[City Building] Emperor: Rise of the Middle Kingdom

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi babysun, 8/5/04.

1. anhpolan

anhpolan Youtube Master Race

-Theo suy đoán của tui thì có thể là bạn chưa coppy hoàn chỉnh cả game:
    +Cách cài đặt vốn là cách coppy mà, ban xem lại xem các file có bị cài thiếu ko, kiểm tra xem có file .exe và crack chưa!
    +Nếu đã cài hoàn chỉnh mà vẫn ko chơi đc, có thế do đĩa hoặc máy tính của bạn. Nếu cài thử đĩa vào các máy khác mà chơi đc tức là do Win của bạn bị lỗi. Cài đặt lại Game mà vẫn ko chơi đc, theo tôi tốt nhất bạn nên cài lại hệ điều hành Windowns.
    ==>Chúc bạn thành công và sớm chơi đc game này :D

2. themummy01

themummy01 Youtube Master Race

Về chơi lại đi chú em,kẻo k biết mà cứ nói thì người ta cười cho đó.Trò này mô tả khá thực đời sống,mà ngoài đời thì thu thuế lúc nào cũng là nguồn thu nhập chính--->Nhìn ông là tui biết kiếm tiền tới số hàng triệu là 1 mơ ước cả đời k với tới nổi rồi#>:) :devil:

3. ack

ack Donkey Kong

À ra cũng có nhiều người cùng sở thích với mình :D
    Cái trò này chỉ ghét 1 cái là ko làm sao chiếm đuợc các nước ở mức độ khó nhất được X( chiếm đươc 3 thành là hết cỡ .
    Hix mức độ khó nhất tụi comp y như là biết chạy đua vũ trang hay sao ý mình chiếm đuợc 2 thành phố mở bảng đồ ra nhìn quân số tụi nó xám hồn ko dám đi đâu lun :(
    Các bạn thư chơi cái bản đồ nhỏ nhất mà mới vô có 4 5 thằng hăm he đánh mình mức độ khó nhất,thiên tai lũ lụt thiếu đất trồng lương thực... thì mới thấy cái hay của nó :D , hĩ lúc nó đánh spawn ngay gần khu dân cư với cái trại lính mới ghê chứ , kéo máy bắn đá tùm lum , mới vô đã toi mất 1 đạo kỵ binh vì sập nhà linh >.<
    Nhưng mà trò náy có 1 cái nhảm: tui bỏ tiền ra thờ Tôn Ngô Không tưởng nó hay lắm ai dè mới cho đánh có 20s là cong đít chạy >.< potay. À có ai chơi mà sưu tập đuợc hết các loại thú vô cái palace chưa vậy ?? nếu có chỉ tui tên cái bản đồ đi :D

4. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

Ngày xưa có câu nhân tài không tính tuổi, bây giờ phải thêm câu Thằng ngu cũng không tính tuổi. Thuế được đánh giá là nguồn thu nhập chính của quốc gia vì nó đảm bảo chi tiêu cho các nhu cầu cơ bản như trả lương, lễ hội... còn để tăng treasure, xây dựng quân đội, xây monument, tạo công ăn việc làm, ngoài buôn bán ra thì lấy tiền ở đâu?
    Trong game thì Income bao gồm thuế, xuất khẩu, in tiền (nếu có), tiền viện trợ (nếu có đồng minh từ đầu). Thuế là thu của dân, dân phải có lương (wage) mới có tiền đóng thuế, nếu không buôn bán thì lấy đâu ra công ăn việc làm để trả lương cho dân. Nếu không có buôn bán thì nguồn tài chính xoay vòng chỉ có thuế-lương-thuế... thì dân móc tiền túi ra à?

CHơi game này từ 2004, tham gia 4 forum về Sierra, lần đầu tiên nghe thấy nhà High Class gọi là nhà lính. nói "mọi người là những ai vậy? cho đường link đến các bài viết đó để tui chiêm ngưỡng.

Nhắc lại cho mấy con ek là dân lấy tiền ở đâu để đóng thuế. Lương bao giờ cũng < thuế, vậy chỗ còn lại lấy ở đâu ra???

Càng nói càng thấy ek, một bài khó nhất người ta cũng chỉ chơi trong vòng 12 -15 năm, trong đó phải mất 3-5 năm đầu để ổn định về kinh tế và quân sự, sau đó buôn bán phát triển thì thu nhập mới tăng dần, tiền kiếm được đổ vào xây dựng, quân sự, biếu xén ngoại giao, vậy thì lấy đâu ra thời gian mà kiếm đến 1M, đó là chưa kể các bài khó thì sẽ không có nguồn thu nhập lớn. Thằng nào ngồi đồng đến lúc kiếm đủ 1M đã là trình độ kém, không thực hiện được các Goal của mission. Ngồi đến khi có tận hàng chục hàng trăm M thì có mà điên. Hoặc là chưa chơi Emperor mà mới chơi Zeus,C3, Phara rồi chui vào đây nói phét.

Nếu giỏi thật thì cho xem save game đi, để mọi người ở đây cùng chứng kiến ai là thằng nói phét.

Chiếm thành không khó như bạn nghĩ đâu, bạn thấy quân số tụi nó mạnh, bạn đánh toàn thua là vì bạn chưa dùng Spy đến phá hoại military của mấy thành phố đó. Phá hoại đến khi chỉ còn biểu tượng 1 khiên bên cạnh thành phố thì mới đem quân đi đánh.
    Ngay cả việc đem quân đi cũng phải chú ý đến số lượng, nếu thành phố đó giàu có, có chồng tiền cao ngất cạnh city thì phải mang trên 6 đội quân đi đánh mới ok, nếu không là nó bribe quân mình ngay.

Tôn ngộ Không, Tôn Tử hay Quan Vũ cũng chỉ có hitpoint tương đương với 1 đạo quân thôi, quân bạn ít hơn thì thần chết là chuyện bình thường. Triệu tập thần quân trọng không phải để cho đi đánh nhau, mà để tận dụng các bonus mà thần mang đến cho thành phố. Ví dụ Quan Vũ làm tăng moral và hitpoint cho kỵ binh, Tôn Tử tăng an ninh cho thành phố.... và còn nhiều bonus khác đi theo các vị thần. Trong topic này đã có mấy bài nói vè các bonus này, bạn đọc lại đi.

Muốn có đủ thú thì bàn đồ phải có nhiều city ở các region khác nhau, tớ không nhớ là bài nào, lại phải xem lại save game thì lâu lắm. Nhưng để có đủ thú thì bạn phải hoãn thực hiện một Goal nào đó lại cho đến khi có đủ thú, nếu không thì qua bài ngay.

5. ack

ack Donkey Kong

Bạn chưa biết đấy thôi, cái bài tớ đánh phải đồ cực nhỏ, còn thành của địch thì ôi thôi potay chỉ có 3 thằng tớ chiếm được là thuộc loại khá còn mấy đứa còn lại thì mạnh kinh:Tiền cao ko thể cao hơn đươc, quân manh ko thể mạnh hơn được lại ở rất xa + liên minh + thành phố tớ spy đầy dường. Tớ cô gắng quy hoạch trong cái bảng đồ bé tí đó xây max quân luôn rồi, muốn đánh tụi chỉ có 1 cách để thắng là kéo toàn bộ quân đi đánh, nhưng mà vừa bước ra khỏi thành là 3 thằng mạnh nhất đồng loạt kéo quân đập tớ, trả tiền cho tụi nó 1 lần thì đươc, lần thứ 2 trả bao nhiêu nó cũng ko chịu bắt phải đầu hàng.
    Còn về ngoại giao thì 3 thành đó là ở nước khác, ko làm hòa thể LM đươc, dù nó ở mức quan hệ tốt nhất với tớ thì bất cứ lúc nào tớ kéo hơn 1/2 quân đi là 2 thằng nhào vô hội đồng, mà ko kéo ít nhất 1/2 quân đi ko bao giờ chiếm đuợc thành, 3 thằng tớ chiếm chẳng qua là nó nằm quá gần cho nên còn kịp thời gian rút quân thủ đươc đợt tấn công thứ 2, còn mấy thằng xa quá thì chịu.Hởn nua74 vì là bản đồ nhỏ nến nó xuất hiện toàn là vị trí trọng yếu :((
    Thú thì tớ có tất chỉ có cái con venture gì đó là thua tìm hoài vẫn ko có.
    Về thần thì tớ biết có bonus nhưng mà mới vô ko có quân đôi nó đè dầu nó dánh thì biết sao đây, chỉ còn nhờ thần thôi, chơi mức độ khó tiền đâu mà trả cho nó lúc đầu chứ.

6. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

Con Venture đó hình như là con chim chỉ các thành phố ngoài sa mạc mới có

cậu đang chơi bài nào? có phải xây vạn lý trường thành không? cho tớ biết tên thành phố hoặc bài mấy phần nào, tớ sẽ gửi cho cậu cái save game mà nghiên cứu.

về lý thuyết chung là không bao giờ kéo toàn bộ quân đi đánh nhau, ít nhất phải còn 2 đội ở nhà. Không bao giờ đánh thành phố khác mà chưa dùng spy phá hoại military. Không bao giờ đánh thằng ở xa mà phải liên minh với nó đánh thằng ỏ gần.

7. Gengis

Gengis Mr & Ms Pac-Man

Cho tui hỏi làm sao suu tap thú vào cái palance được vậy làm không được toàn phải đi xin mấy thằng ally kô à

8. ack

ack Donkey Kong

Để tớ kiếm lại xem hy vọng còn, máy bị virus format lại rùi :(
    M2 tớ nhớ cái bài tớ đánh hình như nó định sẵn là ko thế thắng được 3 cái thành đó hay sao ý, chỉ số của tụi nó lên rất nhanh , gần như tớ lên được 1 cái fort là nó lên 1 giáp , potay

9. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

Nếu còn nhớ Mission goals thì viết lại cũng được, có thể mò ra bài đấy là ở phần nào. Ngoài ra bạn nên nói rõ đang ở thời kỳ đồng hay sắt, tài nguyên khai thác bao gồm những mục nào, có trồng Silk hay tea hay Laquer không. Chắc chắn sẽ tìm được.

Thú nuôi trong Palace không nên đi xin đồng minh vì sau khi xin thì quan hệ sẽ bị sụt đi. nên mang thú tặng những thằng ở khác vùng lãnh thổ thì nó sẽ tặng lại mình loại thú đặc trưng của vùng đó.

10. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

ha ha ha ...nhớ ra rồi..... vì trong Poseidon dùng dân trong mấy cái nhà Elite làm lính nên chú bé Mummy gọi đấy là nhà lính, rồi chú bê nguyên cái kiến thức đó vào Emperor bốc phét. Lại còn vụ xài tiền triệu càng tố cáo việc lấy râu ông này cắm cằm bà kia.

sorry Gengis: tặng thú cho các bọn khác là cách làm tăng lượng thú thôi. còn để có thú thì bạn xem trong bản đồ của bạn có loại thú nào không? nếu có thì cúng thần Nu Wa hoặc Tôn Ngộ Không rồi sai đi bắt thú về.

11. Hoàng Tín

Hoàng Tín Youtube Master Race

Còn 1 cách bắt thú nữa là tổ chức lễ hội khoảng 4 năm thì nó cho mình 1 cái bonus chọn special gift thì nó sẽ cho bạn 1 con thú có trong thành phố.

12. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

Con số 4 năm là chưa chính xác vì Bonus Special Gift chỉ xuất hiện khi năm đó trùng với loài vật mà bạn chọn. Ví dụ bạn chọn Tên của bạn là năm Hổ thì cứ đến năm Hổ bạn sẽ nhận được bonus. Nếu Khởi đầu Campain luôn luôn là năm Tý thì đến năm thứ 3 bạn sẽ có bonus, sau đó đến năm thứ 15 lại có tiếp.

Nhưng khởi đầu campain không giống nhau, nên thời gian mà bạn nhận được bonus không cố định.

Khi có Festival bonus, nếu bạn đã có Palace thì mới chọn special gift, nếu không bạn sẽ mất không đấy.

13. Hoàng Tín

Hoàng Tín Youtube Master Race

À notebook giúp với nào.Tớ chơi có 1 phần nó có missiongoal là 150 worker in Dwelling và 4silk/năm hay sao đó.Chỉ số của tớ là 10 silf/năm ổn rùi nhưng còn cái 150 dân thì ko biết làm sao hết.Giúp đỡ tí nào.

14. lanhdiendiemla

lanhdiendiemla Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

Có 100 thằng dân được ở trong nhà cấp Dwelling đó ...xem còn thiếu cái gì cũng cung cấp thôi đây là nv quá đơn giản
    coi thử hình này ... nguyên bản của nó 30 Mb đây là công trình đắc ý nhất của tôi khi chơi trò này
    [​IMG][/IMG]

15. ack

ack Donkey Kong

umm. cái bản đồ này bác vẽ hả?
    Sao có 1 khu nhà ko phải cấp cao nhất nhỉ?
    Cái này mà lụt 1 phát thì ... :D
    Nhưng mà rất đẹp :x

16. lanhdiendiemla

lanhdiendiemla Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

Có phải vẽ đâu thực sự là tôi chơi 1 bản đồ tự tạo như vậy đây ... phải bấm gần 50 phát PrintScreen rồi ghép lại mới thành đó ...xem đúng kích cỡ thì ghê lắm

17. ack

ack Donkey Kong

Ko ý tư nói vẽ là xài map editor ấy mà, thành phố cứ như Venice ấy :x

18. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

map đẹp lắm, chả bù cho các map mình tạo trông cứ vuông chằn chặn.

19. soulevil9

soulevil9 Mr & Ms Pac-Man

sao ko có ai cho nó về thành 1 topic riêng đi.chứ tận 36 trang thế này đọc mệt lắm.

20. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

mình mới tạo được cái map khá hoành tráng, định up lên thì mới nhớ ra là chưa đủ tiêu chuẩn để attach file. đành phải hẹn anh em đến khi nào viết được 50 bài rồi up sau vậy. :D map này lớn quá, máy lại yếu nên không printscrn như các bạn được.