[City Building] Emperor: Rise of the Middle Kingdom

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi babysun, 8/5/04.

1. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Cái đấy phải tự tạo thôi. ko thì lên 4rum của heaven mà nhờ vả. Với lại nói thật thì chơi như thế vui đc lúc đầu chứ càng về sau càng chán vì chẳng có gì để làm cả.

Chỉnh sửa cuối: 6/8/11
  2. █

Youtube Master Race

[/COLOR]
    trò này mình chơi hồi năm lớp 8 (cách đây 7 năm), chơi multi rồi (chỉ 4 lần mà không lần nào tới nơi tới chốn) nhưng nản lắm, vì game speed cứ giảnm xuống 0% hoài luôn, phải liên tục set lại, rất bực mình ! thằng kia cứ nản rồi out !
    map mặc định trong phần multi của game thì hạn chế. Mình chơi multi không thành, cho nên tới hôm nay vẫn không biết nếu 2 người cùng chơi (hoặc nhiều hơn) thì người này dẫn quân đánh người kia thì sẽ như thế nào ? mình nghĩ chắc sẽ thấy lính tương ứng (nếu là Chinese thì ra chinese soldier, còn vị trí là Hanan thì ra Hanan hoặc Nanyue thì ra Nanye :) )

Chơi multi thì cứ vào host, sao đó chọn map chơi, mỗi map có 1 điều kiện chiến thắng, đa số là mặt kinh tế, biết chút tiếng Anh là ngon lành à. Trò này hồi xưa mình chơi, ai thấy cũng không hiểu gì =((

Chỉnh sửa cuối: 18/8/11
  3. theandromeda

theandromeda Mr & Ms Pac-Man

chủ topic đầu rồi ? mình cũng thích game này lắm

4. Manhhailua

Manhhailua Youtube Master Race

... mình tự vẽ 1 bản đồ ... chơi thử ... phu gỗ nó ko phá rừng gần mà toàn đi nơi rõ xa là sao nhỉ ...
    ... còn: 1 nhà farm mình có nên để 1 loại cây trồng và full diện tích có thể đạt ... hay để nhiều nhà farm cùng chung ruộng rùi để nó cùng làm, 1 nhà farm để nhiều loại cây có năng xuất hơn ko nhỉ ...
    ... mà có ai biết cách thiết lập random seed theo ý muốn ko ...

5. lORl

lORl Fire in the hole!

1. Trò này có tự tạo map chơi được àh ? Nhớ menu đâu có phần editor map đâu nhỉ.
    2. 1 nhà farm chỉ nên để 1 loại cây trồng thôi, năng suất có tăng hay ko thì ko rành, nhưng chắc chắn về độ thẩm mỹ hơn hẳn cái nhà farm tả pí lù.
    3. Random seed nghe quen quen, mà chả nhớ là gì, lâu rồi ko chơi :D

6. theandromeda

1 nhà farm thì tùy địa hình và mục đích mà trồng 1 hay 2 loại cây, vừa trồng lúa vừa trồng bắp cải cũng tốt, chuyện thẩm mỹ thì tùy thôi.

Mình chơi game này để ý map Chengdu là tốt, và 1 số map nữa.

Mình hay chơi thì chỉnh mật độ thành phố cao cho nhiều nước, AI thì ít nhất cũng phải Aggressive hoặc Fero.. (là tàn nhẫn) =)), còn game thì chừng Very Easy hoặc Easy thôi, lên Normal mà kết hợp với AI Aggressive/Fero thôi cũng đủ chết :(. Còn cho AI Peacful thì khỏi phải nói, chơi dễ ẹc, mới vào cho sứ giả đi xin tiền thôi cũng được cả chục ngàn ^^

Ngày xưa chơi với AI trước rồi mới chơi camp, sau đánh với AI tiếp.
    Nhớ chơi phải rất là khổ sở để liên minh được với 1 nước để buôn bán với nó cho lên Cash, chơi suốt 1 tiếng mà Cash từ khoảng 1000 lên chừng 3000 thôi, thời gian đầu nếu bị đánh mà đầu hàng được thì cứ đầu hàng, lần sau nó qua "trị tội vì không cống nạp", khi đó mình có quân rồi. Có lúc chỉ trong vòng 30 giây mà tụi nó đánh tới 4 lần, mình phải cống tiền cho nó, vì đánh không thể nào WIN.

Ở nhà mình còn 1 cái save khá tốt, mặc dù còn nhiều khó khăn, chỉ có 2 đội lính (1 crossbow, 1 infantry), tụi nó đánh, lính mình chiến đấu riết thì lên kinh nghiệm, 1 chọi 10 ^^, đất nước nói chung qua thời kỳ nguy hiểm.

Còn 1 cái save thì nhớ "cúng" cho Táo quân ra rồi cho nó Bless cái chợ cho food lên cấp để nhà Elite Housing up, xây được thêm nhà lính. Về sau Táo quân không thèm cúng nữa, đã biến mất và Elite Housing down nhưng lính thì mình đã có đầy đủ ^^ (lợi dụng, hết giá trị lợi dụng thì bye)

Có lần mình đọc ở đâu đó, không biết trong GameVN hay ở đâu đó, có bạn nói 12 Fort (nhà lính) là Maximum, cái đó thật sự không đúng. Ở mức Very Easy game và AI Aggressive mình đã chơi đã từng xây 18 Fort, đất nước cực thịnh, mỗi khi năm mới cho các chư hầu mỗi đứa chừng vài ngàn Cash gọi là tiền lì xì ^^, khi đó ngoaij trừ Kang -Ga (không đánh được),thì còn lại hơn 10 nước mình đã thôn tính hết. Tiền 400k, dân số hình như là 7000, map Chengdu.

Các Hero thì có Tôn Vũ là tốt, tăng cho morale lính của mình, lại thêm chiêu bắt Spy, cho nó đứng phía cổng thành thôi là cứ vài phút là bắt được 1 em Spy. Còn Hero Huang di thì bắn cung cực tốt, tầm xa lắm, khi nó đánh thì Huan di có thể bắn chết vài tên trước khi chúng lại gần, có lần 1 trận nó kéo qua chừng hơn 30 tên linh, gần 10 tên kỵ và 3 catapult, mình chỉ có Huang di và 1 đội linh 16 infantry, trận đó Huang di bắn chết ít nhất là 15 tên !!! Ngoài ra còn có Tôn ngộ không, Đạt ma sư tổ (có chiêu chưởng ra màu hồng ^^)...

Chỉnh sửa cuối: 5/9/11
  7. Manhhailua

... lần mình chơi thịnh nhất là map JuChengShi ... vuông vức quy hoạch nhà cho dễ ...
    ... lúc đó ko bít xây bao nhiu elite housing là đủ nên chỉ xây có 5 hay 6 cái ... xây đc 11 trại lính ... nhưng cũng cúng thần dủ các kiểu ... nó chạy khắp nơi ... các nc' khác thi nhau cầu liên minh ... tiền mỗi năm tăng 100k ... tổng tiền mình chơi lên mấy tr ... chán rùi bỏ ... bi h làm 1 map để xây 1 đại đế chế thì bị lỗi ... phu gỗ cứ chạy đi rừng ở xa để phá ... ghét quá thể ...

8. theandromeda

Cái lỗi đó mình đã từng bị, nhưng là mỏ sắt, ở ngay sát bên nó không đi, mà cứ chạy đi xa, bị lũ chết hoài ><
    Mà cái lỗi ấy mình gặp khi chơi bản "made in Vietnam", từ hồi chơi bản full thì không gặp nữa, có thể do hên xui ???

Theo mình, khi đã rành rành tàm tạm thì chơi ít ra cũng phải Easy/Normal + Agg/Fero thì mới xứng tầm, mình mạnh cỡ nào nó cũng không bao giờ liên minh trừ phi mình đánh thắng nó. Khi đó mới biết tiết kiệm từng đồng, Administrator/Palace bị sập không có tiền mà xây, phải chờ thương nhân nó qua mua đồ mới có tiền mà xây lại, để có 1 quốc gia buôn bán thì phải tặng nó biết bao vật phẩm, mình nhớ có 1 thằng cần Đồ gốm, mình cho nó tổng cộng chừng 10 lần, trong đó có 5 lần là 16 stacks nó mới chịu buôn bán với mình. Chơi mà tiền còn có vài ngàn mà chưa buôn bán với thằng nào được thì tốt nhất chơi lại, vì không thể nào cầm cự tới khi nó Accept. Chơi thích nhất là vừa có Hàn quốc, Xiong nu, Nanyue và Xia... sang Steel age thì không còn Nanyue nữa

very easy/peacful thì dễ quá rồi...

Mà phải chi có thể có cùng lúc chừng 2-3 hero thì hay biết mấy ^^

đây rồi, cái này không đúng.

9. Manhhailua

... sao không trồng nhiều hemp trước để làm giấy rùi thu thuế (hemp đất tg đối xấu vẫn cho năng suất khá tốt, mình chơi luôn thừa hemp đem làm thật nhiều giấy đánh thuế với in tiền)... nhưng cũng nên tiết kiệm vì ko xây nhà chính phủ đâu có xây nhà thuế đc :)) ... mà mình chơi bản path 1.0.1.0 vẫn bị lỗi phu chạy bãi xa ... mình vừa nhìn đc là nó chỉ chặt gỗ ở 1/2 bản đồ phía chéo trên bên phải map (lúc đầu vào mà ko xoay - mình ko xác định đc phương hước trong đó :D) ...
    ... @IORI: 1 nhà farm nên có ít nhất 2 loại cây để nó đc thu hoạch quanh năm ... thế mới có Delicous Food cho bọn Elite ... mà chơi độ khó Normal hoặc cao hơn ... các thành khác nó gửi Spy phá hoại liên miên ...
    ... vẫn chưa ai trả lời đc số nào cho Random seed thì nó cho toàn bộ các loại cây cối nhỉ ...

10. living2nd

living2nd ✣✣✣ Xiaolonista✣✣✣ CHAMPION ✡ Shine Wizard ✡ Lão Làng GVN

Phần đê điều thủy lợi trong game có ai làm chưa?
    Delecious chỉ cần Táo quân ra hô biến là OK.

11. theandromeda

làm giàu trong nước không khá nổi, phải buôn bán kìa mới giàu được.

chuyện farm bao nhiêu loại cây thì tất nhiên người chơi luôn phải sản xuất mọi loại thực phẩm mình có, nếu map chỉ có 2 loại thì phải nhập khẩu thôi, có lần chơi có 2 loại là millet/cabbage thôi, ngoài ra còn có cá nhưng lũ lên thì ><, cho nên nhập khẩu rice luôn, không tốn bao nhiêu tiền hết.

mình chơi thì không quan tâm Random seed ^^

Random seed
    [SPOIL] A "seed" is a set of data used to set the initial values used by a random number generator. In Open Play, you can type in anything you like as the "seed". The character string you typed is then treated as binary data and if, you change the string each time, each time you will get a different set of initial game data (i.e. the city map, other cities in the empire, commodities available will all be reset). If you keep the string (and all the other Open Play settings) the same, you will get the same initial setup.

However, the actual string of characters typed in is not associated with the actual results in game terms at all. So when you type "rice", that is just a series of numeric values used to set the random number generator ... it has nothing to do with that crop appearing in the game.
    [/SPOIL]

hình như ???

12. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

1. In tiền, đúc tiền là cách kiếm tiền (i'm sr) stupid nhất trong game. Thu thuế là cách kiếm tiền cơ bản nhưng chỉ tốt vào giai đoạn sau của cuộc chơi, vì lúc đó dân bạn đã nhiều và Elite cũng lắm (nếu bạn xây). Ban đầu xây nhiều hemp cực tốn đất, tốn kho, tốn tiền và tốn dân. Chỉ xây hemp farm sx ~16 unit/kho là bạn đã đủ lượng hemp cung cấp cho khu nhà ~1k dân rồi. Vì hemp rất dễ trông nên sau này nếu có thiếu thì xây bù vào cũng đc.

2. 1 nhà farm có nên trồng nhiều loại cây ko? Xin thưa là ko nên. Khi chơi cấp Hard trờ lên, bạn luôn phải tính sao cho xây nhà đủ cho dân làm việc, chừa lại khoảng 1-2% u/e (unemployment) để phòng khi dính thiên tai hay xây khu công nghiệp mới. Ngoài ra tiền bạn khá eo hẹp, còn để lúc cắp rá đi xin đc thì bạn đã thừa lực để invade nó rồi. Do đó nếu trồng nhiều loại cây 1 farm thì farm phải làm liên tục mà lượng food 1 loại lại ko nhiều, ko đủ để nâng cấp nhà và rất dễ xảy ra tình trang thiếu lương thực -> nhà xuống cấp-> dân bỏ đi -> ko có dân làm việc -> lại thiếu lương (cái này rất khủng khiếp nếu chơi cấp very hard).

13. theandromeda

Kiếm tiền bằng đúc mình nhớ 1 lần chỉ có 100 thôi, còn thu thuế thì không là bao, nhất là khi các nhà Elite house chưa up lên cấp cao, có lần 1 cái nhà Elite house của mình lên bậc cao nhất là Heaven compound gì đó, đóng thuế tới trên 900 ><.

Chuyện hemp thì tất nhiên phải ít hơn farm rồi, tuy nhiên theo mình cứ 1000 dân thì có 1 hemp farm là đủ.

Theo mình thì 1-2% unemployment dân thì còn khiêm tốn, mình thường để trên 10%, phòng khi có "biến" (bị tụi nó tấn công, nhà dân down xuống) thì vẫn còn dân mà sản xuất, cũng có thể ít hơn 10% nếu như bạn đã chi dân vào các Tower, tuy nhiên cái hướng này thì nguy hiểm ở chỗ nếu bị đánh thì sao ? và phải chỉnh maining/not maining thường xuyên.

Còn chuyện 1 nhà farm thì có nên 2-3 loại lương thực ? theo mình thì cũng nên, suy ra thì việc ấy không có hại cho lắm, mình vẫn hay trồng xen 2 loại/1 farm, miễn sao tinh toán cân bằng là được rồi. VD bạn có 2 nhà farm, cách truyền thống 1 nhà rice, 1 nhà millet; cách xen thì mỗi nhà nửa này nửa kia.

Không hiểu bạn nói phí dân, thiếu lương thì thật sự mình không hiểu bạn tính như thế nào ???

14. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Tỷ lệ 1-2% u/e là tỷ lệ ko nhỏ đâu bạn, chơi H trở lên ko xây đại trà theo kiểu công nghiệp đc vì tiền vừa đủ và disaster cũng khá thường xuyên. Để u/e rate thấp đồng nghĩa với worker nhiều và tax rev cũng bù lại cho bạn 1 khoản tuy ko nhiều nhưng khá hữu dụng khi bạn chưa buốn bán đc nhiều. Cũng có thể để wage cao để tăng u/e rate nhưng ở giai đoạn đầu thì nó sẽ ngốn của bạn 1 khoản tiền lương ko nhỏ. Về sau thì có thể điều chỉnh lại u/e rate cho cao lên nhưng tớ chỉ để 1 con số thôi.
    Về việc dính disaster hay invasion thì tớ luôn cho nghỉ làm ở những nhà nhiều worker, còn nhà nào thì lại tùy thuộc vào tình hình lúc đó.

Về việc trồng nhiều hơn 1 food/farm thì vd thế này nhé:

Giả sừ bạn trồng 2food/farm. Đến lúc 1 food đang thu hoạch nhưng bạn dính cái gì đấy làm pop giảm đi, động đất sập nhà chẳng hạn, vậy là bạn thiếu dân -> bắt buộc phải xây nhà hoặc cho nhà khác nghỉ tạm -> farm 22 dân, cho nghỉ là okie nhưng bọn nó lại đang thu hoạch mà food cũ thì sắp cạn rồi (hoặc bạn xây 2 farm nhưng cả 2 farm lại đang làm việc), đành phải cho nó thu hoạch nốt để có food xây nhà và up lại. Nhưng khi pop giảm thì worker cũng giảm theo -> farm thu hoạch chậm đi ->food cũ cạn, food mới ko đủ ->dân lại đi ->thiếu dân, thiếu tiền ->đành tăng thuế giảm lương nhưng dân ít thì giảm cũng chẳng đc bao nhiêu ->nợ ngập cổ.

Đấy là 1 t/h mình đã dính khi chơi cấp VH ở giai đoạn đầu, còn thì tùy vào tình hình city bạn lúc đó như thế nào, nếu kho đủ dùng, ko bị sập và tiền đầy túi thì vô tư.

Nói chung là chẳng có cách nào vẹn toàn cả nên làm thế nào là tùy vào người chơi thôi :D

15. theandromeda

mình chơi thường không đọng tới wage, chỉ có tăng thuế/giảm thuế thôi ^^
    dân chừng 4000, u/e 1-2% thì chỉ có chừng không tới 100, mình thấy hơi ít, nếu gặp động đất/chiến tranh loạn lạc nhà dân down 1 lượt cả mấy chục cái, thì số dân u/e đó hơi khiêm tốn để tái thiết đất nước, mà cũng có thể cho các nhà khác nhưng hoạt động để có dân, nhưng về sau thì phải cho nó làm việc lại, rồi có nguy cơ thiếu sản phẩm do không làm việc...

Nói chung game hay, tùy cơ ứng biến, xây dựng cơ đồ :>

Chỉnh sửa cuối: 6/9/11
  16. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

mình luôn chỉnh wage vì hạn chế việc phải xây thêm khu dân cư mới, tiết kiệm tiền, luơng thực và đất cho việc khác, còn diplomacy thì lắm lúc cũng phải thẳt lưng buộc bụng đem quà đi biểu, xót hết cả ruột.

17. Manhhailua

... để lương thấp cũng ko cần lắm ... chắc ai có dân đông quá ... thất nghiệp nhiều ... giảm xuống Low thui cho nó vãn dân ... để Very Low là nó cứ bỏ đi dần dù nhà đầy đủ ... tốt nhất là cứ Wage Normal thui ...
    ... 1 farm mình vẫn cứ để 2 loại vì nó còn thay phiên nhau có lương thực, 1 farm 1 food thì mình thấy nó thường ko đạt đc năng suất cao nhất ...
    ... mà kiếm tiền cũng nhiều vấn đề ... nói chung phụ thuộc map nhiều lắm ... map mình thik thì thg` tiền nhận đc do thuế luôn áp đảo những khoản khác ... buôn bán cũng đc ... có khi mình mua hàng rùi bán chênh giá xem ... chưa thử kiểu này ... :)) ... mặt hàng luôn đc các thành cần nhất là Lụa ... cái này giá cũng cao ...

18. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Để luơng thấp vào giai đoạn đầu là để tận dụng nguồn nhân lực và giảm chi tiêu.
    Thường thì thu nhập của mình dựa vào việc buôn bán là chính, tax thu vào chỉ đc 1 phần, gặp map đẹp thì tăng cường xây elite.
    Mình cũng ko buôn theo kiểu mua lại rồi bán vì tiền cũng ít mà thường phải chờ lâu, mình chỉ mua nguyên liệu rồi về sx bán lại thôi.
    Còn về vấn đề đê điều thủy lợi thì chỉ dùng cho map quá ít đồng cỏ, các vùng khác ít phải làm. Mương nâng water cho 2 ô mỗi chiều (nếu mình nhớ ko nhầm vì mình ít dùng cái này)

19. theandromeda

Mình cũng vậy, tiền thuế không là bao cả trừ phi bạn có nhiều Elite housing với cấp độ cao.
    Tất nhiên mua đi bán lại thì chẳng lời gì nhiều, chủ yếu mua Raw silk/Lacquer rồi chế biến ra Silk/Lacquerware rồi bán, mới có lời mà chi tiêu. Xuất khẩu thì chủ yếu các mặt hàng cao giá thôi, chứ xuất khẩu lương thực cũng rất ít, ceramic thì cũng chỉ vừa vừa đủ thôi.

Các hệ thống thủy lợi mình rất ít xây, phải nói là hầu như không. Bất cứ map nào, mình luôn xây thành kín lại thành phố, như vậy quân địch khi qua đánh chỉ có thể vào các con đường mà mình muốn.

20. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Với mình thì ko thế. Khi gặp invasion thì mình giảm speed xuống 10% để xem hướng địch vào, rồi sau đó xây wall bao cái hướng đấy lại. Chờ đến khi thủ xong thì xây tiếp wall bao ngay cái chỗ địch xuất hiện trên map, còn wall kia để làm cảnh, ko thì phá đi xây cái khác. Như vậy thì tuy có tốn tiền nhưng đc cái city ko bị bó hẹp trong khoảng wall và ko cần quan tâm địch vào khu nào nữa.
    Ngoài ra wall còn là giải pháp số 1 và duy nhất để ngăn lũ lụt.

Chỉnh sửa cuối: 7/9/11