Chơi Resident Evil Zero bằng trình giả lập Dolphin trên WindowsXP 32 bit

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi Blue Magic, 30/3/09.

1. nyni

nyni Mr & Ms Pac-Man

Tắt ứng dụng hết đi ! Sau đó vô cái config DSP bỏ đi cái check thứ 3 và fải dùng plugin openGL mới ổn dc

2. Blue Magic

Blue Magic Samus Aran the Bounty Hunter Lão Làng GVN

Bỏ check phần Enable Dual Core đi bạn.

3. zippo_chicken

zippo_chicken Youtube Master Race

Đã thử làm như 2 bác nyni + blue nói, và kết quà là....1fps @_@ wtf ?!??!, và mình đang xài bản 2630. đã thừ wa 2740 + 2962, kết quả vẫn ko ăn thua :-<

4. Blue Magic

Uninstall driver VGA rồi cài lại.
    Nếu ko xong, xin mời bạn lùi về Windows XP bảo đảm chơi ngon lành.
    Còn nếu vẫn xài win vista thì nên dùng bản xp1 untouched.

5. johncornor

johncornor Youtube Master Race

Đang dùng chế độ Save/load State lâu lâu lại báo sai Version là sao . Chơi cả ngày trời rùi chơi lại từ đầu phiền ghê lun . Có cách nào khắc phục ko ?:(

6. nyni

nyni Mr & Ms Pac-Man

Cái giả lập này tui e rằng 3 năm nữa mới hoàn thiện dc wá!! Vì bây giờ chơi lỗi tùm lum,nào là đứng hình, rồi bị văng ra giữa chừng!! Tui có 1 cách khắc phục rất hiệu wả đó là khi load RE 0 và remake các bạn nên để cho game chạy hết tất cả đoạn film là sẽ ko bị văng nữa đồng thời lúc chạy game tắt hết ứng dụng đi! Xong bật bản giả lập playround và giả lập đang xài lên và sử dụng 1 trong 2 còn cái kia cứ để nguyên vậy! Và cái giả lập playround fải chắc rằng nó đã bị lỗi thì mới thành công ! FPS mún tăng lên thì các bác dùng VGA ddr3 256bit trở lên là thấy rất cải thiện! Các bạn làm thử đi hen! Mình đã sử dụng mẹo này thành công! Sở dĩ thành công là do khi chúng ta load 1 chương trình nào đó thì chương trình đó sẽ dc xứ lý bởi bộ nhớ ảo của ram nên khi bật nhìu ứng dụng cùng 1 lúc với dolphin thì bộ nhớ ram sẽ làm việc nhìu tùy theo dung lượng vì thế nên ram càng mạnh thì càng tốt ! Mà nhớ là bản dolphin playround fải bị lỗi mới dc ! Goodluck, có jì bác Blue góp ý kiến thêm hen !! Mình test cái này thành công trên cả dolphin và ps2 emulator.

7. Blue Magic

Àh, sở dĩ tui nói như trên vì xem trên web emu dolphin nghe một số game thủ nước ngoài chuyên giả lập nói là win vista sp1 untouched chạy dolphin rất ngon, không bị văng giữa chừng nếu card và ram xịn đạt yêu cầu.
    Tuy nhiên vấn đề của anh em chúng ta là giả lập dolphin để chơi RE là quý lắm rồi. Tụi nước ngoài nó khoe toàn hàng khủng, nào Core i7, 4 GB Ram, GTX280 <-- chẳng lẽ lại khuyến khích các bạn sờ vô những thứ này để cháy túi à =(( nếu chi nhiều như vậy cho PC chẳng thà mua quách cái Wii về chơi có sướng hơn ko?
    Cấu hình giả lập Dolphin cần để chơi RE cần P4 2.8Ghz hyperthreading, 1GB Ram, VGA rời FX5200 128MB <-- tối thiểu phải từ mức này trở lên.
    Việc config tùy theo kinh nghiệm và máy của bạn "chịu" config kiểu nào, mỗi 1 pc cấu hình khác nhau nên config cũng khác nên tôi chỉ đưa cách chung nhất để config thôi, chẳng hạn như bật Optimizer Quantizers khắc vụ chuyện nhân vật RE bị "trọc đầu" nhưng lại khiến cho tay chân họ dài ngoằng ở một số PC khác :)), theo kinh nghiệm thôi các bạn à.

8. nyni

nyni Mr & Ms Pac-Man

Blue nói đúng đó! Chả lẽ fải bỏ cả gần chục triệu on PC chỉ để run dolphin perfect?? Đừng nói dolphin,mấy game pc bây giờ cũng ko đòi máy khủng lắm nữa là! Chẳng hạn như Crysis,GTA4 ... GTA4 cũng chỉ đòi cấu hình ddr3 1GB và 1 cái VGA trên 512MB chừng 3 triệu là đủ! Nếu ai mún chơi dolphin với tốc độ giống tụi foreigner thì cứ bỏ ra 300USD ~ 5,6 triệu cho con core i7, 12triệu cho con Radeon HD4870 2GB DDR5, mua một cái main thật chất lượng vào rồi thêm 2 cái Ram ddr3 Bus 1333 Mhz(PC 10600 CORSAIR)tầm~5,3tr/1con, vị chi 2 con là 10,6tr sơ sơ như vậy là đủ để giết tất cả các game từ 2009-2011 rồi chứ đừng nói chi đến dolphin! Nhưng mà cái này giành cho đại gia là cùng!! Nhưng nếu 1PC kha khá tầm core 2 duo, 4GB ddr3,1GB VGA HD4870 là vừa rồi! Máy tui cũng đang chiên nhưng tốc độ cũng cải thiện hơn dc tí so với onboard! Từ khi bị cháy con VGA trc nên thay main lun chuyển wa con này thì chất lượng hơn hẳn rất đáng kể! Nhưng có 1 điều chúng ta ko thể phủ nhận đó là giả lập thì ko bao giờ hoàn hảo bằng 1 cái console dc!

9. draculinh

draculinh Mr & Ms Pac-Man

chính xác, trước giờ tôi chỉ thấy mỗi cái giả lập NDS để chơi RE DS là ngon lành, ko mắc một lỗi nào dù là nhỏ nhất, thậm chỉ giả lập luôn cả phần cảm ứng qua mouse, nhưng chắc sẽ là vô cùng khập khiễng khi so sánh cấu hình máy NDS với PC. còn quả dolphin này thì tôi dính mấy phát đang chơi ngon, chủ quan ko save thế là nó crash cho một nhát ko lí do, hay Shift+F1 thì nó cũng cho bay luôn ra desktop=((, cười như mếu...

cũng lưu ý anh em để ý một chút đến phần Graphics settings - Anisotropic filter <hình như là lọc bất đẳng hướng>, nên chỉnh tùy vào điều kiện máy, cá nhân tôi thấy có sự khác biệt<từ 4x là default xuống còn 2x>, dù số khung hình hiển thị ở góc màn hình ko thay đổi, nhưng chuyển động nhân vật liền mạch hơn, ko còn cái kiểu chạy như tập dưỡng sinh nữa, cái này đúng là phải bỏ thời gian ra nghiên cứu thêm,

10. Nemesis_II

Nemesis_II Mr & Ms Pac-Man

Hiện nay chúng ta có giả lập cho PS1 là Pềct nhất ! hình ảnh đẹp hơn chơi trtên PS1 Con... Nhưng củng thật khập khiển để so sánh PS1 với 1 cái PC bèo hiện nay !

Nhân tiện bác nào giúp em vụ âm thanh với hỏi hoài mà hem ai trả lời :

Âm thanh bị bể và loop wa ! có cách nào khắc phục ko ah ?
    Lúc nhấn vào load Game của Re0 thay vì có âm thanh là "Resident Evil "
    Thì máy mình nó ra là "Re re ... si zi dent e e evil il zer ...zeroo..."
    ở máy cảnh khác cũng thế hay bị lôp nghe chán lắm :-S , còn khung hìh thì ok ! từ khoảng 20 -> 25 !

Cấu hình máy :
    Core2Dou 2,5 Ghz
    Ram 2Gb
    VGA ATI HD 2600 - 512Mb

11. Blue Magic

Dolphin dở cái vụ âm thanh lắm. Còn chuyện ấn start game nghe tiếng Echo đọc title game kiểu đó ai cũng như vậy hết. Vì Dolphin chưa được hoàn thiện phần âm thanh. Với game khác nhẹ hơn như RE 2 - RE 3 hầu như ko bao giờ bị vụ này cả.

P/S: cấu hình máy như vậy RE 5 chơi còn được huống chi giả lập GameCube :)

12. Diablon

Diablon Mega Man

Mình kô bị vụ âm thanh . Chắc cái này liên quan đến Soundcard rồi . Nó đọc liền mạch cho mình Resident Evil Zero với cả Resident Evil luôn . Mình dùng loa Microlabs 5.1 surrounds + sound card creative 5.1

13. Jin Kazamaz

Jin Kazamaz Donkey Kong

Em cũng bị vụ âm thanh nhưng RE0 thì bị còn RE Remake thì ko bị. Như zậy là tại file iso hay là tại Dolphin ?

14. Blue Magic

Remake chỉ bị ở đoạn đầu lúc đi vô Mansion chỗ lò sưởi có tiếng eo éo eng éc như heo kêu. Sau đó gần như ko gặp vấn đề gì về âm thanh ngoài việc lâu lâu tiếng súng bị dính cục lại. :)

15. sansnom

sansnom Donkey Kong

tui cũng bị như thế : RE remake: FPS ổn, chấp nhận chơi chậm ở 1 số cảnh (sảnh lớn: 18, phòng ăn: 25, countyard + ban công: 10-13)

thử RE0 dic1: đoạn Rebecca lên xe lửa: FPS: 2 :(
    nản quá chưa thử tiếp, mà hình như RE0 trên máy tui không đẹp bằng RE rmk
    (Main G31-S2C, E2220 2.4GHz, RAM 2G DDR2, VGA ATI HD 4670 1G DDR3)

16. sansnom

sansnom Donkey Kong

kiểm tra thấy khi chạy RE0, phần Speed, thằng IdleSkip = 0 trong khi Real = 46 (FPS=2) có cách nào kích cho IdleSkip hoạt động ko nhỉ (đã chọn Enable IdleSkip trong config và property của game)
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    vẫn phải save = máy đánh chữ chứ bạn! Savestate chỉ sử dụng khi thật cần thiết thôi, và ở đoạn nào FPS>20 mới chắc ăn, trước đó nhớ vào menu nhân vật (túi đựng đồ) theo hướng dẫn của bác Blue ở trên.

17. chimcanhcuthuydiet

chimcanhcuthuydiet Dragon Quest

Nè máy tui cũng bị cái sound lộp cộp đó ,chã biết sao
    Tui chỉ thích xem phim thôi , cái phim nó làm cho resident evil 0 đẹp ghê , y chang như là xem đĩa Bluray vậy
    Tui thấy re0 đẹp hơn re remake
    Cò nữa Radeon HD4870 sao mà 12 tr ghê vậy cha ,có mấy trăm đô hà , gần bằng cái card mình mua, nhưng của mình nó rebate lại $50

18. NightFirer

NightFirer T.E.T.Я.I.S

Sao mình thử xóa driver rồi gài lại mà vẫn bị lỗi can't create opengl renderer >"<

Cấu hình mình như sau: P4 3.0
    VGA GF 9600GTS 512MB (đang xài dx10)
    Ram 2GB
    Windown XP SP2

19. NightFirer

NightFirer T.E.T.Я.I.S

ah. vào được rồi nhưng hình bị sao ấy? Cái người nhân vật tay chân dài ra, dẹp lém cứ như bị đột biến ấy >"< . Rồi âm thanh bị hư thì không nói T_____T. Mấy bạn giúp mình với

Các file đính kèm:

20. Blue Magic

Bạn chịu khó cài driver dạng đầy đủ luôn nguyên 1 đĩa CD của nó mới hết bị tình trạng đó.
    Uninstall cái driver VGA ở safe mode, xong restart máy vào lại safe mode - install lại VGA lần nữa sẽ hết :)