[City Building] ANNO 1404 - Cần hướng dẫn cách chơi.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi tieucongchuabatu, 2/8/09.

1. minhtrietken

minhtrietken Youtube Master Race

làm sao đê co được nhà cấp 3 dân cấp 3 ( orient ) pro nao chỉ giúp:-":)
    :-"

2. zhangspievolgen

zhangspievolgen Youtube Master Race

Không biết ở đây có ai gặp tình trạng là sau khi save & load thì đôi khi map bị fog mất 1 nửa hoặc gần như toàn bộ ko ạ? Cái này em bị vài lần, lâu lâu reload thì hết, có lúc ko giải quyết được vấn đề.
    Hình như sau khi kích hoạt cái letter of marque thì tàu của mình sẽ bị coi như cướp biển, nên bác nào dùng cái item đó rồi thì cho em hỏi là sau khi kích hoạt thì nó có đổi màu cờ thành màu đen ko? & có thể deactivate sau khi sử dụng ko ạ? :D
    Em đang định dùng thử mà lúc load lại để chơi thì bị cái lỗi fog ở trên nên bực qua chưa chơi tiếp :D

P.S: Em tìm được trang này có walkthru cho bác nào cần hỏi, tại thấy có vẻ nhiều bác vướng ở chap tìm mấy đứa con nít :D
    http://www.roadwolf.ca/blog/?p=181
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Hình như Orient chỉ có 2 cấp thôi bạn.

Với lại thằng bạn mình coi trên mấy forum nước ngoài thấy bọn nó dùng trang này để tính toán nhu cầu thấy cũng hữu ích http://www.anno1404-rechner.de/index.php?lang=en
    Mình chưa chơi Anno nhiều nhưng thấy trong trang này cũng chỉ để đến Envoy thôi.

3. hecbola

hecbola Youtube Master Race

...trang wed tính toán này quả thật là rất hay :D

4. zhangspievolgen

Hehe... em cũng thấy vậy, chí ít thì em cũng dùng nhiều vào lúc bắt đầu game, nhưng có điều là vẫn chưa hoàn toàn kiểm soát được kinh tế vì lúc ti toe đem quân đi chiếm đảo là kinh tế lại rớt thê thảm (tax load âm khoảng 1.6k, ko chiến tranh thì xuất khẩu lên đều đều, ngược lại thì tốc độ tuột dốc nhanh kinh khủng). Bác hecbola có tips & tricks nào hay ko nhỉ? :(

5. nhatthuan123

nhatthuan123 Youtube Master Race

bac nao` giup em voi' em lam the nao` nang cap len nha 3 the' (no' doi` 40 % ca va` 60% cai' gi` do' hinh` nhu la` bot mau` cam ) vay cai' bot ay' kiem o dau vay
    .
    ___________Auto Merge________________

.

6. zhangspievolgen

Cái đó là gia vị (spice), bạn xuống mấy đảo phía dưới bản đồ, đảo cát màu vàng ấy, xem đảo nào có thể trồng được spice thì đóng đô rồi qua mục nhà của Nomad xây spice farm.

7. athenaleung

athenaleung Youtube Master Race

Bạn ơi cho mình hỏi làm sao để biết đảo nào có thể trồng được spice? Bạn chỉ luôn mình cách xây Clay pit với không có nó mình không làm gì được. Mấy cái mỏ khác mà trong citizen không có xưởng khai thác thì làm sao khai thác được? Thanks so much :):)

8. zhangspievolgen

Muốn coi đảo nào trồng được spice/coffee/indigo hay bất cứ cái gì khác, bạn coi ở panel giữa, phía trên màn hình. Click lên panel đó sẽ hiện ra đảo đó có mỏ gì.
    Clay pit khai thác ở đâu cũng được, miễn là đất phải xanh tốt (xây nhà tưới nước). Nếu phần xây clay pit chưa active thì bạn đưa chuột vào xem còn thiếu điều kiện nào, vì 1 số công trình đòi hỏi lượng dân số & điểm prestige nhất định.
    Điểm prestige đó có thể mua mấy cái thư của Lord Northburgh rồi đem qua cho Al Zahir, nó sẽ nâng prestige cho bạn.

9. athenaleung

còn cách nâng cấp nhà lên patrican làm sao hả bạn Zhang? Mình đã cung cấp đầy đủ cho Citizens rồi mà vẫn chưa thấy gì. Zhang chỉ luôn mình cách để thuyền tự động lấy và giao đến nơi chỉ định dùm. Hiện thời mình đang bị âm tiền có cách gì để hết âm không bạn, mình xây thêm mỏ khai thác là số âm càng tăng thêm mà không xây lại không được, bạn có cách gì không? Thanks again. :):D

10. zhangspievolgen

Nâng cấp nhà dân thì nhìn chung là cứ thỏa mãn nhu cầu mà tầng lớp dân đó đòi hỏi (bạn có thể click vào nhà, rồi click từng mục để xem tụi nó có nhu cầu gì). Nếu đã cung cấp đầy đủ mà ko nâng cấp nghĩa là đã "bão hòa" hoặc mức thuế ko khuyến khích người dân nâng cấp.
    Mình thấy ở trên có bác nói có cách làm cho 100% dân upgrade lên cấp cao hơn, nhưng thật ra phần khi load game nói ko có chuyện 100% (nghe nói chỉ được khoảng 80%).
    ~~> Bạn click vào 1 nhà nào đó (vd 1 nhà đại diện cho citizens), kéo thanh thuế về mức xanh đậm nhất (về bên trái), sau 1 lúc sẽ có dấu hiệu upgrade (trhợp up tay - click vào market place, nút trên cùng của panel hiện ra là chuyển từ auto upgrade sang manual upgrade & ngược lại).
    Còn tỉ lệ tax load ngay góc trái phía trên bản đồ bị âm thì mình cũng đang đau đầu. Nếu xây đủ lượng nhà dân để tax load không bị âm (nghĩa là có lời từ tiền thuế: thuế thu được trừ đi chi phí duy trì - maintenance) thì lượng hàng hóa dư ra để bạn đem bán sẽ ít lại. Về mặt lâu dài thì bền vững hơn, nhưng không có lợi khi chạy đua kinh tế vì nó chậm.

11. athenaleung

Zhang chỉ dùm mình cách qua chap 5 với, mình không biết làm từ quest làm vũ khí Ả Rập; rồi cái quest tìm rương nữa, key thì tìm được rồi nhưng mình chẳng thấy rương đâu >_< Còn trồng Silk thì cả bản đồ chỉ thấy có 1 đảo có thể trồng mà lại toàn bão cát không vào được. Tiền thì cứ âm dài dài chán quá. Mới bán hết đồ loáng cái đã hết. Chắng còn dư tiền để mua thuyền.Help me :( :((:((:(( P/S: Thanks much more.

12. zhangspievolgen

Bài ở trên mình có post 1 trang walkthru của game này (http://www.roadwolf.ca/blog/?p=181)...
    Mình cũng chưa qua chap 6 nên có gì bạn cứ tìm thử coi sao. Chap 6 thì mình nghĩ thua vài lần là biết cần phải làm gì liền. Mình thua chap này 1 lần rồi, đang sắp sửa lần 2. T__T

13. Sicily

Sicily Youtube Master Race

Rương nằm ở chỗ bọn người đi thánh chiến. Lên đời dân thì mới có cái Wartool đó. Đem wartool đưa bọn ả rập thì sẽ có 1 đội thuyền chiến back up cho mình. Sau đó đem nguyên đội xuống choảng bọn thánh chiến. Nhớ đem cả đội đánh từng thuyền cho nhanh và ko hao lực. Tiền chơi sao mà âm dữ thế? Có bao giờ chơi mà âm đâu, đừng có xây vừa đủ cho dân, xây nhiều để còn bán. THêm nữa là tăng thuế dân tạm thời lên Average đi. Bù được khoản nào hay khoản đó, nản quá thì chơi lại :))

14. Sicily

Sicily Youtube Master Race

Không phải đủ hàng cho dân là nâng cấp được đâu. Vd hen từ Citizen lên Patrician ngoài số hàng nhu yếu phẩm còn phải cung cấp đá dư để nó xây nhà lên đời nữa. Tiền giờ âm quá móm là cái chắc rồi, chơi lại đi. Mới citizen lên patrician mà âm là ko chơi nổi nữa rồi. Vì sau còn phải lên noble nữa. Muốn lên noble thì phải có Glass cho nó mới nâng cấp được (các nhu yếu phẩm đầy đủ). Tương tự như bên Trung Đông, phải có đá màu làm từ clay và quartz thì dân mới nâng cấp lên đời cuối. Muốn tăng số lượng Patrician, Noble và Citizen thì phải có nhà Alms. Nhà đó bên thằng Citizen, xây lên có ăn mày vô thì khi đủ nó sẽ lên đời thành citizen từ mấy thằng peasant cứ tiếp tục lên thế... nó sẽ lên noble. Sau này sẽ phải đối mặt với 1 nguồn cầu khủng khiếp, khi nào lên noble rồi sẽ thấy nó ăn như heo ăn, lấy nguyên 1 vùng đất to tổ bố mà còn ko làm đủ cho nó ăn với mặc nữa.

15. hecbola

....sax....tôi phải nói rằng phiên bản này,,,vàng kiếm dễ nhất so với tất cả các phiên bản trước,,,,vậy mà bạn để âm vàng thì lạ quá.....
    ....muốn tăng vàng thì có 2 cách.....
    ....1 là chỉnh thuế,,,,(cách này thường dùng lúc khởi đầu game)
    .....2 là xuất khẩu hàng hóa,,(cái này lên tiên nhanh nhất)
    .....nếu làm tốt 2 chiêu này thì cho dù có bị 3 thằng máy 3sao + với 1 thằng cuop biển loại strong thu phế liên tục.. tiền bạn cũng ko thể âm nổi....
    hehehe:))

16. hecbola

....Nếu bạn muốn nuôi dc bọn đấy thì nên xây hợp lý là đc,
    ....Tốt nhất là lợi dụng tính năng của các item(mua ở cảng của thằng lord richa,cướp biển,ả rập)....
    ....tôi thường xây đảo tập trung dân riêng và đảo sx hàng hóa riêng,,,,....
    ....vơi đảo tập trung dân ,,cần lựong hàng hóa lớn,,nên kiếm 3 item có hình 3 cái chuông lắp vào....(mỗi item loại này tăng thêm sức chứa 10 tons cho kho hàng và mỗi warehouse),,,,như vậy bình thường xây thêm 10 small ware bạn chỉ tăng đc sư chua lên 150 ton ,,,nhưng có 3 item sưc chua se thành 450 tons...rất lợi đấy...(tôi thường duy trì suc chua o muc 1k tons
    ...với đảo các sx tai nguyên thì có các item hinh đông hồ cho cac loại tai nguyen khác nhau....
    vd: với đảo trồng cider,bạn lắp 3 cái đồng hồ tăng nang suât của cider thì lưong sản xuât đã tăng lên 75% rồi, với các đảo khác như spice hay date cũng vậy(tiện quá phải ko;) )
    ......ngoài ra bạn nên phát triển bọn bên ả rập,,,,
    thuyền bọn này tuy yếu nhưng đc cái nhanh và có thêm 1 slot chua item....ngoài ra thuyên chở hang loại nhỏ của bọn ả rập upkeep chỉ có 10 vàng so với 20 vàng bên bọn châu âu,,tôi thường dùng loại thuyền này để trao đổi hàng hóa giữa các đảo......b-)
    .....nhà alm dành cho bọn ăn mày...cứ 40 ăn mày thì 1 nhà house person up thành house citizen....up cái mục cuối trong phần attainerment của thằng cướp biển giúp giảm xuống 30 ăn mày 1 house up thành 1 citizen..
    .....ngoai ra số lựong envoy bên ả rập tăng cũng làm cho lượng nhà citizen up thành nhà patriccan tăng....bên muc attainerment của thằng ả rập cũng có cái nâng cấp cho cái này( mục cuối nốt thì phải ^ ^ )

17. zhangspievolgen

@bác Hecbola: ý em là cái taxload ngay chỗ trên cái minimap í ạ... còn nguồn tiền thì của em vẫn lên đều nhờ buôn bán qua lại với bọn nó & làm quest. Có vẻ như em khởi đầu bằng medium map nên đất hơi chật người hơi đông :D

mà ở đây có ainào từng chơi Patrician III của Ascaron ko nhỉ? :D
    Em nghĩ độ hay thì có thể so sánh với Anno được :p

18. zhangspievolgen

Ở đây có ai đi treasure hunt mà nó ra cái gì khác ngoài mấy cái item ko ta? Sao em đi treasure hunt, dùng bản đồ low, medium hay high hầu như đều ra mấy cái item dạng thuyền trưởng hay cướp biển gì đó, nói chung cứ tưởng nó ra tiền hay gì chứ nhỉ? :|

19. gta-nh

gta-nh Donkey Kong

Có ai có cheat không ạ? Hôm qua giờ chơi không cheat rồi, giờ em muốn dùng cheat để phá phách chút. Tìm được cái trainer mà không có phím numpad do dùng laptop nên cũng coi như không :D

20. Changcheng

Changcheng C O N T R A GameOver

cho hỏi làm sao buôn bán nhỉ ?chỉ thấy nó qua mua hàng của mình với làm cách nào cho 2 đảo cung cấp NL cho nhau tự động không
    @gta phím num lk đó