Chuyện đời Kong... :-?? ?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Kong, 24/4/10.

1. ninzasoi

ninzasoi Mr & Ms Pac-Man GameOver

thằng bạn mình học Y ở Mỹ, năm nay là năm thứ 7 của nó và nó đang làm trong victoria secret Y_Y, lương 1h khoảng 25$ thì phải. Bữa nó về VN cũng trúng lúc mình về VN nên mới biết.

2. Rukia

Rukia Sonic the Hedgehog

Học Business Administration lấy master degree xong ra làm cho mấy cái bank cũng nhàn lắm bác ạ. pay good mà học không có cực như bác sĩ.

3. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Thằng bạn của bạn chắc là superman rồi vì chương trình học Y đủ cho cậu tối tăm mặt mũi, ngủ còn ko đủ giấc nữa là. Vừa đi làm thêm vừa đảm bảo bài vở thì phải có chí lắm.

Quan trọng là chủ topic còn phải chọn lấy 1 ngành mà mình yêu thích nữa, vì cậu còn gắn với nó đến gần hết đời, ko phải chuyện đùa đâu. Chuyện kiếm tiền thì đừng quá gấp gáp, có học, có chí, là có tiền. Đâu phải ai đổ xô vào học ngành tiềm năng, nhiều tiền thì người đó cũng sẽ giàu có, dư dả ?
    Giống như nghề GV mà mình chọn, 99% là nghèo, làm cực mà lương chỉ đủ sống. Nhưng trong số đó có vài người lại thành công, lương cao ngất ngưởng và có danh tiếng.
    Theo tôi nghĩ thì học bác sỹ có cái hay của nó, cậu sẽ thấy hạnh phúc khi chữa trị cho mọi người, cảm thấy cuộc sống của mình đáng giá hơn là biến mình thành cỗ máy làm tiền cho tụi tư bản.

4. Kong

Kong Dragon Quest

dà... mình định về VN làm giàu bác à :"> cũng k0 muốn ở lại cúng thuế cho bọn nó đâu :D

Bây giờ lại lòi ra cái chuyện là cái trường college mình sắp vào nó k0 có Finance, chỉ có Business thôi, k0 biết phải làm sao đây... ='= hay nghỉ một học kì đến mùa xuân vào học nhỉ.... ='=

5. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

^
    2 năm đầu chỉ là General Education thôi.
    Sau đó chuyển trường sau vì trường hợp của bác thì là Community College 99.9% rồi.

6. Kong

Kong Dragon Quest

vậy cũng đc, mình cũng tính thế, thế nếu transfer thì bây giờ vẫn nghi major là business chứ hả :-? Nãy bà chị mới gọi sang, bả nói thôi giờ nộp đơn vào uni năm sau đi, năm nay học xong có bằng tốt nghiệp ở nhà chơi nửa năm r vào học kì sau... =)) nản thiệt =))

7. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

^
    Vậy thì bỏ phí 1 năm làm gì?
    Đi CC 2 năm đầu không chết ai mà còn được nhiều lợi ích. Thứ nhất là tiền rẻ hơn nhiều, FA dư là cái chắc, nếu có scholarship thì về VN chơi thoải mái \m/
    Thứ 2 là: 2 năm ở cc sẽ giúp làm quen với môi trường đại học hơn, sau này lên 4 year uni không bỡ ngỡ.
    Thứ 3: sang năm chưa chắc gì ông đủ điểm vô 4 year uni nên lỡ không vào được thì cực phí. Chưa kể là nếu đi như vậy thì tỉ lệ để đc transfer lên trường tốt hơn rất khó.

Ngoài ra cũng nói thêm là đa số các 4 year uni nhận application là bắt đầu từ tháng 11, giờ này gửi bằng niềm tin :-ss, có nhận chỉ là nhận tụi chuyển lên từ cc hoặc các trường khác thôi. Freshman từ high skool lên chỉ đc nhận ở cái thời gian tôi đưa lên thôi, tức là mùa fall 2010 cho 4 year uni là ông bỏ lỡ rồi. Bây giờ chỉ còn CC cho ông thôi.

Rảnh thì đọc qua Link này, thảo luận cùng ::)

http://forum.gamevn.com/showthread.php?702862-Giới-trẻ-Trung-Quốc-ngán-định-cư-trời-Tây

8. DCN

DCN Youtube Master Race

Có vài 4 year uni nhận application cho spring admission mà. Nhưng mà gần như toàn không cho FA.

Đi CC xong transfer lên uni change được major thoải mái, chả sợ học biz thì ko sang được finance đâu. Mà biz với finance gần nhau thế change cũng dễ chứ chả khó khăn gì. Rồi học CC có thể transfer credits mà, nên là hoàn toàn có thể xong uni + CC trong vòng 4 năm. Nói chung ông Kong nên consider cả 2 lựa chọn cho kĩ vào

9. Kong

Kong Dragon Quest

cám ơn các bác đã quan tâm. Híc tuần sau là thi 2 môn AP rồi, chán ghê 8-|

Có bác nào có kinh nghiệm về đi làm part time ở Mỹ k0 chỉ mình tí. Năm học sau mình sẽ sang San Diego, hình như cũng là 1 thành phố cỡ nhỏ - trung bình. Mình muốn kiếm việc part-time nào lương bổng chấp nhận đc để tránh cảnh ở nhà không chả biết làm gì toàn chơi game T__T Có ai gợi ý nghề gì không :-c

10. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

Còn vài tuần nữa mà còn nợ 1 môn, đang học nó ở adult school từ 3h tới 6h. Hôm nay mới nhận giấy báo là có 60 hrs làm community service vì nghỉ học không phép, đi vô lớp trễ :-ss. Nghe xong chóng mặt luôn :((

11. Kong

Kong Dragon Quest

Ác thế :-ss

Mình đang học cái trường cấp 3 dễ dãi nhất nước Mĩ, đi trễ tới bến chả bị sao cả :D