[City Building] Emperor: Rise of the Middle Kingdom

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi babysun, 8/5/04.

1. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Cái này là full lượng nhà đc xây trong 1 map rùi, ko đc phép xây nữa, thế thôi.(blah blah)

2. dhkiller14

dhkiller14 Youtube Master Race

Vậy có cách nào giải quyết không anh? Chứ giờ em không xây thêm nhà được nữa :((

3. zakyo95

zakyo95 Youtube Master Race

xin chào , mình đem đánh city khác là tự động đánh hay là mình tự điều khiễn đánh giống như mình thữ city mình ?
    p/s : phím số 3 bị hư nên xài số 4 thông cãm

4. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

@dhkiller14: mình ko tự tạo map nên ko biết về lỗi này. tuy nhiên bạn có thể lên 4rum http://emperor.heavengames.com/ để tìm hiểu và hỏi. Đk là bạn phải đọc và hiểu tiếng Anh kha khá. GL
    @zakyo95: quân lính sẽ tự động đánh. Bạn chỉ việc chọn lính, hướng tấn công, chế độ tấn công, cống phẩm, chế độ cống nạp và hero đi kèm.

5. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

6. lanhdiendiemla

lanhdiendiemla Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

Xây thêm tường lớn cách sông cho đẹp, lại còn chắn lũ nữa, mà hình như trên trang E Heaven có cái chương trình chụp luôn toàn bản đồ cỡ lớn đấy.

Hồi trước mình phải vất vả PrintScreen rồi ghép từng cài một.

Chú ý ảnh 5mb kích cở 4000*2000
    [spoil]

[/spoil]

7. vietanh42nd

vietanh42nd Youtube Master Race

bác nào chỉ dẫn cách kiếm tiền trong game mà sao e xây cái mill mà cứ thấy nó cứ tụt tiền vậy e mới chơi nên không bít có j` các bác thông cảm

8. vietanh42nd

cho e hỏi lun e đang chơi phần tutorial nó bắt có nhà bằng đá nhg e không biết lên đời kiểu j` bác nào giúp ecacs lên đời đá với

9. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Trong game có 3 cách kiếm tiền:

1. Thu thuế:

- Trong game cũng như trong cuộc sống thực, thuế luôn là nguồn thu chính của mọi quốc gia. Trong Emperor, thuế đc thu qua tax collector. Muốn thu thuế đầu tiên phải có nhà administrator (tạm dịch là nha môn) để có thể xây tax collector. Tax collector muốn hoạt động thì bạn phải cung cấp gỗ (hoặc giấy) thì mới có nhân viên đi thu thuế. Vào mục government, bạn sẽ thấy mũi tên điều chỉnh mức thuế, %dân đã thu thuế, số lượng tiền chưa thu, cán cân thu-chi trong 1 năm. Thuế là nguồn thu ổn định và cơ bản khi bạn chưa giao dịch đc với ai.

- Lưu ý là quý tộc (ở nhà elite house) nộp thuế nhiều hơn vài lần so với dân thường, cho nên nếu có điều kiện, nên xây nhiều nhà elite house để thuế thu đc nhiều hơn và hạ mức thuế + tăng lương => dân sẽ ko làm loạn và bạn có nguồn thu dồi dào ko phụ thuộc vào việc buôn bán (lắm lúc ngồi chờ mốc mồm mà chả thằng nào thèm vào mua).

2. Phi thương bất phú (ko buôn ko giàu :))).

- Buôn bán là cách làm giàu nhanh nhất (và duy nhất khi thuế thu ko đủ chi). Đầu tiên bạn ra bản đồ thế giới, chọn các city xung quanh xem, nếu city nào có mục import và export các loại hàng thì bạn xem mục import của nó có hàng nào mình sản xuât đc ko, nếu có thì chọn hình bàn tay có đồng tiền để biếu cho nó món đấy (số lượng tùy ở bạn nhưng theo tớ thì càng nhiều càng tốt) để tăng relationship. Nếu ko có mục đó, chọn spy=> gather inform để tìm hiểu, rồi cũng làm như trên. Trong t/h mình ko có cái nó cần thì tặng đồ nào đắt đắt 1 chút (cỡ ware trở lên, số lượng 8), để mở trade với nó (mở trade để đấy đã, lúc khác bán sau).

- Khi đã mở trade rồi, bạn phải xây nơi buôn bán chứ nhỉ? Vào mục commerce, chọn tradding station (hoặc tradding quay nếu buôn qua đường thủy), ở mặt hàng muốn bán, chọn selling, số lượng nhập và giá từng món. Sau khi chọn xong thì nhân viên sẽ ra ngoài chở về mặt hàng cần bán và chở đi các mặt hàng mua về. Lưu ý là nên xây các kho gần với khu buôn bán để tiết kiệm thời gian chuyên chở, vì thứ nhất, nếu kho quá xa, nhân viên sẽ ko đi lấy đc, thứ 2 khi thuơng nhân đến sẽ mua đủ số lượng hàng (xem cột trade 1 year) nên nếu thiếu hàng thì nó sẽ bỏ đi luôn chứ ko chờ => mất tiền oan. Ngoài ra xây tradding station ở gần nới vào thành phố của thuơng nhân để tránh việc đi quá xa mà nó ko mua đc hàng rồi bỏ đi luôn.

- Thông thường thì thương nhân mua số lượng default với mức giá default, thế là ổn vì nó đủ nuôi sống nền kinh tế của bạn, nhất là với mặt hàng đắt đỏ như ceramic, silk, ware, weapon, carved jade,... Nếu hàng sản xuất ra quá nhiều mà bán ko kịp, dân đủ nhu cầu rồi hay thần cũng cúng đến phè phỡn rồi thì đem ra làm quà biếu, vừa ko lãng phí lại tăng tình hữu nghị láng giềng 16 chữ vàng.

- Ngoài ra buôn bán còn giúp bạn mua các loại nguyên loại mà bạn ko có để sản xuất rồi bán lại kiếm lời (giống y Nhật Bổn), mua các loại food mà bạn ko sản xuất đc để nâng cấp nhà, mua đồng, sắt để sản xuất vũ khí, lúc này mới cần mấy thằng để đấy lúc trước. Cho nên, cứ có điều kiện là mở trade với tất cả các city có thể mở đc trên bản đồ. Thà trade nhầm còn hơn bỏ sót !!!

3. Tự mình làm tiền.

- Trong goverment, bạn sẽ thấy mint - nhà đúc tiền và money printer - nhà in tiền chuyên nghiệp. Mint thì bạn phải có đồng thì mới có tiền, còn money printer thì bạn phải có giấy, nhưng theo tớ thì cách này là củ chuối nhất vì hiệu quả kinh tế ko cao trong khi sản lượng nguyên liệu ko nhiều mà còn phải chi cho những việc khác nữa (chẳng hạn đồng). Ngoài ra còn tùy màn chơi thì bạn mới có những nhà trên, cho nên nói ra đây để cho bạn biết mà khỏi thắc mắc thôi.

Chúc bạn chơi vui vẻ và đừng có để dân chửi mình là đồ con lợn. =))

Chỉnh sửa cuối: 17/1/12
  10. besthuy

besthuy Mr & Ms Pac-Man

theo mình đọc nãy giờ thì các công trình Monument ko xây đc trong bản openplay phải k bạn ?

11. lanhdiendiemla

trong bản Patch 1.0.1 thì xây được Monument trong Open Play.

12. besthuy

besthuy Mr & Ms Pac-Man

nhưng sao mình setup cái patch nó báo ko find đc game trong máy :(

13. lanhdiendiemla

Ra hàng mua đĩa đi, nó có đủ luôn, nếu bạn cài bản trước có crack rồi, hoặc bản port thì nó báo thế.

14. besthuy

besthuy Mr & Ms Pac-Man

Mình ở SG :( . bác có bít shop nào ko ? vì đĩa này mềnh cũng mua ngoài shop mà =.= còn zin chưa 1 lần crack hay chén patch :(

15. vietanh42nd

Mình đang chơi phần open day tai sao mình lại không có cái miếu thờ phật và miếu thờ khổng từ nhỉ má chỉ có miếu thờ tổ tiên thui và còn không có cả trà nữa bác nào có thể giúp mình không?

16. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Cái đó là bạn phải chỉnh thời đại lúc tạo map chơi open play. Để Iron age thì có miếu thờ khổng tử và đạo quán. Để Steel age thì thêm trà và phật đường.

Chỉnh sửa cuối: 23/7/11
  17. thebin

thebin Mario & Luigi

Sayuri ơi cho mình hỏi làm sao để chơi nối mạng game ERMK này vậy, nhà mình có 2 máy thì nối mạng chơi như thế nào, còn muốn chơi nối mạng với bạn thì phải làm sao !

18. thebin

thebin Mario & Luigi

không ai trả lời mình sao hic, làm cách nào để chơi multiplay trò này vậy hic

19. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Chơi multi tạo LAN như AOE hay SC. Tớ thi chưa multi trò này nên bạn thử xem co đc ko, nếu ko đc nữa thì lên http://emperor.heavengames.com/ mà đọc, chịu khó đọc-hiểu bẳng tiếng Anh. Have fun!!

20. thebin

thebin Mario & Luigi

có ai có map nào rộng thật rộng, bằng phẳng không đèo núi và chỉ có 1 đường bị địch đánh nhưng dễ thủ mà có đủ tất cả tài nguyên và các hàng xóm bán đủ thứ đồ và mua đủ thứ đồ luôn ko cho mình xin với mình lên emperorheaven.com thì map nản quá mà tạo thì tạo dở quá ko có mỹ thuật hic !