuntu 11.04,tải vè,ốp luôn
    các bạn choi mình mấy trang hay tải ứng dụng với tài liệu nghiên cứu về cài nầy đi,có tiếng việt càng tốt;;)
    còn nữa,sao vào được ổ D với E trên HDD vậy,nó ra 1 cục lun,rớt mất tiêu đâu mất bao nhiêu phim với nhạc của tui:((

---------- Post added at 22:46 ---------- Previous post was at 22:43 ----------

mình mới đá linux,trên window thì tạm gọi là ma làng,hôm này ra đú,đụng lun version Ubuntu 11.04,tải vè,ốp luôn
    các bạn choi mình mấy trang hay tải ứng dụng với tài liệu nghiên cứu về cài nầy đi,có tiếng việt càng tốt;;)
    còn nữa,sao vào được ổ D với E trên HDD vậy,nó ra 1 cục lun,rớt mất tiêu đâu mất bao nhiêu phim với nhạc của tui:((
    mà sao cái vệu gì nó cũng req pasword vậy,ai bít bỏ nó ko?
    mà cái hộp thoại Run command nó ở cái chỗ chết tiệt nào vậy?????????
    tải driver của VGA cảd ma ko bít mở ra như nào

Chỉnh sửa cuối: 9/7/11